Jump to content

บ้านในฝัน..เป็นยังไงกันบ้าง?

หนังสั้นบ้านคลิป ประกวด ฝัน

• Please log in to reply
10 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 kapang

kapang

น้องใหม่

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 17:42

บ้านในฝัน หรือว่าบ้านที่บ่งบอกถึงความเป็นตัวเรามากที่สุดต้องเป็นแบบไหน?? ขอถามความฝันเพื่อนๆ กันเล่นๆ หน่อย อยากได้ไอเดียไปต่อยอดทำสคริปต์หนังสั้นส่งประกวดค่ะ หัวข้อประมานว่า home is me จ้า  :rolleyes:  ใครว่างมาเม้นบอกหน่อยนะคะ แตงกิ้วค่า

#2 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 05:19

บ้านที่บ่งบอกถึงความเป็นตัวเรามากที่สุดต้องเป็นแบบไหน??

^^

ผมเป็นคนชอบบ้านที่มีกระจกใสให้เยอะที่สุดครับ รอบบ้านได้ยิ่งดี (เพื่อนๆผมบอกว่า...ประหลาดคนแท้)

เพราะผมชอบอะไรที่โล่ง สว่างมากๆ สะอาดตา และเห็นวิวกว้างแบบพาโนราม่า  ติดน้ำหรือติดต้นไม้ได้จะดีมาก

บ้านที่ผมอยู่ปัจจุบันก็เป็นแบบที่ผมชอบนี่แหละครับ แล้วก็ติดสระน้ำ  เวลานั่งทำงานเบื่อๆ ก็นั่งมองสาวว่ายน้ำเล่น

สาวๆบางที 2 ขวบก็มี ใส่แขนชูชีพกระพุ่มน้ำจ๋อมๆกับคุณพ่อ (ผมไม่เคยเจอคุณแม่สอนลูกว่ายน้ำเลย  แปลกจริงๆ)

เวลาฝนตกจะชอบมากครับ  เพราะวิวพาโนฯมันจะเห็นสายฝนรอบบ้านเลย

ปล. ในรูปนี้ จะคล้ายบ้านผมมาก(ถ้าถ่ายจากในห้องนอนออกไปข้างนอก)  แต่นี่มะใช่บ้านผมเน้อ  ยังไม่รวยขนาดมีบ้านติดทะเลแบบนี้ค้าบ

บ้านทะเลในฝัน 2.jpg

gladiator 1.jpg

#3 kapang

kapang

น้องใหม่

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:50

บ้านที่บ่งบอกถึงความเป็นตัวเรามากที่สุดต้องเป็นแบบไหน??

^^

ผมเป็นคนชอบบ้านที่มีกระจกใสให้เยอะที่สุดครับ รอบบ้านได้ยิ่งดี (เพื่อนๆผมบอกว่า...ประหลาดคนแท้)

เพราะผมชอบอะไรที่โล่ง สว่างมากๆ สะอาดตา และเห็นวิวกว้างแบบพาโนราม่า  ติดน้ำหรือติดต้นไม้ได้จะดีมาก

บ้านที่ผมอยู่ปัจจุบันก็เป็นแบบที่ผมชอบนี่แหละครับ แล้วก็ติดสระน้ำ  เวลานั่งทำงานเบื่อๆ ก็นั่งมองสาวว่ายน้ำเล่น

สาวๆบางที 2 ขวบก็มี ใส่แขนชูชีพกระพุ่มน้ำจ๋อมๆกับคุณพ่อ (ผมไม่เคยเจอคุณแม่สอนลูกว่ายน้ำเลย  แปลกจริงๆ)

เวลาฝนตกจะชอบมากครับ  เพราะวิวพาโนฯมันจะเห็นสายฝนรอบบ้านเลย

ปล. ในรูปนี้ จะคล้ายบ้านผมมาก(ถ้าถ่ายจากในห้องนอนออกไปข้างนอก)  แต่นี่มะใช่บ้านผมเน้อ  ยังไม่รวยขนาดมีบ้านติดทะเลแบบนี้ค้าบ

attachicon.gifบ้านทะเลในฝัน 2.jpg

555 ขอบคุณมากค่ะ เห็นภาพเลย ที่จริงเราก็ชอบบ้านอารมณ์เป็นกระจกเหมือนกัน มันดูไม่แออัดดี ใครมีโลเคชั่นดีๆ ที่อนุญาตเข้าไปถ่ายวีดีโอได้ ฝากแนะนำนิดนึงนะคะ :D  :P

#4 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:35

บ้านในฝัน ของ ผม(เค้า) นะ

ก็ประมาณ บ้านไม้ นะ เพราะชอบ ตั้งแต่ ตอนที่

เคยได้ไป อยู่บ้านพักคนงาน ที่แหลมฉบัง

ตอนนั้น เจ้านาย ส่งไป

ที่บอก ชอบบ้านไม้ เพราะ มันให้ ความรู้สึก ตอนเดิน

มัน หนึบ ๆ ดี ไม่เหมือนที่บ้าน ที่มีแต่ปูน

แล้วก็ กลิ่นอาย ของมัน ดูธรรมชาติ ดีนะ

บรรยากาศ เป็นไง น่ะเหรอ

เค้า เป็นคน ไม่ชอบ อะไร หรู ๆ หรอก

เพราะ เค้าจะนิสัย คล้าย ๆ

ทาโร่ พระเอก เรื่อง คุณชายตกยาก น่ะ

คือ ชอบอะไร ที่มันเข้ากับ ความจน ของตัว

ดังนั้น ขอแค่ให้เป็น ไม้ จะมีฝุ่นเยอะหน่อย

หรือ สีซีดจาง ไปบ้าง มีรอยมอดกัด บ้าง

ก็ รับได้ทั้งนั้น

อืม อีกอย่างนะ เค้าชอบ บ้านที่ มันโล่ง ๆ หน่อย

คือ ไม่ชอบที่ จะมี ตู้หรือ เตียง แบบนี้ ชอบแต่

วางของกองสุม ๆ ไว้ เท่านั้น (ออกจะ ไร้ระเบียบ นิดหน่อยนะ)

ก็เพราะ โดยส่วนตัว ไม่ชอบ มีของใช้ส่วนตัว มากนัก

ที่บ้านผม ตอนนี้ เสื้อผ้า ก็มีไม่กี่ชุด

ใส่วนไปวนมา นะ ส่วน ของใช้ส่วนตัว

พวกเอกสาร ทั้งนั้น แล้วก็ ตำราเรียน

พวกหนังสือ เรียนโปรแกรม พวกชีท ที่พิมพ์ ไปอ่าน น่ะนะ

นอกนั้น ก็ไม่มีอะไร เป็นคน ง่าย ๆ ไม่ชอบ มีสมบัติ เยอะ ๆ อะนะ

ความเรียบง่าย สไตล์ บ้านไม้

อาจมี วิญญาณ หรือ ที่เรียกว่า อาถรรพ์บ้าน ด้วยก็ได้

เพราะ รู้สึก ว่า ผมจะเป็นคนติดบ้าน

เลย มักจะ ต้องการความอบอุ่นจากบ้าน ด้วยน่ะนะ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#5 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 01:58

^

^

เอาบ้านไม้เรียบง่ายได้อารมณ์เป็น "บ้าน" มานำเน๋อท่านทรงธรรมครับ

ผมจำไม่ได้แล้วว่าบ้านนี้ที่ไหน เซฟไว้นานชาติแล้ว

แต่มันเหมือนบ้านที่สัตหีบของพ่อเลี้ยงผมมาก  

ผมรักที่นั่นมากๆเลย  เห็นบ้านนี้แล้วให้คำนึงถึงความหลัง

windy hill beach house.jpg

คุณจขกท.ครับ  บ้านกระจกหมดแบบนั้น ถ้าเป็นโครงการที่เป็นบ้านตัวอย่างเขาจะให้ถ่ายได้สบายๆเลยนะครับ

แค่ทำจดหมายขอ แล้วขึ้นเครดิตโครงการให้เขาเท่านั้นครับ

#6 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:16

^^

attachicon.gifบ้านทะเลในฝัน 2.jpg

แล้วห้องน้ำนี่ ต้องโล่งๆด้วยป่าว แบบว่าแสงแดด สายลมเป็นของเรา .... :wub:

จริงๆชอบเหมือนกันนะ ชอบกระจกๆ บ้านที่มีเพดานสูงๆโปร่งๆโล่งๆ ซักสองชั้น

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#7 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 03:27

แล้วห้องน้ำนี่ ต้องโล่งๆด้วยป่าว แบบว่าแสงแดด สายลมเป็นของเรา .... :wub:

จริงๆชอบเหมือนกันนะ ชอบกระจกๆ บ้านที่มีเพดานสูงๆโปร่งๆโล่งๆ ซักสองชั้น

ตอนแรกว่าจะทุบผนังแล้วทำแบบนั้นเหมือนกันครับ แต่ใจไม่ถึงจริงๆ

อีกอย่าง สมัยก่อน บ้านผมมีคนมาบ่อย ขืนใช้กระจกคงถูกด่า  อิอิอิ

รุ่นพี่ผมเป็นสถาปนิก บ้านเขาอยู่ลาดพร้าว เขาก็ทำบ้านกระจกหมดเหมือนกันครับ แต่เอาสนมาปลูกตั้งแต่เริ่มขุดดินเลย

ต้นสนก็จะขึ้นบังบ้านหมด ช่วยสร้างความรู้สึกส่วนตัวได้

แต่แม่ผมดิ มาบ้านผมทีไรชอบต่อว่า "คิดไง ซื้อบ้านหน้าต่างกระจกรอบทิศทาง ร้อนจะตายเวลาพระอาทิตย์ขึ้น" แม่บ่นผมมาเกือบ 10 ปีจนแม่ยอมแพ้

แต่ผมชอบอ้ะครับ  ผมเหมือนหมาชอบตากแดด เวลาเจอแดดแล้วจะนอนกลิ้งไปกลิ้งมา :lol:  :lol: 

เอารูปห้องน้ำกระจกมาฝากคุณไทยนะครับ

นี่ประเทศไทยเองครับ ของคุณตวงฤทธิ์บุนนาค

ห้องน้ำ Residence Villa Noi by Architect Duangrit Bunnag.jpg

อันนี้ไม่รู้จริงๆครับว่าของใคร น่าจะเป็นบราซิล

#8 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:56

โดยนามธรรมนะครับ

บ้านที่เราอยู่แล้วมีความสุข ผูกพันคนในบ้านให้อยากกลับบ้านมาอยู่พร้อมหน้าพร้อมตากัน

ไม่ต้องเลิศหรู ไม่ต้องดูภูมิฐาน ไม่ใช่แค่ที่ซุกหัวนอน กันฝน กันแดด กันลม แบบนั้น

ต่อให้สวยหรูแค่ไหนก็ไร้ค่า

โดยรูปธรรม อยู่ที่ทำเล อิอิ

เช่นอยู่ในป่าในเขา ริมทะเล คงเลือกไม่ได้

ชนบทก็ได้ อย่างน้อยสองชั้น อยากได้ห้องใต้หลังคา

หรือไม่ก็ดาดฟ้า ไว้นอนดูดาว

Edited by phoosana, 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:05.

We love fender.

#9 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:26

บ้านในฝัน

เป็นบ้านชั้นเดียว เพิงหมาแหงน ริมน้ำ ยิ่งได้แบบนี้ยิ่งเริ่ด

ภาพที่เหลือของบ้านหลังนี้ ดูได้จาก

http://topicstock.pa.../R12738168.html

ถูกใจ ถูกรสนิยม เป็นที่สุด :wub: :wub: :wub:

#10 kapang

kapang

น้องใหม่

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:54

ขอบคุณทุกคนมากเลยจ้า ได้ไอเดียดีๆ เยอะเลย ไว้ถ้าทำคลิปแล้วจะมาขอความช่วยเหลือ เผื่อโหวตกันอีกทีที่เว็บนี้นะคะ  https://apps.faceboo...bank-homeloan 

#11 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 07:34

บ้านในฝัน

เป็นบ้านชั้นเดียว เพิงหมาแหงน ริมน้ำ ยิ่งได้แบบนี้ยิ่งเริ่ด

ภาพที่เหลือของบ้านหลังนี้ ดูได้จาก

http://topicstock.pa.../R12738168.html

ถูกใจ ถูกรสนิยม เป็นที่สุด :wub: :wub: :wub:

อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกก  สวยๆๆๆๆๆๆ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน