Jump to content

- - - - -

อนาคตไปเชียงใหม่ ไปเครื่องบิน กับ รถไฟความเร็วสูง ใครเลือกแบบไหน ? ?

• Please log in to reply
48 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 great

great

ขาประจำ

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 19:41

- ไปเครื่องบิน จองตั๋วประมาณ 1 วัน  ไปรอเช็คอินอีก  1  ขั่วโมง 

ใช้เวลาในการบินขึ้น บินลง รอกระเป๋า ประมาณ ชั่วโมงครึ่ง

รอขึ้นรถส่วนตัวหรือรถรับจ้างกว่าจะถึงที่พักประมาณครึ่งชั่วโมง

รวมเบ็ดเสร็จประมาณ  3  ชั่วโมง

- ไปรถไฟฟ้าความเร็วสูง ใช้เวลาใกล้เคียงกัน แต่อาจจะสะดวกมากกว่า

- สมมติว่า มีคนเลือกเดินทางด้วยรถไฟความเร็วสูงมาก ค่าใช้จ่ายก็ถูกกว่า สงสัยว่า สายการบินต่างๆ จะอยู่รอดยังไง

- ทำนองเดียวกัน หากสายการบินต่างๆ รวมหัวกันลดระยะเวลาการรอ และค่าตั๋วให้ถูกกว่า รถไฟความเร็วสูง

การลงทุนกู้เงินเพื่อสร้างรถไฟความเร็วสูงจำนวนมหาศาลไปเชียงใหม่คราวนี้ ประกันได้อย่างไรว่า

จะไม่ขาดทุนอย่างย่อยยับ

กระบือแดง คลั่งหน้าเหลี่ยม จนเสียสติ

#2 dTone

dTone

ขาประจำ

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 19:54

ประเด็นเก่า

ผมไม่ซีเรียสเรื่องเครื่องบินนะครับ

เพราะรถไฟความเร็วสูงทำไว้เพื่อขนผักครับ

ผักจะได้มีความสดใหม่เสมอ

#3 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 19:58

แหมมมม ของต่างกันเทียบกันยาก ว่าแต่ดูจากประวัติการดำเนินงานของการรถไฟแห่งประเทศไทย

เคยทำอะไรแล้วมีกำไรบ้างล่ะครับ :D

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#4 ขะยิ่นดง

ขะยิ่นดง

ขาประจำ

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 20:06

ผมนั่งเครื่องบินครับ ถูกกว่า เพราะรถไฟฟ้าความเร็วสูงเห็นเคาะราคามาแล้วประมาณ1700-1800/เที่ยว เครื่องบินซื้อช่วงโปร 1250/เที่ยวครับ

#5 แดงประจำเดือน

แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 20:09

ตายแล้ว!! ยังจะมาอีกเหรอคะ จะบอกให้ว่าเชียงใหม่มหานครไม่ขอต้อนรับพวกสลิ่มทุกตัวค่ะ ยังไม่เข็ดใช่ไหมคะ

Edited by แดงประจำเดือน, 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 20:23.

#6 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 20:11

ไปเครืีองบินครับ ดูดี ประหยัดเวลาด้วย
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#7 สันขวาน

สันขวาน

ขาประจำ

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 20:16

เชื่อผมเถอะขนาดจีนเที่ยวแรกยังตายเป็นเบือ แล้วเมืองไทยที่บริหารแบบใสซื่อ ไร้คอรัปชั่นเนี่ย คนที่กล้านั่วต้องบอกว่า ใจถึงหรือไม่ก็สิ้นหวังในชีวิตครับ

#8 ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ขาประจำ

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 20:21

ถิ่นควายแดง อย่าไปเลย

#9 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 20:33

ถ้าต้องไปก็เครื่องบิน. แต่ไม่ไปอะเชียงใหม่

#10 G.Maniac

G.Maniac

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 20:40

ไม่ไปครับ ไม่อยากเอาเงินที่ผมหามาด้วยน้ำพักน้ำแรงของผมไปแบ่งให้พวก........มันได้ใช้

Edited by GermanManiac, 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 20:41.

#11 idecon

idecon

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:12

ไม่ทั้งหมดครับ
ไม่ไป

#12 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:12

ต้องดูราคากับเวลา

ไปรถไฟถึงพอกันกับเครื่องบิน แต่อย่าลืมว่าเรานั่งนานกว่า

เครื่องบินบินแค่ 1 ชม.นิดๆ  เวลาก่อนหน้านั้นโต๋เต๋ได้

ผมเดินซื้อของที่สุวรรณภูมิกับกินข้าวแทบทุกครั้งก่อนขึ้นเครื่อง

คือยอมไปถึงสนามบินก่อนกำหนด จะได้มีเวลากิน เที่ยว ซื้อของ

gladiator 1.jpg

#13 ant

ant

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:13

ผมคงไม่มีธุระอะไรที่ต้องไปเชียงใหม่แล้วหละครับ แต่ก่อนเคยไปเที่ยวพืชสวนโลก ชมดอยต่างๆ ภูพิงค์ ดอยตุง เกือบทุกปี

แต่ปัจจุบันถ้าจะไปเชียงใหม่ผมขอเลือกนอนอยู่บ้านดีกว่า

ทำใจไม่ได้กับพวกแดงเชียงใหม่

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#14 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:13

ประเด็นเก่า

ผมไม่ซีเรียสเรื่องเครื่องบินนะครับ

เพราะรถไฟความเร็วสูงทำไว้เพื่อขนผักครับ

ผักจะได้มีความสดใหม่เสมอ

นึกว่าไว้ขน ม้ากับน้ำแข็ง 

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#15 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:33

อย่างแรก ผมไ่ม่เชื่อว่าค่ารถไฟความเร็วสูงไปเชียงใหม่จะราคานี้ เพราะถูกเวอร์ แค่นั้นก็จบแล้วครับ

#16 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:10

ปัญหาคือ จะไปทำอะไร

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#17 แดงประจำเดือน

แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:17

ไม่ทั้งหมดครับ
ไม่ไป

ปัญหาคือ จะไปทำอะไร

ถ้าต้องไปก็เครื่องบิน. แต่ไม่ไปอะเชียงใหม่

ผมคงไม่มีธุระอะไรที่ต้องไปเชียงใหม่แล้วหละครับ แต่ก่อนเคยไปเที่ยวพืชสวนโลก ชมดอยต่างๆ ภูพิงค์ ดอยตุง เกือบทุกปี

แต่ปัจจุบันถ้าจะไปเชียงใหม่ผมขอเลือกนอนอยู่บ้านดีกว่า

ทำใจไม่ได้กับพวกแดงเชียงใหม่

ถิ่นควายแดง อย่าไปเลย

ข้าเจ้าเป็นสาวเจียงใหม่ !

ไปไปเต๊อะไปแอ่ว ไปเต๊อะไปแอ่ว จังหวัดเจียงใหม่ 

#18 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:24

อ้าววววว...........นึกว่า.........สร้างมาไว้แค่ขนผักสด........ไม่ใช่เหรอออ.... -_- 

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#19 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:24

ผมนั่งเครื่องบินครับ อย่างน้อยมีแอร์สาวๆ ให้นั่งมองเพลินๆ 

#20 Gop

Gop

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 23:13

ผมยืนยัน ว่าผมเลือกรถไฟความเร็วสูงครับ

๑ ขึ้นเครื่องบินผมไม่ชอบเลยเวลาต้องไปก่อนนานๆ หลายคนบอกว่าหนึ่งชั่วโมง แต่ผมไม่กล้าแบบนั้นครับ ไปถึงก่อนราวๆชั่วโมงครึ่งตลอด ถ้าเป็นรถไฟ ผมมั่นใจได้ว่าไปก่อนซักครึ่งชั่วโมงก็เหลือเฟือ นึกถึงเวลาไปขึ้นรถโดยสาร ใช้เวลานิดเดียวจากทางเข้าถึงรถ ขณะที่เครื่องบินนานมากครับ อย่างสุวรรณภูมินี่เดินไกลเลยครับ

๒ ถ้าเก็บเงินใกล้เคียงกัน เช่นกรุงเทพฯ-เชียงใหม่ ราคาประมาณสองพันบาท ผมยิ่งคิดง่ายเลยครับ เพราะพวกสายการบิน low cost นั้นไม่น่านั่งเลย แคบ ไม่ตรงเวลา ผมเคยรอขึ้นเครื่องแอร์เอเชียเที่ยวบินสี่ทุ่มสิบห้า สี่ทุ่มยี่สิบเพิ่งเรียกขึ้นเครื่อง ขณะที่รถไฟความเร็วสูง ถ้าจัดระบบดีๆ สามารถทำให้ตรงเวลาได้ครับ เพราะเป็นระบบรางแยกออกมาจากรางแบบปกติ และด้วยความที่ใช้รางกว้าง ทำให้ตัวรถไฟกว้างกว่าปกติ ที่นั่งจึงสามารถออกแบบให้นั่งสบายๆได้ ไม่ต้องอึดอัดแบบที่นั่งชั้นประหยัดในเครื่องบิน ที่แคบกว่าที่นั่งรถทัวร์เสียอีก

๓ ระบบรถไฟนั้นสามารถวิ่งได้แทบทุกสภาพอากาศ ขอแค่ไม่เลวร้ายจนเกินไปนัก เช่นทางขาด แผ่นดินไหว ฯลฯ รถไฟวิ่งได้แน่นอน และปลอดภัยด้วย ขณะที่เครื่องบินอ่อนไหวกว่ามาก แค่มีไฟป่า ก็เป็นปัญหาแล้ว นี่ยังไม่รวมเรื่องพายุฝนอีก

๔ เท่าที่ผมเห็นปริมาณเที่ยวบิน ที่ถี่ที่สุด ก็น่าจะเป็นกรุงเทพฯ-เชียงใหม่ อย่างการบินไทยมีประมาณหนึ่งเที่ยวต่อชั่วโมง ไม่ทราบว่าสายการบินอื่นเป็นอย่างไร แต่เท่าที่ผมทราบกรณีรถไฟ ถ้าความต้องการสูง เราสามารถจัดจำนวนเที่ยวให้ถี่แบบน้องๆ รถไฟฟ้าได้เลย นี่ยิ่งทำให้การกำหนดเวลาการเดินทางนั้นยืดหยุ่นขึ้นไปอีก เช่น เราอาจไปไม่ทันรถไฟเที่ยว 9.00 น. แต่ก็ยังมีรถไฟเที่ยว 9.15 น. แทนได้ อย่าลืมว่ารถไฟไม่จำเป็นต้องจองตั๋วล่วงหน้าแบบเครื่องบินนะครับ

เหล่านี้คือเหตุผลส่วนตัวที่ผมเห็นว่ารถไฟความเร็วสูงเป็นทางเลือกที่น่าใช้กว่าเครื่ิองบิน กรณีเดินทางจากกรุงเทพฯ ไปเชียงใหม่ ความจริงแล้วมีการเก็บสถิติในหลายๆที่ พบว่าระยะทางประมาณ 800 กม. คนส่วนใหญ่ใช้รถไฟความเร็วสูง ถ้ายิ่งสั้นลงมาเช่น 500 กม. คนแทบจะเทไปในทางรถไฟอย่างเดียวเลย ทั้งนี้ทังนั้น มีเงื่อนไขว่า การเชี่อมต่อ ณ ปลายทางต้องมีประสิทธิภาพด้วย อย่างเช่นรถไฟชินคันเซน จากโตเกียว ไป โอซาก้า นั้น ทั้งสถานีต้นทางและปลายทางเป็นชุมทางรถไฟ มีรถไฟฟ้าใต้ตินอยู่ทั้งสองสถานี ทำให้การเดินทางนั้นสะดวกมาก ขณะที่การเดินทางด้วยเครื่องบิน จำเป็นต้องต่อรถไฟ หรือรถบัส จากสนามบินนอกเมืองเข้ามาในเมืองอีกที นี่ก็เป็นอีกเหตุผลหนึ่ง ที่ระบบรถไฟได้เปรียบเครื่องบินโดยสารครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#21 meeboon

meeboon

น้องเก่า

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 23:23

จะไปตายรึ เชียงใหม่ หน้ากากขาวยังโดนเลย

#22 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 23:24

"ไม่ ไป ครับ"
ถ้ายังมีพวกแบบนั้นอยู่

#23 great

great

ขาประจำ

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 23:45

นับจากกระทู้ที่ตอบพอจะประมาณคราวๆว่า มีไม่ถึงร้อยละ  1

จะเดินทางไปเชียงใหม่โดยรถไฟฟ้าความเร็วสูง

แต่ยังไม่สรุป จะเก็บข้อมูลไปอีกเรื่อยๆ

เชิญทุกๆท่านแสดงความเห็นได้เลย.....

กระบือแดง คลั่งหน้าเหลี่ยม จนเสียสติ

#24 Ghost Rider

Ghost Rider

น้องเก่า

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 00:26

★ ไม่มีอ้ายหรืออีตัวไหน หนีพ้นเพลิงกัลป์จากกรรมที่ตนก่อเอาไว้ได้หรอก ★

#25 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 00:31

๔ เท่าที่ผมเห็นปริมาณเที่ยวบิน ที่ถี่ที่สุด ก็น่าจะเป็นกรุงเทพฯ-เชียงใหม่ อย่างการบินไทยมีประมาณหนึ่งเที่ยวต่อชั่วโมง ไม่ทราบว่าสายการบินอื่นเป็นอย่างไร แต่เท่าที่ผมทราบกรณีรถไฟ ถ้าความต้องการสูง เราสามารถจัดจำนวนเที่ยวให้ถี่แบบน้องๆ รถไฟฟ้าได้เลย นี่ยิ่งทำให้การกำหนดเวลาการเดินทางนั้นยืดหยุ่นขึ้นไปอีก เช่น เราอาจไปไม่ทันรถไฟเที่ยว 9.00 น. แต่ก็ยังมีรถไฟเที่ยว 9.15 น. แทนได้ อย่าลืมว่ารถไฟไม่จำเป็นต้องจองตั๋วล่วงหน้าแบบเครื่องบินนะครับ

ตรงจุดนี้ผมว่า รถไฟความเร็วสูงทำเที่ยวไม่ได้ขั้นนั้นหรอกครับ เพราะจำนวนผู้โดยสายรถไฟต่อเที่ยวพอๆกัน เผลอๆอาจจะมากกว่า 737-400 ด้วยซํ้าไป ถ้าทำเที่ยวถี่มาก หมายความว่า ปริมาณการขนส่งผู้โดยสารจะสูงตามไปด้วย 

ผมไม่มีตัวเลขอยู่ในมือหรอกครับ ผมคาดว่าถ้าตั๋วโดยสารมีราคาพอๆกับสายการบินโลคอสต์ คงจะดึงผู้โดยสารได้จากโหมดเครื่องบินเท่านั้น ถ้าคนที่เคยใช้โหมดที่มีราคาตํ่ากว่านี้ คงไม่ใช้บริการแน่ๆ เพราะเขาไม่ได้อ่อนไหวเรื่องเวลาอยู่แล้ว สนใจเรื่องราคาเป็นหลัก 

ฉะนั้นจึงเป็นไปไม่ได้ ที่จะรถไฟความเร็วสูงจะทำเที่ยวได้ถี่ขนาดนั้น เพราะไม่มีผู้โดยสารมากพอให้ทำแบบนั้น

เว้นแต่รถไฟความเร็วสูง จะมาเปลี่ยนอะไรบางอย่างได้สำเร็จ เหมือนบีทีเอสครับ  :mellow:

Edited by ควันหลง, 22 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 00:32.

#26 kabokaboh

kabokaboh

ขาประจำ

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 06:53

ถามแดงว่า มีใครเคยนั่ง รถไฟความเร็วสูงจริงๆบ้าง เคยรู้ราคาจริงๆบ้างหรือเปล่า เคยใช้งานจริงบ้างมั๊ย หรือ จินตนาการน้ำแตกเอา

ถามแดงว่า เคยดูผลประกอบการ ของบริษัทรถไฟความเร็วสูงบ้างหรือเปล่า

ถามแดงว่า เห็นช้างขรี้ อยากขรี้ตามช้่างหรือเปล่า ประเทศที่ทำไปแล้ว ก็เห็นจะมีแต่

ถามแดงว่า ถ้าคิดว่ามันดีจริง ทำไมต้องกู้ซะขนาดนั้น ในเมื่อเพื่อก็เสนอ แนวทางที่ใช้เงินน้อยกว่า

ถามแดงว่า ถ้าอยากลดต้นทุน logistic ทำรางคู่ให้รอดก่อนดีกว่ามั๊ย เพราะ ต้นทุนถูกที่สุด แถมใช้งานได้จริงมากกว่า แต่ไม่ทำ เพราะอะไร

ถามแดงว่า พอใจกับรถไฟจีนราคาถูก แต่ซื้อแพง หรือไม่(โดนอยู่แล้ว เพราะจ่ายดี)

ปล แค่จาก ฮัมบวัก มา มิวนิค ยังขึ้นเครื่องมากกว่าใช้รถไฟ เพราะ ราคาเครื่องถูกกว่าพอสมควร 

#27 spiritie

spiritie

ขาประจำ

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 06:54

คงต้องไปเครื่องบิน เพราะไม่รู้ว่ามันจะสร้างเสร็จชาติไหน

#28 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:05

ผมนั่งเครื่องบินครับ อย่างน้อยมีแอร์สาวๆ ให้นั่งมองเพลินๆ 

เด๋วนี้ผมเห็นแต่สจ๊วร์ตปู้จายนะครับ

นกแอร์ค่อยมีสาวๆเยอะหน่อย แต่โทรมเล็กน้อย  ไม่แจ่ม

บางกอกแอร์เวย์จิครับ  สวยจริง

gladiator 1.jpg

#29 Gop

Gop

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:09

ตรงจุดนี้ผมว่า รถไฟความเร็วสูงทำเที่ยวไม่ได้ขั้นนั้นหรอกครับ เพราะจำนวนผู้โดยสายรถไฟต่อเที่ยวพอๆกัน เผลอๆอาจจะมากกว่า 737-400 ด้วยซํ้าไป ถ้าทำเที่ยวถี่มาก หมายความว่า ปริมาณการขนส่งผู้โดยสารจะสูงตามไปด้วย 

ผมไม่มีตัวเลขอยู่ในมือหรอกครับ ผมคาดว่าถ้าตั๋วโดยสารมีราคาพอๆกับสายการบินโลคอสต์ คงจะดึงผู้โดยสารได้จากโหมดเครื่องบินเท่านั้น ถ้าคนที่เคยใช้โหมดที่มีราคาตํ่ากว่านี้ คงไม่ใช้บริการแน่ๆ เพราะเขาไม่ได้อ่อนไหวเรื่องเวลาอยู่แล้ว สนใจเรื่องราคาเป็นหลัก 

ฉะนั้นจึงเป็นไปไม่ได้ ที่จะรถไฟความเร็วสูงจะทำเที่ยวได้ถี่ขนาดนั้น เพราะไม่มีผู้โดยสารมากพอให้ทำแบบนั้น

เว้นแต่รถไฟความเร็วสูง จะมาเปลี่ยนอะไรบางอย่างได้สำเร็จ เหมือนบีทีเอสครับ  :mellow:

ใช่ครับ ณ ตอนเริ่มให้บริการ คงยังไม่เดินรถหลายเที่ยวแบบที่ผมบอก แต่เมื่อเวลาผ่านไป ถ้ามีผู้โดยสารมากขึ้น ก็สามารถเพิ่มจำนวนเที่ยวต่อชั่วโมงได้ ขณะที่เครื่องบินจะมีข้อจำกัด เช่นสายการบินเอง ส่วนใหญ่ใช้วิธีบินไป บินกลับ ในการรับผู้โดยสาร ดังนั้นการบินถี่ขึ้นจะต้องเพิ่มจำนวนเครื่องบิน ซึ่งเพิ่มตนทุนมาก และสนามบินเอง ก็รองรับเที่ยวบินได้จำกัด การเพิ่มเที่ยวบินก็ยิ่งยากขึ้นครับ

ก็ยอมรับว่า ถ้าคนขึ้นยังไม่เยอะ ก็คงทำเที่ยวถี่แบบทุกสิบห้านาทีไม่ได้ แต่หนทางยังเปิดกว้างกว่าเครื่องบินครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#30 Gop

Gop

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:24

ถามแดงว่า มีใครเคยนั่ง รถไฟความเร็วสูงจริงๆบ้าง เคยรู้ราคาจริงๆบ้างหรือเปล่า เคยใช้งานจริงบ้างมั๊ย หรือ จินตนาการน้ำแตกเอา

ถามแดงว่า เคยดูผลประกอบการ ของบริษัทรถไฟความเร็วสูงบ้างหรือเปล่า

ถามแดงว่า เห็นช้างขรี้ อยากขรี้ตามช้่างหรือเปล่า ประเทศที่ทำไปแล้ว ก็เห็นจะมีแต่

ถามแดงว่า ถ้าคิดว่ามันดีจริง ทำไมต้องกู้ซะขนาดนั้น ในเมื่อเพื่อก็เสนอ แนวทางที่ใช้เงินน้อยกว่า

ถามแดงว่า ถ้าอยากลดต้นทุน logistic ทำรางคู่ให้รอดก่อนดีกว่ามั๊ย เพราะ ต้นทุนถูกที่สุด แถมใช้งานได้จริงมากกว่า แต่ไม่ทำ เพราะอะไร

ถามแดงว่า พอใจกับรถไฟจีนราคาถูก แต่ซื้อแพง หรือไม่(โดนอยู่แล้ว เพราะจ่ายดี)

ปล แค่จาก ฮัมบวัก มา มิวนิค ยังขึ้นเครื่องมากกว่าใช้รถไฟ เพราะ ราคาเครื่องถูกกว่าพอสมควร 

ไม่ได้เป็นแดงแต่ขออนุญาตตอบนะครับ

๑ เรื่องราคา ก็แล้วแต่ต้นทุนของแต่ละที่ครับ ส่วนใหญ่แล้วใกล้เคียงกับเครื่องบิน

๒ ผลประกอบการ ก็แล้วแต่บริษัท ถ้าบริหารดีๆ หารายได้เสริม ของญี่ปุ่น เท่าที่ผมรู้ กำไรทุกบริษัทนะครับ

๓ ผมคิดว่า สำหรับคนที่พอมีกำลังซื้อ รถไฟความเร็วสูงนั้นเพิ่มคุณภาพชีวิตนะครับ ถ้าคิดว่าเลียนแบบ ก็มองว่าเป็นการเอาอย่างในสิ่งทีดีครับ

๔ เรื่องเงินกู้ ยอมรับว่าเป็นห่วงเหมือนกัน แต่เท่าที่รู้ ไม่ได้กู้ตูมเดียว แต่ทยอยๆ ภายในงบที่กำหนด ที่น่าห่วงคือเรื่องการตรวจสอบ

๕ เรื่องรถไฟรางคู่นั้น อยู่ในวงเงินกู้ด้วยครับ รถไฟความเร็วสูงเป็นแค่ส่วนหนึ่งเท่านั้น ไม่ใช่สองล้านล้าน ทั้งหมด

๖ รถไฟจีน ถ้าผมจำไม่ผิด ก็ใช้เทคโนโลยีของ TGV  ผมว่ารับได้นะ

๗ เส้นทางฮัมบวร์ก-มิวนิค นั้นค่อนข้างไกล วิ่งเหนือ-ใต้ แถมไม่ค่อยตรง เวลาเดินทางเลยไม่น่าดึงดูดเท่าไหร่ ผมว่าไม่นาแปลกนะครับ ที่คนเดินทางด้วยเครื่องบินมากกว่า

#31 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:34

เด๋วนี้ผมเห็นแต่สจ๊วร์ตปู้จายนะครับ

นกแอร์ค่อยมีสาวๆเยอะหน่อย แต่โทรมเล็กน้อย  ไม่แจ่ม

บางกอกแอร์เวย์จิครับ  สวยจริง

อะแฮ่ม ผิด concept ไปนิดหนึ่งครับ

ชมรม โสดตลอดกาล

มี สิ่งที่ สมาชิก ต้อง จดจำไว้อย่างหนึ่งครับ

ผู้หญิงสวย มองได้ แต่ห้ามคิดไกล เพราะเธอ จะไกล จนเรา คว้าไม่ถึง

ส่วนผู้หญิง น่ารัก ขอจำเธอไว้แค่ในใจ ยังไงเรา ก็ไม่มีสิทธิ

และ สุดท้าย ผู้หญิง ต่อให้น่ารัก หรือไม่ โลกเรา ก็ขาด เธอ ๆ ๆ เหล่านี้ไม่ได้

เธอ ๆ ๆ เหล่านี้ ล้วนเป็น ดอกไม้ ประโลมโลก เพื่อหัวใจ อันแห้งแล้ง

ของชาวชมรม ได้ กระชุ่มกระชวย มีชีวิตชีวา ขึ้นมา ให้ต่อสู้ ชีวิต ที่อยู่เพียงลำพังได้

จำไว้ นะครับ ในฐานะ สมาชิกที่ดี ห้ามติ คุณเธอ เด็ดขาด นะครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#32 ที่บ้านเคร่งเรื่องมารยาท

ที่บ้านเคร่งเรื่องมารยาท

ขาประจำ

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:45

ไม่มีความจำเป็นจะไม่ไปตลอดชีวิตครับ
ผมให้สัญญา.......

#33 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:50

ให้ รฟท บริหาร ไม่กลัวอุบัติเหตุบ้างหรอครับ
เหอๆๆ

#34 kabokaboh

kabokaboh

ขาประจำ

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:51

ไม่ได้เป็นแดงแต่ขออนุญาตตอบนะครับ

๑ เรื่องราคา ก็แล้วแต่ต้นทุนของแต่ละที่ครับ ส่วนใหญ่แล้วใกล้เคียงกับเครื่องบิน

๒ ผลประกอบการ ก็แล้วแต่บริษัท ถ้าบริหารดีๆ หารายได้เสริม ของญี่ปุ่น เท่าที่ผมรู้ กำไรทุกบริษัทนะครับ

๓ ผมคิดว่า สำหรับคนที่พอมีกำลังซื้อ รถไฟความเร็วสูงนั้นเพิ่มคุณภาพชีวิตนะครับ ถ้าคิดว่าเลียนแบบ ก็มองว่าเป็นการเอาอย่างในสิ่งทีดีครับ

๔ เรื่องเงินกู้ ยอมรับว่าเป็นห่วงเหมือนกัน แต่เท่าที่รู้ ไม่ได้กู้ตูมเดียว แต่ทยอยๆ ภายในงบที่กำหนด ที่น่าห่วงคือเรื่องการตรวจสอบ

๕ เรื่องรถไฟรางคู่นั้น อยู่ในวงเงินกู้ด้วยครับ รถไฟความเร็วสูงเป็นแค่ส่วนหนึ่งเท่านั้น ไม่ใช่สองล้านล้าน ทั้งหมด

๖ รถไฟจีน ถ้าผมจำไม่ผิด ก็ใช้เทคโนโลยีของ TGV  ผมว่ารับได้นะ

๗ เส้นทางฮัมบวร์ก-มิวนิค นั้นค่อนข้างไกล วิ่งเหนือ-ใต้ แถมไม่ค่อยตรง เวลาเดินทางเลยไม่น่าดึงดูดเท่าไหร่ ผมว่าไม่นาแปลกนะครับ ที่คนเดินทางด้วยเครื่องบินมากกว่า

ยินดีครับที่มีความเห็นแบบนี้ครับ

ว่ากันด้วยเรื่องราคาก่อน เนื่องจากต้นทุนสูงมาก และ ด้วยรายได้ต่อหัวของบ้านเรา และ ปริมาณกลุ่มลูกค้า คงจะเทียบไม่ได้ กับกลุ่ม ญี่่ปุ่น ยุโรบ หรือ จีน

แต่ถ้าเป็นการเดินทางระยะสั้น สักไม่เกิน 500 km รถไฟความเร็วสูงสะดวกกว่าจริง เพราะลงรถไฟ ต่อรถไฟ ของเค้าเป็นระบบเลย

แต่พอเกินกว่านี้ เครื่องบิน จะได้รับความนิยมมากกว่า และ อีกอย่าง บ้านเค้าน้ำมันแพงมาก ที่จอดรถแพงมาก จักยาน และ ระบบขนส่ง จึงเป็นทางเลือกที่ดี

แต่บ้านเรายังไปไม่ถึงขั้นนั้น ถ้าเราพร้อม เงินมีเยอะ จะไม่ว่าเลย แต่นี่ต้องกู้ล้วนๆ ไม่รู้จักจบ เป็นเช่นนี้ สู้ให้เอกชนประมูล ทำเองดีกว่า เหมือนทางด่วนรุ่นแรกๆ 

จึงเป็นที่มาของคำว่า เห็นช้างขี้ อยากจะขี้ตามช้างหรือเปล่า

ทำเสร็จแล้วเกรงว่า จะขาดทุน เพราะผู้ใช้บริการน้อย ผสมกับเงินทุนที่สร้าง ที่ว่าจะกู้กันห้าสิบปี อาจจะต้องกู้มาเพื่อบริหารต่ออีกห้าสิบปี ไม่จบไม่สิ้น เพราะโครงการ ทำมาเหมือนกับไม่ได้ศึกษาผลกระทบระยะยาวให้ดี

ที่อยากเห็นรถไฟรางคู่สำเร็จ เพราะ นอกจากราคาจะถูกกว่า และ ให้ต้นทุนที่ต่ำที่สุดในบรรดาการขนส่งทั้งหลาย (ไม่นับเรือ) น่าจะคุ้มเงินภาษีที่สุด แต่เห็นทำมานานแล้ว ก็ไม่ค่อยจะคืบหน้า (รู้กันอยู่ว่าเป็นเพราะ) สู้เอาเงินไปทุ่มทำให้เสร็จ แล้วค่อยมาประเมินผลต่อจะดีกว่าหรือเปล่า ว่าต้องการรถไฟความเร็วสูงจริงหรือเปล่า

ส่วนรถไฟจีน ราคาไม่แพง วิ่งได้ ไม่ขอวิจาร์ณ แต่แนวทางการได้ประมูล จีนมักจะถึงลูกถึงคนกว่า แต่ทำธุรกิจต้องมีกำไร ถ้ายัดไปเยอะ ของที่ได้ ก็คงจะต้องลด qc ลง เป็นธรรมดา

เกรงว่าจะได้ของแพงไม่สมราคา มากกว่าอ่ะนะ

#35 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:51

อนาคตไปเชียงใหม่ ไปเครื่องบิน กับ รถไฟความเร็วสูง ใครเลือกแบบไหน ? ?

ตอบ ....   ตราบที่ยังมีเสื้อแดงที่ชอบแสดงความถ่อย ขี้กาก สถุน แบบกลุ่ม51 ฯลฯ อยู่ที่เชียงใหม่ ผมจะแนะนำเพื่อนฝูง เพื่อนๆ คนรู้จัก ทั้งไทยและเทศ ให้ไปเที่ยวภูเก็ต สมุย พม่า ไปโน่นเลย ต่อให้ทำถนนด้วยทองคำ ผมก็ไม่ไปเชียงใหม่ กลัวความถ่อย กลัวว่าจะแสดงความเห็นทางการเมืองของตัวเองแบบเสรีไม่ได้

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#36 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 09:38

ใช่ครับ ณ ตอนเริ่มให้บริการ คงยังไม่เดินรถหลายเที่ยวแบบที่ผมบอก แต่เมื่อเวลาผ่านไป ถ้ามีผู้โดยสารมากขึ้น ก็สามารถเพิ่มจำนวนเที่ยวต่อชั่วโมงได้ ขณะที่เครื่องบินจะมีข้อจำกัด เช่นสายการบินเอง ส่วนใหญ่ใช้วิธีบินไป บินกลับ ในการรับผู้โดยสาร ดังนั้นการบินถี่ขึ้นจะต้องเพิ่มจำนวนเครื่องบิน ซึ่งเพิ่มตนทุนมาก และสนามบินเอง ก็รองรับเที่ยวบินได้จำกัด การเพิ่มเที่ยวบินก็ยิ่งยากขึ้นครับ

ก็ยอมรับว่า ถ้าคนขึ้นยังไม่เยอะ ก็คงทำเที่ยวถี่แบบทุกสิบห้านาทีไม่ได้ แต่หนทางยังเปิดกว้างกว่าเครื่องบินครับ

ผมมองว่าที่เชียงใหม่ยังใช่ไม่ได้เต็มประสิทธิภาพของมันเลยครับ แม้จะต้องลงทุนเพิ่ม แต่ไม่ควรมองว่ามันเป็นการเพิ่มต้นทุน เพราะถ้าลงทุนมากขึ้น ผลตอบแทนของทั้งสายการบินกับทอท.ก็มากขึ้นด้วย

ตอนนี้เชียงใหม่รองรับผดส.ต่อปีราวๆ 4.4 ล้านคน ถ้าปรับปรุงอาคารผดส.กับลานจอด ทางขับ ไม่รวมทางวิ่ง ก็อาจจะทำได้ถึง 3 - 4 เท่าจากปัจจุบัน ถ้าเทียบมูลค่าการลงทุนกับ จำนวนผดส.ที่รองรับได้ เครื่องบินถูกกว่ารถไฟความเร็วสูงเยอะครับ

#37 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:03

ขับรถไปเองดีกว่า

ระบบขนส่งมวลชน มันห่วยได้ใจมากนานแล้ว

รถไฟความเร็วสูง สร้างเจ็ดชั่วโคตร จะเสร็จหรือเปล่าเน้อ

เอาแค่รถไฟรางคู่ให้ได้ก่อนดีกว่าไหม

เฮ้อคิดมาโครงการมาแต่ละอย่าง  จะโกงกินเอาไว้ไปใช้ในนรกหรือไงเน้อ

#38 great

great

ขาประจำ

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:11

เสียงส่วนใหญ่ใน สรท

และเพื่อนๆที่อยู่รอบข้าง

วิจารณ์ว่า รถไฟความเร็วสูง ไปเชียงใหม่

ไม่คุ้มค่าการลงทุน

แถมพวกเราและลูกหลานร่วมกันติดหนี้หัวโต ไปอีก 50 ปี

แต่ก็รอฟังความคิดเห็นเพื่อนๆ ใน สรท อยู่เรื่อยๆ

เสียงของท่านอาจสะท้อนเข้าหูพวกอำมาตย์เทียมบ้างก็ได้

#39 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:23

ไม่ไป

จบน่ะ

#40 พระรามลงสรง

พระรามลงสรง

น้องใหม่

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:48

ถ้าถูกบังคับให้ไปน่ะ ต้องเลือกบ้นอยู่แล้ว ใครบ้าขึ้นรถไฟ มันไปแต่พิดโลกเอง ตอนนี้นกแอร์ 980 รวมทุกอย่างแล้วจ้า มีโปรชนต่อเนื่องตลอดๆ

ชาบู ให้นายกค่ะ

#41 littlerock

littlerock

ขาประจำ

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 09:15

ขึ้นอยู่กับ

1. ราคา

2. ตารางเวลา

ยังตอบบ่ได้

#42 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 09:17

ถ้าไปก็เครื่องบินครับ เร็วกว่าเยอะ แต่คงไม่ไปหรอก เกลียดพวกควายแดง

#43 Manners

Manners

ขาประจำ

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 09:19

ไปกันใหญ่แล้วครับ

ผมเชื่อว่าไม่ว่า รถไฟความเร็วสูงหรือเครื่องบินเป็นสิ่งที่ประชากรส่วนน้อยของประเทศจะได้ใช้ เพราะตั่วมีราคาที่สูง เที่ยบกับรายได้เฉลี่ยของคนในประเทศ

ทำไมเครื่องบินอยู่ได้ เพราะขนส่งจำนวนน้อย รถไฟต้องการปริมาณการใช้ที่สูงระดับหนึ่งจึงคุ้มทุน

มารตรฐานความปลอดภัย เครื่องบินก็ยังปลอดภัยที่สุด รถยนต์อันตรายสุดตามสถิติ

เมื่อโครงการนี้ใช้เงินของประชากรทั้วประเทศ คนที่ได้ประโยชน์ก็ควรเป็นประชากรที่รับภาระเงินกู้ไม่ใช่เหรอ

Edited by Manners, 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 09:23.

#44 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 10:45

เราเป็นคนชอบเดินทางท่องเที่ยวด้วยรถไฟ และรถยนต์

แบบว่า จุดมุ่งหมายไม่ค่อยสำคัญ ระหว่างทางสิน่าค้นหา น่าเรียนรู้

ส่วนเครื่องบิน มักจะใช้บริการ เมื่อเดินทางไปทำธุรกิจ หรือไม่ก็ไปต่างประเทศ

คือ ใช้ด้วยความจำเป็น

การไปเชียงใหม่

ในอดีต เราไปบ่อยมาก ขึ้นเครื่องไปแทบจะเดือนละครั้ง ไปทางรถยนต์ก็หลายครั้ง

ปัจจุบัน ไม่ไป

อนาคต ถ้ายังมีกาสรสีชาดบ้าเลือดไล่ขวิดชาวบ้านอยู่  ถึงจะมี รถไฟ เครื่องบิน ที่ดีเลิศประเสริฐศรียังไง ก็ไม่ไป

#45 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:31

ผมว่าสุดท้ายแล้่ว ทุกคนได้รับความสะดวกไม่เท่ากัน

บางคนอื่นขึ้นรถไฟความเร็วสูง  บางคนอาจนั่งเครื่องบิน

ถ้าเป็นระยะใกล้ ๆ บางคนอื่นสะดวกขับรถด้วยซ้ำ

ขึ้นอยู่กับจุดรับจุดส่งด้วย...

:D 

#46 ant

ant

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:48

ผมยืนยัน ว่าผมเลือกรถไฟความเร็วสูงครับ

๑ ขึ้นเครื่องบินผมไม่ชอบเลยเวลาต้องไปก่อนนานๆ หลายคนบอกว่าหนึ่งชั่วโมง แต่ผมไม่กล้าแบบนั้นครับ ไปถึงก่อนราวๆชั่วโมงครึ่งตลอด ถ้าเป็นรถไฟ ผมมั่นใจได้ว่าไปก่อนซักครึ่งชั่วโมงก็เหลือเฟือ นึกถึงเวลาไปขึ้นรถโดยสาร ใช้เวลานิดเดียวจากทางเข้าถึงรถ ขณะที่เครื่องบินนานมากครับ อย่างสุวรรณภูมินี่เดินไกลเลยครับ

๒ ถ้าเก็บเงินใกล้เคียงกัน เช่นกรุงเทพฯ-เชียงใหม่ ราคาประมาณสองพันบาท ผมยิ่งคิดง่ายเลยครับ เพราะพวกสายการบิน low cost นั้นไม่น่านั่งเลย แคบ ไม่ตรงเวลา ผมเคยรอขึ้นเครื่องแอร์เอเชียเที่ยวบินสี่ทุ่มสิบห้า สี่ทุ่มยี่สิบเพิ่งเรียกขึ้นเครื่อง ขณะที่รถไฟความเร็วสูง ถ้าจัดระบบดีๆ สามารถทำให้ตรงเวลาได้ครับ เพราะเป็นระบบรางแยกออกมาจากรางแบบปกติ และด้วยความที่ใช้รางกว้าง ทำให้ตัวรถไฟกว้างกว่าปกติ ที่นั่งจึงสามารถออกแบบให้นั่งสบายๆได้ ไม่ต้องอึดอัดแบบที่นั่งชั้นประหยัดในเครื่องบิน ที่แคบกว่าที่นั่งรถทัวร์เสียอีก

๓ ระบบรถไฟนั้นสามารถวิ่งได้แทบทุกสภาพอากาศ ขอแค่ไม่เลวร้ายจนเกินไปนัก เช่นทางขาด แผ่นดินไหว ฯลฯ รถไฟวิ่งได้แน่นอน และปลอดภัยด้วย ขณะที่เครื่องบินอ่อนไหวกว่ามาก แค่มีไฟป่า ก็เป็นปัญหาแล้ว นี่ยังไม่รวมเรื่องพายุฝนอีก

เหล่านี้คือเหตุผลส่วนตัวที่ผมเห็นว่ารถไฟความเร็วสูงเป็นทางเลือกที่น่าใช้กว่าเครื่ิองบิน กรณีเดินทางจากกรุงเทพฯ ไปเชียงใหม่ ความจริงแล้วมีการเก็บสถิติในหลายๆที่ พบว่าระยะทางประมาณ 800 กม. คนส่วนใหญ่ใช้รถไฟความเร็วสูง ถ้ายิ่งสั้นลงมาเช่น 500 กม. คนแทบจะเทไปในทางรถไฟอย่างเดียวเลย ทั้งนี้ทังนั้น มีเงื่อนไขว่า การเชี่อมต่อ ณ ปลายทางต้องมีประสิทธิภาพด้วย อย่างเช่นรถไฟชินคันเซน จากโตเกียว ไป โอซาก้า นั้น ทั้งสถานีต้นทางและปลายทางเป็นชุมทางรถไฟ มีรถไฟฟ้าใต้ตินอยู่ทั้งสองสถานี ทำให้การเดินทางนั้นสะดวกมาก ขณะที่การเดินทางด้วยเครื่องบิน จำเป็นต้องต่อรถไฟ หรือรถบัส จากสนามบินนอกเมืองเข้ามาในเมืองอีกที นี่ก็เป็นอีกเหตุผลหนึ่ง ที่ระบบรถไฟได้เปรียบเครื่องบินโดยสารครับ

ผมสนับสนุนเหตุผลครับที่ว่า รถไฟความเร็วสูงสะดวกกว่า ไม่ต้องรอนาน และตรงเวลา อย่างที่อังกฤษเราถามระยะทาง เขาจะไม่บอกเราเป็นกิโลเมตร แต่จะบอกเราเป็นนาที หรือ ชม.เพราะรถไฟความเร็วสูงของเขาเดินทางตามเวลาจริงๆ จึงสามารถวางแผนการเดินทางได้ ส่วนเครื่องบินก็มีข้อจำกัดอย่างที่ท่านว่าจริงๆ

ให้ผมเลือก ผมก็คงเลือกเดินทางด้วยรถไฟความเร็วสูง ถ้าระยะทางไม่ไกลเกินไป

ยกเว้น...ไปเชียงใหม่ครับ

จนกว่าพวกแดงเชียงใหม่จะล่มสลาย ผมจึงอาจจะทบทวนความคิดใหม่

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#47 Kunnaimong

Kunnaimong

ขาประจำ

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 12:03

ไปไหนๆไกลชอบไปกับรถไฟมากกว่าอย่างอื่น เพราะระหว่างทางได้เห็นสองข้างทางบ้าง  ถ้าที่ไหนรถไฟไปไม่ถึงก็รถทัวร์ เพราะยังได้เห็นข้างทางด้วย  เครื่องบินใช้กรณีจำเป็นเท่านั้น  แต่ตอนนี้ไปได้ทั่วประเทศไทยแต่ยกเว้นเชียงใหม่ไม่ไปตราบใดความแดงยังบ้าอยู่ยังงี้

#48 manoon

manoon

น้องเก่า

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 12:06

ผมก้อเลือกนั่งเครื่องบินดีกว่าครับ แต่คงไม่กล้าไปเชียงใหม่แล้ว :)  :)  :)  :)

#49 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 12:12

ถ้าจะให้ใช้บริการรถไฟ คงต้องปรับปรุงขนานใหญ่

ย้ำว่าขนานใหญ่!!

เคยไปเที่ยวสุราษฎร์ ตารางขึ้นรถจากราดรี ทุ่มหนึ่ง แต่รถไฟมาจริงๆ เกือบเที่ยงคืน

ด้วยสาเหตุหัวรถจักรเสียที่คอนถม ต้องรอรถลากจากหัวลำโพงมาลากออกไป  โปรแกรมทุกอย่างรวนหมด

แล้วถ้ากรณีแบบนี้ เกิดความเสียหาย ไม่ทราบว่าจะเรียกร้องสิ่งที่ต้องชดเชยได้มั้ย เหมือนเวลาเครื่องบินดีเลย์

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน