Jump to content

- - - - -

ไม่ยืนตอนเพลงสรรเสริญในโรงหนัง ผิดไหม ตอบหน่อย

• Please log in to reply
75 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Lincoln16

Lincoln16

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:34

หลายท่านตอบไปแล้ว ซี่งก็เห็นด้วยว่า การที่ไม่ยืนก็ไม่ใช่เรื่องผิด แต่เป็นเรื่องที่ไม่ควร

เช่นเดียวกันกับงานศพ (พ่อ+แม่+ญาติ) ของเขานั่นแหล่ะ ท่านทั้งหลายคงจะยอมให้แขกที่ร่วมแสดงความเสียใจใส่สีแดง(เสื้อแดงนี่หว่า)

ไม่หรอก....ไปร่วมงานศพ มารยาทพึงควรคือแต่งขาว หรือไม่ก็แต่ดำ ทำหน้าให้ดูโศกเศร้าเสียใจเข้าไว้

แม้ว่าจะเกลียดกันปางตาย สุดท้ายก็ต้องให้เกียรติและร่วมงานด้วยความสงบฉันใด มารยาททางคมก็ต้องมีฉันนั้น

ครั้นจะไปยิ้มระรื่น หัวเราะดีใจเหมือนงานมงคลคงจะก็กะไรอยู่ ---//---

เรื่องง่ายๆแค่ไหน โดยพื้นฐานการมนุษย์สังคมทุกคนย่อมรู้ดี แต่ที่ทำก็เพราะอยากโชว์(ความต่างแบบง่าวๆ)

อย่างที่ท่านทั้งหลายได้กล่าวไว้

People shouldn't be afraid of their government.

Governments should be afraid of their people

#52 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:45

ซื้อแผ่นไปดูที่บ้านง่ายกว่าป่ะ พวกเกรียน
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#53 Raja22

Raja22

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:30

ผมว่าไม่ผิดหรอกนะครับ...เพียงแต่ว่า จะโดน อะไรบ้างก็สุดจะแล้วแต่....ของอย่างนี้ลองได้ครับ

แต่ผมว่า เห็นบางคนเรียกร้องประชาธิปไตยไม่ใช่หรือครับ ประชาธิปไตยคือมติของคนส่วนมาก ........แล้วเสียงส่วนมากของประเทศก็คือยืน 

เพราะฉะนั้น กรุณายืนครับ

เกลียดควาย มีอะไร ป่ะ !!!

#54 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:34

ผมว่าไม่ผิดหรอกนะครับ...เพียงแต่ว่า จะโดน อะไรบ้างก็สุดจะแล้วแต่....ของอย่างนี้ลองได้ครับ

แต่ผมว่า เห็นบางคนเรียกร้องประชาธิปไตยไม่ใช่หรือครับ ประชาธิปไตยคือมติของคนส่วนมาก ........แล้วเสียงส่วนมากของประเทศก็คือยืน 

เพราะฉะนั้น กรุณายืนครับ

เอา ประชาธิปไตยที่เค้าเีรียกร้องไม่ใช่ว่า

ผลประโยชน์ หรือความคิดตูคือประชาธิปไตย ไครไม่ทำตามเรา ไม่ใช่ประชาธิปไตย 

ผมตีความไปแบบนี้อ่ะ ตอนที่บางคนเรียกร้องประชาธิปไตย :P

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#55 เจ้าสำราญ ฮากระจาย

เจ้าสำราญ ฮากระจาย

น้องเก่า

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:36

มันอยู่ที่จิตสำนึกครับ

#56 paknam

paknam

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:55

ผมสั่งลูกกับเพื่อนๆ ลูกว่า...หากเจอเหตุการณ์ดังกล่าว เด๋วไปจ่ายค่าปรับและค่าประกันตัวให้เอง

ทำประกันชีวิตและประกันสุขภาพไว้ด้วยก็ดีครับ

ไม่ต้องห่วงครับ ลูกผม 3 ต่อ 1 ได้สบายครับ

#57 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:10

สงสัยเมานมบูด คำผกา

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#58 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:12

ถวายความเคารพ ตามความจริง ทำไมไม่ควรยืนหล่ะครับ

ท่านทรงงานมากกว่าใครๆ ทำไมไม่ถวายความเคารพล่ะ

อยู่ที่สามัญลำนึกของคนคนนั้นครับ ถ้าเขามีการศึกษา เขาจะตัดสินใจได้เอง

พูดง่ายๆ ไอ้คนที่ไม่ยืน มันโง่ เกินกว่าที่จะรับรู้ว่าใครเป็นอย่างไร

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#59 NightMare

NightMare

พอจะทนแดงได้จิ๊ดๆ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:42

โดยส่วนตัวผมคิดว่า เป็นสิทธิที่จะไม่ยืนได้ครับ (แบบนี้คงถูกหลายท่านแถวนี้ด่าแน่ๆ)

ประมาณยืนสงบนิ่งหน้าเสาธงชาติเวลาสวดมนต์ไหว้พระ

คือผมคิดว่าการทำโดย ยินยอมพร้อมใจย่อมเป็นสิ่งที่ดีกว่าการกระทำด้วยการโดนบังคับจากสังคม

มันจะมีแต่เพิ่มความต่อต้านของตัวบุคคลนั้นๆ ให้มากกว่าเดิมครับ :)

เมื่อน้ำค้างหยดหล่นบนดอกไม้

ลมรำเพยระเหยหายเมื่อใกล้สาง

กับชีวิตวันนี้ที่บอบบาง

เหมือนน้ำค้างระเหยหายด้วยสายลม

~¤ สนธิกาญจน์ กาญจนาสน์ ¤~

#60 paknam

paknam

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:36

โดยส่วนตัวผมคิดว่า เป็นสิทธิที่จะไม่ยืนได้ครับ (แบบนี้คงถูกหลายท่านแถวนี้ด่าแน่ๆ)

ประมาณยืนสงบนิ่งหน้าเสาธงชาติเวลาสวดมนต์ไหว้พระ

คือผมคิดว่าการทำโดย ยินยอมพร้อมใจย่อมเป็นสิ่งที่ดีกว่าการกระทำด้วยการโดนบังคับจากสังคม

มันจะมีแต่เพิ่มความต่อต้านของตัวบุคคลนั้นๆ ให้มากกว่าเดิมครับ :)

อันนี้ผมเห็นต่างครับ

หากไม่ประสงค์จะยืนถวายความเคารพ ควรเข้าไปหลังการถวายความเคารพ จะไปกินขี้ในส้วมก่อนก็ได้นี่ครับ :D

แต่ไม่ควรมาแสดงตนเป็นเขมรผิดสถานที่และเวลาแบบนี้

#61 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:58

ไอ้พวกที่คิดแบบนั้นน่ะ...

จะลองถามมันว่า...มันพาเพื่อนไปนั่งอยู่ในบ้าน แล้วเจอพ่อมันแล้วมันก็บอกเพื่อนว่า

...นี่พ่อเรานะ

...แต่เพื่อนมันก็นั่งเฉยๆ ไม่รู้ไม่ชี้ มันจะคิดว่ายังไง?

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#62 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 00:25

ใครบังคับ

เหตุผลที่ต่อต้าน

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#63 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 02:54

ที่คุณยกตัวอย่างมา มันคือการถูกบังคับหรือครับ ผมว่ามันเป็นเรื่องของสามัญสำนึกอย่างเดียวเลยนะว่าอะไรควรทำอะไรไม่ควรทำ ไม่ใช่ว่าอะไรอยากทำหรืออะไรที่ไม่อยากทำ อย่างนั้นมันคือเด็กเอาแต่ใจตัวเอง ขาดสำนึกในการอยู่ร่วมกันของคนในสังคม  เวลาผมไปประชุม ผมก็ขี้เกียจรอประธานกล่าวเปิดงาน ผมเดินออกจากห้องไปกินกาแฟรอได้มั้ย ขึ้นรถเมล์ เจอเด็กประถมขึ้นมา ไม่ลุกให้นั่งก็สิทธิของเรา แต่อะไรที่ทำแล้วมันดีกว่ากันล่ะ  ไปสัมภาษณ์งานต้องใส่สูทผูกไท ทั้งๆ ที่อยู่บ้านก็ใส่ขาสั้นได้ ตัวอย่างยังมีอีกเยอะแยะมากมายในชีวิตประจำวันที่คุณต้องทำในสิ่งที่คุณไม่พร้อมใจที่จะทำ แต่ก็จำเป็นต้องทำ   

มันไม่ใช่แค่เรื่องสิทธิที่จะยืนหรือไม่ยืนหรอกนะครับ แต่มันเป็นเรื่องสำนึกที่รู้ว่าอะไรทำแล้วดี อะไรทำแล้วไม่เกิดผลดี  คนที่มันต่อต้าน สุดท้ายแล้วถามตัวเองหรือยังว่าทำแล้วมันดีมั้ย 

#64 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 04:25

ที่คุณยกตัวอย่างมา มันคือการถูกบังคับหรือครับ ผมว่ามันเป็นเรื่องของสามัญสำนึกอย่างเดียวเลยนะว่าอะไรควรทำอะไรไม่ควรทำ ไม่ใช่ว่าอะไรอยากทำหรืออะไรที่ไม่อยากทำ อย่างนั้นมันคือเด็กเอาแต่ใจตัวเอง ขาดสำนึกในการอยู่ร่วมกันของคนในสังคม  เวลาผมไปประชุม ผมก็ขี้เกียจรอประธานกล่าวเปิดงาน ผมเดินออกจากห้องไปกินกาแฟรอได้มั้ย ขึ้นรถเมล์ เจอเด็กประถมขึ้นมา ไม่ลุกให้นั่งก็สิทธิของเรา แต่อะไรที่ทำแล้วมันดีกว่ากันล่ะ  ไปสัมภาษณ์งานต้องใส่สูทผูกไท ทั้งๆ ที่อยู่บ้านก็ใส่ขาสั้นได้ ตัวอย่างยังมีอีกเยอะแยะมากมายในชีวิตประจำวันที่คุณต้องทำในสิ่งที่คุณไม่พร้อมใจที่จะทำ แต่ก็จำเป็นต้องทำ   

มันไม่ใช่แค่เรื่องสิทธิที่จะยืนหรือไม่ยืนหรอกนะครับ แต่มันเป็นเรื่องสำนึกที่รู้ว่าอะไรทำแล้วดี อะไรทำแล้วไม่เกิดผลดี  คนที่มันต่อต้าน สุดท้ายแล้วถามตัวเองหรือยังว่าทำแล้วมันดีมั้ย 

สำหรับผม ถ้าผมไม่ชอบ ผมก็ไม่ทำ แต่ก็จะไม่เข้าไปยุ่งเกี่ยวหรือทำให้คนที่ทำอะไรก็ตามนั้น เดือดร้อน หรือขุ่นเคือง ผมอยู่ในส่วนของผมสิทธิของผม แต่การกระทำของผมก็เคารพคนอื่น สิทธิ์ของคนอื่น 

อย่างในโรงหนัง 

คำถามครับ  พี่ว่าการไม่อาบน้ำหลังจากออกกำลังการยไปนั่งดูหนัง  นี่มีกฎหมายข้อไหนห้ามหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ทำจะผิดอะไรหรือเปล่า การคุยเสียงดัง หรือการที่ตัวเองเท้าเหม็น ถอดรองเท้า กลิ่นเทพๆ ทำไมผมถึงทำไม่ได้ ครับ คนอื่นมองผมอย่างไรครับ อันนี่ผมแค่ลองคิดในเรื่องการดูหนังในโรงภาพยนต์ สิ่งที่ผมยกอาจไม่ตรงก็ได้ แต่ก็แค่ลองดูว่าอะไรบ้างอย่าง มันก็กฎระเบียบ ที่ไม่ต้องพูดกันอยู่ (ถึงบางคนจะละเมิดก็เหอะ) อันนี้ผมก็คิดไปเรื่อยเปื่อย

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#65 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 07:07

เวลาเรา"คนไทย"ไปบ้านเพื่อน เเล้วเจอ พ่อเเม่ เพื่อน....จะไม่ไหว้ ก็คงไม่ผิดกฎหมายหรอกใช่ไหมครับ ใครจะมาบังคับเราก็ไม่ได้...เเต่....

โดยส่วนตัวผมเห็นดังนี้ครับว่า เรื่องการไม่ยืนเเสดงความเคารพนั้นก็เช่นกัน...

มันไม่ผิดกฏหมายหรอกมังครับ เเต่ โดยธรรมเนียมปฎิบัติเค้าไม่ทำกัน

เเต่ละบ้านเเต่ละเมืองเเต่ละสังคม เขาก็มีธรรมเนียมมีวัฒนธรรมมีมารยาท เฉพาะตัวของเขา...

โดยเฉพาะเรา คนไทย ถูกสอนมา ให้เป็นคนรู้สำนึก ในคุณงามความดี ที่ผู้อื่น มีให้เรา...

"หลักฐาน" ที่ พ่อหลวงท่าน ทรงเหน็ดเหนื่อย ทำประโยชน์ ช่วยเหลือ ต่อประสกนิกร นั้นมีอยู่มากมาย ถ้าไม่เเกล้งหลับตาเบือนหนี

สำหรับผม...มันจึงไม่ใช่การหลับหูหลับตาทำโดยไร้สติ หรือ เป็นเรื่องยากอะไร ที่จะยืนขึ้นเพื่อให้เกีรยติเเละเเสดงความขอบคุณ ต่อคุณงามความดี ที่ท่านได้กระทำไว้ ต่อประสกนิกรของท่าน...

...ผมเคยพาเพื่อนชาวญี่ปุ่นไปดูหนัง มันก็อึ้งว่ามีเเบบนี้ด้วยหรือ เเต่มันก็ยินดียืนขึ้น เพื่อเเสดงความเคารพ เพื่อให้เกียรติต่อสถานที่เเละ ธรรมเนียมนี้ของไทย

เเล้วคนไทยเองล่ะครับ???

หรือบางท่านจะ ชอบเห็นต่าง ชอบคิดนอกกรอบ เพราะมันเท่ดี เพื่อที่สุดเเล้ว ก็ไปตามตูด ธรรมเนียมฝรั่ง ญี่ปุ่น เกาหลี หรืออย่างไร???

#66 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 07:41

เวลาเรา"คนไทย"ไปบ้านเพื่อน เเล้วเจอ พ่อเเม่ เพื่อน....จะไม่ไหว้ ก็คงไม่ผิดกฎหมายหรอกใช่ไหมครับ ใครจะมาบังคับเราก็ไม่ได้...เเต่....

โดยส่วนตัวผมเห็นดังนี้ครับว่า เรื่องการไม่ยืนเเสดงความเคารพนั้นก็เช่นกัน...

มันไม่ผิดกฏหมายหรอกมังครับ เเต่ โดยธรรมเนียมปฎิบัติเค้าไม่ทำกัน

เเต่ละบ้านเเต่ละเมืองเเต่ละสังคม เขาก็มีธรรมเนียมมีวัฒนธรรมมีมารยาท เฉพาะตัวของเขา...

โดยเฉพาะเรา คนไทย ถูกสอนมา ให้เป็นคนรู้สำนึก ในคุณงามความดี ที่ผู้อื่น มีให้เรา...

"หลักฐาน" ที่ พ่อหลวงท่าน ทรงเหน็ดเหนื่อย ทำประโยชน์ ช่วยเหลือ ต่อประสกนิกร นั้นมีอยู่มากมาย ถ้าไม่เเกล้งหลับตาเบือนหนี

สำหรับผม...มันจึงไม่ใช่การหลับหูหลับตาทำโดยไร้สติ หรือ เป็นเรื่องยากอะไร ที่จะยืนขึ้นเพื่อให้เกีรยติเเละเเสดงความขอบคุณ ต่อคุณงามความดี ที่ท่านได้กระทำไว้ ต่อประสกนิกรของท่าน...

...ผมเคยพาเพื่อนชาวญี่ปุ่นไปดูหนัง มันก็อึ้งว่ามีเเบบนี้ด้วยหรือ เเต่มันก็ยินดียืนขึ้น เพื่อเเสดงความเคารพ เพื่อให้เกียรติต่อสถานที่เเละ ธรรมเนียมนี้ของไทย

หรือบางท่านจะ ชอบเห็นต่าง ชอบคิดนอกกรอบ เพราะมันเท่ดี เพื่อที่สุดเเล้ว ก็ไปตามตูด ธรรมเนียมฝรั่ง ญี่ปุ่น เกาหลี หรืออย่างไร???

ชอบความเห็นนี้ ของ คุณ PeaceMan มากครับ

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ประโยค ที่บอกว่า...

ด้วยคำว่า ธรรมเนียม-วัฒนธรรม-มารยาท บ่งบอกได้ดีถึง นิสัยส่วนตัว ของ บุคคล แต่ละ บุคคล ว่า "งาม" เยี่ยงไร

โดยส่วนตัวแล้ว ตะนิ่นตาญี คิดว่า เราใช้คำว่า "สิทธิ" กันเสียจน "ตัวสิทธิ" นั้น มัวหมองไปเสียเยอะ

แล้วเราก็ละเลยไปจาก คำว่า "หน้าที่" ทำไมจึงไม่ลองพิจารณากันบ้างล่ะครับ พิจารณาว่านี่คือ หน้าที่...

*หน้าที่ ในการ เป็น ลูก ที่ดี ของ แผ่นดิน*   

เชื่อว่า สังคมไทย คงสงบสุขกว่าทุกวันนี้เยอะเลยกระมังครับเพื่อนเพื่อนครับ

ตะนิ่นตาญี

วันเสาร์ที่ ๑ มิถุนายน พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๗.๔๑ นาฬิกา

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#67 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 07:58

ชอบความเห็นนี้ ของ คุณ PeaceMan มากครับ

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ประโยค ที่บอกว่า...

ด้วยคำว่า ธรรมเนียม-วัฒนธรรม-มารยาท บ่งบอกได้ดีถึง นิสัยส่วนตัว ของ บุคคล แต่ละ บุคคล ว่า "งาม" เยี่ยงไร

โดยส่วนตัวแล้ว ตะนิ่นตาญี คิดว่า เราใช้คำว่า "สิทธิ" กันเสียจน "ตัวสิทธิ" นั้น มัวหมองไปเสียเยอะ

แล้วเราก็ละเลยไปจาก คำว่า "หน้าที่" ทำไมจึงไม่ลองพิจารณากันบ้างล่ะครับ พิจารณาว่านี่คือ หน้าที่...

*หน้าที่ ในการ เป็น ลูก ที่ดี ของ แผ่นดิน*   

เชื่อว่า สังคมไทย คงสงบสุขกว่าทุกวันนี้เยอะเลยกระมังครับเพื่อนเพื่อนครับ

ตะนิ่นตาญี

วันเสาร์ที่ ๑ มิถุนายน พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๗.๔๑ นาฬิกา

ขอบคุณ คุณตะนิ่นตาญี มากครับ

#68 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:01

การยืนถวายความเคารพ อย่าว่าแต่เพลงสรรเสริญเลย  แม้แต่เพลงชาติ ก็ควรยืน

ตรงเคารพ ซึ่งมันควรอยู่ในสามัญสำนึก ของคนไทยทุกคน 

#69 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:15

ถ้าคุณเคยไปงานเลี้ยงฉลอง หรืองานแต่งงานของใครคนหนึ่งที่จัดงานเลี้ยงอย่างใหญ่โตในโรงแรมชั้นหนึ่ง แล้วแขกผู้มีเกียรติคนหนึ่งขึ้นไปเชิญชวนให้ท่านดื่มถวายพระพร ท่านเคยรู้สึกตะขิดตะขวงใจหรือไม่ สงสัยไหมว่านั่นเป็นการกระทำที่ถูกที่ควรหรือไม่

การดื่มถวายพระพรนั้น ไม่ควรที่ใครๆ จะนำไปใช้โดยไม่ถูกกาลเทศะ ทางสำนักพระราชวังจึงมีรายงานแนะนำมาว่า ลักษณะงานที่จะให้มีการดื่มถวายพระพรได้นั้น ต้องมี 5 ลักษณะคือ

• ลักษณะแรก งานที่จัดนั้นตรงกับวันสำคัญของราชสำนัก เช่น วันเฉลิมพระชนมพรรษา
  • ลักษณะที่สอง คือ สถานที่จัดงานต้องเป็นสถานที่ที่ได้รับพระบรมราชานุญาต หรือได้รับพระบรมราชานุเคราะห์
  • ลักษณะที่สาม ถ้าเป็นงานแต่งงาน คู่สมรสหรือเจ้าภาพฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งต้องเป็นผู้ที่รับใช้ใกล้ชิดเบื้องพระยุคลบาท มาก่อน
  • ลักษณะที่สี่ ถ้าไม่เข้าลักษณะ 3 ข้อแรก แต่มีประธานองคมนตรีไปร่วมงาน ก็ให้ดื่มถวายพระพรได้
  • ลักษณะสุดท้าย เป็นกรณีที่แขกไปร่วมงานนั้นเป็นผู้แทนต่างประเทศระดับเอกอัครราชทูตหรืออุปทูตหรือเป็นการจัดงานวันชาติของสถานทูตต่างๆ ก็ถือเป็นการอนุโลมให้มีการดื่มถวายพระพรได้

ข้อสำคัญ เมื่อกล่าวชัยมงคลแล้ว ต้องไม่มีเพลงมหาฤกษ์หรือเพลงสรรเสริญพระบารมี หรือเปล่งเสียงไชโยใดๆ ต่อท้ายด้วย

http://wizards.women.../tips_05698.php

ถ้างานไม่เข้าในลักษณะทั้ง 5 เป็นคุณ เจอแบบนี้ คุณจะยืนขึ้นไหม ในงานนี้ เพราะอะไร

1. ภรรยา ญาติ พี่น้อง ลูกหลาน เพื่อนฝูง ของคุณยืนกันหมด คุณจึงต้องยืน 
  2. เห็นแก่เจ้าภาพ ทั้งๆที่รู้ว่ามันไม่เข้า 5 ลักษณะดังกล่าว เลยต้องยืน
  3. ไม่อยากเป็นจุดเด่นในงานนั้น เลยต้องยืน
  4. พิการนั่งอยู่บนรถเข็น ได้แต่ยกแก้วขึ้นดื่ม
  5. ?
  6. ?

แล้วไม่ยืนตอนเพลงสรรเสริญในโรงหนัง เพราะอะไร

1. ?
  2. ?
  3. ?
  4. ?
  5. ?
  6. ?

Edited by Stargate-1, 1 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:18.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#70 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 09:30

ถ้าคุณเคยไปงานเลี้ยงฉลอง หรืองานแต่งงานของใครคนหนึ่งที่จัดงานเลี้ยงอย่างใหญ่โตในโรงแรมชั้นหนึ่ง แล้วแขกผู้มีเกียรติคนหนึ่งขึ้นไปเชิญชวนให้ท่านดื่มถวายพระพร ท่านเคยรู้สึกตะขิดตะขวงใจหรือไม่ สงสัยไหมว่านั่นเป็นการกระทำที่ถูกที่ควรหรือไม่05698_002.jpg

การดื่มถวายพระพรนั้น ไม่ควรที่ใครๆ จะนำไปใช้โดยไม่ถูกกาลเทศะ ทางสำนักพระราชวังจึงมีรายงานแนะนำมาว่า ลักษณะงานที่จะให้มีการดื่มถวายพระพรได้นั้น ต้องมี 5 ลักษณะคือ

• ลักษณะแรก งานที่จัดนั้นตรงกับวันสำคัญของราชสำนัก เช่น วันเฉลิมพระชนมพรรษา
  • ลักษณะที่สอง คือ สถานที่จัดงานต้องเป็นสถานที่ที่ได้รับพระบรมราชานุญาต หรือได้รับพระบรมราชานุเคราะห์
  • ลักษณะที่สาม ถ้าเป็นงานแต่งงาน คู่สมรสหรือเจ้าภาพฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งต้องเป็นผู้ที่รับใช้ใกล้ชิดเบื้องพระยุคลบาท มาก่อน
  • ลักษณะที่สี่ ถ้าไม่เข้าลักษณะ 3 ข้อแรก แต่มีประธานองคมนตรีไปร่วมงาน ก็ให้ดื่มถวายพระพรได้
  • ลักษณะสุดท้าย เป็นกรณีที่แขกไปร่วมงานนั้นเป็นผู้แทนต่างประเทศระดับเอกอัครราชทูตหรืออุปทูตหรือเป็นการจัดงานวันชาติของสถานทูตต่างๆ ก็ถือเป็นการอนุโลมให้มีการดื่มถวายพระพรได้ข้อสำคัญ เมื่อกล่าวชัยมงคลแล้ว ต้องไม่มีเพลงมหาฤกษ์หรือเพลงสรรเสริญพระบารมี หรือเปล่งเสียงไชโยใดๆ ต่อท้ายด้วย

http://wizards.women.../tips_05698.php

ถ้างานไม่เข้าในลักษณะทั้ง 5 เป็นคุณ เจอแบบนี้ คุณจะยืนขึ้นไหม ในงานนี้ เพราะอะไร
  • ภรรยา ญาติ พี่น้อง ลูกหลาน เพื่อนฝูง ของคุณยืนกันหมด คุณจึงต้องยืน 
  • เห็นแก่เจ้าภาพ ทั้งๆที่รู้ว่ามันไม่เข้า 5 ลักษณะดังกล่าว เลยต้องยืน
  • ไม่อยากเป็นจุดเด่นในงานนั้น เลยต้องยืน
  • พิการนั่งอยู่บนรถเข็น ได้แต่ยกแก้วขึ้นดื่ม
  • ?
  • ?
แล้วไม่ยืนตอนเพลงสรรเสริญในโรงหนัง เพราะอะไร
  • ?
  • ?
  • ?
  • ?
  • ?
  • ?

ต้อง ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมเองก็ไม่เคยทราบมาก่อน...

โดยส่วนตัวเเล้ว

ผมเห็นว่า ควรที่จะยืนขึ้นถวายความเคารพตามไปก่อน เเต่จะไม่ร้องไชโยตามก็ได้ครับ ดีกว่านั่งเฉยๆ เพราะด้วยกาลเทศะเฉพาะหน้านั้นเเล้ว ผมรู้สึกว่าการนั่งเฉยจะยิ่งดูเป็นการไม่ให้เกียรติผู้ใดเลย ร่วมทั้งพ่อหลวงด้วย

จากนั้น ถ้าผมเป็นญาติ หรือรู้จักกับญาติ ของเจ้าภาพก็จะเดินไปบอกให้ทราบว่า...เเม้จะมาจากเจตนาที่ดี เเต่ มันไม่ถูกต้องด้วยสาเหตุใด

#71 ผู้พิทักษ์ความดี

ผู้พิทักษ์ความดี

ขาประจำ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 09:59

ผมคนหนึ่งครับเจอ ลุงคนหนึ่งตอนไปดูหนัง ในโรงมีคนอยูสัก ยี่สิบกว่าคนเห็นจะได้ ลุงมันมากะหลานมัน พอเพลงสรรเสริญขึ้น ทุกคนลุกขึ้นยืนอย่างพร้อมเพรียง ยกเว้น ลุงกะหลานซึ่งนั่งหน้าผม ปกติผมไม่สนใจหรอกครับแค่ คิดในใจ แต่ดันได้ยินสิ่งที่มันบอกหลานมันว่า ไม่ใช่ญาติเราไม่ต้องยืน ผมปรี๊ดเลยครับ เลยพูดเสียงดังออกไปว่า ลุงทำไมไม่ยืน ถ้าไม่ยืนเคารพก็ออกไป. น้องข้างๆผม ก็ว่ามันเหมือนกันครับ สักพักเด็กโรงหนังก็มาเจรจา พามันไปนั่งที่อื่น แค่นี้ยังมีปัญหา ลูก หลานคุณคงจะมีปัญหาเหมือนคุณ ข้าว สิ่งอำนวยความสะดวก น้ำ ไฟ ทุกวันนี้ ใครเล่าเป็นผู้พัฒนา เปิดโอกาสให้เราคนไทยได้มีความรู้ทัดเทียมอารยประเทศ ทักกี้มึงบอกว่าเป็นคนให้คนไทยได่มีมือถือ แล้วมันเก็บเงินรายเดือนคุณแพงไหมครับ ในหลวงท่านคิดค้นการสื่อสารผ่านวิทยุคลื่นสั้น ทรงพระราชทาน เครื่องวิทยุให้หน่วยงาน ทหาร ตำรวจชายแดน ฟรี แถมทรงสร้างเครือข่าย ให้พึ่งพาตัวเองกันได้อีก สาวกทักกี้ มีแต่พึ่งทักกี้ สักวันพอมันตาย คุณก็เหมือนเห็บที่ต้องหนีจากหมาที่ตายแล้ว

#72 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 00:18

ผมคนหนึ่งครับเจอ ลุงคนหนึ่งตอนไปดูหนัง ในโรงมีคนอยูสัก ยี่สิบกว่าคนเห็นจะได้ ลุงมันมากะหลานมัน พอเพลงสรรเสริญขึ้น ทุกคนลุกขึ้นยืนอย่างพร้อมเพรียง ยกเว้น ลุงกะหลานซึ่งนั่งหน้าผม ปกติผมไม่สนใจหรอกครับแค่ คิดในใจ แต่ดันได้ยินสิ่งที่มันบอกหลานมันว่า ไม่ใช่ญาติเราไม่ต้องยืน ผมปรี๊ดเลยครับ เลยพูดเสียงดังออกไปว่า ลุงทำไมไม่ยืน ถ้าไม่ยืนเคารพก็ออกไป. น้องข้างๆผม ก็ว่ามันเหมือนกันครับ สักพักเด็กโรงหนังก็มาเจรจา พามันไปนั่งที่อื่น แค่นี้ยังมีปัญหา ลูก หลานคุณคงจะมีปัญหาเหมือนคุณ ข้าว สิ่งอำนวยความสะดวก น้ำ ไฟ ทุกวันนี้ ใครเล่าเป็นผู้พัฒนา เปิดโอกาสให้เราคนไทยได้มีความรู้ทัดเทียมอารยประเทศ ทักกี้*คุณ*บอกว่าเป็นคนให้คนไทยได่มีมือถือ แล้วมันเก็บเงินรายเดือนคุณแพงไหมครับ ในหลวงท่านคิดค้นการสื่อสารผ่านวิทยุคลื่นสั้น ทรงพระราชทาน เครื่องวิทยุให้หน่วยงาน ทหาร ตำรวจชายแดน ฟรี แถมทรงสร้างเครือข่าย ให้พึ่งพาตัวเองกันได้อีก สาวกทักกี้ มีแต่พึ่งทักกี้ สักวันพอมันตาย คุณก็เหมือนเห็บที่ต้องหนีจากหมาที่ตายแล้ว

คนพวกนี้เท่าที่ผมรู้จัก
เขาคิดว่าแม้เขาเป็นเสียงส่วนน้อยของประเทศนี้
แต่พวกนั้นมักคิดว่า

เขาคือเสียงส่วนใหญ่ของโลกใบนี้ และอยู่ข้างเดียวกับประเทศมหาอำนาจที่ควบคุมโลกใบนี้อยู่
สังเกตเวลาไปเถียงกับพวกนั้น มันจะชอบพูดคำว่า "ประเทศที่เจริญแล้ว" เป็นประจำ
หรือมักจะขู่ว่า "ถ้าหากขัดแย้งกับมหาอำนาจ ระวังจะไม่มีที่ยืนในประชาคมโลก"

#73 naiare

naiare

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 02:11

ไปนอนกลางสี่แยกตอนไฟเขียว ถ้าตายก็อย่าเสรือกร้อง ก็แค่นั่นเอง

#74 great

great

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 02:20

แดง............

เ ล ว ทุกอย่างที่ขวางหน้า

ขอได้ให้ได้เป็น ขี้ ข้ า ก็พอ

กระบือแดง คลั่งหน้าเหลี่ยม จนเสียสติ

#75 thegunner5023

thegunner5023

น้องเก่า

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 07:37

ผมคิดว่าไม่น่าจะผิด แต่ถ้าผมอยู่ใกล้ๆ มรึงโดนแน่

#76 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 07:51

ถ้าไปงานศพคนอื่นเขา แล้วไปเปิดเพลง แดนซ์กระจาย รดน้ำศพแบบฮาเร็มเชค เปิดเพลง ไปลงนรกซะเถอะที่รัก ชะละ ล่า

หรือไปงานแต่ง แล้วแต่งดำ เอาพวงหรีดไปให้ แล้วร้องไห้ฮือๆ

ผิดไหมครับ? มีกฏหมายห้ามไหมครับ?

แล้วควรทำไหมครับ?

ถ้าทำแล้วจะโดนอะไร?

ผมว่าไม่ต่างกัน

:mellow:

Edited by ดาร์ค สวอน, 3 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 07:52.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน