Jump to content

- - - - -

แอดมินเพจช่วยมาตอบคำถามนี้หน่อยครับ

• Please log in to reply
66 replies to this topic

#1 MMMP

MMMP

ราชาโพย

Posted 18 June 2013 - 23:27

แบบว่าผมไม่เข้าใจกับการที่ คุณเจตนาสื่อว่าการทำหน้าที่ของ กฟน ทำให้ เด็กตาย

ผมเข้าไปเตือนแล้ว แต่ก็ยังมีโพสแบบนี้ออกมา

ผมไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้นกับตรรกะ ของแอดมินเพจในเวลานี้

ถึงเอาเรื่องที่ไม่น่าเกี่ยวข้องกันมาโยงกันได้

การที่ทำตามหน้าที่ แล้วเป็นเหตุให้มีคนเสียชีวิต มันเป็นเรื่องปกตินะครับ ไม่งั้น ประเทศเราคงไม่ต้องมีคนตกทุกข์ได้ยากหรอกครับ

เหมือน สามี ภรรยาคู่นึง สามีโดนตำรวจจับ ภรรยา ใช้ชีวิตโดยการให้สามีเลี้ยง พอสามีโดนจับทำให้เค้าอดตาย แต่สามีโดนจับเพราะขายยาเสพติด

แบบนี้การทำหน้าที่ ของ จนท มันคงเป้นเหตุให้บ้านเมือง มีแต่คนตายแน่ๆครับ

กลับมาที่รูปภาพนะครับ จนท เค้า พยายามเข้าไปตัดไฟ แต่ไม่สำเร็จ เพราะโดนล็อก

ผมถามคนในที่นี้เลยครับ เดินเข้าไปคน2คน โดนคนเป็นสิบล้อมไว้ กล้าตัดไหมครับ

จากความเลวร้ายรุนแรงของเสื้อแดง และที่การไฟฟ้าออกมาบอกว่า ต้องมีการเจรจา เพราะไม่อยากให้กระทบผู้ค้าคนอื่น

ผมก็มองว่าเค้าตอบแบบกั้กๆ เพราะการส่ง จนท เข้าไปตัดไฟในพื้นที่เสี่ยง จะมีคนยอมเข้าไปง่ายๆไหมครับ

ไปแล้วจะรอดกลับออกมาไหม ถ้าอยากโจมตีเสื้อแดง ผมไม่ว่าเลย แต่นี้ เอาการทำหน้าที่ของ จนท มาโจมตี กฟน

มันทำให้ภาพพจน์ดูแย่นะครับ เนื้อหา ที่จับใจความได้จากภากนี้ มันเหมือนด่าแต่ กฟน 

รบกวนช่วยออกมา แสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ กับสิ่งที่ ท่านพยายามจุดและสร้างให้คนเกลียด กฟน

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#2 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

Posted 18 June 2013 - 23:37

เข้าใจว่าคนดูแลคนละชุดนะคะ แต่ก็เห็นด้วยกับเรื่องที่ไม่ควรเอากรณีแม่-ลูก เอามาเปรียบเทียบ

จะเล่นทั้งทีก็ควรจะเน้นๆไปที่ 'ความหน้าด้านของแก๊งไพร่แดงที่ไม่ยอมจ่ายเงิน' ล้วนๆไปจะดีกว่า

#3 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

Posted 18 June 2013 - 23:44

เนื่องจาก..........ความป่าเถื่อน........ของฝูง "ควายแดง" ........

งั้นคงต้องส่ง "หน่วยคอมมานโด" .........เข้าไปตัดไฟแทน จนท. กฟน. แล้วล่ะ....อย่างงั้น...

เคลียร์........... :D

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#4 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

Posted 18 June 2013 - 23:46

*
POPULAR

เข้าใจว่าเป็นการเปรียบเทียบให้เห็นภาพ

ว่าคนทั่วไปไม่มีสิทธิ์มีเสียงถ้าจะโดนก็โดนเลย ชี้แจง

ขอเวลาผลัดผ่อนก็ไม่ได้ จะเดือดร้อนยังไงไม่สน

(ข้างบ้านเจอมากับตัวค่ะ)

แต่ห้างนี้ เขามีสิทธิ์มีเสียงกว่า ต่อรองได้เพราะอะไรก็..ใครรู้กันบ้าง ฮ้า

ทำไมไม่ตัดเลยเหมือนคนทั่วไป คนทั่วไปทำไมเจรจาไม่ได้

แต่ห้างนี้ทำไมเจรจาได้ สิทธิของคนมันต่างกันตรงใหน

Edited by PHOENiiX, 18 June 2013 - 23:52.

#5 meeboon

meeboon

น้องเก่า

Posted 18 June 2013 - 23:52

เห็นด้วยตามที่คุณ FHOENiiX ลองเปรียบเทียบความเสียหาย ตัวเลข 15 ล้านกับ 400  กฟน ใช้ระเบียบ เดียวกันหรือไม่

#6 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 19 June 2013 - 00:02

ถ้าชาวบ้าน ไม่ให้การไฟฟ้าตัดไฟ อะไรจะเกิดขึ้นครับ ทางการไฟฟ้าคงเรียกตำรวจดำเนินการใช่มั้ยครับ แต่กรณีอิมพีเรียล ถ้าไม่ให้ตัด การไฟฟ้าต้องกล้าหัำก คือเรียกตำรวจมาคุ้มกัน แล้วตัดไฟ ผมว่าเค้ายกตัวอย่างเรื่อง แม่กับลูกโดนตัดไฟ ก็ถูกแล้วนะครับ มันเห็นภาพชัดเจนว่า ทำไมอิมพีเรียลต่อรองได้ แต่ทำไมแม่ลูกถึงต่อรองกับการไฟฟ้าไม่ได้ล่ะ เจ้าหน้าที่ทำตามหน้าที่ถูกแล้วครับ ตัดไฟฟ้าแม่ลูก 2 ก็ถูกครับ และก็ต้องกล้าหักกับทางอิมพีเรียลด้วย แต่นี่ทางการไฟฟ้าออกจดหมายมาชี้แจงว่า เป็นการเข้าใจผิด เหอๆๆ 

#7 i-mic

i-mic

น้องเก่า

Posted 19 June 2013 - 00:10

มันก็เป็นธรรมดา  คนมีเงินมีอำนาจ  ต่อรองได้  เอาง่ายๆ  แค่ไปถ่ายบัตรประชาชน    เจ้าหน้าที่  พูดกับตาสีตาสา  ยามียายมา  น้ำเสียงกระแทกแดกดัน  พอพวกคนมีเงิน  มีสี   ลัดคิวให้  เรื่องเล็กๆแค่ถ่ายบัตร  ยังทำ   เรื่องอื่นไม่ต้องพูดถึง

#8 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 19 June 2013 - 00:10

*
POPULAR

คำถามของท่าน มีคำตอบอยู่ในตัวเองแล้วนะครับ

คือที่ผมทำข้อความแดงไว้

แบบว่าผมไม่เข้าใจกับการที่ คุณเจตนาสื่อว่าการทำหน้าที่ของ กฟน ทำให้ เด็กตาย

ผมเข้าไปเตือนแล้ว แต่ก็ยังมีโพสแบบนี้ออกมา

ผมไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้นกับตรรกะ ของแอดมินเพจในเวลานี้

ถึงเอาเรื่องที่ไม่น่าเกี่ยวข้องกันมาโยงกันได้

การที่ทำตามหน้าที่ แล้วเป็นเหตุให้มีคนเสียชีวิต มันเป็นเรื่องปกตินะครับ ไม่งั้น ประเทศเราคงไม่ต้องมีคนตกทุกข์ได้ยากหรอกครับ

เหมือน สามี ภรรยาคู่นึง สามีโดนตำรวจจับ ภรรยา ใช้ชีวิตโดยการให้สามีเลี้ยง พอสามีโดนจับทำให้เค้าอดตาย แต่สามีโดนจับเพราะขายยาเสพติด

แบบนี้การทำหน้าที่ ของ จนท มันคงเป้นเหตุให้บ้านเมือง มีแต่คนตายแน่ๆครับ

กลับมาที่รูปภาพนะครับ จนท เค้า พยายามเข้าไปตัดไฟ แต่ไม่สำเร็จ เพราะโดนล็อก

ผมถามคนในที่นี้เลยครับ เดินเข้าไปคน2คน โดนคนเป็นสิบล้อมไว้ กล้าตัดไหมครับ

จากความเลวร้ายรุนแรงของเสื้อแดง และที่การไฟฟ้าออกมาบอกว่า ต้องมีการเจรจา เพราะไม่อยากให้กระทบผู้ค้าคนอื่น

ผมก็มองว่าเค้าตอบแบบกั้กๆ เพราะการส่ง จนท เข้าไปตัดไฟในพื้นที่เสี่ยง จะมีคนยอมเข้าไปง่ายๆไหมครับ

ไปแล้วจะรอดกลับออกมาไหม ถ้าอยากโจมตีเสื้อแดง ผมไม่ว่าเลย แต่นี้ เอาการทำหน้าที่ของ จนท มาโจมตี กฟน

มันทำให้ภาพพจน์ดูแย่นะครับ เนื้อหา ที่จับใจความได้จากภากนี้ มันเหมือนด่าแต่ กฟน 

รบกวนช่วยออกมา แสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ กับสิ่งที่ ท่านพยายามจุดและสร้างให้คนเกลียด กฟน

ผมออกความเห็นตามข้อความของท่านเลยนะครับ

ผมว่าแอดมินเพจไม่ผิดครับ  ผิดที่กฟน.

ก็ขนาดท่านยังเขียนไว้เลย  ตรรกะท่านเองนะครับ

การที่ทำตามหน้าที่ แล้วเป็นเหตุให้มีคนเสียชีวิต มันเป็นเรื่องปกตินะครับ

กฟน.เดินเข้าไปเจอบ้านที่มีแต่เด็กๆเลยตัดไฟ แปลว่าเขาทำหน้าที่ ต่อให้เด็กตายจนท.ก็ไม่ผิด เพราะเขาทำหน้าที่ ถูกไหมครับ

แล้วเมื่อมันเป็นอิมพิเรียล ทำไมจนท.ละเว้นหน้าที่ล่ะ  จะบอกว่ามีคนรุมล้อมเลยทำไม่ได้เหรอ  ปัญญาอ่อนแล้วครับ

แสดงว่าจนท.เจอเด็ก 2 คนไม่มีแรงต่อสู้ เลยทำหน้าที่ได้  แต่พอเจอนักเลงอิมพิเรียลกำลังข่มขู่คุกคามก็เลยแหยง

แสดงว่าการไฟฟ้าเลือกปฏิบัติถูกไหมครับ

ถ้าเจอข่มขู่ ก็แจ้งกฟน. ส่งตำรวจมาควบคุมเลยสิ  แล้วตัดไฟมันเลย

ผู้ค้าเดือดร้อนก็ไม่เป็นไร เพราะท่านเขียนดักไว้แล้วว่า

มันเป็นเรื่องปกตินะครับ ไม่งั้น ประเทศเราคงไม่ต้องมีคนตกทุกข์ได้ยากหรอกครับ

จริงไหม

อ่านที่ตัวเองเขียนให้ดีๆก่อนครับ  ไม่งั้นมันย้อนแย้งตัวเอง

gladiator 1.jpg

#9 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

Posted 19 June 2013 - 00:35

เคสนี้เป็นเคสตัวอย่างได้อีกหนึ่งกรณีเลยที่พิสูจน์ได้ว่า

หากไม่ต้องการยอมรับกฏกติกาของสังคมที่มีอยู่
ก็ให้ใช้กฎหมู่เข้าทำลายกฎนั้นเสีย
เอาพวกมากลากไป ใช้กำลังข่มขู่ จนกว่าจะยอมจำนน

เมืองไทยอยู่ยากขึ้นทุกทีนะครับ

#10 lagrangian

lagrangian

ขาประจำ

Posted 19 June 2013 - 00:47

ถ้าค่าไฟของบิ๊กซีเดือนละล้าน ก็ค้างมา 15 เดือน

ถ้าเดือนละ 5 ล้าน ก็ค้างมา 3 เดือน

กฟน.ผิดตั้งแต่ยอมให้ค้างแล้วครับ

#11 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

Posted 19 June 2013 - 00:54

ถ้าชาวบ้าน ไม่ให้การไฟฟ้าตัดไฟ อะไรจะเกิดขึ้นครับ ทางการไฟฟ้าคงเรียกตำรวจดำเนินการใช่มั้ยครับ แต่กรณีอิมพีเรียล ถ้าไม่ให้ตัด การไฟฟ้าต้องกล้าหัำก คือเรียกตำรวจมาคุ้มกัน แล้วตัดไฟ ผมว่าเค้ายกตัวอย่างเรื่อง แม่กับลูกโดนตัดไฟ ก็ถูกแล้วนะครับ มันเห็นภาพชัดเจนว่า ทำไมอิมพีเรียลต่อรองได้ แต่ทำไมแม่ลูกถึงต่อรองกับการไฟฟ้าไม่ได้ล่ะ เจ้าหน้าที่ทำตามหน้าที่ถูกแล้วครับ ตัดไฟฟ้าแม่ลูก 2 ก็ถูกครับ และก็ต้องกล้าหักกับทางอิมพีเรียลด้วย แต่นี่ทางการไฟฟ้าออกจดหมายมาชี้แจงว่า เป็นการเข้าใจผิด เหอๆๆ 

มันผิดตั้งแต่ให้ค้างได้ไงเป็นสิบล้าน  :(

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#12 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

Posted 19 June 2013 - 01:08

เขายกตัวเลขมาเปรียบเทียบให้เห็นความเสียหายที่ต่างกันมาก ชาวบ้านที่ถูกตัดไฟเพราะค้าง 400 บาท ไม่ได้มีกรณีเดียว มีทั่วประเทศ จะยกมาเปรียบเทียบการทำหน้าที่ที่ต่างกันอย่างสิ้นเชิงของการไฟฟ้าไม่ได้หรือไง ผมว่าแอดมินเลี่ยงพูดถึงเรื่องดราม่า โดยใช้คำว่าชาวบ้านแล้วด้วย  ไม่ได้เอ่ยถึงเด็ก ถึงคนตายเลยซักคำ การจะเปรียบเทียบให้เห็นว่าเงิน 15 ล้านบาทที่ค้างจ่ายมันมากแค่ไหน ก็ต้องยกตัวเลขอื่นมาเทียบ  ถ้าเปลี่ยนเป็น 412 บาท หรือ 500  บาท คุณจะพอใจไหม 

#13 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

Posted 19 June 2013 - 07:39

ถ้าค่าไฟของบิ๊กซีเดือนละล้าน ก็ค้างมา 15 เดือน

ถ้าเดือนละ 5 ล้าน ก็ค้างมา 3 เดือน

กฟน.ผิดตั้งแต่ยอมให้ค้างแล้วครับ

ใช่ แล้วจะมีนิติกรไว้ทำไม

ทีรายเล็กล่ะกล้า รายใหญ่ล่ะกลัว

#14 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 19 June 2013 - 07:43

คือตอนนี้อิมพิเรียลกับกฟน.งัดกันเองนะครับ

อิมพิเรียลบอกตั้งแต่ทำธุรกิจมาไม่เคยค้างค่าไฟ

เพื่อความเป็นธรรมทั้ง 2 ฝ่าย ก็ต้องฟังความ 2 ข้างก่อนจนกว่าจะมีหลักฐานเป็นอย่างอื่นนิ

gladiator 1.jpg

#15 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 19 June 2013 - 08:19

ตอนเผา ห้ามคนเข้าไปดับ

ตอนนี้เขาจะเข้าไปดับ ก็ไม่ยอมอีก

สรุปว่าห้ามดับไฟ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#16 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 19 June 2013 - 08:23

การไม่ยอมตัดไฟ โดยอ้า่งว่าจะทำห้างในนั้นเดือดร้อน มันฟังไม่ขึ้นเลย ผมจำได้ว่าเคยอ่านข่าวนึงนานมากแล้ว มีคนหนึ่งทำงานเป็นฟีแลนซ์ จะฆ่าตัวตาย เพราะไม่มีเงินจ่ายค่าไฟ เรื่องเกิดที่ว่า ชายคนนี้หาเงินจ่ายค่าไฟไม่ทัน ก็ไปขอผลัดผ่อนกับการไฟฟ้า ทางการไฟฟ้าไ่ม่ยอม เค้าก็เร่งปั่นงานของเค้า ใกล้จะเสร็จแล้ว เพื่อจะเอางานไปขึ้นเงิน แต่ไม่ทันเสร็จดี การไฟฟ้าก็มาัตัดไฟบ้านซะก่อน 

ขนาดเค้าทำมาหากิน การไฟฟ้ายังไม่ยอมให้โอกาสเค้าเลย

#17 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 19 June 2013 - 08:38

ต้องตอบคำถามสังคม การไฟฟ้าสองมาตรฐานหรือไม่

ผมมองว่า การยกประเด็น 400 มา
เพื่อเป็นการเปรียบเทียบให้เห็น
ตำรวจมี ทำไมไม่เอาไปคุ้มกัน
อำนาจมี ทำไมไม่ใช้
ถูกกฏหมายทุกอย่าง
จริงอย่างที่บางคนบอก
นี่ไม่น่าจะเป็นแค่เดือนเดียว
ปล่อยมาได้ยังไงตั้งหลายเดือน

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#18 เด็กปากเกร็ด

เด็กปากเกร็ด

ขาประจำ

Posted 19 June 2013 - 08:46

น่าจะเป็นการเปรียบเทียบมาตราฐานการทำงาน เพราะเป็นเคสเดียวกันน่ะครับ ลองเป็นชาวบ้านทั่วไปค้างเดือนกว่าก็โดนตัดแล้วครับ

#19 gears

gears

ขาประจำ

Posted 19 June 2013 - 08:46

15ล้านนี้ กี่เดือนน ???

ฝ่ายบัญชีจะ make ตัวเลขรางานยังไงเนี้ยย

#20 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 19 June 2013 - 08:48

กฟน.มอบหมายรองผู้ว่าฯตรวจสอบกรณีห้างอิมพีเรียลค้างค่าไฟ 15 ล้านบาท ระบุหากเป็นหนี้จริงคงต้องเจรจาก่อนตัดเพื่อไม่ให้ผู้ค้ารายย่อยเดือดร้อน         

นายอาทร สินสวัสดิ์ ผู้ว่าการไฟฟ้านครหลวง (กฟน.) กล่าวว่า ได้มอบหมาย นายพิชัย สงวนไชยไผ่วงศ์ รองผู้ว่าการ ฯ ตรวจสอบข้อเท็จจริงกรณีที่ เจ้าหน้าที่กฟน.ได้เข้าไปดำเนินการตัดไฟห้างอิมพีเรียล เวิลด์ สาขาลาดพร้าว เมื่อ 17 มิ.ย. เนื่องจากติดค้างค่าไฟฟ้ากว่า 15 ล้านบาท แต่ไม่สามารถตัดได้เพราะเจ้าหน้าที่ดูแลอาคารได้ร้องขอผ่อนผันให้ยืดเวลาออกไป ซึ่งขณะนี้ยังไม่แน่ชัดว่าค่าไฟฟ้ามีมูลค่า 15 ล้านบาทจริงหรือไม่

ทั้งนี้กฟน.ยืนยันว่าจะใช้มาตรฐานตัดไฟเดียวกันอย่างแน่นอน แต่กรณีห้างสรรพสินค้า อิมพีเรียล ลาดพร้าว เป็นลูกค้าขนาดใหญ่มีผู้เช่าต่อจำนวนมากต้องตรวจสอบรายละเอียด เพื่อไม่ให้ประชาชนเดือดร้อนมาก ซึ่งหากพบว่าเป็นหนี้ก็จะต้องมีการบวกดอกเบี้ย กฟน.ก็ต้องเจรจาให้จ่ายค่าไฟฟ้าพร้อมดอกเบี้ย แต่ไม่ตัดไฟ เพราะไม่เช่นนั้นผู้ค้ารายย่อยจะเดือดร้อนเป็นจำนวนมาก

นายอาทร กล่าวว่า กฟน.ใช้มาตรฐานเดียวกันในการดูแลเรื่องการแจ้งค่าไฟฟ้า โดยใช้เวลารวม45 วันตั้งแต่การจดหมายเลขหน่วยที่ใช้ไฟฟ้าในแต่ละเดือน โดยหลังจากจดหน่วยแล้วจะมีการส่งไปรษณีย์แจ้งหนี้ภายใน3 วัน หลังจากนั้นต้องชำระภายใน 7 วัน หากไม่ชำระจะเตือนภายใน 3 วัน และหากยังไม่ชำระอีกจะตัดไฟฟ้าใน7 วัน รวมขั้นตอนทั้งหมด คือ 45 วัน ซึ่งขั้นตอนเหล่านี้มีระเบียบชัดเจน

ก่อนหน้านี้มีรายงานข่าวว่า ห้างอิมพีเรียล สาขาลาดพร้าว ได้ติดค้างค่าไฟฟ้ากว่า 15 ล้านบาท จนล่าสุดทางการไฟฟ้าได้เข้าไปแจ้งกับผู้ดูแลอาคาร พร้อมทั้งกำหนดวันให้ชำระค่าไฟฟ้า แต่เมื่อครบกำหนดก็ยังไม่มาจ่ายค่าไฟฟ้า โดยในวันที่ 17 มิ.ย.ที่ผ่านมา กฟน.จึงได้ส่งเจ้าหน้าที่เข้าไปเพื่อตัดไฟฟ้าแต่มีการกักตัวเจ้าหน้าที่ตัดไฟไว้ต้องเจรจากันอยู่นาน และเจ้าหน้าที่ซึ่งดูแลอาคารได้ร้องขอให้ผ่อนผันและให้ยืดระยะเวลาออกไป

อนึ่งห้างอิมพีเรียล สาขาลาดพร้าวถือเป็นหนึ่งในศูนย์กลางการเคลื่อนไหวของกลุ่มแนวร่วมประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการแห่งชาติ (นปช.) โดย นปช.ได้ใช้พื้นที่ชั้น 5 เป็นสำนักงาน และเป็นที่ตั้งของสถานีโทรทัศน์ผ่านดาวเทียม เอเชีย อัพเดต ขณะที่ในชั้น 6 จะเป็นศูนย์แถลงข่าวของนปช.

สองมาตรฐานอยู่แล้ว อย่าแก้ตัว

http://www.nationcha...0618/378379429/

‘กฟน.’ส่อบ้อท่า ทวงค่าใช้ไฟฟ้า แดงโบ้ยห้างผิด

ทั้งนี้ เมื่อวันที่ 17 มิ.ย.2556 ทาง กฟน.ได้ส่งพนักงานเข้าไปยื่นหนังสือขอให้ชำระค่าไฟฟ้ากว่า 19 ล้านบาทอีกครั้ง และระบุว่า หากยังเพิกเฉย จะดำเนินการตัดไฟฟ้าในวันที่ 19 มิ.ย.2556 และก่อนจะเดินทางกลับ ได้ถูกเจ้าหน้าที่ของห้างซึ่งมีลักษณะเหมือนกรรมการบริหาร ทนายความ และเจ้าหน้าที่ที่เป็นผู้หญิงหลายคน ได้เชิญพนักงาน กฟน.เข้าไปคุย และมีท่าทีจะฟ้องร้องว่า กฟน.บุกรุกสถานที่ แต่มีการคัดค้านจากผู้ที่อ้างเป็นทนายของห้างว่าไม่สามารถทำได้ เนื่องจาก กฟน.เป็นพนักงานภายใต้สังกัดภาครัฐ และมีหนังสือมาชัดเจน ดังนั้นทางกลุ่มบุคคลดังกล่าวจึงสรุปจะให้ทาง กฟน.ทำหนังสือสัญญาว่าจะไม่ตัดไฟฟ้าของทางห้างในวันที่ 19 มิ.ย.2556 โดยพนักงานของ กฟน.ยืนยันให้ไปเจรจากับทางผู้อำนวยการ กฟน.เขตลาดพร้าวเอง จากนั้นกลุ่มคนดังกล่าวจึงปล่อยให้พนักงาน กฟน.เดินทางออกจากห้างได้
    อย่างไรก็ตาม ในห้างมีการติดตั้งมิเตอร์ไฟฟ้าแยกการใช้ไฟฟ้าให้กับร้านค้าที่เช่าพื้นที่ไว้ทั้งหมด ซึ่งร้านค้าต่างๆ ยืนยันว่าได้ชำระค่าไฟฟ้าทุกเดือนครบจำนวน โดยส่งให้ทางห้างนำไปรวบรวมชำระกับ กฟน.ต่อไป อย่างไรก็ตาม ทางพนักงาน กฟน.ได้ชี้แจงกับทางผู้ค้ารายย่อยแล้วว่า หากจำเป็นต้องตัดไฟฟ้าของห้าง ผู้ค้าอาจได้รับผลกระทบด้วย ซึ่งทางผู้ค้าต่างเข้าใจเหตุผลเป็นอย่างดี
    อย่างไรก็ตาม ทางสหภาพ กฟน.จะทวงถาม ผอ.เขตลาดพร้าว ในวันที่ 19 มิ.ย.2556 ถึงความเหมาะสมกรณีผู้ค้างชำระค่าไฟฟ้าจะมากำหนดให้ กฟน.ต้องออกหนังสือยืนยันไม่ตัดไฟฟ้าในวันที่ 19 มิ.ย. 2556 ซึ่งเรื่องดังกล่าวสหภาพฯ เห็นว่าไม่เหมาะสม โดยผู้ค้างชำระควรมาติดต่อขอผ่อนผันเอง และไม่ควรยื่นข้อเสนอลักษณะดังกล่าว
    นอกจากนี้ สหภาพ กฟน.จะเข้าพบผู้บริหารระดับสูง กฟน.ใน 1-2 สัปดาห์นี้ เพื่อทวงถามการบริหารงานที่ชัดเจนกรณีห้างค้างชำระค่าไฟฟ้าดังกล่าว รวมทั้งกรณีปล่อยให้ภาคเอกชนรายอื่นๆ ติดค้างชำระค่าไฟฟ้ารวมทั้งหมดกว่า 2,000 ล้านบาท และส่วนราชการติดค้างค่าไฟฟ้าอีกกว่า 1,000 ล้านบาท ซึ่งเงินดังกล่าวล้วนเป็นต้นทุนที่ กฟน.แบกรับไว้ทั้งสิ้น และมีผลกระทบต่อผลประกอบการอีกด้วย    

Edited by Stargate-1, 19 June 2013 - 10:01.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#21 meeboon

meeboon

น้องเก่า

Posted 19 June 2013 - 09:26

อิมพรีเรียล โมเดล

#22 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 19 June 2013 - 09:32

น่าจะกรณีเปรียบเทียบ 

แต่ ไม่ทราบว่า มีการพูดไปแบบถึงเรื่องว่า ทำให้เด็กเสียชีิวิตอะไรอย่างนี้หรือไม่

ถ้ามีการโพสโยงไป อันนี้คิดว่าไม่เหมาะ

แต่ถ้าแค่บอกว่า สี่ร้อยก็โดนตัดเฉย ๆ เพื่อเปรียบเทียบ คิดว่าไม่ใช่ปัญหา 

คือ ถ้าสือในแนวเปรียบเทียบ ไม่ใช่สื่อในแนว สร้างดราม่าให้ครอบครัวที่โดนตัดไฟ อันนี้ผมว่า ก็ไม่น่ามีปัญหา

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#23 tabbar

tabbar

ขาประจำ

Posted 19 June 2013 - 09:38

ถ้าค้างขนาดนี้แล้วยังปล่อยไว้ซะนาน

การไฟฟ้าสองมาตรฐาน ก็ตอ้งยอมฟังเสียงกร่นด่า

จะมาโหยหาอะไร

'' Nobody Perfect ''

#24 MMMP

MMMP

ราชาโพย

Posted 19 June 2013 - 09:38

สรุปว่าทุกท่านในที่นี้ ต้องการ ด่า กฟน

มากกว่า ด่าคนที่ค้างค่าไฟ

จึงเห็นด้วยกับการ ที่ แอดมินเพจนั้น ยกกรณี เด็กสองคนมาเปรียบเทียบ

ที่ผมเข้ามาถาม ถามเพราะว่า มันไม่ควรเอาเรื่องเด็กสองคนมา อ้างว่า กฟน ทำให้ เด็กตาย

ถ้าจะด่าก็ด่าเป็นเคสๆไป จำเคสที่ จนท โดนยิงตายได้ไหมครับ ที่เข้าไปตัดไฟ แล้วโดนเจ้าของบ้านยิง

ทำไมไม่มีคนพูดถึงเคสนี้บ้าง มันก็ การไฟฟ้าเหมือนกัน

ผมแค่ไม่เห็นด้วยกับการที่เอา เรื่องการตัดไฟแต่ละครั้งที่มีความยากง่ายในการทำงานไม่เหมือนกัน

มาโยงไปถึงความตายของคนแบบสรยุทธสื่อเสี้ยม

อย่าหากินกับคนตาย แบบที่ทุกท่าน ชอบด่าเสื้อแดง

อย่าเอาเรื่องที่มันน่าจะแยกแยะเป็นเคสๆออกไปได้ มารวมกันมั่วๆแบบเสื้อแดง

ผมมองแค่นั้นจริงๆ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#25 tabbar

tabbar

ขาประจำ

Posted 19 June 2013 - 09:42

ห้าาาาาาาาาา

จะให้ด่าเฉพาะสิ่งที่ กฟผ.ถูกกระทำว่างั้น 

แสดงว่าคุณไม่ได้ตามอ่านทู้ที่เขาด่าคนค้าง

งั้นไปหาอ่านเลย 

ปล.ทุกเรื่องที่ไม่ถูกต้องสมควรได้รับการติติง

ไม่มีฝักฝ่าย ไม่มีสองมาตรฐาน

Edited by Fah&Sai, 19 June 2013 - 09:43.

#26 MMMP

MMMP

ราชาโพย

Posted 19 June 2013 - 09:42

แต่ ไม่ทราบว่า มีการพูดไปแบบถึงเรื่องว่า ทำให้เด็กเสียชีิวิตอะไรอย่างนี้หรือไม่

ถ้ามีการโพสโยงไป อันนี้คิดว่าไม่เหมาะ

แต่ถ้าแค่บอกว่า สี่ร้อยก็โดนตัดเฉย ๆ เพื่อเปรียบเทียบ คิดว่าไม่ใช่ปัญหา 

คือ ถ้าสือในแนวเปรียบเทียบ ไม่ใช่สื่อในแนว สร้างดราม่าให้ครอบครัวที่โดนตัดไฟ อันนี้ผมว่า ก็ไม่น่ามีปัญหา

ฐาน นปช. ห้างอิมพีเรียล ใช้เป็นแหล่งซ่องสุมทำลายชาติหลอกคนเสื้อแดง ค้างค่าไฟฟ้า 15 ล้าน สบายใจ แต่ชาวบ้านค้างค่าไฟ 441 บาท โดนตัดไฟ จนทำให้เด็กใช้เทียนถูกไฟคลอก 2 ศพ มันยุติธรรมจริงๆ เลยนะเสื้อแดงว่ามั้ย 2 มาตรฐาน คนรวยคนจน น่ะไม่มีแล้วเนอะ

นี้เป็นข้อความหน้าเพจ ขบวนการเสรีไท

เข้าไปดูในเพจได้เลยครับ ผมจึงต้องเข้ามาตั้งคำถามในนี้

ว่าเกิดอะไรขึ้นกับความคิดของแอดมินเพจ 

#27 Kunnaimong

Kunnaimong

ขาประจำ

Posted 19 June 2013 - 09:46

กรณีนี้แสดงให้เห็นว่า เจอคนมีเงินเกรงใจ  คนจนพูดไปเขาไม่ฟัง

#28 MMMP

MMMP

ราชาโพย

Posted 19 June 2013 - 09:47

จะให้ด่าเฉพาะสิ่งที่ กฟผ.ถูกกระทำว่างั้น 

แสดงว่าคุณไม่ได้ตามอ่านทู้ที่เขาด่าคนค้าง

ผมว่าผมก็ตอบชัดนะ ว่าจะด่าก็ด่าเป็นเคสๆไป

ผมแค่ไม่เห็นด้วยที่ เอาเรื่องความตายของคน มาโยงกับเรื่องการเมือง

ทำแบบเสื้อแดงมันแบบนั้น ไม่ต่างอะไรกับการหากินจากศพเลยนะ

#29 tabbar

tabbar

ขาประจำ

Posted 19 June 2013 - 09:52

ผมว่าผมก็ตอบชัดนะ ว่าจะด่าก็ด่าเป็นเคสๆไป

ผมแค่ไม่เห็นด้วยที่ เอาเรื่องความตายของคน มาโยงกับเรื่องการเมือง

ทำแบบเสื้อแดงมันแบบนั้น ไม่ต่างอะไรกับการหากินจากศพเลยนะ

นี่ละเคสนึง

ถ้าไม่มี กรณีอิมพีเรียลเกิดขึ้น

ก็คงไม่มีใครหยิบเรื่องนี้ขึ้นมาอีก

และคุณอย่ามาพูดเลยว่า เอาศพมาหากิน

คุณใช้คำมักง่ายมากนะ เพราะไม่มีใครที่นี่ได้ประโยชน์จากเรื่องนี้

Edited by Fah&Sai, 19 June 2013 - 09:53.

#30 MMMP

MMMP

ราชาโพย

Posted 19 June 2013 - 09:54

คำถามของท่าน มีคำตอบอยู่ในตัวเองแล้วนะครับ

ผมออกความเห็นตามข้อความของท่านเลยนะครับ

ผมว่าแอดมินเพจไม่ผิดครับ  ผิดที่กฟน.

ก็ขนาดท่านยังเขียนไว้เลย  ตรรกะท่านเองนะครับ

การที่ทำตามหน้าที่ แล้วเป็นเหตุให้มีคนเสียชีวิต มันเป็นเรื่องปกตินะครับ

กฟน.เดินเข้าไปเจอบ้านที่มีแต่เด็กๆเลยตัดไฟ แปลว่าเขาทำหน้าที่ ต่อให้เด็กตายจนท.ก็ไม่ผิด เพราะเขาทำหน้าที่ ถูกไหมครับ

แล้วเมื่อมันเป็นอิมพิเรียล ทำไมจนท.ละเว้นหน้าที่ล่ะ  จะบอกว่ามีคนรุมล้อมเลยทำไม่ได้เหรอ  ปัญญาอ่อนแล้วครับ

แสดงว่าจนท.เจอเด็ก 2 คนไม่มีแรงต่อสู้ เลยทำหน้าที่ได้  แต่พอเจอนักเลงอิมพิเรียลกำลังข่มขู่คุกคามก็เลยแหยง

แสดงว่าการไฟฟ้าเลือกปฏิบัติถูกไหมครับ

ถ้าเจอข่มขู่ ก็แจ้งกฟน. ส่งตำรวจมาควบคุมเลยสิ  แล้วตัดไฟมันเลย

ผู้ค้าเดือดร้อนก็ไม่เป็นไร เพราะท่านเขียนดักไว้แล้วว่า

มันเป็นเรื่องปกตินะครับ ไม่งั้น ประเทศเราคงไม่ต้องมีคนตกทุกข์ได้ยากหรอกครับ

จริงไหม

อ่านที่ตัวเองเขียนให้ดีๆก่อนครับ  ไม่งั้นมันย้อนแย้งตัวเอง

คุณผึ้งครับ

ที่ผมมองว่าไม่เห็นด้วยนั้น ไม่ใช่ว่าห้ามด่า กฟน

แต่ไม่เห้นด้วยที่เอาเรื่องสองแม่ลูกมาโยงกัน

มันเหมือนเสื้อแดง ที่หากินกับคนตาย

เหมือนหาเรื่องสร้างความชอบธรรมให้ตัวเองดูดีแล้วไปชี้หน้าด่า กฟน กันได้

ทั้งๆที่ไม่ต้องสร้างความชอบธรรมอะไรเลย ก็ด่าได้

เพราะสิ่งที่ทำมันผิดหลักการ และผิดกฏหมาย

เคสเด็กตายนั้น ตายเพราะแม่เด็กไม่ดับเทียนเองนะครับ

ไม่ใช่เพราะ โดนตัดไฟ มันแค่เหตุการเกี่ยวเนื่องกัน

เลยไม่อยากให้แอดมินเพจเอาเหตุการที่ไม่ควรเกี่ยวข้องกันมาเทียบกัน

#31 PHOENiiX

PHOENiiX

Posted 19 June 2013 - 09:54

ฐาน นปช. ห้างอิมพีเรียล ใช้เป็นแหล่งซ่องสุมทำลายชาติหลอกคนเสื้อแดง ค้างค่าไฟฟ้า 15 ล้าน สบายใจ แต่ชาวบ้านค้างค่าไฟ 441 บาท โดนตัดไฟ จนทำให้เด็กใช้เทียนถูกไฟคลอก 2 ศพ มันยุติธรรมจริงๆ เลยนะเสื้อแดงว่ามั้ย 2 มาตรฐาน คนรวยคนจน น่ะไม่มีแล้วเนอะ

นี้เป็นข้อความหน้าเพจ ขบวนการเสรีไท

เข้าไปดูในเพจได้เลยครับ ผมจึงต้องเข้ามาตั้งคำถามในนี้

ว่าเกิดอะไรขึ้นกับความคิดของแอดมินเพจ 

เป็นความจริงหรือเปล่า

#32 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 19 June 2013 - 09:57

งง พอสมควร แล้วจะให้ด่าคนค้างค่าไฟได้ไง ในเมื่อ การไฟฟ้าปฎิบัติ สองมาตรฐานกับประชาชน เด็กตายก็ตายไปแล้ว จะไม่ให้โทษการไฟฟ้า การไฟฟ้าก็ไปตัดไฟอิมพีเรียลสิ แล้วการไฟฟ้าก็อย่ามาอ้างว่า ตัดไฟอิมพีเรียลแล้ว จะทำให้ร้านค้าเดือดร้อน เพราะมันก็เป็นปลายเหตุของการตัดไฟเหมือนกันกับที่เด็กสองคนนั้นต้องตาย แล้วถ้าอ้างข้างๆ คูๆ ว่า กลัวโดนยิงตาย ตำรวจ กฎหมาย มีไว้ทำไมครับ ถ้ากลัวขนาดนี้ ชาวบ้านเลียนแบบบ้าง โดยติดป้ายว่า ถ้าตัดไฟจะยิงให้ตายเลย แค่นี้ก็ไม่ตัดไฟชาวบ้านแล้วใช่มั้ย 

#33 MMMP

MMMP

ราชาโพย

Posted 19 June 2013 - 10:00

นี่ละเคสนึง

ถ้าไม่มี กรณีอิมพีเรียลเกิดขึ้น

ก็คงไม่มีใครหยิบเรื่องนี้ขึ้นมาอีก

และคุณอย่ามาพูดเลยว่า เอาศพมาหากิน

คุณใช้คำมักง่ายมากนะ เพราะไม่มีใครที่นี่ได้ประโยชน์จากเรื่องนี้

-ข้อความจากแอดมิดเพจ

อ่านข้อความนี้แล้ว คุณคิดว่า มันแปลว่า กฟน ทำเด็กตายไหมครับ

ทั้งๆที่ เด็กตายเพราะ แม่เองลืมดับไฟ 

ผมแค่ไม่อยากให้ แอดมิน ซึ่งมีคนติดตามเพจจำนวนมาก

ชี้นำอะไรที่มันผิดๆ เหมือน สรยุทธ

ถ้าคิดด้วยหลักการเดี่ยวกับที่แอดมินโพส

พ่อแม่ที่มีลูกทำความผิด ต้องคดีต่างๆ

คงต้องมีส่วนรับผิดชอบ ที่ทำให้เค้าเกิดมา

#34 MMMP

MMMP

ราชาโพย

Posted 19 June 2013 - 10:01

โพสเมื่อ  22.36 น. วันที่ 18/6/2556

#35 อีโง่ Google

อีโง่ Google

ขาประจำ

Posted 19 June 2013 - 10:02

ผมมองว่ามันไม่เกี่ยวข้องกันเลยนะครับ สองเรื่องนี้ บางทีเรื่องนี้ทำให้มองดูว่า เราก็โง่พอๆกะควายแดง

ที่เล่นข่าวแบบนี้....(ปล. ขออภัยหากใช้ถ้อยคำที่แรงไป)

#36 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

Posted 19 June 2013 - 10:02

สรุปว่าทุกท่านในที่นี้ ต้องการ ด่า กฟน

มากกว่า ด่าคนที่ค้างค่าไฟ

จึงเห็นด้วยกับการ ที่ แอดมินเพจนั้น ยกกรณี เด็กสองคนมาเปรียบเทียบ

ที่ผมเข้ามาถาม ถามเพราะว่า มันไม่ควรเอาเรื่องเด็กสองคนมา อ้างว่า กฟน ทำให้ เด็กตาย

ถ้าจะด่าก็ด่าเป็นเคสๆไป จำเคสที่ จนท โดนยิงตายได้ไหมครับ ที่เข้าไปตัดไฟ แล้วโดนเจ้าของบ้านยิง

ทำไมไม่มีคนพูดถึงเคสนี้บ้าง มันก็ การไฟฟ้าเหมือนกัน

ผมแค่ไม่เห็นด้วยกับการที่เอา เรื่องการตัดไฟแต่ละครั้งที่มีความยากง่ายในการทำงานไม่เหมือนกัน

มาโยงไปถึงความตายของคนแบบสรยุทธสื่อเสี้ยม

อย่าหากินกับคนตาย แบบที่ทุกท่าน ชอบด่าเสื้อแดง

อย่าเอาเรื่องที่มันน่าจะแยกแยะเป็นเคสๆออกไปได้ มารวมกันมั่วๆแบบเสื้อแดง

ผมมองแค่นั้นจริงๆ

<_<  ในฐานะเป็นคนเอาข่าวมาโพสนะขอรับ... กระพ๊มว่า... เค้าหมายถึง "มาตรฐาน" และ "มาตรการ" การจัดการที่มันลักหลั่นกันมากกว่านะขอรับ... ชาวบ้านเดือนละสี่ซ้าห้าร้อย พันกว่า ฯลฯ... แต่รวมแล้วกีล้านครัวเรือนขอรับ? แต่ห้างๆเดียว แค่เพราะเป็นห้างของใคร?งั้นหรือ ถึงค้างค่าไฟได้ทีเป็นล้านๆ ...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#37 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

Posted 19 June 2013 - 10:05

น่าจะเข้าใจกับคำว่าเหลื่อมล้ำทางสังคมนะ คนจนไม่มีสิทธิ์มีเสียง จนถูกกระทำแล้วชีวิตก็พบกับคำว่าความเศร้า

แต่พอพานพบกับผู้มีอิทธิพล เถื่อนถ่อยกลับยอมจำนน เค้าก็แค่ชี้ให้เห็น ไม่ได้จะเอาศพเด็กมาหากินซะหน่อยนะ จขกท อาจจะเข้าใจผิด

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#38 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 19 June 2013 - 10:06

ก็แค่สื่อว่า การไฟฟ้าอย่าสองมาตรฐาน...

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#39 tabbar

tabbar

ขาประจำ

Posted 19 June 2013 - 10:10

ก็แค่สื่อว่า การไฟฟ้าอย่าสองมาตรฐาน...

ใช่ สื่อแค่นี้ 

ไม่น่าคิดซับซ้อน ไปถึงเรื่องหากินกับศพ

#40 MMMP

MMMP

ราชาโพย

Posted 19 June 2013 - 10:15

มันก็ไม่จำเป็นต้องโพสแบบนี้ใช่ไหมครับ

-ข้อความจากหน้าเพจ ขบวนการเสรีไท

ทำเหมือน กฟน ไปฆ่าคนตาย เลยกับข้อความแบบนี้

เคสบ้านเรือนคนอื่นธรรมดาๆมีเยอะแยะที่โดนตัดไฟ

ยกตัวอย่างบ้านแอดมิน บ้านเพื่อนแอดมินอะไรก็ว่าไป

แต่ข้อความนี้ ไม่ต่างกับสื่อเสี้ยม สรยุทธเลย

ผมจำได้เลย มันอ่านข่าวนี้ แล้วโทษเลยว่า กฟน ทำเด็กตาย

#41 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

Posted 19 June 2013 - 10:17

จริงไหม

คุณผึ้งครับ

ที่ผมมองว่าไม่เห็นด้วยนั้น ไม่ใช่ว่าห้ามด่า กฟน

แต่ไม่เห้นด้วยที่เอาเรื่องสองแม่ลูกมาโยงกัน

มันเหมือนเสื้อแดง ที่หากินกับคนตาย

เหมือนหาเรื่องสร้างความชอบธรรมให้ตัวเองดูดีแล้วไปชี้หน้าด่า กฟน กันได้

ทั้งๆที่ไม่ต้องสร้างความชอบธรรมอะไรเลย ก็ด่าได้

เพราะสิ่งที่ทำมันผิดหลักการ และผิดกฏหมาย

เคสเด็กตายนั้น ตายเพราะแม่เด็กไม่ดับเทียนเองนะครับ

ไม่ใช่เพราะ โดนตัดไฟ มันแค่เหตุการเกี่ยวเนื่องกัน

เลยไม่อยากให้แอดมินเพจเอาเหตุการที่ไม่ควรเกี่ยวข้องกันมาเทียบกัน

อันนี้ก็เห็นด้วยในกรณีนี้ตามที่ได้กล่าวไปแล้ว

ในประเด็นที่ว่า สังคม ประนามการตัดไฟ ของ กฟน. แต่ไม่เคยมองดูสิ่งที่แม่ลูกได้ทำว่า จุดเีทียนอย่างไร จึงทำให้ไฟไหม้ และไม่มีแม้แต่การออกมาพูดถึงเรื่องการให้จุดเทียนอย่างระมัดระวัง หรือเตือนให้ระวังการใช้ไฟจากเทียนหรือสิ่งที่ลุกไหม้ได้

ผมมองว่า สังคมและคนทั่วไป มองผิดประเด็น เพียงเพราะเรา ดราม่า และขี้สงสารว่า ไฟไหม้บ้านเขา ลูกก็ตาย ยังจะไปด่าเขาอีกหรือ?

ซึ่งไม่ถูก สงสารก็เรื่องสงสาร ถูกผิดก็ถูกผิด อย่างน้อยก็ไม่ควรไปโทษว่า "ไฟไหม้บ้านเพราะถูกตัดไฟ"

สำหรับกรณี ที่ 2 มาตรฐานในการปฏิบัติกับ ผู้ใช้ไฟทั่วไป กับผู้ใช้ไฟส่วนราชการ และผู้ใช้ไฟรายใหญ่นั้น

ไม่ปฏิเสธ เพราะเป็นเรื่องจริง

เป็นเรื่องจริง ที่เห็นบ่อย หน่วยงานราชการค้างค่าไฟมาก เคยเห็นในข่าวเรียกว่า 400% เป็นเงินกว่าพันล้าน เลยทีเดียว

และกับผู้ใช้ไฟรายใหญ่ๆ ผู้ประกอบการ พวกห้าง เพราะว่าค่าไฟเดือนนึงมาก และส่วนมากเป็นคนรวย มีหน้ามีตา ก็เกรงอกเกรงใจ ไม่ยอมไปตัด

ถึงจะมีการเก็บดอกเบี้ยค้างชำระก็ตาม แต่ถึงเวลาจะต้องไปตัดจริงๆ ก็น้อยมาก ที่จะมีการดำเนินการอย่างจริงจัง ส่วนใหญออกไปแล้ว

ก็มักจะมีการเจรจา และเ้ข้ามาพบผู้บริหาร ขอให้ผ่อนผัน (แบบเปล่าๆ) ซึ่ง ส่วนใหญ่ก็เกินกว่า 90% ก็ยอมเขาทั้งนั้น

ส่วนหนึ่งก็เพราะผู้ใช้ไฟเหล่านี้ เป็นผู้มีอิทธิพลในพื้นที่ เกี่ยวโยงกับนักการเมืองท้องถิ่น หรือเกี่ยวข้องกับนักการเมืองใหญ่ๆ 

การไฟฟ้าฯ จะทำอะำไรก็เกรงใจไปหมด เพราะเท่าที่ทราบ ผู้บริหารระดับสูงๆ ของ การไฟฟ้า ก็มาจากสายการเมืองกันเกือบทั้งนั้น

เดี๋ยวนี้ต้องยอมรับว่า การเมืองเข้ามเกี่ยวข้องกับองค์กรต่างๆ มาก เวลาจะทำอะไรก็เลยเป็นแบบนี้

Edited by ดาร์ค สวอน, 19 June 2013 - 10:19.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#42 DarkSwan

DarkSwan

Posted 19 June 2013 - 10:20

สงสัยอยู่ว่า พวกประปาฯ หรือโทรศัพท์จะมีปัญหาพวกนี้บ้างหรือเปล่าหนอ  ส่วนใหญ่เป็นแต่เรื่องของการไฟฟ้าฯ

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#43 PHOENiiX

PHOENiiX

Posted 19 June 2013 - 10:24

โพสเมื่อ  22.36 น. วันที่ 18/6/2556

ที่ถามว่าเป็นความจริงหรือเปล่า หมายถึงเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น มันจริงหรือเปล่าล่ะ

#44 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

Posted 19 June 2013 - 10:27

เอาน่า สมาชิก ร่วมอุดมการณ์ กันน่ะ

อย่าเถียงกันเลย ก็แค่ ต่างคน ต่างคิด ต่างคน ต่างแสดงออก

ไม่เหมือนกัน

กฟน เอง ก็มีทั้ง คนดี และ คนไม่ดี เหมือนทุกองค์กร อะครับ

ผมว่า แอดมินเพจ เองก็ไม่ได้ จงใจว่า กฟน หรอกครับ

อารมณ์ อาจพาไป ก็เป็นได้

ส่วนกรณี เด็กถูก ไฟคลอกตาย เพราะลืมดับเทียนนั้น

ว่ากันตามเหตุผล " ผม " ไม่โทษ กฟน

เพราะ น้อยคน จะรู้เหตุการณ์ ล่วงหน้า

บ้านพี่ชาย ผม ก็เคยโดนตัดไฟ เพราะคนเช่า ไม่จ่าย

ค่าไฟ มา 4 เดือน ( ฮะ ๆ สมควร แต่เจ็บตอน เสียเงินไปต่อ นี่สิ)

ผมว่า เพื่อน ๆ ต้องยอมรับ ความเห็น คุณ MMMP บ้าง

และคุณ MMMP ก็ควร เข้าใจ อารมณ์ พาไป ของ แอดมินเพจ บ้าง

เพราะผม มองแล้วว่า ความเห็น ของคุณ MMMP ที่มีต่อ กฟน ไม่ผิด

และ ความตั้งใจ ของ แอดมิน เพจ ที่มีต่อ กฟน

ก็ไม่ใช่ ความตั้งใจ โจมตี กฟน

ดังนั้น รักกันไว้เถิด

แอดมิน เพจ ก็แก้ไข ให้ คุณ MMMP ก็น่าจะจบ นะครับ

ผมเคารพ คุณ MMMP อย่างนะครับ ถึงเป็นพวกเดียวกัน

ก็สามารถ ตำหนิ หรือ เตือนกันได้ จะได้ ไม่ทำผิด นะครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#45 ypk

ypk

ขาประจำ

Posted 19 June 2013 - 10:33

เหอะ เหอะ  อ่าน ๆ ดูแล้วเหมือนกับพูดคนละเรื่องเดียวกัน เพราะดูเหมือน

เจ้าของกระทู้จะเน้นไปที่ตัวเจ้าหน้าที่ว่าเขาปฏิบัติตามหน้าที่แล้วแต่บางครั้ง

มันก็ยากที่จะปฏิบัติ

มันต้องแยกละครับ เจ้าหน้าที่เขาไม่ผิดหรอก เพราะถูกขัดขวางมันก็ทำไม่ได้

นั่นแหละ แต่ กฟน ต้องรับผิดชอบและตอบสังคมให้ได้ว่า คุณจะทำยังไง เพราะ

ถ้าเป็นระดับชาวบ้านธรรมดา คุณตัดฉับ ๆ เลย แล้วถ้าพวกมีอิทธิพลคุณจะทำยังไง

ไม่งั้นเขาก็ยกมาเปรียบเทียบนั้นแหละ ตัดแล้วตายหรือไม่ตายมันคงไม่ใช่ประเด็น

แต่ประเด็นมันอยู่ที่ กฟน เกรงใจผู้มีอิทธิพลมากกว่าชาวบ้านธรรมดาหรือเปล่าทั้งที่

เสียค่าไฟฟ้าเหมือนกัน

จะว่าไปแล้วไอ้เรื่องตัดไฟนี่ผมว่ามันเป็นความห่วยแตกของ กฟน นะ เพราะผมเจอมา

กับตัวเอง คือเขามาเปลี่ยนมิเตอร์ไฟที่บ้าน แต่วันต่อมาไอ้คนจดค่าไฟก็มาจดค่าไฟ

ปรากฎว่ามันเป็นมิเตอร์ใหม่ ก็เลยไม่มีตัวเลข ทางการไฟฟ้าก็แจ้งหนี้ผมมาบอกว่ายัง

จดตัวเลขไม่ได้ ถ้าได้ตัวเลขแล้วจะแจ้งมาอีกครั้งหนึ่ง ผมก็เข้าใจและรอว่าเขาจะแจ้งหนี้

ค่าไฟมา แต่ปรากฎว่า ไอ้ที่เขาบอกว่าจะแจ้งหนี้มาอีกครั้งหนึ่งมันกลายเป็น ใบแจ้งจะตัด

ไฟฟ้าบ้านผม โดยหาว่าผมไม่จ่ายค่าไฟ ผมก็โทรไปถามเขาว่า คุณมากล่าวหาผมไม่จ่าย

ค่าไฟได้ไงวะเนี่ยะ ผมรอจะจ่ายอยู่ แต่คุณแจ้งหนี้ผมไม่ได้เอง แล้วจะมาตัดไฟผมคุณ

ทำงานแบบไหนเนี่ยะ

เจ้าหน้าที่ที่รับโทรศัพท์เขาก็บอกว่า มาจ่ายได้เลยค่ะตามไอ้ใบแจ้งตัดไฟนั่นแหละ ผมก็

บอกว่า จ่ายอะไร คุณแจ้งค่าปรับผมมาด้วย ผมทำหอกอะไรผิดหรือไง เขาก็บอกว่าค่าปรับ

ไม่ต้องเสีย ผมก็เลยให้เด็กไปจ่ายเงิน่ตามนั้น แต่ปรากฎว่าเรื่องมันไม่จบ เพราะเด็กกลับมา

บอกว่า มันปรับด้วย บอกมันแล้วว่าโทรมาถามแล้วก็บอกว่าไม่ต้องเสียค่าปรับมันก็ไม่ยอม

ผมโทรไปถามอีกว่า เมื่อวานผมโทรมาถามคุณแล้วคุณบอกว่าค่าปรับไม่เสีย พอไปจ่ายเงิน

คุณปรับผมทำเหียกอะไรวะ เขาก็ถามหน้าตามเฉยว่า บอกเขาหรือเปล่าละว่ายังไม่ได้โดนตัดไฟ

ผมก็เลยถามเขาว่า นี่คุณ ผมถามจริง ๆ เถอะว่า ไอ้เรื่องที่มันเกิดขึ้นเนียะ ผมผิดใช่ไหม ตอบ

ให้ผมชื่นใจหน่อยเถอะ เขาบอกว่า ไม่ผิดค่ะ ผมก็ถามว่า แล้วใครผิด เขาก็ตอบหน้าตาเฉยอีกว่า

การไฟฟ้าผิดค่ะ เอาอย่างนี้นะคะเดี๋ยวช่วยเอาใบเสร็จที่เสียเงินมาอีกที จะออกใบเสร็จให้ใหม่

ไม่เสียค่าปรับค่ะ ผมก็เลยปฏิเสธไปว่า ไม่เป็นไรครับ ปรับผมร้อยกว่าบาทไม่คุ้มค่าน้ำมันรถที่

จะกลับไปเอาคืน ผมแค่ต้องการรู้ว่า ผมผิดรึเปล่าเท่านั้นแหละครับ อยากฝากถึงผู้บริหารของคุณ

มากกว่าว่า ไอ้ระบบที่ทำกันอยู่เนี่ยะ คุณไม่คิดจะปรับปรุงแก้ไขกันหรือไร

#46 Moon

Moon

เมพ

Posted 19 June 2013 - 10:33

ดราม่าเกินเหตุรึเปล่า มีไม่กี่เรื่องหรอกที่เราจะนึกถึงขึ้นมาได้

เมื่อเราเห็นข่าวนี้

1. นึกถึงน้องที่ถูกตัดไฟ แล้วไฟครอกตาย

2. นึกถึงตัวเราเอง ถ้าติดแค่เดือนเดียวมันก็มาตัดแล้ว

3. นึกถึงการไฟฟ้านี่แหละ จะให้ไปนึกถึงใครอีก เพราะเขาเป็นผู้ปฏิบัติ

4. นึกถึงความเท่าเทียมกันของสังคมที่บางกลุ่มบางพวกกำลังเรียกร้องกันอยู่

มีใครนึกถึงเรื่องอื่นๆ บ้างมาแชร์กันก่อน แล้วค่อยดราม่าใส่ไข่ใส่หมูสับกันต่อ

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#47 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

Posted 19 June 2013 - 10:35

และความกร่างของแก้งค์เสื้อแดง ไม่ทำตามกฏหมายและระเบียบสังคม

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#48 สีนวล...สีนิล

สีนวล...สีนิล

ขาประจำ

Posted 19 June 2013 - 10:36

ผมว่าต้องแบ่งเป็นสองส่วนนะครับ ถ้าราแยกเอาเรื่องการทำตามหน้าที่ของการไฟฟ้า

หรือเจ้าหน้าที่ของรัฐออกจากความรู้สึกของคนที่ได้รับข่าวสาร

จะเป็นว่าการที่เด็กใช้เทียนถูกไปครอกตายเพราะใช้เทียนนั้น ที่จริงต้องตำหนิผู้ปกครองมากกว่าที่ว่าออกจากบ้าน

หรือจะไปไหนจะต้องสอนเด็ก อยู่เสมอว่าจะต้องระมัดระวังเรื่องฟืนไฟ

ส่วนนั้นคงต้องยกไป แต่ถ้าเรามาลองดูเรื่องของการทำตามหน้าที่ที่ได้รับมอบหมายให้ทำ

หรือตามที่กฎหมายได้ให้อำนาจที่ทำได้ อันนี้คงต้องตำหนิเจ้าหน้าที่การไฟฟ้า (ขอรวมถึงเจ้าหน้าที่ของรัฐบางตัวด้วย)

ถ้าท่านปฏิบัติทำหน้าที่เสมอกันทุกๆกรณี นั้นคงจะหาคนออกมาตำหนิได้ยาก

ต้องเน้นนะครับว่าทำตามหน้าที่ไม่ว่าจะเป็นใครก็ตาม

แต่การที่ที่ชาวบ้านค้างค่าไฟ 441 บาท แล้วออกมาตัดไฟ ถึงแม้ว่าการไฟฟ้าจะออกมาอ้างว่า

ได้มีการอะลุ่มอล่วยกันบ้างก็ว่ากันไปเถอะครับ อันนี้ไม่รู้ว่าจริงเท็จประการใด 

แต่ยังงัยก็ยังตัดไฟฟ้ากับชาวบ้านอยู่ดี แต่กับหน่วยงานที่มีการค้างค่าไฟ

หรือที่ๆเป็นพวกเสื้อแดง (นปช) ยิ่งแล้วใหญ่เลย ไม่สามารถที่จะบังคับหรือทำอะไรได้

ผมว่าตรงนี้นั้นแหละที่ คนทั่วไปมองว่ามันเป็นการทำแบบสองมาตราฐาน

ชาวบ้านที่ไม่มีอำนาจต่อรองกับสามารถบังคับทำได้ แต่กับพวกที่มีอำนาจหรือเป็นพวกเดียวกันแล้วทำเป็นหลิ่วตา

บอกว่าไม่สามารถทำได้หรือทำได้แต่ยืดเวลาออกไป

อันนี้ต้องถูกตำหนิเพราะเป็นถึงการไฟฟ้าแต่ไม่สามารถทำได้แล้วมาอ้างโน้นอ้างนี้

ปล่อยให้เขาติดค้างค่าไฟเป็นล้านๆ อย่างนี้น่าจะลาออกไปเถอะครับ หาคนที่ดีๆซื่อสัตย์มาทำงานดีกว่า

อันนี้ผมว่าไม่แปลกหรอกครับว่าจะมีการโยงทั้งสองประเด็นเข้าด้วยกัน

ผมถึงบอกว่านะครับไม่แปลกที่หลายๆคนรวมทั้งผมและแอดมินเพจ จะคิดแบบนั้น

#49 DarkSwan

DarkSwan

Posted 19 June 2013 - 10:37

เหอะ เหอะ  อ่าน ๆ ดูแล้วเหมือนกับพูดคนละเรื่องเดียวกัน เพราะดูเหมือน

เจ้าของกระทู้จะเน้นไปที่ตัวเจ้าหน้าที่ว่าเขาปฏิบัติตามหน้าที่แล้วแต่บางครั้ง

มันก็ยากที่จะปฏิบัติ

มันต้องแยกละครับ เจ้าหน้าที่เขาไม่ผิดหรอก เพราะถูกขัดขวางมันก็ทำไม่ได้

นั่นแหละ แต่ กฟน ต้องรับผิดชอบและตอบสังคมให้ได้ว่า คุณจะทำยังไง เพราะ

ถ้าเป็นระดับชาวบ้านธรรมดา คุณตัดฉับ ๆ เลย แล้วถ้าพวกมีอิทธิพลคุณจะทำยังไง

ไม่งั้นเขาก็ยกมาเปรียบเทียบนั้นแหละ ตัดแล้วตายหรือไม่ตายมันคงไม่ใช่ประเด็น

แต่ประเด็นมันอยู่ที่ กฟน เกรงใจผู้มีอิทธิพลมากกว่าชาวบ้านธรรมดาหรือเปล่าทั้งที่

เสียค่าไฟฟ้าเหมือนกัน

จะว่าไปแล้วไอ้เรื่องตัดไฟนี่ผมว่ามันเป็นความห่วยแตกของ กฟน นะ เพราะผมเจอมา

กับตัวเอง คือเขามาเปลี่ยนมิเตอร์ไฟที่บ้าน แต่วันต่อมาไอ้คนจดค่าไฟก็มาจดค่าไฟ

ปรากฎว่ามันเป็นมิเตอร์ใหม่ ก็เลยไม่มีตัวเลข ทางการไฟฟ้าก็แจ้งหนี้ผมมาบอกว่ายัง

จดตัวเลขไม่ได้ ถ้าได้ตัวเลขแล้วจะแจ้งมาอีกครั้งหนึ่ง ผมก็เข้าใจและรอว่าเขาจะแจ้งหนี้

ค่าไฟมา แต่ปรากฎว่า ไอ้ที่เขาบอกว่าจะแจ้งหนี้มาอีกครั้งหนึ่งมันกลายเป็น ใบแจ้งจะตัด

ไฟฟ้าบ้านผม โดยหาว่าผมไม่จ่ายค่าไฟ ผมก็โทรไปถามเขาว่า คุณมากล่าวหาผมไม่จ่าย

ค่าไฟได้ไงวะเนี่ยะ ผมรอจะจ่ายอยู่ แต่คุณแจ้งหนี้ผมไม่ได้เอง แล้วจะมาตัดไฟผมคุณ

ทำงานแบบไหนเนี่ยะ

เจ้าหน้าที่ที่รับโทรศัพท์เขาก็บอกว่า มาจ่ายได้เลยค่ะตามไอ้ใบแจ้งตัดไฟนั่นแหละ ผมก็

บอกว่า จ่ายอะไร คุณแจ้งค่าปรับผมมาด้วย ผมทำหอกอะไรผิดหรือไง เขาก็บอกว่าค่าปรับ

ไม่ต้องเสีย ผมก็เลยให้เด็กไปจ่ายเงิน่ตามนั้น แต่ปรากฎว่าเรื่องมันไม่จบ เพราะเด็กกลับมา

บอกว่า มันปรับด้วย บอกมันแล้วว่าโทรมาถามแล้วก็บอกว่าไม่ต้องเสียค่าปรับมันก็ไม่ยอม

ผมโทรไปถามอีกว่า เมื่อวานผมโทรมาถามคุณแล้วคุณบอกว่าค่าปรับไม่เสีย พอไปจ่ายเงิน

คุณปรับผมทำเหียกอะไรวะ เขาก็ถามหน้าตามเฉยว่า บอกเขาหรือเปล่าละว่ายังไม่ได้โดนตัดไฟ

ผมก็เลยถามเขาว่า นี่คุณ ผมถามจริง ๆ เถอะว่า ไอ้เรื่องที่มันเกิดขึ้นเนียะ ผมผิดใช่ไหม ตอบ

ให้ผมชื่นใจหน่อยเถอะ เขาบอกว่า ไม่ผิดค่ะ ผมก็ถามว่า แล้วใครผิด เขาก็ตอบหน้าตาเฉยอีกว่า

การไฟฟ้าผิดค่ะ เอาอย่างนี้นะคะเดี๋ยวช่วยเอาใบเสร็จที่เสียเงินมาอีกที จะออกใบเสร็จให้ใหม่

ไม่เสียค่าปรับค่ะ ผมก็เลยปฏิเสธไปว่า ไม่เป็นไรครับ ปรับผมร้อยกว่าบาทไม่คุ้มค่าน้ำมันรถที่

จะกลับไปเอาคืน ผมแค่ต้องการรู้ว่า ผมผิดรึเปล่าเท่านั้นแหละครับ อยากฝากถึงผู้บริหารของคุณ

มากกว่าว่า ไอ้ระบบที่ทำกันอยู่เนี่ยะ คุณไม่คิดจะปรับปรุงแก้ไขกันหรือไร

คุณ ypk ครับ

ระดับนี้ เดินเข้าไปพบผู้จัดการให้เรียก เคานท์เตอร์ กับส่วนเกี่ยวข้อง เข้าไปแช่ห้องเย็นกับ ผจก. ได้เลยครับ

ถ้าเจอแบบนี้ ผมเอาหน้าหงายแหน่

ไอ้คุยๆ ปรับๆ เข้าใจผิดอะไร มันยังพอทน แต่ทำหน้าเฉยลอยหน้าลอยตาอย่างนี้ 

มีเรื่อง

^_^

Edited by ดาร์ค สวอน, 19 June 2013 - 10:38.

#50 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

Posted 19 June 2013 - 10:41

แจ้งความ กักขัง หน่วงเหนี่ยว เลยครับ

เอ  มาคิดอีกที ไม่ต้องแจ้งดีกว่าครับ แจ้งไปก็เท่านั้น 

แจ้งความเดี๋ยวนี้ เหมือนตักน้ำราดพื้นทราย 

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users