Jump to content

- - - - -

‘V for Vendetta’ เหตุเกิดในโลกไซเบอร์ !

• Please log in to reply
138 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:17

อุ้ยยยย!! ว่าจะแวะมาบอก era หน่อยว่าที่โหลดมาดูนะ บลูเรย์ ที่เคยดูนะ VCD ซูม กะ DVD.พากย์ไทยโรง Sub.ไม่ชัด ครั้งนี้#3 นะ แต่ไมาเป็นไรไม่อยู่ซะละ บาย

กบแดงมาช้ามากๆ เปลี่ยนไปสามสี่ชื่อแระ แล้วโดนแบนฟอร์เมนส์ไปแระ  :P 

ทุกชื่อมี era อยู่ เลยตอบถึงทุกชื่อเลย ฮาาาาา

#102 samepong

samepong

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:21

สงสัยว่า พวกที่เอา หน้ากากมาใช้ รู้หรือป่าวว่า Guy Fawkes ตัวจริงคือใคร แล้วทำอะไร...
สงสัยว่า จะดูแค่ในหนังแล้ว อิน กับ fiction ....

ผมจำได้ว่า Guy Fawkes เค้าพยายามจะ โค่นกษัตริย์ เพื่อจะเอา รัชทายาทอันดับ 3 มาเป็น กษัตริย์แทนไม่ใช่หรือ
และเปลี่ยน อังกฤษให้เป็น คาทอลิก โดยใช้ความรุนแรง...

หรือว่า ... กำลังจะหาทางเรียก "มืิอที่มองไม่เห็น" .
:D

ก่อนจะไปโหนระ ชายกลางต้องรู้ก่อยว่าระบบกษัตริย์อังกฤษ อิวกับ ศาสนจักรอย่าวไร นิกายนั้นสำคัญไฉน
และคำถามง่ายไที่สุดรู้ไหมอังกฤษทุกวันนี้นับถือนิกายอะไร อันนี้สำตัญถ้าชายกลางไม่รู้ก็เลิกโหนครับ
ก่อนโหนโปรดศึกษาก่อนนะ ชายกลาง
รัฐธรรมนูญไม่ใช่ ประชาธิปไตย ความเสมอภาคบนหลักการที่ถูกต้องต่างหากคือ ประชาธิปไตยรัฐธรรมนูญไม่สามารถสร้างประชาธิปไตยได้ คนที่ใช้รัฐธรรนูญต่างหากจะเป็นผู้สร้างประชาธิปไตย

#103 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:35

สงสัยว่า พวกที่เอา หน้ากากมาใช้ รู้หรือป่าวว่า Guy Fawkes ตัวจริงคือใคร แล้วทำอะไร...
สงสัยว่า จะดูแค่ในหนังแล้ว อิน กับ fiction ....

ผมจำได้ว่า Guy Fawkes เค้าพยายามจะ โค่นกษัตริย์ เพื่อจะเอา รัชทายาทอันดับ 3 มาเป็น กษัตริย์แทนไม่ใช่หรือ
และเปลี่ยน อังกฤษให้เป็น คาทอลิก โดยใช้ความรุนแรง...

หรือว่า ... กำลังจะหาทางเรียก "มืิอที่มองไม่เห็น" .

ก่อนจะไปโหนระ ชายกลางต้องรู้ก่อยว่าระบบกษัตริย์อังกฤษ อิวกับ ศาสนจักรอย่าวไร นิกายนั้นสำคัญไฉน
และคำถามง่ายไที่สุดรู้ไหมอังกฤษทุกวันนี้นับถือนิกายอะไร อันนี้สำตัญถ้าชายกลางไม่รู้ก็เลิกโหนครับ
ก่อนโหนโปรดศึกษาก่อนนะ ชายกลาง

ตกลง เห็บตาย เป็นชายกลาง หรือนิ้วกลางครับ :P

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#104 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:59

นิกายของ อังกฤษ นั้น...   เกี่ยวอะไรด้วยครับ..

ไม่ว่า ตอนนี้ อังกฤษ จะเป็น catholic, protestant หรือ anglican 

กำลังจะบอกว่า..  Guy Fawkes ที่จะลอบสังหาร กษัตริย์ แล้ว ชู รัชทายาทอันดับ 3 

เป็น hero ของท่านหรือป่าวครับ.. 

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#105 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:12

แค่หน้ากากกายฟ๊อกซ์ รัฐบาลก็ดิ้นเป็นใส้เดือนโดนขี้เถ้าซะแล้ว

ไพร่แดงก็ยังมาป่วนอีก ยังกะโดนไอ้แม้วกดปุ่มสั่งมาให้ทำงานเลยนะคะ
เป็นรัฐบาลแท้ๆ ดันลงมาทะเลาะตบตีกับประชาชน ทุเรศค่ะ พฤติกรรม สัxดาน ไม่ต่างไปจากเผด็จการที่พวกไพร่ตั้งแง่ รังเกียจแต่อย่างใด

#106 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:27

แค่หน้ากากกายฟ๊อกซ์ รัฐบาลก็ดิ้นเป็นใส้เดือนโดนขี้เถ้าซะแล้ว

ไพร่แดงก็ยังมาป่วนอีก ยังกะโดนไอ้แม้วกดปุ่มสั่งมาให้ทำงานเลยนะคะ
เป็นรัฐบาลแท้ๆ ดันลงมาทะเลาะตบตีกับประชาชน ทุเรศค่ะ พฤติกรรม สัxดาน ไม่ต่างไปจากเผด็จการที่พวกไพร่ตั้งแง่ รังเกียจแต่อย่างใด

:D :D :D

Edited by คนกรุงธน, 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:27.

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#107 foyfon

foyfon

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:27

ไม่จริต ไม่คิดมาก ไม่เห็นต้องตีความอะไรๆกันมากมาย

ก็มีข้อความภาษาคนเขียนกำกับไว้อยู่ว่า จะขจัดระบอบ

ทักสินให้สิ้นซาก มันเข้าใจยากตรงไหนเน้ีย ไม่เห็นต้อง

โยงไปโน้นไปน่ันเลย พ่อครุณครนกาง

#108 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:28

นิกายของ อังกฤษ นั้น...   เกี่ยวอะไรด้วยครับ..

ไม่ว่า ตอนนี้ อังกฤษ จะเป็น catholic, protestant หรือ anglican 

กำลังจะบอกว่า..  Guy Fawkes ที่จะลอบสังหาร กษัตริย์ แล้ว ชู รัชทายาทอันดับ 3 

เป็น hero ของท่านหรือป่าวครับ.. 

นั่งพล่ามเป็นแผ่นเสียงตกร่อง ไม่ได้ฟังชาวบ้านเขาเลย

พยายามใช้คำว่า ฆ่ากษัตริย์ เพื่อเน้นภาพการล้มเจ้า

แต่พยายามบิดเบือนความจริงที่ว่า

การต่อสู้กับระบอบการปกครองที่กดขี่ ต่างกันอย่างมากกับการ ล้มสถาบัน คือ ไม่ต้องการให้มีสถาบันอีกต่อไป

อย่าลากเอามารวมกัน

แล้วมาโยงไปเรื่องความรุนแรง

พยายามทำเป็นโง่ หรือ อินโนเซนส์

จะรุนแรงหรือไม่ ขึ้นกับว่า รัฐบาลเผด็จการของเฮนไต จะกดขี่เรารุนแรงเพิ่มขึ้นหรือไม่ต่างหาก

เสื้อแดงเผาบ้านเผาเมืองก็อ้างเหตุผลว่า เพราะทหารสลายการชุมนุมก่อน

เอ๊ะ

ในที่สุดก็หางโผล่แล้วนี่ว่า เฮนไตไม่เป็นกลาง แต่พร้อมที่จะปกป้องและบิดเบือนเพื่อรัฐบาลเผด็จการของตัวเอง

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#109 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:28

ไม่จริต ไม่คิดมาก ไม่เห็นต้องตีความอะไรๆกันมากมาย

ก็มีข้อความภาษาคนเขียนกำกับไว้อยู่ว่า จะขจัดระบอบ

ทักสินให้สิ้นซาก มันเข้าใจยากตรงไหนเน้ีย ไม่เห็นต้อง

โยงไปโน้นไปน่ันเลย พ่อครุณครนกาง

มันแกล้งโง่ครับ ก็ขออวยพรให้มันโง่จริงๆไปตลอดชีวิต :lol: :lol: :lol:

#110 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:32

แหม่ ***กลางนี่ดิ้น บ่งบอกสภาพเลยนะ ก รูบอกว่าฟายแดงมันบอกว่าให้ยกเลิกม 112 ก่อนแล้วจะพูดความจริงให้ฟัง

เหมือนควายกลางไง ที่บอกว่าให้พร้อมเชื่อก่อนแล้วจะบอกความจริงให้ฟัง ก รูไม่ได้ลากเม รึงไปเกี่ยวข้องกับ ม 112 ก รูเปรียบเทียบให้ฟัง

เฮ้ออออ เหนื่อย ก รุเขียนผิดเองก็ได้ พอใจยัง.......

พอใจแล้วครับ...  ทีหลังผมไม่ได้พูด อย่าหาว่าผมพูด แล้วยัง quote ผมอีก...

แต่ อิตอน จะยอมรับผิด...    ไม่กล้า quote ซะงั้น... 

นี่ถ้าผม เกิดไม่ไปเหลือบเห็น... ผมจะเข้าใจผิดว่าท่านเป็นพวก ไม่ยอมรับผิดได้นะครับ...  

แหม่ ท่านเห็บตาย คนมีการมีงานทำนี่ฮะ จะให้คอยquote คำที่ยาวเป็นหางว่าวแล้วใช้เวลาตัดคำ เผอิญว่ามีประชุมด่วนก็ต้องรีบซิ

ท่านก็ทำใจมั่งซิฮะ ท่านนิ้วกลาง เข้าใจว่ายังไงซะท่านก็ต้องติดตามทู้อยู่แล้ว เงื่อนไขเยอะจริงๆนะ 

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#111 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:32

นั่งพล่ามเป็นแผ่นเสียงตกร่อง ไม่ได้ฟังชาวบ้านเขาเลย

พยายามใช้คำว่า ฆ่ากษัตริย์ เพื่อเน้นภาพการล้มเจ้า

แต่พยายามบิดเบือนความจริงที่ว่า

การต่อสู้กับระบอบการปกครองที่กดขี่ ต่างกันอย่างมากกับการ ล้มสถาบัน คือ ไม่ต้องการให้มีสถาบันอีกต่อไป

อย่าลากเอามารวมกัน

แล้วมาโยงไปเรื่องความรุนแรง

พยายามทำเป็นโง่ หรือ อินโนเซนส์

จะรุนแรงหรือไม่ ขึ้นกับว่า รัฐบาลเผด็จการของเฮนไต จะกดขี่เรารุนแรงเพิ่มขึ้นหรือไม่ต่างหาก

เสื้อแดงเผาบ้านเผาเมืองก็อ้างเหตุผลว่า เพราะทหารสลายการชุมนุมก่อน

เอ๊ะ

ในที่สุดก็หางโผล่แล้วนี่ว่า เฮนไตไม่เป็นกลาง แต่พร้อมที่จะปกป้องและบิดเบือนเพื่อรัฐบาลเผด็จการของตัวเอง

ยุคของพระราชาใช้อำนาจเด็ดขาด กดขี่ข่มเหงปปช.หรือเปล่าล่ะ?

แม่.งเอ๊ย...มันไปขุดยุคโบราณมาเปรียบเทียบกับยุคDIGITAL

#112 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:33

อยากเปนจำเลยว๊อยๆๆๆ กั๊กๆๆๆๆ :D

#113 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:36

*
POPULAR

ตีความหน้ากากตามความคิดตัวเองไปถึงไหน ก็คิดไปสิ

จะมาเสือ-ให้คนอื่นตีความและคิดตามตัวเองทำไม

เลอะเทอะ 

มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#114 foyfon

foyfon

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:41

มันแกล้งโง่ครับ ก็ขออวยพรให้มันโง่จริงๆไปตลอดชีวิต :lol: :lol: :lol:

ขอร่วมอนุโมทนาด้วยคนครับ เจอคนแบบนี้

แล้วผมสงสารพวกผักตามโรงพยาบาลครับ

#115 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:51

ศิริโชคโพสต์ลงบนเฟซบุ๊คส่วนตัว

อีกครั้งกับการบิดเบือนของนักวิชาการแดงในเรื่องของ Guy Fawkes ที่มีความพยายามโหนเจ้า โดยการบิดเบือนข้อมูล หรือเล่าความจริงไม่หมด

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนครับว่าในฐานะที่เป็นนักเรียนอังกฤษ ผมมีความคุ้นเคย และได้เรียนประวัติศาสตร์ที่เกี่ยวกับ gun powder plot ของ Guy Fawkes โดยเฉพาะที่โรงเรียนประจำที่ผมอยู่ จะมีการจัดงานเพื่อฉลองความล้มเหลวของการวางระเบิด (gun powder plot) มีการจุดกองเพลิง (ฺBon fire) และเด็กๆจะได้รับการแจก Toffee apple และถือว่าเป็นวันสนุกสนานวันหนึ่ง

และผมยืนยันครับว่าไม่มีใครคิดว่า Guy fawkes เป็นเรื่องของการล้มเจ้า แต่ในทางกลับกันต้องการเปลี่ยนเอากษัตริย์จากเดิมที่เป็น Protestant มาเป็นคาทอลิค ผมเห็นนักวิชาการแดงมักอ้างอิง วิกีพีเดีย ทั้งๆที่ไม่ควร เพราะขาดความน่าเชื่อถือ แต่ไม่เป็นไรครับ ผมจะอ้างอิง วิกีพีเดีย เพืื่อที่จะชี้ให้เห็นวิธีการบิดเบือน ไม่บอกความจริงทั้งหมดของคนเหล่านี้

ในวิกีพีเดียประโยคเต็มๆคือ "In 1604 Fawkes became involved with a small group of English Catholics, led by Robert Catesby, who planned to assassinate the Protestant King James and replace him with his daughter, third in the line of succession, Princess Elizabeth"

แต่นักวิชาการเสื้อแดงเลือกที่จะแปลเฉพาะส่วนที่ทำให้คนเข้าใจผิดคิดว่าเป็น การล้มเจ้า โดยตัดคำว่า "replace him with his daughter, third in the line of succession, Princess Elizabeth" ออก

เพื่อให้ความหมายเป็นในทำนองที่ Oak Panthongtae เขียนไว้ใน Facebook

"ทีนี้ก็เกิดการวิจารณ์กันยกใหญ่กันในเน็ตสิครับ เพราะกาย ฟอว์กส์ ที่สลิ่มเอามาเทอดทูนเป็นต้นแบบ ถึงขั้นเอารูปมาเป็นโลโก้ของตนเอง โดยใช้ชื่อจริงนามสกุลจริงกันเพียบ ที่แท้ก็คือผู้นำทางความคิดในการ"ล้มเจ้า"ตัวจริง-เสียงจริง เพราะคนผู้นี้ได้วางแผนที่จะลอบปลงพระชนม์ พระเจ้าเจมส์ที่ 1 แห่งอังกฤษ ด้วยการวางระเบิด เมื่อปี ค.ศ. 1605 แต่ไม่สำเร็จ จึงถูกประหารชีวิต "

แต่ในความเป็นจริงนั้นประโยคที่ตัดออก "replace him with his daughter, third in the line of succession, Princess Elizabeth" หมายความว่า เปลี่ยนกษัตริย์จากพระเจ้าเจมส์ มาเป็นพระธิดา (เดิมมีสิทธิ์ขึ้นครองราชย์ต่อเป็นองค์ที่ 3) คือ เจ้าหญิง อลิซาเบธ

เพราะ Fawkes เชื่อว่าสามารถชักใยพระองค์ เนื่องจากพระองค์ยังทรงเยาว์วัย และจะให้พระองค์ทรงเติบใหญ่ในวิถึทางของชาวคาทอลิค หลังจากนั้นให้พระองค์ทรงสมรสกับคู่ครองที่เป็นคาทอลิค " She would then be brought up as a Catholic and later married to a Catholic bridegroom"

เพราะฉะนั้นผมแปลกใจมากที่นักวิชาการแดงหลายคน ซึ่งแต่ละคนก็เป็นนักประวัติศาสตร์ทั้งนั้น แต่ทำไมถึงเลือกที่จะบิดเบือน บอกความจริงไม่หมด แถมที่เคยด่าคนอื่นว่าโหนเจ้า กลับโหนเจ้าซะเอง

ภาษาอังกฤษเรียกว่า " Hypocrite" ---- ว่าเขา อิเหนาเป็นเอง

สำหรับท่านที่อยากทราบที่มาที่ไปของหน้ากากขาว ดูตามลิงค์ที่ผมโพสต์เลยครับ

https://www.facebook...492262750827579

Edited by คนกรุงธน, 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:54.

#116 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:03

ว่าแล้วต้องมาแนวไข่ไก่ เป็นไข่ไก่ห้ามเอาไปทอดไปต้มนะ กินไปเลยดิบๆ

ฮาคนกลางแบบสุดๆ หลุดโลกน่าดู  :lol:

#117 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:51

ศิริโชคโพสต์ลงบนเฟซบุ๊คส่วนตัว

อีกครั้งกับการบิดเบือนของนักวิชาการแดงในเรื่องของ Guy Fawkes ที่มีความพยายามโหนเจ้า โดยการบิดเบือนข้อมูล หรือเล่าความจริงไม่หมด

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนครับว่าในฐานะที่เป็นนักเรียนอังกฤษ ผมมีความคุ้นเคย และได้เรียนประวัติศาสตร์ที่เกี่ยวกับ gun powder plot ของ Guy Fawkes โดยเฉพาะที่โรงเรียนประจำที่ผมอยู่ จะมีการจัดงานเพื่อฉลองความล้มเหลวของการวางระเบิด (gun powder plot) มีการจุดกองเพลิง (ฺBon fire) และเด็กๆจะได้รับการแจก Toffee apple และถือว่าเป็นวันสนุกสนานวันหนึ่ง

และผมยืนยันครับว่าไม่มีใครคิดว่า Guy fawkes เป็นเรื่องของการล้มเจ้า แต่ในทางกลับกันต้องการเปลี่ยนเอากษัตริย์จากเดิมที่เป็น Protestant มาเป็นคาทอลิค ผมเห็นนักวิชาการแดงมักอ้างอิง วิกีพีเดีย ทั้งๆที่ไม่ควร เพราะขาดความน่าเชื่อถือ แต่ไม่เป็นไรครับ ผมจะอ้างอิง วิกีพีเดีย เพืื่อที่จะชี้ให้เห็นวิธีการบิดเบือน ไม่บอกความจริงทั้งหมดของคนเหล่านี้

ในวิกีพีเดียประโยคเต็มๆคือ "In 1604 Fawkes became involved with a small group of English Catholics, led by Robert Catesby, who planned to assassinate the Protestant King James and replace him with his daughter, third in the line of succession, Princess Elizabeth"

แต่นักวิชาการเสื้อแดงเลือกที่จะแปลเฉพาะส่วนที่ทำให้คนเข้าใจผิดคิดว่าเป็น การล้มเจ้า โดยตัดคำว่า "replace him with his daughter, third in the line of succession, Princess Elizabeth" ออก

เพื่อให้ความหมายเป็นในทำนองที่ Oak Panthongtae เขียนไว้ใน Facebook

"ทีนี้ก็เกิดการวิจารณ์กันยกใหญ่กันในเน็ตสิครับ เพราะกาย ฟอว์กส์ ที่สลิ่มเอามาเทอดทูนเป็นต้นแบบ ถึงขั้นเอารูปมาเป็นโลโก้ของตนเอง โดยใช้ชื่อจริงนามสกุลจริงกันเพียบ ที่แท้ก็คือผู้นำทางความคิดในการ"ล้มเจ้า"ตัวจริง-เสียงจริง เพราะคนผู้นี้ได้วางแผนที่จะลอบปลงพระชนม์ พระเจ้าเจมส์ที่ 1 แห่งอังกฤษ ด้วยการวางระเบิด เมื่อปี ค.ศ. 1605 แต่ไม่สำเร็จ จึงถูกประหารชีวิต "

แต่ในความเป็นจริงนั้นประโยคที่ตัดออก "replace him with his daughter, third in the line of succession, Princess Elizabeth" หมายความว่า เปลี่ยนกษัตริย์จากพระเจ้าเจมส์ มาเป็นพระธิดา (เดิมมีสิทธิ์ขึ้นครองราชย์ต่อเป็นองค์ที่ 3) คือ เจ้าหญิง อลิซาเบธ

เพราะ Fawkes เชื่อว่าสามารถชักใยพระองค์ เนื่องจากพระองค์ยังทรงเยาว์วัย และจะให้พระองค์ทรงเติบใหญ่ในวิถึทางของชาวคาทอลิค หลังจากนั้นให้พระองค์ทรงสมรสกับคู่ครองที่เป็นคาทอลิค " She would then be brought up as a Catholic and later married to a Catholic bridegroom"

เพราะฉะนั้นผมแปลกใจมากที่นักวิชาการแดงหลายคน ซึ่งแต่ละคนก็เป็นนักประวัติศาสตร์ทั้งนั้น แต่ทำไมถึงเลือกที่จะบิดเบือน บอกความจริงไม่หมด แถมที่เคยด่าคนอื่นว่าโหนเจ้า กลับโหนเจ้าซะเอง

ภาษาอังกฤษเรียกว่า " Hypocrite" ---- ว่าเขา อิเหนาเป็นเอง

สำหรับท่านที่อยากทราบที่มาที่ไปของหน้ากากขาว ดูตามลิงค์ที่ผมโพสต์เลยครับ

https://www.facebook...492262750827579

เสื้อแดงและพวกทักษิณ "สิ้นคิด" แล้วครับ

เจอขบวนการ V เข้าไป ถึงกับปากคอสั่น ไปไม่เป็น แก้ทางผิดๆถูกๆ

ทีตอนสถาบันเป็นปัญหากับทักษิณ พวกโปรทักษิณกลับประโคมว่า "สถาบันต้องเปลี่ยนแปลง Lese Majeste นั้นป่าเถื่อน ล้าสมัย"

พอตอนนี้เกิดขบวนการหน้ากาก V FOR VENDETTA(ไม่ใช่อ้างอิงกาย ฟอล์คส์เว้ยยย

พวกโปรทักษิณกลับโหมประโคมว่า "หน้ากากกาย ฟอล์คสเป็นพวก ล้มเจ้า"

เอาให้มันแน่ๆครับ  ว่าจะเอายังไง

จะล้มเจ้า หรือจะโหนเจ้า?

ไปตัดสินใจให้ชัดๆ

gladiator 1.jpg

#118 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:45

เขาบอกว่าลอบสังหารกษัตริย์กับล้มเจ้าไม่เหมือนกันครับ  :D

แล้วคุณลีคิดว่า การลอบสังหารกษัตริย์ในกรณีนี้กับการล้มเจ้า เหมือนกันมั๊ยครับ คุณลี

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#119 samepong

samepong

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:50

นิกายของ อังกฤษ นั้น... เกี่ยวอะไรด้วยครับ..

กำลังจะบอกว่า.. Guy Fawkes ที่จะลอบสังหาร กษัตริย์ แล้วชู รัชทายาทอันดับ 3

ถามให้ถูก ตอบให้ตรง guyไม่ใช่ฮีโร่
แต่ที่เรากำลังพูดกันคือ สัญลักษณ์หาใช่อัตตลักษณ์
และvใช้ guyเป็นสัญลักษณ์ในการต่อสู้กับ รัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง แต่ทำตัวเป็นเผด็จการ เมื่อ ชายกลางสับสนระหว่สงสองอย่างนี้
ผมถามง่ายๆ คุณคิดว่า guyที่ถูกนำมาใช้ เพื่อสู้กับอะไรกษัตริย์ หรือต่อสู้กับรัฐบาลเผด็จการ
อย่าเบี่ยงเจตนาด้วยวาทะกรรมลวงโลก ผมรู้ว่าคุณเจ็บ

แยกให้ออกไม่งั้นชายกลางก็กำลังดิ้นอยู่
รัฐธรรมนูญไม่ใช่ ประชาธิปไตย ความเสมอภาคบนหลักการที่ถูกต้องต่างหากคือ ประชาธิปไตยรัฐธรรมนูญไม่สามารถสร้างประชาธิปไตยได้ คนที่ใช้รัฐธรรนูญต่างหากจะเป็นผู้สร้างประชาธิปไตย

#120 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:22

ณ ตอนนี้ ทุกคนที่อยู่ภายใต้หน้ากาก สีขาวมีอุดมการณ์เดียวกัน คือ รักษาสถาบัน และกำจัดระบอบทักษิณ ไม่ต้องมาเสี้ยม จบมะ :lol:

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#121 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:31

สงสัยว่า พวกที่เอา หน้ากากมาใช้  รู้หรือป่าวว่า Guy Fawkes ตัวจริงคือใคร แล้วทำอะไร...   

สงสัยว่า จะดูแค่ในหนังแล้ว อิน กับ  fiction  ....

ผมจำได้ว่า Guy Fawkes เค้าพยายามจะ โค่นกษัตริย์ เพื่อจะเอา  รัชทายาทอันดับ 3 มาเป็น กษัตริย์แทนไม่ใช่หรือ 

หรือว่า ... กำลังจะหาทางเรียก  "มืิอที่มองไม่เห็น" .  

'ดอนยอ' กับ 'เห็นตาย'มีความคิดตรงกัน....

คงไม่ได้อ่าน'ใบบอก'ฉบับเดียวกัน........ฮา

ถ้า ดอนยอ เห็นตาย บัตรเติมเงิน ปลาร้าเก่าในไหใหม่ อยากรู้จัก หน้ากาก'V for Vendetta' เป็นอย่างไร....

อ้อนวอน ขอความรู้จาก 'ศิริโชค โสภา' นักเรียนเก่า นักเรียนอังกฤษ

ซึ่งบอกว่านักเรียนในโรงเรียนของเขาต้องเรียนเกี่ยวกับ'กาย ฟอว์กส์' (Guy Fawkes)....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#122 colt rampant

colt rampant

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:33

ตั้งแต่ติดตามกระทู้ เฮ็นไต มาก็พอสมควร

รู้สึกได้ชัดว่า เฮ็นไต ดิ้นมากมายอย่างผิดปกติ ในเรื่องกระทู้หน้ากากนี้

เป็นอะไรมากหรือเป่าครับ.....

ไม่มองที่เห็นและเป็นไป อย่างเป็นกลาง แล้วหรือ

#123 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:36

ตั้งแต่ติดตามกระทู้ เฮ็นไต มาก็พอสมควร

รู้สึกได้ชัดว่า เฮ็นไต ดิ้นมากมายอย่างผิดปกติ ในเรื่องกระทู้หน้ากากนี้

เป็นอะไรมากหรือเป่าครับ.....

ไม่มองที่เห็นและเป็นไป อย่างเป็นกลาง แล้วหรือ

'เห็นตาย' เป็น 'กลางสามโลก'.....

แต่ไม่เป็น 'กลางประเทศไทย'.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#124 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:42

เหนื่อยกันมั้ยครับ อธิบายให้ควายแดงกลางกลวงฟัง  :lol:

#125 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:54

" หน้ากาก Guy Fawkes
ได้กลายเป็นสิ่งที่ใช้กันโดยทั่วไป
ในการประกาศตัวเพื่อประท้วง
เพื่อต่อต้านการปกครองที่ไม่เป็นธรรม

พวกบัตรเติมเงิน ปลาร้าเก่าในไหใหม่ กลางสามโลก อีแอบ ไม่น่าให้'ลูกโอ๊ค'หลอกเลย.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:56.

#126 nastyfunky

nastyfunky

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:16

เฮ้อพวกมาดิ้นก็นะ...  สัญลักษณ์ใดหนึ่ง โดยเฉพาะสัญลักษณ์ที่ซ่อน หรือ หวังให้ใช้ตีความได้ ก็สามารถใช้ได้ตามประสงค์ โอกาส และการใช้งาน มันแปลกตรงไหน หากมันก็เป็นไปตามประสงค์ที่ต้องการแสดง? ทำไมต้องคอยดิ้นด้าวมาบอกว่ารู้ไหมที่ใช้คืออะไร (อยากล้มเจ้าหรอ โง่จัง) แต่ก่อนที่จะถาม ก็น่าจะคิดก่อนว่า คนที่เขาเอามาใช้สื่อถึงอะไร มันชัดเจนอยู่แล้ว....ไม่ใช่โหนเอง

ใครจะรู้ว่าวันหนึ่ง ตีนตบแดง มันอาจจะย้อนมาใช้ตบหน้ารัฐบาลที่สร้างจากตีนนั้นขึ้นมาก็ได้...ระวัง

มาดูกันใหม่...ถ้าผมเชื่อว่าผมจะใช้สัญลักษณ์นี้ล้มพวกนอกรีต พวกโลกใหม่ หรือ แอบเอาไปใช้ว่า พวกสร้างโลกใหม่มันมีจริงๆ แล้วมีคนบอกว่าผมว่า โง่จัง แค่เอาตรา สตราบัคส์ มาคว่ำก็เชื่อแล้ว โง่จริง แต่มันสามารถตีความได้ใช้งานได้ปะละ ถ้าใช้ได้ ก็จบปะ

Attached Images

Edited by nastyfunky, 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:20.

Savoir…
Savoir parler…
Savoir parler pour ne rien dire…

#127 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:47

หน้ากาก V จะไปได้ถึงไหน ติมตามชมตอนต่อไป 

กระแสนี้ ทำให้เกิดความสามัคคีในหมู่คนไม่เอา ระบอบทักษิณ

มันทลายความเห็นต่าง ของ ภาคประชาชน จนมันเริ่มตูดร้อน นั่งไม่ติด กันแล้ว  ^_^ 

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#128 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:49

หน้ากาก V จะไปได้ถึงไหน ติมตามชมตอนต่อไป 

กระแสนี้ ทำให้เกิดความสามัคคีในหมู่คนไม่เอา ระบอบทักษิณ

มันทลายความเห็นต่าง ของ ภาคประชาชน จนมันเริ่มตูดร้อน นั่งไม่ติด กันแล้ว  ^_^ 

เครดิตเพื่อนเสรีไทยเป็นผู้เอามาโพสต์ฮับ

ลงสื่อนอกแล้ว (แต่ในทู้ไม่ได้บอกว่านสพ.อะไร)

ปรากฏการณ์ V บนสื่อนอก.jpg

• OSR likes this

#129 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:55

เครดิตเพื่อนเสรีไทยเป็นผู้เอามาโพสต์ฮับ

ลงสื่อนอกแล้ว (แต่ในทู้ไม่ได้บอกว่านสพ.อะไร)

attachicon.gifปรากฏการณ์ V บนสื่อนอก.jpg

ตอนหัวค่ำ ผมลองไล่ดูหลายๆช่อง จนมั่นใจว่า กระแสนี้จุดติดแล้ว จริงๆ

ทำเป็นเล่นไป ถ้าช่วยกันสานต่อ ไม่ทิ้งไว้เป็น ไฟไหม้ฟาง รับรอง ลามทุ่งแน่นอน  :D 

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#130 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:56

ตอนหัวค่ำ ผมลองไล่ดูหลายๆช่อง จนมั่นใจว่า กระแสนี้จุดติดแล้ว จริงๆ

ทำเป็นเล่นไป ถ้าช่วยกันสานต่อ ไม่ทิ้งไว้เป็น ไฟไหม้ฟาง รับรอง ลามทุ่งแน่นอน  :D 

ผมไม่ได้ดูครับ เล่าให้ฟังหน่อย เล่าหน่อยครับ  อยากรู้ว่าสื่อลงยังไง  ตื่นเต้ลลล

• OSR likes this

#131 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:04

ผมไม่ได้ดูครับ เล่าให้ฟังหน่อย เล่าหน่อยครับ  อยากรู้ว่าสื่อลงยังไง  ตื่นเต้ลลล

TPBS ทำสกู๊ปข่าวอย่างพิถีพิถัน มีตัวอย่างโชว์ให้ดูจะจะ ตั้งแต่ต้นตอที่ทำกันไม่กี่คน

ไม่น่าเชื่อว่าจะมีคนเห็นด้วยมากขนาดนี้ คาดไม่ถึงจริงๆ เปลี่ยนโปรไฟล์กันระเบิดเทิดเถิง

จนเด็ดพี่ ต๊กใจ จะฟ้องเอาน่ะ มันจะฟ้องข้อหาไรฟะ จ๋งจั๋ย จะ เป็นแบบโบราณว่า หมาเห่า มักจะไม่กัด

ปล.สำหรับผม เรียกน้ำย่อยแค่นี้พอนะครับ รอท่านอื่นๆที่ได้ดูเต็มๆมาเล่าให้ฟังนะครับ (ผมแค่เปิดดูผ่านๆ  :D)

Edited by OSR, 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:16.

#132 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:17

พวกควายแดงสมองฝ่อ มักจะอ่านอะไรไม่ได้ความ แล้วชอบเอามาบิดเบือน เขาไมได้ล้มเจ้าแล้วเอานายทุนขึ้นเหมือนพวกเสื้อแดง หรือ ปฏิวัติแบบในฝรั่งเศษ เขาต้องการเปลี่ยนกษัตริย์และสภาซึ่งคอรัปชั่นและเป็นเผด็จการในขณะนั้นต่างหาก

แต่อย่าไปเอาอะไรมากกับพวกเสื้อแดงเลย ควายทั้งนั้นแหละพวกนี้ ปล่อยๆ มันไปเหอะ ให้มันโง่ของมันต่อไป

ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#133 colt rampant

colt rampant

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:24

อยากติดคุกหลักสี่ ดูสักครั้ง.....เขาว่ามันสบาย

เวลาเครียดมากๆ เขาว่าผู้คุมจะพาไปลอกท่อแถว ถ.รัชดา ใกล้ๆกัน

#134 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 01:23

อยากติดคุกหลักสี่ ดูสักครั้ง.....เขาว่ามันสบาย

เวลาเครียดมากๆ เขาว่าผู้คุมจะพาไปลอกท่อแถว ถ.รัชดา ใกล้ๆกัน

โห อินไซด์ เจงๆ
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#135 nastyfunky

nastyfunky

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 02:19

อยากเห็นมันเกิดเป็นกลุ่มก้อน แบบออกมาเดินสายขย่มขวัญจัง จะยอมลางานบินกลับไปไทยไปสวมให้มันหลอนด้วยอีกแรง 555

Savoir…
Savoir parler…
Savoir parler pour ne rien dire…

#136 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 02:25

5555555555555555555555555555555555555555555555555555 :lol:  :lol:

#137 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 02:25

attachicon.gifปรากฏการณ์ V บนสื่อนอก.jpg

น่าจะมาจาก Bangkokpost นะครับ ไม่ใช่สื่อนอก

#138 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 02:40

น่าจะมาจาก Bangkokpost นะครับ ไม่ใช่สื่อนอก

ว้า...................

#139 samepong

samepong

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:41

นิกายของ อังกฤษ นั้น... เกี่ยวอะไรด้วยครับ..

กำลังจะบอกว่า.. Guy Fawkes ที่จะลอบสังหาร กษัตริย์ แล้วชู รัชทายาทอันดับ 3

ถามให้ถูก ตอบให้ตรง guyไม่ใช่ฮีโร่
แต่ที่เรากำลังพูดกันคือ สัญลักษณ์หาใช่อัตตลักษณ์
และvใช้ guyเป็นสัญลักษณ์ในการต่อสู้กับ รัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง แต่ทำตัวเป็นเผด็จการ เมื่อ ชายกลางสับสนระหว่สงสองอย่างนี้
ผมถามง่ายๆ คุณคิดว่า guyที่ถูกนำมาใช้ เพื่อสู้กับอะไรกษัตริย์ หรือต่อสู้กับรัฐบาลเผด็จการ
อย่าเบี่ยงเจตนาด้วยวาทะกรรมลวงโลก ผมรู้ว่าคุณเจ็บ

แยกให้ออกไม่งั้นชายกลางก็กำลังดิ้นอยู่
ผมแวะมาถามว่า ท่านชายกลางของผมแยกระหว่างอัตตลักษณ์กับสัญลักษณ์ออกแล้วยัง

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน