Jump to content

- - - - -

พี่บัญชีของผมบอกว่า "คิดถึงหลักความเป็นจริง อีกไม่นานประเทศไทยเราจะกลายเป็นแบบกรีซ"

• Please log in to reply
125 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:32

เงินที่จ่ายไปคือส่วนต่างจากราคาขายข้าวของชาวนา โดยมีเพดานราคา+ราคากลางกำหนดไว้ครับ อย่างข้าวเปลือกเจ้าก็อยู่ที่ 1 หมื่น ราคากลาง 8500 ส่วนต่างคือ 1500 ครับ เงินส่วนต่างนี้โอนตรงเข้ามือชาวนาครับ และเงินส่วนต่างนี้คือแสนกว่าล้านที่ท่านอ้างถึง

ผมคงไม่ต้องอธิบายนะครับว่า รายได้ของชาวนาที่เพิ่มขึ้นในส่วนนี้ มันจะหมุนไปในระบบอย่างไร

ลองคิดเล่นๆ นะครับ ขนาดประกันรายได้ไม่มีต้นทุนที่มองไม่เห็นเหมือนกับจำนำข้าว แต่ยังใช้เงินไปแสนกว่าล้าน แล้วจำนำข้าวที่ใช้จ่ายเงินไปแล้วกว่า 6 แสนล้าน จะขาดทุนเท่าใด
ประกันรายได้ออกมาช่วยเกษตกรในระยะสั้นครับ เมื่อสต็อกข้าวของเรามีพอแค่บริโภคภายในประเทศปีต่อปี เมื่อนั้นราคาข้าวจะสูงตามกลไกตลาดครับ

เท่าที่เห็นจากข้อมูลล่าสุด โครงการจำนำขาดทุน 1.3 แสนล้านครับ 

http://thainews.prd....OL5606180020024

ไม่ต่างกับรายจ่ายแบบไม่มีรายรับในโครงการประกันราคา (5.59 + 6.76 หมื่น= 1.23 แสน) และหากค่าเงินตกลงกลับไปที่ 35 ข้าวที่ขายออกไปในราคาที่สามารถแข่งกับต่างประเทศได้ ก็จะทอนกลับมาเป็นเงินบาทที่สูงกว่า ทำให้มีโอกาสที่จะขาดทุนน้อยลงหรืออาจจะลงทุนเป็นศูนย์เลยก็ได้

ต่างจากการประกันที่เป็นรายจ่ายแน่นอนตายตัว ไม่มีโอกาสเสมอทุนหรือกำไรเลย

ถามว่าเหตุใดชาวนาเขาถึงอยากให้มีการจำนำมากกว่าการประกัน? ก็เพราะการประกันมันจ่ายส่วนต่างระหว่างราคาประกันกับราคาโรงสี มันไม่ได้ประกันว่าชาวนาจะเหลือกำไร

แต่การจำนำ ขาวนาเขากำไรแน่ๆ ไงครับ

#102 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:40

การ subsidise หรือการอุดหนุนทางการเกษตร กับการทุ่มตลาด (dumping) ก็คืออันเดียวกันแต่ละคนละชื่อครับ
หากยังไม่เกินขอบเขตที่ wto เขากำหนด เขาก็เรียกแค่ subsidise หากเกินไป เขาก็เรียกว่าเป็นการทุ่มตลาด

สมัยประชาธิปัตย์รัฐบาลประกันราคาข้าวคือจ่ายให้ชาวนาเท่ากับราคาตลาด ชาวนาไม่ได้อะไรเพิ่มจากที่ต้องได้ รัฐบาลไม่มีรายได้ มีแต่รายจ่าย เลยไม่เห็นว่ามีการขาดทุน แต่ไม่ได้มีเงินส่วนเกินที่จะให้ชาวนาเอาไปใช้เพื่อหมุนเวียนระบบเศรษฐกิจ ปชป ไปใช้การยืนแจกเงิน 2,000 บาทแก่คนทำงานแทน

สมัยเพื่อไทยรัฐบาลจ่ายสนับสนุนให้ชาวนาสูงกว่าราคาตลาด เพื่อหวังกำไรที่จะหมุนกลับมาจากเงินส่วนเกิน แต่เป็นโครงการที่เอาข้าวมาเก็บไว้เพื่อขายต่อ จึงมีรายได้และรายจ่าย จึงเห็นเป็นส่วนขาดทุน 

ทั้งสองส่วนก็คือการลงทุนของรัฐบาล เพียงแต่อันหนึ่งให้เปล่า เป็นรายจ่ายอย่างเดียว ไม่มีรายรับ จึงไม่เกิดคำว่าขาดทุน แต่อีกอันมันมีรายรับจึงเกิดคำว่าขาดทุน

ผมว่าคุณจำผิดหรือเปล่าครับ?

เงินสองพันนั้น แจกแทบทุกคน ไม่เฉพาะชาวนา เค้าเอาไว้กระตุ้นการจับจ่ายใช้สอยในระยะสั้นๆ ส่วนเรื่องประกันนั้น เค้าคิดเรื่องต้นทุนแล้วก็บวกกำไรลงไปแล้วในเงินประกัน เพราะฉะนั้น ด้วยนโยบายประกันรายได้ ชาวนามีเงินเหลือเก็บเอาไว้ใช้จ่ายนะครับ ถ้าคุณตามการเลือกตั้งปี ๕๔ มีชาวนาเอารถมอเตอร์ไซค์มาอวดอภิสิทธิ์ด้วย ว่าเอาเงินส่วนต่างมาซื้อ ดังนั้นทั้งสองนโยบายทำให้ชาวนามีรายได้พอที่จะจับจ่ายใช้สอยเหมือนกัน

ความแตกต่างอยู่ตรงไหน?

ทั้งสองนโยบายนั้น รัฐอุดหนุนรายได้ให้กับเกษตรกรเหมือนกัน แน่นอนว่าต้องติดลบทั้งคู่ สิ่งที่ต่างกันคือ กรณีประกันรายได้ ชาวนาได้เงินใกล้เคียงกับราคาตลาด กำไรพอประมาณ ตรงนี้สู้จำนำไม่ได้ แต่รายจ่ายของรัฐนั้นอยู่ในระดับที่ควบคุมได้ ไม่ติดลบมหาศาลแบบจำนำข้าว การส่งออกก็ปล่อยให้เป็นไปตามกลไกตลาด ผมมองว่าทุกฝ่าย happy นะครับ แต่กับการจำนำ ผมมองว่ามีแต่ชาวนากับคนบางกลุ่มเท่านั้นที่ happy กับนโยบายนี้ รัฐก็เสียรายได้มหาศาล ผู้ส่งออกก็เสียหาย แบบนี้ดีต่อประเทศหรือครับ??

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#103 เหล่าฮู

เหล่าฮู

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:47

เงิน 2000บาท สมัยไอ้ลูกกรอก เขาแจกให้มนุษย์เงินเดือน ที่มีเงินเดือน ไม่เกิน 15,000 ไม่ใช่หรือ แล้วจะไปแจกชาวนาได้อย่างไร

#104 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:49

"เงินสองพันนั้น แจกแทบทุกคน ไม่เฉพาะชาวนา เค้าเอาไว้กระตุ้นการจับจ่ายใช้สอยในระยะสั้นๆ"

เงินสองพันเป็นเงินที่จ่ายให้ผู้เอาประกันในระบบประกันสังคมค่ะ

ไปแจกที่ห้างเลย เผื่อได้รับเงินแล้วก็เอาไปจับจ่ายใช้สอย

อย่างที่ขอนแก่นไปรับที่ห้างโลตัส

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#105 โจ เอาเย็น

โจ เอาเย็น

น้องใหม่

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:52

เงินที่จ่ายไปคือส่วนต่างจากราคาขายข้าวของชาวนา โดยมีเพดานราคา+ราคากลางกำหนดไว้ครับ อย่างข้าวเปลือกเจ้าก็อยู่ที่ 1 หมื่น ราคากลาง 8500 ส่วนต่างคือ 1500 ครับ เงินส่วนต่างนี้โอนตรงเข้ามือชาวนาครับ และเงินส่วนต่างนี้คือแสนกว่าล้านที่ท่านอ้างถึง

ผมคงไม่ต้องอธิบายนะครับว่า รายได้ของชาวนาที่เพิ่มขึ้นในส่วนนี้ มันจะหมุนไปในระบบอย่างไร

ลองคิดเล่นๆ นะครับ ขนาดประกันรายได้ไม่มีต้นทุนที่มองไม่เห็นเหมือนกับจำนำข้าว แต่ยังใช้เงินไปแสนกว่าล้าน แล้วจำนำข้าวที่ใช้จ่ายเงินไปแล้วกว่า 6 แสนล้าน จะขาดทุนเท่าใด
ประกันรายได้ออกมาช่วยเกษตกรในระยะสั้นครับ เมื่อสต็อกข้าวของเรามีพอแค่บริโภคภายในประเทศปีต่อปี เมื่อนั้นราคาข้าวจะสูงตามกลไกตลาดครับ

เท่าที่เห็นจากข้อมูลล่าสุด โครงการจำนำขาดทุน 1.3 แสนล้านครับ 

http://thainews.prd....OL5606180020024

ไม่ต่างกับรายจ่ายแบบไม่มีรายรับในโครงการประกันราคา (5.59 + 6.76 หมื่น= 1.23 แสน) และหากค่าเงินตกลงกลับไปที่ 35 ข้าวที่ขายออกไปในราคาที่สามารถแข่งกับต่างประเทศได้ ก็จะทอนกลับมาเป็นเงินบาทที่สูงกว่า ทำให้มีโอกาสที่จะขาดทุนน้อยลงหรืออาจจะลงทุนเป็นศูนย์เลยก็ได้

ต่างจากการประกันที่เป็นรายจ่ายแน่นอนตายตัว ไม่มีโอกาสเสมอทุนหรือกำไรเลย

ถามว่าเหตุใดชาวนาเขาถึงอยากให้มีการจำนำมากกว่าการประกัน? ก็เพราะการประกันมันจ่ายส่วนต่างระหว่างราคาประกันกับราคาโรงสี มันไม่ได้ประกันว่าชาวนาจะเหลือกำไร

แต่การจำนำ ขาวนาเขากำไรแน่ๆ ไงครับ

เขากำหนดเกณฑ์ราคากลางครับ ซึ่งมีคณะกรรมการประเมินทุก 2 อาทิตย์ ตรงนี้แหละครับที่รัฐบาลมาร์กไม่เสียแชมป์ส่งออกข้าว ราคาตามกลไกตลาดครับ
เรื่องจำนำข้าวที่บอกชาวนาเรียกร้อง มีตัวเลขชาวนาที่เข้าร่วมโครงการไหมครับ แต่ก็เอาเถอะ ลองให้ประกันรายได้ที่เท่ากันกับจำนำข้าวดูสิครับ ท่านคิดว่า
ชาวนาจะเลือกอย่างไหน...เออ นี่ท่านยังจะให้ รบ.หากำไรจากการค้าข้าวอีกเหรอครับ ราคามันสูงกว่าตลาดโลก เลิกคิดดีกว่าครับ

เรื่องโรงสีผมอธิบายไปแล้วนะครับว่า รบ.ตั้งราคากลาง อ้างอิงจากตลาดโลกปรับทุก 2 อาทิตย์ ราคาขึ้นลงเหมือนทองคำล่ะครับ โรงสีรับตามราคากลางนำไปข้าวต่อก็กำไรเห็นๆ ครับ
อย่าอ้างลอยๆ เรื่องโรงสีกดราคาครับ ช่วงผลผลิตออก ถ้าสต๊อกข้าวไทยมีแค่พอกิน เมื่อนั้นชาวนาจะเป็นผู้กำหนดเกมครับ โรงสีเขาไม่โง่ครับ เมื่อไม่ซื้อก็ไม่มีข้าวขาย เจ้าอื่นก็รับตัดหน้า
ไหนบอกรู้เศรษฐศาสตร์ ช่วงประกันรายได้โรงสีเขาติดต่อรับถึงที่ก็แยะครับ

#106 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:57

ไทยเข็มแข็งใช้เงินแค่ 4 แสนล้านนะครับ ผมแนะนำลองเข้าไปศึกษาในเว็บโดยตรงจะดีกว่า
เงินกระจายไปทุกภูมิภาค ไม่ได้หายไปอย่างที่ท่านว่า

http://www.tkk2555.c...php?page_id=127

ขอบคุณที่เอามาให้ดูครับ ผมเพิ่งเข้าไปดูมาแล้ว คุณเคยเข้าไปดูแล้วยัง?
เคยเห็นโครงการแบบนี้หรือเปล่า?

• โครงการคืนคนดีสูสังคม 190 ล้าน
  • คาใชจายในการพัฒนาและปรับปรุงระบบบําบัดฟนฟูผูกระทําผิดโครงการคืนคนดีสูสังคม 9 ล้าน
  • โครงการเทศกาลศิลปวัฒนธรรมเชิงสรางสรรค 55 ล้าน
  • โครงการวัฒนธรรมไทยสายใยชุมชน 40 ล้าน
  • โครงการสงเสริมสนับสนุนการสรางภาพยนตรและวีดีทัศนแหงชาต 200 ล้าน
  • กอสรางอาณาจักรนกแรง 40 ล้าน

ถามว่ามันได้อะไรเป็นชิ้นเป็นอันหรือเปล่าครับ?

#107 โจ เอาเย็น

โจ เอาเย็น

น้องใหม่

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:11

ไทยเข็มแข็งใช้เงินแค่ 4 แสนล้านนะครับ ผมแนะนำลองเข้าไปศึกษาในเว็บโดยตรงจะดีกว่า
เงินกระจายไปทุกภูมิภาค ไม่ได้หายไปอย่างที่ท่านว่า

http://www.tkk2555.c...php?page_id=127

ขอบคุณที่เอามาให้ดูครับ ผมเพิ่งเข้าไปดูมาแล้ว คุณเคยเข้าไปดูแล้วยัง?
เคยเห็นโครงการแบบนี้หรือเปล่า?

• โครงการคืนคนดีสูสังคม 190 ล้าน
  • คาใชจายในการพัฒนาและปรับปรุงระบบบําบัดฟนฟูผูกระทําผิดโครงการคืนคนดีสูสังคม 9 ล้าน
  • โครงการเทศกาลศิลปวัฒนธรรมเชิงสรางสรรค 55 ล้าน
  • โครงการวัฒนธรรมไทยสายใยชุมชน 40 ล้าน
  • โครงการสงเสริมสนับสนุนการสรางภาพยนตรและวีดีทัศนแหงชาต 200 ล้าน
  • กอสรางอาณาจักรนกแรง 40 ล้าน

ถามว่ามันได้อะไรเป็นชิ้นเป็นอันหรือเปล่าครับ?

โครงการมันมีเป็นร้อยๆ ผมว่าลองมองหลักใหญ่ๆ ดีกว่ามั้ยครับ เงินมันลงไปทุกกระทรวง ที่เป็นสิ่งปลูกสร้างอาคารต่างๆ ตั้งมากครับ

ไม่เคยมีลูกหลานหลงผิดหรือครับ ค่าใช้จ่ายดำเนินงาน วิทยากร เอกสาร คงหามาได้ฟรีงั้นสิ คืินคนดีเขาอบรมสร้างอาชีพ ออกใบประกาศ
แถมดึงผู้ประกอบการ ประชาสัมพันธ์ให้เปิดโอกาสให้ผู้ที่หลงผิดได้กลับตัว จ่ายแค่นั้นจะกังวลทำไม คราวบักเต้นเอาเงินไปอุ้มไข่ ผลาญงบยาง
ประชาสัมพันธ์โชว์ตวยๆ หมดเยอะกว่าที่ท่านยกมาอีกครับ..โครงการไทยเข้มแข็งนี่แหละครับที่กระจายเงินได้อย่างทั่วถึง เพื่อไทยทำได้อย่างนี้หรือไม่
อ้อ!! สูนย์ประชุมน้ำเชียงใหม่ นั่นก็ไทยเข้มแข็งนะ ฝากไปบอกปลอดประสบการณ์ด้วย อย่าหน้าด้านอ้างครับ ปชป.สร้าง กลับบอกว่าเพื่อไทยสร้าง

#108 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:14

ไม่รู้ว่าเป็นการนอกประเด็นหรือไม่? แต่คุณไบกอนเหลืองช่วยอธิบายข้อความใน Link ตรงนี้หน่อยได้มั้ยครับ

ข้อมูลเมื่อวันที่ 31 พฤษภาคม 2556 พบว่า โครงการรับจำนำข้าวนาปี ฤดูการผลิตปี 2554/2555 และนาปรัง ฤดูการผลิตปี 2554/2555 มีจำนวนข้าวเปลือก 21.78 ล้านตัน จำนวนข้าวสาร 13.42 ล้านตัน จำนวนเงินที่จ่ายให้เกษตรกร 337,321.98 ล้านบาท และค่าใช้จ่าย 14,785.66 ล้านบาท รวมเป็นมูลค่าทั้งหมด 352,107 ล้านบาท ประกอบด้วย จำนวนเงินที่จ่ายให้เกษตรกรและค่าใช้จ่าย ซึ่งมีมูลค่าข้าวคงเหลือในสต็อก 150,727 ล้านบาท และ มูลค่าข้าวที่ระบาย 77,071 ล้านบาท รวมเป็นเงินขาดทุน 124,208 ล้านบาท สำหรับมูลค่าข้าวคงเหลือในสต็อกของรัฐบาล หากคิดจากราคาต่ำที่สุดใน 3 ตัวเลือก คือ ราคาต้นทุน ราคาประกาศของกระทรวงพาณิชย์ และราคาเฉลี่ยที่ อคส.หรือ อตก. จำหน่ายได้อยู่ที่ 155,968 ล้านบาท ซึ่งคิดเป็นมูลค่าข้าวที่ระบาย 59,141 ล้านบาท เมื่อรวมการขาดทุนอยู่ที่ 136,896 ล้านบาท

บอกตรงๆครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจ ว่าสุดท้ายแล้ว ตัวเลขขาดทุนมันออกมาที่ 136,896 ล้านบาทได้อย่างไร?

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#109 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:31

โอ้ย ๆ ๆ ผมละ งง กับตรรกะของควายแดงจริง ๆ

บอกว่า การลงทุน แต่ผลกับมากับไมได้สักที

จะลงทุน ทำบ้าไรว่ะ

เซ็ง ๆ ๆ จริง ๆ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#110 Wuddy

Wuddy

ขาประจำ

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:33

"เงินสองพันนั้น แจกแทบทุกคน ไม่เฉพาะชาวนา เค้าเอาไว้กระตุ้นการจับจ่ายใช้สอยในระยะสั้นๆ"

เงินสองพันเป็นเงินที่จ่ายให้ผู้เอาประกันในระบบประกันสังคมค่ะ

ไปแจกที่ห้างเลย เผื่อได้รับเงินแล้วก็เอาไปจับจ่ายใช้สอย

อย่างที่ขอนแก่นไปรับที่ห้างโลตัส

ต้องแจกเป็นคูปองไปซื้อของแล้วต้องเพิ่มเงินครับ ถึงจะถูกใจควาย 15ล้าน

#111 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:56

อ่านควายแดงทำตัวฉลาดในกระทู้นี้แล้วผมอยากเอาเชือกไปให้พวกนี้ผูกคอตายจริงๆ

ง่ายๆ นะ  ถ้ายังตะแบงว่ารัฐบาลอีปูมันซับซีไดซ์...ก็ตอบมาหน่อยซิว่า..  

1. ทำไมต้องให้ราคาสูงกว่าราคาตลาดที่จะขายได้?  

2. ทำแบบนี้ต้องรอชาติไหนหรือถึงจะขายข้าวได้?  

3. แล้วไทยเสียแชมป์ส่งออกไปกับการซับซีไดซ์ใช่ไหม

4. การซับซีไดส์แบบนี้มันทำให้รัฐทำลายตลาดข้าว กลายเป็นพ่อค้าผูกขาดการขายข้าวเสียเอง 

มีด้วยหรือซับซีไดส์แบบนี้ ประเทศไหนเขาทำกัน?

เอาหัวแม่เท้าคิดยังคิดออกเลย  ยังจะแถ

ส่วนกรณีที่คุณปูผู้มากบารมีบอกว่าญี่ปุ่นเขาเชื่อมั่นถึงได้มาลงทุน

คุณแกล้งลืมที่ญี่ปุ่นย้ายฐานการผลิตไปแล้วมั้ง

เอาเรื่องนี้เรื่องเดียวมาตัดสินไม่ได้  

เอางี้ดีกว่า  คุณช่วยแจงมาด้วยว่าปัจจุบันรายได้ประเทศอยู่ที่เท่าไหร่ รายจ่ายอยู่ที่เท่าไหร่ และหนี้ที่จะกู้เพิ่มมาจะเอาเงินที่ไหนมาจ่ายหนี้

ทำแผนบริหารเงินประเทศมาประกอบคำตอบหน่อยครับ

ส่วนเหล่าฮาบอกว่าเพดานกู้ของไทยต่ำกว่าญี่ปุ่นหรือเกาหลี

ขอบอกว่าญี่ปุ่นมีหนี้สาธารณะ 224% แต่

1. เงินออมของคนในประเทศเขาสูงมากครับ  ต้องเอาปัจจัยนี้มาเข้าสมการด้วย

2. เงินกู้สาธารณะของญี่ปุ่นที่สูงมาก แต่เป็นการกู้ในประเทศ ดอกเบี้ยต่ำ ทำให้มีสัดส่วนรายได้ต่อหนี้สินเป็นจำนวน 100/11

คือภาระหนี้ญี่ปุ่นเพียง 11% ต่อรายได้  ขณะที่กรีซมีภาระหนี้ 31% ต่อรายได้

3. การที่ญี่ปุ่นจำเป็นต้องกู้เงินในประเทศ ทำให้มีหนี้สาธารณะสูงมาก ก็เพราะคนญี่ปุ่นไม่ใช้จ่ายเงินเลย ทำให้ค่าเงินเยนแข็งโป๊กกกกกก และเศรษฐกิจญี่ปุ่นเข้าสู่สภาวะ "ตึงตัว"(Deflation)

ค่าเงินแข็งมีผลต่อการส่งออกอย่างรุนแรง  การเพิ่มหนี้สินในประเทศทำให้ค่าเงินเยนอ่อนลงมา

คือมันเป็นปัจจัยซึ่งกันและกัน  จะมองแต่ตัวเลขเอามาเทียบกันโดยไม่ดู "สภาพเฉพาะ" ของแต่ละประเทศไม่ได้ครับ

ส่วนเกาหลี หนี้สาธารณะ 34% นะเหล่าฮา  เหล่าฮามั่วว่าเกาหลีสูงกว่าไทยได้ไงอ้ะ

นี่ตารางปี 2555 นะ

Edited by ผึ้งน้อย For Vendetta, 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:58.

gladiator 1.jpg

#112 VOOTH

VOOTH

ขาประจำ

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:06

นโยบายแลกคะแนนเสียง
มันก็คือนโยบายหลอกควายดีๆนี่เอง
แต่ควายก็ดันร้องแลกแหกกระเชอว่ามันจริงใจ
ปวดหัวกับมันจริงๆ เลย

#113 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:09

ในวิกฤติ มีโอกาศครับ คุณผึ้ง  ประเทศไทยยังไงก็ฉิบหายแน่นอน ให้ผมคาดการณ์ไว้

ผมว่า เดี๋ยวจำนำข้าวรอบนี้ คงฝีแตกปลายปี  ผมละดีใจที่มันกลับไปจำนำที่ราคา 15000 บาท จะได้แตกเร็วๆ

ตอนจะลดราคา ผมงี้ เสียใจแทบแย่   ในตลาดหุ้น ก็เตรียมเล็งๆ  หุ้นกลุ่มส่งออก กับท่องเที่ยวไว้ครับ

ช่วงนี้ทำการบ้านหนัก ยอมรับว่าถือเงินสดเตรียม ซื้อของถูกอย่างเดียว

วันนี้ผมกลับจากสวนยาง ตอนอยู่ที่นั่น ก็มีชาวบ้านมาขายที่ กันแล้ว ติดหนี้กันเยอะ ผมก็ยังรออยู่บอกว่าต้องถามที่บ้านก่อน

่ส่วนเรื่องบัญชี ผมเชื่อว่าคนที่พอรู้เรื่องการเงิน  มองเห็นความฉิบหายตั้งแต่ตอนออกนโยบายแล้วครับ เป็นเวรกรรมประเทศไทย

จะว่าไป ทุกๆ 12-16 ปี ไทยจะฉิบหายรอบนึงแบบหนักๆ  จะว่าไปหลังปี 2540 ก็คงถึงคราวต้องฉิบหายอีกรอบแล้ว

จำได้ว่าอาจารย์ ที่นับถือ เคยบอกว่า เศรษฐกิจไทยมันมีวงจรฉิบหาย ราว 14 ปี บวกลบไม่เกินสองปี มาตลอด หากศึกษาอดีต

ก็จริงอย่างที่อาจารย์ท่านว่าไว้ครับ  สำหรับผม จะว่าเจ็บปวดก็นะ ที่ต้อง รวยบน ความลำบากของพวกควายแดง

แต่ว่าบอกกล่าวไปหลายรอบ ในเมื่อยังมองสั้น ก็ ทางใครทางมันครับ

#114 i-mic

i-mic

น้องเก่า

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:11

เรา  ไม่กลัวหรอก  เพราะ  เราเป็น  ไฮบริท   ระหว่างเนินพอกินกับมหาลัยคอมหมู    ถ้าถึงวันนั้นจริงๆ  รับรอง  1000000  ว่าเราไม่อดตาย

#115 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:19

ต้องแจกเป็นคูปองไปซื้อของแล้วต้องเพิ่มเงินครับ ถึงจะถูกใจควาย 15ล้าน

มันคงลืมไปว่า คูปอง 2000 บาท ของอีปู มันก็ออกมาแนวเดียวกับแจกเช็ค 2000 บาทของ ปชป แต่ 2000 บาท ของ ปชป เอาเงินจากประกันสังคม ของผู้ประกันตนมาจ่าย แต่ของอีปู เอาเงินงบประมาณของชาติมาแจกเลย 

#116 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:20

ยังไม่เห็นว่าฝีแตก จนชาวบ้านจนๆ แดดิ้นไปกับพื้น มันก็ยังไม่ยอมรับหรอก ต้องรอให้ถึงวันนั้น เรียงคิวขอขนมปังจากรัฐบาลนั่นแหละ มันคงจะสำนึกอีตอนนั้น 

#117 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:21

มันคงลืมไปว่า คูปอง 2000 บาท ของอีปู มันก็ออกมาแนวเดียวกับแจกเช็ค 2000 บาทของ ปชป แต่ 2000 บาท ของ ปชป เอาเงินจากประกันสังคม ของผู้ประกันตนมาจ่าย แต่ของอีปู เอาเงินงบประมาณของชาติมาแจกเลย 

ที่เลี่ยงไม่เอ่ยถึงอีกคือ 2000 ปชป.จ่ายเป็นเงินเพื่อให้มีการจับจ่ายใช้สอยเรื่องไหนก็ได้

แต่ 2000 ของอีปู มันเป็นคูปองเอาไปซื้อ "เครื่องใช้ไฟฟ้า"

มันไม่บ้าจริงคิดอะไรเอี้ยๆขนาดนี้ไม่ได้นะเนี่ย

#118 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:22

ในวิกฤติ มีโอกาศครับ คุณผึ้ง  ประเทศไทยยังไงก็ฉิบหายแน่นอน ให้ผมคาดการณ์ไว้

ผมว่า เดี๋ยวจำนำข้าวรอบนี้ คงฝีแตกปลายปี  ผมละดีใจที่มันกลับไปจำนำที่ราคา 15000 บาท จะได้แตกเร็วๆ

ตอนจะลดราคา ผมงี้ เสียใจแทบแย่   ในตลาดหุ้น ก็เตรียมเล็งๆ  หุ้นกลุ่มส่งออก กับท่องเที่ยวไว้ครับ

ช่วงนี้ทำการบ้านหนัก ยอมรับว่าถือเงินสดเตรียม ซื้อของถูกอย่างเดียว

วันนี้ผมกลับจากสวนยาง ตอนอยู่ที่นั่น ก็มีชาวบ้านมาขายที่ กันแล้ว ติดหนี้กันเยอะ ผมก็ยังรออยู่บอกว่าต้องถามที่บ้านก่อน

่ส่วนเรื่องบัญชี ผมเชื่อว่าคนที่พอรู้เรื่องการเงิน  มองเห็นความฉิบหายตั้งแต่ตอนออกนโยบายแล้วครับ เป็นเวรกรรมประเทศไทย

จะว่าไป ทุกๆ 12-16 ปี ไทยจะฉิบหายรอบนึงแบบหนักๆ  จะว่าไปหลังปี 2540 ก็คงถึงคราวต้องฉิบหายอีกรอบแล้ว

จำได้ว่าอาจารย์ ที่นับถือ เคยบอกว่า เศรษฐกิจไทยมันมีวงจรฉิบหาย ราว 14 ปี บวกลบไม่เกินสองปี มาตลอด หากศึกษาอดีต

ก็จริงอย่างที่อาจารย์ท่านว่าไว้ครับ  สำหรับผม จะว่าเจ็บปวดก็นะ ที่ต้อง รวยบน ความลำบากของพวกควายแดง

แต่ว่าบอกกล่าวไปหลายรอบ ในเมื่อยังมองสั้น ก็ ทางใครทางมันครับ

นี่ครบ 14 ปีรึยังอ้ะครับ  แล้วพอพ้น 2 ปีเราจะดีขึ้นใช่มั้ยครับท่าน

ช่วยแจ้งปีพ.ศ.ด้วยยยย ผมจะได้เตรียมใจ

#119 Wuddy

Wuddy

ขาประจำ

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:49

ผมมองว่าแย่รอบนี้จะไปตกกับชาวบ้านหนะซิ เพราะเห็นคนมีเงินเก็บเงินไว้อย่างเดียวรอของถูก :(

#120 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 00:01

กรีซบ้านคุณสิ เพดานเงินกู้ประเทศไทย น้อยกว่า ญี่ปุ่น เกาหลีใต้ เสียด้วยซ้ำ เอาไปหลอกพวกในทุ่งนาเถอะนะ 

อ้าวแล้วที่เอาหนี้ไปซุกเอาไว้ที่ ธปท.แล้วร่วมกับ +หนี้ตอนนี้+หนี้ที่กู้ 3.5 +กู้ 2.2 ร่วมแล้วเท่าไหร่มิทราบครับท่านเหล่าฮู้

ก็เป็นหนี้ที่ ธปท ทำเจ๊งเอง สมัยสู้ค่าเงินบาทกับโซรอส ก็เอาไปใช้เองดิ เป็นหนี้ที่มากกว่าจำนำข้าวด้วย ไม่เห็นโวยวายกัน ฮ่วย

ส่วนกู้ 2.2ล้าน มันเอาไปใช้กี่ปีครับพี่ ถ้าเฉลี่ยต่อปี ก็ตกปีละ 3แสนล้านเองมั้ง 

แล้วการกู้ 2.2 ล้านๆ มันก็คือเอามาปฎิรูปคมนาคมของประเทศครั้งใหญ่ เหมือนสมัย รัชกาลที่5 ที่ท่านก่อสร้างรางรถไฟไปทั่วประเทศนั่นปะไร

ถูกครับ หากไม่ลงทุนในระบบ infrastructure ครั้งใหญ่ เมืองไทยก็จะหยุดชะงัก เดินหน้าต่อไม่ไหว และไม่สามารถกระจายความมั่งคั่ง เปิดโอกาสในการทำธุรกิจใหม่ๆ ได้

2.2 ล้านในการลงทุน infrastructure ถูกมากหากเทียบกับ 8 แสนล้านที่กู้มาละลายหายไปกับโครงการไทยเข้มแข็ง
ซึ่งจนป่านนี้ ผมยังไม่รู้เลยว่าชาวบ้านได้ประโยชน์อะไรบ้าง กระจัดกระจายเป็นเบี้ยหัวแตก หายไปกับสายลม

กู้เงิน 8 แสนล้านบาท โครงการนอกงบฯ 1.4 ล้านล้านบาทประชาชนอย่าเผลอ!!!

แล้ว ท่าน ร.5 กู้เงินหรือเปล่าครับ

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#121 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 00:41

พ่อค้าปูเค็มกับรัฐบาลไม่เหมือนกันครับ

รายได้หลักของพ่อค้าปูเค็มคือกำไรจากการขายปูเค็ม แต่รายได้หลักของรัฐบาลไม่ใช่มาจากกำไรจากการขายข้าวครับ

แต่มาจากภาษีที่เก็บจากระบบเศรษฐกิจที่มีการเคลื่อนไหว จากเงิน 15,000 ที่ลงไปยังชาวนา หมุนเวียนขึ้นมากระจายไปทุกภาคส่วน มีการใช้จ่ายหมุนเวียนกลับไปกลับมาหลายรอบ แต่ละรอบที่มีการจับจ่ายก็กลับมาเป็นรายได้ของรัฐบาลในรูปภาษี

การขาดทุนในการอุดหนุนชาวนาของรัฐคือเงินส่วนที่เป็นการลงทุนครับ รัฐบาลลงทุนเพื่อหวังผลกำไรกลับมาในรูปภาษี รัฐบาลลงทุนลงไปแล้วมีหน้าที่ต้องทำให้เงินที่ลงไปสามารถหมุนเวียนไปยังทุกส่วนได้โดยไม่ติดขัด และหมุนได้หลายรอบยิ่งดี

คงต้องภาวนา ให้ความเห็นของคอลัมน์นี้ไม่มีมูลความจริง

โดย...กองบรรณาธิการโพสต์ทูเดย์

http://www.posttoday...น์/231838/เจตนา

แต่งหน้าเค้ก?

หลังปรับ ครม. ถอย ปู 5 มาดับคาวข้าวบูด ราศีรัฐบาลก็ใสปิ๊ง กาววาวขึ้นมาทันที

ผลสำรวจของสวนดุสิตพบว่า ประสิทธิภาพน่าจะดีขึ้น

แต่แฮ่ๆ...ผลสำรวจเดียวกันบอก 2 ปี ไม่มีผลงานเข้าตา

ที่รวดเร็วปานกามนิตหนุ่ม คือ

นายกฯ ปู นำรัฐบาลประกาศเจตนารมณ์เดินหน้าต่อต้านคอร์รัปชั่น

คล้ายกับจะแต่งหน้าเค้กใหม่ ยังไง ยังงั้น

นายกฯ ประกาศตึงตังว่า จะติดดาบหัวหน้าส่วนราชการระดับกระทรวงกรม จังหวัด ผู้บริหารรัฐวิสาหกิจ ฯลฯ

ให้มีอำนาจหน้าที่ล้างคอร์รัปชั่นในหน่วยงานตัวเองทุกรูปแบบ!

อุๆ... ล้างฉาวข้าวไม่ออก พูดไปก็เท่านั้น

หนำซ้ำในกรมสรรพากรเอง กำลังโฉ่ว่า

บิ๊กๆ ที่นั่นโกงภาษีมหึมโหฬาร 4 พันล้าน

มีคลิปเสียงของบิ๊กคนหนึ่งบีบให้ยุติเรื่องนี้ นัยว่าเป็นเสียงคล้ายคนระดับที่นายกฯ จะติดดาบให้นั่นล่ะ

เจตนา-ลม เอ๊ะ...หรือเจตนา-ล่ม ก๊ากๆๆ

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#122 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 00:56

ฝันแห้งกันอยู่หรือครับ เพื่อน ๆ แมลงสาบ

เอาเถิด แต่ก็คงมีอะไรสนุก ๆ ให้พวกท่านได้ชมกัน

#123 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 01:10

เอ่อ จริงๆแล้วหลักการของรัฐบาลไม่ใช่องค์กรที่แสวงหาผลกำไรนะครับ รัฐบาลมีหน้าที่จัดสรรทรัพยากร นำเงินภาษีไปช่วยเหลือผู้ที่เดือดร้อน อย่างประเทศที่เจริญแล้ว คนรวยเขายินดีจ่ายภาษีเพราะเปรียบเหมือนการทำบุญอย่างหนึ่ง คนรวยก็จ่ายภาษีมากกว่าคนจน ถ้ามัวมาคิดว่าจ่ายภาษีแล้วเราจะได้อะไรตอบแทนแบบนั้นก็ทุกข์ใจเปล่าๆ

เท่าที่เห็นหลายท่านกำลังไม่สบายใจกลัวรัฐบาลบริหารงานผิดพลาดจนไปถึงขั้นประเทศล่มจม แต่จริงๆแล้วไม่ใช่ครับ เรื่องกู้ 2 ล้านล้านก็ไม่ใช่เพราะขาดเงิน ไม่ใช่ว่าเอามาแจกหมดแล้วก็กู้มากขึ้นเรื่อยๆ ยังไงพิจารณาให้รอบคอบก่อนดีกว่าครับ ผมถึงได้ชี้ให้เห็นว่าญี่ปุ่นเค้ายังมองออก แต่ทำไมคนไทยมองไม่ออก

ปล. เรื่องปัญหาของชาวนาเขาเดือดร้อนจริง การทำนามีปัญหาจริง แต่ก็กำลังมีการแก้ไขอยู่ครับ ไม่ใช่แจกเงินอย่างเดียวแล้วไม่ทำอย่างอื่น

อย่างท่านที่บอกประเทศจะล่มจมลองบอกมาซิว่าอีกกี่ปี แต่สำหรับผมบอกได้เลยว่าประเทศจะเจริญขึ้น อย่างน้อย 2 ปีน่าจะเริ่มเห็นผล

"คนรวยเขายินดีจ่ายภาษีเพราะเปรียบเหมือนการทำบุญอย่างหนึ่ง "

โดยเฉพาะ คนรวย ที่เป็นอดีตนายก และ นายกปัจจุบัน

มีความยินดีจ่ายภาษีเข้ารัฐเป็นอย่างมาก

เพื่อที่จะได้นำมาพัฒนาประเทศ

ซึ่งตัวเองได้เข้ามาอาศัยอยู่

เลยต้องทดแทนบุญคุณแผ่นดีน

ที่ตนได้เข้ามาทำมาหากินจนร่ำรวย

และเพราะมีตำแหน่งใหญ่โต ก็เลยยิ่งต้องทำตัวเป็นตัวอย่างที่ดี

ให้แก่ประชาชนเห็น เพื่อที่จะได้เอาเป็นเยี่ยงอย่าง

จะใช้จ่ายอะไร ก็เลยต้องคำนึงถึงประชาชนเป็นหลัก

ประชาชนต้องได้ประโยชน์

ต้องคำนึงถึงลูกหลาน วันข้างหน้าจะได้ไม่เป็นหนี้สิน

เป็นภาระของลูกหลานต่อไป

ปลื้มใจจริง ๆ มีผู้นำที่ดีเช่นนี้  

:D  :lol:

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#124 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 01:27

นี่ครบ 14 ปีรึยังอ้ะครับ  แล้วพอพ้น 2 ปีเราจะดีขึ้นใช่มั้ยครับท่าน

ช่วยแจ้งปีพ.ศ.ด้วยยยย ผมจะได้เตรียมใจ

ถ้านับจาก 2540 ก็ปีนี้สิครับ 2556 = 16 ปี 

แนะว่าบวกอีกสองปีครับ ฟื้น

รบ. นี้ไม่รู้อยู่เกินปีนี้หรือปล่าว 

แต่ 2558 เป็นปีที่ดีของเมืองไทยฮับ...

#125 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 07:38

ไอ้คนที่บอกว่ากู้สองล้านล้านมาลงทุนโครงสร้างคุ้มจะตาย มันคิดหรือยังว่ามีดอกอีกสามล้านล้าน ถ้าต้องจ่ายห้าล้านล้าน เพื่อให้ได้ของราคาสองล้านล้านมันยังจะเรียกคุ้มได้ยังไง

#126 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:25

แปลกใจครับ

กู้เงินในระบบงบประมาณได้ ดันไม่กู้

ไปกู้เงิน 2.2 ล้านล้าน ที่เดียว แถม ดอกเบี้ย 3 ล้านล้าน 

ควายแดงบอกว่า คุ้มกับการลงทุน 

นี่ถ้าสร้างเสด ยังไม่รวมค่าจัดการอีกนะ ค่าพนักงาน ค่าไฟ ค่าเดินรถ

โอ้วววววววววววววววววววววววว

ปล. แถมให้อีกนิด ค่าที่ปรึกษาบ้านป้า สิ 60000 ล้าน

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน