Jump to content

- - - - -

Yeh Yeh! ประเทศไทยจะมีรถไฟฟ้าความเร็วสูงใช้แล้ว ไอ้หนวด รฟท ลงนามจ้างที่ปรึกษาศึกษาแล้ว

• Please log in to reply
54 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2556 - 11:38

ถ้ามีผู้โดยสารเริ่มต้นที่ 3 ล้านคน และขยายตัวอย่างสมํ่าเสมอไปจนถึง 11.5 ล้านคน ในปีที่ 20 ก็ยังไม่คุ้มทุนเลยครับ 

ผมคิดตัวเลขตํ่าที่สุดที่เป็นไปไม่ได้ หมายถึง ผมตีให้ทุกคนเดินทางไปเชียงใหม่ทั้งหมด จึงไม่มีใครจ่ายตํ่ากว่า 1,200 บาทต่อคน และไม่คิดต้นทุนดอกเบี้ย ค่าเชื้อเพลิง ค่าบริหารการจัดการ ค่าซ่อมบำรุง ใดๆทั้งสิ้นด้วยครับ

ขอรายละเอียดการคำนวณได้มั้ยครับ ผมเคยอ่านการวิจัยเค้าประเมินว่าผู้โดยสาร 10 ล้านคนต่อปีจะพอดีๆ ส่วนตัวผมประเมินไว้ เริ่มต้นที่ 5 ล้าน แล้วขยายตัวเป็นสิบล้าน คิดว่าน่าจะพอไหวนะครับ
อย่าลืมว่าเราไม่ควรเอาต้นทุนเรื่องค่าก่อสร้างมาคิดนะครับ เพราะนั่นมันเป็นส่วนที่ต้องเสียไปกับการลงทุนของรัฐ เหมือนเรื่องค่ารถ ไม่มีใครคำนวณโดยเอาค่าก่อสร้างถนนมาคิดค่าโดยสารนะครับ

งั้นถ้าเป็นภาครัฐลงทุนจะแพงเท่าไรก็ได้งั้นหรือครับ  :wacko:

เอางี้ครับ

คุณอ้างตัวเลขอะไรมา ก็ช่วยแสดงรายละเอียดด้วยแล้วกัน ผมอยากทราบว่าคุณคิดอย่างไร?

กดเครื่องเลขเอาซิครับ จะขุดกระทู้ขึ้นมาทำไม 

#52 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2556 - 12:15

ผมมองข้ามเรื่องเฟ้อฝันพวกนี้ไปแล้วครับ 

คุณอย่าไปหลงกลข่าวพวกนี้มาก

สภาพระยองตอนนี้เอารถไฟฟ้าไปไม่คุ้มแน่ๆ

เพราะคนที่เดินทางบ่อยๆก็มีแต่พวกทำงานในนิคม

รถไฟฟ้าที่เอาไปลงจะคุ้มค่าแน่ๆเพราะค่าตั๋วมันแพง

กว่าค่ารถตู้ ค่ารถ ป1 ป2 แน่ๆ เพราะค่าตั๋วคงจะหลายร้อย

และบอกเอารถไฟฟ้าวิ่ง 250 ไปขนส่งสินค้านั้นอะเป็นไปไม่ได้หรอก

ไม่มีที่ใหนเขาทำ รถขนของที่เคยเห็นเขาทำอย่างมากก็วิ่งไม่เกิน100

สิ่งที่เขาจะทำจริงๆน่าจะเป็นการสร้างเมืองใหม่ซะมากกว่า

คุณคอยดูละกันมันจะกลายเป็นเมืองท่าที่ทันสมัย

อสังหาหลายๆอย่างสถานบริการต่างๆมันจะผุดขึ้นมาแบบคนระยองและ

ตามเมืองที่สถานีจอดแบบไม่ทันรู้ตัวเลยทีเดียวละ

แล้วคุณดูนะอีกหน่อยจะต้องมี บ้านโครงการติดสถานีรถไฟฟ้าความเร็วสูงบ้างละ

#53 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2556 - 12:40

ถ้ามีผู้โดยสารเริ่มต้นที่ 3 ล้านคน และขยายตัวอย่างสมํ่าเสมอไปจนถึง 11.5 ล้านคน ในปีที่ 20 ก็ยังไม่คุ้มทุนเลยครับ 

ผมคิดตัวเลขตํ่าที่สุดที่เป็นไปไม่ได้ หมายถึง ผมตีให้ทุกคนเดินทางไปเชียงใหม่ทั้งหมด จึงไม่มีใครจ่ายตํ่ากว่า 1,200 บาทต่อคน และไม่คิดต้นทุนดอกเบี้ย ค่าเชื้อเพลิง ค่าบริหารการจัดการ ค่าซ่อมบำรุง ใดๆทั้งสิ้นด้วยครับ

ขอรายละเอียดการคำนวณได้มั้ยครับ ผมเคยอ่านการวิจัยเค้าประเมินว่าผู้โดยสาร 10 ล้านคนต่อปีจะพอดีๆ ส่วนตัวผมประเมินไว้ เริ่มต้นที่ 5 ล้าน แล้วขยายตัวเป็นสิบล้าน คิดว่าน่าจะพอไหวนะครับ
อย่าลืมว่าเราไม่ควรเอาต้นทุนเรื่องค่าก่อสร้างมาคิดนะครับ เพราะนั่นมันเป็นส่วนที่ต้องเสียไปกับการลงทุนของรัฐ เหมือนเรื่องค่ารถ ไม่มีใครคำนวณโดยเอาค่าก่อสร้างถนนมาคิดค่าโดยสารนะครับ

งั้นถ้าเป็นภาครัฐลงทุนจะแพงเท่าไรก็ได้งั้นหรือครับ  :wacko:

เอางี้ครับ

คุณอ้างตัวเลขอะไรมา ก็ช่วยแสดงรายละเอียดด้วยแล้วกัน ผมอยากทราบว่าคุณคิดอย่างไร?

กดเครื่องเลขเอาซิครับ จะขุดกระทู้ขึ้นมาทำไม 

คุณครับ ไอ้คนที่ขุดกระทู้น่ะคุณครับ ไม่ใช่ผม ผม quote ไว้อีกกระทู้นึง

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#54 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2556 - 14:03

<_<  แล้วที่ไอ้หนวดนี่ทำรถไฟใต้ดินชนกันได้เป็นครั้งแรกในประเทศไทยนี่ ถือเป็นผลงานมั้ย???

หยาบคาย ไม่ลืมอดีต แมงสาบชัดๆ ลืมๆไปเหอะ

#55 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2556 - 14:28

เอางี้ครับ

คุณครับ ไอ้คนที่ขุดกระทู้น่ะคุณครับ ไม่ใช่ผม ผม quote ไว้อีกกระทู้นึง

งั้นขอโทษด้วยครับ ผมใจร้อนไปหน่อยเลยไม่ได้ทันดูให้ดีก่อน  :lol:

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน