Jump to content

ความอึดอัด และหนักใจของข้าราชการตัวน้อยๆ

• Please log in to reply
11 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 15:42

อ้า... อยากขอบ่นครับ  ด้วยเหตุกระผมก็ทำงานในเทศบาลแห่งนึงในสยามประเทศนี้  อึดอัดกับการโกงกิน แบบทุกหนทุกทางเท่าที่จะเป็นไปได้ของนักการเมือง เก่าก็กิน ใหม่มาก็กิน เห็นตำตาอยู่ตลอดถึงความไม่โปร่งใส  แต่ด้วยอำนาจล้นเหลือในมือนักการเมือง  ได้แต่นั่งมองตาปริบๆ  ยึกหยัก โดนใช่ให้ย้ายไปที่อื่น (ซึ่งก็เจออะไรๆ เหมือนเดิม) / แขวนจังหวัด แทบร้อยละร้อยของ ท้องถิ่น เป็นแบบนี้ทั้งนั้น  ใจอยากจัดการเจ้าพวกนี้ให้มันติดคุก ติดตะราง ให้สมกับที่มันโกงกินเงินชาติ  สตง.ก็กล้าแต่กับข้าราชการ พอไปถึงนักการเมืองก็ไม่กล้ายุ่ง  ผมจะทำไงดีครับ...

#2 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 18:57

คิดว่าควร "จับเข่าคุย"  กับ ข้าราชการตัวน้อย ๆ ด้วยกันค่ะ

เพราะจะเข้าใจกันได้ดีที่สุด :P

http://webboard.seri...บ-ผอ-แบบนี้ครั/

งานราชการ หัวหน้าฝ่ายแต่งตั้งเสนอชื่อ บุคลากรที่จะทำงานภายในฝ่ายของตนเอง ผอ มีสิทธิที่จะ ขีดชื่อคนที่หัวหน้าฝ่ายเสนอ มาไหมครับ เพียงแค่เหตุผลว่า ไม่ชอบ ไม่ถูกใจ  ผมมองว่าหัวหน้าเค้าก็เลือกลูกน้องที่จะมาทำงานด้วยกันกับตัวเค้า ผอ มาก้าวก่ายเกินไปไหมแบบนี้ เพราะผม โดนขีดชื่อ ให้ออกจากฝ่ายโดยไม่มีชื่ออยู่ในฝ่ายแต่อย่างใด ผมเสียใจมากเลยครับ ทำงานตรงนี้มา ไม่เคยขาดตกบกพร่อง รับผิดชอบงาน ไม่ได้ยอ ตัวเอง แต่เพียงเพราะว่า ผอ ให้เหตุผลมาว่า  ได้ฟังคนอื่นมาบอกว่า ผม วิจารณ์การบริหารงานของ ผอ  แค่นี้หละครับ ผมก็ลูกน้องธรรมดาคนหนึ่ง ผอ บริหารแปลก ผมก็วิจารณ์ เป็นธรรมดา ไม่เคยพูดเสียหาย ไม่เคยฟ้องร้อง คดี ความใดๆ ผมเป็นคนไม่ค่อยยุ่งกับใครเท่าไร แต่ที่ทำแบบนี้กับผม มันเกินไปครับ ผมเสียใจมากๆ ไม่รู้จะพิมพ์อย่างไรให้ทุกท่านเข้าใจ ขอบคุณที่แวะมาอ่านนะครับ ใครพอมีเส้นสาย ให้ผมได้มีโอกาสย้าย กลับบ้านลพบุรีก็กรุณาผม หน่อยนะครับ ผมเป็นครูเล็กๆครับ ขอบคุณครับ

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#3 meeboon

meeboon

น้องเก่า

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 15:08

ไม้ปีกฤๅจะกล้างัดไม้ซุง ทุกวันนี้นักการเมืองใหญ่ที่สุด  แล้วจะต้องรวมไม่ปีกสักกี่เท่าไรถึงจะได้เท่าท่อนซุง

#4 ผู้พิทักษ์ความดี

ผู้พิทักษ์ความดี

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 10:07

ครับผมก็ได้โอกาสเข้าพบ ผอ ถามด้วยเหตุผล ท่านกลับบอกว่าจะให้ไปทำงานอย่างอื่น แต่ท่านก็ควรอธิบายเราว่าจะย้ายเราไปทำงานอย่างอื่น เราทำงานเดิมผิดพลาดหรือว่า ทำงานได้ไม่ดี ก็ควรเรียกพบเพื่อแนะนำหรือให้แนวทาง ดีกว่าที่จะขีดฆ่าแบบไร้เยื้อใยแบบนี้นะครับ ผมเป็นผู้น้อยน้อมรับคำสั่งที่แม้จะไม่ชอบก็ตาม ผมเคารพอำนาจของท่าน แต่นี้หละครับ ^^

#5 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 14 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 12:05

>>> ผ่านมาเจอโดยบังเอิญ ..อ่านดูก็รู้ว่า ปัญหาเก่า ๆ แก้ยากครับ

...ผมก็เคย โต้แย้งกับ หัวหน้ามาแล้ว  คำตอบผมก็ยังจำได้..........

...( แล้วอาจารย์จะให้ผมทำอย่างไร ..เบื้องบน...เขาสั่งมา) ?????

...หลายสิบปีผ่านมา ผมเพิ่งจะนึกสงสารแก เมื่อไม่กี่ปีนี้เอง..เฮ้ออ

...ทน ๆ ไป เถอะ..ราชการก็แบบนี้แหละ มันเหมือน ............

...( มันเหมือน.น้ำจืด.หยดเดียว ) หยดลงทะเล....ก๊ากกกกกกกกก

...( ก พ ) กฏสมัยหินเก่า....คุณไม่มีทางทำไรได้หรอก...เชื่อเถอะ

...ผมโวยย มาตั้งแต่ เหตุการณ์ ๑๔ ตุลา...........จนป่านนี้ ผมก็ยัง

...มานั่งด่า ก พ...ก็ไม่เห็นเขาแก้ไขอะไร...  สมกับคำว่า.ไดโนเสาร์

...จริง ๆๆๆ   ข้าราชการไทย...มีคำพูด รุ่นเก่าไว้ว่า ................

... ( ตกส้วมหลุมแล้ว ไม่ตะกายขึ้นมา ก็ทนเหม็นไปเถอะ)....๕๕๕๕

#6 ผู้พิทักษ์ความดี

ขาประจำ

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 10:37

ครับตอนมาตั้งกระทู ผมก็โมโหไปหน่อย แต่พอผ่านมาสักระยะ  ผมก็ปลงตก จากคนเคยทำงาน ก็โดนปลด ไม่ให้เราทำ เราก็อยู่เฉยๆ มึนๆ รับเงินเดือนไปเดือนๆ แต่ผม สอนนักเรียน ของผมให้มีคุณภาพเต็มที่นะครับ แต่กับงานอื่น ๆในเมื่อไม่อยากให้เราทำ ก็สบายสิครับ ทนดูคนอื่นทำไปหน่อยเด๋วก็ชิน ทุกสิ่งไม่ใช่ของเรา ผมคิดแบบนี้ ผอ มาแล้วก็ไป หมดอำนาจเมื่อไร ก็หมาตัวหนึ่งครับ ผมว่างั้น อิอิ  ตอนนี้ช่างมันครับ มีครอบครัวที่อบอุ่น พร้อม มีศิษย์ที่รักเรา เชื่อฟังเรา ก็เพียงพอแล้วครับผม

#7 i-mic

i-mic

น้องเก่า

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:13

ครับตอนมาตั้งกระทู ผมก็โมโหไปหน่อย แต่พอผ่านมาสักระยะ  ผมก็ปลงตก จากคนเคยทำงาน ก็โดนปลด ไม่ให้เราทำ เราก็อยู่เฉยๆ มึนๆ รับเงินเดือนไปเดือนๆ แต่ผม สอนนักเรียน ของผมให้มีคุณภาพเต็มที่นะครับ แต่กับงานอื่น ๆในเมื่อไม่อยากให้เราทำ ก็สบายสิครับ ทนดูคนอื่นทำไปหน่อยเด๋วก็ชิน ทุกสิ่งไม่ใช่ของเรา ผมคิดแบบนี้ ผอ มาแล้วก็ไป หมดอำนาจเมื่อไร ก็หมาตัวหนึ่งครับ ผมว่างั้น อิอิ  ตอนนี้ช่างมันครับ มีครอบครัวที่อบอุ่น พร้อม มีศิษย์ที่รักเรา เชื่อฟังเรา ก็เพียงพอแล้วครับผม

จะพยายมเช่นเดี๋ยวกัน  หาวันนี้เราทำอะไรไม่ได้  แต่ในอนาคต  คนที่เราส่งเขาออกไปพร้อมด้วยภูมิคุ้มกันในเรื่องแบบนี้อย่างเต็มที่  ถึงแม้มันจะเป็นพลังเพียงน้อยนิด  ก็ยังดีกว่าไม่มีเลย

#8 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:44

>>>  คนดีมีแยะครับ...แต่คนดีก็มีข้อเสีย..คือ ( ไม่ชอบโต้แย้ง)

เช้าเข้างาน ก็ก้มหน้าก้มตาทำไป  ใครจะยังไงก็  ..ช่างเขา...

ดูๆไปก็เหมือนเอาตัวรอดไปวันๆ..แต่จริงแล้วไม่ใช่. เขาอยาก

พูด..เขาอยากแสดงความคิดเห็น. เหมือนผมสมัยนั้น..แต่ว่ายิ่ง

นับวัน..( ขอให้คุณดู รมต. กระทรวงศึกษา ) แต่ละยุค เป็นไง

เรายังพูดหรือทำอะไรได้บ้าง..???  ในเมื่อ เจ้ากระทรวงฯ  มัน-

จ้อง  ...คุรุสภา...ตาเป็นมัน...เราจะไปพูดอะไรได้...ก็ได้แต่ส่าย

หน้า รอเวลา ข้าพเจ้าจะ  ปลดชรา ๖๐  กลับบ้านอยู่กับลูกหลาน

ปลูกต้นไม้เลี้ยงปลา..เฮ้อออ   ตาแก่ โม้มากอีกแล้ว  ไปละ...

#9 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 23:47

>>>  คนดีมีแยะครับ...แต่คนดีก็มีข้อเสีย..คือ ( ไม่ชอบโต้แย้ง)

เช้าเข้างาน ก็ก้มหน้าก้มตาทำไป  ใครจะยังไงก็  ..ช่างเขา...

ดูๆไปก็เหมือนเอาตัวรอดไปวันๆ..แต่จริงแล้วไม่ใช่. เขาอยาก

พูด..เขาอยากแสดงความคิดเห็น. เหมือนผมสมัยนั้น..แต่ว่ายิ่ง

นับวัน..( ขอให้คุณดู รมต. กระทรวงศึกษา ) แต่ละยุค เป็นไง

เรายังพูดหรือทำอะไรได้บ้าง..???  ในเมื่อ เจ้ากระทรวงฯ  มัน-

จ้อง  ...คุรุสภา...ตาเป็นมัน...เราจะไปพูดอะไรได้...ก็ได้แต่ส่าย

หน้า รอเวลา ข้าพเจ้าจะ  ปลดชรา ๖๐  กลับบ้านอยู่กับลูกหลาน

ปลูกต้นไม้เลี้ยงปลา..เฮ้อออ   ตาแก่ โม้มากอีกแล้ว  ไปละ...

เข้าใจครับ บางคน เป็นถึงเสาหลักของครอบครัว 
ต้องหาเงินเลี้ยงปากเลี่ยงท้อง
แบกรับภาระ ดูแล พ่อแม่ลูกเมีย
ถ้าเสาหลักล้ม คนข้างหลังจะอยู่ยังไง

คนมันมีบ่วงผูกมัดอยู่ จะให้ไปแลกชีวิตเพื่อบรรลุอุดมการณ์ แบบพวกวีรบุรุษในตำนาน คงไม่ได้หรอกครับ

#10 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 10:13

>>> นั่นแหละ คือถูกต้อง สมัยก่อนก็มี

สมัยนี้ก็มี..หันไปมองข้างหลังแล้ว ก็ต้อง

นิ่ง..( ทั้ง ๆ ที่อยาก ซัดมัน ) เฮ้ออออ.!!!

#11 ผู้พิทักษ์ความดี

ขาประจำ

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 19:14

>>> นั่นแหละ คือถูกต้อง สมัยก่อนก็มี

สมัยนี้ก็มี..หันไปมองข้างหลังแล้ว ก็ต้อง

นิ่ง..( ทั้ง ๆ ที่อยาก ซัดมัน ) เฮ้ออออ.!!!

ชอบตรงที่ ทั้งๆ ที่อยาก ซัดมัน อิอิ ผมก็ได้แค่คิดหละครับ 

#12 A Better Tomorrow

A Better Tomorrow

ขาประจำ

ตอบ 24 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:48

ผมก็ข้าราชการเหมือนกัน ต้องปลงครับ ทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุด

ทำให้คุ้มค่าเงินของหลวงที่สุด เงินเดือนพอเลี้ยงดูลูกเมียได้ก็พอ

ส่วนเรื่องอื่นอย่าเอามาใส่ใจ  ระวังตัว รักษาตัวให้อยู่จนถึงวันรับบำเหน็จบำนาญก็พ้นกันไป 

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน