Jump to content

- - - - -

เหรียญย่อมมี 2 ด้าน.........เมื่อพินิจพิเคราะห์ได้แล้ว........ย่อมเห็นข้อดีอีกด้าน ของม็อบควายแดง....

• Please log in to reply
11 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:42

1.) ทำให้คนไทยประหยัดตังค์ในกระเป๋า.....เมื่อรู้ว่าฝูงควาย....ต้องโดนต้อนเข้ากรุง.....ทำให้รถติด จึงไม่อยากออกไปไหน

2.) ทำให้เศรษฐกิจการค้า ย่านราชประสงค์คึกคัก....มีเม็ดเงินไหลเวียนสูง...โดยเฉพาะ...พวกหาบเร่ แผงลอย...ขายดีจริงๆ

3.) ทำให้คนมีรายได้ (ไม่นับรวม กับพวกรับจ้างชุมนุม)...โดนเฉพาะ คนเก็บขยะขาย...เพราะหลังจากพวกมันไป..ขยะเพรียบ

4.) ทำให้ตะกวด ได้ทำหน้าที่รับใช้ และบริการประชาชน.......โดยเฉพาะม็อบควายแดง....ตะกวด ต้องบริการเป็นพิเศษเต็มที่

5.) และที่สำคัญที่สุด ทำให้พวกเรารู้ว่า...พวก เลวทราม ทั้งหลาย....ที่มันเคย "เผาบ้าน เผาเมือง" .....มันยังไม่ได้หนีไปไหน

ปล. เอาล่ะครับ...เมื่อมองเห็นข้อดี อีกด้านของ "ม็อบควายแดง" ได้ดังนี้...ก็ทำให้ผมสบายใจขึ้น.......

และรอคิดบัญชีกับพวกมัน......ได้อย่างใจเย็นครับ........ :D 

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#2 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:45

ทำให้เรารู้ว่าหากอยู่อย่างคน ก็อย่าเลียนแบบพฤติกรรมของคนเสื้อแดงครับ ;)

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#3 อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:48

ข้อดีของมันหรอครับ ผมมักจะสอนหลานๆลูกๆ อยู่เสมอว่า

คนชั่ว คนเลว มันโกงบ้าน กินเมือง มันเป็นยังไง

แต่ก่อนไม่ค่อยให้ยกตัวอย่างแต่ทุกวันนี้  ดีแล้วครับ มีพวกควายแดงชี้นำทำให้

ผมอธิบายสอน หลานๆได้ง่ายขึ้น :(

เพราะมีอดีต เราจึงมีประสบการณ์ เพราะมีวันวาน เราจึงเติบโต   เพราะเคยโง่ เราจึงฉลาด เพราะเคยพลาด เราจึงแข็งแรง

#4 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:02

ป่วน เวป นี้ ทำให้ ผม ตีกอล์ฟ หลุม 19 สบาย ๆ

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#5 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:06

ทำให้ผมประหยัดเวลา ไม่ต้องเสียเวลาศึกษาคนเลย แค่บอกว่าเป็นควายแดง ผมก็ตัดสินได้เลยว่า ต้องเลว เห็นแก่ได้ เห็นแก่ตัว 

#6 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:12

เป็นที่ประจักษ์

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#7 foyfon

foyfon

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:40

ทำให้ได้รู้ว่า คนเราหากมีจิตใจที่ต่ำช้าแล้วล่ะก็ แม้มีการศึกษาที่สูงส่ง มีฐานะดี

มีหน้าตาทางสังคมที่ดูดี มันก็ไม่ช่วยให้คนๆนั้นเป็นคนดีได้หรอกครับ

#8 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:43

ป่วน เวป นี้ ทำให้ ผม ตีกอล์ฟ หลุม 19 สบาย ๆ

รายได้ดี มีฐานะ 

ใช้น้ำอย่างประหยัดนะท่าน แม้จะเข้าหน้าฝนแล้ว แต่ภาวะภัยแล้งยังมีหลายที่อยู่ 

Edited by pinkpanda, 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:43.

#9 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:47

ข้อดี

- ทำให้ธุรกิจรถบัสรถทัวร์คึกคักจากการรับเหมาขนควายเข้ากรุงครับ

- ทำให้คนบ้านอกคอกนาได้มาเปิดหูเปิดตา ได้เห็นบรรยากาศของเมืองหลวง

- เพิ่มประชากรควาย ทีมีจำนวนน้อยลงเพราะขายให้เวียตนามและจีนไปเกือบหมดประเทศ

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#10 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:30

positive thinking มากกกก 555

#11 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:21

ทำให้ได้รู้ว่า คนเราหากมีจิตใจที่ต่ำช้าแล้วล่ะก็ แม้มีการศึกษาที่สูงส่ง มีฐานะดี

มีหน้าตาทางสังคมที่ดูดี มันก็ไม่ช่วยให้คนๆนั้นเป็นคนดีได้หรอกครับ

#12 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:23

รายได้ดี มีฐานะ 

ใช้น้ำอย่างประหยัดนะท่าน แม้จะเข้าหน้าฝนแล้ว แต่ภาวะภัยแล้งยังมีหลายที่อยู่ 

สุภาพสตรีเสรีไทยนี่ คารมล้ำลึกดีแท้ :P

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน