Jump to content

- - - - -

มาแล้ว "อยากให้ยกเลิกความเป็นไทยส่วนไหนมากสุด" ในพันทิป

• Please log in to reply
52 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:47

เหอะ เหอะ  ผมว่าคนตั้งกระทู้ใน พันทิพ เขาไม่เข้าใจคำว่า ความเป็นไทยนะครับ

หัวข้อที่เขายกมา ผมเห็นว่า มีเรื่องการไหว้ การกราบ เท่านั้นที่บ่งบอกความเป็นไทย

ประเทศอื่นก็มี แต่รูปแบบอาจแตกต่างไปจากของไทย หรือบางประเทศก็มีการไหว้

เหมือนไทย แต่นานาชาติ เขายอมรับว่าธรรมเนียมการไหว้ คือ ไทย นะครับ เขายอมรับ

ว่าการ ไหว้ เป็นเอกลักษณ์ของคนไทย แล้วคุณไม่ภูมิใจหรือ ที่พวกฝรั่งมังค่าซึ่งคุณ

ยกย่องว่าเจริญสุด ๆ ก้าวหน้าสุด ๆ เขายังยอมรับเอกลักษณ์อันนี้ของไทย เหมือนเรื่อง

การ ยิ้ม เช่นกัน นานาชาติเขาก็ยอมรับการยิ้มของคนไทย ถึงกับไปเรียกว่า ยิ้มสยาม

แล้วคุณจะยกเลิกความเป็นไทย ในขณะที่ นานาชาติ เขายอมรับ มันแสดงว่าคุณไม่

เข้าใจมากกว่า 

ถ้ายังไม่เข้าใจก็ลาออกจากความเป็นคนไทย แล้วหันกลับมาศึกษาเรื่องการไหว้

การกราบ ใหม่ อาจจะฉลาดเหมือนพวกฝรั่งก็ได้นะ

ส่วนหัวข้ออื่น ๆ มันไม่ใช่ความเป็นไทยนะครับ บางเรื่องอาจเรียกได้ว่าเป็น ค่านิยมทางสังคม

บางเรื่องอาจเรียกว่าเป็น sandan มากกว่า เรื่องแบบนี้ ประเทศไหน ๆก็มีครับ อย่าทึกทักเอามา

ว่านี่คือความเป็นไทยเลย แถมบางเรื่องยังเขียนมาด้วยความไม่เข้าใจอีกต่างหาก เช่นทำไม

ต้องบังคับให้เลือกนับถือศาสนา ใครเขาไปบังคับคุณเหรือ

ผมว่าเขาน่าจะตั้งกระทู้เรื่องการวิพากษ์วิจารณ์สังคมไทยมากกว่าเรื่องการยกเลิกความเป็นไทยนะ

#52 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:42

ยกเลิกการใช้ภาษาไทยก่อนเลยก็ดีนะ

ถ้ามีปัญญาจะมาพิมพ์ว่าความเป็นไทยอะไรบ้างควรยกเลิก ก็ควรพิมพ์เป็นภาษาอื่น ที่ไม่ใช่ภาษาไทย

ฝากไปบอกมันที

#53 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:11

ผมไม่แน่ใจว่านี่ส่วนนึงของวัฒนธรรมราชการไทย(เมื่อหลายปีก่อน) หรือเป็นแค่สันดารส่วนบุคคล

แต่ขอยืนยันว่ามันมีอยู่จริงในสังคม(เมื่อก่อน)ที่สื่อมวลชนยังไม่กว้างพอ เด็กหรือผู้ปกครองยังไม่รู้เรื่องสิทธิเสรีภาพมากพอ

ผมไม่ได้หมายความว่าเด็กคิดถูกเสมอ แต่เขาควรจะมีสิทธิในการตั้งคำถามหรือข้อสงสัยได้ ไม่ใช่เอาอำนาจนิยมแบบป่าเถื่อนมาปิดกั้น!

Edited by Huligan, 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:12.

ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน