Jump to content

- - - - -

เกิดอะไรขึ้นกับกระแส V For Vendetta

• Please log in to reply
61 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:29

ถามแบบนี้ จึงจะไม่มีปัญหาสิเนะ :D

หนังน่ะ มันทำการปฏิวัติรัฐบาลที่กดขี่ข่มเหง
แต่แม้แต่สิ่งที่ถูกใช้เป็นสัญลักษณ์ ในการกดขี่ และทำให้ประชาชนเกรงกลัว
มันไม่ใช่สัญลักษณ์ของทุนนิยม

ระวังในการใช้สัญลักษณ์กันบ้าง
หากมองผิด การต่อสู้จะไม่ได้อะไรเลย

อีกอย่าง วีก็เคยถูกแดงนำมาใช้แล้ว
ถ้าสลิ่มใช้อีก ก็เท่ากับว่า กลุ่มนั้น ไม่ใช่กลุ่มล้มเจ้าสินะ

โอ้ะ....... ตาอี้ด ใช้คำนี้ทุกวันไม่เคยโดนแบน
อั้วใช้ทีเดียวโดนเลยว่ะ

วี เวนด้าช่วยข้าล่วยยยย !!!! :D

^^ เจตนาก็บ่งชี้ ไป ครับ ก็แค่นั้น ^^

ถ้าเข้าใจเจตนา มันก็สื่อได้หมดล่ะครับ 

แต่ บางครั้งการรักษากฎหมาย ถ้าบางคนมันไม่รู้ ก็แย่เหมือนกันครับ แบบ ทำผิด แต่บอกอีกฝ่ายผิด อะไรอย่างนี้ ^^ 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#52 Octavarium

Octavarium

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:37

ไม่ให้ใช้หน้ากากวี แล้วจะให้แต่งชุด assassin's creed ออกไปประท้วงเหรอไงครับ

Invoke ExitWindowsEx, EWX_SHUTDOWN | EWX_POWEROFF | EWX_FORCEIFHUNG, SHTDN_REASON_MAJOR_SYSTEM

#53 dTone

dTone

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:38

อีกเรื่องที่น่าสนใจก็ Cloud Atlas ครับ

Cloud Atlas ชอบเหมือนกันครับ

แต่ยังไม่เข้าใจว่าคนทำหนังต้องการจะสื่ออะไรกันแน่

ส่วนตัวผมเข้าใจว่า

อดีต(ชาติที่แล้ว) ต้องการปกป้องหรือกระทำอะไร ปัจจุบัน(ชาตินี้) ก็ยังคงที่จะกระทำอย่างนั้นอยู่

คือมันขัดกับเรื่องศาสนาพุทธที่เคยศึกษาอย่างผิวเผินพอสมควรเลยทีเดียว

ผมเข้าใจว่าไม่ใช่เรื่องอดีตชาตินะครับแต่เป็นเรื่องของเสรีภาพกับการกดขี่

และการตัดสินใจบางอย่างของคนคนเดียวจะส่งผลต่อเนื่องไปถึงอนาคต

อ่าฮะ

หนังเรื่องนี้พิเศษตรงที่

ใครสนใจอะไรก็จะได้จากหนังเรื่องนี้ไปนั่นแหละ

แต่ทั้งหมดทั้งมวลนั้นสำหรับผมก็บาปกรรมมีจริงครับท่าน !!!!

http://geektyrant.co...N=1353520905739

#54 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:41

ถามนิด มีคนบอกผมว่าเจ้า V  นี้เกิดเพราะการต่อต้านกษัตริย์ในอังกฤษไม่ใช่เหรอ?

น่าจะมีอะไรมากกว่านั้นครับ

อาจมีเรื่องนิกายศาสนามาเกี่ยวข้องด้วย

http://en.wikipedia....wiki/Guy_Fawkes

ลองดูคีับ ผมยังไล่อ่านไล่แปลอยู่
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#55 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:44

ถามแบบนี้ จึงจะไม่มีปัญหาสิเนะ :D

หนังน่ะ มันทำการปฏิวัติรัฐบาลที่กดขี่ข่มเหง
แต่แม้แต่สิ่งที่ถูกใช้เป็นสัญลักษณ์ ในการกดขี่ และทำให้ประชาชนเกรงกลัว

หากมองผิด การต่อสู้จะไม่ได้อะไรเลย

อีกอย่าง วีก็เคยถูกแดงนำมาใช้แล้ว
ถ้าสลิ่มใช้อีก ก็เท่ากับว่า กลุ่มนั้น ไม่ใช่กลุ่มล้มเจ้าสินะ

โอ้ะ....... ตาอี้ด ใช้คำนี้ทุกวันไม่เคยโดนแบน

วี เวนด้าช่วยข้าล่วยยยย !!!! :D

^^ เจตนาก็บ่งชี้ ไป ครับ ก็แค่นั้น ^^

ถ้าเข้าใจเจตนา มันก็สื่อได้หมดล่ะครับ

แต่ บางครั้งการรักษากฎหมาย ถ้าบางคนมันไม่รู้ ก็แย่เหมือนกันครับ แบบ ทำผิด แต่บอกอีกฝ่ายผิด อะไรอย่างนี้ ^^

แล้วถ้าเข้าใจผิดล่ะ?

อันนี้ก็อยู่ที่ตัวบุคคลนั้นๆ ^^  ว่าง่ายๆ ก็เรื่องของเค้า

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#56 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:49

แล้วถ้าเข้าใจผิดล่ะ?

อันนี้ก็อยู่ที่ตัวบุคคลนั้นๆ ^^ ว่าง่ายๆ ก็เรื่องของเค้า

สรุปว่า เจตนาคนบ่งชี้

แต่อ่านเจตนาคนผิด เป็นเรื่องของเขา

อ้าว....... :D

ก็ตามนั้นครับ ^^ 

#57 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:55

มาๆ จะ....ให้ฟัง

ถามนิด มีคนบอกผมว่าเจ้า V นี้เกิดเพราะการต่อต้านกษัตริย์ในอังกฤษไม่ใช่เหรอ?

เท่าที่จำได้ ตัวจริงๆของ Guy ไม่ได้สู้เพื่อความถูกต้องอะไรหรอกครับ ที่วางแผนก่อ "กบฏดินปืน" ขึ้นก็เพื่อจะสังหารพระเจ้าเจมส์
ที่เป็นโปรเตสแตนท์แล้วจะเอาลูกสาวซึ่งก็คือเจ้าหญิงอลิซาเบธ มาเป็นหุ่นเชิดของพวกคาทอลิก
ซึ่งความจริง ฟอกส เป็นพวกคลั่งศาสนาคนนึงเท่านั้น
ส่วนทำไม เขาจึงถูกจับ แยกร่างด้วยม้า และเสียบหัวประจาน? <<<< Winner take all. เก๊ตบ่?

แล้วนอกจากหนัง มีใครที่ยกย่องเขาเป็นวีรบุรุษบ้าง? <<<<ถ้าตัวจริงในประวัติศาสตร์ไม่ทราบ แต่ที่จับมาใช้เป็นสัญลักษณ์ก็มาจากหนังก็ถูกแล้วนิ
ปูลู. ติดอกติดใจอะไรนักหนา กะเพจการเมืองสลิ่มๆ ก็ไม่รุ <_<

ไม่เชิงติดใจกับเวบสลิ่ม
แต่อยากรู้ว่า ทำไม ถึงใช้วี ในการต่อสู้ครั้งนี้
เพราะใัญลักษณ์ของวี ไม่ใช่การต่อสู้กับทุนนิยม

ต่อสู้กับรัฐบาล ก็ยังไม่ค่อยจะถูก
ลองศึกษาเรื่องการปกครองของเจมส์ ดูไหม?

คงต้องอ่านกันเองแล้ว เพราะเวลามีน้อย :D

ตอบสั้นๆนะตัวเธอ "Believe in Ideal, not Idol"

ปูลู. ถ้าแกล้งโง่ ขอให้โง่จริง ฝังในDNA

#58 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:43

สปอย นะครับ ใครยังไม่ได้ดู ข้ามไปได้

เว็บเราจะมีระบบซ่อน spoil สำเร็จเลยค้าบ

Spoiler

1.ให้ก็อปข้อความที่ต้องการซ่อนสปอยล์

2. จากนั้นไปที่ไอคอนบนสุด ถัดจากไอคอนล้าง text คือ special BB code

3. คลิกหาคำสั่ง spoiler

4. จะขึ้นหน้าต่างให้เราเพสต์ข้อความที่เราอยากซ่อนสปอยล์(หรือรูปก็ได้ครับ)

5. กด finish

Edited by ผึ้งน้อย For Vendetta, 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:46.

gladiator 1.jpg

#59 Octavarium

Octavarium

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:45

สปอย นะครับ ใครยังไม่ได้ดู ข้ามไปได้

เว็บเราจะมีระบบซ่อน spoil สำเร็จเลยค้าบ

ตัวอย่าง

ไม่เห็นเลย

Invoke ExitWindowsEx, EWX_SHUTDOWN | EWX_POWEROFF | EWX_FORCEIFHUNG, SHTDN_REASON_MAJOR_SYSTEM

#60 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:48

กด Report Spam จบเห่ครับ

โพสข้อความซ้ำๆ แบบนี้ ถือว่าเข้าข่าย

ถื่อว่าเตือนหรือขู่......?

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#61 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:48

ไม่เห็นเลย

ผมกดผิดอ้ะคับ  อิอิ

แก้ใหม่แล้วค้าบ ลองดูคห.เดิมอีกที

gladiator 1.jpg

#62 Octavarium

Octavarium

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:50

ไม่เห็นเลย

ผมกดผิดอ้ะคับ  อิอิ

แก้ใหม่แล้วค้าบ ลองดูคห.เดิมอีกที

ขอบคุณครับ เจอละ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน