Jump to content

- - - - -

'แท็บเล็ต'ป.1กว่า70%ซอฟต์แวร์พัง แล้ว ป.1 เข้าใหม่ จะได้รับแจกอีกมั้ยเนี่ย!!!

• Please log in to reply
46 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:43

ศูนย์บริการหลังการขาย เผยแท็บเล็ต ป.1 กว่า 4,000 เครื่อง

ที่ส่งซ่อมศูนย์ ส่วนใหญ่กว่า 70% มีปัญหาที่ซอฟต์แวร์

อีก 30% มีปัญหาจอแตก และเครื่องตกน้ำ

http://www.komchadlu...ml#.UZ9QW9jp_sY

Edited by pooyong, 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:44.

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#2 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:45

เขาให้ใช้เรียนในห้อง ไม่ได้ให้กลับบ้านไม่ใช่เหรอ มันไปตกน้ำที่ไหนหว่า

#3 pooyong

pooyong

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:47

เขาให้ใช้เรียนในห้อง ไม่ได้ให้กลับบ้านไม่ใช่เหรอ มันไปตกน้ำที่ไหนหว่า

โรงเรียนก็มีห้องน้ำมั้งครับ :huh:

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#4 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:48

โรงเรียนก็มีห้องน้ำมั้งครับ :huh:

หมายถึงเด็กเอาไปเข้าห้องน้ำได้เหรอคะ แปลกๆ นะ

#5 pooyong

pooyong

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:50

หมายถึงเด็กเอาไปเข้าห้องน้ำได้เหรอคะ แปลกๆ นะ

ผมเดาเอาน่ะครับ

แต่ในความเป็นจริง ส่วนใหญ่ทุกโรงเรียนจะประชุมผู้ปกครอง

และมอบให้เด็กนำกลับไปบ้าน โดยทำข้อตกลงร่วมกันว่าถ้าเสียลักษณะไหน ที่ผู้ปกครองต้องรับผิดชอบ

#6 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:53

ผมเดาเอาน่ะครับ

แต่ในความเป็นจริง ส่วนใหญ่ทุกโรงเรียนจะประชุมผู้ปกครอง

และมอบให้เด็กนำกลับไปบ้าน โดยทำข้อตกลงร่วมกันว่าถ้าเสียลักษณะไหน ที่ผู้ปกครองต้องรับผิดชอบ

เด็กเล็กๆ จะดูแลของได้ดีขนาดไหน งานนี้ซวยพ่อแม่อีกตามเคย

#7 เหล่าฮู

เหล่าฮู

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:55

teblet เป็นของติดตัวไม่ใช่หรือ เข้าใหม่ก็รับไหม่สิ

#8 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:04

teblet เป็นของติดตัวไม่ใช่หรือ เข้าใหม่ก็รับไหม่สิ

อันนี้ใช่ครับ เพราะแถวๆบ้าน เขียนชื่อนักเรียนเอาไว้เลย

ตอนแรกก็ งง เลยถามผู้ปกครอง ได้ความว่า เป็นของเด็กเลยครับ แต่ต้องรักษาไว้จนถึง ป.4

ถึงจะได้เป็นของตัวเองเลย เด็ก ป.1 จะได้เครื่องใหม่ครับ

ช่วงนี้ถ้าพัง ต้องซ่อมเองครับ (อันนี้ผมว่า รัฐฯ พลัก ภาระให้ผู้ปกครองเต็มๆ)

#9 Octavarium

Octavarium

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:21

มันเป็นเพียงนโยบายที่หากินกับค่านิยมฟุ้งเฟ้อของกลุ่มคนที่เห็นแก่ได้ครับครับ

ทั้ง รถยนต์คันแรก, บ้านหลังแรก, แจกแทบเล็ต ตบท้ายด้วย บัตรเครดิตเกษตรกร

แท็บเลตนี่บัดซบมาก ตัวเครื่องก็ห่วย โปรแกรมก็ โคตรกาก สักแต่ว่าแจกตัวเครื่อง

สื่อการเรียนการสอนข้างในมันไม่มีอะไรเลย

Invoke ExitWindowsEx, EWX_SHUTDOWN | EWX_POWEROFF | EWX_FORCEIFHUNG, SHTDN_REASON_MAJOR_SYSTEM

#10 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:27

ไม่มีปัญหาครับ ก็ให้เด็กลาออกกลับเข้าไป ป.1 ใหม่ แค่นี้ก็หมดปัญหาแล้ว เอิ้ก.... -_-

#11 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:35

ที่จริงเห็นด้วยนะกับแจกแทบเล็ตของเพื่อไทย

แต่เฮ้อใครฟะตั้งเป๊กนี้ ..แต่จะเอาไรนักหนากับยี่ห้อจีนแดง

โทนี่จีนแดงยังไปต่อไม่ไหว เห็นๆ   :lol:

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#12 pooyong

pooyong

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:47

แจกก็น่าจะแจกเด็กโตนะ ไม่น่าแจก ป.1

#13 panda

panda

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:05

ที่หาเหตุแจกเด็กเล็กขนาดนี้ ก็เพราะว่าอายุการใช้งานจะได้สั้นโคตรสั้นครับ
แทปเล็ตจะพังเพราะปัจจัยอื่นโดยเฉพาะเกิดจากตัวเด็ก มากกว่าจะพังจากตัวเครื่องเอง
ทีนี้ก็จะอธิบายได้ว่าโครงการนี้ไม่มีโกงนะ ของยังดีแต่พังเพราะใช้งานไม่เป็น แล้วก็สนอล๊อตใหม่มางาบกันต่อไ

#14 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:10

ที่จริงเห็นด้วยนะกับแจกแทบเล็ตของเพื่อไทย

แต่เฮ้อใครฟะตั้งเป๊กนี้ ..แต่จะเอาไรนักหนากับยี่ห้อจีนแดง

โทนี่จีนแดงยังไปต่อไม่ไหว เห็นๆ   :lol:

ผมว่าจีนแดงนี่ก็มีหลายเกรด นะครับ แต่ สเปกอาจหายไปกับ กระเป๋าใครบ้าง อันนี้ก็ไม่รู้ ฮาฮา

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#15 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:17

เห็นด้วยว่า จีนแดงของมีหลายเกรด มันอยู่ที่ budget อย่างเดียวเลยครับ อย่าลืมว่าโรงงานผลิตของ Apple ก็อยู่จีน ดูมันผลิตของ premium มันก็ทำได้ครับ อยู่ที่มันจะทำป่าวแล้วเราจะจ้างป่าว เท่านั้น

#16 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:21

รัฐบาลจะถังแตกอยู่แล้ว ยังมีงบที่จะจัดซื้ออีกหรือเนี่ย?

/人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#17 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:27

เทอมนี้ป.1ได้รับกันหรือยัง หรือปาดหน้าเค้กรอบเดียวจบ กร้ากกกกกกกกกก

ปีที่แล้วขี้ข้าแม้วเห่าหอนชื่นชมกันหย่าย กร้ากกกกกกกก

Edited by ริวมะคุง, 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:28.

#18 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:04

คงจะมีงบจัดซื้อ แต่ไม่มีงบแจกล่ะครับ

น่าจะเข้าใจความหมายนะ

:lol:

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#19 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:24

เขาเตือนนักหนาแล้วก่อนแจก ว่าแท็บเล็ตมันบอบบาง

gladiator 1.jpg

#20 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:29

ขี้ข้าไม่มาชื่นชมโครงการนี้แล้วหลอ เห่อหมอยแจกได้ปีเดียว กร้ากๆๆๆ

#21 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:40

ที่แลปผมเอา scopad รุ่นเดียวกะที่แจกเด็กป.1มาใช้ทดลองเขียน app ให้เด็กเล่น

ตอนนี้ยังอยู่ดีครับ เพราะพวกผมดูแลตามคู่มือที่ให้มาทุกอย่าง

แต่เวลาทำงานผมก็แก้ค่านู่นนี่นั่นในเครื่องโหดอยู่นะ

ไม่เห็นมันจะเสีย

ของแบบนี้ผมว่ามันต้องดูแลดีๆถึงจะทน และเด็กป.1ไม่น่าจะมีวุฒิภาวะพอจะดูแลมันได้หรอกครับ

กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#22 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:43

จริงๆก็เหมือนกันที่เถียงกับพวกควายแดงปีที่แล้วเลย

หลักๆเลยคือ ป.1 ไม่สมควรอย่างยิ่ง ทั้งเรื่องความรับผิดชอบ และการดูแลเอาใจใส่

ว่าแต่ปีนี้ควายไม่ออกมาเห่าหอนชาบูเทพอานูดีส อีกแล้วหลอ กรั้กๆๆๆๆ

โครงการเสี้ยยไร ทำได้ปีเดียว แม่มฮาจริงไรจริง  :lol:

#23 Kunnaimong

Kunnaimong

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:50

ของ ป.1 มีโรงเรียนไหนได้รับบ้างแล้ว   แล้วของ ป.2 กระทรวงอัพเกรดข้อมูลเนื้อหาวิชาเรียน ป.2ให้แล้วหรือยัง

#24 จันทรา อุษาคเนย์

จันทรา อุษาคเนย์

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:37

ลูกชายได้รับเมื่อกลางปีที่แล้ว โดยแจ้งว่า ให้ใช้จนถึงป. 3 แต่ใช้งานไม่กี่เดือน สภาพภายนอกก็ไม่ไหวแล้วค่ะ เพราะเด็กเล็กใช้งาน แถมแบตไม่เก็บไฟ

มีการทำสัญญากันไว้ว่า ถ้าเครื่องมีปัญหาโรงเรียนสามารถเคลมได้ ยกเว้น กรณีตกหล่น หรือตกน้ำ 

และถ้าเด็กนำกลับบ้าน เกิดสูญหาย ผู้ปกครองต้องรับผิดชอบในราคา 4000 พัน (ราคาตามที่รัฐบาลตกลงซื้อ 2900 บาท ) 

ซึ่งตอนนี้ลูกชายขึ้นป. 2 แล้วแต่ยังไม่เห็นแทปเล็ทเลย เห็นโรงเรียนบอกว่าเอาไปอัพบทเรียนของป. 2

#25 จันทรา อุษาคเนย์

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:39

เปิดเรียนมาแล้ว หนังสือเรียนได้รับเพียงแค่บางวิชา  ทั้งที่ปกติเปิดเรียนโรงเรียนจะต้องแจกหนังสือทุกวิชาให้เด็ก ทำให้เด็กเรียนหนังสือยังไม่ได้ หรือเรียนก็ตามที่ครูเขียน หรือให้จด ซะเป็นส่วนใหญ่

#26 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:43

-_-  กู้สิขอรับถามได้... เอามาอีกสักสิบล้านๆ... แจกแม่มยันปริญญาเอกไปเล๊ย...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#27 จันทรา อุษาคเนย์

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:43

555 ถ้าขนาดนั้นคิดว่า เขาคงซื้อเองเอา IPAD ดีกว่าคะ 

#28 จันทรา อุษาคเนย์

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:44

หนังสือยังได้ไม่ครบเพราะคุณครูบอกว่า โรงเรียนกำลังโหลดบทเรียนป.2 ลงแท็ปเล็ท เพี่อที่จะได้ลดภาระการผลิตหนังสือเรียนคค่ะ 

#29 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:00

ถ้าฮาร์ดแวร์มีคุณภาพจะไม่เถียงเลย อันนี้อะไรแท๊ปเล๊ตจีนก๊องแก๊งขายตามตลาดนัดกันเกร่อ

หนังสือผมว่าดีแล้ว ให้เด็กได้ขีดๆเขียนๆใช้จินตนาการ สมัยเด็กๆยังวาดการ์ตูนซะเต็มเลยโดนตีบ้างอะไรบ้างฮากันไป

#30 จันทรา อุษาคเนย์

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:06

ถูกต้องค่ะ โครงการนี้ที่จริงดีนะ แต่ควรให้เด็กโตซักประถมตอนปลาย หรือม.ต้นดีกว่า เด็กจะได้ประโยชน์กว่านี้เยอะ

เด็กเล็กควรสอนอ่าน เขียน ให้มากกว่านี้จะดีกว่าเยอะเลยค่ะ 

#31 aumddd

aumddd

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:16

ถูกต้องค่ะ โครงการนี้ที่จริงดีนะ แต่ควรให้เด็กโตซักประถมตอนปลาย หรือม.ต้นดีกว่า เด็กจะได้ประโยชน์กว่านี้เยอะ

เด็กเล็กควรสอนอ่าน เขียน ให้มากกว่านี้จะดีกว่าเยอะเลยค่ะ 

ถ้าเกิดรุ่นลูกเราฉลาดกว่ารุ่นเรางี้จะมีความแดงใช้เหรอ

งด "โควเต้" พวกกระทู้รับจ้างโพส --> [สมาชิกช่วยๆ กันนะครับ]

#32 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:29

แบ่งเป็น 2 ส่วนนะครับ

1 เครื่องมีปัญหา 4000 เครื่องผมมองว่าไม่มากนักเมื่อเทียบกับทั้งประเทศ

แต่ ถึงน้อยก็อยากทราบว่าซ่อมอะไรยังไง ได้คืนเมื่อไหร่

2 ผมเช็คแล้วปนี้ไม่มี รร ไหนในนราธิวาสได้รับ ไม่ทราบจังหวัดอื่นว่าไง จะมีการใช่่อไหมยังไง

และ

ของ ป.1 มีโรงเรียนไหนได้รับบ้างแล้ว   แล้วของ ป.2 กระทรวงอัพเกรดข้อมูลเนื้อหาวิชาเรียน ป.2ให้แล้วหรือยัง

น่าสนใจว่าเนื้อหาเตรียมหรือยังปีนี้เงียบไปหมด

#33 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:48

นโยบายดีจริง ใจดี เอามาคุยโวโอ้อวดละครับ กร้ากกกก  :lol: 

#34 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:25

ต้องเข้าใจนะครับ

รบ.แจกฟรี

ไม่ได้มีนโยบาย

ซ่อมฟรี
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#35 จอมยุทธตะเกียบคู่

จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:32

ไม่แปลกใจ ควายก็ต้องเลือกควายมาบริหารประเทศสิครับ เรื่องโง่ ๆ นี่ฉลาดนัก

ทักษิณ พรรคเพื่อไทย คนเสื้อแดง และการเลือกตั้ง คือส่วนผสมที่ลงตัวของ ...

ประชาธิปไตยแบบทรราช

#36 จันทรา อุษาคเนย์

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 14:58

ถ้าเกิดรุ่นลูกเราฉลาดกว่ารุ่นเรางี้จะมีความแดงใช้เหรอ

ฮาาาาา ถูกต้องอย่างแรง ยังไม่ได้เช็คทางภาคอีสานเลยค่ะ ว่าได้รับครบหมดหรือยัง 

#37 BatMan's Gurl

BatMan's Gurl

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:59

ตอน ป. 1 ยังเล่นหมากเก็บอยู่เลย  

แก่จังงง 

#38 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 03:08

พอดีเพิ่งได้อ่านผลสำรวจความพอใจต่อการแจกแท็บเล็ตของสำนักงานสถิติแห่งชาติ

http://service.nso.g...exec_tablet.pdf

ครูมากกว่าครึ่งไม่คิดว่าแท็บเล็ตเหมาะกับวัยวุฒิของเด็ก ป 1 และทำให้ขาดทักษะการใช้มือเขียน ผมว่าผลสำรวจนี้คงเป็นหลักฐานสำหรับอีกหนึ่งนโยบายจับยัดจากส่วนกลาง

#39 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:02

พอดีเพิ่งได้อ่านผลสำรวจความพอใจต่อการแจกแท็บเล็ตของสำนักงานสถิติแห่งชาติ

http://service.nso.g...exec_tablet.pdf

ครูมากกว่าครึ่งไม่คิดว่าแท็บเล็ตเหมาะกับวัยวุฒิของเด็ก ป 1 และทำให้ขาดทักษะการใช้มือเขียน ผมว่าผลสำรวจนี้คงเป็นหลักฐานสำหรับอีกหนึ่งนโยบายจับยัดจากส่วนกลาง

แม้เชียร์นโยบายนี้เพราะอยากให้เด็กที่เขตบริการมีเน็ตเข้าถึงแต่ขาดโอกาสไม่มีเครื่อง

แต่ควรนำร่องมีการเลือกเครื่องที่ทนทานกว่านี้ไม่ใช่เครื่่องจีนแดง

โรงเรียนคุณพ่อทำมาก่อนแล้วคือทอดผ้าป่าให้ศิษย์เก่าบริจาคคอมพ์ตั้งโต๊ะ

เด็กๆเข้ามาใช้อย่างมีคุณภาพ มีช่างซ่อมบำรุงของโรงเรียน ฯลฯ แบบนี้เวิร์คกว่าแท็บเล็ตเยอะ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#40 ผู้พิทักษ์ความดี

ผู้พิทักษ์ความดี

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:13

คิดสิครับว่าเครื่องมันพร้อมใช้ขนาดนั้นเลยหรอครับ มีเด็กห้องละ 20 คน 20 เครื่องคนละเครื่อง บางคนพังส่งซ่อม สามเดือน ย้ำ สามเดือนครับ ระหว่างรอไปนั่งดูเพื่อนเล่น เกิดอาการน้อยใจไม่มีเครื่อง ส่วนมากมีไว้แต่ไม่รู้จะเอาไว้สอนอะไร ลำบากในการสอนเด็กเล็กมาครับ ใครว่าใช้แทปเลท สอนเด็ก ป1 ง่ายๆ มาลองดูนะครับ

#41 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:31

ถ้าบอก จะเอา แท็บเลต ให้เด็ก สนใจ เทคโนโลยี อะนะ

ผมว่า จริง ๆ ไม่จำเป็น อะ

ถามผม นะ เด็ก ผู้ชาย มากกว่า 80%

สนใจ เกม และ คอมพิวเตอร์ อยู่แล้วอะ

ไม่จำเป็น ต้องได้รับ แจกฟรี

ก็สนใจ อยากลอง อยากเล่น อยู่แล้ว

อย่างผม นี่ ถึง กับคลั่ง ซอฟท์แวร์ เลยทีเดียว

สะสม ไว้เพียบ (จนคิด ว่า ตัวเอง โรคจิตแน่ เออ ไม่ใช่ เกม นะครับ เป็น โปรแกรม ทั่ว ๆ ไป)

แล้วเท่าที่เห็น เด็ก ๆ ไวกับ เรื่อง แบบนี้ อยู่แล้ว

ใจผม นะ อยากเห็น เด็ก มีสมาธิ กับการเรียน

มากกว่า ไปให้เวลา กับ เทคโนโลยี ซึ่ง

เด็ก เอง มีความสนใจอยู่แล้ว

นอกเวลาเรียน เรียกว่า ทุ่มให้ เลยทีเดียว

ไม่เชื่อ ดูตาม เวบบอร์ด ได้ แน่นเอี๊ยด

ใน ชม. เรียน ควรสนใจ ทฤษฎี บ้าง ดีกว่า

เรียน หนังสือ ถ้าไม่ตั้งใจ คิดตาม ทฤษฎี

มันยากนะ ที่จะเข้าใจ เทคโนโลยี อาจทำให้

เรา มองอะไร ได้ง่าย ก็จริง

แต่การ คิด ตาม สำคัญ มาก ๆ เลยล่ะ

ผมเอง ตอนนี้ กลับบ้าน ไปเรียน คณิตศาสตร์ ม.ปลาย

เอง ต้องถึง ขนาด หมกมุ่น เลยนะ

ไม่งั้น ยากจะ ทำความเข้าใจ ขี้เกียจ นิดหนึ่ง นะ

ผมจะท้อ ทันที ก็มัน ยากน่ะ (โดยเฉพาะ ตรีโกณมิติ เมื่อวาน อ่าน แคลคูลัส ก็

ยากเหมือนกัน บร๊ะ อ่านรอบเดียว ไม่เข้าใจ ต้องวนซ้ำ ถึง 5 รอบ ทีเดียว ถึง จะ อ๋อ)

ผมตั้งใจเลย ว่า เรียน เลข แบบนี้

อ่านจากในหนังสือ ดีกว่า ไม่โดน

สิ่งอื่น จูงไป ให้ สนใจ

สนใจ แต่ ตัวหนังสือ นี่แหละ

คนเรา มีความเพียร เมื่อไหร่

ความเข้าใจ ก็ตามมา

โง่ ๆ อย่างผม ยังเรียน มาถึง บทที่ 12 ได้

ไม่เลิกกลางคัน (แอบท้อ เลยนะ ตอน บท เรขา คณิต วิเคราะห์ กับ ตรีโกณ อันหลัง นี่ อ่านวนซ้ำ 8 รอบ ยังเข้าใจ แค่ครึ่ง)

ก็เลย ฝากบอก ผู้ปกครอง

ว่า เด็ก ต้องมี ความเพียร เป็น อันดับหนึ่ง

ความสนใจ ถ้าเป็นอะไร ที่มันวูบวาบ อย่างเทคโนโลยี

ไม่ต้องไปบังคับ มันก็พร้อม จะเรียนรู้ อยู่แล้ว

ตอนนี้ เสริม รากฐาน ก่อนเถอะ น่า

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#42 dreamz

dreamz

น้องใหม่

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:27

..................ขายผ้า  เอาหน้ารอด..................

#43 Abraxas

Abraxas

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:32

ถ้าอยู่ในประกัน หน้าจอแตกซ่อม 1,200  บาท

#44 Kunnaimong

Kunnaimong

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:43

ได้ข่าวมาจากครูว่า ป.1 ปีนี้จะได้รับแทปเล็ตประมาณเดือนตุลาฯ  ถ้าเป็นจริง  แสดงว่า กระทรวงศึกษาฯไม่ได้มีความตั้งใจในการส่งเสริมการเรียนรู้ของเด็กเลย  ทั้งๆที่ก็รู้ว่า โรงเรียนจะเริ่มเรียนกันวันๆไหน  มั่วแต่คิดจะยุบโรงเรียน

#45 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:56

แม้เชียร์นโยบายนี้เพราะอยากให้เด็กที่เขตบริการมีเน็ตเข้าถึงแต่ขาดโอกาสไม่มีเครื่อง
แต่ควรนำร่องมีการเลือกเครื่องที่ทนทานกว่านี้ไม่ใช่เครื่่องจีนแดง
โรงเรียนคุณพ่อทำมาก่อนแล้วคือทอดผ้าป่าให้ศิษย์เก่าบริจาคคอมพ์ตั้งโต๊ะ
เด็กๆเข้ามาใช้อย่างมีคุณภาพ มีช่างซ่อมบำรุงของโรงเรียน ฯลฯ แบบนี้เวิร์คกว่าแท็บเล็ตเยอะ

คือจากผลสำรวจมันก็บอกครับว่าแท็บเล็ตมีปัญหาแค่ตรวจรับก็เจอเครื่องเสียกว่าสิบเปอร์เซ็นต์แล้วครับ แถมโรงเรียนส่วนใหญ่ล้วนมีปัญหาด้านict ทั้งคอมเก่า ไม่เพียงพอ ครูคอมไม่พอ เน็ตช้า ไม่มีงบดูแลรักษา บางโรงเรียนไม่มีคอมใช้ด้วยซ้ำ ถ้ารัฐบาลเอาผลสำรวจเป็นโจทย์แล้วออกนโยบายออกมา มันคงไม่ใช่การแจกแท็บเล็ตห่วยๆ ให้เด็กที่ไม่มีความพร้อมให้เปลืองงบประมาณเล่นหรอกครับ คอมพิวเตอร์จะมีประโยชน์กว่ามากๆครับอย่างที่คุณหนูอ้อยบอก ทนกว่า ใช้ได้ทั้งโรงเรียน แต่แทบเล็ดใช้ได้ชั้นเดียววันละหนึ่งชั่วโมง ความคุ้มสู้คอมไม่ได้เลย ผมถึงไม่เห็นด้วยกับการแจกแท็บเล็ต แต่เห็นด้วยที่จะส่งเสริมการเรียนรู้ด้านไอซีที

#46 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:01

ตอนนี้อยู่ขั้นตอนการจัดซื้อและส่งมอบครับ ส่วนเรื่องยุบโรงเรียนนั้น ยกเลิกไปแต่จะมีการปรับเปลี่ยนแนวทางการส่งเสริมการเรียนรู้ใหม่ ตามรมต. ศึกษาธิการคนใหม่ได้แถลงไว้ ส่วนตัวผมก็เห็นด้วยกับบางเรื่อง แต่ส่วนของแทบเล็ตน่าจะยกเลิกไปแล้วปรับปรุงเรื่องของการเข้าใช้งานเครื่อข่ายอินเตอร์เน็ตให้ครอบคลุมทุกโรงเรียนและใช้ได้จริงๆ มากกว่าครับ จากปัญหาที่พบในฐานะที่ผมเคยเป็นคนดูแลเรื่องพวกนี้มากก่อน โครงการบางอย่างผูกติดสัญญากับบริษัทอย่าง TOT พวก MOENet หรือ IPStar ติดตั้งก็จริงแต่ใช้งานได้ไม่จริง ทำให้สิ้นเปลืองงบประมาณส่วนนี้มาก ผมเห็นว่างบประมาณที่จะนำไปจัดซื้อแทบเล็ตตรงนี้น่าจะพัฒนาในเรื่องของการติดตั้งเครือข่ายให้ครอบคลุมแต่ละโรงเรียนมากกว่า อย่างโครงการ Uninet ตอนนี้ก็ถือว่าเป็นไปได้ด้วยดีและคิดว่าจะดีขึ้นเรื่อยๆ เพียงแต่ช่วงแรกยังต้องมีการปรับปรุงระบบอยู่ครับ  ถ้าพัฒนาตรงนี้ได้ เรื่องของห้องคอมพิวเตอร์หรือคอมพิวเตอร์สำหรับสืบค้นแต่ละห้องโรงเรียนก็สามารถจัดหาได้ เพราะปัจจุบัน PC ราคาถูกและคุณภาพก็ใช้ได้ดีอยู่แล้วครับ

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#47 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:44

มันแค่ทำให้ได้ตามนโยบายน่ะครับ ผมว่าดูออกแต่แรกแล้ว

มันเหมือนการโฆษณาชวนเชื่อ ได้ไปนิดหน่อยถือว่าทำแล้ว

นี่แหละมันเลวตั้งแต่ทำนโยบายแค่หลอกฝัน ไม่สามารถพัฒนาอะไรได้จริง

ถ้ามีนักการเมืองประเภทโฆษณาชวนเชื่อเยอะขึ้นเพราะเห็นว่ามันได้ผล ประเทศเตรียมเจ๊ง

แต่คนก็เลือก ประเทศอื่นมองมาคงขำๆกับประชาชนเราที่ตามนักการเมืองไม่ทัน

มันมีนโยบายไหนบ้างที่ทำแล้วคุณภาพของประชาชนดีขึ้น 

มีนโยบายไหนที่วางแผนการพัฒนาคุณภาพชีวิตระยะยาว และมั่นคง

มีแต่นโยบายลูกกวาด เจือสีอันตรายทั้งนั้น

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน