Jump to content

- - - - -

ตัวถ่วงประเทศไทย !!!!!!!!

• Please log in to reply
32 ความเห็นในกระทู้นี้

Poll: การเปิดตัวอีกครั้งของ "ตี๋ใหญ่" (2 member(s) have cast votes)

ท่านพึงพอใจในการกลับมาของตี๋ใหญ่หรือไม่ ?

1. พอใจมากที่สุดเลย (1 votes [50.00%])

Percentage of vote: 50.00%

2. พอใจที่สุดเลย (0 votes [0.00%])

Percentage of vote: 0.00%

3. พอใจมาก (1 votes [50.00%])

Percentage of vote: 50.00%

Vote Guests cannot vote

#1 ตี๋ใหญ่

ตี๋ใหญ่

น้องเก่า

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:37

:ph34r: กลับมาอีกครั้ง ... ตามคำเรียกร้อง ... (ของตัวผมเอง) ..

ในยุคที่บ้านเมือง เกิดวิกิดหนัก  :wub:  ... ประชาชน สับสนอลหม่าน ข้าวยากหมากแพง  :angry:

รายได้ค่าแรงขั้นต่ำ ชักหน้าไม่ถึงหลัง ชักหลังไม่ถึงหน้า ... หลาย ๆ เสียง ต่างรุมปะนามก่นด่า รัดบานยิ่งลัก

.. แม้แต่จะมีเสียงชุมนุมต่อต้านของ กลุ่มหน้ากากขาว วีมาสค์ คู่แข่ง มาสค์ไรเดอร์ ...  รัดบานก็ยังไม่ฟังเสียง

เพราะอะไร ????? ..... ทำไมประชาชน ชาวรากหญ้า ทำไมประชาชนตัวจริง ที่ทำมาหากินสุจริต ไม่ต้องใส่หน้า

กาก ปล้น ร้าน เซเว่น ... จึง ยังไม่รวมพลังกันต่อต้าน รัดบาล ไม่เข้าร่วมกลุ่ม วี ... มันเกิดอะไรขึ้นกับประเทสไทย

....  โอเค .. ผมขอเสนอคำถามใหม่ ซึ่งจะเป็นคำตอบของปัญหาข้างบนนี้  เปลี่ยนมุมมองกันใหม่ ...  ดุกันสักที

ว่า พอจะเอาอยู่ กันไหม ... ถ้า มีทางเลือก แค่ 2 ทาง ระหว่าง หนีเสือ กับ ปะจระเข้ คุณจะเอาอย่างไหน ..

ถ้า หนีเสือ คุณวิ่งบนบกปีนต้นไม้หนีได้ ... แต่ ปะจระเข้ในน้ำ นอกจากจะต้องหนีใอเข้แล้ว ยังจะต้องคอยว่ายน้ำ

ไม่ให้จมน้ำอีก ... รัฐบาลยิ่งลัก ก็เหมือนเสือ .. ถึงจะกินมากกินจุ แต่ก็ยังเปิดทางหนีให้ประชาชน ... แต่รัฐบาล

สมัย นายอพิสิท เหมือนจระเข้ คอยไล่ขย้ำเหยื่อในแม่น้ำอย่างเดียว มีอย่างที่ไหน .. เอาทหารไปปราบม็อบประชาชน

มันใช้ไม่ได้นะครับ  ภาพพจน์ ภาพลักษณ์ ของคุณ เสียหายป่นปรี้ .. พรรคก็กระเทือนไปด้วย ... คุณไม่ได้นำเสนอทางเลือก

ความแตกต่างอะไรให้กับประชาชนเลย ... ประชานิยมก็ไปเลียนแบบเขา ผลงานก้ไม่มี บริหารงานยิ่งกว่า ขรก. ประจำ

.... ไม่ใช่ว่าคนไทย เขาจะชอบ ยิ่งลักนะครับ  เขาไม่มีตัวเลือกที่ดีกว่านี้ เพราะอย่างน้อย ทักสินก็ออกตัวให้แล้วว่า

เขาบริหารงานเอง ... ชาวบ้านรู้กันอยู่มาอาจจะไม่ถุก แต่บ้านเมืองต้องพัฒนาเจริยก้าวหน้า ปากท้องประชาชนต้องดูแล

....  ซึ่งรัฐบาลอภิสิท ทำได้ไม่ดีเท่าเขา ไม่ใช่ว่าไม่ดี ... พอคนในพรรคตัวเองอย่าง อลงกร ออกมาพูด ก็โดน นายชวน

เบรก ... โอเค คุณอาจจะช่วยพรรคได้ ในบางช่วงเวลา บางสถาณการณ์ ด้วยวิธีการบางอย่าง ซึ่งคุณอาจจะทำได้

เฉพาะขณะนั้น ๆ แต่เมื่อ เหตุการณ์เปลี่ยนไป ในสเกลเลือกตั้ง ขนาดใหญ่ ๆ ... คำพูด คำจา คำปราศรัย มันช่วยไม่ได้หรอกครับ ....  ผมเห็นใจชาวบ้าน คนไทย เป็นจำนวนมาก  ซึ่งรวมทั้งผมด้วย ที่  เห็นว่ายิ่งลัก ไม่ได้ดีเด่อะไรเลย เพียง

แต่ ชาวบ้านเขาทำใจ เลือก นายอภิสิทธิ์ ไม่ลง ... ส่วนผมยังกล้ำ กลืนฝืนทน เลือกลงไปอีก ก็คงจะมีคนเหมือนผมอีกเป็นจำนวนมาก ...  หน้าเสื่อ พรรค ปชป ตอนนี้ ก็คือ รออย่างเดียวครับ คือให้ ยิ่งลัก แย่ลงที่สุด จนคนทนไม่ไหว แล้วหัน

มาเลือก ปชป ... แต่ถ้าคุณคิดแบบนั้น จะเอาเปรียบชาวบ้านเกินไปหรือเปล่า ...  ทำไมไม่ลองเปลี่ยน ล้างหน้าเสื่อ 

เปลี่ยน สไตล์ ค่านิยม แม้จะเพียงเบื้องดู  ... คนเก่า ๆ ระดับแกนนำ เอาออกจากฉากหน้าให้หมด เอา คนที่ไม่ค่อย

มีแผลนั่นแหละขึ้นมา ... ภาพดี ๆ มีประวัติปูมหลังแบ้คกราวดี ๆ   แล้วที่สำคัญ ต้องเปลี่ยนหัวด้วยนะครับ ... ล้างอุดมการ

เก่าคร่ำครึออกไป ... ให้คนที่มีภาพ บ้านนอกภูธร เป็นชาวบ้านหน่อย ไม่ต้องเมืองหลวง ... ลองดูหน่อยนะครับ

อย่างคุณ วิทูร นามบุตร นี่ ก็เข้าท่าดี เปลี่ยน อลงกร รวมทั้งกรด้วย   มุข เดิม ๆ ชาวบ้านเบื่อ .. เอาคนมีฝีมือจริง ๆ เข้ามา

ต้องเปลี่ยนแปลงที่พรรค ด้วยนะครับ  อย่างนั่งแต่รอให้ ศัตรู ล้มหัวทิ่มไปเอง ... คนมาแล้วก้ไปกลับ แต่พรรคยังต้องอยู่

อีกยาว  นายอภิสิทธิ อาจจะกลับมาขึ้นอีกก้ได้   แต่สำหรับการเลือกตั้งครั้งหน้าที่จะมาถึง  ผมกลัวว่าจะฉุดคะแนน

พรรค ให้ดำดิ่งจมหุบเหว ไปเปล่า ๆ ... อย่าลืมนะครับ อย่ารอแต่ให้คนอื่นพลาด เราต้องปรับปรุงตัวเอง อันนี้สำคัญ

ที่สุด ... พรรคทั้งพรรค จะได้ไม่ถูกหาว่าเป็นตัวถ่วงประเทศไทย ... ยกเว้นคนในพรรคนั่นแหละครับ ที่มันจะถ่วงกันเอง  :P

#2 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:47

นี่ จขกท. ให้ผมอ่านเรื่องบ้าอะไรเนี่ย? ถ้าจะพิมพ์(?)ซะยืดยาวขนาดนี้
ควรไปเรียนภาษาไทยให้แตกฉานว่าคำนี้สะกดอย่างไร ใช้วรรณยุกต์อะไรในการผัน

เว้นวรรคอย่างไรให้เนื้อหามันอ่านได้สบายตา วรรคเล็กเป็นอย่างไร วรรคใหญ่ใช้ตอนไหน

แล้วค่อยมาคุยกันดีกว่า

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#3 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:52

ทุกพรรคมันก็ต้องปรับปรุง เปลี่ยนแปลง ไปเรื่อย ๆ มันก็เป็นไปตามวิถีของการเมืองอยู่แล้วล่ะครับ 

ผมคิดว่าภาคประชาชนต่างหากที่จะต้องมีการเรียนรู้และเปลี่ยนแปลงไปด้วย อย่าลืมอะไรง่าย ๆ เช่น ก่อนที่จะขอพื้นที่คืน มีการยิงเอ็ม 79 ใส่กรุงเทพไม่เว้นแต่ละวัน

แล้วผมก็ว่าจริง ๆ คนส่วนใหญ่เขาก็ไม่ได้ลืม เพียงแต่เขาไม่มีตัวเลือกที่มันดีกว่านี้เท่านั้นเอง หรือถ้าให้ผมพูดชัด ๆ คือ พรรคเพื่อไทยชนะการเลือกตั้ง ไม่ใช่เพราะพรรคเพื่อไทยดี

แต่เพราะพรรคประชาธิปัตย์มันห่วยเอง ห่วยที่เปิดพื้นที่ให้เสื้อแดงมันโจมตีแบบไม่ป้องกัน ห่วยที่โดนการโฆษณากลบความจริง ห่วยที่จนป่านนี้ก็ยังยึดระบบสะตอสามัคคีไม่เปลี่ยนแปลง

ห่วยที่คนแก่ ๆ ในพรรคบางคนมันไม่ยอมรุ่นเด็กในพรรคเพราะกลัวเสียเหลี่ยม จนออกมาเหน็บพรรคตัวเองก่อนเลือกตั้ง พอพรรคชนะ ก็ไม่มีคำขอโทษซักคำ

#4 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:53

ยิ่งลักเป็นเสือ นึกว่าเป็นคนขายชาติ
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#5 i-mic

i-mic

น้องเก่า

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:59

http://www.youtube.c...h?v=gJAdVUSWDT4

ทำไม   คน  รวย   กับคนจนถึงแตกต่างกัน

#6 simba

simba

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 15:01

ตั้งกระทู้ เพื่อ?

ประเด็นคือ ?

จะให้พอใจ "ตี๋ใหญ่"

หรืออวยชัย "คุณยิ่งลักษณ์"

เอาไง ว่ามาตรง ๆ เลยครับ

#7 Spiderbaidu(1)

Spiderbaidu(1)

น้องเก่า

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 15:10

ใครครับ ตี๋ใหญ่  ไม่รู้จัก

สมัครใหม่มาก็ปั้มเต็มหน้าแรกเลย ระวังของเข้านะครับ

#8 ตี๋ใหญ่

ตี๋ใหญ่

น้องเก่า

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 15:25

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบและ เข้ามาอ่านนะครับ ... เอาไว้ดอกาสเหมาะ ๆ ผมจะกลับมาตอบท่านที่มาตอบผมนะครับ

ตอนนี้ ผมยังไม่ได้อ่านของใครเลยครับ  ต้องตามเก็บกระทู้ที่ไม่ได้เข้ามาอ่านซะนานก่อน ... 

แล้วรบกวนช่วยโหวตด้วยนะครับ  ... พิมพ์ตอบยาวสั้น ตามใจท่านเลยครับ  ผมว่างเมื่อไหร่ แล้วจะอ่านครับ

ว่างเมื่อไหร่ จะตอบเป็นรายบุคคลเลยครับ

#9 ตี๋ใหญ่

ตี๋ใหญ่

น้องเก่า

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 15:27

อ้อ้ .. อ่านของคุณ 3 แล้วครับ เข้าท่าดีครับ

#10 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 15:40

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบและ เข้ามาอ่านนะครับ ... เอาไว้ดอกาสเหมาะ ๆ ผมจะกลับมาตอบท่านที่มาตอบผมนะครับ

ตอนนี้ ผมยังไม่ได้อ่านของใครเลยครับ  ต้องตามเก็บกระทู้ที่ไม่ได้เข้ามาอ่านซะนานก่อน ... 

แล้วรบกวนช่วยโหวตด้วยนะครับ  ... พิมพ์ตอบยาวสั้น ตามใจท่านเลยครับ  ผมว่างเมื่อไหร่ แล้วจะอ่านครับ

ว่างเมื่อไหร่ จะตอบเป็นรายบุคคลเลยครับ

อ่านกระทู้เก่าๆ ในนี้ดูก็ดีนะ เผื่อจะฉลาดกับเค้าบ้าง อ่านแล้วเก็บไปคิด คิดให้มาก สติปัญญาจะได้มีกับเค้า 

#11 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 15:48

ก็แค่ควายแดงที่กำลังพยายามทำทุกวิถีทางเพื่อเบี่ยงเบนแนวคิดและความสนใจ

ว่าอียิ่งลักษณ์ ชินวัตร กำลังโกงอย่างมหาศาล

ไม่มีไรมาก เมิงจะมาก็มา เมิงจะไปก็ไป แต่กรูจะไล่อียิ่งลักษณ์ ชินวัตรอยู่อย่างนี้แหละ

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#12 so what?

so what?

ขาประจำ

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 15:53

พวกที่เกลียดนายอภิสิทธิ์แบ่งเป็นสองกลุ่ม คือกลุ่มควายแดง กะกลุ่มสาวกไอ้แป๊ะ

#13 ตี๋ใหญ่

ตี๋ใหญ่

น้องเก่า

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 15:54

อ้อ อ่าน 10 ด้วยแล้ว  ถ้าความมีสิตปัยยา ที่คุณพูดถึง คือ ต่อต้าน ยิ่งลัก เกียดทักสิน  ตามที่อ่านดู  ผมก็มีนะคับ

เพียงแต่ คนอื่น ๆ ในปะเทดไท อีก หลายสิบล้าน เขาจะเป็นเหมือนเราหรือเปล่า

ถ้าเราเอาตัวเองเป้นที่ตั้ง  ดำเนิน วิธีการ ที่ไม่ได้มีแนวร่วมเพิ่มขึ้น แล้ว จะไปไหวมะคับ

#14 ตี๋ใหญ่

ตี๋ใหญ่

น้องเก่า

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 15:58

อ้อ อ่าน 11+ 12 แล้ว  ผิดครับ  ผมไม่ได้เชีย ยิ่งลัก ผมเกียจ ทักสิน  เกียด สนธิ ลิ้ม

ไม่ได้เกียจ อภิสิท ผมไม่อยากจะพูดเป็นการส่วนตัว   ไม่อยากจะพูดว่าส่วนตัวผมเป็นอย่างไร

แต่ถ้า พวกคุณ มัวแต่งมโข่งอยู่อย่างนี้   คุณจะประท้วงไปยังไง  ก็ไม่มีวันที่ ปชป จะชนะในสนามเลือกตั้ง

อันที่จริง คุณไม่ต้อง สนใจ ก็ได้ ว่าผม เป็นยังไง ทางการเมือง  ถ้าคุณอ่าน ที่ผมเขียน มันก็ชัดเจนอยู่แล้ว

คุณไม่ต้องคิดอะไรสักนิด  .... อภิสิท เขาไม่เหมาะกับ หน.พรรค แล้วจริง ๆ  ... พรรค ปชป.

มีฐานที่มั่นอยู่ที่ ภาคใต้ ทั้งภาค  เสียงแน่นอน อยู่ในมือ แล้ว  ทำไมไม่หาวิธีขยายฐานเสียง

#15 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 16:07

แล้วรู้ได้ไงว่า ปชป เค้าไม่หาวิธีขยายเสียง แล้วรู้ได้ไงว่า เปลี่ยนตัวคุณอภิสิทธิ์แล้ว จะทำให้ชนะเลือกตั้ง ถ้าดูจากนโยบายประชานิยมของพรรคเพื่อควาย ออกมาทางเทเงิน เททอง จ่ายแจกแบบไม่สนว่าชาติจะเป็นยังไง ขอให้ได้เสียงมาสนับสนุนเป็นพอ แค่นี้ก็น่าจะเดาออกว่า พรรคเพื่อควายแดง มันรู้ว่า คนสนับสนุนมัน เป็นคนแบบไหนนะ

#16 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 16:12

อภิสิทธิ์ฺ หรือ ปชป. จะได้เป็นรัฐบาล หรือไม่ ช่างหัวแ ม่ มมัน กรูไม่แคร์

แต่กรูเกลียดอียิ่งลักษณ์ ชินวัตร ไล่แ ม่ ม ลูกเดียว

ค วายแดงจะคิดบนพื้นฐานว่า ทำอย่างนี้แล้ว ก็ไม่มีวันที่คนนั้นจะได้เป็น

นายกฯ หรอก เพราะ บลา่ๆๆๆๆๆๆๆ

แต่พอดีกรูไม่ได้ยึดติดกับนักการเมืองว่ะ ใครจะไปใครจะมากรูไม่แคร์

ถ้าโกง เลวชาติ กรูไล่ลูกเดียว

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#17 ตี๋ใหญ่

ตี๋ใหญ่

น้องเก่า

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 16:15

โอเคนะ ... ผมถือว่า ผมมาเสนอแล้ว ผมมาพูดแล้ว  เพื่อช่วยให้ประเทศไทย รอดพ้นจากหายนะ จากวิกฤติ จากรัฐบาลที่เกือบ

จะแย่ที่สุดในประวัติศาสตร์  เพียงแต่ว่า ประชาชนเขาไม่รู้จะไปหาตัวช่วยที่ไหนมา  เพราะสิ่งที่พอจะช่วยได้ เขาก็คิดว่า

เขาดีที่สุดแล้ว  แต่ประชาชนมองไม่เห็นคุณค่าของเขาเอง   และเขาไม่มีความคิดริเริ่มใด ๆ ที่จะทำให้ตัวเขาเองดีขึ้น 

เขาเรียกว่า ดีกำเริบ ...  

#18 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 16:17

อ้อ อ่าน 11+ 12 แล้ว  ผิดครับ  ผมไม่ได้เชีย ยิ่งลัก ผมเกียจ ทักสิน  เกียด สนธิ ลิ้ม

ไม่ได้เกียจ อภิสิท ผมไม่อยากจะพูดเป็นการส่วนตัว   ไม่อยากจะพูดว่าส่วนตัวผมเป็นอย่างไร

แต่ถ้า พวกคุณ มัวแต่งมโข่งอยู่อย่างนี้   คุณจะประท้วงไปยังไง  ก็ไม่มีวันที่ ปชป จะชนะในสนามเลือกตั้ง

อันที่จริง คุณไม่ต้อง สนใจ ก็ได้ ว่าผม เป็นยังไง ทางการเมือง  ถ้าคุณอ่าน ที่ผมเขียน มันก็ชัดเจนอยู่แล้ว

คุณไม่ต้องคิดอะไรสักนิด  .... อภิสิท เขาไม่เหมาะกับ หน.พรรค แล้วจริง ๆ  ... พรรค ปชป.

มีฐานที่มั่นอยู่ที่ ภาคใต้ ทั้งภาค  เสียงแน่นอน อยู่ในมือ แล้ว  ทำไมไม่หาวิธีขยายฐานเสียง

เพิ่งตื่นหรือครับ รู้หรือยังครับว่า สเปนเป็นแชมป์ฟุตบอลโลก  -_-

#19 ตี๋ใหญ่

ตี๋ใหญ่

น้องเก่า

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 16:22

บางคน ก็ไปไกลสุดกู่ ....   อาจจะถึงขั้นเสียสติ ... หรือเปล่า ..

ประเทศไทยมีระบบการเลือกตั้ง   ถ้าไม่ดีกว่าคนที่เกลียดเพื่อจะให้ประชาชนเลือก ....

แล้วจะให้ คนที่เราเกลียด คนที่เราว่ามันไม่ไดี  ไม่ได้รับการเลือกตั้งได้อย่างไร

หรือ จะห้าม มันลงสมัคร รับเลือกตั้งเลยดีมั้ย ... 5 5555 555 

โอ้ย ... เก่งกันจังในเว็บบอร์ด ... ถ้าคิดว่าเป็นแบทแมน ซุปเปอร์แมน ... ก็ไปฆ่า ไปถล่มมันได้เลย

ใอพวกนักการเมือง รัฐบาล ยิ่งลัก นี่แหละ ... ถ้าใครทำได้ ก็ทำไปเลย ผมไม่ห้ามหรอก 

แต่ในโลกของความเป็นจริง .... อนิจจา ... หรือเราต้องยอมรับความไม่พยายามแก้ไขตัวเองของคนที่

คิดว่า ตัวเองดีอยู่แล้ว เพื่อเพียงแค่เขามีโอกาสชนะเลือกตั้ง  จะได้ไม่ต้องให้ ยิ่งลัก ทักศิน มาหลอกหลอนคนไทยอีก

#20 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 16:57

คุณตี๋ใหญ่พูดเหมือนใครบางคนที่ไม่อยู่ที่นี่แล้ว

เท่าที่จำได้ ใครหลายคนที่เป็นกองเชียร์ ปชป รวมถึงผม
ไม่เคยคิดจะขยายฐานเสียงให้ ปชป
เพราะรู้ว่า คนที่ชอบสนธิ รักษิณ เชียร์ยิ่งลักษณ์
หรือชื่นชมอภิสิทธิ์ ล้วนมีมุมมองที่แตกต่าง
ด้วยความเชื่อที่แตกต่างกัน

ประเด็นที่คุณชี้ว่า ปชป ทำได้แค่รอคนเค้าเบื่อเพื่อไทย
ปชป ถึงจะคว้ามาเป็นฐานเสียงได้
ผมว่า คุณมองโลกแคบไปนิด หรืออาจมองด้วยมุมของตัวเองไปหน่อย
หลายอย่างที่อภืสิทธ์และ ปชป เลืกทำเพิ่มขึ้น
คือการพยายามแสดงตัวขึ้นมาให้ชัดเจน
แต่มิได้หมายความว่า ปชป ต้องทำทุกอย่าง เพื่อแย่งชิงฐานนั้นมา
ไม่ว่าจะเป็นการกระชากอภิสิธิ์ลงจากเก้าอี้ หน พรรค
หรือเปลี่ยนแปลงตามนโยบายประชานิยมจ๋าแบบเพื่อไทย
เพราะบางอย่างมันตามเค้าไม่ได้
ที่ว่าไม่ได้ ไม่ได้หมายุึงศักยภาพนะครับ
หากแต่หมายถึงความละอายต่อการทำชั่ว

ถ้าวันรึง นโยบายหาเสียงของ ปชป เปลี่ยนเป็นประชานิยมขาดสติ
เช่นจำนำข้าวหมื่นห้า
ผมก็จะไม่กาให้พรรคนี้อีก เพราะทั้งรู้ว่าทำผิด
แต่ยังทำ โดยละเลยสิ่งที่เคยคิดและเคยค้านมา
หรือกาีเปลี่ยนหัวหน้าพรรค เพียงเพราะต้องการให้ฐานเสียงถูกใจ
ผมว่าวันรั้นมีนจะกลายเป็นเรื่องโง่และสิ้นคิด
แน่นอนว่าจะขาดเสียงผมไป 1 เสียงแน่

ลองนำความเห็นคุณไปเสนอที่เวป แชป ดู
ถ้าเค้าเลือกตามคุณ ผมจะไปเชียร์ชูวิชย์แทน

อ้อ ผมเล่นมาตั้งแต่ พศ 2552
ผมยังไม่เคยรู้จักสมาชิกชื่อตี๋ใหญ่ (รึผมจำผิด จำคุณไม่ไดหว่า)
แต่ผมเริ่มคุ้นความคิดเป็นคนกลางที่อยากให้ ปชป เปลี่ยนหัวหน้าพรรคแล้วล่ะ

ขอให้โชคดีและอยู่ทน

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#21 so what?

so what?

ขาประจำ

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:03

อย่างเอ็งนี่แหละ ตัวถ่วงประเทศไทย

รัฐบาลทำระยัมบริหารประเทศจนแทบจะล่มจม แมร่มกลับมานั่งตินั่งติงฝ่ายค้าน

#22 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:06

ไม่รู้สินะ ผมพบว่า การด่า ปชป. ที่ดูเหมือนหวังดี

หลังๆ มานี้ มันเป็นการพยายามที่จะ "ลดราคา" ของพรรค ปชป. เสียมากกว่า

ทำไมคนที่วิจารณ์จึงมองข้ามความจริงที่ว่า เลือกตั้งที่ปทุม ปชป. ก็พลิกกลับมาชนะ

เลือกตั้ง กทม. สุขุมพันธ์ก็ชนะ ล่าสุด ปชป. ก็ได้ ส.ส. เขตดอนเมือง ที่ไม่เคยได้มากว่า 30 ปี 

ในแง่ของคนที่สนับสนุน ปชป. ถ้าเขาทำผลงานให้พรรคได้แบบนี้ เราก็ต้องให้กำลังใจและชื่นชมในฐานะผู้สนับสนุน

ไม่ใช่ว่าชนะกี่ครั้ง มีผลงานเท่าไหร่ ก็ยังพูดซ้ำๆ ว่าคุณทำไมห่วยแบบนี้

ก็คงไม่มีใครอยากทำงานให้คนแบบนี้หรอกครับ  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#23 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:07

นี่ จขกท. ให้ผมอ่านเรื่องบ้าอะไรเนี่ย? ถ้าจะพิมพ์(?)ซะยืดยาวขนาดนี้
ควรไปเรียนภาษาไทยให้แตกฉานว่าคำนี้สะกดอย่างไร ใช้วรรณยุกต์อะไรในการผัน

เว้นวรรคอย่างไรให้เนื้อหามันอ่านได้สบายตา วรรคเล็กเป็นอย่างไร วรรคใหญ่ใช้ตอนไหน

แล้วค่อยมาคุยกันดีกว่า

ที่บ้านไม่เคร่งเรื่องภาษาไทย ๕๕๕

#24 Tofu

Tofu

ขาประจำ

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:38

หลอกให้เข้ามาโหวตนิหว่า

แถมตัวเลือก ก็ดันไม่มีให้เลือก จะเลือก ไม่พอใจมากที่สุด  ไปเติมมาให้ด้วย แล้วจะเข้ามาโหวต

#25 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:42

พิมพ์ผิด พิมพ์ตกหล่น  ทำให้ความเข้าใจของผู้อ่านอาจคลาดเคลื่อน หรือเข้าใจผิดได้ ฉะนั้นผมขอเลี่ยงการแสดงความคิดเห็นของ จขกท.ที่ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้องเป็นประจำ

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#26 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:51

อ้อ อ่าน 10 ด้วยแล้ว  ถ้าความมีสิตปัยยา ที่คุณพูดถึง คือ ต่อต้าน ยิ่งลัก เกียดทักสิน  ตามที่อ่านดู  ผมก็มีนะคับ

เพียงแต่ คนอื่น ๆ ในปะเทดไท อีก หลายสิบล้าน เขาจะเป็นเหมือนเราหรือเปล่า

ถ้าเราเอาตัวเองเป้นที่ตั้ง  ดำเนิน วิธีการ ที่ไม่ได้มีแนวร่วมเพิ่มขึ้น แล้ว จะไปไหวมะคับ

ทำไมต้องเขียนภาษาไทยผิดๆ ด้วยครับ บางความเห็นคุณเขียนถูกนะ พยายามปกปิดอะไรหรือเปล่า 

คำว่าตัวถ่วงประเทศไทย กลับไปคิดใหม่ครับ ว่าโดนอีปูหลอกด้วยนโยบายไปกี่นโยบายแล้ว ให้มันหลอก ให้มาเลือกมัน แล้วมันทำให้ชาวบ้านคนอื่นที่ไม่ได้ไปเลือกเดือดร้อนไปด้วย ใครคือตัวถ่วงประเทศไทยกันแน่ 

#27 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:07

#28 A Better Tomorrow

A Better Tomorrow

ขาประจำ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:57

ตรูไม่น่าหลงเข้ามาอ่านเลย

#29 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:11

พลาดอย่างแรง....

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#30 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:32

ขอโหวตว่า

เป็น Leeporter อวตารมาแน่นอน

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#31 อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:58

บ่องโตง มุงนี้พิมเผียดพิมถุกกรุระอ่านยากมาก เอ่อเอาสิบเจ็ดนาทีกุคืณมาล่ะอัยสาหรัด

เพราะมีอดีต เราจึงมีประสบการณ์ เพราะมีวันวาน เราจึงเติบโต   เพราะเคยโง่ เราจึงฉลาด เพราะเคยพลาด เราจึงแข็งแรง

#32 theerac

theerac

น้องใหม่

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:23

ผมว่ายิ่งเละมันเป็นเสือที่กินไม่เคยอิ่มเลยครับ กินเยอะมากกกกกที่สุดในประวัติศาสตร์ ล้มเหลวเลวทุกอย่าง ไม่ได้เรื่อง ถ้านับเป็นเสือก็เสือนอนกินแย่กว่ารัฐบาลปชป.หลายเท่านัก เปรียบกันไม่ได้

ตำแหน่ง 1 ใน 5 สุดยอดผู้นำโคตรเลวของโลกไม่ได้มาแบบฟลุ๊คๆ

#33 แฟนคลับจ่า

แฟนคลับจ่า

ขาประจำ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:29

เมื่อก่อนพี่ตี๋ใช้ชื่อว่าอะไรเหรอครับ  ผมจะได้ติดตามผลง่านเก่าๆ ได้  ^_^  ^_^  ^_^

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน