Jump to content

- - - - -

ขอแชร์เรื่องการชุมนุมหน้าเซ็นทรัลสักนิดครับ มีเรื่องที่ควรแก้ไข

• Please log in to reply
134 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 01:01

*
POPULAR

คือว่าผมก็ไปถึงแต่บ่ายโมง ตอนนั้นก็ไม่มีไรครับ ปกติดี จะมีนิดๆหน่อยๆก็ตรงที่เวลาการเคลื่อนขบวนไม่ชัดเจน เปลี่ยนเวลาไปมาสองสามรอบ

ที่เห็น ก็จะมีพี่ผู้หญิงตัวเล็กๆคนหนึ่ง ใส่หน้ากากตลอด พูดโทรโข่ง (จะมีคนตัวสูงๆคอยถือโทรโข่งให้)

พี่ผู้หญิงคนนี้ดีมาก คอยประสานงานเรื่องการจัดขบวน แต่ไม่ได้แสดงออกหรือมีท่าทีว่าตัวเป็นแกนนำไรเลย  เค้าแค่พยามให้การชุมนุมเป็นระเบียบ มีกรอบชัดเจน และไม่สร้างความเดือดร้อนให้ห้างและผู้ใช้ถนน

อย่างตอนที่สมาคมเชียร์ลีดเดอร์เค้าจำเป็นต้องใช้พื้นที่เพื่อทำการแสดง พี่คนนี้ก็เป็นคนเดินประกาศขอความร่วมมือจากผู้ชุมนุม เพื่อเปิดพื้นที่ให้น้องๆเค้ามาเต้นกัน

ผมเห็นพี่เค้าใช้ได้ เลยหาโอกาสเดินไปบอกพี่เค้าว่า พี่ครับวันนี้หน้าสตช.ควรพูดเรียกร้องความยุติธรรมและความปลอดภัยให้กับพี่น้องชาววีในต่างจังหวัดที่ถูกทำร้ายและขู่เข็ญ  พี่เค้าบอกว่าโอเค

จากนั้นพอเริ่มเคลื่อนขบวนตอนบ่ายสองโมงครึ่ง  ผมเดินมาถึงกลางสี่แยกราชประสงค์ ก็ได้เห็นรถขยายเสียงคันหนึ่ง และได้ยินเค้าพูด  ใจก็นึกว่าดีแฮะ คนนี้พูดปลุกระดมได้ดี เพราะที่ผ่านมามันดูเงียบไปนิด

สัปดาห์ก่อนๆ พอเดินผ่านหน้าสตช.ก็ได้ยินแต่คำว่า ขี้ข้าทักษิณ ซึ่งส่วนตัวผมมองว่าต้องพูดเข้าประเด็นว่าทำไมถึงไปเรียกเขาอย่างนั้นด้วย 

พอถึงหน้าสตช.พี่ผู้หญิงก็บอกให้พี่น้องหยุดหน้าสตช. ผมมีโทรโข่งก็เลยช่วยประกาศว่าเงียบก่อนครับ ให้ฟังข้อเรียกร้องของเราก่อน (เพราะไม่งั้นเดี๋ยวตำรวจฟังไม่รู้เรื่อง)

พี่เค้าก็เริ่มพูดข้อเรียกร้องดังกล่าว  ไม่ทันไร  มีเสียงจากรถขยายเสียงคันนี้พูดไล่หลังมาจากโรงพยาบาลตำรวจ  ผลก็คือเสียงพี่ผู้หญิงถูกกลบ ฟังไม่รู้เรื่องสักนิดเดียว เพราะเค้าพูดผ่านโทรโข่งเล็กๆตัวเดียว

ผมก็เลยอาสาวิ่งไปบอกรถคันนั้นว่า ตัวแทนเค้ากำลังพูดข้อเรียกร้องต่อตำรวจอยู่ ยังไงก็ให้ช่วยด้วย

จากนั้นรถคันนั้นก็พูดต่อ สงสัยคงฟังไม่เข้าใจว่าผมบอกให้หยุดสักครู่   แต่รถคันนั้นก็ช่วยพูดในเรื่องที่ชาววีถูกทำร้าย  ก็ถือว่าดีเพราะเครื่องเสียงดังชัดเจน

จากนั้นพี่ผู้หญิงก็นำมวลชนเคลื่อนขบวน จุดหมายที่เดิมคือหอศิลป์  รถขยายเสียงก็มาอยู่จุดแทนที่พี่ผู้หญิง  และพูดอยู่ตรงหน้าประตูทางเข้าสตช.  เรียกร้องให้ส่งตัวแทนระดับผู้การออกมารับพวงหรีด

เรียกร้องอยู่นานมากก็ไม่มีตำรวจสักนายออกมารับ  ผมก็ร้อนใจ เพราะขบวนหยุดตามรถคันนี้  ทำให้ขบวนขาดตอนไปเลย  กลุ่มแรกไปถึงหอศิลป์แล้ว แต่ท้ายแถวยังอยู่หน้าหน้าเซ็นทรัล เพราะเดินมาไม่ได้เนื่องจากรถขยายเสียงไม่เคลื่อน

ผมเลยพยามบอกพี่น้องด้วยโทรโข่งว่า ให้เคลื่อนไปยังหอศิลป์เลยครับ ท้ายแถวยังมีพี่น้องอีกมากที่เดินมาไม่ได้ (ทำให้รถติดหนักมาก)   แต่ก็ไม่เป็นผล  เพราะคนหยุดฟังรถขยายเสียง และรอดูว่าตำรวจจะมารับพวงหรีดมั้ย

จากนั้นรถคันนี้ก็ประกาศว่า จะพาพี่น้องเดินไปอนุเสาวรีย์  ผมก็ไปถามเค้าว่า พี่ครับ เค้านัดรวมกันหน้าหอศิลป์นะ เดี๋ยวกลุ่มมันแตก   แกบอกว่าไม่เป็นไรหรอก

ผมไปบอกแกสองครั้งสามครั้ง ก็ยังประกาศเหมือนเดิม  ผมก็เลยเดินล่วงหน้าไปหอศิลป์ก่อน

พอไปถึงก็พบพี่น้องกลุ่มแรกที่มาถึงก่อน  จากนั้้นก็ทยอยตามกันมา จนครบขบวน รวมทั้งรถขยายเสียงด้วย  และมีการ์ด(น่าจะเป็นการ์ดเพราะใส่ชุดเหมือนกันหลายคน) ไปคุยกับรถคันนั้้นว่า อย่าไปอนุเสารีย์ เพราะไม่ต้องการเดินขบวนผ่านเขตพระราชฐาน

การชุมนุมก็ดำเนินผ่านไป  สักพักผมเห็นการ์ดชี้ๆ  และพูดว่า เฮ้ยรถมันไปแล้ว  (พาคนตามไปด้วยเป็นร้อย)  ไปเอากลับมาเร็ว     ..แล้วเค้าก็รีบขี่มอเตอร์ไซค์ออกไปตาม  แต่ผมก็ไม่รู้นะว่าตามกลับมาได้เปล่า เพราะเห็นเลยสะพานหัวช้างไปแล้ว

ระหว่างนััน ผู้กองปูเค็มก็สลับพูดกับอีกหลายๆท่าน ที่ลานหน้าหอศิลป์ ผมก็เลยไปขอถ่ายรูปกับพี่เค้ามาด้วย ^^

ที่เล่าให้ฟังนั้น ไม่ได้มีเจตนาจะว่าอะไรใครเลยจริงๆ  เพราะเชื่อว่าทุกคนรักชาติ รักในหลวงเหมือนกัน

แต่ที่ผมเห็นคือ  ความไม่มีเอกภาพ

จริงอยู่ชุมนุมวีไม่มีแกนนำ  แต่ที่ปฏิบัติกันมาคือ เช่นเวลาพี่ผู้หญิงเค้าจะประกาศอะไร เค้าจะออกตัวก่อนเสมอว่า  "กลุ่มได้คุยกันแล้ว..."  หมายถึง  หลายๆคนได้หารือกันและออกมาเป็นมติ  ถึงจะกระทำหรือไม่กระทำการใดๆ

ดังนั้น กลุ่มก็ควรจะฟังมติดังกล่าว 

แต่รถขยายเสียงคันนี้ ไม่ฟัง มติ ของกลุ่ม  การที่ไม่ยอมเคลื่อนขบวนจากหน้าสตช.เหมือนที่เคยปฏิบัติกันมา  มันทำให้  รถติดเป็นชั่วโมงๆ  คนด่ากันกี่หมื่นคนไม่รู้วันนี้

และที่ยังพาคนไปอนุเสาวรีย์อีกเป็นร้อย  มันทำให้การชุมนมไม่เป็นเอกภาพ  แล้วก็ไปผ่านเขตพระราชฐาน ซึ่งเค้าไม่ทำกัน

ผมว่า คราวหน้าวางแผนดีๆ  รับฟังกันมากๆ  การชุมนุมจะได้เรียบร้อย  ได้ใจคน ไม่ใช่ให้คนเกลียด  เคลื่อนขบวนใช้เวลาพอควร การจราจรจะได้ไม่ติดขัดมาก

เรื่องคำหยาบคายก็ไม่ควรนะครับ  รถขยายเสียงใช้เยอะไปมาก  อย่างนี้แล้วเราจะต่างอะไรกับเสื้อแดงล่ะครับ คนได้ยินเค้าก็ไม่ชอบหรอกครับ

ที่สำคัญที่สุด  ควรคำนึงถึงกำลังของผู้ชุมนุมด้วย  แดดร้อน ฝนตก  ดูจังหวะเวลาให้ดี  คนวัยกลางคนเยอะมาก เพราะถ้าโปรแกรมกำลังดี  คนไม่เหนื่อยมาก เค้าจะกลับมาอีกครับ

ขออภัยถ้าพาดพิงเพื่อนร่วมอุดมการณ์ท่านใด/กลุ่มใดนะครับ  ผมแค่อยากให้บรรลุเป้าหมายที่เราตั้งใจไว้ 

ท่านใดที่อ่านกระทู้นี้ และสามารถสื่อสารไปยังผู้ที่เกี่ยวข้องได้ ก็กรุณาด้วยนะครับ ไม่ว่าจะเป็นผู้ดูแลเพจV กลุ่มนำ การ์ด และรถขยายเสียง

ขอบคุณครับ

Edited by TFEX, 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 01:45.

#2 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 01:35

แค่จะมาแสดงความเห็นเล็กน้อย...นิดเดียวเท่านั้น ก่อนทุกท่านจะเข้ามาแชร์ความเห็นเรื่องโทรโข่งตามสบายครับ

โดยส่วนตัวผมว่าคุณทีฯแปะรูปถ่ายคู่กับท่านปูเค็มกระทู้เดียวก็พอแล้วครับ

เพราะคนผ่านไปมาเห็นแปะหลายกระทู้ จะเข้าใจผิดไปได้ว่าคุณทีฯต้องการอิงผู้กองปูเค็ม

คุณทีเป็นดาวฤกษ์ด้วยตัวเองดีกว่าครับ  คุณทำได้นะ

คือที่มาเขียนนี่ผมก็เกรงใจคุณทีฯนะครับ

เพราะคุณยังดีกว่าผมซะอีก สละเวลาไปชุมนุมบ่อยๆ ผมซะอีกไม่ได้ไป แล้วจะมาทำออกความเห็นอะไรกับเขา

แต่ผมว่าบอกกันไว้แบบจริงใจ ตรงไปตรงมา ดีกว่าเก็บไว้ในใจ ไม่พูดแต่คิดอ้ะครับ

gladiator 1.jpg

#3 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 01:39

มีเพื่อนเสรีไทยพูดถึงประเด็นนี้ด้วยเช่นกันครับ แปลว่ามีคนคิดเหมือนคุณทีจริงๆ

นำมาจากทู้นี้ครับ

http://webboard.seri...่มหน้ากา/page-2

ได้ข่าว ว่าชาว V โดนแทรกแซงวันนี้ นั่งดูวีดีโอคลิป มีรถนำขยายเสียง ผู้ปราศรัยพูดแหกปาก ดูไม่น่าฟัง และ หยาบคาย

คราวหน้าก่อนชาว V จะเคลื่อนขบวน หาก มีรถพวกนี้ ของให้รวมกลุ่มกันตะโกนไล่ออกไปก่อน ผมคิดว่า ไม่ควรมีรถนำขบวน ไม่ควรมีเครื่องขยายเสียง แต่ใช้เสียงมวลชน เสียงโทรโข่งน้อยๆ บอกต่อๆ กันไปดีกว่า

อยากให้กำจัด พวกมวลชนจัดตั้งออกไป โดยเฉพาะ พวกรถนำขบวน รถขยายเสียง อยากให้ไปคุยกับเขาดีๆ ว่าไม่ควรมี แต่หากเขายังจะเอามา ก็ขอให้อย่านัดชุนนุม หรือ ไม่ก็ตะโกนไล่ให้ออกไปก่อนจะเคลื่อนขบวน

ผมเลยคิดว่า "เป็นกลุ่มผู้ไม่หวังดี แฝงตัวมาหรือเปล่า"

#4 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 01:44

แค่จะมาแสดงความเห็นเล็กน้อย...นิดเดียวเท่านั้น ก่อนทุกท่านจะเข้ามาแชร์ความเห็นเรื่องโทรโข่งตามสบายครับ

โดยส่วนตัวผมว่าคุณทีฯแปะรูปถ่ายคู่กับท่านปูเค็มกระทู้เดียวก็พอแล้วครับ

เพราะคนผ่านไปมาเห็นแปะหลายกระทู้ จะเข้าใจผิดไปได้ว่าคุณทีฯต้องการอิงผู้กองปูเค็ม

คุณทีเป็นดาวฤกษ์ด้วยตัวเองดีกว่าครับ  คุณทำได้นะ

คือที่มาเขียนนี่ผมก็เกรงใจคุณทีฯนะครับ

เพราะคุณยังดีกว่าผมซะอีก สละเวลาไปชุมนุมบ่อยๆ ผมซะอีกไม่ได้ไป แล้วจะมาทำออกความเห็นอะไรกับเขา

แต่ผมว่าบอกกันไว้แบบจริงใจ ตรงไปตรงมา ดีกว่าเก็บไว้ในใจ ไม่พูดแต่คิดอ้ะครับ

ขออภัยด้วยครับ ไม่ได้มีเจตนาจะอิงผู้กองจริงๆครับ แค่ดีใจที่ได้เจอเลยโพสกระทู้ชุมนุม แล้วก็มาโพสที่กระทู้นี้ด้วย อยากให้เพื่อนๆเห็นกัน

ขอบคุณที่ตักเตือนนะครับ คราวหน้าจะคิดให้มากกว่านี้ครับ

ขออภัยผู้กองปูเค็มด้วยครับถ้าทำให้ไม่สบายใจและที่ไม่ได้ขออนุญาตก่อนที่จะนำรูปมาโพส

งั้นผมขออนุญาตเอารูปออกเลยนะครับ

ตายล่ะเนี่ย ต้องไปลบในเฟสกะที่ราชดำเนินด้วย นอยเลยผม 555

Edited by TFEX, 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 01:46.

#5 คุณหนูจีน่า

คุณหนูจีน่า

ขาประจำ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 01:53

ส่วนตัวไม่อยากให้มีกลุ่มจัดตั้งหรือพวกที่เข้ามาเป็นแกนนำมวลชนเลยค่ะ
รู้สึกเสียบรรยากาศชาว V
ยิ่งมีการนำขบวนหรือชักชวนให้แตกกลุ่มไปที่อื่นยิ่งไม่เห็นด้วย

ถ้าหากเป็นพวกที่แฝงตัวมาหรือมีเหตุการณ์อื่นๆที่นอกเหนือไปกว่านี้
อาจทำให้การชุมนุมของชาว V ดูไม่ดีได้นะคะ
ในส่วนของประเทศไทย เราไม่ขออะไรมากไปกว่า "แผ่นดินของเรา" - ท่านทูตวีรชัย พลาศรัย / คำแถลงปิดคดีปราสาทพระวิหาร

#6 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 02:19

ขออภัยด้วยครับ ไม่ได้มีเจตนาจะอิงผู้กองจริงๆครับ แค่ดีใจที่ได้เจอเลยโพสกระทู้ชุมนุม แล้วก็มาโพสที่กระทู้นี้ด้วย อยากให้เพื่อนๆเห็นกัน

ขอบคุณที่ตักเตือนนะครับ คราวหน้าจะคิดให้มากกว่านี้ครับ

ขออภัยผู้กองปูเค็มด้วยครับถ้าทำให้ไม่สบายใจและที่ไม่ได้ขออนุญาตก่อนที่จะนำรูปมาโพส

งั้นผมขออนุญาตเอารูปออกเลยนะครับ

ตายล่ะเนี่ย ต้องไปลบในเฟสกะที่ราชดำเนินด้วย นอยเลยผม 555

ไม่ต้องลบนะครับ  เพราะอันนี้ผมหมายถึง..ลงซ้ำหลายกระทู้

คือกระทู้ที่เคยลงไปแล้วก็ไม่เป็นไรหรอก  เว็บละกระทู้แบบนี้กำลังพอดี

แต่ผมอาจจะรู้สึกคนเดียวก็ได้นะครับ  คนอื่นอาจจะมองต่างออกไป ไม่ได้คิดแบบผมก็ได้ครับคุณที

#7 Familie

Familie

ขาประจำ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 03:01

เห็นมีการเต้นและการแสดงโชว์
ผมไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง
ทำให้บรรยากาศการชุมนุมหมดความขลัง
กลายเป็นจำอวดหรืออะไรก็ไม่รู้
ช่วยบอกเขาให้เลิกเถิดครับ
ชุมนุมด้วยใจและสงบ อย่ามีบรรเทิงเข้ามาเกี่ยวข้อง
อีกอย่างการใช้รถและเครื่องขยายเสียง ไม่ควรมี
ทำให้ชาวบ้านหนวกหู
ใช้โทรโข่งอย่างเดียวก็พอ
เป็นข้อเสนอแนะนะครับ
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

#8 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 04:11

V for Thailand ไม่ต้องการแกนนำ
ทุกคนมาทำสิ่งที่ตนต้องการแสดงออกแล้วก็แยกย้ายกันไป จบแล้ว

จากการชุมนุมที่ผ่านมาทั้งหมด นักม้อบมืออาชีพเริ่มเห็นราคา
จึงพยายามมาอาศัยอิงแอบและควบคุมมวลชนว่าเป็นของตน
แนวคิดของ V for Thailand จึงเริ่มผิดเพี้ยนไป

หาสนามอื่นเพื่อแสดงออกดีกว่ามั้ง?

#9 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 05:49

เห็นด้วยกับ จขกท.

คือ มันไม่มีเอกภาพจริง ๆ

คือคำว่า "ขี้ข้าทักษิณ" นั้น ห่ะแรก กลุ่มคน 30 คน ที่ไปคล้องแขนกันที่หน้าประตู สนง.ตร.แห่งชาติ เขาตกลงกันว่า

จะไม่มีการพูดคำนี้

แต่พอขบวนเคลื่อนมาถึงจริง ๆ เอ้า ไหง กลายเป็นอย่างนี้ไปได้ !?!

แต่้ถึงตอนนั้นก็ทำอะไรไม่ได้ซะแร้ว

ทั้งหมดได้เล่าไว้หมดแร้วในกระทู้ท่านกบแดง

อ๋อ จขทก. เห็นท่านเ้ดินไปเดินมาอยู่ แต่ก็ไม่้ได้เข้าไปทัก ;)  ;)  

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#10 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 07:36

*
POPULAR

ขอฝากให้ชาวหน้ากากวีนะครับ ว่าอย่าปล่อยให้ใครมานำ และอย่าเอาแต่ทำตามใจตัวเอง เรามาแสดงการลุกขึ้นต้านระบอบทักษิณ แสดงตัวเสร็จมันควรจบแค่นั้นอย่าให้เลยเถิดไปเหมือนม็อบจัดตั้ง พลังจะหมดไปทันที เข้าทางรัฐบาล นิ่งเข้าไว้นะครับ

#11 สยาม

สยาม

ขาประจำ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:51

ที่ให้ผู้หญิงนุ่งสั้นออกมาเต้นแร้งเต้นกานี่ฝืมือใคร ใครคนไหนออกตังค์หรือครับ

ดูแล้วเสื่อม ไม่เกี่ยวอะไรกับเรื่องที่เรียกร้องเลย

#12 phoebus

phoebus

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:09

ที่ให้ผู้หญิงนุ่งสั้นออกมาเต้นแร้งเต้นกานี่ฝืมือใคร ใครคนไหนออกตังค์หรือครับ

ดูแล้วเสื่อม ไม่เกี่ยวอะไรกับเรื่องที่เรียกร้องเลย

เด็ก ๆ กลุ่มนั้น เห็นว่าเป็นกลุ่มที่จะมาโปรโมตการแข่งขันเต้นเชียร์ลีดเดอร์อะไรของเขานี่แระ

ไม่ได้สนใจอะไรมวากกกก

แต่หลา่ยคนสนใจก็เยอะ

แต่ส่วนตัวแร้วไม่ได้สนใจ แระก็เห็นด้วยว่า ถ้าเราทำแบบนี้ไปเรื่อย ๆ เราจะกลายเป็๋นเพียงม็อบปาหี่ กลายเป็นพวกฉิ่บฉับทัวร์ หรือพวกที่ออกมาเต้น  ๆ ช่วงสงกรานต์อะไรนั่นไปเรย 

-_-  -_- 

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#13 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:24

ไม่ต้องลบนะครับ  เพราะอันนี้ผมหมายถึง..ลงซ้ำหลายกระทู้
คือกระทู้ที่เคยลงไปแล้วก็ไม่เป็นไรหรอก  เว็บละกระทู้แบบนี้กำลังพอดี

แต่ผมอาจจะรู้สึกคนเดียวก็ได้นะครับ  คนอื่นอาจจะมองต่างออกไป ไม่ได้คิดแบบผมก็ได้ครับคุณที

คร้าบ เหลือแต่ในกระทู้คุณกบ นอกนั้นลบไปหมดแล้ว ผมว่าคุณพูดถูกครับ อีกอย่างเกรงใจผู้กองเค้าน่ะครับ อย่างไปลงที่ราชดำเนินชื่อผมไม่ค่อยดีเท่าไร เดี๋ยวจะถูกแดงว่าไปด้วยน่ะครับ

#14 ชายกลาง

ชายกลาง

น้องเก่า

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:36

ถึงเป็นแค่กิจกรรม ยังไงก็ต้องมีผู้นำ เพื่อชักจูงมวลชนไปทางเดียวกัน และป้องกันการถูกผู้ไม่หวังดีแทรกแซง

ถ้าขนาดเป็นพลังมวลชน ก็ยิ่งต้องมีผู้นำมวลชน อยู่ดี

ปฏิเสธไม่ได้เลยจริงๆ

#15 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:02

เห็นมีการเต้นและการแสดงโชว์
ผมไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง
ทำให้บรรยากาศการชุมนุมหมดความขลัง
กลายเป็นจำอวดหรืออะไรก็ไม่รู้
ช่วยบอกเขาให้เลิกเถิดครับ
ชุมนุมด้วยใจและสงบ อย่ามีบรรเทิงเข้ามาเกี่ยวข้อง
อีกอย่างการใช้รถและเครื่องขยายเสียง ไม่ควรมี
ทำให้ชาวบ้านหนวกหู
ใช้โทรโข่งอย่างเดียวก็พอ
เป็นข้อเสนอแนะนะครับ

การเต้นเป็นของสมาคมเชียร์ลีดเดอร์ครับ เค้ามีโปรแกรมจัดกิจกรรมกับทางเซ็นทรัลอยู่ก่อนแล้ว

เราไปชุมนุมบนที่ๆเค้าต้องแสดง เค้ามาขอพื้นที่ กลุ่มวีจึงเปิดให้ และยืนดูให้กำลังใจครับ

เรื่องนี้อยากให้ช่วยกันแก้ข่าว เห็นแดงเอามาตีกินในเฟสกันเยอะเลยครับ

#16 ryukendo

ryukendo

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:11

คนนี้หรือเปล่าครับ...

"อนุสาวรีย์ จุดมุ่งหมาบแห่งชัยชนะ"
เนื่องจากวันนี้พี่น้องชาวV ต้องการยกระดับการชุมนุม
ไปยังอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ แต่มีการแทรกแซง จากพรรคการเมือง....
จึงไม่สามารถเคลื่อนมหาชนชาวVไปยังที่หมายได้
เพียงเพราะแค่คนกลุ่มนึง มาแอบอ้างว่าเป็นวีฟอร์ไทยแลนด์
เพื่อดึงมวลชนให้อยู่หน้าหอศิลป์(ที่กินกาแฟของพรรค...)
จึงทำให้การยกระดับครั้งนี้ไม่ประสพความสำเร็จ

https://www.facebook...ee.zeed?fref=ts

บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#17 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:22

ยกระดับการชุมนุมคืออะไร ปิดถนนหรือ

We love fender.

#18 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:31

เห็นด้วยกับ จขกท.

คือ มันไม่มีเอกภาพจริง ๆ

คือคำว่า "ขี้ข้าทักษิณ" นั้น ห่ะแรก กลุ่มคน 30 คน ที่ไปคล้องแขนกันที่หน้าประตู สนง.ตร.แห่งชาติ เขาตกลงกันว่า

จะไม่มีการพูดคำนี้

แต่พอขบวนเคลื่อนมาถึงจริง ๆ เอ้า ไหง กลายเป็นอย่างนี้ไปได้ !?!

แต่้ถึงตอนนั้นก็ทำอะไรไม่ได้ซะแร้ว

ทั้งหมดได้เล่าไว้หมดแร้วในกระทู้ท่านกบแดง

อ๋อ จขทก. เห็นท่านเ้ดินไปเดินมาอยู่ แต่ก็ไม่้ได้เข้าไปทัก ;)  ;)  

ครับ ถ้าคราวหน้า ผมว่าต้องตกลงกันให้เข้าใจตั้งแต่ก่อนเคลื่อนขบวน

ปล.เจอกันก็ทักทายได้เลยนะคร้าบ เมื่อวานมีnonแดงราชดำเนินมาทักท่านนึง ดีใจมากเลย ไม่ค่อยมีโอกาสได้เจอเพื่อนๆนอกบอร์ดเลยครับ^^

#19 tabbar

tabbar

ขาประจำ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:33

รุ้มาว่ารถขยายเสียงเป็นของกลุ่มสนามหลวง

มาแบบนี้ไม่รู้จะทำไม เสียการป่าว

'' Nobody Perfect ''

#20 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:36

คนนี้หรือเปล่าครับ...

"อนุสาวรีย์ จุดมุ่งหมาบแห่งชัยชนะ"
เนื่องจากวันนี้พี่น้องชาวV ต้องการยกระดับการชุมนุม
ไปยังอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ แต่มีการแทรกแซง จากพรรคการเมือง....
จึงไม่สามารถเคลื่อนมหาชนชาวVไปยังที่หมายได้
เพียงเพราะแค่คนกลุ่มนึง มาแอบอ้างว่าเป็นวีฟอร์ไทยแลนด์
เพื่อดึงมวลชนให้อยู่หน้าหอศิลป์(ที่กินกาแฟของพรรค...)
จึงทำให้การยกระดับครั้งนี้ไม่ประสพความสำเร็จ

https://www.facebook...ee.zeed?fref=ts

ผมว่าใช่นะครับ  กลุ้มใจครับ ไม่รู้จะบอกกันยังไง  ถ้าคิดกันคนละทางสองทางแบบนี้

ภายในกลุ่มยังตกลงกันไม่ได้  แล้วจะไปเอาชนระบอบทักษิณที่ชี้ซ้ายชี้ขวามันไปทางเดียวกันหมดได้ไง

#21 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:38

รุ้มาว่ารถขยายเสียงเป็นของกลุ่มสนามหลวง

มาแบบนี้ไม่รู้จะทำไม เสียการป่าว

ใช่ครับ น่าจะมาจากสนามหลวง

เมื่อกี้ผมอ่านในเฟสเค้า รู้สึกไม่ดีที่มีการกล่าวหากลุ่มที่ต้องการปักหลักอยู่หน้าหอศิลป์  ไม่รู้จะโจมตีกันเองทำไม

ถ้าเป็นงี้เยอะๆเข้า ผมก็ชักจะเบื่อๆแล้ว เมื่อเบื่อก็ไม่อยากจะยุ่งแล้ว เพราะรำคาญ

แล้วลองคิดูว่าผู้ชุมนุมท่านอื่นๆเค้าจะเบื่อเหมือนผมรึเปล่า

#22 Garfield

Garfield

ขาประจำ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:58

เมื่อกี้ผมอ่านในเฟสเค้า รู้สึกไม่ดีที่มีการกล่าวหากลุ่มที่ต้องการปักหลักอยู่หน้าหอศิลป์  ไม่รู้จะโจมตีกันเองทำไม

ถ้าเป็นงี้เยอะๆเข้า ผมก็ชักจะเบื่อๆแล้ว เมื่อเบื่อก็ไม่อยากจะยุ่งแล้ว เพราะรำคาญ

แล้วลองคิดูว่าผู้ชุมนุมท่านอื่นๆเค้าจะเบื่อเหมือนผมรึเปล่า

ผมว่านะ กลุ่ม v ยังไงก็ต้องเจออุปสรรคแบบนี้แหละครับ แต่ถ้าผ่านไปได้ก็น่าจะแข็งแกร่งขึ้น ใครมามั่วยากขึ้น

ไอ้พวกที่เป็นเหลือบไรพวกนี้มันพร้อมจะมาเกาะอยู่แล้ว ขอให้คนส่วนใหญ่จิตใจมั่นคง ช่วยกันอย่าให้พวกนี้มาเนียนตีกินได้ก็พอ

#23 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:59

ในความเห็นส่วนตัวนะผมว่ากลุ่มวีควรชุมนุมเป็นจุด ใช้เวลาไม่เกิน 2-3 ชั่วโมง แค่นั้นพอ

การสื่อสารควรชัดเจนก่อนเริ่มกิจกรรม ส่วนเติมกิจกรรมอันอื่นควรให้คนที่เอาเข้ามาชี้แจงให้ชัดเจน

แค่นั้นพอ ในความเห็นผม พวกเราต้องการให้รัฐบาลเห็นความไม่พอใจต่อระบอบทักษิณแต่ไม่ต้องการความรุนแรง -_-

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#24 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:03

ไปตามอ่านมา ดูเหมือนจะเป็นพวกแอนตี้ ปชป

คงจะเป็นเสื้อเหลืองเก่า

ผมสงสัย กิจกรรมของ V ทุกครั้ง ก็เดินระหว่างหอศิลป์กับ CTW

จู่ๆ คนๆ นี้กลับพูดเหมือนโดนเบี่ยงให้ไปทางหอศิลป์โดยคนของ ปชป ซะงั้น (ที่กินกาแฟของ ปชป)

n5X4f7.png mIcOgD.png

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#25 tonythebest

tonythebest

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:07

กลายเป็นว่า กลุ่ม V ที่เป็นกองเชียร์ ปชป ชุบมือเปิบซะงั้นเหรอ

สงสัยอีกข้อนึงครับ

(ขออภัยที่ถาม โดยที่ตัวเองไม่ได้ไปด้วย)

ถ่สมีการชุมนุมอยู่กับที่ 

ไม่มีการเคลื่อนย้ายไปไหน

มันจะไม่ดีและไม่ง่ายกว่ากันหรือครับ

อย่างน้อยจะได้ไม่ต้องมีการเฉไฉไปนอกทางได้แบบนี้ด้วย

และไม่เดือดร้อนผู้ใช้ถนนด้วย

เห็นด้วยกับคุณอาวุโสโอเคนะครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#26 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:34

ถามจริงๆเถอะ

ไอ้รถขยายเสียงที่จะพาคนเดินไปอนุสาวรีย์ชัยเนี่ย

จนถึงวันนี้ยังเช็คไม่ได้เหรอครับ

ว่า มาจากไหน และใครเป็นคนปราศรัย

เป็นคนของปชป.หรือของแป๊ะ หรือ ของสนามหลวง

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#27 phoebus

phoebus

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:36

กลายเป็นว่า กลุ่ม V ที่เป็นกองเชียร์ ปชป ชุบมือเปิบซะงั้นเหรอ

(ขออภัยที่ถาม โดยที่ตัวเองไม่ได้ไปด้วย)

มันจะไม่ดีและไม่ง่ายกว่ากันหรือครับ

อย่างน้อยจะได้ไม่ต้องมีการเฉไฉไปนอกทางได้แบบนี้ด้วย

เห็นด้วยกับคุณอาวุโสโอเคนะครับ

บ่องตง ๆ นะพี่โทนี่

การเดินขบวน ถิอเป็นกิจกรรมอย่างหนึ่งให้ผู้ที่เข้ามาร่วมชุมนุมได้กระทำร่วมกัน

อย่างน้อย ๆ มันคือการได้แสดงออกซึ่งพลังอะไรบางอย่างได้

ถ้าให้อยู่กะที่เฉย ๆ ก็ต้องเน้นปราศรัย หรือทำกิจกรรมอย่างอื่น

***ซึ่งอันนี้ก็ต้องคิดกันไปต่อว่าแร้วจะทำอะไร ?

แต่การเดิน มันง่่ายสุด แระอีกอย่างนึงมันจะปรากฏสู่สายตาคนอืน หรือเป็นข่าวได้ง่ายที่สุด

ถ้าอยู่เฉย ๆ ไม่มีอะไร มันก็เฉาแน่

พูดง่าย ๆ มีทั้งดีแระเสียนั่นแล

ถ้าให้เดิน จะไม่ให้กระทบต่อการจราจร เป็นไปไม่ได้เรย

ยิ่งมีคนเยอะเท่าไหร่ ยิ่งต้องมีมากขึ้นเท่านั้น

-_-  -_-

#28 phoebus

phoebus

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:37

ไอ้รถขยายเสียงที่จะพาคนเดินไปอนุสาวรีย์ชัยเนี่ย

จนถึงวันนี้ยังเช็คไม่ได้เหรอครับ

ว่า มาจากไหน และใครเป็นคนปราศรัย

เป็นคนของปชป.หรือของแป๊ะ หรือ ของสนามหลวง

ดูจากในเพจของ V For Thailand แร้ว

เป็นของกลุ่มสนามหลวง

-_-

#29 tonythebest

tonythebest

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:39

อือ

ผมก็ลืมคิดไปอย่างนึงเหมือนกัน

ถ้าอยู่กับที่ มันก็ย่อมต้องมีเวที

มีเวที ก็ย่อมต้องมีคนขึ้นเวที

มีคนขึ้นเวที ย่อมตั้องผันตัวเองไปเป้นแกนนำในที่สุด

ไม่เช่นนั้นก็เฉาอย่างคุร phoebus ว่าจริงๆ

#30 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:50

ดูจากในเพจของ V For Thailand แร้ว

เป็นของกลุ่มสนามหลวง

-_-

คล้ายๆกับตอนม็อบลุงสนธิที่สวนลุมฯ (ก่อนพัฒนาเป็นพันธมิตร) หลังจากจัดทุกศุกร์มาหลายศุกร์

เลยมีการจัดม็อบออกเคลื่อนที่  โดยคืนแรกเดินไปทำเนียบรัฐบาล (จำได้ว่าคืนนั้นมีพล.ต.อ.ประทิน สันติประภพ เดินด้วย)

มีมวลชนกลุ่มนำโดย "สมาน ศรีงาม" แยกมวลชนลุยเข้าดันประตูทำเนียบ และโดนรปภ.ตีเอาเลือดอาบหลายคน

ในทุกการเคลื่อนไหวจะมีฮาร์ดคอร์ที่ก้าวล้ำมวลชนเสมอ พวกเขาจะใช้คำว่า ยกระดับการต่อสู้ ..

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#31 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:50

ผมคิดว่าน่าจะมีการคุยกันกับกลุ่มสนามหลวงให้เคลียร์กันก่อนนะครับ

แต่

แล้วใครจะคุยล่ะ ก็มันไม่มีคนนำนี่

ก็น่าจะมีคนอำนวยความสะดวก

บอกถ้าพี่จะเข้ามาร่วมใส่หน้ากากก็ได้ ไม่มีปัญหา

แต่อย่าขึ้นรถ

ที่เซ็งคือคำว่า ยกระดับ โถ ชุมนุมแค่กี่ครั้ง มาบอกว่ายกระดับ

อันนี้ โง่ มาก

จะบอกว่า สนามหลวง อย่าโง่ อย่าโชว์โง่ ไม่รู้กลุ่มไหนล่ะ

เวลานี้ อย่าสะเหร่อครับ ขอร้อง

เข้ามาเงียบๆแล้วเดินตามกันไป เนี่ย มันจะดิ้นตายเลยไหม หรือว่าติดใจว่าต้องขึ้นรถ ต้องปราศรัย ต้องตามคุณ

ปัญญาอ่อนที่สุด

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#32 Garfield

Garfield

ขาประจำ

เดินจาก CTW ไปหอศิลป์นี่กำลังดีครับ การจราจรมีผลกระทบแต่พอจัดให้ไปกันได้ทางอื่น

แต่ไอ้พวกที่จะให้เดินไปอนุสาวรย์นี่มันบ้าไปแล้ว เส้นนั้นรถเยอะขนาดใหน 

ทำนิสัยเหมือนเสื้อแดงไปได้ คนอื่นเดือดร้อนไม่สนใจ เอาพวกตัวเองสะใจก็พอ

#33 คุณหนูจีน่า

คุณหนูจีน่า

ขาประจำ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:52

เมื่อวานมีเพจนึงโพสต์ในเฟสบุ๊ค ให้กลุ่มวีไปร่วมกับกลุ่มอื่นๆเพื่อล่ารายชื่อให้ได้ 15 ล้านเสียง

ไม่ชอบอะไรแบบนี้เลยค่ะ เพราะกลุ่มวีในความรู้สึกของตัวเอง เป็นกลุ่มอิสระ ไม่ได้จัดตั้ง
ใครก็มาร่วมได้ มาเดี่ยวหรือมาหลายๆคนกับเพื่อนๆหรือครอบครัวก็ได้ แต่ไม่สังกัดกลุ่ม
บ่องตง ... เบื่อและระแวงพวกกลุ่มๆเหมือนกันนะคะ

ไม่รังเกียจการเข้าร่วมจากใครหรือเคยอยู่กลุ่มไหนมา แต่เมื่อมาชุมนุมกลุ่มวี
ก็ควรเป็นชาววี ไม่ใช่ กลุ่มวีพันธมิตร กลุ่มวีสังกัดนั่น กลุ่มวีสังกัดนี่

ถ้าต้องการรายชื่อ ก็ลงในนามกลุ่มวีนี่แหละ ได้ชื่อครบช้าหรือเร็วขอให้เป็นไปตามพลังของชาววี
ไม่ใช่แบ่งกันไปขอชื่อแล้วมาแบ่งแยกว่า ชื่อของใคร กลุ่มไหนได้มากกว่ากัน อะไรประมาณนี้

และไม่ชอบเลยถ้ามีการปราศัยด้วยคำที่รุนแรงหรือหยาบคาย หาสาระไม่ได้
อย่าให้ใครไปพูดได้ว่า ชาววีก็ถ่อยแบบพวกเสื้อแดงหรืออะไรประมาณนี้

พิมพ์ไปพิมพ์มาชักมึน :P
ในส่วนของประเทศไทย เราไม่ขออะไรมากไปกว่า "แผ่นดินของเรา" - ท่านทูตวีรชัย พลาศรัย / คำแถลงปิดคดีปราสาทพระวิหาร

#34 phoebus

phoebus

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:57

คือ ถึงตอนนี้แร้วแต่ละกลุ่มก็ต้องมาประชุมกัน มาเปิดอกคุยกันแบบตรงไปตรงมาเรยดีที่สุด

จะว่ามันไม่มีแกนนำเรยก็ไม่ใช่ เพราะอย่างของหน้ากากขาว คนที่นำคน 30 คนไปที่หน้าประตูสนง.ตร.แห่งชาติ นั่นแระ

คุณก็คือ แกนนำแร้ว

หรือพี่คนที่อ่านประกาศ อ่านอุดมการณ์ของหน้ากาก V ที่หน้าหอศิลป์ ก่อนที่ผู้กองปูเค็มจะพูด คนนั้นแระ

คุณก็คือ แกนนำแร้ว

ชุมนุมกันมาหลายต่อหลายครั้งแร้ว ถึงขณะนี้ ก็น่าจะรู้ ๆ กันแร้วว่า ใครเป็นใคร หน้าตาเป็นยังไง

ต้องคุยกันให้รู้เรื่องกันแร้วล่ะ

-_-  -_-

#35 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:01

อือ

ถ้าอยู่กับที่ มันก็ย่อมต้องมีเวที

มีคนขึ้นเวที ย่อมตั้องผันตัวเองไปเป้นแกนนำในที่สุด

ไม่เช่นนั้นก็เฉาอย่างคุร phoebus ว่าจริงๆ

ใจจริงก็อยากให้ชุมนุมเป็นจุดนะครับ แต่ก็อย่างที่คุณphoebusว่าแหละครับ

เชื่อว่าครั้งต่อๆไปน่าจะดีขึ้นเรื่อยๆ ค่อยๆหาจุดที่เหมาะสม

ส่วนตัวผมมองว่า ไม่อยากติดกับคำว่า "แกนนำ" มากนัก

เพราะถ้าคนที่นำนั้น ดำเนินรายการในลักษณะแกนนำ แต่ไม่ทำตัวเป็นแกนนำ ก็ไม่มีปัญหานะครับ

เหมือนอย่างพี่ผู้หญิงที่ผมเล่าให้ฟัง  เค้าออกตัวทุกครั้งว่า กลุ่มได้คุยกันแล้ว แค่นี้ก็สร้างการยอมรับและความรู้สึกดีได้

ผมไม่รู้สึกว่าแกอยากจะเป็นแกนนำไรเลย

ถ้าไม่มีคนนำเลย  การชุมนุมมันจะเละ  ทั้งการตั้งขบวน การเดิน  การรวมกลุ่ม 

สรุปคือผมเห็นว่า ต้องมี "คนนำ ที่ไม่ใช่แกนนำ"  ครับ

#36 phoebus

phoebus

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:08

อือ

ใจจริงก็อยากให้ชุมนุมเป็นจุดนะครับ แต่ก็อย่างที่คุณphoebusว่าแหละครับ

เชื่อว่าครั้งต่อๆไปน่าจะดีขึ้นเรื่อยๆ ค่อยๆหาจุดที่เหมาะสม

ส่วนตัวผมมองว่า ไม่อยากติดกับคำว่า "แกนนำ" มากนัก

เพราะถ้าคนที่นำนั้น ดำเนินรายการในลักษณะแกนนำ แต่ไม่ทำตัวเป็นแกนนำ ก็ไม่มีปัญหานะครับ

เหมือนอย่างพี่ผู้หญิงที่ผมเล่าให้ฟัง  เค้าออกตัวทุกครั้งว่า กลุ่มได้คุยกันแล้ว แค่นี้ก็สร้างการยอมรับและความรู้สึกดีได้

ผมไม่รู้สึกว่าแกอยากจะเป็นแกนนำไรเลย

ถ้าไม่มีคนนำเลย  การชุมนุมมันจะเละ  ทั้งการตั้งขบวน การเดิน  การรวมกลุ่ม 

สรุปคือผมเห็นว่า ต้องมี "คนนำ ที่ไม่ใช่แกนนำ"  ครับ

คือ พูดง่าย ๆ มันต้องมีคนบริหาร จัดการชุมนุมให้ชัดเจน

แต่ไม่ใช่แกนนำ

เหมือนกรณีเสื้อหลากสีเมื่อปี 53 นั่นแระ หมอตุลย์ เขาก็เรียกตัวเขาว่า" ผู้ประสานงาน" แต่มิใช่ "แกนนำ"

แ่ต่กรณีของเสื้อหลากสีนั้น เราก็เอามาใช้เป็นบทเรียนได้

คือ เสื้อหลากสีแรก ๆ คนเยอะ เยอะมวาก ๆ คนเป็นหมื่นเรยนะ

แต่ผ่านไป ๆ คนก็น้อยลง ๆ ๆ ๆ จนกระทั่งเหลือแค่ 300 ก็มี

เพราะอะไร เพราะมันซ้ำ ๆ เดิม ๆ

กิจกรรมไม่มีอะไรเีรย แค่ให้โบกธง แร้วก็ร้องเพลงตามผู้หญิงที่อยู่บนรถนั่น

แร้วก็ตั้งอยู่กะที่ ไม่ได้เคลื่อนไปไหน

คนก็น้อยลง ๆ สิ 

-_-  -_-

แต่ข้อดีก็คือ มีเวลาเริ่มต้นและเลิกที่ชัดเจน ไม่รบกวนการจราจร

:)  :)

เพราะอะไร เพราะมันซ้ำ ๆิ เดิม ๆ กิจกรรมไม่มีอะไรเรย มีแต่ตั้งอย฿่กะที่แร้วก็ให้โบกธง ร้องเพลงตามผู้หญิงที่อยู่บนรถนั่น

#37 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:13

เสื้อแดงเอาไปเล่นกันแล้ว  ถ้าภาพออกไปลักษณะนี้เยอะ  มันจะไม่ค่อยดีนะครับ

http://pantip.com/topic/30669764

#38 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:16

อือ

คือ พูดง่าย ๆ มันต้องมีคนบริหาร จัดการชุมนุมให้ชัดเจน

เหมือนกรณีเสื้อหลากสีเมื่อปี 53 นั่นแระ หมอตุลย์ เขาก็เรียกตัวเขาว่า" ผู้ประสานงาน" แต่มิใช่ "แกนนำ"

แ่ต่กรณีของเสื้อหลากสีนั้น เราก็เอามาใช้เป็นบทเรียนได้

คือ เสื้อหลากสีแรก ๆ คนเยอะ เยอะมวาก ๆ คนเป็นหมื่นเรยนะ

แต่ผ่านไป ๆ คนก็น้อยลง ๆ ๆ ๆ จนกระทั่งเหลือแค่ 300 ก็มี

เพราะอะไร เพราะมันซ้ำ ๆ เดิม ๆ

กิจกรรมไม่มีอะไรเีรย แค่ให้โบกธง แร้วก็ร้องเพลงตามผู้หญิงที่อยู่บนรถนั่น

แร้วก็ตั้งอยู่กะที่ ไม่ได้เคลื่อนไปไหน

-_-  -_-

แต่ข้อดีก็คือ มีเวลาเริ่มต้นและเลิกที่ชัดเจน ไม่รบกวนการจราจร

เพราะอะไร เพราะมันซ้ำ ๆิ เดิม ๆ กิจกรรมไม่มีอะไรเรย มีแต่ตั้งอย฿่กะที่แร้วก็ให้โบกธง ร้องเพลงตามผู้หญิงที่อยู่บนรถนั่น

นี่ล่ะครับคุณphoebus  ผมเห็นด้วยสุดๆเลย

ถ้ากิจกรรมมันซ้ำเดิมๆ คนที่เคยมาแล้วต่อไปอาจจะไม่อยากมาอีก 

อันนี้ไม่รู้คิดไปเองป่าวนะครับ แต่ผมว่าสัปดาห์ที่ผ่านมาคนน้อยลงไปพอสมควร ถ้าเทียบกับสัปดาห์ก่อน

#39 phoebus

phoebus

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:18

อือ

-_-  -_-

นี่ล่ะครับคุณphoebus  ผมเห็นด้วยสุดๆเลย

ถ้ากิจกรรมมันซ้ำเดิมๆ คนที่เคยมาแล้วต่อไปอาจจะไม่อยากมาอีก 

อันนี้ไม่รู้คิดไปเองป่าวนะครับ แต่ผมว่าสัปดาห์ที่ผ่านมาคนน้อยลงไปพอสมควร ถ้าเทียบกับสัปดาห์ก่อน

ต้องช่วยกันระดมความคิดกันหน่อย

ใครคิดอะไรออก มีไอเดียอะไรดี ๆ ก็เสนอกันมาได้

^_^  ^_^  ^_^

#40 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:21

ตามความเห็นส่วนตัว

อยากบอกพี่่ๆว่า หวังให้แค่พอดีว่าม็อบจะไปไกลได้แค่ไหน

บางทีอาจแค่สะสมกำลังเพื่อรอคอย บางอย่าง

บางอย่างที่ว่านั้นคือ "สถานการณ์"

จุดที่แตกหัก และคนจะออกมาเยอะพรึ่บเดียว น่าจะเป็น แก้รัฐธรรมนูญ

ขณะนี้ม็อบมาไกลกว่าที่ส่วนตัวคาดไว้

อย่างแรกทลายเรื่องบิดเบือนว่าหน้ากากเป็นกิจกรรมคนล้มเจ้า

(ในเน็ตเลิกเล่นไปหมดแล้วเรื่อง GF)

ขอให้ใจเย็นๆกัน  บางทีมันไม่มีประเด็นชัดจริง ก็เคลื่อนไหวยากเหมือนกัน

เหมือนยังไม่ถึงจุดเดือดอะ

คนน้อยลง มันก็ต้องน้อยลง อาจพักการชุมนุมมั่งได้มั้ย หรือเดือนละครั้งอะไรอย่างงี้

คือไม่ใช่ถอย แต่ซุม  พูดงี้ไม่ถูกใจใครอ๊ะป่าว แต่ก็ชื่นชมมากนะสำหรับคนที่ไป..

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#41 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:22

>>> ก็  OK  นะคุณ T..ผมก็พบคุย

หลายคน ผมยืนคุยกันอยู่ ใต้สะพาน

หน้าห้างฯ เวลาเดินก็เดินก็เห็น  บาง

ครั้งก็ต้องหยุดเป็นระยะไป ก็ช่างเถอะ

มันหลายกลุ่ม หลายพวก. .....แต่ที่ผม

เห็นคือ.. ( ไม่มีการเตรียมเส้นทางเดิน)

จึงไปกันตามใจชอบ. เอานะ  ..ก็ OK

ใจเดียวกัน,เป้าหมายเดียวกัน, 

#42 phoebus

phoebus

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:27

อยากบอกพี่่ๆว่า หวังให้แค่พอดีว่าม็อบจะไปไกลได้แค่ไหน

บางทีอาจแค่สะสมกำลังเพื่อรอคอย บางอย่าง

บางอย่างที่ว่านั้นคือ "สถานการณ์"

จุดที่แตกหัก และคนจะออกมาเยอะพรึ่บเดียว น่าจะเป็น แก้รัฐธรรมนูญ

ขณะนี้ม็อบมาไกลกว่าที่ส่วนตัวคาดไว้

อย่างแรกทลายเรื่องบิดเบือนว่าหน้ากากเป็นกิจกรรมคนล้มเจ้า

(ในเน็ตเลิกเล่นไปหมดแล้วเรื่อง GF)

ขอให้ใจเย็นๆกัน  บางทีมันไม่มีประเด็นชัดจริง ก็เคลื่อนไหวยากเหมือนกัน

คนน้อยลง มันก็ต้องน้อยลง อาจพักการชุมนุมมั่งได้มั้ย หรือเดือนละครั้งอะไรอย่างงี้

คือไม่ใช่ถอย แต่ซุม  พูดงี้ไม่ถูกใจใครอ๊ะป่าว แต่ก็ชื่นชมมากนะสำหรับคนที่ไป..

คิดซะว่าเป็นการอุ่นเครื่อง ซ้อมไปก่อนดีกว่า

หน้ากากขาว นี้คือ การสลายสีเสื้อทั้งหมด ไม่มีกลุ่มไม่มีก้อน ไม่ใช่กลุ่มเดิม  ๆ ที่เคยผ่าน ๆ มาในช่วงก่อนหน้านั้น

โอเค แม้หลายคนอาจจะผ่านการชุมนุมมา แต่อย่างน้อย คนที่จัดการชุมนุม มันก็ไม่ใช่

จุดแตกหักจริง ๆ คือ พรบ.ปรองดองยัดไส้อันนั้นเดือนหน้าตะหาก

สุเทพก็ประกาศหลายต่อหลายครั้งแร้วว่า สู้ในสภาไม่ได้ ก็สู้นอกสภา

;)  ;)

#43 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:41

คิดซะว่าเป็นการอุ่นเครื่อง ซ้อมไปก่อนดีกว่า

หน้ากากขาว นี้คือ การสลายสีเสื้อทั้งหมด ไม่มีกลุ่มไม่มีก้อน ไม่ใช่กลุ่มเดิม  ๆ ที่เคยผ่าน ๆ มาในช่วงก่อนหน้านั้น

โอเค แม้หลายคนอาจจะผ่านการชุมนุมมา แต่อย่างน้อย คนที่จัดการชุมนุม มันก็ไม่ใช่

จุดแตกหักจริง ๆ คือ พรบ.ปรองดองยัดไส้อันนั้นเดือนหน้าตะหาก

สุเทพก็ประกาศหลายต่อหลายครั้งแร้วว่า สู้ในสภาไม่ได้ ก็สู้นอกสภา

;)  ;)

ครับ เห็นด้วยครับ ต้องใจเย็นๆ รอเวลา

ซึ่งเวลาอันนั้นกลุ่มวีไม่ได้เรียกร้อง แต่รัฐบาลเรียกร้องเอง

ถ้าเค้าดึงดันจะเอาพรบ.ปรองดอง เวลาก็จะมาถึงที่ว่า ก็จะมาถึงเร็วขึ้น

#44 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:11

เราต้องระวัง ถ้าเราจะบอกว่าหน้ากากวีไม่มีใครเป็นเจ้าของ

แต่จะมีกลุ่มย่อยๆในหน้ากากวีมันเป็นเรื่องปกติ

คือเมื่อไม่มีใครเป็นเจ้าของ เราก็ไปห้ามเขาไม่ได้

กลุ่มนี้มันเป็นการรวมตัวกันอย่างหลวมมากๆ

วันนี้ผมอาจจะพาเพื่อนมา แล้วบอกว่า กลุ่ม วีรักป๋าเปรม มาเข้าร่วม ก็ได้

คือมันเป็นพลวัตของสังคมของกลุ่มน่ะครับ

ต้องยอมรับกันตรงนี้

#45 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:15

ใช่รถขยายเสียงคันนี้หรือป่าวครับที่คุยกันอยู่

เห็นว่าด้านข้างรถ มี "พวงหรีด" แขวนไว้ด้วย

พอดีว่า เมื่อวานถ่ายเก็บไว้ได้ ^_^ ^_^

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#46 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:21

ใช่รถขยายเสียงคันนี้หรือป่าวครับที่คุยกันอยู่

เห็นว่าด้านข้างรถ มี "พวงหรีด" แขวนไว้ด้วย

พอดีว่า เมื่อวานถ่ายเก็บไว้ได้ ^_^ ^_^

จริงๆไม่ค่อยอยากเอารูปมาลงเลยครับ แต่ว่าเพื่อให้เข้าใจตรงกัน

Attached Images

#47 ไบกอนร้ายกำจัดแมงสาป

ไบกอนร้ายกำจัดแมงสาป

น้องใหม่

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:56

คือว่าผมก็ไปถึงแต่บ่ายโมง ตอนนั้นก็ไม่มีไรครับ ปกติดี จะมีนิดๆหน่อยๆก็ตรงที่เวลาการเคลื่อนขบวนไม่ชัดเจน เปลี่ยนเวลาไปมาสองสามรอบ

ที่เห็น ก็จะมีพี่ผู้หญิงตัวเล็กๆคนหนึ่ง ใส่หน้ากากตลอด พูดโทรโข่ง (จะมีคนตัวสูงๆคอยถือโทรโข่งให้)

พี่ผู้หญิงคนนี้ดีมาก คอยประสานงานเรื่องการจัดขบวน แต่ไม่ได้แสดงออกหรือมีท่าทีว่าตัวเป็นแกนนำไรเลย  เค้าแค่พยามให้การชุมนุมเป็นระเบียบ มีกรอบชัดเจน และไม่สร้างความเดือดร้อนให้ห้างและผู้ใช้ถนน

อย่างตอนที่สมาคมเชียร์ลีดเดอร์เค้าจำเป็นต้องใช้พื้นที่เพื่อทำการแสดง พี่คนนี้ก็เป็นคนเดินประกาศขอความร่วมมือจากผู้ชุมนุม เพื่อเปิดพื้นที่ให้น้องๆเค้ามาเต้นกัน

ผมเห็นพี่เค้าใช้ได้ เลยหาโอกาสเดินไปบอกพี่เค้าว่า พี่ครับวันนี้หน้าสตช.ควรพูดเรียกร้องความยุติธรรมและความปลอดภัยให้กับพี่น้องชาววีในต่างจังหวัดที่ถูกทำร้ายและขู่เข็ญ  พี่เค้าบอกว่าโอเค

จากนั้นพอเริ่มเคลื่อนขบวนตอนบ่ายสองโมงครึ่ง  ผมเดินมาถึงกลางสี่แยกราชประสงค์ ก็ได้เห็นรถขยายเสียงคันหนึ่ง และได้ยินเค้าพูด  ใจก็นึกว่าดีแฮะ คนนี้พูดปลุกระดมได้ดี เพราะที่ผ่านมามันดูเงียบไปนิด

สัปดาห์ก่อนๆ พอเดินผ่านหน้าสตช.ก็ได้ยินแต่คำว่า ขี้ข้าทักษิณ ซึ่งส่วนตัวผมมองว่าต้องพูดเข้าประเด็นว่าทำไมถึงไปเรียกเขาอย่างนั้นด้วย 

พอถึงหน้าสตช.พี่ผู้หญิงก็บอกให้พี่น้องหยุดหน้าสตช. ผมมีโทรโข่งก็เลยช่วยประกาศว่าเงียบก่อนครับ ให้ฟังข้อเรียกร้องของเราก่อน (เพราะไม่งั้นเดี๋ยวตำรวจฟังไม่รู้เรื่อง)

พี่เค้าก็เริ่มพูดข้อเรียกร้องดังกล่าว  ไม่ทันไร  มีเสียงจากรถขยายเสียงคันนี้พูดไล่หลังมาจากโรงพยาบาลตำรวจ  ผลก็คือเสียงพี่ผู้หญิงถูกกลบ ฟังไม่รู้เรื่องสักนิดเดียว เพราะเค้าพูดผ่านโทรโข่งเล็กๆตัวเดียว

ผมก็เลยอาสาวิ่งไปบอกรถคันนั้นว่า ตัวแทนเค้ากำลังพูดข้อเรียกร้องต่อตำรวจอยู่ ยังไงก็ให้ช่วยด้วย

จากนั้นรถคันนั้นก็พูดต่อ สงสัยคงฟังไม่เข้าใจว่าผมบอกให้หยุดสักครู่   แต่รถคันนั้นก็ช่วยพูดในเรื่องที่ชาววีถูกทำร้าย  ก็ถือว่าดีเพราะเครื่องเสียงดังชัดเจน

จากนั้นพี่ผู้หญิงก็นำมวลชนเคลื่อนขบวน จุดหมายที่เดิมคือหอศิลป์  รถขยายเสียงก็มาอยู่จุดแทนที่พี่ผู้หญิง  และพูดอยู่ตรงหน้าประตูทางเข้าสตช.  เรียกร้องให้ส่งตัวแทนระดับผู้การออกมารับพวงหรีด

เรียกร้องอยู่นานมากก็ไม่มีตำรวจสักนายออกมารับ  ผมก็ร้อนใจ เพราะขบวนหยุดตามรถคันนี้  ทำให้ขบวนขาดตอนไปเลย  กลุ่มแรกไปถึงหอศิลป์แล้ว แต่ท้ายแถวยังอยู่หน้าหน้าเซ็นทรัล เพราะเดินมาไม่ได้เนื่องจากรถขยายเสียงไม่เคลื่อน

ผมเลยพยามบอกพี่น้องด้วยโทรโข่งว่า ให้เคลื่อนไปยังหอศิลป์เลยครับ ท้ายแถวยังมีพี่น้องอีกมากที่เดินมาไม่ได้ (ทำให้รถติดหนักมาก)   แต่ก็ไม่เป็นผล  เพราะคนหยุดฟังรถขยายเสียง และรอดูว่าตำรวจจะมารับพวงหรีดมั้ย

จากนั้นรถคันนี้ก็ประกาศว่า จะพาพี่น้องเดินไปอนุเสาวรีย์  ผมก็ไปถามเค้าว่า พี่ครับ เค้านัดรวมกันหน้าหอศิลป์นะ เดี๋ยวกลุ่มมันแตก   แกบอกว่าไม่เป็นไรหรอก

ผมไปบอกแกสองครั้งสามครั้ง ก็ยังประกาศเหมือนเดิม  ผมก็เลยเดินล่วงหน้าไปหอศิลป์ก่อน

พอไปถึงก็พบพี่น้องกลุ่มแรกที่มาถึงก่อน  จากนั้้นก็ทยอยตามกันมา จนครบขบวน รวมทั้งรถขยายเสียงด้วย  และมีการ์ด(น่าจะเป็นการ์ดเพราะใส่ชุดเหมือนกันหลายคน) ไปคุยกับรถคันนั้้นว่า อย่าไปอนุเสารีย์ เพราะไม่ต้องการเดินขบวนผ่านเขตพระราชฐาน

การชุมนุมก็ดำเนินผ่านไป  สักพักผมเห็นการ์ดชี้ๆ  และพูดว่า เฮ้ยรถมันไปแล้ว  (พาคนตามไปด้วยเป็นร้อย)  ไปเอากลับมาเร็ว     ..แล้วเค้าก็รีบขี่มอเตอร์ไซค์ออกไปตาม  แต่ผมก็ไม่รู้นะว่าตามกลับมาได้เปล่า เพราะเห็นเลยสะพานหัวช้างไปแล้ว

ระหว่างนััน ผู้กองปูเค็มก็สลับพูดกับอีกหลายๆท่าน ที่ลานหน้าหอศิลป์ ผมก็เลยไปขอถ่ายรูปกับพี่เค้ามาด้วย ^^

ที่เล่าให้ฟังนั้น ไม่ได้มีเจตนาจะว่าอะไรใครเลยจริงๆ  เพราะเชื่อว่าทุกคนรักชาติ รักในหลวงเหมือนกัน

แต่ที่ผมเห็นคือ  ความไม่มีเอกภาพ

จริงอยู่ชุมนุมวีไม่มีแกนนำ  แต่ที่ปฏิบัติกันมาคือ เช่นเวลาพี่ผู้หญิงเค้าจะประกาศอะไร เค้าจะออกตัวก่อนเสมอว่า  "กลุ่มได้คุยกันแล้ว..."  หมายถึง  หลายๆคนได้หารือกันและออกมาเป็นมติ  ถึงจะกระทำหรือไม่กระทำการใดๆ

ดังนั้น กลุ่มก็ควรจะฟังมติดังกล่าว 

แต่รถขยายเสียงคันนี้ ไม่ฟัง มติ ของกลุ่ม  การที่ไม่ยอมเคลื่อนขบวนจากหน้าสตช.เหมือนที่เคยปฏิบัติกันมา  มันทำให้  รถติดเป็นชั่วโมงๆ  คนด่ากันกี่หมื่นคนไม่รู้วันนี้

และที่ยังพาคนไปอนุเสาวรีย์อีกเป็นร้อย  มันทำให้การชุมนมไม่เป็นเอกภาพ  แล้วก็ไปผ่านเขตพระราชฐาน ซึ่งเค้าไม่ทำกัน

ผมว่า คราวหน้าวางแผนดีๆ  รับฟังกันมากๆ  การชุมนุมจะได้เรียบร้อย  ได้ใจคน ไม่ใช่ให้คนเกลียด  เคลื่อนขบวนใช้เวลาพอควร การจราจรจะได้ไม่ติดขัดมาก

เรื่องคำหยาบคายก็ไม่ควรนะครับ  รถขยายเสียงใช้เยอะไปมาก  อย่างนี้แล้วเราจะต่างอะไรกับเสื้อแดงล่ะครับ คนได้ยินเค้าก็ไม่ชอบหรอกครับ

ที่สำคัญที่สุด  ควรคำนึงถึงกำลังของผู้ชุมนุมด้วย  แดดร้อน ฝนตก  ดูจังหวะเวลาให้ดี  คนวัยกลางคนเยอะมาก เพราะถ้าโปรแกรมกำลังดี  คนไม่เหนื่อยมาก เค้าจะกลับมาอีกครับ

ขออภัยถ้าพาดพิงเพื่อนร่วมอุดมการณ์ท่านใด/กลุ่มใดนะครับ  ผมแค่อยากให้บรรลุเป้าหมายที่เราตั้งใจไว้ 

ท่านใดที่อ่านกระทู้นี้ และสามารถสื่อสารไปยังผู้ที่เกี่ยวข้องได้ ก็กรุณาด้วยนะครับ ไม่ว่าจะเป็นผู้ดูแลเพจV กลุ่มนำ การ์ด และรถขยายเสียง

ขอบคุณครับ

ยังไม่ทันไรก็แย่งกันจะเป็นแกนนำเสียแล้ว คุยกันอยู่ไม่กี่คนแล้วบอกว่าทั้งกลุ่มคุยกันแล้ว เป็นมติของกลุ่ม สถาปนาตัวเองเป็นแกนนำเฉยเลย พอคนอื่นเขาไม่ยอมก็หาว่าเขาไม่ปฏิบัติตาม ที่จริงก็คือตัวเองอยากเป็นแกนนำ ทุกคนต้องฟังความเห็นกรูเป็นหลักนั่นแหล่ะ

#48 ไบกอนร้ายกำจัดแมงสาป

ไบกอนร้ายกำจัดแมงสาป

น้องใหม่

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:58

จากวันนั้น ถึงวันนี้ อุดมการณ์ไม่เคยเปลี่ยน

#49 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:08

จริงๆไม่ค่อยอยากเอารูปมาลงเลยครับ แต่ว่าเพื่อให้เข้าใจตรงกัน

^

^

เป็นอะไรที่ น่ารังเกียจ มาก

ขอฝากให้ชาวหน้ากากวีนะครับ ว่าอย่าปล่อยให้ใครมานำ และอย่าเอาแต่ทำตามใจตัวเอง เรามาแสดงการลุกขึ้นต้านระบอบทักษิณ แสดงตัวเสร็จมันควรจบแค่นั้นอย่าให้เลยเถิดไปเหมือนม็อบจัดตั้ง พลังจะหมดไปทันที เข้าทางรัฐบาล นิ่งเข้าไว้นะครับ

แสดงว่ามาถึงยุคคนเบื่อหน่ายพวกม็อบมีแกนนำแล้วละครับ

นี่คือการสลายกลุ่มวีที่ได้ผลสุดๆเลยครับ ว่ามั้ย

สนามหลวง

#50 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:09

ขออภัยคุณไบก้อนด้วยนะครับ ถ้าทำให้ขัดเคืองใจ ผมเชื่อว่าคุณอาจจะเป็นกลุ่มที่กำลังพูดกันอยู่นี้

อย่างที่บอกไปครับ แค่อยากให้มีเอกภาพ กลุ่มวี ต้องการคนนำ ที่ไม่ใช่แกนนำครับ

ลองไล่อ่านในทุกความเห็นนะครับ จะเข้าใจมากขึ้นครับ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน