Jump to content

- - - - -

พี่บัญชีของผมบอกว่า "คิดถึงหลักความเป็นจริง อีกไม่นานประเทศไทยเราจะกลายเป็นแบบกรีซ"

• Please log in to reply
125 replies to this topic

#1 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 5 July 2013 - 05:44

*
POPULAR

เพิ่งคุยกันเมื่อคืนครับ เรื่องกลับไปจำนำข้าว 15000 เหมือนเดิม

พี่บัญชีบริษัทผมก็บอกว่า...ให้นึกว่าประเทศไทยเป็นคนๆหนึ่ง

รายได้ที่มีอยู่เอาไปลงในกิจการที่มีแต่ขาดทุนมหาศาล และขาดทุนสะสมมากขึ้นเรื่อยๆ

ขณะเดียวกันก็แทบไม่มีรายได้เข้ามารองรับ ทำให้ cash flow ไม่มีเลย  ทำให้ต้องกู้ยืมเงินมาใช้จ่าย

ถามจริงๆว่าถ้าเป็นคนๆหนึ่งเราจะตกอยู่ในสภาวะอะไร

ล้มละลายใช่ไหม

พี่บอกว่าประเทศก็เหมือนคนน่ะแหละ  ดูบัญชีรายรับรายจ่ายก็รู้แล้ว

เลือดไหลออกไม่หยุดแล้วจะเกิดอะไรขึ้น  ถังแตกแถมมีหนี้สินล้นพ้นตัวแน่ๆภายในเร็วๆนี้

โปรดทำใจกันไว้ตั้งแต่ตอนนี้ครับพี่น้อง

gladiator 1.jpg

#2 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

Posted 5 July 2013 - 05:48

*
POPULAR

ไม่กลัวเพราะไทย มีประชาธิปไตย  ประชาธิปไตย อะไรๆ ก็ไม่สำคัญเท่าประชาธิปไตยยยยยย เย้ เย้

#3 yenmanovic

yenmanovic

สมาชิกรากหญ้า

Posted 5 July 2013 - 05:49

ฝากบอกเขาด้วยว่าเป็นแค่เสมียนบัญชีต๊อกต๋อยอย่าริอาจมาว่า รบ.มหาชนนะฮะ -_-

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#4 kop16

kop16

U will never walk alone.

Posted 5 July 2013 - 06:11

เจ๊งเพราะ ปชป

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#5 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 5 July 2013 - 06:14

ก็แค่ รัฐหารายได้เข้ารัฐอะไรบ้าง เห็นม่ีแต่นโยบายเสียตัง ?

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#6 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

Posted 5 July 2013 - 06:16

15 ล้านเสียง เขาไม่เดือดร้อนครับ ประชาธิปไตย กินหญ้าแทนได้ไม่ต้องซื้อ 

...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#7 yaijung1

yaijung1

ขาประจำ

Posted 5 July 2013 - 07:26

กลัวจะไม่เป็นจริงอย่างว่าน่ะสิ  อยากให้ถึงวันนั้นเร็วจัง

#8 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 5 July 2013 - 07:39

กลัวจะไม่เป็นจริงอย่างว่าน่ะสิ  อยากให้ถึงวันนั้นเร็วจัง

ถ้าดูจากสภาพจริงที่เปลี่ยนจาก 15000 ลดลงมาเหลือ 12000 ก็พอรู้แล้วว่า....เงินที่มีอยู่คงไม่รอด

แต่เพราะเจอเสียงก่นด่าก็กลัวว่าจะเสียฐานเสียงเลยกลับคำ

พี่บัญชีผมฟันธงว่าจากสภาพนี้ที่เห็นอยู่ ถึงจะกลับคำเป็นหมื่นห้าก็ใช่ว่าจะจบ

พี่เชื่อว่าไม่จบแน่  เดี๋ยวก็จะต้องมีเงื่อนไขต่างๆออกมาจนเหลือให้ชาวนาแค่ 8000

ก็ต้องคอยดูว่าพี่บัญชีผมคาดการณ์ถูกหรือผิด เพราะพี่เค้าคาดการณ์จากตัวเลขทางบัญชี ไม่ใช่จากการเมืองครับ

#9 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

Posted 5 July 2013 - 07:50

อยากให้ถึงเร็วๆครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#10 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

Posted 5 July 2013 - 08:21

เตรียมตัว กาย ใจ รับแรงกระแทก

จากนโนบายติดปีก

ของ อิโง่กับพี่เึ้ยๆของมัน

#11 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

Posted 5 July 2013 - 08:22

ถ้าดูจากสภาพจริงที่เปลี่ยนจาก 15000 ลดลงมาเหลือ 12000 ก็พอรู้แล้วว่า....เงินที่มีอยู่คงไม่รอด

แต่เพราะเจอเสียงก่นด่าก็กลัวว่าจะเสียฐานเสียงเลยกลับคำ

พี่บัญชีผมฟันธงว่าจากสภาพนี้ที่เห็นอยู่ ถึงจะกลับคำเป็นหมื่นห้าก็ใช่ว่าจะจบ

พี่เชื่อว่าไม่จบแน่  เดี๋ยวก็จะต้องมีเงื่อนไขต่างๆออกมาจนเหลือให้ชาวนาแค่ 8000

ก็ต้องคอยดูว่าพี่บัญชีผมคาดการณ์ถูกหรือผิด เพราะพี่เค้าคาดการณ์จากตัวเลขทางบัญชี ไม่ใช่จากการเมืองครับ

สรุปคือ...โฆษณาเกินจริงนั่นเอง

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#12 storm

storm

ขาประจำ

Posted 5 July 2013 - 08:24

ถึงผมจะไม่ได้เรียนบัญชีก็รู้ครับ

ผมทำนายไว้แล้วว่าประเทศไทยเราจะเจ๊งในเร็ววัน

ถ้ายังไม่แก้ปัญหาให้ถูกทางซะก่อน

เพราะกิจการที่ผมทำอยู่ก็คล้ายๆกัน คือขาดทุนสะสมมาสองเดือนแล้ว ถ้าทุนสำรองหมดเมื่อไรก็จบกัน

ตอนนี้ก็พยายามเลี้ยงลูกน้องให้รอดไว้ก่อน ถ้ากิจการดีขึ้นก็รอด ถ้าไม่ดีขึ้นก็จบ

ลดรายจ่ายที่สามารถลดได้ออกไป อะไรที่ไม่มีกำไรก็เลิกทำไปซะ

เรื่องแบบนี้ถ้าไม่หน้ามืดตามัวก็คิดได้

แต่คนที่เรียนบัญชี การเงิน พวกนี้มองทะลุหมดเลย

ทำไมไม่ขายข้าว?                              ข้าวไม่มีขาย              คำตอบจาก ศรเพขร ศรสุพรรณ  

#13 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

Posted 5 July 2013 - 08:26

คนจนจะโคตรหมด ท่านทักษิณเจ๋งสุด ๆ :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#14 gears

gears

ขาประจำ

Posted 5 July 2013 - 08:35

ผมว่ามันไม่ง่ายขนาดนั้นแน่ๆ มันจะไม่ล่มเลย
เพราะพวกนักการเมืองขี้กาก ค่อยๆดูเงินภาษีอยู่ทุกปี
ภาษีก็ไม่ใช่น้อยๆ

#15 ONETHAI

ONETHAI

ขาประจำ

Posted 5 July 2013 - 08:35

เงินไปเข้ากระเป๋านักการเมืองและพวกพ้องซะส่วยใหญ่

ชาวนาเป็นแค่สิ่งที่นักการเมืองใช้บังหน้า

เมื่อถึงเวลานั้น นักการเมืองเชี่ยๆพวกนี้จะโดนคิดบัญชีคืน

#16 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

Posted 5 July 2013 - 09:08

ไม่นานหรอกครับ คงได้วิบัติกันจริงๆ <_<

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#17 tu249cm

tu249cm

สมาชิกขั้นสูง

Posted 5 July 2013 - 09:13

ก่อนที่จะเป็นเหมือนกรีซ ตอนนี้ขอเป็นแบบอียิปต์ก่อนจะดีกว่า

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#18 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

Posted 5 July 2013 - 09:14

ปู 8 ปี ไม่ใช่หรอคะ

นี่ยังไม่ได้แถลงผลงานเลย จะรีบเจ๊งไปไหน คิคิ

ยังไงรากหญ้าฐานเสียงก็ตายก่อน ถ้าไม่เอาภาษีของทุกคนไปอุ้มอ่ะน๊า :angry:

"กูจะสู้แม้รู้พวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#19 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 5 July 2013 - 09:21

ผมว่ามันไม่ง่ายขนาดนั้นแน่ๆ มันจะไม่ล่มเลย
เพราะพวกนักการเมืองขี้กาก ค่อยๆดูเงินภาษีอยู่ทุกปี
ภาษีก็ไม่ใช่น้อยๆ

เนื่องจากรายได้หลักของเรามาจากการส่งออกน่ะครับ บวกกับการลดภาษีนิติบุคคลเริ่มส่งผลจริงปีหน้า

ตอนนี้เราขาดดุลการค้าอยู่มาก  รายได้จากภาษีก็ลดลง แถมนโยบายลดภาษีก็ไม่สามารถดึงนักลงทุนต่างชาติได้เลย

รายได้มันน้อยกว่ารายจ่ายที่สูงมหาศาลมาก

รายได้จึงเหมือนน้ำเทใส่แก้วที่ก้นมีรูเบ้อเร่อน่ะเองครับ

#20 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

Posted 5 July 2013 - 09:27

ดั่งเรือใหญ่จะจม เราไม่สามารถจะบอกคนทั้งลำเรือได้หมดหรอกครับว่า เรือจะจมแล้ว ......แต่....เราลองหาวิธีที่จะทำให้เรามีชีวิตรอดต่อไปเถอะครับ มีอะไรสามารถเป็นห่วงยาง หรือเสื้อชูชีพได้บ้าง ช่วยแนะนำทีเถอะ

#21 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

Posted 5 July 2013 - 09:29

ถึงจะเป็นกรีซแล้วยังไง คนกลุ่มนี้คงลอยตัวเหนือปัญหาแล้ว(ถ้าหนีความผิดพ้น) -_-

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#22 shamu2011

shamu2011

ขาประจำ

Posted 5 July 2013 - 09:29

เป็นเพราะ รธน. 50 

#23 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

Posted 5 July 2013 - 09:32

เพราะ ปชป ไม่สามารถหยุดพวกเอี้ยทำลายประเทศใช่บ่

เราว่าคนเรามีความคิด แม้แต่เด็กเห็นสภาพพวกเอี้ยทำกับ
ประเทศก็รู้ว่าบ้านเมืองจะต้องเจ๊ง ไม่ต้องฉลาดมากหรอก
การจำนำข้าวราคาจำนำมากกว่าราคาตลาด ตลาดโลกด้วย
เพียงเข้าใจราคาซื้อมากกว่าราคาขาย ยังต้องรวมค่าใช้จ่าย
อื่น ๆ อีก แถมไม่มีมาตรการป้องกันการเจ๊งอะไรเลย แถม
ด้วยการโกหก หลอกลวง ไม่สามารถเอาตัวเลขออกมาได้
ต่อให้โง่อย่างไรก็ต้องเห็น แต่พวกเอี้ยไม่เห็น

นโยบายข้าวพังไม่พอ เงินไม่มีพวกเอี้ยก็ใช้วิธีกู้ กู้ 3.5 แสนล้าน
แล้วจะกู้อีก 2.2 ล้านล้านบาทผูกพันประเทศ 50 ปี ต้องจ่าย
เงินคืน 5.16 ล้านล้านบาท พวกเอี้ยออกมาประสานเสียงกันว่า
เงิน 2.2 ล้านล้านบาทไม่ใช่เงินแผ่นดิน เอี้ยได้ใจจริง ๆ พวก
มันจะหลอกชาวบ้าน หลอกตัวมันเองให้เชื่อ ไม่ต่างจากจ้าวชีวิต
พวกมันที่ดูไบ มันถูกมนต์ดำของไอ้เอี้ยหนีคุกที่ครอบงำ พวกมัน
จนไร้จิตวิญญาณของความเป็นคน คอยจะจ้องทำลายประเทศที่
ให้พวกมันอยู่อาศัยอย่างสุขสบายพวกนี้เกิดมา หนักแผ่นดิน
เสียชาติเกิด ที่ยอมเป็นขี้ข้าคนเอี้ยหนีคุก
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#24 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

Posted 5 July 2013 - 09:50

สิ่งที่น่ากลัวคือเมื่อบ้านเมืองเรามีสภาพแบบกรีซ หรือจะเป็น
วิกฤตเศรษฐกิจปูผัดผงกะหรี่ หรือกรรเชียงปู คราวนี้คนที่มาซื้อ
สมบัติของผู้คนคงไม่ใช่ฝรั่งเช่นวิกฤตเศรษฐกิจต้มยำกุ้ง แล้วละ
คงเป็นพวกเอี้ยนี่แหละที่เขมือบเงินจำนำข้าว เงินกู้ ที่ทำให้
ประเทศล้มละลายกลับมาซื้อ เพื่อเป็นเจ้าของแผ่นดิน

พวกเราจะนั่งนิ่งดูดาย ตอนนี้เราก็ได้เห็นสภาพของกรีซแล้ว
เราลองมองโลกกว้างขึ้น เรายังได้เห็นสภาพแบบอียิปต์ อีก
หรือเราจะคงสภาพหน้ากากขาว ประชาชนที่มองเห็น
ความระ-ยำ ความเอี้ยของคนพวกนี้ที่ทำลายชาติบ้านเมือง
ที่เราเคยอยู่บ้านเราอย่างสุขสบาย สุขใจ

http://www.google.co....48705608,d.bmk
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#25 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 5 July 2013 - 10:05

พี่ที่รู้จักของผมคนหนึ่งเค้าเป็นพนังงานแบงค์ของกรุงไืทย ก้อบอกราว ๆ นี้ครับ

อีกไม่นาน ประเทศเราจะเป็นเหมือนกรีซ และ อาจจะหนักกว่า กรีซ ซะอีก

เพราะประเทศเราพึ่งพาการส่งออกซะส่วนใหญ่

ถ้ากิจการส่งออกมีปัญหา ทุกอย่างก้อจบ

ยิ่งไปลดภาษีนิติบุคคล ที่รัฐควรจะเก็บตามเดิม 30 % ลดเหลือ 23 % เงินมันหลายไปหลักหลายหมื่นล้านบาท ต่อปี เลยนะ

แถมไหนจะยังโครงการจำนำข้าวที่ต้องใช้เงินแสนล้าน

โครงการประชานิยมอะไรต่อมิอะไรอีก

ค่าแรง 300 ก้อประกาศไป ป ตรี 15000 ก้อจะเริ่มต้นปีหน้า

โอ้วววววววววววววววววววววว

Edited by พอล คุง, 5 July 2013 - 10:19.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#26 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

Posted 5 July 2013 - 10:23

เพราะ ปชป. เนรคุณชาวนา 

ม๊ากชั่งไข่

ไม่รู้จักเร่ขายหม้อเหมือนนายกปู  :angry:  :angry:

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#27 แฟนคลับจ่า

แฟนคลับจ่า

ขาประจำ

Posted 5 July 2013 - 10:38

ขอยกเหตุการณ์ง่ายๆ มาเป็นตัวอย่างนะครับ

สมมติว่าผมเปิดบริษัทขายปูเค็มนะครับ  ผมซื้อของมาจากเกษตรกรในราคากิโลละ 150 บาท  ซื้อมา 20 กิโล

แต่ทีนี้พอผมเอามาขาย  ผมขายได้แค่ 10 กิโล  ในราคาโละ 80 บาท

สรุปคือผมลงทุนไป 150 x 20 = 3,000 บาท

แต่ขายของได้ 10 x 80 = 800 บาท

เงินหายไป 2,200 บาท  ส่วนปูเค็มผมก็อยู่ในโกดังหลังร้าน  ซึ่งเก็บไว้ได้ไม่นานเพราะเดี๋ยวมันก็จะเน่า

ทีนี้เงินไหลออกคราวละ 2,200 บาทไปเรื่อยๆ  พอทุนผมหมด  ผมก็เจ๊งก็ต้องปิดบริษัท  ล้มละลาย....

เรื่องราวก็ประมาณนี้แหละครับ

ป.ล. เหตุการณ์ทั้งหมดเป็นเหตุการณ์สมมตินะครับ  :lol:  :lol:  :lol:

#28 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

Posted 5 July 2013 - 10:43

ที่บ้านเตรียมการรับภาวะนี้ตั้งแต่รัฐบาลนี้เข้ามาแล้วค่ะ เราคงรอดตัวไปได้ด้วยเศรษฐกิจแบบพอเพียง ซึ่งวางระบบไว้ในพื้นที่ของเราป้องกันความเสี่ยงจากการบริหารแบบหว่านเงินทิ้งของรัฐบาล

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#29 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

Posted 5 July 2013 - 10:47

ขอยกเหตุการณ์ง่ายๆ มาเป็นตัวอย่างนะครับ

สมมติว่าผมเปิดบริษัทขายปูเค็มนะครับ  ผมซื้อของมาจากเกษตรกรในราคากิโลละ 150 บาท  ซื้อมา 20 กิโล

แต่ทีนี้พอผมเอามาขาย  ผมขายได้แค่ 10 กิโล  ในราคาโละ 80 บาท

สรุปคือผมลงทุนไป 150 x 20 = 3,000 บาท

แต่ขายของได้ 10 x 80 = 800 บาท

เงินหายไป 2,200 บาท  ส่วนปูเค็มผมก็อยู่ในโกดังหลังร้าน  ซึ่งเก็บไว้ได้ไม่นานเพราะเดี๋ยวมันก็จะเน่า

ทีนี้เงินไหลออกคราวละ 2,200 บาทไปเรื่อยๆ  พอทุนผมหมด  ผมก็เจ๊งก็ต้องปิดบริษัท  ล้มละลาย....

ป.ล. เหตุการณ์ทั้งหมดเป็นเหตุการณ์สมมตินะครับ  :lol:  :lol:  :lol:

พ่อค้าปูเค็มกับรัฐบาลไม่เหมือนกันครับ

รายได้หลักของพ่อค้าปูเค็มคือกำไรจากการขายปูเค็ม แต่รายได้หลักของรัฐบาลไม่ใช่มาจากกำไรจากการขายข้าวครับ

แต่มาจากภาษีที่เก็บจากระบบเศรษฐกิจที่มีการเคลื่อนไหว จากเงิน 15,000 ที่ลงไปยังชาวนา หมุนเวียนขึ้นมากระจายไปทุกภาคส่วน มีการใช้จ่ายหมุนเวียนกลับไปกลับมาหลายรอบ แต่ละรอบที่มีการจับจ่ายก็กลับมาเป็นรายได้ของรัฐบาลในรูปภาษี

การขาดทุนในการอุดหนุนชาวนาของรัฐคือเงินส่วนที่เป็นการลงทุนครับ รัฐบาลลงทุนเพื่อหวังผลกำไรกลับมาในรูปภาษี รัฐบาลลงทุนลงไปแล้วมีหน้าที่ต้องทำให้เงินที่ลงไปสามารถหมุนเวียนไปยังทุกส่วนได้โดยไม่ติดขัด และหมุนได้หลายรอบยิ่งดี

เจ้าของกระทู้ควรเปลี่ยนบริษัททำบัญชีได้แล้วครับ

#30 แฟนคลับจ่า

แฟนคลับจ่า

ขาประจำ

Posted 5 July 2013 - 10:51

พ่อค้าปูเค็มกับรัฐบาลไม่เหมือนกันครับ

รายได้หลักของพ่อค้าปูเค็มคือกำไรจากการขายปูเค็ม แต่รายได้หลักของรัฐบาลไม่ใช่มาจากกำไรจากการขายข้าวครับ

แต่มาจากภาษีที่เก็บจากระบบเศรษฐกิจที่มีการเคลื่อนไหว จากเงิน 15,000 ที่ลงไปยังชาวนา หมุนเวียนขึ้นมากระจายไปทุกภาคส่วน มีการใช้จ่ายหมุนเวียนกลับไปกลับมาหลายรอบ แต่ละรอบที่มีการจับจ่ายก็กลับมาเป็นรายได้ของรัฐบาลในรูปภาษี

การขาดทุนในการอุดหนุนชาวนาของรัฐคือเงินส่วนที่เป็นการลงทุนครับ รัฐบาลลงทุนเพื่อหวังผลกำไรกลับมาในรูปภาษี รัฐบาลลงทุนลงไปแล้วมีหน้าที่ต้องทำให้เงินที่ลงไปสามารถหมุนเวียนไปยังทุกส่วนได้โดยไม่ติดขัด และหมุนได้หลายรอบยิ่งดี

เจ้าของกระทู้ควรเปลี่ยนบริษัททำบัญชีได้แล้วครับ

Attached Images

#31 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 5 July 2013 - 10:53

ถามง่ายๆนะ

ถ้ารัฐได้ทุนคืนในรูปภาษีใช้จ่ายจริงแบบคุณว่า  แล้วรัฐบาลมันจะบ้าลดราคาเหลือ 12000 ทำไม ให้โดนประท้วงทั้งประเทศล่ะ?

ตอบข้อนี้ให้ได้ก่อนดีกว่าจะบอกให้ผมเปลี่ยนบริษัทเน่อ

ปล.

พี่บัญชีคนนี้ทำบัญชีให้เสี่ยวิสูตร พูนวรลักษณ์ครับ

Edited by ผึ้งน้อย For Vendetta, 5 July 2013 - 10:55.

#32 แฟนคลับจ่า

แฟนคลับจ่า

ขาประจำ

Posted 5 July 2013 - 10:58

ถามง่ายๆนะ

ถ้ารัฐได้ทุนคืนในรูปภาษีใช้จ่ายจริงแบบคุณว่า  แล้วรัฐบาลมันจะบ้าลดราคาเหลือ 12000 ทำไม ให้โดนประท้วงทั้งประเทศล่ะ?

ตอบข้อนี้ให้ได้ก่อนดีกว่าจะบอกให้ผมเปลี่ยนบริษัทเน่อ

ปล.

พี่บัญชีคนนี้ทำบัญชีให้เสี่ยวิสูตร พูนวรลักษณ์ครับ

ว้าววววว..........ท่านผึ้งเป็นบุคคลในสังกัด GTH เหรอครับ  ไม่ทราบว่ามีผลงานเรื่องอะไรบ้างครับ

#33 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

Posted 5 July 2013 - 11:01

ถามง่ายๆนะ

ปล.

กลับไปเรียนวิชาเศรษฐศาสตร์ใหม่นะว่ารายได้ของรัฐบาลมาจากไหน 
แล้วกลับไปถามคนทำบัญชีของคุณว่ารายได้หลักของรัฐบาลมาจากกำไรในการขายข้าวหรือ?

#34 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

Posted 5 July 2013 - 11:02

ขอแย้ง คุณ ไบกอนเหลือง หน่อยนะครับ

คือ การที่ชาวนา ได้รายได้สูง

ก็มีส่วนที่เสียคือ รัฐ หมดเงินไปกับ โีครงการรับจำนำข้าว

ไม่ใช่ว่า เงินนั้น ได้มาเปล่า ๆ นะครับ

แล้วรัฐ จะสามารถ เก็บ ภาษีคืนจาก ชาวนา ได้ เต็มเม็ด เต็มหน่วย

เท่ากับที่รัฐ ได้จ่ายไป หรือเปล่า ก็ยังไม่แน่

เพราะ ในบางครั้ง การใช้จ่ายนั้น ก็หมด ไปกับ

เช่น การพนัน (เก็บภาษีตอนไหน) การซื้อ สินค้าเกษตรอื่น บริโภค (ไม่เสียภาษี)

หรือ แม้แต่ การจ้างงาน (ทราบหรือไม่ครับ ว่า การจ้างงาน โดยไม่เข้าระบบ มีมากแค่ไหน) เช่น จ้างคนช่วย ถางนา

มีการใช้จ่าย มากมาย ที่ไม่สามารถ เก็บภาษี ได้

แต่ สิ่งที่รัฐจ่ายไป นั้น ใช้เงินจากภาษี ของเรา เต็มจำนวน

และ ข้อเสีย อีกข้อ ของการทำให้ ราคาข้าวสูงขึ้น (เฉพาะในประเทศ นะครับ เพราะ การส่งออก เรายังเพิ่มราคา ไม่ได้ เพราะคู่แข่ง)

ทำให้ ผู้บริโภค ต้องหมดเงิน ไปกับ อาหาร มากขึ้น

การใช้จ่าย ส่วนอื่น เพิ่อซื้อ ของคงทน ลดลง

อันนี้ เรื่องจริง เจอมากับตัว ทั้งพี่ชาย และ เพื่อนที่ทำงาน

ยอดขายตกระนาว ผ่านมา เกือบ 2 ปี แล้ว ยังไม่ดีขึ้น (ตั้งแต่ เจอ 300 บาท แล้ว ยังเจอจำนำข้าว อีก)

ร้านค้าเหล่านี้ เมื่อมีรายได้ น้อยลง

ก็เสียภาษี น้อยลง ไปด้วยครับ

มันถึง เป็น ข้อจำกัด ไงครับ ว่า

ไม่ใช่ ว่าทำให้ สินค้า แพงขึ้นแล้ว

จะเก็บภาษีได้มากขึ้น

เพราะรายรับ ของประชาชน มีจำกัด

จะสามารถ ซื้อของได้บางอย่าง และ ไม่ซื้อ ในบางอย่าง

ขณะที่ ถ้าเป็นแบบนี้ รายจ่าย ภาครัฐ

เช่น เงินเดือน ค่าแรง ค่าน้ำมัน ค่าใช้จ่ายอีกมาก

ก็จะเพิ่มขึ้น หากเก็บภาษี ไม่ได้ เต็มเม็ดเต็มหน่วย (รู้จัก การเลี่ยงภาษี ไหมครับ )

รัฐนั่นละ ที่จะไม่พอใช้จ่าย เหมือน กรีซ

ไงล่ะครับ ที่เก็บภาษีได้มากขึ้น แต่ ไม่พอรายจ่ายภาครัฐ

จนต้อง เป็นหนี้ ในที่สุด

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#35 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 5 July 2013 - 11:04

ผมข้องใจกับ ตัวสีแดงครับ

เห็น ๆ อยู่ว่า รัฐรับซื้อราคาแพง แต่ขายข้าวราคาถูก

ส่วนเงินภาษีพวก 7 % ยังไงทุกคนต้องจ่ายอยู่แล้ว ไม่ใช่เฉพาะ เงินที่ชาวนาได้ 15000

เพราะมันไม่เกี่ยวกัน

สิ่งที่เกียวกันคือ รัฐขายข้าวได้เท่าไหร่ ขายได้กำไรไหม คุ้มค่ากับการลงทุนที่โครงการจำนำ ไหม

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#36 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

Posted 5 July 2013 - 11:13

เห็น ๆ อยู่ว่า รัฐรับซื้อราคาแพง แต่ขายข้าวราคาถูก

ส่วนเงินภาษีพวก 7 % ยังไงทุกคนต้องจ่ายอยู่แล้ว ไม่ใช่เฉพาะ เงินที่ชาวนาได้ 15000

สิ่งที่เกียวกันคือ รัฐขายข้าวได้เท่าไหร่ ขายได้กำไรไหม คุ้มค่ากับการลงทุนที่โครงการจำนำ ไหม

แยกให้ออกระหว่างการขาดทุนกับการลงทุน

การอุดหนุน (subsidies) ก็คือการที่รัฐเข้าไปซื้อในราคาที่แพงกว่าราคาตลาดเพื่อให้เกษตรกรอยู่ได้ และมีการหมุนเวียนของเงินลงไปข้างล่างกลับขึ้นมาข้างบน ในประเทศต่างๆ เช่น อเมริกาก็มีการอุดหนุนแบบนี้ เป็นการลงทุนอย่างหนึ่ง เหมือนกับการไล่แจกเงิน 2,000 บาทกลางสี่แยก

ส่วนการเก็งกำไรคือการเข้าไปซื้อในราคาถูกเพื่อมาขายแพง

คุณคิดว่ารัฐกำลังอุดหนุนหรือเก็งกำไรหล่ะครับ?

#37 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 5 July 2013 - 11:21

แยกให้ออกระหว่างการขาดทุนกับการลงทุน

การอุดหนุน (subsidies) ก็คือการที่รัฐเข้าไปซื้อในราคาที่แพงกว่าราคาตลาดเพื่อให้เกษตรกรอยู่ได้ และมีการหมุนเวียนของเงินลงไปข้างล่างกลับขึ้นมาข้างบน ในประเทศต่างๆ เช่น อเมริกาก็มีการอุดหนุนแบบนี้ เป็นการลงทุนอย่างหนึ่ง เหมือนกับการไล่แจกเงิน 2,000 บาทกลางสี่แยก

ส่วนการเก็งกำไรคือการเข้าไปซื้อในราคาถูกเพื่อมาขายแพง

คุณคิดว่ารัฐกำลังอุดหนุนหรือเก็งกำไรหล่ะครับ?

ไอ้บ้านี่ ถ้าจะบ้า เงินอุดหนุน บ้านป้า สิ แพงกว่าราคาตลาด

โอ้วววววววววววววววว

แม่ีเจ้า ใครได้ไอ้นี้ไปเป็นลูกน้องนะ เตรียมตัวเจ๊ง ขายบ้านหนี ได้เลย

คำว่า เงินอุดหนุน นะ จริง ๆ แล้ว มันต้องใช้เพื่อจะอุดหนุนให้ราคาตลาดมันสูงขึ้น หรือ อุดหนุนให้ชาวนาได้เงินเท่ากับตลาด ไม่ใช่ไป แพงกว่าราคาตลาด

เช่น สมมุติว่า ปลูกอ้อย ราคาตลาด อยู่ที่ 5 บาท ต่อโล (สมมุติ นะ) แต่ราคารับซื้อพ่อค้าคนกลางอยู่ที่ 2.50

รัฐก้อไปอุดหนุน ด้วยการแทรงแซงราคารับซื้อให้ใกล้เคียงราคาตลาด

หรือรัฐอาจจะชดเชยส่วนต่างให้เท่ากับราคาตลาด เพื่อให้ เกษตรกร อยู่ได้ 

ไม่ใช่ไปกำหนด ราคาสูงกว่าตลาด

โอ้ววววววววววววววววววววววววววว

ใครก้อได้ ใส่ไอ้บ้านี้ไปเรียนใหม่ ที

Edited by พอล คุง, 5 July 2013 - 11:22.

#38 แฟนคลับจ่า

แฟนคลับจ่า

ขาประจำ

Posted 5 July 2013 - 11:30

แน่ใจนะครับว่า การอุดหนุน (subsidies) = การลงทุนของรัฐบาล (Government spending)

ยืนยันประโยคนี้นะครับ    ติ๊กต่อกๆ.... :lol:  :lol:  :lol:

#39 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

Posted 5 July 2013 - 11:31

ซื้อมาราคาแพงเกินจริงเยอะแสดงว่าคิดจะเก็งกำไรค่ะ แต่ทำไมถือสินค้าไว้นานเกินมันจะกินต้นทุนค่าเสียโอกาสนะคะ(Econ101)

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#40 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 5 July 2013 - 11:35

แน่ใจนะครับว่า การอุดหนุน (subsidies) = การลงทุนของรัฐบาล (Government spending)

ยืนยันประโยคนี้นะครับ    ติ๊กต่อกๆ.... :lol:  :lol:  :lol:

เสื้อแดงเค้าบอกว่า เงินอุดหนุน ก้อคือเงินอุดหนุน  ครับ

มันอย่างเดียวกันครับ

เถียงไม่ได้ครับ เด๋วโดนประชาติ๊ปไตย์เล่นงาน

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาา

#41 Charlie

Charlie

ขาประจำ

Posted 5 July 2013 - 11:37

อุดหนุนกับรับจำนำก็ต่างกันแล้วครับ เงินอดุหนุนบ้านปะท่านหรอครับ

เปิดช่องให้โกงเงินได้อุตลุตขนาดนี้ ตั้งแต่ต้นมีทั้งสวมสิทธิเวียนข้าวเดิมมาจำนำ อุดหนุนใครโรงสีและนักการเมืองหรอ

ชาวนาได้เงินกันจริงๆ เท่าไหรเอง พวกเวียนข้าวกับเอาข้าวเขมรมาขายกินกำไรเป็นทอดๆ นั้นเค้าเรียกอุดหนุนตรงไหน

ถ้าอุดหนุนจริงเค้าไม่ใช้วิธีจำนำข้าวหรอก เพราะจำนำมันโกงง่ายใครๆก็บอกว่าอย่าทำ แต่รัฐบาลมีความตั้งใจจะโกงแต่แรกอยู่แล้วถึงทำ

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#42 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

Posted 5 July 2013 - 11:37

เพราะพันธมิตรปิดสนามบิน  :angry:

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#43 10APR10

10APR10

ขาประจำ

Posted 5 July 2013 - 11:39

เลิกเดือดร้อนกับราคาข้าวได้แล้วครับเพราะเงินที่กู้มาจ่ายมันไม่ใช่เงินของแผ่นดิน

#44 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

Posted 5 July 2013 - 11:40

รัฐบาลไหน ทำตัวเป็น "พ่อค้า" ยังไงก็ เจ๊ง ครับ

สาเหตุที่ "เจ๊ง" เพราะพวกมัน "ไม่ได้ใช้เงินตัวเอง"

เวลาทำอะไร เลยไม่คิดถึง "ค่าความเสี่ยง" ใดๆทั้งสิ้น.. -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#45 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

Posted 5 July 2013 - 11:42

ซื้อมาราคาแพงเกินจริงเยอะแสดงว่าคิดจะเก็งกำไรค่ะ แต่ทำไมถือสินค้าไว้นานเกินมันจะกินต้นทุนค่าเสียโอกาสนะคะ(Econ101)

จะเก็งกำไรต้องซื้อในราคาต่ำๆ ครับ การซื้อราคาแพงเกินราคาตลาดเยอะคือการทุ่มตลาด (dumping) ซึ่ง WTO เขาจึงต้องกำหนดไม่ให้รัฐทุ่มตลาดด้วยการ subsidise ที่สูงเกินไป

#46 Charlie

Charlie

ขาประจำ

Posted 5 July 2013 - 11:50

นักวิชาการทีดีอาร์ไอ  กล่าวว่า เมื่อรัฐบาลไม่ได้แก้ปัญหาการทุจริต จึงควรไปเริ่มจากการยกเลิกกติกาการสีข้าวแปรสภาพ 7 วัน เพื่อป้องกันไม่ให้โรงสีมีเวลานำข้าวสารราคาถูกจากส่วนอื่นไปส่งมอบแทนหรือ ไม่จำเป็นต้องส่งมอบ เพราะการกำหนดเวลา 7 วันทำให้โรงสีสามารถนำข้าวจากเพื่อนบ้าน ซึ่งเป็นไปตามการอนุมัติให้นำเข้าข้าวเปลือกจากเพื่อนบ้านที่มีราคาถูกกว่า มาส่งมอบแทน ซึ่งประเมินได้ว่า ข้าวในประเทศมีมากผิดปกติประมาณ 3 ล้านตัน เป็นข้าวที่มีการอ้างว่ายังไม่ได้ส่งมอบเข้าโกดังกลาง ประมาณ 2 ล้านตัน ขณะที่ข้าว 1 ล้านตัน ไม่สามารถบอกที่มาได้

"เนื่อง จากข้าว 3 ฤดูกาลจะมีผลผลิตข้าวสาร 40 ล้านตัน สามารถรับจำนำได้ 22.5 ล้านตัน  มีส่วนต่าง 17.5 ล้านตัน ขณะที่ข้าวเปลือกในโครงการมีการบริโภค 18 เดือน รวม 26.1 ล้านตัน โดยตลาดต้องการให้รัฐบาลระบายข้าวออกมาอีก 8.9 ล้านตัน แต่นายณัฐวุฒิ ใสยเกื้อ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงพาณิชย์ระบุผ่านรัฐสภาว่า รัฐบาลระบายข้าวได้ 7 ล้านตัน ทำให้ข้าวเกินในระบบ"  รศ.ดร.นิพนธ์ กล่าว และว่า ฉะนั้นราคาข้าวสารจึงถูกกว่าสมัยรัฐบาลอภิสิทธิ์  นั่นแสดงว่าจะต้องมีการระบายข้าวออกมาอีก 1.9 ล้านตัน ยังไม่รวมของภาคเอกชนที่มีข้าวในสต๊อก 2 ล้านตัน รวมเป็น 3.9 ล้านตัน จึงเป็นเหตุผลที่ไม่สามารถปิดบัญชี 2555/56 ได้ เพราะมีจำนวนข้าวมากกว่าที่ควรจะเป็น เพราะมีข้าวเปลือกไม่ลงบัญชี 2.5ล้านตัน ซึ่งส่วนหนึ่งประมาณ 1 ล้านตัน น่าจะเป็นข้าวที่มาจากกัมพูชา และเข้ามาในโครงการโดยโรงสีที่ใช้ช่องกำหนดเวลาสีแปรสภาพ 7วันเป็นช่องทางให้นำข้าวมาสวมสิทธิ์

ทั้ง นี้ นักวิชาการทีดีอาร์ไอ กล่าวด้วยว่า “วันใดที่ตรวจพบพร้อมกันทั้งประเทศ เจ้าหน้าที่รัฐทุกระดับต้องรับผิดชอบ

เพราะนี่คือกระบวนการทุจริตระดับสูง ถ้าไม่มีอำนาจระดับสูงจะทำเรื่องพวกนี้ไม่ได้เด็ดขาด”

อุดหนุนชาวนากัมพูชาด้วยหรอ :D :D :D

Edited by Charlie, 5 July 2013 - 11:53.

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#47 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 5 July 2013 - 11:50

จะเก็งกำไรต้องซื้อในราคาต่ำๆ ครับ การซื้อราคาแพงเกินราคาตลาดเยอะคือการทุ่มตลาด (dumping) ซึ่ง WTO เขาจึงต้องกำหนดไม่ให้รัฐทุ่มตลาดด้วยการ subsidise ที่สูงเกินไป

ไม่ใช่เงินอุดหนุน ละ เหรอ

ห้าาาาาาาาาาาาาาา

#48 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

Posted 5 July 2013 - 11:59

การ subsidise หรือการอุดหนุนทางการเกษตร กับการทุ่มตลาด (dumping) ก็คืออันเดียวกันแต่ละคนละชื่อครับ
หากยังไม่เกินขอบเขตที่ wto เขากำหนด เขาก็เรียกแค่ subsidise หากเกินไป เขาก็เรียกว่าเป็นการทุ่มตลาด

สมัยประชาธิปัตย์รัฐบาลประกันราคาข้าวคือจ่ายให้ชาวนาเท่ากับราคาตลาด ชาวนาไม่ได้อะไรเพิ่มจากที่ต้องได้ รัฐบาลไม่มีรายได้ มีแต่รายจ่าย เลยไม่เห็นว่ามีการขาดทุน แต่ไม่ได้มีเงินส่วนเกินที่จะให้ชาวนาเอาไปใช้เพื่อหมุนเวียนระบบเศรษฐกิจ ปชป ไปใช้การยืนแจกเงิน 2,000 บาทแก่คนทำงานแทน

สมัยเพื่อไทยรัฐบาลจ่ายสนับสนุนให้ชาวนาสูงกว่าราคาตลาด เพื่อหวังกำไรที่จะหมุนกลับมาจากเงินส่วนเกิน แต่เป็นโครงการที่เอาข้าวมาเก็บไว้เพื่อขายต่อ จึงมีรายได้และรายจ่าย จึงเห็นเป็นส่วนขาดทุน 

ทั้งสองส่วนก็คือการลงทุนของรัฐบาล เพียงแต่อันหนึ่งให้เปล่า เป็นรายจ่ายอย่างเดียว ไม่มีรายรับ จึงไม่เกิดคำว่าขาดทุน แต่อีกอันมันมีรายรับจึงเกิดคำว่าขาดทุน

#49 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

Posted 5 July 2013 - 12:02

ถามง่ายๆนะ

ปล.

กลับไปเรียนวิชาเศรษฐศาสตร์ใหม่นะว่ารายได้ของรัฐบาลมาจากไหน 
แล้วกลับไปถามคนทำบัญชีของคุณว่ารายได้หลักของรัฐบาลมาจากกำไรในการขายข้าวหรือ?

มันก็เป็นหลักการง่ายๆ ยากตรงไหน รายได้ของรัฐก็มาจากการจัดเก็บภาษี การทำนโยบายการคลัง

แต่การที่รัฐใช้ประชานิยมโดยรับจำนำข้าวทุกเมล็ดโดยการอุดหนุนของรัฐที่ผิดหลัก ไม่อยู่บนพื้นฐานความเป็นจริง

อย่าลืมว่าประเทศเราพึ่งพาการส่งออกเป็นหลัก และถ้าไม่สามารถแข่งขันกับชาวโลกได้แล้ว งี้จะเจ๊งไหมฮะท่าน????

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#50 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

Posted 5 July 2013 - 12:07

การ subsidise หรือการอุดหนุนทางการเกษตร กับการทุ่มตลาด (dumping) ก็คืออันเดียวกันแต่ละคนละชื่อครับ
หากยังไม่เกินขอบเขตที่ wto เขากำหนด เขาก็เรียกแค่ subsidise หากเกินไป เขาก็เรียกว่าเป็นการทุ่มตลาด

สมัยประชาธิปัตย์รัฐบาลประกันราคาข้าวคือจ่ายให้ชาวนาเท่ากับราคาตลาด ชาวนาไม่ได้อะไรเพิ่มจากที่ต้องได้ รัฐบาลไม่มีรายได้ มีแต่รายจ่าย เลยไม่เห็นว่ามีการขาดทุน แต่ไม่ได้มีเงินส่วนเกินที่จะให้ชาวนาเอาไปใช้เพื่อหมุนเวียนระบบเศรษฐกิจ ปชป ไปใช้การยืนแจกเงิน 2,000 บาทแก่คนทำงานแทน

สมัยเพื่อไทยรัฐบาลจ่ายสนับสนุนให้ชาวนาสูงกว่าราคาตลาด เพื่อหวังกำไรที่จะหมุนกลับมาจากเงินส่วนเกิน แต่เป็นโครงการที่เอาข้าวมาเก็บไว้เพื่อขายต่อ จึงมีรายได้และรายจ่าย จึงเห็นเป็นส่วนขาดทุน 

ทั้งสองส่วนก็คือการลงทุนของรัฐบาล เพียงแต่อันหนึ่งให้เปล่า เป็นรายจ่ายอย่างเดียว ไม่มีรายรับ จึงไม่เกิดคำว่าขาดทุน แต่อีกอันมันมีรายรับจึงเกิดคำว่าขาดทุน

-_- ชาวนาต้องได้อะไร?

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users