Jump to content

- - - - -

ชาวนาแท้ๆ จำนำข้าว10,000เดียวก็อยู่ได้ เว้นพวกทำนาไม่เป็น

• Please log in to reply
89 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

ตอบ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:07

ชาวนาต้องลดต้นทุนโดยการเรียกควายแดงกลับนา ไปไถนาอย่างเดิม

ชาวนาเลี้ยงปล่อยให้ออกมาเดินเพ่นพ่านในเมืองนานเกินไปแล้ว เปลืองต้นทุนเลี้ยงดู  

#52 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

ตอบ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:07

55555555555555+ ไปๆมาๆควายแดงด่าชาวนาซะแล้ว55555555555555555+

พูดไว้ยังไง ต้องทำตามคำพูด :D

ก็ทำตามที่พูด ยอมโดนด่า เ้พื่อชาวนา เกือบ2ปี แล้วนี่ครับ

มาวันนี้ ขอโมดิฟาย ให้เข้าที่เข้าทางบ้าง จะเป็นอะไร ชาวนาก็ควรหยวนๆกับรัฐบาลบ้าง ไม่ใช่ไปเจอนายทุนค้าเกษตรกล่อม จนเสียผู้เสียคน 

แก้ให้พิมพ์ผิด

ผมไม่ใช่คนเก่งกฎหมาย แค่รู้กฎหมาย แต่ไม่เคยคิดใช้ช่องว่างของกฎหมายมาทำให้กฎหมายขาดความเป็นธรรม

#53 kabokaboh

kabokaboh

ขาประจำ

ตอบ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:12

http://www.thairath....price_guarantee

ดูเอาเถิดท่าน

ปัญหานิดหน่อย คือ ทุกเมล็ด

รายใหญ่ รวยกันอื้อซ่า ภาษีตรูทั้งนั้น

รายย่อย ชาวนาจริงๆ ได้นิดเดียว เพราะที่ไม่มีจะทำ

ไหนจะสวมสิทธิ หมุนเวียนข้าว ไหนจะข้าวเน่า ไหนจะ หมื่นห้าไม่จริง และ อื่นๆ จนเจ้งแทบไม่เป็นท่า

ประกันราคา เค้ามี limited ว่าไม่เกินเท่าไหร่ เท่ากับช่วยรายย่อยจริงๆ รายใหญ่ ไม่เกี่ยว

#54 i-mic

i-mic

น้องเก่า

ตอบ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:21

*
POPULAR

ในฐานะทุกวันนี้ทำนาส่งตัวเองเรียน   ขอยกตัวอย่างการทำนาแบบที่ทำเองบ้าง  จ้างบ้างน่ค่ะ  นี้คือความเห็นส่วนตัว  ทำนาบริเวณพื้นที่ภาคอีสาน   เอาง่ายๆ  ตัวเราเองมี นา อยู่ 20 ไร่  พันธ์ข้าวก็ไม่ได้ซื้อ  เพราะเก็บไว้จากปีที่แล้ว  ถ้าอยากใช้พันธ์ข้าวชนิดใหม่ก็ใช้วิธีไปแลกกับเพื่อนบ้าน  หรือคนที่รู้จักกัน  (ทุกวันนี้ที่บ้านยังมีวิธีแบบนี้อยู่) 1 ตัดต้นทุนพันธ์ข้าวไปแล้ว   แต่ทีนี้  ทำนาต้องอะไรละ ไถพวน ไถกลบ  ไม่มีควายค่ะ  เลยต้องใช้รถไถ เดิมน้พมัน  20ไร่  รวมค่าน้ำมันแบบ คิดราคาคุ้มค่าสุดๆ ประมาณ 5000 บาท  หว่านกล้าทำเองค่ะไม่มีต้นทุน ปักดำ  อันนี้ทำเองไม่ไหวค่ะ 20 ไร่ต้องใช้แรงงาน  แล้วทีนี้ พอรัฐบาลออกค่าแรง 300  เอาแล้วงัยล่ะ  ชาวบ้านก็ขอขึ้น 300  บาท  นาบางแปลงอยากให้ของตัวเองเสร็จเร็วทันฝน  ก็เพิ่มขึ้นเป็น 400-500 ก็มี (บางทีวันไหนไม่มีเรียนยังไปดำนารับจ้างเลยจริงๆพูดอย่างไม่อาย) ของเรา 20ไร่ ถ้าคนงาน 10 คน ใช้เวลา3-4 วัน ค่าแรง 300x10=3000  ก็ตกวันละ 3000   ไม่งั้นเราจะเห็นตามข่าวหรอค่ะว่า  มีการจ้างแรงงานต่างชาติ  ตามจังหวัดชายแดนภาคอีสานมาทำนารับจ้างช่วงหน้านา    พอช่วงระยะเวลาที่ต้องดูแล  เราไม่ได้ใช้ปุ๋ยเคมีเลยค่ะ  พอดีเป็นชาวนาที่ชอบหาข้อมูลนิดหน่อย  เลยใช้ปุ๋ยชีวะภาพ  ปุ๋ยธรรมชาติ   ลดต้นทุนปุ๋ยไปเยอะค่ะ  ปุ๋ยของเราเลย 20 ไร่ใช้เงินแค่ 2000  บาทเท่านั้น   เก็บเกี่ยวนี้ยิ่งแย่ใหญ่ค่ะ  ข้าวปลูกพร้อมๆกัน  มันก็ต้องออกพร้อมๆกันจริงไหมค่ะ  ถ้าเก็บไม่ทันข้าวก็จะรวงขาด  ยิ่งทำให้ต้องจ้างคนเพิ่มขึ้น  เขาก็โก่งราคากันสุดขีด  ทำไมไม่ใช้รถเกี่ยวล่ะ  ด้วยเหตุที่นามีคันนาเยอะ และพื้นที่นาไม่เท่าทันทำให้ไม่สามารถใช้รถเกี่ยวได้  จึงจำเป็นต้องจ้าง  ถึงแม้จะเป็นชาวนาตัวจริงแค่ไหน   ก็ต้องใช้เงินไม่ต่ำกว่า 2-3  หมื่นแน่นอน   ก็อย่างว่าเหละค่ะการทำนาในแต่ละภูมิภาคไม่เหมือนกัน  นี้ขอยกตัวอย่าง  นาที่บ้านของเราเอง  ให้  ท่านไปคิดเล่นๆดูน่ะค่ะ  

ในกรณีเรา  ไม่เคยจำนำข้าว  เพราะนำข้าวไปแปรรูปได้เยอะกว่าค่ะ   ข้าว 1 ตัน  ได้เยอะ กว่าราคาที่รัฐให้ 2 เท่า   เพียงแค่เรามีความคิดที่แตกต่าง  ก็ไม่ต้องไปง้อใครค่ะ

Edited by i-mic, 20 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:27.

#55 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:53

เห็นเขาใช้เครื่องตัดหญ้าเกี่ยวข้าวกันด้วย

" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#56 samepong

samepong

ขาประจำ

ตอบ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:55

10000 บาท /ตัน อยู่ได้ เท่ากับกิโลละ 10 บาท อย่างข้าวโพดปลูกกิโล 4-5 บาทยังอยู่ได้เลย อย่างเมื่อก่อนขายข้าวกัน 5000-6000 บาท/ตันก็ยังอยู่ได้จนถึงทุกวันนี้ ที่สำคัญชาวนาต้องรู้วิธีลดต้นทุนการเพาะปลูก โดยเฉพาะปุ๋ย + ยาฆ่าหญ้า

แยกประเภทชาวนา ประเภท1 กับ 2 เป็นพวกขี้ข้าทุนอำมาต ประเภท3 เป็นพวกคนทำนาเป็น ชาวนาของแท้

1.นาเช่า + จ้างทุกอย่าง ค่าเช่า ค่าน้ำมัน ค่าไฟ ค่าปุ๋ย ค่ายา ค่าแรงงานคน ค่าจ้างรถใหญ่(รถเกี่ยว รถขนข้าว รถตีนา) ทุนไร่ละหมื่น หักแล้วคงเหลือ

2.นาตัวเองแต่จ้างเป็นหลักโทรศัพท์ฺสั่งงานอย่างเดียวและซื้อปัจจัยการผลิตทุกอย่าง ทุนไร่ละ 7 - 8 พัน พอมีกำไรบ้าง

3.นาตัวเองประหยัดและทำเองเกือบทุกอย่าง ทุนไร่ละไม่เกิน 5 พัน กำไรเกินครึ่ง

ส่วนอ้ายพวกที่จะออกมาประท้วงรัฐบาล
ถามหน่อย ตอนรัฐบา่ลโดนถล่มหนัก มันไปมุดหัวอยู่ใหน
พอรัฐบาลเขา ลดราคาลงหน่อยตามแรงกดดัน โวยวายจะมาชุมนุมด่ารัฐบาล ทำไมไม่เอาเวลาไปลดต้นทุนบ้างละ

เปลี่ยนความคิดของชุดสมองตามcdที่ใส่ลยเหรอไงวะ
กูยังรักชาวนานะเว้ย อยากให้ได้18000เลน
รัฐธรรมนูญไม่ใช่ ประชาธิปไตย ความเสมอภาคบนหลักการที่ถูกต้องต่างหากคือ ประชาธิปไตยรัฐธรรมนูญไม่สามารถสร้างประชาธิปไตยได้ คนที่ใช้รัฐธรรนูญต่างหากจะเป็นผู้สร้างประชาธิปไตย

#57 tuang

tuang

ขาประจำ

ตอบ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:58

มันแถ ได้ทุกเรื่อง ไ อ้ หมื่นกลาก

#58 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:08

55555555555555+ ไปๆมาๆควายแดงด่าชาวนาซะแล้ว55555555555555555+

ก็ทำตามที่พูด ยอมโดนด่า เ้พื่อชาวนา เกือบ2ปี แล้วนี่ครับ

มาวันนี้ ขอโมดิฟาย ให้เข้าที่เข้าทางบ้าง จะเป็นอะไร ชาวนาก็ควรหงวนๆกับรัฐบาลบ้าง ไม่ใช่ไปเจอนายทุนค้าเกษตรกล่อม จนเสียผู้เสียคน 

นี้แหละครับ เสื้อแดงของแท้.....ระดับแกนนำ 
ถ้าเกิดความผิดพลาด ทุกคนต้องร่วมรับผิดชอบ 
แต่ถ้าระดับปฏิบัติงาน ถ้าพลาดมา แดงเทียมมมมมมมมมมมมมมมมม!!!
รับชอบอย่างเดียวว่างั้น  :angry: ผิดไม่เกี่ยวกับกรู :angry:

#59 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:13

ในฐานะทุกวันนี้ทำนาส่งตัวเองเรียน   ขอยกตัวอย่างการทำนาแบบที่ทำเองบ้าง  จ้างบ้างน่ค่ะ  นี้คือความเห็นส่วนตัว  ทำนาบริเวณพื้นที่ภาคอีสาน   เอาง่ายๆ  ตัวเราเองมี นา อยู่ 20 ไร่  พันธ์ข้าวก็ไม่ได้ซื้อ  เพราะเก็บไว้จากปีที่แล้ว  ถ้าอยากใช้พันธ์ข้าวชนิดใหม่ก็ใช้วิธีไปแลกกับเพื่อนบ้าน  หรือคนที่รู้จักกัน  (ทุกวันนี้ที่บ้านยังมีวิธีแบบนี้อยู่) 1 ตัดต้นทุนพันธ์ข้าวไปแล้ว   แต่ทีนี้  ทำนาต้องอะไรละ ไถพวน ไถกลบ  ไม่มีควายค่ะ  เลยต้องใช้รถไถ เดิมน้พมัน  20ไร่  รวมค่าน้ำมันแบบ คิดราคาคุ้มค่าสุดๆ ประมาณ 5000 บาท  หว่านกล้าทำเองค่ะไม่มีต้นทุน ปักดำ  อันนี้ทำเองไม่ไหวค่ะ 20 ไร่ต้องใช้แรงงาน  แล้วทีนี้ พอรัฐบาลออกค่าแรง 300  เอาแล้วงัยล่ะ  ชาวบ้านก็ขอขึ้น 300  บาท  นาบางแปลงอยากให้ของตัวเองเสร็จเร็วทันฝน  ก็เพิ่มขึ้นเป็น 400-500 ก็มี (บางทีวันไหนไม่มีเรียนยังไปดำนารับจ้างเลยจริงๆพูดอย่างไม่อาย) ของเรา 20ไร่ ถ้าคนงาน 10 คน ใช้เวลา3-4 วัน ค่าแรง 300x10=3000  ก็ตกวันละ 3000   ไม่งั้นเราจะเห็นตามข่าวหรอค่ะว่า  มีการจ้างแรงงานต่างชาติ  ตามจังหวัดชายแดนภาคอีสานมาทำนารับจ้างช่วงหน้านา    พอช่วงระยะเวลาที่ต้องดูแล  เราไม่ได้ใช้ปุ๋ยเคมีเลยค่ะ  พอดีเป็นชาวนาที่ชอบหาข้อมูลนิดหน่อย  เลยใช้ปุ๋ยชีวะภาพ  ปุ๋ยธรรมชาติ   ลดต้นทุนปุ๋ยไปเยอะค่ะ  ปุ๋ยของเราเลย 20 ไร่ใช้เงินแค่ 2000  บาทเท่านั้น   เก็บเกี่ยวนี้ยิ่งแย่ใหญ่ค่ะ  ข้าวปลูกพร้อมๆกัน  มันก็ต้องออกพร้อมๆกันจริงไหมค่ะ  ถ้าเก็บไม่ทันข้าวก็จะรวงขาด  ยิ่งทำให้ต้องจ้างคนเพิ่มขึ้น  เขาก็โก่งราคากันสุดขีด  ทำไมไม่ใช้รถเกี่ยวล่ะ  ด้วยเหตุที่นามีคันนาเยอะ และพื้นที่นาไม่เท่าทันทำให้ไม่สามารถใช้รถเกี่ยวได้  จึงจำเป็นต้องจ้าง  ถึงแม้จะเป็นชาวนาตัวจริงแค่ไหน   ก็ต้องใช้เงินไม่ต่ำกว่า 2-3  หมื่นแน่นอน   ก็อย่างว่าเหละค่ะการทำนาในแต่ละภูมิภาคไม่เหมือนกัน  นี้ขอยกตัวอย่าง  นาที่บ้านของเราเอง  ให้  ท่านไปคิดเล่นๆดูน่ะค่ะ  

ในกรณีเรา  ไม่เคยจำนำข้าว  เพราะนำข้าวไปแปรรูปได้เยอะกว่าค่ะ   ข้าว 1 ตัน  ได้เยอะ กว่าราคาที่รัฐให้ 2 เท่า   เพียงแค่เรามีความคิดที่แตกต่าง  ก็ไม่ต้องไปง้อใครค่ะ

เกี่ยวข้าวส่วนมากใช้เวลากี่วันครับ 
แบบนี้ ขอแค่ ที่อยู่ที่กิน ที่หลับที่นอน เสาร์อาทิตย์ อยากจะไปลองเกี่ยวข้าวดูบ้าง ครับ ถ้าว่างนะ และอาจจะขอค่ารถขากลับ เพิ่ม 5555+
อยากได้ประเพณีลงแขกเกี่ยวข้าวกลับคืนมาอะครับ ทำกันด้วยใจ ช่วยเหลือกันไป นี้คือคนไทยของแท้

#60 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:16

ต้นทุนแน่ๆ ค่าปุ๋ยค่าสารเคมีต่างๆ

และที่เพิ่มมากจากฝีมืออีปู ก็ค่าแรง 300 บาท  เห็นชาวนาเขาบ่นกันนะ 

เป็นไงละ สร้างปัญหา มาโย่งกับปัญหา เก่งจริงๆ รัฐบาลชุดนี้

#61 ไทยทรนง

ไทยทรนง

ขาประจำ

ตอบ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:19

ทู้นี้แสดงให้เห็นว่า "หมื่นปีขี้ข้าทักษิณโง่พวกเดียว" 

รัฐประหาร ปกป้องชีวิตไทย พอกันที ประชาธิปไตย ด้วย M79   

#62 โคนัน

โคนัน

ตอบ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:19

10000 บาท /ตัน อยู่ได้ เท่ากับกิโลละ 10 บาท อย่างข้าวโพดปลูกกิโล 4-5 บาทยังอยู่ได้เลย  อย่างเมื่อก่อนขายข้าวกัน 5000-6000 บาท/ตันก็ยังอยู่ได้จนถึงทุกวันนี้  ที่สำคัญชาวนาต้องรู้วิธีลดต้นทุนการเพาะปลูก โดยเฉพาะปุ๋ย + ยาฆ่าหญ้า

แยกประเภทชาวนา ประเภท1 กับ 2 เป็นพวกขี้ข้าทุนอำมาต ประเภท3 เป็นพวกคนทำนาเป็น ชาวนาของแท้

1.นาเช่า + จ้างทุกอย่าง   ค่าเช่า  ค่าน้ำมัน  ค่าไฟ  ค่าปุ๋ย ค่ายา  ค่าแรงงานคน  ค่าจ้างรถใหญ่(รถเกี่ยว  รถขนข้าว  รถตีนา)  ทุนไร่ละหมื่น หักแล้วคงเหลือ 

2.นาตัวเองแต่จ้างเป็นหลักโทรศัพท์ฺสั่งงานอย่างเดียวและซื้อปัจจัยการผลิตทุกอย่าง ทุนไร่ละ 7 - 8 พัน พอมีกำไรบ้าง 

3.นาตัวเองประหยัดและทำเองเกือบทุกอย่าง ทุนไร่ละไม่เกิน 5 พัน กำไรเกินครึ่ง  

ส่วนอ้ายพวกที่จะออกมาประท้วงรัฐบาล
ถามหน่อย ตอนรัฐบา่ลโดนถล่มหนัก มันไปมุดหัวอยู่ใหน
พอรัฐบาลเขา ลดราคาลงหน่อยตามแรงกดดัน โวยวายจะมาชุมนุมด่ารัฐบาล ทำไมไม่เอาเวลาไปลดต้นทุนบ้างละ 

อยากทราบว่า ไอ้ชาวนาแท้ๆ    มี่กี่รายครับ  

#63 i-mic

i-mic

น้องเก่า

ตอบ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:21

เกี่ยวข้าวส่วนมากใช้เวลากี่วันครับ 
แบบนี้ ขอแค่ ที่อยู่ที่กิน ที่หลับที่นอน เสาร์อาทิตย์ อยากจะไปลองเกี่ยวข้าวดูบ้าง ครับ ถ้าว่างนะ และอาจจะขอค่ารถขากลับ เพิ่ม 5555+
อยากได้ประเพณีลงแขกเกี่ยวข้าวกลับคืนมาอะครับ ทำกันด้วยใจ ช่วยเหลือกันไป นี้คือคนไทยของแท้

ประเพณีลงแขกจริงค่ะ   แต่ทุกวันนี้จะมีค่าตอบแทนเป็นเงินค่าจ้างและอาหาร   แต่จะมีแบบช่วยเหลือกัน  แค่ญาติๆ ค่ะ    แต่จะเป็นญาติที่สนิทกันเท่านั้นนอกจากนี้ก็จ่ายเป็นค่าแรง    ถ้าอยากมาเชิญได้ค่ะ  แต่ก่อนอื่นต้องถามก่อนว่าสู้แดดไหวไหม     อันนั้นถ้าคนไม่เคย  ผู้ชายก็ผู้ชายเถอะ  ถึงขึ้นเป็นลมมาแล้วน่ะค่ะ   ส่วนค่ารถไม่มีปัญหาค่ะ   แถมข้าวที่เกี่ยวเองกำมือกลับไปด้วย   ยินดีต้อนรับค่า

#64 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:22

อยากจะถาม จขกท.

1.ค่าไถไร่ 650

2.ค่าทำเถือก ไร่ละ 450

3.ค่าเม็ดพัน ไร่350

4.ค่าหว่าน 250

รวม1800 ต่อไร่

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#65 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:26

ประเพณีลงแขกจริงค่ะ   แต่ทุกวันนี้จะมีค่าตอบแทนเป็นเงินค่าจ้างและอาหาร   แต่จะมีแบบช่วยเหลือกัน  แค่ญาติๆ ค่ะ    แต่จะเป็นญาติที่สนิทกันเท่านั้นนอกจากนี้ก็จ่ายเป็นค่าแรง    ถ้าอยากมาเชิญได้ค่ะ  แต่ก่อนอื่นต้องถามก่อนว่าสู้แดดไหวไหม     อันนั้นถ้าคนไม่เคย  ผู้ชายก็ผู้ชายเถอะ  ถึงขึ้นเป็นลมมาแล้วน่ะค่ะ   ส่วนค่ารถไม่มีปัญหาค่ะ   แถมข้าวที่เกี่ยวเองกำมือกลับไปด้วย   ยินดีต้อนรับค่า

นั้นซิครับ แดดสมัยก่อน ตอนเด็กๆ วิ่งเล่นมันทั้งวันกลางแดด สบายๆ แต่ตอนนี้ เหงือออกยังกับมีคนสาดน้ำใส่ เฮ้อออออออออออออ!!!

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 20 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:26.

#66 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

ตอบ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:30

เจ้าของกระทู้ถ่ายรูปขึ้นนะเนี่ย เท่ห์จุงเบย

#67 ant

ant

ตอบ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:43

10000 บาท /ตัน อยู่ได้ เท่ากับกิโลละ 10 บาท อย่างข้าวโพดปลูกกิโล 4-5 บาทยังอยู่ได้เลย  อย่างเมื่อก่อนขายข้าวกัน 5000-6000 บาท/ตันก็ยังอยู่ได้จนถึงทุกวันนี้  ที่สำคัญชาวนาต้องรู้วิธีลดต้นทุนการเพาะปลูก โดยเฉพาะปุ๋ย + ยาฆ่าหญ้า

1.นาเช่า + จ้างทุกอย่าง   ค่าเช่า  ค่าน้ำมัน  ค่าไฟ  ค่าปุ๋ย ค่ายา  ค่าแรงงานคน  ค่าจ้างรถใหญ่(รถเกี่ยว  รถขนข้าว  รถตีนา)  ทุนไร่ละหมื่น หักแล้วคงเหลือ 

อ้าว ...พวกเดียวกันไม่ใช่เหรอ

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#68 ant

ant

ตอบ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:54

แถวบ้านผมไม่มีลงแขกแล้วครับ ตั้งแต่ท่านทักษิณมาเป็นนายก ความเป็นพี่เป็นน้องหายไปหมดแล้ว เข้าทำนอง "มีเงิน เรียกน้อง  มีทองเรียกพี่ และทุกวันนี้เขาเลิกใช้คนทำนาแล้วครับ

นาไม่เกิน 10 ไร่ เขาใช้หมูทำนา

นาเกิน 10 ไร่ เขาใช้วัวทำนาครับ

นอกจากนี้ก็ใช้ เงินอย่างเดียวทำครับ 

ความเป็นพี่เป็นน้อง...มีไว้นำเสนอตอนจะรับมรดกตอนพ่อ-แม่ ตายเท่านั้นเองครับ

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#69 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 23:04

- รัฐบอกว่า ต้นทุนการปลูกข้าวอยู่ที่ 8,000 บาทต่อตัน..

ผมไม่รู้ประโยคที่ว่า "เมื่อก่อนขาย 5,000 - 6,000 ชาวนายังอยู่ได้" เนี่ย

มันเมื่อก่อนเมื่อไหร่..หากเมื่อปีสองปีก่อน ก็ต้องถามนายกปูแล้วละครับว่าทำไมตอนนี้ชาวนาอยู่ไม่ได้ ทำไมต้นทุนปลูกข้าวชาวนาพุ่งไป 8,000 บาท/ตัน..?

- รัฐบอกว่า ต้นทุนการปลูกข้าวอยู่ที่ 8,000 บาทต่อตัน..

จขกท. บอกว่า ชาวนาขาย 10,000 บาทก็อยู่ได้แล้ว..ผมคงต้องถามกลับว่า 10,000 บาทที่ท่านว่านั้น คือราคา ณ ความชื้นข้าวกี่เปอร์เซ็นต์

เพราะในความเป็นจริง ชาวนาขายข้าวเขาจะถูกหักค่าความชื้นเยอะมาก..ราคาข้าวในตลาดเป็นแค่ราคากลาง ณ ความชื้น 15% ไม่ใช่ราคาที่ชาวนาขายได้จริงๆ

ข้าวที่ชาวนานำไปขาย ความชื้นส่วนใหญ่อยู่ที่ 20-25% และแน่นอนว่าราคาจะถูกหักลดลงอีกเยอะ..

สมมติชาวนาขายได้แบบไม่โดนหักความชื้นนะ (เอาแบบสุดโต่งเลย)

ข้าวเปลือกเจ้า 10,000 บาท/ตัน 

ต้นทุน 8,000 บาท/ตัน

ชาวนามีกำไร 2,000 บาท/ตัน

ข้าวนาปรัง : 1 ไร่ ปลูกได้ข้าวเปลือกเจ้า 0.675 ตัน (สำนักงานเศรษฐกิจการเกษตร กระทรวงเกษตรฯ)

ข้าวนาปรัง : 10 ไร่ ปลูกได้ข้าวเปลือกเจ้า 6.75 ตัน

หากชาวนามีที่ดิน 10 ไร่ ได้เปลือกเจ้า 6.75 ตัน

นำข้าวไปขายจะได้รับเงินมา 6.75 x 10000 = 67,500 บาท

ต้นทุนปลูกข้าว 6.75 x 8,000 = 54,000 บาท

ชาวนาจะมีรายได้สุทธิจากการปลูกข้าว 10 ไร่ 67,500 - 54,000 = 13,500 บาท

ชาวนามีกำไรด้วยแฮะ..แจ๋วจริงๆ..

แต่ทว่า 13,500 บาท คือกำไรที่ชาวนาได้รับต่อ 1 รอบการผลิต ชาวนา 2 ผัวเมียมีรายได้สุทธิจากการลงทุนลงแรงตลอด 3 เดือน..เพียง 13,500 บาท (หรือ 4,500 บาท/เดือน)

จขกท. อยู่ได้หรือเปล่าครับ..ยิ่งในยุคกระซากค่าครองชีพแบบนี้..?

แน่นอนชาวนารวยๆ มีที่ดินเยอะๆเป็นร้อยไร่ อยู่ได้..แต่ประเทศไทยมีชาวนาจนๆอยู่จำนวนมากกว่ามาก..

คิดไปคิดมาหากไม่มีนโยบายรับจำนำ ซึ่งส่งผลให้ค่าเช่าที่นาเพิ่มขึ้น ไม่มีการกระซากราคาของนายกปู ต้นทุนปุ๋ย ยาฆ่าแมลง ฯลฯ คงไม่เพิ่มเช่นนี้ ไม่นับค่าแรง 300 ที่ทำให้ค่าแรงเก็บเกี่ยวสูงขึ้นด้วย.. หากไม่มีนโยบายประชานิยมเหล่านี้ จขกท.อาจจะพูดถูกก็ได้..ที่ว่า ขาย 10,000 บาท ชาวนาก็อยู่ได้..เพราะต้นทุนปลูกข้าวขณะนี้คงไม่ถึง 8,000 กว่าบาทตามที่รัฐบาลกล่าวอ้างก็ได้..

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#70 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:51

ชื่อยาวจังวุ๊ย

"10000 บาท /ตัน อยู่ได้ เท่ากับกิโลละ 10 บาท อย่างข้าวโพดปลูกกิโล 4-5 บาทยังอยู่ได้เลย"

ราคาขึ้นไปถึง 5 บาท น่ะเมื่อไร  ...มีการหักค่าความชื้นเหมือนกัน

ทำไร่ข้าวโพด กับทำนา น่ะไม่เหมือนกัน

ทำนาน่ะ ในนี้มีเยอะแล้วลองค้นดู

ทำไร่ข้าวโพด ไถผาน3 แล้วผาน7(หรือไม่ก็ได้) แต่ส่วนใหญ่จะไถ

แล้วหยอดเม็ดพันธ์ +ปุ๋ยสิ้นคิด คือสูตร 15-15-15 พร้อมกันไปเลย ...ใช้รถไถทำคราวเดียวกันเลย

ทำรุ่นข้าวโพด โดยฉีดยาฆ่าหญ้า อย่างมาก2 ครั้ง ..ใช้แรงคน

ทำง่ายกว่าทำนาเยอะ  แต่เวลาเจ๊งน่ะ เจ๊งเยอะกว่าทำนา ...ทำได้ปีละครั้ง ต้องรอความเมตตาจากเทวดานะ 

ที่ชาวไร่ข้าวโพดอยู่ได้ ไม่มีข่าววุ่นวายเนี่ยะ เพราะรัฐ ไม่เข้าไปยุ่งกับระบบตลาด

ค่าแรง300 นี่ก็ปัญหา ปรกติก็หายากอยู่แล้ว ถ้าเป็นงานชนกัน มีคนต้องการแรงงานหลายคน ก็โก่งค่าตัว นายงานต้องเลี้ยงน้ำ กลางวันน้ำอัดลม +น้ำกระตุ้นพวกกระทิงแดง ตอนเย็น ต้องน้ำเมา  ถ้าเลี้ยงกะท่อนกะแท่น ตอนเก็บผลผลิต มันไม่มา

Edited by IFai, 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:57.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#71 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 12:05

เทียบกับ การจำนำข้าว

เอา “เมล็ดข้าว” ของจริง ไม่สนใจเรื่องโฉนดที่ดิน ที่เรียกว่า “รับจำนำทุกเม็ด”

จะทำที่ของตัวเอง หรือจะเช่าที่ดิน  ขอให้มี “เม็ดข้าว” มาจำนำ ได้เงิน

15,000 บาท / เกวียน (ตัน) สำหรับข้าวเปลือก 100% ความชื้นไม่เกิน 15%

14,800 บาท / เกวียน สำหรับข้าวเปลือก 5% ความชื้นไม่เกิน 15%

20,000 บาท / เกวียน สำหรับข้าวหอมมะลิ

มียอดจำนำปีนี้ ข้าวนาปี 6.9 ล้านตัน (ที่น้อย เพราะอยู่ในช่วงคาบเกี่ยว ประกัน / จำนำ  ฤดูผลิต 2554-2555)

นาปรัง เข้าโครงการจำนำ รวม 9.8 ล้านตัน (จำนำเต็มจำนวนที่ผลิตได้)

รวม ข้าวที่อยู่ในโครงการรับจำนำแล้ว 17 ล้านตัน            จุดนี้แหละ ถูกนำมาเป็นประเด็นโจมตีอีกแง่มุมหนึ่ง

รัฐฯ ขาดทุนมหาศาล เอาข้าวจำนำมา “กองไว้” ไม่ได้ขาย เอาภาษีมาอุดหนุน ให้เสียหาย

จะ “ขาดทุน” หรือไม่ ให้ดูรายละเอียดนะ  (คิดต่อเกวียน หรือ ตัน)

ต้นทุนรัฐบาล รับจำนำ                         15,000 บาท

ค่าสีข้าว + อื่นๆ                                     500 บาท

ค่าเช่าโกดัง 4 เดือน @ 75 บาท                300 บาท           รวม  15,800 บาท / ตัน (ข้าวอยู่ในความดูแลของรัฐฯ)

ข้าวเปลือก 1 ตัน สีออกมาแล้ว ได้ข้าวสาร 450 ก.ก.   ที่เหลือเป็น

ปลายข้าว (ข้าวหัก) 200 ก.ก. / รำข้าว  100 ก.ก. / แกลบ  250 ก.ก.

เวลาคิดราคา คิดแยก 2 กอง คือ “ข้าวสาร” กับ “ผลพลอยได้”

ปลายข้าว 200 ก.ก. x 14 บาท               =  2,800  บาท

รำข้าว  100 ก.ก. x 8 บาท                    =      800 บาท

แกลบ  250 ก.ก. x 0.8 บาท                 =      200 บาท       รวมมูลค่า ผลพลอยได้   3,800 บาท / ข้าวเปลือก 1 ตัน

เมื่อนำไปหักออก จากต้นทุนข้าวเปลือก 15,800 บาท / ตัน  

จะเหลือต้นทุนข้าวสาร 450 ก.ก.            = 12,000 บาท  (26.70 บาท / ก.ก.)

จะรู้ว่า กำไร (ขาดทุน) จริง ต้องเทียบราคาขาย

ถ้าราคาขาย ส่งออก เท่ากับ $600 / ตัน (ข้าวสาร) ก็เท่ากับ

600 x 31.50 บาท (อัตราแลกเปลี่ยน)                  =  18,900 บาท / ตัน

ข้าวสาร 450 ก.ก. / ตัน     =  18,900 x .45         =    8,505 บาท

ฉะนั้น (ขาดทุนจริง)   = 12,000 – 8,505             =    3,495 บาท / ตัน (ข้าวเปลือก)

แล้วถ้าราคาข้าว (FOB Bangkok) มันขึ้นไปเป็น $700, $800, $900 ล่ะ

จึงขึ้นอยู่กับราคาขายข้าวสาร   หากเกิน $800/ตัน เราก็มีกำไร

เทียบกับอดีต สมัยประกันราคา ได้ราคาส่งออก (FOB) ที่ $490 / ตัน

เมื่อรัฐฯ รับจำนำ ทำให้ “ของ” มาอยู่ในมือรัฐฯ ทำให้ควบคุม ราคาขาย ได้

ตอนที่มีการรับจำนำช่วงแรก ราคาอยู่ที่ $600 เคยขึ้นไปถึง $672

เวลานี้รัฐฯ จะขายแบบ รัฐฯ ต่อ รัฐฯ (Government to Government)

คาดว่าจะขายให้จีน 2 ล้านตัน อินเดีย 1 ล้านตัน ที่อื่นๆ 1 ล้านตัน รวม 4 ล้านตัน

ราคาขาย อยู่ที่ $612 / ตัน

ฉะนั้น รัฐจะ (ขาดทุน) ประมาณ 3,325 บาท / ตัน

รัฐฯ รับจำนำมาแล้ว 17 ล้านตัน หากขายได้เฉลี่ยที่ $612 / ตัน ขาดทุนตันละ 3,325 บาท

ฉะนั้น โครงการรับจำนำในปีนี้ จะขาดทุยรวม ประมาณ 56,525 ล้านบาท

โครงการ “รับประกันราคา” ของรัฐบาลที่แล้ว ใช้งบประมาณไป 8 หมื่นล้านบาท

แต่...ชาวนายังยากจน

นโยบาย ดี-ไม่ดี ดูอย่างไร?

1 ดูว่าใคร ได้ประโยชน์

2 ดูว่า ใช้เงินงบประมาณอย่างไร เท่าไร?

ตอนนี้ ชาวนาขายข้าวได้เฉลี่ย 11,500 – 12,500 บาท / เกวียน ขึ้นอยู่กับความชื้น

เทียบกับการขายข้าวตามกลไกเดิมๆ ชาวนาได้เงินเพิ่มเฉลี่ย 5,000 – 5,500 บาท / เกวียน

ที่มาโจมตีเรื่อง ข้าวล้นโกดัง  ตอนนี้มี 11 ล้านตัน (จำนวนนี้มี ปลายข้าว 3.4 ล้านตัน รวมอยู่ด้วย)

มีระบายออกมาบ้างส่วนหนึ่ง  เหลือข้าวสารเพื่อจำหน่ายจริง ประมาณ 6 ล้านตัน

ข้อแนะนำคือ ขายปลายข้าวออกมาเลย เพราะเป็นการขาย ภายในประเทศ ไม่มีการส่งออก

ที่เหลือข้าวสาร 6 ล้านตัน  รัฐฯ ต้องควบคุม supply และทำให้ราคาข้าวสารสูงขึ้น

ที่พ่อค้าไม่ชอบ โรงสีไม่ชอบ ก็เพราะเรื่องของไม่มีขายในตลาด

ในอดีตสบาย ซื้อของถูก พอมาเป็นอย่างนี้ ก็ต้องเดือดร้อนเป็นธรรมดา

ทั้งๆ ที่จริง ปัญหาเรื่องพ่อค้า คนกลุ่มเดียว มีจำนวนไม่มาก น่าจะเป็นเรื่องอันดับรอง

และพวกเขาทำการค้า เขาย่อมรู้ดี และปรับตัวได้ในที่สุด

ส่วน ชาวนายากจน เป็นปัญหาใหญ่ของชาติ เป็นเรื่องหลัก

นโยบาย “จำนำข้าว” ของรัฐฯ จึงเป็นการแก้ปัญหาที่ต้นเหตุ

ที่กล่าวหาว่า การจำนำราคา “บิดเบือนกลไกตลาด”

เป็นเรื่องจริง ใช่   และที่ต้องทำการ “บิดเบือน”

ก็เพื่อทำให้มันตรงไง บิดให้มันตรง เพราะที่แล้วมา

กลไกมันไม่เป็นธรรม ให้คนส่วนใหญ่ได้ประโยชน์

ไม่ถูกเอารัดเอาเปรียบ

ตอนนี้ รัฐฯ รับจำนำ มี “ของ” แล้ว รัฐฯ ก็เปิดประมูล

พวกคุณก็มาประมูลไป แต่รัฐฯ ย่อมสามารถ กำหนด

“ราคาประมูลขั้นต่ำ” ได้นี่

เรื่องไทย “เสียแชมป์” ก็ช่างมันซิ

ที่แล้วมาเราเป็นแชมป์ตลอด แต่ชีวิตชาวนาเป็นอย่างไร?

อย่าหลงประเด็น เป็นแชมป์แล้วลำบาก เป็นไปทำไม?

แล้วถ้าจะว่ากันตามจริง ระยะเวลาของยอดส่งออก

เขานับรอบ 12 เดือน   ตอนนี้ เราเก็บไว้ ยังไม่ปล่อย

ไม่ได้หมายถึงเราไม่ขายนี่  เวียดนาม, อิเดีย ขายไป

อย่างไรก็ไม่พอความต้องการของโลก ลองคิดดูขณะที่

เวียดนาม อินเดีย ปากีสถาน ไม่มีของขาย แต่เรามี

อีกประเด็น มีคนบอกว่า ชาวนาส่วนใหญ่ ไม่ได้ประโยชน์

ส่วนใหญ่ เป็นชาวนารายย่อย “ทำแค่พอกิน” ไม่มีมาจำนำ

ใน 3.7 ล้านครัวเรือน มีชาวนาทำพอกินถึง 2.6 ล้านครัวเรือน

จริงหรือ ?

ดูตัวเลขสถิติ  (สำนักงานสถิติแห่งชาติ)

เกษตรกรชาวนาข้าว ลงทะเบียน 3.2 ล้านครัวเรือน ที่ดินทำกินเฉลี่ย 18 ไร่ / ครัวเรือน

แต่สถิติบอกว่า ผู้ที่ถือครองที่ดินตั้งแต่ 10 – 39 ไร่ คิดเป็น 52% ของทั้งหมด

ที่ว่า ชาวนา 2.6 ล้านครัวเรือน ทำพอกิน เอาตัวเลขมาจากไหน?

ชาวนา เฉลี่ยครอบครัวละ 4 คน กินข้าวทั้งปี เพียง 600 ก.ก. (เฉลี่ย)

หรือคิดเป็นข้าวเปลือก เท่ากับ 1,500 ก.ก.  ใช้ที่ปลูก 2 ไร่

ชาวนาที่ไหน ทำการเพาะปลูกข้าทั้งปี แค่ 2 ไร่?

เรื่อง ทุจริต

เป็นไปไม่ได้ที่จะ ไม่มี  แต่มีแค่ไหน?  อย่างไร?  เป็นเรื่องที่ต้องแก้

มันทุจริต ร้ายกาจถึงขนาดต้องล้มโครงการเลยหรือ?

ถ้าเทียบระบบประกันราคา กับ จำนำราคา

ระบบประกันราคา มันทุจริต โดยไม่ต้อง “ออกแรงโกง” เลย

ระบบรับจำนำ มันมีขั้นตอนเชิงประจักษ์

จะโกง จะทุจริต ก็ทำได้ แต่มันยาก มีขั้นตอน

และถ้าจับได้ บทลงโทษหนักๆ มันก็ไม่คุ้ม

สรุปคือ ต้องแก้ปัญหาทุจริต แต่ไม่ต้องยกเลิกโครงการ

รัฐฯ ต้องสื่อสารถึงชาวนาทั้งหลาย

รัฐฯ ยินดีช่วยเหลือ แต่ต้องได้รับความร่วมมือจากชาวนา ในเรื่อง

อย่าเร่งปลูก จนเกินไปทำให้ไม่ได้ผลผลิตที่ดี
    อย่าใช้พันธ์ที่ไม่มีคุณภาพ ไม่มีราคา
    จัดทำ stock ตัวเลข แยกเมล็ดข้าว / ผลพลอยได้
    ช่วยเป็นหูเป็นตาให้รัฐ ดำเนินการจับทุจริต เพื่อคงนโยบายนี้ไว้

เมื่อชาวนามีเศรษฐกิจครัวเรือนที่ดีขึ้น มีกำลังซื้อ

มันก็ขับเคลื่อนเศรษฐกิจของประเทศชาติได้

อ่านไม่จบว่ะครับ  บันทัดหนึ่งเขียนไม่กี่ตัว แล้วเว้นบันทัด 1บันทัดบ้าง 2บันทัดบ้าง ...ขี้เกียจเลื่อน

ถ้าเป็นการกระทำเพื่อปกปิดความไร้สาระ ...ทำสำเร็จ 

ถ้าจะคุยกันเป็นเรื่อง เป็นราว เอาสาระกัน ..ตีตาราง เปรียบเทียบเป็นหัวข้อ เอาเนื้อๆ ไม่เอาน้ำนะ ...

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#72 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 12:11

ในฐานะทุกวันนี้ทำนาส่งตัวเองเรียน  .... ข้าว 1 ตัน  ได้เยอะ กว่าราคาที่รัฐให้ 2 เท่า   เพียงแค่เรามีความคิดที่แตกต่าง  ก็ไม่ต้องไปง้อใครค่ะ

เกี่ยวข้าวส่วนมากใช้เวลากี่วันครับ  ...... ทำกันด้วยใจ ช่วยเหลือกันไป นี้คือคนไทยของแท้

ประเพณีลงแขกจริงค่ะ   .......   ยินดีต้อนรับค่า

นั้นซิครับ แดดสมัยก่อน ตอนเด็กๆ วิ่งเล่นมันทั้งวันกลางแดด สบายๆ แต่ตอนนี้ เหงือออกยังกับมีคนสาดน้ำใส่ เฮ้อออออออออออออ!!!

ความเห็นเดียวกันครับ  แดดสมัยนี้ เหมือนร้อน แสบ ซึมเข้าใต้ผิวหนังทีเดียว ...แน่ๆคือไม่เหมือนสมัยเก่า

ลมร้อนที่พัดเข้ามาก็เหมือนกัน

#73 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 12:15

งั้นตอนแรกจะจำนำ 15,000 ทำง่ามดาร์กปูทำไมครับ ???

ทำแล้วราคาก็บิดเบี้ยว นำข้าวเขมรมาสวมสิทธิ เก็บข้าวจนเน่าเต็มโกดัง เสียแชมป์ขายข้าว เสียลูกค้า เสียงบ ฯลฯ สารพันปัญหา เพื่อคำว่าให้พี่น้องชาวนาได้ลืมตาอ้าปาก !?!?!

แล้วมาดริฟท์ว่าเพื่อวินัยการคลัง ... 10,000 เดียวชาวนาก็อยู่ได้เนี่ยนะ ???

แม่เจ้า!!! งั้นไม่เอาราคานี้ตั้งแต่แรก จะได้ไม่ต้องผลาญเงินของชาติให้มากแบบนี้ !!! ไม่แดงจริงคิดไม่ได้นะแบบนี้

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#74 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 17:30

น่าเสียดายนโยบายดีๆของรัฐบาล ทำได้ปีเดียวก็ต้องเลิก

รถคันแรกก็เหมือนกัน นโยบายช่วยเหลือคนอยากมีรถแบบนี้ กลับต้องปิดตัวลง

เพราะถูกพวกสลิ่มแมงวาปโจมตีจนทำต่อไปไม่ไหว  :angry:

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#75 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 17:37

อ่านกระทู้นี้ คิดถึง เห็บตายอ่ะ ยังไม่ได้คำตอบเรื่องค่าเช่านาที่คิดเป็น % เลยอ่ะ  :P 

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#76 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 17:38

ผมอยู่ในแวดวงขายเคมีการเกษตร อยากบอกว่า ข้อมูลดอนยอ มั่วอิ๋บอ๋าย

จริงๆ ถูกกว่านั้น :P

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#77 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 17:45

ผ่านมาแล้ว 2 ปี น่าจะเพิ่มจาก 15.000 เป็น 20.000 ดัน***ลด ลงมาเหลือ 12.000

โฆษณาเกินจริง 15.000 ใครๆก็เข้าใจว่าตลอดไป ผ่านมา 2 ปีบอกทำไม่ได้ ต้องฟ้อง สคบ.

ตอนหาเสียงทำไม่ได้พูดเรื่องวินัยการเงินการคลัง  

แบบนี้เข้าข่ายหลอกให้เลือกหรือว่า***เลือกกันมาเอง  :lol:

Edited by Paradon, 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 17:47.

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#78 แสนสุข

แสนสุข

น้องเก่า

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 19:02

จขกท. น่าจะไปช่วย แม่นายกยิ่ง ลักษณ์ เค้าซะหน่อยนะ

ช่วยไปอธิบายให้ชาวนาหน่อยเป็นไรมี ว่าต้นทุนชาวนาก็ไม่ได้เยอะ

อย่ามาค้ากำไรเกินควรกะภาษีของ คนอาชีพอื่นอยู่เลย

อย่ามายกเหตุผลพูด อยู่ที่นี่เลย เท่าที่อ่านมา เหมือน ชาว สรท.เค้าจะไม่เข้าใจคุณนะ 

รอวันที่ชาวนาเค้าจะมาหานายกไง ไปช่วยพูดกะชาวนาหน่อยปะไร

ปะเหมาะเคราะห์ดี จะได้เป็นที่ปรึกษา รมต.พาณิชย์ ก้อได้นะ

ในฐานะที่ ทำให้ชาวนา เข้าใจนายกได้ดีขึ้น

#79 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:50

จขกท. น่าจะไปช่วย แม่นายกยิ่ง ลักษณ์ เค้าซะหน่อยนะ

ช่วยไปอธิบายให้ชาวนาหน่อยเป็นไรมี ว่าต้นทุนชาวนาก็ไม่ได้เยอะ

อย่ามาค้ากำไรเกินควรกะภาษีของ คนอาชีพอื่นอยู่เลย

อย่ามายกเหตุผลพูด อยู่ที่นี่เลย เท่าที่อ่านมา เหมือน ชาว สรท.เค้าจะไม่เข้าใจคุณนะ 

รอวันที่ชาวนาเค้าจะมาหานายกไง ไปช่วยพูดกะชาวนาหน่อยปะไร

ปะเหมาะเคราะห์ดี จะได้เป็นที่ปรึกษา รมต.พาณิชย์ ก้อได้นะ

ในฐานะที่ ทำให้ชาวนา เข้าใจนายกได้ดีขึ้น

เค้าลดต้นทุนให้ชาวนาด้วยค่าแรง 300 บาทไง..

:lol: 

#80 mastermind

mastermind

น้องเก่า

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:12

ชาวนานี่น่าสงสารจริงๆ โดนหักหลังยังไม่พอ ควายเพื่อนยากแทนที่จะเห็นใจ ดันไปโพสท์เข้าข้างรัฐบวยอีก

#81 Alanza 4.91

Alanza 4.91

น้องเก่า

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 23:55

ลองเป็นหนี้ดิไอ่บ้า ไหนจะส่งลูกเรียนอีกไอ่คว้วาย
เอ็งทำนาเหมือนกันกับข้าเหรอแต่ละพื้นที่มันไม่ได้เหมือนกันโว้ย

#82 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 07:28

นโยบาย ติดปีก ของอีโง่

จะลดทำไมค๊ะ

20000 ต่อตันไปเลย

#83 ซีมั่น โลช่า

ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:16

มาวันนี้ ขอโมดิฟาย ให้เข้าที่เข้าทางบ้าง จะเป็นอะไร ชาวนาก็ควรหงวนๆกับรัฐบาลบ้าง ไม่ใช่ไปเจอนายทุนค้าเกษตรกล่อม จนเสียผู้เสียคน 

ที่กล่อมให้ชาวนาเสียคนน่ะ เป็นนโยบายกาก ๆ ของ พญาเ หี้ยคิด ให้เ หี้ยตัวอื่นทำทั้งนั้น

1. กองทุนหมู่บ้าน  ชาวนาได้เงินไป ก็ซื้อมือถือ แล้วยังต้องเติมเงินให้ค่ายมือถือทุกเดือนๆ  พอจำนวนลูกค้ามากพอก็ขายได้ราคา(ขายแบบเลี่ยงภาษีด้วยปล่าวล่ะ  ลูกเ หี้ยดันมาบอกให้คนอื่นช่วยกันเสียถาษี)  

ตอนนี้แต่ละหมู่บ้านน่ะ ไปดูหน่อยซิว่ามีกี่กองทุนต่างๆกี่กองทุน แต่ละครัวเรือนเป็นหนี้กี่กองทุน

2. ค่าแรง 300 ฮ่าๆๆๆ  รับจ้างเกี่ยวข้าวเดี๋ยวนี้ก็ได้ 300  (ก็นั่นละนะ เห็นมีแต่ชาวนาส่วนใหญ่ที่เลือกก็ต้องจ่ายให้ตามนโยบายของพรรคที่เลือกไปซิ อย่าโวย)

3. หาเสียงก็บอกว่ารับจำนำทุกเมล็ด 15000  นี่ยิ่งทำให้ชาวนาเสียคนเลย ชาวนาก็เลยจัดให้ไง ข้าวพันธุ์ไรก็ได้ที่ปลูกแล้วเก็บเกี่ยวเร็ว ยังไงก็จำนำให้รัฐได้ทุกเมล็ดในราคาที่สูงกว่าราคาปกติอยู่แล้ว

ฯลฯ

ถามจริง เมื่อญาติพี่น้องของ หมื่นปิ.  ขายไข่ไก่เค็ม  ได้ฟองละ 15 บาท อยู่ๆ รัฐบอกว่าต่อไปรับซื้อไข่ไก่เค็มที่เหลืออยู่เป็นของหมื่นปิ ในราคา 12 บาท  หมื่นปิจะหงวนๆ (ไม่ใช่หยวนๆหรา) ให้นัง ปู ปล่าว

Edited by ซีมั่น โลช่า, 22 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:17.

#84 tabbar

tabbar

ขาประจำ

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:42

ดันทุรัง 

ทำได้คร้าาๆๆๆๆๆๆ

จะกระชากราคาคร้าาาาาพี่น้องงงง

เพิ่มรายได้ลดรายจ่ายคร้าาาา

เอามั๊ยยยคร้าาาาาา

เล่นทำประชานิยม แบบกลวงๆ

กันสนุกสนาน แต่ประชาชนประเทศชาติน้ำตาตก

ในเมื่อต้นทุนขยับตามไปเรียบร้อย

แล้วมาลดแบบนี้ใครจะอยู่ได้ ผลสุดท้ายก็ตายยกประเทศ

สนุกกันมากใช่มั๊ย รัดถะบาน

'' Nobody Perfect ''

#85 spiritie

spiritie

ขาประจำ

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 09:41

แล้วจะไปรับจำนำบ้าบออะไรตั้ง 15000

#86 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 09:41

แล้วลดทำไมอ่ะ

ตอบได้ป่ะ

#87 kabokaboh

kabokaboh

ขาประจำ

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 10:16

คุณหมื่นครับ

เข้าใจคำว่า

ตรูรีบปลูกรีบขาย ป่ะ

เพราะ รฐบ เปิดโปรโมชั่นให้แล้ว

มัวแต่จินตนาการน้ำแตก แบบที่ว่า

มันไม่ทันขาย ไม่ทันกิน เด่วตกขบวน 15000

#88 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:56

เมื่อวานฟัง bluesky ชาวนาโทรเข้ามา บอกว่ามีที่นาแค่ 4ไร่ เข้าร่วมโครงการจำนำข้าวไม่ได้ ทำไมต้องมีข้อจำกัดที่ดินด้วยล่ะครับ แบบนี้คนที่่จนๆ มีไร้น้อย ก็ยิ่งไม่ยุติธรรมกับคนจนเข้าไปอีก 

#89 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 12:56

จขกท คงนึกว่า ข้าวนะ ปลูกได้ 1-2 ตันต่อไร่มั่ง

แถมยังคิดว่า ข้าวปลูกได้ทุกเดือนอ่ะครับ ปลูกได้ตลอดปีอ่ะครับ

แต่ไม่ได้รู้ว่า มันปลูกปีละ 2 ครั้ง ครั้งหนึ่งมันได้กำไรต่อครั้ง ไม่มาก

แถมยังต้องมีค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวันอีก

--------------------------------------

สมมุติมีที่นา 10 ไร่ ได้กำไรไร่ละ ผมให้เลย ไร่ละ 5000 บาท 10ไร่ ก้อ 50000 (จากจำนำ 15000 นะ)

หนึ่งปี ปลูกได้ 2 ครั้งก้อได้ แสนหนึ่ง

แต่อย่างลืมว่า มันต้องเฉลี่ยรายได้เป็นรายเดือน เพื่อให้พอใช้จ่ายในแต่ละเดือนด้วย

แสนหนึ่ง หาร 12 เดือนละ ตก 8300 +

แล้ว 8300 กว่า นะ ไม่ต้องจ่ายใช้อะไรเลยใช่ไหม จขกท

ไหนจะค่ากิน ค่าอยู่ ค่าไฟฟ้า ค่าอะไรต่อมิอะไรที่ขึ้นไปรอแล้ว

แล้ว ถ้า มันลดราคาจำนำ เหลือ 12000 ละ ชาวนาจะทำไงว่ะ จขกท ตอบที

Edited by พอล คุง, 22 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 12:56.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#90 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 12:59

หมดโปรโมชั่นแล้ว?

ชาวนาโง่เองที่หลงเชื่อว่าหมื่นห้าตลอดอายุรัฐบาล ว่างั้น?

:lol:

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน