Jump to content

- - - - -

เรื่องควรทำ ไม่ทำ กกท. ดันทุรังจัดเอฟวัน รอบเกาะรัตนโกสินทร์ เส้นทางผ่าน พระบรมมหาราชวัง สนามหลวง ป้อมพระอาทิตย์ อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย มันเหมาะมั้ย

• Please log in to reply
43 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 06:39

ความคืบหน้ากรณีการกีฬาแห่งประเทศไทย(กกท.) เตรียมการเสนอให้ไทย

เป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันรถยนต์สูตรหนึ่ง “ฟอร์มูล่าวัน” หรือ “เอฟ-1” ในปี 2558

ซึ่งขณะนี้อยู่ระหว่างการจัดทำแผนปฏิบัติการ (มาสเตอร์แพลน)

เพื่อเสนอข้อความเห็นชอบจากคณะรัฐมนตรี

โดยใช้เส้นทางหลักผ่านถนนราชดำเนิน รอบเกาะรัตนโกสินทร์ ระยะทาง 5.995 กม.

เริ่มที่กรมอู่ทหารเรือ ท่าราชวรดิฐ ผ่านสถานที่สำคัญทางประวัติศาสตร์

อาทิ พระบรมมหาราชวัง สนามหลวง ป้อมพระอาทิตย์ อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย

ขณะที่มีกระแสท้วงติงจากหลายฝ่ายถึงความเหมาะสม

และหวั่นวิตกว่าแรงสั่นสะเทือนและเสียงที่ดังเกินค่ามาตรฐาน

ของรถแข่งเอฟ-1 จะสร้างความเสียหายให้แก่โบราณสถานนั้น

ล่าสุดเมื่อวันที่ 28 พฤษภาคม นายกนกพันธุ์ จุลเกษม ผู้ว่าการ กกท.

กล่าวว่า กระบวนการต่างๆ ใกล้เสร็จสิ้นแล้ว โดยแผนปฏิบัติการที่กำลังทำอยู่นั้น

หากเสร็จสมบูรณ์ ก็จะนำเสนอต่อคณะรัฐมนตรีเพื่อพิจารณา ซึ่งตนพร้อมเข้าชี้แจง

ถึงข้อดี ข้อเสีย และผลกระทบ ตลอดไปจนถึงการแก้ไขปัญหาต่างๆ

เพื่อให้ประเทศไทยสามารถจัดการแข่งขันเอฟ-1 ได้ ซึ่งการเจรจาก่อนหน้านี้

ผู้บริหารของเอฟ-1 ได้เตรียมบรรจุให้ประเทศไทยเป็นหนึ่งในสนามแข่งขันของฤดูกาล 2015 ด้วย

นายกนกพันธุ์ กล่าวว่า โครงการเสนอตัวเป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันเอฟ-1

เป็นไปตามนโยบายของรัฐบาล โดยกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา

สนับสนุนให้ไทยเสนอตัวเป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันกีฬานานาชาติทุกระดับ

เพื่อให้สอดคล้องและส่งเสริมการท่องเที่ยวไปพร้อมกัน

โดยประเทศไทยได้เป็นเจ้าภาพจัดกีฬานานาชาติมาแล้วหลายรายการ

และการแข่งขันรถยนต์สูตรหนึ่งรายการนี้ หากไทยได้รับสิทธิ์

ก็จะเป็นรายการที่ใหญ่ที่สุดเท่าที่ไทยเคยเป็นเจ้าภาพมา

และจะก่อให้เกิดประโยชน์อย่างมหาศาล โดยเฉพาะสิ่งสำคัญที่สุดคือ

เครดิต ความเชื่อมั่นของประเทศไทย ที่จะปรากฏในเวทีโลกในการจัดงานใหญ่และยากระดับนี้ได้

ไม่ดูน้ำหน้าตัวเองเลย ประเทศอื่นเค้าแข่ง ในสนามแข่งกันทั้งนั้น

http://www.komchadlu...ml#.UaaP5tjp_sY

Edited by pooyong, 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 06:44.

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#2 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 06:45

เอาเงินทำสนามและจัด F1 ไปทำถนนที่เหมือนผิวของดวงจันทร์ทั้งประเทศให้มันดีกว่านี้ได้ไหม?

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#3 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 07:23

ผมชอบดูเอฟวันนะ แต่ไม่อยากให้จัดบริเวณโบราณสถาน คุณค่ามันมีมากกว่าจะเอามาเสี่ยง การต่อเติมก่อสร้างเพื่อเตรียมการแข่งนั้นมันกระทบพื้นที่รอบๆแน่นอน ที่นั่งคนดู รั้วกั้น พิตสตอป ประโยชน์ที่ได้คือเรื่องของการท่องเที่ยว แต่กรุงเทพก็ติดอันดับเมืองท่องเที่ยวระดับโลกอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องจัด คนก็มาเที่ยว ถ้าจะจัด ไปจัดภูเก็ตนู่นครับ ถึงจะเทียบกับโมนาโกหรือสิงคโปร์ได้

#4 Vegeta

Vegeta

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 07:24

เอาเงินทำสนามและจัด F1 ไปทำถนนที่เหมือนผิวของดวงจันทร์ทั้งประเทศให้มันดีกว่านี้ได้ไหม?

ให้ไปแข่งแถวนี้เลยครับ

"...ไอ้อีมันผู้ใด คิดชั่วร้ายทำลายแผ่นดิน ทำลายชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ฤากระทำการทุจริต ก่อให้เกิดความเดือดร้อนต่อส่วนรวม จงหยุดการกระทำนั้นเสียโดยเร็วก่อนที่กูจะสั่งทหารผลาญสิ้นทั้งโคตร..."=== เสด็จเตี่ย ===

#5 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 07:27

เด๋วแดงมันก็จะอ้างว่า สมัยมาร์ค ก็มีจัดแบบนี้เหมือนกัน

:lol:  :lol: 

แต่มันไม่ได้รู้เรยว่า ครั้งนั้นมันไม่ใช่แข่ง แต่เป็นการขับโชว์คันเดรียวเท่านั้นเองงง

แร้ววันเดียวก็จบ

:)  :) 

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#6 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 07:34

มั่นใจว่าเมืองไทยถ้าเทียบกับประเทศในระดับใกล้ๆกัน....

มีถนนในเมืองหลวงที่แย่ที่สุด...

ถนนทุกสายในเมืองไทย.... คืออนุสรณ์แห่การ....คอรับชั่น

ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#7 pooyong

pooyong

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 07:34

มันจะจัดให้ใครมาดูวะ

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#8 dvung

dvung

น้องเก่า

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:21

ผมคิดว่าเรื่องนี้ไม่น่าจะมีปัญหาเท่าไหร่ ประเทศไทยจัดได้ครับ ไม่แพ้พวกโมนาโก หรือสิงคโปร์เลย แถมแข่งกลางคืนด้วยสวยกว่าอีก
จะมีก็ปัญหาเรื่องจราจรที่ต้องปิดเป็นบางช่วงถึง 3 วันในวันซ้อม วันQualifyและวันแข่งจริง แน่นอนเสาร์อาทิตย์อยู่แล้ว

ปีหน้า รถ F1 จะลดกำลังเครื่องยนต์ลงเหลือแค่ 1600cc turbo จาก 2400cc เพื่อช่วยเรื่องมลภาวะทางอากาศ,เสียง และการถนอมเครื่องเพื่อสามารถใช้งานได้นานขึ้น เข้าใจว่าเพื่อลองรับสนามที่มากขึ้นนั่นเอง

ถ้ามองถึงด้านความชอบนะไม่เอาการเมืองเข้ามา ผมเห็นด้วยเลยโครงการนี้ สำหรับคนชอบดู F1 จริงๆก็คงอยากเห็นกิจกรรมนี้แน่นอน และเป็นอะไรที่ฝันมานานแล้ว
ถึงแม้จะจัดใน กทม ไม่ได้ต่างจังหวัดก็ดี หรือไปสร้างไกลๆเมืองเลยให้คนไม่ด่าเหมือนเกาหลีก็แจ่ม

Edited by dvung, 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:22.

#9 cmthailand

cmthailand

น้องเก่า

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:25

ผมคิดว่าเรื่องนี้ไม่น่าจะมีปัญหาเท่าไหร่ ประเทศไทยจัดได้ครับ ไม่แพ้พวกโมนาโก หรือสิงคโปร์เลย แถมแข่งกลางคืนด้วยสวยกว่าอีก
จะมีก็ปัญหาเรื่องจราจรที่ต้องปิดเป็นบางช่วงถึง 3 วันในวันซ้อม วันQualifyและวันแข่งจริง แน่นอนเสาร์อาทิตย์อยู่แล้ว

ปีหน้า รถ F1 จะลดกำลังเครื่องยนต์ลงเหลือแค่ 1600cc turbo จาก 2400cc เพื่อช่วยเรื่องมลภาวะทางอากาศ,เสียง และการถนอมเครื่องเพื่อสามารถใช้งานได้นานขึ้น เข้าใจว่าเพื่อลองรับสนามที่มากขึ้นนั่นเอง

ถ้ามองถึงด้านความชอบนะไม่เอาการเมืองเข้ามา ผมเห็นด้วยเลยโครงการนี้ สำหรับคนชอบดู F1 จริงๆก็คงอยากเห็นกิจกรรมนี้แน่นอน และเป็นอะไรที่ฝันมานานแล้ว
ถึงแม้จะจัดใน กทม ไม่ได้ต่างจังหวัดก็ดี หรือไปสร้างไกลๆเมืองเลยให้คนไม่ด่าเหมือนเกาหลีก็แจ่ม

มาอวยกันเห็นๆ

ปลายทาง แห่งธรรม

#10 ชาวสวน

ชาวสวน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:25

เป็นแฟนf1 อยากดูสดๆติดขอบแทร็ก แต่ควรเป็นในสนามแข่งที่สร้างขึ้นมาโดยเฉพาะ หรือถ้าจะเป็นสตรีทเรซ ก็ไม่ควรเป็นสถานที่สำคัญกลางเกาะรัตนโกสิรทร์

#11 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:27

ผมสงสัยว่า "ไอ้การแข่งขันห่าจิกนี้ หรือการนั่งดูการแข่งขันห่าจิกนี้" มันทำให้สุขภาพแข็งแรงขึ้นตรงไหน มันเป็นกีฬาตรงไหน โอเคละ ไอ้ตัวคนขับรถอาจจะได้สุขภาพดีขึ้นจากการหมุนพวงมาลัยรถ - จากการเหยียบคันเร่งรถ แต่ไอ้คนที่ไปนั่งดู มันได้สุขภาพดีขึ้นมายังไง ถ้าเทียบกับการออกไปวิ่งจ๊อกกิ้งในสวนสาธารณะซักครึ่งชั่วโมง

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#12 dvung

dvung

น้องเก่า

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:31

มาอวยกันเห็นๆ

อ่าว ไหงงั้นล่ะครับแค่แสดงความเห็นส่วนตัว จากคนที่ดูและชอบนี่ครับ ก็บอกแล้วไม่เกี่ยวการเมือง

#13 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:32

ผมมองว่า มันสองแง่นะครับ ในการแข่งบนถนน มีที่ Monaco Macao และ Singapore ครับ มันเป็ยผลดี ต่อการท่องเที่ยว โรงแรมจองเต็มหมด แต่เรื่องที่ตามมาคือ มลพิษ ทางเสียง

เห้นด้วยกับการจัดการแข่งขันครับ บางแสนยังจัดได้เลย แต่นี่ เป็น F1 มันระดับโลกครับ

Edited by plunk, 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:41.

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#14 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:48

ผมกลับเห็นด้วยนะ 

ถ้าจะบูชาถนนหรือกลัวรถติดซะขนาดนั้นก็ควรจะห้ามเดินขบวนหรือจำกัดจำนวนรถเข้าไปเลยดีกว่า

#15 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:02

จัดแข่งจักรยานไม่ดีกว่ารึครับ

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#16 paper punch

paper punch

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:03

จากใจแฟนF1...เห็นด้วยกับการจัดF1ในไทย แต่ไม่เห็นด้วยอย่างมากกับเส้นทางstreet circuit ที่กกท.กำหนดครับ 

เรื่องนี้อยากฟังคุณกรณ์พูดครับ เพราะจำได้ว่าสมัยเป็นรมต.คลัง คุณกรณ์เคยมีการพูดคุยกับทางกลุ่มกระทิงแดง+เบียร์สิงห์ไปบ้างแล้ว

แต่ก็มาเปลี่ยนรบ.ไปก่อน

V

V

http://topicstock.pa.../V10183600.html

เคารพและศรัทธาคุณ ชวน หลีกภัย

#17 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:13

ส่วนตัวเห็นด้วยนะครับแต่อยากให้มีการยืนยันก่อนว่าจะไม่เกิดความเสียหายต่อสถานที่ศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมืองของเรา

ผมทราบมาว่าไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะดึงF-1เข้ามาแข่ง ที่KLและสิงคโปร์จัดแล้ว คนเดินทางไปชมแน่นไปหมดจนบัตรที่นั่งไม่พอขาย

คาดว่ามุมกล้องจะทำให้ทั่วโลกตระหนักถึงความงดงามขอเกาะรัตนโกสินทร์

แต่นั่นแหละครับนี่คือความเห็นส่วนตัว ถ้าเสียงแย้งมีน้ำหนักมากกว่าก็ตามนั้นครับ

#18 pooyong

pooyong

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:14

ส่วนตัวเห็นด้วยนะครับแต่อยากให้มีการยืนยันก่อนว่าจะไม่เกิดความเสียหายต่อสถานที่ศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมืองของเรา

ผมทราบมาว่าไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะดึงF-1เข้ามาแข่ง ที่KLและสิงคโปร์จัดแล้ว คนเดินทางไปชมแน่นไปหมดจนบัตรที่นั่งไม่พอขาย

คาดว่ามุมกล้องจะทำให้ทั่วโลกตระหนักถึงความงดงามขอเกาะรัตนโกสินทร์

แต่นั่นแหละครับนี่คือความเห็นส่วนตัว ถ้าเสียงแย้งมีน้ำหนักมากกว่าก็ตามนั้นครับ

เกาะภูเก็ตเหอะครับ

#19 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:19

เกาะภูเก็ตเหอะครับ

ถ้าไม่ใช่เชียงใหม่ รับบาลไม่เอาหรอกครับ

#20 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:40

บ้างส่วนผมเห็นด้วยนะที่จัด F1 

แต่ขอเปลี่ยนเส้นทางได้ไหม

เพราะมีโบราณสถานหลายแห่ง รวมถึง

พระบรมมหาราชวัง

หรือจัดต่างจังหวัดไปเลยก้อได้ครับ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#21 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:45

ผมไม่เห็นด้วยครับ เปลี่ยนเส้นทางเถอะ

ถ้าเกิดอุบัติเหตุ แล้วอาคารเสียหาย

มันคุ้มกันหรือไม่

ที่สำคัญ ผมว่าบ้านเรา บ้านเรีอนมาไม่สวยเหมือน

เมืองอื่นที่เขาแข่งกัน มันเลยเอาเส้นที่มีโบราณสถาน

มาจัดแทนเสีย ซึ่งไม่มีประโยชน์ เพราะสถานที่นั้นๆ

ขายตัวเองได้อยู่แล้ว

#22 pooyong

pooyong

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:56

ผมไม่เห็นด้วยครับ เปลี่ยนเส้นทางเถอะ

ถ้าเกิดอุบัติเหตุ แล้วอาคารเสียหาย

มันคุ้มกันหรือไม่

ที่สำคัญ ผมว่าบ้านเรา บ้านเรีอนมาไม่สวยเหมือน

เมืองอื่นที่เขาแข่งกัน มันเลยเอาเส้นที่มีโบราณสถาน

มาจัดแทนเสีย ซึ่งไม่มีประโยชน์ เพราะสถานที่นั้นๆ

ขายตัวเองได้อยู่แล้ว

การแข่งขันนั้นไม่ผิดหรอก แต่ที่ผิดคือ เลือกสถานที่ที่จะการแข่งขันผิดอย่างแน่นอน

พื้นถนนของกรุงเทพฯ ไม่ได้ออกแบบให้รอบรับความเร็วของ F1 แน่ๆ

เพราะทุกวันนี้ก็ทรุดโทรมไปเยอะแล้ว

แต่ก็เนอะ

ปิดทางด่วนเพื่อให้ผู้ยิ่งใหญ่ตนหนึ่ง
ทดลองความเร็วรถดังยี่ห้อหนึ่ง
เค้าก็ทำกันมาแล้วไม่ใช่หรือ...

#23 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:04

เกิดแหกโค้งไปทิ่มบ้านเรือน โบราณสถาน

คงดูไม่จืด

ปล. ผ่านรัฐสภาด้วยไหม น่าแหกโค้งทิ่มรัฐสภาซะที

#24 Lincoln16

Lincoln16

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:26

เห็นด้วยในแง่ของการส่งเสริมการท่องเที่ยว และคนที่จะไหลเข้ามาชมการแข่งนี้

สี่งที่น่ากังวลคือ ความปลอดภัย มลภาวะทางเสียง ความแออัด และสายตาชาวโลก กับภาพลักษณ์ที่จะเกิดขึ้น

สำคัญ คือ (สมมติ) ได้จัดงานตามที่แพลนไว้แล้ว เหตุสร้างสถานการณ์จะไว้ใจได้อย่างไร

แน่นอนล่ะ แม้ว่าหน้าตาจะเกิดขึ้นในรัฐบาลชุดนี้ แต่เขาจะยอมให้ฝ่ายตรงข้ามได้ดีมีไปกว่าหรือ?

แค่คิด เสียงค้านก็หนักหนาเอาการ

โดยส่วนตัวเฝ้ารอการแข่งแบบนี้มานานละ อยากมีโอกาศได้สัมผัสเหมือนกัน

จัดที่ไหนก็ได้ ไม่เกี่ยงเรื่องสถานที่และเน้นความปลอดภัย

ทีนี้ก็ต้องมาดูจุดประสงค์ที่แท้จริงของ กทม.ว่า จะจัดรอบเกาะรัตนโกสินทร์

มีมาตราการอย่างไร ต้องดูกันต่อไป

People shouldn't be afraid of their government.

Governments should be afraid of their people

#25 eAT

eAT

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:36

เห็นด้วยในแง่ของการส่งเสริมการท่องเที่ยว และคนที่จะไหลเข้ามาชมการแข่งนี้

สี่งที่น่ากังวลคือ ความปลอดภัย มลภาวะทางเสียง ความแออัด และสายตาชาวโลก กับภาพลักษณ์ที่จะเกิดขึ้น

สำคัญ คือ (สมมติ) ได้จัดงานตามที่แพลนไว้แล้ว เหตุสร้างสถานการณ์จะไว้ใจได้อย่างไร

แน่นอนล่ะ แม้ว่าหน้าตาจะเกิดขึ้นในรัฐบาลชุดนี้ แต่เขาจะยอมให้ฝ่ายตรงข้ามได้ดีมีไปกว่าหรือ?

แค่คิด เสียงค้านก็หนักหนาเอาการ

โดยส่วนตัวเฝ้ารอการแข่งแบบนี้มานานละ อยากมีโอกาศได้สัมผัสเหมือนกัน

จัดที่ไหนก็ได้ ไม่เกี่ยงเรื่องสถานที่และเน้นความปลอดภัย

ทีนี้ก็ต้องมาดูจุดประสงค์ที่แท้จริงของ กทม.ว่า จะจัดรอบเกาะรัตนโกสินทร์

มีมาตราการอย่างไร ต้องดูกันต่อไป

ทำให้ผมต้องย้อนกลับไปอ่านอีกครั้ง

กกท. ไม่ใช่ กทม. 

#26 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:40

กระทิงแดง ออกค่าใช้จ่าย ให้ไม่ใช้เหรอ???

ถ้าจัดไม่ได้จริงๆๆ ปี 2014 ยังมี สนาม เนวิน ที่ สามารถจัดได้อีกครับ

Edited by plunk, 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:43.

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#27 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:13

เห็นด้วยกับการจัด
แต่ไม่เอาตัวเมืองได้ไหม หลายคนบ่นรถติดชิหายยย
เข้าใจว่าเอาบรรยากาศ แต่หาเส้นทางอื่นน่าจะไม่มีปัญหา

#28 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:48

อย่าคติไปก่อนครับท่าน ถ้าจำไม่ผิดคนที่เดินเรื่องน่าจะเป็น กกท. ตั้งแต่แรก ไม่ใช่ฝ่ายการเมือง 

ผมเห็นด้วยการใช้สนานเปิดครับ เพราะประเทศไทยไม่ได้นิยมกีฬาประเทศนี้กันถึงขนาดจะสนามปิดได้ ขนาดที่พีระเซอร์กิต เล็กๆแบบนั้นยังใช้กันไม่ได้เต็มที่เลยด้วยซํ้า ถ้าใช้ให้ใช้สนามเปิด ก็ต้องสร้างใหม่สถานเดียว มันต้องใช้เงินอีกมหาศาล และความคุ้มค่าก็ยังมองไม่เห็น 

ส่วนเรื่องเสียง ความปลอดภัย แรงสั่นสะเทือน สภาพถนน เท่าที่ผมฟังจากผู้ที่เกี่ยวข้องตอบข้อสงสัยในรายการ คม ชัด ลึก ฟังแล้วก็ไม่น่าเป็นห่วงอะไรนี่ครับ ผมเชื่อว่า ผมกับหลายๆท่านก็ไม่ได้รู้อะไรเยอะเกี่ยวกับการมอเตอร์สปอรต์อะไรเยอะแยะหรอกครับ ฉะนั้นผมว่าทำใจกลางๆ แล้วฟังทุกฝ่าย ฟังให้รอบด้านดีกว่าครับ 

ไม่ว่าใครจะได้หน้าก็ไม่สำคัญ แต่ผลประโยชน์ของประเทศต้องมาก่อนจริงมั้ยครับ  :mellow:

Edited by ควันหลง, 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:49.

#29 จันทรา อุษาคเนย์

จันทรา อุษาคเนย์

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:55

อย่าคติไปก่อนครับท่าน ถ้าจำไม่ผิดคนที่เดินเรื่องน่าจะเป็น กกท. ตั้งแต่แรก ไม่ใช่ฝ่ายการเมือง 

ผมเห็นด้วยการใช้สนานเปิดครับ เพราะประเทศไทยไม่ได้นิยมกีฬาประเทศนี้กันถึงขนาดจะสนามปิดได้ ขนาดที่พีระเซอร์กิต เล็กๆแบบนั้นยังใช้กันไม่ได้เต็มที่เลยด้วยซํ้า ถ้าใช้ให้ใช้สนามเปิด ก็ต้องสร้างใหม่สถานเดียว มันต้องใช้เงินอีกมหาศาล และความคุ้มค่าก็ยังมองไม่เห็น 

ส่วนเรื่องเสียง ความปลอดภัย แรงสั่นสะเทือน สภาพถนน เท่าที่ผมฟังจากผู้ที่เกี่ยวข้องตอบข้อสงสัยในรายการ คม ชัด ลึก ฟังแล้วก็ไม่น่าเป็นห่วงอะไรนี่ครับ ผมเชื่อว่า ผมกับหลายๆท่านก็ไม่ได้รู้อะไรเยอะเกี่ยวกับการมอเตอร์สปอรต์อะไรเยอะแยะหรอกครับ ฉะนั้นผมว่าทำใจกลางๆ แล้วฟังทุกฝ่าย ฟังให้รอบด้านดีกว่าครับ 

ไม่ว่าใครจะได้หน้าก็ไม่สำคัญ แต่ผลประโยชน์ของประเทศต้องมาก่อนจริงมั้ยครับ  :mellow:

ถูกต้องแล้วค่ะ กทม ค้านการจัดงานด้วยซ้ำ เพราะเกรงผลกระทบ เรื่องแรงสั่นสะเทือน และความปลอดภัย แต่ก็ยังมีคนดันทุรังจะจัดให้ได้ 

#30 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:05

ที่ห่วงกันคงเป็นอุบัติเหตุุนี่แหละ ไปชนโบราณสถานจะแย่

ในกรุงเทพฯ  นอกจากจะมีขับโชว์คันเดียวที่ถนนราชดำเนิน  เมื่อปีที่แล้วก็เคยจัดแข่งในสนามที่ราชมังคลาฯ  

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#31 paper punch

paper punch

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:45

เอาลิ๊งค์นี้มาให้อ่านครับ ไม่ใช่ปิดถนนแค่3วันก่อนแข่งแน่ๆ มันมีอะไรมากกว่านั้นเยอะมากกกกกกกก

Singapore GP: How do you turn Marina Bay into an F1 street race?

http://www.bbc.co.uk...rmula1/19667126

เคารพและศรัทธาคุณ ชวน หลีกภัย

#32 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:48

แนะนำให้จัดเส้นทาง ผ่านบ้านคณะรัฐมนตรีทุกหลังจะดีกว่าครับ  ^_^

ผู้ชนะก็ไปรับรางวัลที่ 4ss กับท่านนายกฯ บนชั้น 7  :lol:

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#33 Lincoln16

Lincoln16

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:05

ทำให้ผมต้องย้อนกลับไปอ่านอีกครั้ง

กกท. ไม่ใช่ กทม. 

โทษทีท่าน เราพิมพ์ผิด

People shouldn't be afraid of their government.

Governments should be afraid of their people

#34 eAT

eAT

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:12

เอาลิ๊งค์นี้มาให้อ่านครับ ไม่ใช่ปิดถนนแค่3วันก่อนแข่งแน่ๆ มันมีอะไรมากกว่านั้นเยอะมากกกกกกกก

Singapore GP: How do you turn Marina Bay into an F1 street race?

http://www.bbc.co.uk...rmula1/19667126

อ่านผ่านๆ แล้ว คิดว่าคงจะไม่น้อยกว่า 15 วันแห๋งๆ

ปรับเป็นสนามแข่ง คงปล่อยให้รถไปวิ่งปกติไม่ได้

แถมยังต้องให้ทดลองสนามอีก ถ้ามีบ้านอยู่แถวนั้น

คงต้องอพยพชั่วคราวไปอยู่ที่อื่นสักพัก

#35 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:14

เท่าที่อ่านผมว่าหลายๆท่านเห็นด้วยกับการจัดแข่ง F1 ในไทย

แต่ไม่เห็นด้วยที่จะเป็นเกาะรัตนโกสินธ์

โดยส่วนตัวผมไม่ได้ตาม F! นะ แต่หากให้วิจารณ์ว่าการแข่งขันจะมีผลอะไรกับโบราณสถานไหม ตอบได้เลยว่าไม่มี หรือมีน้อยมาก ผมคิดว่าการใช่ประจำวันเรา รถเมลล์ ที่วิ่งผ่านเป็น 100 นั้นคือเป็นปัญหาที่ใหญ่กว่าการแข่ง F1 ไม่กี่คัน และระยะเวลาสั้นๆด้วย

อย่างไรก็ดีผมมองเรื่องการจราจรมากกว่าอย่างอื่น  ปัญหาใหญ่แน่ๆหากมีการปิดการจราจรยาวขนาดนั้น

และ

เมื่อจัดแล้วการแบ่งปันรายได้ยังไง ชัดเจนหรือยัง  เพราะเท่าที่ดูนอกจากการจะใช่เราไม่มีข้อมูลอื่นเลย

#36 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:17

จัดที่บางแสนสิครับ

#37 tu249cm

tu249cm

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:12

เห็นด้วยในการจัดการแข่งF1แต่ไม่เห็นด้วยกับเส้นทางที่จะใช้จัด เพราะปัญหาการจราจรที่จะตามมาคงยุ่งน่าดู

ทุกวันนี้ก็แย่อยู่แล้ว มีอีกหลายสถานที่ที่เหมาะกว่า เช่นภูเก็ต พัทยา หรือจะเอาเชียงใหม่ก็ได้

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#38 kalo

kalo

น้องเก่า

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 01:53

เชียงใหม่ไปเลย จะได้ใช้รถขนผักขน F1 ไปซะด้วยเลย ค่าขนส่งคงแพงน่าดู จะได้คืนทุนไวๆ ไง

หญ้าแพรก overcome จ.หาดใหญ่ ประเทศซิดนี่ย์

#39 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 03:03

เรื่องควรทำ ไม่ทำ กกท. ดันทุรังจัดเอฟวัน รอบเกาะรัตนโกสินทร์ เส้นทางผ่าน พระบรมมหาราชวัง สนามหลวง ป้อมพระอาทิตย์ อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย มันเหมาะมั้ย
Started by pooyong, 30 May 13 06:39

วิกลจริต....!

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#40 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 04:11

ผมชอบ F1 นะครับ  แต่ผมไม่รู้ค่าความเสี่ยงที่ต้องแลกระหว่างการทรุดของโบราณสถานหรือเปล่า

เล่าไว้เผื่ออ้างอิงได้

นานมาแล้วผมเคยมีไอเดยจัดคอนเสิรต ณ โบราณสถานของไทยเราที่มีชื่อเสียงระดับโลก

ผมได้ไอเดียมาจากการได้ดูญี่ปุ่นจัดอภิมหาร็อคคอนเสิร์ตที่วัดนารา เกียวโตครับ

ผมว่าจะต้องยิ่งใหญ่งดงามเป็นแน่แท้ถ้าจัด 2 จว.ถ่ายทอดสดพร้อมกัน คือพระบรมมหาราชวังกับอยุธยา

ไอเดียนี้กทท.ตอนนั้นซื้อเลยนะครับ บอกว่าเยี่ยมมากๆ

แต่พอสำรวจลงลึกถึงรายละเอียดแล้ว...จัดไม่ได้ครับ

เพราะ "คลื่นเสียง" จากเครื่องเสียงจะส่งแรงสั่นสะเทือนไปยังโบราณสถาน  พังหมดครับ

ปรากฏว่าทางญี่ปุ่นที่เคยจัดงานที่เกียวโตนารา ก็จัดคอนเสิรตระดับนั้นไม่ได้อีก

ถึงเสียดายก็ต้องตัดใจ

gladiator 1.jpg

#41 nastyfunky

nastyfunky

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 05:16

ส่วนตัวนะครับ -----กกท กับ กระทรวงการกีฬา นี่หลายเรื่องละ ไม่รู้เอาติ่งส่วนไหนมาพัฒนาเรื่องก็ควรเร่งพัฒนาไม่ยักกะทำ สนใจแต่จะสร้างชื่อ แต่ไม่รู้สร้างคน... พูดแล้วอึดอัด คนที่ทำงานแล้วเจอ กกท. กับกระทรวงนี้จะรู้ถึงติ่งถึงไส้ +สันดร----

จริงๆ ผมอยากเห็นตรงนั้นเหมือนกัน แต่สองง่ามนะครับว่า ทุกวันนี้ กทม. เป็น 1 ในโลกได้ มีคนมาเที่ยวได้ มีคนมาลงทุนได้ เพราะด้วย F1 หรืออย่างไร ถึงมันจะเป็นรายการระดับโลก แต่คิดแล้วมันคุ้มจริงหรอ ในแง่ของการลงทุนมันอาจจะได้แบบสิงค์โปร์ หรือมาเลเซีย แต่ให้เปรียบเทียบกันลึกๆ แล้ว สิงค์โปร์ มาเลย์ บ้านเขาไม่ได้มีเสน่ห์อะไรที่สามารถดึงดูดให้คนมาเที่ยวแบบเราได้ นอกจากความเจริญเทียมๆ ที่เขาสร้างขึ้นมา เช่น สวนสนุก บ่อนพนัน โรงแรม สวนต้นไม้ฯ  ผมคิดว่า มันโอเค ทีจะดึงดูดการท่องเที่ยวระดับโลก สร้างความแปลกใหม่ แต่ติงว่าประเทศเขามีการพัฒนาไว (ไม่โรยหน้านะครับ) แล้วสงสัยว่า เวลามาดูแข่งขัน โอเคมันได้เงินจริง...แล้วไงต่อครับ มันก็แค่ไม่กี่วัน/ครั้งต่อ ปี ดังนั้นจึงสงสัยต่อว่า หลังจากจัดแล้ว...คนไปเที่ยวสิงค์โปร์ มาเลย์ เยอะขึ้นไหม มีเครดิตหรือคนไปลงทุนเยอะจริงปะ แล้วการท่องเที่ยวเขาสู้เราได้ไหมครับ ทั้งๆ ที่เราไม่เคยมี F1 อะไรมาก่อนเลย...

ผมว่า กทม และ รัตนโกสินทร์มีศักยภาพมากกว่านั้น สามารถพัฒนาการท่องเที่ยวได้หลายด้วยไม่ต้องพึ่ง เอฟ1 ก็สามารถทำได้ ทุกวันนี้นักท่องเที่ยวเงินหนาๆ เขามาก็เพราะอยากมาชิลนะครับ ถ้าเขาอยากดู F1 เขาสามารถบินไปดูสิงคโปร์ บาห์เรน ก็ไปได้ แล้วทำไมเขาไม่ไปกันล้มหลาม หรือเขาไปแล้ว แต่ทำไมถึงมาเที่ยวเรามากกว่า มาแล้วมาอีก มาบ่อยๆ หรือสนใจลงทุนบ้านเรามากกว่า ผมอยากให้เขาไปถอดรหัส F1 กับการพัฒนา การท่องเที่ยว เครดิตซะใหม่ะครับ

เอาแค่คิดเบื้องต้นว่า พอจัด เราอาจจะได้เงิน ได้โปรโมตประเทศ และที่สำคัญหน้าม้าได้ทรัพย์ แต่คนรู้จักกรุงเทพมากขึ้นจริงหรอ มากแค่ไหน แอบตลกนะผมว่า...ทุกวันนี้คนก็รู้จักรัตนโกสินทร์อยู่แล้ว ภาพที่ออกไปสวยๆ จากมุมนี้ก็เยอะไม่หวาดหวั่น และมันมันให้ฟีลดีกว่า และ classic กว่านั้น ผมรู้สึกดีกว่าที่จะเห็นตุ๊กๆ หรือรถเมล์แดงกากๆ  วิ่งผ่าน แทนที่จะเป็น F1 แล้วหากจะมองว่ามุมกล้องสวยมาก มันจะสวยจากเดิมแค่ไหน...? ถ้าจะเอาไปเปรียบกันมอนติคาโร มันก็คงคนละฟีล บ้านเขาเศรษฐี รถคันละเป็น 10-100 ล้านวิ่งกันให้เกลื่อน โรงแรม ที่ท่องเที่ยวโคตรแพงระดับโลก มีแต่คนรวยไปกองกันอยู่ ดังนั้นเขาทำได้ ศก. และการท่องเที่ยว ศก. แบบมอนติคาโรไงครับ มันเหมาะเจาะกับความฟุ่มเฟือยที่เป็นเครดิตของเขา มันเลยดูสมน้ำสมเนื้อ

อีกอย่างถ้ามันได้คุ้มทุนเว่อร์ขนาดนั้นจริง ปารีส ลอนดอน นิวยอร์ก วิวสวยโคตร คงอยากจัดเหมือนกัน ...โดยเฉพาะลอนดอนที่มีแพลนมาตั้งแต่ปี 2008 และทำท่าจะเป็นไปได้ในปี 2012 ทุกวันนี้ก็ไม่สามารถทำได้ หรือปารีสเองที่เป็นหนึ่งตัวตั้งตัวตีสมาคม F1 ก็ไม่สามารถจัดได้เพราะนโยบายของเขา โดยที่มาเขาประสบความสำเร็จการเพิ่มจำนวนการขี่จักรยาน และกรีนเทรม 

การจัดรายการระดับโลก ไม่ว่าจะโอลิมปิกหรือ F1 เราในฐานะเจ้าภาพต้องเสียมากกว่าใครอื่นอยู่แล้ว การไปขอมาจัด แน่นอนว่าเขาไม่ออกเงินสักหน่อย มีแต่เราที่จะต้องประเคนให้ถึงเนื้อถึงตัว เขาก็อ้างว่าเราได้โปรโมตระดับโลก แต่ผมว่านายทุนเขาต่างหากที่อยากโปรโมตรายการตัวเอง คุ้มไหมละครับ เอาชื่อมาขาย ทำอะไรก็ฟรี อีกอย่างที่เราต้องเสีย ไหนจะค่าปรับถนน (โอเค ได้ประโยชน์) แต่ค่าบูรณะโบราณสถาน ค่าอัญเชิญเหล่านักแข่ง ค่าขนรถ ที่พัก 4-5ดาว ค่าอัญเชิญแขกผู้ทรงเกียรติ เงินสนับสนุนจ้างมาขับ ตรงไหนขอให้บอกมาสิว่าเราจ่ายเท่าไหร่ แล้วที่ได้จะได้จริงเท่าไหร่ พิจารณาจากกรีซเอานะครับ จัดโอลิมปิก สุดได้แต่เขือ เจ๊งกระบ๊ง นับจากนั้นมาที่กู้เงินมาล้มหลาม จีนจัดโอลิมปิก โอเค...ได้เปิดประเทศ แต่ก็ไม่ได้ดั่งใจหวังมากนัก แต่ประเทศเขารวย มันเลยคุ้มที่จะโปรโมต เพราะถ้าไม่มีโอกาศนี้ จีนก็คิดอยู่ในมุมมืดของโลกที่คนส่วนมากยังไม่เห็นต่อไป แต่ทุกวันนี้การท่องเที่ยวจีนก็ใช่จะเติบโตโอลิมปิกมากนัก แถมตอนจัดก็โดนด่าไม่น้อย  ผมอยากเห็นการเปรียบเทียบตรงนั้นมากกว่าครับ และหวังว่าจะมีคำตอบให้ประชาชนวิเคราะห์กัน ไม่เอานะครับ แค่มาพูดว่าได้เครดิต ได้โปรโมต ผมเกรงว่ากระทิงแดงจะได้เครดิตมากกว่ารัตนโกสินทร์เสียอีก 555

ขอเพิ่มเติมนะครับว่า ผมว่า F1 มันต้องเอาตัวรอด สปอรเซอร์ก็ต้องเอาตัวรอด ทุกวันนี้ หลายประเทศก็อยากมี F1 Street เพราะหวังอยากจะเป็นหนึ่งในตำนวนแต่นโยบาย กรีน  มันก็เป็นตัวกักกันการเติบโต ถามว่าทุกวันนี้ การแข่งขัน F1 ได้อะไรนอกจากการความสะใจของการดูกีฬาโลดโผน การโปรโมตสินค้า และความสิ้นเปลือง แถมมันไม่เป็นกีฬาที่จริงใจให้มิตรภาพไปกว่ากีฬาอื่น เพราะมันมีแต่เงินทุน...การที่ F1 บุกเข้ามาโซนเอเชียก็เหมือนมาหาที่สิงแหละครับ ยิ่งกรุงเทพที่เป็น Blowout spot ของโลก มีหรือที่เขาไม่สน มันไม่ใช่คนของเราเก่งมากมายที่จะดึงมาอย่างพูดดูเหมือนน่าภูมิใจ แต่เป็นเพราะนายทุนสามารถแสวงหาประโยชน์ได้คนครึ่งทาง สินค้าไทยชูกำลัง เหล้าเบียร์ ชือดังอยากขายของ กกท การกีฬา อยากมีผลงาน แต่มันก็แค่โชว์ห่วยนะครับ ไม่มีใครได้เท่าสปอนเซอร์เลย 

ปล. ผมไม่ได้คัดค้านเต็มสูบนะครับ ถ้าจัดแล้วไม่เสียอะไรเลยอย่างว่า จัดเลย แต่เอาให้ชัวร์นะครับ และคิดว่า ภูเก็ต พัทยา เป็นสถานที่เหมาะสมมากกว่า 

Edited by nastyfunky, 2 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 07:25.

Savoir…
Savoir parler…
Savoir parler pour ne rien dire…

#42 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 06:03

ไปหารายละเอียดมาเพิ่มอีกเล็กน้อย พบว่าสิงคโปร์เขายังลังเลที่จะต่อสัญญาการจัดแข่งเอฟวันออกไปหลังจบปี 2014 นะครับ เพราะรายได้เมื่อเทียบกับค่าใช้จ่ายแล้วก็อาจจะแค่เท่าทุน ค่าใช้จ่ายจัดแต่ละปีประมาณ 3600 ล้านบาท ซึ่งรัฐบาลออกประมาณ 60 % นักท่องเที่ยวที่ดึงมาได้ประมาณปีละ 40000 คน เท่านั้นเอง

ในเรื่องการปิดถนน อย่างน้อยๆ ก็หนึ่งสัปดาห์ ซึ่งมีปัญหาเรื่องคนบ่นเหมือนกัน ขนาดสิงคโปร์รถไม่ได้ติดอย่างไทยนะครับ รถไฟฟ้าก็ไปทั่วถึง แถมบริเวณจัดก็ไม่ใช่โซนพื้นที่พักอาศัยหนาแน่น คนยังบ่น ดูรูปสนามแข่งจะเห็นว่าพื้นที่รอบสนามเขาแทบจะไม่ผ่านบ้านคนเลยครับ แต่เป็นย่านธุรกิจกับพื้นที่เปิด คิดดูแล้วกันว่าถ้าจัดกรุงเทพบริเวณรอบเกาะรัตนโกสินทร์จริง จะวุ่นแค่ไหน

#43 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 16 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 00:56

ขออัพเดทข่าวล่าสุด เพิ่งเจอ

ปิดฉาก “ราชดำเนิน” อดเป็นสังเวียน "เอฟวัน"

วันอังคารที่ 11 มิถุนายน 2556 เวลา 18:10 น.

ปิดฉาก “ราชดำเนิน” อดเป็นสังเวียนจัดชิงชัยเอฟวันแน่นอนแล้ว “สมศักย์ ภูรีศรีศักดิ์” เจ้ากระทรวงกีฬายันเอง ระบุขัดกฎหมายผังเมืองรวมกรุงเทพมหานคร แต่ยังดิ้นหาสนามใหม่ เผยหากต้องย้ายไปแข่งขันต่างจังหวัด จะไม่สร้างสนามใหม่แน่นอน เพราะต้องการใช้เส้นทางที่ผ่านแหล่งท่องเที่ยว หวังเผยแพร่ของดีประเทศไทยสู่สายตาชาวโลก

ตามที่ประเทศไทยมีแนวคิดเป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันรถยนตร์สูตรหนึ่ง หรือ “เอฟวัน” ในพ.ศ.2558 โดยเบื้องต้นคณะทำงานร่วมกับสมาพันธ์ยานยนต์นานาชาติ (เอฟไอเอ) กำหนดรูปแบบจัดแข่งขันแบบ "ซิตี้เรซ" (ถนนในเมือง) ใช้เส้นทางบริเวณรอบเกาะรัตนโกสินทร์ และได้เกิดกระแสการคัดค้านจากหน่วยงานและประชาชนบางส่วนนั้น ล่าสุด นายสมศักย์ ภูรีศรีศักดิ์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา เปิดเผยว่า ตามที่มีการประกาศในราชกิจจานุเบกษา บังคับใช้กฎกระทรวงให้ใช้บังคับผังเมืองรวมกรุงเทพมหานคร พ.ศ.2556 เมื่อวันที่ 16 พ.ค.ที่ผ่านมา ซึ่งกฎดังกล่าวระบุไว้ด้วยว่าห้ามกิจกรรมสนามแข่งรถในพื้นที่เกาะรัตนโกสินทร์ จึงเป็นที่แน่นอนแล้วว่าไม่สามารถจัดการแข่งขันเอฟวันได้ที่ ถ.ราชดำเนิน เพราะเป็นเรื่องผิดกฎหมายจึงไม่สามารถดำเนินการได้อยู่แล้ว

อย่างไรก็ตาม กระทรวงฯ ยังคงเดินหน้าต่อไปตามแผนงานที่วางไว้ โดยอยู่ในขั้นตอนที่การกีฬาแห่งประเทศไทย (กกท.) จะต้องหาพื้นที่ใหม่ อาทิ บริเวณศูนย์ราชการ ถ.แจ้งวัฒนะ, บริเวณเมืองทองธานี รวมทั้งจังหวัดใหญ่ๆ ที่มีศักยภาพตามหลักเกณฑ์ของ “เอฟไอเอ” ซึ่งปัจจัยที่สำคัญจะต้องมีโรงแรมที่พักที่มีระดับรองรับเพียงพอ รวมทั้งต้องมีสนามบินที่รองรับเครื่องบินขนาดใหญ่ได้ จากการพิจารณาเบื้องต้นอย่าง จ.เชียงใหม่ ก็มีโบราณสถานจำนวนมากคงจะไม่เหมาะ ขณะที่ จ.ภูเก็ต เป็นเมืองท่องเที่ยวยอดนิยมอยู่แล้ว ต้องพิจารณาว่าจะไปสร้างความแออัดเพิ่มอีกหรือไม่ ส่วน จ.นครราชสีมา กับ จ.ขอนแก่น อาจมีปัญหาเรื่องของโรงแรมที่พัก และสนามบิน

เจ้ากระทรวงกีฬา กล่าวต่อว่า หากต้องย้ายไปจัดแข่งขันในต่างจังหวัดก็มั่นใจว่าจะดำเนินการทันแน่นอน เพราะมีเวลาเตรียมตัวมากกว่า 1 ปี และจะไม่มีการสร้างสนามแข่งขันขึ้นมาใหม่ เนื่องจากวัตถุประสงค์ต้องการประชาสัมพันธ์ด้านการท่องเที่ยว และเผยแพร่ภาพลักษณ์ของจังหวัดนั้นๆ จึงจะใช้เส้นทางที่ผ่านแหล่งท่องเที่ยว เพื่อสร้างความประทับใจไปทั่วโลก

http://www.dailynews...h/sports/211089

Edited by อู๋ ฮานามิ, 16 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 00:58.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#44 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 16 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 01:04

อยากจัดก็จัดเลย

จะคอยดูซิว่า จะมีรถแข่งที่ไหนกล้ามาขับบนถนนในกรุงเทพ

ผมว่าแค่ราคาคุย

" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน