Jump to content

- - - - -

เสียดายนะ ตลอดชีวิตที่ผ่านมาบนโลกการเมือง ผมผูกพันกับ "ผู้ใหญ่มากับทุ่งหมาเมิน" ถ้าในอนาคตอันใกล้นี้จะหายไป

• Please log in to reply
25 replies to this topic

#1 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 3 June 2013 - 22:48

*
POPULAR

ไม่ใช่อ่านหัวกระทู้ผม ไปพาลโทษสื่อหัวเขียวนะ

ตระกูลวัชรพล ดีกับ ชัย มากๆแม้ในยามวิกฤตที่สุด

เรื่องนี้เจ้าตัวบ่นเอง อีกไม่ช้าก็ต้องจบลง เหตุผลสั้นๆ "เหนื่อย"

ผมพูกผันกับ "ผู้ใหญ่มากับทุ่งหมาเมิน" มาก เพราะต้องอ่านทุกเช้า ไม่ต่ำกว่า 30 กว่าปี

พอๆกับแฟนพันธุ์แท้อีกคน "สนั่น ขจรประศาสน์" ผู้ล่วงลับ

ถ้าวันนี้ เสธ.ยังอยู่ คงใจหายไม่แพ้ผม หลังจากนี้ผมจะยังคงตัดเก็บ

"ผู้ใหญ่มากับทุ่งหมาเมิน" จนวันสุดท้ายมาถึง

และขอให้กำลังใจชัย ให้เดินหน้าเขียนต่อไป อย่าได้ย่อท้อ และ เชื่อว่าคนส่วนใหญ่ในเสรีไทย

แห่งนี้ล้วนแต่อยากติดตามผลงานของชัยต่อไป รวมถึงปองด้วย

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#2 emujack

emujack

ขาประจำ

Posted 3 June 2013 - 23:00

ใจหายไปเลย หายไปในอากาศ ลอยไปกับสายลม ไปสู่ความเหงา ใจหายไปเลย เหลือเพียงความว่างเปล่า  :( :( :(

ถ้าไม่มีท่านชัย ราชวัตร ไม่รู้จะอ่านไทยรัฐทำไม ? เเต่ถึงอย่างไรผมก็เคารพในการตัดสินใจของท่าน

Edited by emujack, 3 June 2013 - 23:07.

#3 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

Posted 3 June 2013 - 23:03

แห๋มท่านโจ ขนาดท่านยังวางมือเลย

คุณชัยท่านก็ควรวางมือด้วยเหมือนกันนะครับ

ผมอยากให้อยู่ไปนานๆ ไม่เขียนไม่วาดก็ไม่ว่ากันครับ

อายุมากแล้ว พักผ่อนเถอะ ถ้าตามการเมืองได้ก็ตามต่อ

ไม่ต้องหลังขดหลังแข็งทำงาน ว่างๆ ก็วาดลงใน fb บ้างก็ได้

อาทิตย์ครั้งก็ดี 

#4 awhile

awhile

ขาประจำ

Posted 3 June 2013 - 23:05

นี่ก็คงเหลือ แต่การ์ตูน เชี่ย ที่หน้า 3 สินะ

#5 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 3 June 2013 - 23:38

แห๋มท่านโจ ขนาดท่านยังวางมือเลย
คุณชัยท่านก็ควรวางมือด้วยเหมือนกันนะครับ
ผมอยากให้อยู่ไปนานๆ ไม่เขียนไม่วาดก็ไม่ว่ากันครับ
อายุมากแล้ว พักผ่อนเถอะ ถ้าตามการเมืองได้ก็ตามต่อ
ไม่ต้องหลังขดหลังแข็งทำงาน ว่างๆ ก็วาดลงใน fb บ้างก็ได้
อาทิตย์ครั้งก็ดี

ผม ก็ยังติดตามการเมืองเรื่อยๆแหละ เชื่อว่าชัยก็เช่นกัน

ของแบบนี้มันฝังในดีเอ็นเอไปแล้ว
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#6 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

Posted 3 June 2013 - 23:42

สมัยวัยรุ่น ตอนที่เรื่ิองการเมืองยังไม่อยู่ในสายตาและหัวสมอง

มีรายการนึงสัมภาษณ์ คุณชัย ถึงนักการเมืองที่ชื่นชอบ

คุณชัย ตอบว่า ชวน หลีกภัย ด้วยเหตุผลง่ายๆคือ เป็นคนซื่อสัตย์ แค่นั้น

ส่วนตัวถ้าพูดถึง ผู้ใหญ่มากับทุ่งหมาเมิน จะเห็นภาพไอ้จ่อยถือถุงกระดาษลายกระดานหมากรุก ก่อนทุกที  :D 

#7 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 3 June 2013 - 23:48

สมัยวัยรุ่น ตอนที่เรื่ิองการเมืองยังไม่อยู่ในสายตาและหัวสมอง

มีรายการนึงสัมภาษณ์ คุณชัย ถึงนักการเมืองที่ชื่นชอบ

คุณชัย ตอบว่า ชวน หลีกภัย ด้วยเหตุผลง่ายๆคือ เป็นคนซื่อสัตย์ แค่นั้น

ส่วนตัวถ้าพูดถึง ผู้ใหญ่มากับทุ่งหมาเมิน จะเห็นภาพไอ้จ่อยถือถุงกระดาษลายกระดานหมากรุก ก่อนทุกที  :D 

จริงๆยังมีคุณ อานันท์ ปันยารชุน อีกคน

#8 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

Posted 3 June 2013 - 23:59

เสียดายเหมือนกันค่ะ เจ๊ก็ชอบการ์ตูนของ 'คุณชัย ราชวัตร' มากแต่ตัวคุณชัยเองก็ผ่านอะไรมาเยอะแยะมากมาย ก็คงเหนื่อยอยากหยุดพักจริงๆนั้นล่ะค่ะ

#9 ppneer

ppneer

เมพ

Posted 4 June 2013 - 00:10

ไม่ใช่อ่านหัวกระทู้ผม ไปพาลโทษสื่อหัวเขียวนะ

ตระกูลวัชรพล ดีกับ ชัย มากๆแม้ในยามวิกฤตที่สุด

เรื่องนี้เจ้าตัวบ่นเอง อีกไม่ช้าก็ต้องจบลง เหตุผลสั้นๆ "เหนื่อย"

ผมพูกผันกับ "ผู้ใหญ่มากับทุ่งหมาเมิน" มาก เพราะต้องอ่านทุกเช้า ไม่ต่ำกว่า 30 กว่าปี

พอๆกับแฟนพันธุ์แท้อีกคน "สนั่น ขจรประศาสน์" ผู้ล่วงลับ

ถ้าวันนี้ เสธ.ยังอยู่ คงใจหายไม่แพ้ผม หลังจากนี้ผมจะยังคงตัดเก็บ

"ผู้ใหญ่มากับทุ่งหมาเมิน" จนวันสุดท้ายมาถึง

และขอให้กำลังใจชัย ให้เดินหน้าเขียนต่อไป อย่าได้ย่อท้อ และ เชื่อว่าคนส่วนใหญ่ในเสรีไทย

แห่งนี้ล้วนแต่อยากติดตามผลงานของชัยต่อไป รวมถึงปองด้วย

ชักจะนึกได้แล้วว่าท่านโจโฉเป็นผู้ใด๋ คนๆนี้........

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#10 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

Posted 4 June 2013 - 01:46

อ่านคำสัมภาษณ์แล้วผมยังจำเหตุการณ์พฤษภาทมิฬได้ว่าทุ่งหมาเมินมีห่าลง แล้วแกก็หยุดเขียนไปพักนึง ตอนกลับมาเขียนใหม่ ไอ้จ่อยบาดเจ็บพันเฝือกและมีไม้ยันมาด้วย เป็นอยู่เกือบเดือนมัั้งกว่าไอ้จ่อยจะหายเป็นปกติ

#11 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

Posted 4 June 2013 - 05:00

ตั้งแต่ผมเริ่มอ่านหนังสือพิมพ์ ผมก็เปิดหน้าห้าไทยรัฐอ่านก่อนทุกครั้ง (ยกเว้นฉบับวันอาทิตย์ อิอิ) ถ้าไม่มีไอ้จ่อยก็คงรู้สึกแปลกๆ เหมือนกัน แต่ผมว่าคนเคยวาดมันต้องคันไม้คันมืออยากเขียนบ้างแหละ คงมีโอกาสได้อ่านเป็นระยะ มีใครรู้บ้างครับ ว่าฉบับสุดท้ายจะเป็นฉบับไหน

#12 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

Posted 4 June 2013 - 05:22

เกิดขึ้น

ตั้งอยู่

ดับสูญ

ธรรมชาติงะ

#13 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 4 June 2013 - 05:52

ผมไม่ถึงกับตามนะครับ  อาจด้วยหลายๆอย่างแต่บอกตรงๆว่าตอนนี้ยังไม่เห็นใครที่แกร่งพอจะแทนนักเขียนการ์ตูนการเมืองอย่างลุงชัยได้  ทั้งในแง่มุข และการสร้างตัวละคร

ซึ่งเท่าที่ดูยังไม่มีตัวละครสมมุติที่ดังเท่าเจ้าจ้อย(ผู้จัดกวนพยามสร้างบักแหลม เคยมีหนูนา กับป้าแจ่ม)

คงต้องเป็ป็นไปตามที่เป็นไป

แต่

ไม่น่าเชื่อว่าอายุของการ์ตูนที่แกเขียน พอๆกับอายุผม

#14 mebeam

mebeam

ขาประจำ

Posted 4 June 2013 - 05:53

ขำมาตลอดตั้งแต่เด็กๆ  จำชัยราชวัฒน์ได้ครั้งแรก

ตอนเป็นนักเขียนการ์ตูนรับเชิญ สอนการเขียนการ์ตูน

ในเทปการศึกษา มสท ออกอากาศ ก่อนสองทุ่ม

เมื่่อแก เลือกข้าง และแสดงให้เห็นนิสัยใจคอแล้ว

การ์ตูนที่เขียน ผมเลยมองงานแกแทนที่จะกัดหรือแซวนักการเมืองทุกคนเหมือนเดิม

กลายเป็นเกลียดนักการเมืองเลือกขั้ว ผมขำไม่ออกแล้ว จึงเลิกอ่านโดยปริยาย

Fear can hold you prisoner. Hope can set you free.

#15 เสรีไทไชโย

เสรีไทไชโย

ขาประจำ

Posted 4 June 2013 - 06:41

เป็นการโยนหินเพื่อขอขึ้นเงินเดือนหรือเปล่า พวกฝั่งสลิ่มยังตามงานแกอยู่ ผมว่าไทยรัฐน่าจะยอมขึ้นให้แกนะครับ
เพื่อประชาชน รักประเทศชาติ ส่งเสริมพระศาสนา เทิดทูนพระมหากษัตริย์

เราคือ เสรีไทย

#16 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

Posted 4 June 2013 - 06:45

ยังงงง ยังไม่วางมือออออ  ;)

Chai Rachawat

ว่างเว้นจากการสื่อสารกับเพื่อนพ้องบนเฟซบุ๊คในระยะนี้ ด้วยเหตุคดีที่ถูกนางยิ่งลักษณ์ฟ้องร้องข้อหาหมิ่นประมาทกำลังเข้าสู่กระบวนการทางกฏหมาย การโพสต์ข้อความอะไรออกไปต้องระมัดระวังเป็นพิเศษ เพื่อไม่ให้เป็นภาระเพิ่มแก่ทีมกฏหมาย จึงต้องสงบปากสงบคำไปก่อน และใคร่ขอชี้แจงทำความเข้าใจ 2 เรื่องดังนี้

1 ตามที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติมีหมายแจ้งมาให้ไปรายงานตัววันที่ 5 มิถุนายยนนี้ กำลังขอคำปรึกษาจากทนายเพื่อกำหนดวันไปรายงานตัวเอง จะเป็นวันไหนยังไม่แน่นอนครับ แต่การข่มขู่คุกคามกันว่าจะออกหมายจับนั้นอย่างหวังว่าจะมีวันนั้น คน ๆ นี้ไม่ใช่คนตาขาวจนคิดหนีคดี

2 ตามที่หลายท่านได้ quote นสพ.โพสต์ทูเดย์ว่าผมกำลังจะวางมือ เป็นความจริงที่ผมให้สัมภาษณ์คุณชัยฤทธิ์ไปเช่นนั้น ภารกิจสุดท้ายคือการวางมือจริง ๆ แต่ผมยังไม่วางอาวุธของผมแล้วเดินหันหลังกลับในขณะที่เพื่อนร่วมทางยังติดพันอยู่กับการสู้รบ แม้จะถูกพันธนาการด้วยขื่อคาของกฏหมายหรือเหตุใดก็ตาม ถ้ายังส่งเสียงให้กำลังใจเพื่อนได้ด้วยเสียงร้องเท่านั้นก็จะแหกปากร้องครับ

หากมีอะไรคืบหน้านอกเหนือจากนี้จะรายงานให้ทราบเป็นระยะๆ ครับ
64

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#17 ปูผิดหีบ

ปูผิดหีบ

ขาประจำ

Posted 4 June 2013 - 08:49

จริงๆยังมีคุณ อานันท์ ปันยารชุน อีกคน

ท่านนี้น่ะ ไอดอล ผมเลยนะ ^_^

โกงชาวนา ฆ่าเด็กตาย ขายแผ่นดิน โคตรชั่วตระกูลชิน...!

#18 samin

samin

ขาประจำ

Posted 4 June 2013 - 08:56

ขำมาตลอดตั้งแต่เด็กๆ  จำชัยราชวัฒน์ได้ครั้งแรก

ตอนเป็นนักเขียนการ์ตูนรับเชิญ สอนการเขียนการ์ตูน

ในเทปการศึกษา มสท ออกอากาศ ก่อนสองทุ่ม

เมื่่อแก เลือกข้าง และแสดงให้เห็นนิสัยใจคอแล้ว

การ์ตูนที่เขียน ผมเลยมองงานแกแทนที่จะกัดหรือแซวนักการเมืองทุกคนเหมือนเดิม

กลายเป็นเกลียดนักการเมืองเลือกขั้ว ผมขำไม่ออกแล้ว จึงเลิกอ่านโดยปริยาย

ดูเหมือนมีหลักการนะครับ แต่ขอโทดนะ คุณนี่ตอแหลว่ะ

ผมเป็นคนหนึ่งที่อ่านไทยรัฐการ์ตูนคุณชัยเกือบทุกวัน การ์ตูนแกยังอ้างอิงความจริงและเสียดสีสังคมได้ดีมากๆมาตลอด

แกไม่ได้ Pro ปชป. ด่าทักษิณ อย่างเดียว ในสมัย มาร์ค เป็นนายก ถ้ามีประเด็นอะไรที่รัฐบาลมีแนวโน้มจะทำอะไรไม่ดี

แกก็วาดการ์ตูนด่าเหมือนกัน (แม้จำนวนครั้งจะไม่เท่ากับที่ด่าไอ้หมาเน่ามอนเตรเนโกรก็ตาม)

กระนั้นก็ยังถือว่า แกมีคุณค่าความเป็นคนข่าว มากกว่า ไอ้พวก ขยะ ร่วมค่าย อย่าง ไอ้ชั่ว เซีย จอมเสียดสีสถาบันมากมาย

เพราะผมว่า ไอ้เวรนี่ ถ้ามันเลียไข่ทักษิณ หรือ หอยอีปูเน่าได้แมร่งก็คงทำไปแล้ว

เรื่องอะไรโง่ๆที่พวกควายแดงทำ ไอ้สถุนนี่เขียนเชียร์แบบไม่ลืมหูลืมตาหมด

ถ้าจะมีการตูนที่น่าเลิกอ่านจริงๆ วิญญูชน พึงสำนึกได้ว่า ควรจะเลิกอ่านของใครในสองคนนี้

ปล. Partly truth talking is common behavior of Fucking Idiot people in Thailand

#19 ปูผิดหีบ

ปูผิดหีบ

ขาประจำ

Posted 4 June 2013 - 09:01

จริงๆแล้วถ้าป๋าชัยจะวางมือตอนนี้ผมว่ากำลังดีนะ เพราะถึงจุดสูงสุดในชีวิตป๋าชัยแล้ว

มีโอกาสได้ถวายงานพระมหาชนกแก่ในหลวง ซึ่งน้อยคนนักจักมีโอกาสครั้งหนึ่งในชีวิตเหมือนป๋าชัย

ยังไงก็เคารพการตัดสินใจของป๋าชัยครับ.... B)

โกงชาวนา ฆ่าเด็กตาย ขายแผ่นดิน โคตรชั่วตระกูลชิน...!

#20 ปูผิดหีบ

ปูผิดหีบ

ขาประจำ

Posted 4 June 2013 - 09:12

นี่ก็คงเหลือ แต่การ์ตูน เชี่ย ที่หน้า 3 สินะ

จะเหลือป่าวยังไม่รู้เลย  เส้นเลือดในสมองแตกซะละ -_-

#21 A Better Tomorrow

A Better Tomorrow

ขาประจำ

Posted 4 June 2013 - 09:29

เป็นการโยนหินเพื่อขอขึ้นเงินเดือนหรือเปล่า พวกฝั่งสลิ่มยังตามงานแกอยู่ ผมว่าไทยรัฐน่าจะยอมขึ้นให้แกนะครับ

เขามีอุดมการณ์ เขายึดมั่นในสิ่งที่ถูกต้อง

เขาไม่สนใจกับอีแค่เรื่องเงินเดือนหรอก

เองนี่ลากเรื่องไปจนได้นะ

ว่าจะไม่สนทนาหรือโควท คำพูดไอ้พวกแดงในบอร์ดแล้วนะ

แต่เห็นแล้ว ขัดลูกตาเหลือเกิน ขอทีเหอะวะ

#22 raksthaban

raksthaban

ขาประจำ

Posted 4 June 2013 - 09:30

ท่านชัย  ราชวัตร 

หลังจากหมดภาระเรื่องคดีความแล้ว

มาโพสต์ที่นี้ได้เลยนะครับ พวกผมรออยู่ และเป็นกำลังใจ 

ควายเข้ามา เดี่ยวพวกผมจัดการสั่งสอนเอง

#23 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 4 June 2013 - 09:30

นานาจิตตัง เรื่องงานวาดงานเขียน บังคับอ่านบังคับชมกันไม่ได้

แต่ตัวตนของคนคนนึง บางทีก็บ่งบอกได้จากงานเขียนที่คนคนนั้นชอบ...

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#24 ตำรวจบ้าน

ตำรวจบ้าน

ขาประจำ

Posted 4 June 2013 - 13:22

อยู่ดีไม่ว่าดี  เท้าเค้าวางอยู่ดีๆดันวิ่งเอาปากไปไล่งับก็โดนเท้าถีบซะเลือดกลบปากน่ะสิ อย่ามาอ้างเลยว่าอายุมากหรือเหนื่อยเพราะถ้าขืนอยู่ต่อก็จะพวกพ้องเพื่อนที่อยู่ไทยรัฐซวยไปด้วย   ปลาเน่าตัวเดียวแท้ๆ   มันน่าสงสารหรือน่าสมน้ำหน้าดีเนี่ย   555

#25 tu249cm

tu249cm

สมาชิกขั้นสูง

Posted 4 June 2013 - 14:49

ตำรวจบ้านคงเซ็งเพราะคุณชัยแกบอกแล้วว่ายังไม่วางมือในการทำกิจกรรมด่าพวกเลวๆที่โกงกินชาติต่อไป

แม้ว่าจะถูกจองจำอยู่ในคุกก็จะแหกปากร้องก่นด่าพวกสารเลวนี่ต่อไปและจะไม่หนีคดีเหมือนสัมภเวสีบางตัวด้วย

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#26 hentai

hentai

เมพ

Posted 4 June 2013 - 14:58

เหอๆๆ ผมเลิกอ่่านตั้งนานแล้ว...

เพราะ เลิกรับ ไทยรัฐ..

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users