Jump to content

- - - - -

แดงแท้ๆมันต้องยังงี้. ก่อนนู้นโวยวายว่า"มาร์คชั่งไข่" ตอนนี้ล่อไปฟองละ 4-5 บาท เงียบเป็นเป่าสาก.

• Please log in to reply
192 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:36

http://pantip.com/topic/30538121

แทนที่จะปล่อยให้คนเค้าลืมๆไป...  ยังกล้าเอามาเล่น...   

หลอกได้แ่ต่ะพวกเดียวกันละครับ...    

เหมือน มะนาว..  หน้าร้อน...  ลูกละ 12 บาท 

:D

ขอบคุณครับที่มาช่วยหลอกพวกอื่น แต่เอาความจริงมาโพสดีกว่านะครับ  -_-  

ผมว่าไปเชคราคาดีๆ ดีกว่าครับ...  ที่ ตลาดไทย ที่ พวกคุณภูมิใจหนักหนาก็ได้...

ดูดีๆ   จะได้ไม่เงิบภายหลัง..   ว่าอะไรคือความจริง อะไรคือ  ความเท็จ..

ผมว่าไปเชคราคาดีๆ ดีกว่าครับ...  ที่ พันทิป ที่ คนกลางภูมิใจหนักหนาก็ได้...

ดูดีๆ   จะได้ไม่เงิบภายหลัง..   ว่าอะไรคือความจริง อะไรคือ  ความเท็จ..

ช่วยบอกหน่อยว่า ข้อมูลที่ ผมเอามาให้ดู ผิดตรงไหน..    

ผมไม่รู้หรอกว่า เค้าเอามาจากไหน... แต่  ผมดูจาก 

ข้อมูลจาก ตลาดไทย ที่ ชาว สรท ชอบใช้เนี่ย  ผลตรงกัน  ที่สำคัญ

ถ้าใช้ ข้อมูลตลาดไทย  ไข่มาก แพงหนักกว่า อีกนะครับ...        

จะแถไปไหน..  ถามจริงๆครับ...  ดูข้อมูลจาก ตลาดไทย แล้วหรือยัง...  

ดูยังไง ยกมาเลยดีกว่าครับ  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#102 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:42

http://pantip.com/topic/30538121

แทนที่จะปล่อยให้คนเค้าลืมๆไป...  ยังกล้าเอามาเล่น...   

หลอกได้แ่ต่ะพวกเดียวกันละครับ...    

เหมือน มะนาว..  หน้าร้อน...  ลูกละ 12 บาท 

ขอบคุณครับที่มาช่วยหลอกพวกอื่น แต่เอาความจริงมาโพสดีกว่านะครับ  -_-  

ผมว่าไปเชคราคาดีๆ ดีกว่าครับ...  ที่ ตลาดไทย ที่ พวกคุณภูมิใจหนักหนาก็ได้...

ดูดีๆ   จะได้ไม่เงิบภายหลัง..   ว่าอะไรคือความจริง อะไรคือ  ความเท็จ..

ผมว่าไปเชคราคาดีๆ ดีกว่าครับ...  ที่ พันทิป ที่ คนกลางภูมิใจหนักหนาก็ได้...

ดูดีๆ   จะได้ไม่เงิบภายหลัง..   ว่าอะไรคือความจริง อะไรคือ  ความเท็จ..

ช่วยบอกหน่อยว่า ข้อมูลที่ ผมเอามาให้ดู ผิดตรงไหน..    

ผมไม่รู้หรอกว่า เค้าเอามาจากไหน... แต่  ผมดูจาก 

ข้อมูลจาก ตลาดไทย ที่ ชาว สรท ชอบใช้เนี่ย  ผลตรงกัน  ที่สำคัญ

ถ้าใช้ ข้อมูลตลาดไทย  ไข่มาก แพงหนักกว่า อีกนะครับ...        

จะแถไปไหน..  ถามจริงๆครับ...  ดูข้อมูลจาก ตลาดไทย แล้วหรือยัง...  

ดูยังไง ยกมาเลยดีกว่าครับ  -_-

คุณบอกว่า ผมผิด ให้เอาข้อมูลจริงมาดู...   

"เอาความจริงมาโพสดีกว่านะครับ "

ผมถามว่า ตรงไหนผิด บอกได้หรือยัง...   

หรือว่า บอกไม่ได้ เพราะ จำๆเค้ามา..

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#103 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:47

ผู้ค้าใข่ให้สัมภาษณ์ออกช่อง5 ด่าพรรคปชป ปั่นกระแสราคาใ่ข่เสียยับเยิน ต่อให้เขาบอกพอล้นตลาด ใครจะรับผิดชอบ

อาจะแก โกรนเมียอาระบาน :lol: :lol: :lol:

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#104 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:04

พ.ค.56

เบอร์0  4.2

1   3.8-4

2   3.6

พ.ค. 54

เบอร์0  3.6-3.7

1   3.5

2   3.2-3.3

http://www.talaadtha...ice/default.php

ปี 54 ถูกกว่าจริงๆอ่ะ  ในเวปตลาด4มุมเมืองปี 54 ก็ถูกกว่า

ไปค้นดูกันนะ

Edited by sanskrit_shower, 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:08.

#105 ryukendo

ryukendo

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:06

วิธีแก้ปัญหาเรื่องปากท้องของคนเสื้อแดง คือ ด่า ปชป.ครับ :lol: :lol: :lol:

บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#106 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:23

ชักไม่มั่นใจว่า มันจะเป็นแดงแท้หรือแดงเทียมเสียแลีะ... ;) 

อ่านน้อย แต่เสรือกกร่าง เถียงหนัก

เขายกลิงค์ ให้ตามไปดูก็ไม่ไป

เอาข้อมูลมาแป่ะให้ก็ไม่อ่าน

ยังเที่ยวทำอวดก็อปข่าวปีมะโว้มาแป่ะเทียบให้ดู แถม

ไล่ว่าคนอื่นที่เขาหวังดีช่วยหาวิธีเปิดกะลาให้...

แทนที่จะสำนึกบุญคุณ ขอบอกขอบใจ

เส รือกไปทวงบุญคุณเขาอีก คล้ายๆกับบอกว่า

"ที่ม รึงฉลาดได้ ก็เพราะมีกรูโง่หรอกน่ะโว๊ย"...

เฮ้อ...แค่ไข่ราคาเท่ากัน แล้วไพร่แดงทำเฉยกัน ก็เห รี้ยพอแล้ว

นี่แม ร่ง ยังเส รือกโทษรัฐบาลมาร์คอีก...เวรกรรม... :mellow:

Edited by Suraphan07, 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:32.

#107 โคนัน

โคนัน

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:44

เอ่อ แต่รัฐบาลนี้หมดไป 131 ล้านไม่ใช่เหรอคะ ได้ผลออกมาคือให้เพิ่มราคาขายหน้าฟาร์มจนไข่ขึ้นราคาทันที 10 สตางค์ สามารถมากค่ะ

แค่รู้สึกว่า ตอนไข่มาร์คแพง  กระเพราไก่ 30 บาท บวกไข่ ก็ขาย 35 บาท

แต่ ทำไม ไข่ปูถูกๆ  กระเพราะไก่ 30 บาท บวกไข่ ตอนนี้กลายเป็น 40 บาท 

หาคำอธิบายและเหตุผลให้ทีครับ

#108 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:48

ทำไมบ้านผม ไข่ไก่ราคาไม่ขึ้นหว่าาา
สงสัยก็เลยไปถาม เค้ามีฟาร์มไก่ ไข่ ทำขึ้นมาในครอบครัว
ร้านคาก็ไปผูกตลาดไว้ ราคาปกติตลอดปี ไม่ต้องมานั่งเสียเวลาบ่นไข่-ไก่แพง
มีกินตลอดปี
แนวทางแบบนี้เจ๋งดีแฮะ คนเลี้ยงก็มีตลาดปล่อยของตลอดปี ยังสามารถพัฒนาได้อีก
ไปทำบ้างดีกว่า แต่ตัองศึกษาข้อมูล workshop บลาๆ

#109 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:54

คุณบอกว่า ผมผิด ให้เอาข้อมูลจริงมาดู...   

"เอาความจริงมาโพสดีกว่านะครับ "

ผมถามว่า ตรงไหนผิด บอกได้หรือยัง...   

หรือว่า บอกไม่ได้ เพราะ จำๆเค้ามา..

มันแน่นอก

น้องใบเตยสั้นกว่าหูกระซิบมา :wub:

#110 sanskrit_shower

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 14:49

ในเวปตลาดไทย กับตลาดสี่มุมเมือง เดือน พ.ค.56 แพงกว่า พ.ค.54 ครับ

ใครไม่เชื่อไปค้นเอา

#111 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 14:53

ตกลงบอกได้ยังว่า ผมผิดตรงไหน...    

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#112 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 15:01

ทำไมบ้านผม ไข่ไก่ราคาไม่ขึ้นหว่าาา
สงสัยก็เลยไปถาม เค้ามีฟาร์มไก่ ไข่ ทำขึ้นมาในครอบครัว
ร้านคาก็ไปผูกตลาดไว้ ราคาปกติตลอดปี ไม่ต้องมานั่งเสียเวลาบ่นไข่-ไก่แพง
มีกินตลอดปี
แนวทางแบบนี้เจ๋งดีแฮะ คนเลี้ยงก็มีตลาดปล่อยของตลอดปี ยังสามารถพัฒนาได้อีก
ไปทำบ้างดีกว่า แต่ตัองศึกษาข้อมูล workshop บลาๆ

บ้านผึ้งก็เคยเลี้ยงไก่เอง แบบไม่มีโรงปิด ผลคือมีงู หมาจรจัด แมว และอื่นๆ มาป้วนเปี้ยนประจำ นี่ขนาดเลี้ยงเป็นนะ มือใหม่คงลำบากน่าดู

#113 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 15:40

ในเมื่อ บอกก็ไม่ได้ว่าผมผิดยังไง...     

เอามาดู ข้อมูลกันดีกว่า...   เอาตลาดไทย ที่ สมาชิกแนะนำให้ผมไปดู...

ผมก็ไปดู กะจะเจอว่าตัวเองผิดยังไง...    กลับกลายเป็นว่า...   

เหอๆๆ ดูเอาเอง...

ข้อมูล 2 เดือน 4 กับ 5 

อันนี้ ผมทำเอง...   อ่านว่า ทำ-เอง.     เพราะมันมี สลิ่มดัดจริตบางตน คิดว่า คนอื่นเค้าไม่มีความคิด...  

พอคิดเหมือนกัน มันหาว่าแป๊ะ..   เอา ช่วยหาหน่อยว่า รูปนี้ ผมไปเอามาจากไหน...  

ต้องของคุณ ตลาดไทย ที่เก็บข้อมูลไว้เป็นอย่างดี...   สลิ่มไม่สามารถแถ แถดๆๆ ได้.. 

ถ้า อ่านไม่เข้าใจ..  ถามได้.. 

%change หมายถึง %ราคาที่เปลี่ยน แปลง  เทียบกับ ปี ปัจจุบัน...2013 

เป็น บวกคือ ราคา 2011 เทียบกับ 2013 เพิ่ม เท่านั้น % (ม้ากแพงกว่า)

เป็น ลบคือ ราคา 2011 เทียบกับ 2013 ลดลง เท่านั้น % (ม้ากถูกกว่า)

ตัวอย่าง

วันที่ 1 เมษา...    ราคาไข่ม้าก แพงกว่าไข่ปู  0.95 บาท หรือ แถวๆ 25% 

วันที่ 1 พค..    ราคาไข่ม้าก แพงกว่าไข่ปู  0.45 บาท หรือ แถวๆ 16% 

วันที่ 29 พค..    ราคาไข่ม้าก ถูกกว่าไข่ปู  0.20 บาท หรือ แถวๆ 6% 

กราฟแสดง change%  ดูเองละกัน ว่า  

เดือนเมษาทั้งเดือน ไข่ใครแพงกว่าใคร...

เดือน พค 17 วันแีรก ไข่ใครแพงกว่าใคร...

นี่ยังไม่นับว่า...   เวลา ม้าก  แพงกว่าปู  > 20%   กลับกัน ...  ปูแพงกว่า  < 10%

นี่ยังไม่นับว่า...   ผมเทียบกับ ปีปัจจุบันเสมอ...   ถ้าเทียบกับปี 2011...    หนักกว่านี้...  ม้ากดีไม่ดีแพงไปถึง 33%

นี่ยังไม่นับว่า...   ผมไม่ได้คิด เงินเฟ้อในช่วง สองปี...   คือผมรู้ว่า สลิ่มกะจะกินไข่ราคาเดียวไปทั้งชาติ เลยยอมๆหน่อย.. 

ถ้าจะหาว่า ผมมั่ว...     กรุณา บอกด้วยว่า มั่วตรงไหน...   อย่าดีแต่ปาก

ผมจะได้แก้..    แล้วจะได้มีข้อมูลตรงกัน... 

ผมเอามา #3 อย่างเดียวจะได้ดูง่ายๆๆ...  เบอร์อื่น ผลมันก็ไม่ต่างกัน    ยอมรับว่าผมทำถูกแล้ว อยากดู เบอร์อื่นๆ

เด๋วว่างๆจัดให้...     (เพราะถ้าคิดว่าผมทำผิด ก็ป่วยการจะดูเบอร์อื่นๆ)

หรือว่า เห็นแบบนี้ ตลาดไทยไม่เอาและ...   55555

ถ้า อยากได้ข้อมูลดิบเอาไปเล่นเอง...    PM มาครับ...  

อย่าให้ใครหลอกใคร...

ปัญหาของพวกท่านคือ   เอา sample จำนวนน้อยๆ ที่ไม่กระจาย   มา extrapolate หรือ จินตนาการไปว่าเจอช้าง...   

โถๆ ดูแค่วัน สองวัน.. .  ก็เหมือน กับ ที่ดราม่าว่า อาหารราคาแพง โดยไปเดินดู แล้ว นึกเอา...  เค้ามีคน กินเงินเดือน สำรวจให้ weight .ให้เรียบร้อย... ไม่เชื่อ..   

ดูซิว่า สลิ่ม ตนไหนจะรับความจริงได้

#114 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 15:53

เฮ้อ

#115 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 15:54

ก่อนกลับบ้าน...    เนื่องจาก คาดว่า  คงไม่มีใครหาเจอว่า ผมผิดตรงไหนอยู่ดี...  เพื่อเป็นการ สมนาคุณ

ที่ กระทู้นี้ ดักไว้ได้เยอะ...    

กราฟของ ไข่ ทุกเบอร์ ระหว่าเดือน 4 กับ 5 ปี 2011 กับ 2013 

ย้ำอีกที่.. คิดเป็น %ของ ราคาปี ปัจจุบัน...  ที่วันเดียวกัน

เป็น บวก ม้าก แพงกว่า... 

เป็น ลบ ปู แพงกว่า.. 

ดูเองครับว่า สองเดือน หน้าร้อนนี้  ใครแพงกว่าใคร...     

#116 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 15:57

เถียงกับสลิ่มมีปัญญาต้องใช้ข้อมูลมาเถียง...   ข้อมูลก็จาก ที่ท่านให้มาเอง..

คอยดูครับ...    ว่า "เถียงกับสลิ่มยังไงก็แพ้ เพราะ สลิ่มใช้ความเชื่อ" จะจริงหรือไม่... 

#117 sanskrit_shower

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:18

พิจารณากันเอา

http://image.ohozaa....RvrWJVYABArQtnC

http://image.ohozaa....Rvsaz6zE2hFFEH2

Edited by sanskrit_shower, 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:19.

#118 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:20

อดีตใครจะแพงกว่าใครหรือใครจะถูกกว่าใคร....ผมไม่สน -_-

ผมสนแต่ในชีวิตจริง :huh:

http://www.matichon....1&subcatid=0100

ข่าวจากสื่อคุณภาพที่สุดในจักรวาล :lol:

เท่าที่จำได้ไม่ว่ายุคสมัยไหนผมไม่เคยซื้อไข่ไก่จากร้านโชวห่วยที่ราคาฟองละห้าบาทเลย :rolleyes:  แต่ปัจจุบัน...ได้ซื้อที่ราคาห้าบาทแล้วครับ :(

#119 สันขวาน

สันขวาน

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:22

ท่านรมต. น่าจะออกมาตรการแก้ปัญหานะครับ เช่นกินไข่เป็ดหรือไข่นกกระทาแทน หรือติดแอร์ให้เล้าไก่ อะไรแบบเนี๊ย น่าจะแก้ปัญหาได้นา

#120 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:26

ท่านรมต. น่าจะออกมาตรการแก้ปัญหานะครับ เช่นกินไข่เป็ดหรือไข่นกกระทาแทน หรือติดแอร์ให้เล้าไก่ อะไรแบบเนี๊ย น่าจะแก้ปัญหาได้นา

ไม่แน่น่ะ อาจมีการให้เงินอุดหนุน

ให้แม่บ้านไพร่แดง หาทางออกไข่กินเอง

เพราะเห็นแต่ละบ้าน ลูกดกดกกันทั้งนั้น... :lol:  

#121 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:26

จำได้ว่าสักสองอาทิตย์ที่แล้ว ไข่ในโลตัสหมดชั้น อุตส่าห์ได้มาแผงนึง แต่ปัญหาคือดันเป็นหนองที่เท้า กินไข่ไม่ได้ เหลืออยู่เต็มแพง เจ็บใจจริงๆ

#122 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:28

เอ่อ แต่รัฐบาลนี้หมดไป 131 ล้านไม่ใช่เหรอคะ ได้ผลออกมาคือให้เพิ่มราคาขายหน้าฟาร์มจนไข่ขึ้นราคาทันที 10 สตางค์ สามารถมากค่ะ

แค่รู้สึกว่า ตอนไข่มาร์คแพง  กระเพราไก่ 30 บาท บวกไข่ ก็ขาย 35 บาท

แต่ ทำไม ไข่ปูถูกๆ  กระเพราะไก่ 30 บาท บวกไข่ ตอนนี้กลายเป็น 40 บาท 

หาคำอธิบายและเหตุผลให้ทีครับ

งง เหมือกันนะ เพราะเราดูในเฟส ข้อมูลมันกลับกัน 

ไม่รู้ว่าเพราะอะไร หรือว่ามีการบิดเบือนข้อมูล

ตอนนี้กำลังหาต้นฉบับอันนั้นอยู๋

เพราะไปซื้อไข่ เมื่อวันวิสาขบูชา ที่ ซีพีเฟรชมาร์ท เบอร์ 1 มันแผงละ 130 

ราคาเฉลี่ยมันราว 4.33 บาท

ไม่รู้ว่า hentai กินไข่อ๊ะป่าว 

Edited by pinkpanda, 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:29.

#123 สันขวาน

สันขวาน

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:33

ไม่รู้ว่า hentai กินไข่อ๊ะป่าว [/quote]เค้าเป็นผู้ชายนะตัว. เค้าไม่ใช่อีแอบอีเห็นซักหน่อย

#124 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:34

ในเมื่อ บอกก็ไม่ได้ว่าผมผิดยังไง...     

เอามาดู ข้อมูลกันดีกว่า...   เอาตลาดไทย ที่ สมาชิกแนะนำให้ผมไปดู...

ผมก็ไปดู กะจะเจอว่าตัวเองผิดยังไง...    กลับกลายเป็นว่า...   

เหอๆๆ ดูเอาเอง...

ข้อมูล 2 เดือน 4 กับ 5 

อันนี้ ผมทำเอง...   อ่านว่า ทำ-เอง.     เพราะมันมี สลิ่มดัดจริตบางตน คิดว่า คนอื่นเค้าไม่มีความคิด...  

พอคิดเหมือนกัน มันหาว่าแป๊ะ..   เอา ช่วยหาหน่อยว่า รูปนี้ ผมไปเอามาจากไหน...  

ต้องของคุณ ตลาดไทย ที่เก็บข้อมูลไว้เป็นอย่างดี...   สลิ่มไม่สามารถแถ แถดๆๆ ได้.. 

ถ้า อ่านไม่เข้าใจ..  ถามได้.. 

%change หมายถึง %ราคาที่เปลี่ยน แปลง  เทียบกับ ปี ปัจจุบัน...2013 

เป็น บวกคือ ราคา 2011 เทียบกับ 2013 เพิ่ม เท่านั้น % (ม้ากแพงกว่า)

เป็น ลบคือ ราคา 2011 เทียบกับ 2013 ลดลง เท่านั้น % (ม้ากถูกกว่า)

ตัวอย่าง

วันที่ 1 เมษา...    ราคาไข่ม้าก แพงกว่าไข่ปู  0.95 บาท หรือ แถวๆ 25% 

วันที่ 1 พค..    ราคาไข่ม้าก แพงกว่าไข่ปู  0.45 บาท หรือ แถวๆ 16% 

วันที่ 29 พค..    ราคาไข่ม้าก ถูกกว่าไข่ปู  0.20 บาท หรือ แถวๆ 6% 

กราฟแสดง change%  ดูเองละกัน ว่า  

เดือนเมษาทั้งเดือน ไข่ใครแพงกว่าใคร...

เดือน พค 17 วันแีรก ไข่ใครแพงกว่าใคร...

นี่ยังไม่นับว่า...   เวลา ม้าก  แพงกว่าปู  > 20%   กลับกัน ...  ปูแพงกว่า  < 10%

นี่ยังไม่นับว่า...   ผมเทียบกับ ปีปัจจุบันเสมอ...   ถ้าเทียบกับปี 2011...    หนักกว่านี้...  ม้ากดีไม่ดีแพงไปถึง 33%

นี่ยังไม่นับว่า...   ผมไม่ได้คิด เงินเฟ้อในช่วง สองปี...   คือผมรู้ว่า สลิ่มกะจะกินไข่ราคาเดียวไปทั้งชาติ เลยยอมๆหน่อย.. 

ถ้าจะหาว่า ผมมั่ว...     กรุณา บอกด้วยว่า มั่วตรงไหน...   อย่าดีแต่ปาก

ผมจะได้แก้..    แล้วจะได้มีข้อมูลตรงกัน... 

ผมเอามา #3 อย่างเดียวจะได้ดูง่ายๆๆ...  เบอร์อื่น ผลมันก็ไม่ต่างกัน    ยอมรับว่าผมทำถูกแล้ว อยากดู เบอร์อื่นๆ

เด๋วว่างๆจัดให้...     (เพราะถ้าคิดว่าผมทำผิด ก็ป่วยการจะดูเบอร์อื่นๆ)

หรือว่า เห็นแบบนี้ ตลาดไทยไม่เอาและ...   55555

ถ้า อยากได้ข้อมูลดิบเอาไปเล่นเอง...    PM มาครับ...  

อย่าให้ใครหลอกใคร...

ปัญหาของพวกท่านคือ   เอา sample จำนวนน้อยๆ ที่ไม่กระจาย   มา extrapolate หรือ จินตนาการไปว่าเจอช้าง...   

โถๆ ดูแค่วัน สองวัน.. .  ก็เหมือน กับ ที่ดราม่าว่า อาหารราคาแพง โดยไปเดินดู แล้ว นึกเอา...  เค้ามีคน กินเงินเดือน สำรวจให้ weight .ให้เรียบร้อย... ไม่เชื่อ..   

ดูซิว่า สลิ่ม ตนไหนจะรับความจริงได้

ไม่รู้ว่าดราม่ารึเปล่า

แต่ซื้อ ไข่ที่ ซีพีเฟรชมาร์ท เบอร ์ 1  130 บาทต่อแผง

ถั่วแระ 50 ข้นจาก 60 ในเวลาราว 6 เดือนเลยไม่ซื้อ

ไก่จ้อจาก 135 มั้ง เป็น 155

ไก่ทอดชิ้น 36 บาท ที่เคยซื้อกินตอนไปอบรมขอนแก่น เมือ่เดือน กพ ชิ้น 36 บาท ตอนนี้กลับมาที่บ้านฌป่ง 38 บาท

ประเด็นคือ ในเมื่อค่าครองชีพทะยานเหมือนจรวด แต่เงินเดือนขึ้นเหมือนเต่าคลาน

ในฐานะที่คุณสนับสนุน รบ จะมีแนวทางอะไรที่จะเสนอให้ช่วยเหลือ ปชช บ้าง นอกจากเอาเงินภา๊ษีไปถลุงเล่น

Edited by pinkpanda, 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:09.

#125 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:32

แนวโน้มราคาเหมือนจะแพงขึ้นนะครับ

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#126 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:13

แนวโน้มราคาเหมือนจะแพงขึ้นนะครับ

อาหารกระต่าย ที่เคยซื้อของสมาร์ทฮาร์ทแก้ขัดให้ลูก จาก 90 เป็น 95 แล้วก็ 100 

แต่เค้าไม่กิน เลยกลับไปกินของเบลเยี่ยมตามเดิม จาก 375 เป็น 400 หลังสุดที่ซื้อสามเดือนผ่านมา 450 ตอนนี้จะไปซื้อวันศุกร์นี้ 

ไม่รู้่ว่าจะขึ้นไปอีกเท่าไหร่ค่ะ 

นี่คือ ราคา ตั้้งแต่สมัย รบ ปัจจุบัน นะคะ

Edited by pinkpanda, 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:13.

#127 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:04

อดีตใครจะแพงกว่าใครหรือใครจะถูกกว่าใคร....ผมไม่สน -_-

ผมสนแต่ในชีวิตจริง :huh:

http://www.matichon....1&subcatid=0100

ข่าวจากสื่อคุณภาพที่สุดในจักรวาล :lol:

เท่าที่จำได้ไม่ว่ายุคสมัยไหนผมไม่เคยซื้อไข่ไก่จากร้านโชวห่วยที่ราคาฟองละห้าบาทเลย :rolleyes:  แต่ปัจจุบัน...ได้ซื้อที่ราคาห้าบาทแล้วครับ :(

วันนี้ไปเดินตลาดมา ไข่เบอร์ 0 10 ใบ 46 บาท ครับ วันนี้สดๆ ร้อนๆ 

#128 เห็นไต๋หายไปไหน

เห็นไต๋หายไปไหน

น้องเก่า

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:29

ขนาดคุณอภิสิทธิ์อนุญาติในนำพันธุ์ไก่เข้ามาเพิ่ม จนราคาลดลง ซึ่งไม่น่าจะมีราคาไข่แพงแล้ว

แต่ทำไมยังแพงได้ ถ้าเปรียบเทียบถึงแม่พันธ์ที่เยอะขึ้น

เมื่อปี 2012... 

"พาณิชย์"แก้ไข่ไก่ราคาร่วง เหลือฟอง 2.20 บาท ผลพวงรัฐบาลอภิสิทธิ์เปิดนำเข้าแม่พันธุ์เสรีดันผลผลิตล้นตลาดวันละ 3 ล้านฟอง ประกาศราคาแนะนำใหม่

นางวัชรี วิมุกตายน อธิบดีกรมการค้าภายใน เปิดเผยว่า กรมฯได้หารือกับผู้เลี้ยงและผู้ประกอบการไข่ไก่ทั้งระบบ เพื่อแก้ปัญหาไข่ไก่ราคาตกต่ำ โดย ขณะนี้ราคาไข่ไก่คละหน้าฟาร์มประสบปัญหาตกต่ำอย่างหนัก เหลือเพียงฟองละ 2.00-2.20 บาท ซึ่งต่ำกว่าต้นทุนการเลี้ยงเกษตรกรฟองละ 2.60 บาท ทำให้เกษตรกรขาดทุนอย่างมาก โดยสาเหตุที่ทำให้ราคาไข่ไก่ตกต่ำ มาจากปัญหาไข่ไก่ล้นตลาด หลังจากรัฐบาลชุดนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ มีการเปิดนำเข้าแม่พันธุ์ไก่ไข่เสรีปี 53 จนทำให้มีไข่ไก่มากกว่าความต้องการถึงวันละ 3 ล้านฟอง

"ปกติแม่พันธุ์ไก่ไข่จะมีเฉลี่ยทั้งประเทศ 405,000 ตัว แต่หลังจากมีการเปิดเสรีแล้วทำให้ มีการนำเข้ามาเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง จนทำให้ขณะนี้มีแม่ไก่มากกว่าภาวะปกติ 80,000 ตัว และมีแนวโน้มเพิ่มขึ้นทะลุ 1 แสนตัวในอนาคต ส่งผลให้ประมาณการผลิตไข่ไก่ต่อวันพุ่งสูงขึ้นแตะ 30-31 ล้านฟอง ขณะที่ความต้องการบริโภคยังมีใกล้เคียงกับ 27-28 ล้านฟอง ซึ่งรัฐบาลจำเป็นต้องหาวิธีแก้ไขเพราะไม่เช่นนั้นเมื่อถึงกลางปีหน้า ปัญหาไข่ไก่ล้นตลาดและราคาตกต่ำน่าจะทวีความรุนแรงยิ่งขึ้นอีก ซึ่งถือว่ารุนแรงมากที่สุด ส่งผลให้ผู้ประกอบการรายเล็กอยู่ไม่ได้ และต้องเลิกเลี้ยง ซึ่งจะกระทบต่อระบบการเลี้ยงในระยะยาว"นางวัชรีกล่าว

สำหรับแนวทางการแก้ไขระยะสั้น จะมีการเร่งนำไข่ไก่ในระบบ 100 ล้านฟอง ออกจากในระบบให้เร็วที่สุด โดยวิธีจะมีการเร่งส่งออกไปต่างประเทศ และนำไข่ไก่ส่วนหนึ่งเข้าสู่ระบบอุตสาหกรรมผลิตที่เกี่ยวข้องกับไข่ไก่ เพื่อลดปริมาณไข่ไก่ในตลาด ขณะเดียวกันจะรณรงค์ให้ปี 55 เป็นปีคนไทยหันบริโภคไข่ไก่เพิ่ม เพื่อเพิ่มกำลังการบริโภคให้มากขึ้น โดยตั้งเป้าหมายว่าจะทำใหคนไทยกินไข่ไก่เพิ่มจากปีละ 150 ฟอง เป็น 200 ฟอง

ส่วนแนวทางแก้ปัญหาระยะยาว จะมีการเสนอให้คณะกรรมการนโยบายไข่ไก่ พิจารณาทบทวนมาตรการเปิดเสรีนำเข้าแม่พันธุ์ไข่ไก่เสรี เพื่อควบคุมปริมาณแม่พันธุ์ ขณะเดียวกันจะดูปริมาณแม่พันธุ์ไก่ไข่ในประเทศ เพื่อให้ผลิตไข่ไก่เพียงพอต่อความต้องการด้วย

นางวัชรี กล่าวว่า การดูแลราคาไข่ไก่ปลายทาง จะมีการประกาศราคาแนะนำใหม่ โดยกำหนดให้พ่อค้ารับซื้อไข่ไก่คละหน้าฟาร์มฟองละ 2.20 บาท พร้อมทั้งกำหนดราคาขายปลีกทั่วไปไข่ไก่เบอร์ 0 ฟองละ 3 บาท เบอร์ 1 ฟองละ 2.80 บาท เบอร์ 2 ฟองละ 2.70 บาท เบอร์ 3 ฟองละ 2.60 บาท เบอร์ 4 ฟองละ 2.50 บาท และเบอร์ 5 ฟองละ 2.40 บาท โดยราคาแนะนำจะเริ่มใช้ในวันที่ 13 ม.ค.นี้ พร้อมกันทั่วประเทศ เพื่อให้ระยะเวลาผู้ค้าไข่ไก่มีโอกาสปรับตัวรับราคาใหม่ โดยหากผู้ประกอบการรายใดขายเกินราคา ถือว่ามีความผิดจำคุกไม่เกิน 7 ปี หรือปรับไม่เกิน 1.4 แสนบาท หรือทั้งจำและปรับ ซึ่งผู้พบเห็นสามารถแจ้งเข้ามาได้โทร 1569

นอกจากนี้กรมจะเข้าไปดูแลราคาขายไข่ไก่ปลายทาง โดยเฉพาะอาหารจากไข่ เช่น ไข่ดาว ไข่ต้ม ที่ได้รับร้องเรียนว่าหลายพื้นที่ขายถึงฟองละ 10 บาท ดังนั้นต่อไปกรมจะเข้าไปตรวจสอบรวมถึงกำหนดราคาแนะนำออกมา เพราะขณะนี้ไข่ไก่ราคาตกต่ำมาก ราคาอาหารสำเร็จไม่ควรจะฉวยปรับราคาขึ้นมาอีก พร้อมกับจัดทำเมนูอาหารรายการไข่ราคาประหยัดเพื่อส่งเสริมให้ประชาชนบริโภคมากขึ้นด้วย สำหรับการหารือครั้งนี้มีตัวแทนจากทั้งสมาคมผู้เลี้ยงไก่ไข่ ผู้ผลิตผู้ค้าไข่ไก่ สมาคมไข่ไก่แปดริ้ว บริษัทเบทาโก และบริษัทแหลมทองฟาร์ม ซึ่งเป็นผู้ผลิตรายใหญ่เข้าร่วม

http://www.bangkokbi...ริโภคเพิ่ม.html

ต้องขอบคุณ Google...  เรื่องหลอก พวกเดียวกัน แบบนี้ มันเลยหลอกได้เฉพาะพวกเดียวกัน.. 

นี่หรือคนมีปัญยาเอาเรื่องปีที่แล้วมาอ้างมันก็ไม่ได้แก้ปัญหาใข่แพงในปีนี้หรอกนะ แถไปเรื่อย

#129 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:49

สรุปไม่มีใครเอาข้อมูลมายันกับ กระเทยเฮนไต ได้เลยใช่ไหม
สรุปไข่ไม่แพงกว่าของ อภิสิท นะ
แค่ตอนนี้ราคามันขึ้นจากปกติที่เป็นอยู่เอง

#130 หมื่นปีขอมีทักษิณคนเดียว

หมื่นปีขอมีทักษิณคนเดียว

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:51

สรุปไม่มีใครเอาข้อมูลมายันกับ กระเทยเฮนไต ได้เลยใช่ไหม
สรุปไข่ไม่แพงกว่าของ อภิสิท นะ
แค่ตอนนี้ราคามันขึ้นจากปกติที่เป็นอยู่เอง

:lol:

#131 mebeam

mebeam

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:08

แม่ค้าไข่ตลาดนัด ยังงงไข่ที่ไหนราคาแพง

บอกถ้าไม่ดูทีวี ไม่รู้เลยว่าไข่ เค้าแพงกัน

จะขึ้นราคาก็เพราะทีวีเเหละ

ร้านชำบอก ของที่แพง มีนมผง กับ หงษ์ทอง

ที่เหลือ ขายเท่าเดิม สามสี่ปีแล้ว

Fear can hold you prisoner. Hope can set you free.

#132 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:08

ผมไม่แย้งนะครับว่ามันไม่แพงกว่า แต่ผมเห็นว่าเทรนของราคามันน่าจะขยับขึ้นไปอีก

ยังไงเสีย ก็อยากให้ดูๆกันไว้หน่อย อย่าให้มันทะลุทะลวงสถิติเลยจะดีกว่า

ลำพังทุกวันนี้กินไข่เจียวราคาเท่าเดิมแต่ปริมาณมันลดลงก้แย่พออยู่แล้ว

อย่าให้ถึงขั้นต้องกินไข่เจียวนกกระทาราคาเท่าไข่เบอร์กันเลยครับ

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#133 Mootang

Mootang

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:16

ป่าวคับแค่มันฮาจนไม่มีใครอยากเล่นตลกด้วยแค่นั้นแหละ

คือพี่แกเล่นเอาตารางมาเทียบวันต่อวันว่า เพิ่ม-ลด เท่าไหร่ซึ่งดูเผินๆ เหมือนราคามันจะคงที่

แต่พอเอามาเฉลี่ยรวมกันทั้งเดือนแล้วราคามันดันแพงขึ้นกว่าเดิมไป 30-40 สตางค์ เป็นไปได้ยังไง  :o

และราคาขาย ณ วันนี้ราคาก็แพงกระฉูดกว่ากราฟที่พี่แกเอามาเทียบกันดู

พูดง่ายๆ ว่าปัจจุบันมีแนวโน้มแพงขึ้นเรื่อยๆ ครับ  -_-

รัฐบาลเสียเงินไปแล้วร้อยกว่าล้านเพื่อแก้ปัญหาไข่แพงแต่ก็ยังแพงอยู่ดี แล้วเสื้อแดงเจือกเงียบไม่โวยวายเหมือนตอนรัฐบาลที่แล้ว

ทั้งๆ ที่เงินค่าศึกษาการชั่งไข่ไม่ใช่เงินจากภาษีด้วยซ้ำ

#134 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:18

แม่ค้าไข่ตลาดนัด ยังงงไข่ที่ไหนราคาแพง

บอกถ้าไม่ดูทีวี ไม่รู้เลยว่าไข่ เค้าแพงกัน

ร้านชำบอก ของที่แพง มีนมผง กับ หงษ์ทอง

ที่เหลือ ขายเท่าเดิม สามสี่ปีแล้ว

แม่้ค้าขายไ่ข่ เบอร์ 0 อยู่ีที่เท่าไหร่ ถึงบอกว่าไข่ไม่แพง หรือมันขายแพง เอารัดเอาเปรียบประชาชนมาตั้งนานแล้ว  :D

#135 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:20

ผู้ค้าไข่ไก่ที่ตลาดยิ่งเจริญ ลั่น ขายไข่มา 10 ปี ช่วงนี้แพงสุด ยอดขายตกฮวบ วอน รัฐบาลเร่งคุมราคา

นาง รุ่งทิพย์ รัตนสมบูรณ์ ผู้ค้าไข่ไก่ที่ตลาดยิ่งเจริญ กล่าวว่า ได้ขายไข่ไก่ที่ตลาดแห่งนี้มากว่า 10 ปีแล้ว ซึ่งราคาไข่ไก่ในช่วงนี้ ถือว่าสูงมากที่สุดในประวัติการณ์เลยก็ว่าได้ ส่งผลให้ยอดขายลดลงอย่างเห็นได้ชัด ปริมาณลูกค้าหายเกือบครึ่ง ในขณะที่ลูกค้าที่ยังคงมาซื้อ ก็ลดปริมาณการซื้อลง จึงอยากให้รัฐบาลช่วยควบคุมราคาให้ลดลงมา

http://webboard.edtg...-13034-1-1.html

งงเลย.. :( 

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#136 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:22

:D  3-4 ปีแล้วแสดงว่าสมัย อภิสิทธิ์ ก็ไม่แพงซิ่นะ..

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#137 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:24

หญ้าไม่ขึ้นราคาควายไม่เดือดร้อนอยู่แล้ว :D

#138 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:51

ผมลองเอาข้อมูลจากกรมการค้าภายใน กระทรวงพาณิชย์ ราคาขายปลีกไข่ไก่ เบอร์ 0 มาเทียบดู

http://www.dit.go.th...e=A&product=228

ถ้าจะหาว่าไข่ไก่ยุคสมัยนายกรัฐมนตรีคนไหนแพงกว่าผมใช้ 2 วิธี

1. หาตัวเลขราคาไข่ไก่ที่สูงที่สุดในยุครัฐบาลนั้นๆ

2. หาตัวเลขเฉลี่ยราคาไข่ไก่ในช่วงที่เป็นประเด็นถกเถียง วิธีนี้จะช่วยให้เห็นความเดือดร้อนของประชาชนได้ดีกว่ากำหนดจุด

วิธีที่ 1.

ปรากฎว่าว่าราคาไข่ไก่เบอร์ 0

ราคาไข่ไก่ที่แพงสุดยุค มาร์ค คือ 4.00 บาท

ราคาไข่ไก่ที่แพงสุดยุค ปู คือ 4.34 บาท

วิธีที่ 2.

ใช้ราคาเฉลี่ยของไข่ไก่เบอร์ 0 ช่วงเดือน มกราคม - เมษายน 2554 (สมัยมาร์ค) และ มกราคม - เมษายน 2556 (สมัยปู)

เพื่อดูราคาเฉลี่ยของไข่ไก่เบอร์ 0 ในช่วงดังกล่าวว่าประชาชนได้รับความเดือดร้อนอย่างไร..ปรากฎว่า

ราคาเฉลี่ยไข่ไก่ยุค มาร์ค คือ 3.63 บาท

ราคาเฉลี่ยไข่ไก่ยุค ปู คือ 3.83 บาท

หากอยากลองตรวจสอบราคาไข่ไก่เบอร์อื่นๆ ก็ลองได้นะครับ ผลไม่ต่างกันหรอก

เพราะราคาไข่ไก่แต่ละเบอร์จะขยับห่างกันค่อนข้างเป็นสัดส่วนกันอยู่แล้วครับ..

Attached Images

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#139 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:57

ใครบอกว่าควายแดงเงียบเป็นเป่าสาก ...

อุตส่าห์มีควายแดงออกมาแถตั้งตัวนึงแหน่ะ ..

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#140 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:10

จากข้อมูลคุณ มิโร
ราคาเฉลี่ยไข่ไก่ยุค มาร์ค คือ 3.63 บาท
ราคาเฉลี่ยไข่ไก่ยุค ปู คือ 3.83 บาท

ตามหลัก คณิตศาสตร์ แพงกว่า แค่ ศูนย์จุดยี่สิบ เอง หรือ 5.51% เทียบกับราคา 3.63 ถือว่าน้อยมากกก

อำมาตย์ สร้างข่าว ใส่ความ รมช เต้น นิ

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#141 sanskrit_shower

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:20

ผู้ค้าไข่ไก่ที่ตลาดยิ่งเจริญ ลั่น ขายไข่มา 10 ปี ช่วงนี้แพงสุด ยอดขายตกฮวบ วอน รัฐบาลเร่งคุมราคา

นาง รุ่งทิพย์ รัตนสมบูรณ์ ผู้ค้าไข่ไก่ที่ตลาดยิ่งเจริญ กล่าวว่า ได้ขายไข่ไก่ที่ตลาดแห่งนี้มากว่า 10 ปีแล้ว ซึ่งราคาไข่ไก่ในช่วงนี้ ถือว่าสูงมากที่สุดในประวัติการณ์เลยก็ว่าได้ ส่งผลให้ยอดขายลดลงอย่างเห็นได้ชัด ปริมาณลูกค้าหายเกือบครึ่ง ในขณะที่ลูกค้าที่ยังคงมาซื้อ ก็ลดปริมาณการซื้อลง จึงอยากให้รัฐบาลช่วยควบคุมราคาให้ลดลงมา

http://webboard.edtg...-13034-1-1.html

ต้องให้แม่ค้าท่านนี้มาศึกษาราคาไข่กับเฮนไตครับ เพราะเฮนไตทำกราฟรายละเอียดไว้ดีมาก
หากแม่ค้าลองศึกษาดูก็จะรูว่าแท้จริงแล้วไข่ไก่ราคาไม่แพงเลย อีกทั้งควรจะลดราคาลงเพื่อให้สอดคล้องกับกราฟของเฮนไตด้วย
ถึงจะถูก

#142 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:21

ไข่ ไก่ แพง ก็ กิน ไข่  HERE แทน สิวะ  ใช่มั้ย ไอ้ เฮ็นไต

#143 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:32

ต้องให้แม่ค้าท่านนี้มาศึกษาราคาไข่กับเฮนไตครับ เพราะเฮนไตทำกราฟรายละเอียดไว้ดีมาก
หากแม่ค้าลองศึกษาดูก็จะรูว่าแท้จริงแล้วไข่ไก่ราคาไม่แพงเลย อีกทั้งควรจะลดราคาลงเพื่อให้สอดคล้องกับกราฟของเฮนไตด้วย
ถึงจะถูก

ทำไมอีเห็น มันทำเป็นไ่ม่เห็นที่คุณ sanskrit โพสต์ล่ะครับ  :D

#144 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:27

ไข่ ไก่ แพง ก็ กิน ไข่  HERE แทน สิวะ  ใช่มั้ย ไอ้ เฮ็นไต

ไข่ไก่แพง จะให้อีเห็นกินไข่ของมันเองแทนเลยหรือครับ  :D

#145 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:37

ที่ไข่ไก่แพงเพราะตัวเงินตัวทองมากมายในสภาค่ะ กินแม่ไก่ร้อยกว่าล้านหมดเลย B)

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#146 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:57

ถ้ารู้วิธีเก็บราคาสินค้าของกระทรวงพาณิชย์ ณ ประเทศสารขัณฑ์ แล้วจะหนาว

เก็บข้อมูลมาได้  ยังอาจถูกผู้มีอำนาจสั่งแก้ไขสูตรซะอีก 

ฮามั่กๆ ประเทศนี้

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#147 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 06:11

เฮนไตผมว่าคุณฉลาดนะ  แถมยังแกมโกงด้วย คือข้อมูลราคาแบบนี้เขาไม่เอามาเสนอในแบบ day-on-day หรอก นอกจากจะอยากเล่นกลกับการนำเสนอ มันไม่สื่อความหมายในการวิเคราะห์แนวโน้มหรือสาเหตุ ถ้าอยากจะเปรียบเทียบแบบนั้นใช้ค่าเฉลี่ยแต่ละช่วงเวลาเหมือนคุณ MIRO จะเข้าใจง่ายกว่า ข้อมูลก็คือข้อมูล คนเถียงคุณไม่ได้อยู่แล้ว นอกจากคุณอยากจะปกปิดประเด็นบางอย่างไว้ไม่ให้คนสังเกต เลยต้องพลิกวิธีนำเสนอ

ถ้าอยากจะบอกว่าไข่มาร์กแพงที่สุดก็พล็อตแบบอนุกรมเวลาก็เห็นแล้ว ผมเอาราคาช่วงเดียวกับของคุณมาพล็อตแบบปกติ มันดูง่ายกว่ากันมั้ยครับ จะพบว่าไข่มาร์กช่วงเดือนเมษายนแพงจริงๆ แพงกว่าปูช่วงนี้ด้วย แต่หลัง 24 เมษายน 2554 ราคาก็ตกลงมาอย่างเห็นได้ชัด แสดงให้เห็นว่ามาตรการชั่งไข่เพื่อแทรกแซงราคาคงได้ผลดี ทำให้ไข่ราคาลดลงมาทันที 0.50 บาท และยังลดลงมาอีกระลอกในเดือนพ.ค.

ส่วนปู ราคาหลังจากช่วงปลายเมษายน 2556 เป็นต้นมา เทรนกลับตรงข้าม พบว่าราคากลับเพิ่มขึ้นอย่างมีนัยสำคัญเหมือนกัน มากกว่า 0.50 บาท โดยเฉพาะเบอร์ 1 เพิ่มขึ้นมาเกือนหนึ่งบาท ถ้าเป็นเพราะอากาศร้อนแสดงว่าเดือน พ.ค. ปีนี้ อากาศร้อนกว่าเดือนเม.ย.  มากเลยทีเดียว  แล้วปูไม่คิดจะทำอะไรบ้างหรือครับ  หรือต้องรอให้ราคาสูงกว่าของมาร์กก่อนถึงจะมองหามาตรการแก้ไข 

#148 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 06:50

แล้วไข่เดือนเมษาฯมันหาซื้อได้มั้ยอ่ะ?
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#149 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 07:19

ผมไม่สนใจหรอกนะว่ายุคมาร์คจะแพงหรือจะถูกกว่าเท่าไหร่  แต่ผมจำได้ว่าเมื่อหลายเดือนก่อน

ไข่เบอร์ 1 - 3 ราคายังไม่ถึง 100 บาทต่อแผง  แต่เมื่อวานนี้ไปซื้อเบอร์ 1 โดนไป 118 บาทต่อแผง

เบอร์ 0 ราคา 130 บาทต่อแผง

ตั้งแต่เกิดมาผมก็เห็นโดนกันทุกรัฐบาลเลยเรื่องไข่เนี่ย  อย่ามาพูดว่าเป็นการโจมตีทางการเมืองเลย

เพราะไข่มันเป็นอาหารหลักของชาวบ้านเลยก็ว่าได้  แต่ในเมื่อรัฐบาลควบคุมไม่ได้  หาทางแก้ไขโดยการ

โทษสภาพอากาศ  โทษรัฐบาลก่อน  ก็ลาออกเถอะ  หรือไม่ก็ถ้าอยากจะชะเลียก็หุบปากไปเถอะ

มันเป็นการแถที่หน้าด้านมากๆ เลยครับ

#150 sanskrit_shower

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:02

ถึงจะถูก

ทำไมอีเห็น มันทำเป็นไ่ม่เห็นที่คุณ sanskrit โพสต์ล่ะครับ  :D

คห นี้ ผมขอเถียงแทนเฮนไตครับ  ถึงแม้ว่าเราจะต่างความคิดกันแต่ผมคงต้องยึดถือความจริงเป็นที่ตั้ง -_-

กล่าวคือ ผมโพส คห ล่าสุดเมื่อเวลา 3ทุ่ม 13  ซึ่งเป็นเวลาที่เฮนไตคงจะอยู่บ้านอาบน้ำนอนแล้ว  จึงไม่แปลกที่เค้าจะไม่ได้เข้ามาอ่านครับ -_-

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน