Jump to content

- - - - -

ยิงพม่า...

• Please log in to reply
78 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 00:12

ประเทศ "พม่า" มันประกอบขึ้นมาจากหลายเผ่าพันธุ์

ซึ่งเดิมจริงๆ แล้ว ชนชาติ "พม่า" ไม่ใช่นักรบโดยกำเนิด

"บุเรงนอง" เอง ก็ไม่ใช่ ชนชาติพม่า แต่เป็น "ชาติพันธุ์มอญ"

ดังนั้นแล้ว ชาติพันธุ์นักรบจริงๆ คือ "ชาติพันธุ์มอญ" นะครับ

และ ทุกวันนี้ ใครที่คิดว่า "ชาติพันธุ์มอญ" สูญสิ้นชาติไปแล้ว

เป็นความคิดที่ไม่ถูกต้องนะครับ เพราะ "ชาติพันธุ์มอญ" ก็ยังคงมีอยู่

และพวกเค้าเหล่านั้น "ภูมิใจในความเป็นชาติพันธุ์มอญ" ไม่ใช่พม่านะครับ

เพียงแต่ การดำรงอยู่ของเผ่าพันธุ์ มันเปลี่ยนแปลงไปตามยุคสมัยเท่านั้นเองครับ

การทำตัวให้กลมกลืน และ การใช้ชีวิตร่วมกันนั้นสามารถทำได้อยู่แล้วครับ

โดยที่ลึกๆ ในใจ พวกเค้าเหล่านั้นคือ "ชาติพันธุ์มอญ" เฉกเช่น "รัฐฉาน" ก็เช่นกันครับ

( จากประสบการณ์จริง ที่ได้ไปสัมผัสและคลุกคลี กับชาติพันธุ์นักรบครับ )... ^_^ ^_^

ป.ล. ชนชาติที่ไม่มีชื่ออยู่ในแผนที่โลก(สมัยใหม่) ยังรู้สึกภูมิใจ ในชาติพันธุ์ของพวกเค้า

แต่..คนไทย แท้ๆ บางจำพวก พยายามจะขายชาติขายแผ่นดินของตน ให้ชนชาติอื่น...น่าเศร้านะครับ !!! -_- -_-

ท่าที่ผมทราบกษัตริย์พม่าองค์สำคัญๆอย่าง อนอรธา ตะเบงชเวตี้ อลองพญา มังระ ปดุง ล้วนเป็นชาตินักรบพม่าของแท้ครับ

ไม่ทราบว่าคุณทราบได้อย่างไรว่าบุเรงนองเป็นมอญครับ?? ผมไม่เคยทราบมาก่อน

ผมไม่แน่ใจว่าบุเรงนองจะเป็นมอญนะครับ น่าจะเป็นพวกตองอู มากกว่า หากจำไม่ผิด ตะเบงชะเวงตี้ รบชนะมอญนะครับ มอญตอนนั้นน่าจะเป็นพวก หงสา

กษัตริย์พม่าเก่งๆจะเป็นพม่านะครับ แต่ชนพื้นเมืองส่วนใหญ่ในพม่าโดยเฉพาะพม่าตอนล่างจะเป็นมอญ มีศูนย์กลางปกครองอยู่ที่หงสาวดี

กษัตริย์พม่าองค์ไหนที่เก่งมากๆจะรวมประเทศให้ได้ก็จะต้องยกมาตีหงสาวดีให้ได้ จากนั้นก็จะย้ายศูนย์กลางปกครองมาที่หงสาวดี

อย่างพระเจ้าตะเบงชเวตี้ ก็มาจากตองอู แต่มาตีหงสาวดีได้ หรือบุเรงนอง ตอนที่ตะเบงชเวตีสิ้น ก็ต้องเผ่นไปตั้งหลักที่อื่น

แล้วพอขยายอำนาจได้ก็ต้องยกมาตีหงสาวดีเหมือนกัน

หงสาวดีน่าจะเป็นเมืองใหญ่และอยู่ตรงจุดศูนย์กลางประเทศทำให้ควบคุมอำนาจได้ง่าย และด้วยความที่มีพวกมอญหนาแน่น

พม่าก็จะได้กำลังพลมอญมาร่วมด้วย เวลาทีกษัตริย์พม่ายกทัพมาตีไทย เราก็จะอ้างถึงว่าเป็นทัพพม่า-รามัญ (มอญ) และกษัตริย์ที่ยกมาก็จะเป็นพระเจ้าหงสาวดี

แทบจะทุกครั้ง เลยอาจจะทำให้เข้าใจผิดว่าเป็นกษัตริย์มอญได้ 

แต่จริงๆแล้วเวลาที่พม่ายกมาตีไทย ในทัพก็มีหลายสัญชาติละครับ แบบเดียวกับในเรื่องสุริโยไทน่ะแหละ ตามจดหมายเหตุของฝรั่ง

ตอนที่เสียกรุงครั้งที่ 2 แนวแรกของทัพพม่าที่ปีนกำแพงขึ้นมาเป็นพวกเงี้ยวหรือไทยใหญ่เสียด้วยซ้ำ ดีไม่ดีจะมีพวกคนไทยในเมืองที่ยอมอ่อนน้อม

หรือตกเป็นเชลยร่วมทัพมาด้วยก็ได้

ตอบทั้งสามท่านไปพร้อมๆ กันเลยนะครับ เรื่องก็มีอยู่ว่า ประวัติศาสตร์ มักจะถูกเขียนโดยผู้ชนะศึกในแต่ละครั้ง

และช่วงที่ผ่านมา ผมมีโอกาสได้เข้าไปทำงานและคลุกคลีกับ เจ้าของพื้นที่ ขอเน้นว่า เจ้าของพื้นที่จริงๆคือ "มอญ" นะครับ...( ตอบคุณ Gop ครับ )

ทั้งในตำราเรียน และ หอสมุด ของพม่า ที่มีการบันทึกนั้น ...เชื่อไหมครับว่า แตกต่างกับ ที่เราเคยเรียนกันมาอย่างสิ้นเชิง

ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของ พระมหาอุปราช พระเจ้าตะเบงชะเวตี  พระเจ้าหงสาลิ้นดำ และแม้กระทั่ง ผู้ชนะสิบทิศ "พระเจ้าบุเรงนอง" ก็ตามที......

"พระเจ้าบุเรงนอง" เป็นลูกของขุนนางชั้นสูงจริงๆ ครับ แต่ มีแม่เป็นสามัญชน ก็คือ คนพื้นเมืองดั้งเดิมของพื้นที่ ( ชาติพันธุ์มอญ )...( ตอบคุณ puggi ครับ )

ดังนั้นแล้ว จึงทำให้เป็นที่รักใคร่เทิดทูน ของชาวประชาส่วนใหญ่ ที่เป็นชนพื้นถิ่นเดิม และ ยังเป็นกษัตริย์ของพม่า ที่มีคนรู้จักกันมากที่สุดพระองค์หนึ่ง

ของราชวงศ์ "ตองอู" โดยย้ายเมืองหลวงจาก หงสา มาที่ ตองอู ( ในสมัยพระเจ้าตะเบงชะเวตี้ )...( ตอบคุณ isa ครับ ).......( ไว้มีโอกาส ค่อยนำมาขยายความกันต่อไปนะครับ )

เช่นนั้นแล้ว ชนชาติมอญ นั้นเป็นเหมือนชนเผ่าพื้นเมืองดั้งเดิม ที่มีจำนวนมากอยู่พอสมควร แต่..ด้วยความที่เป็น "นักรบ" อุปนิสัยใจคอ

ก็เลยมีความจริงใจตรงไปตรงมา และ มักจะโดนหลอกใช้ โดยพวกหม่องโสร่งขี้โกงเมือง อย่างพวก "พม่า" ซึ่งมายึดพื้นที่ในทีหลัง

ซึ่ง "ชนชาติพม่า" นั้นจริงๆ แล้วเป็นพวกที่อพยพมาจากทางทิศเหนือ มาจากทั้ง ไทใหญ่ มองโกล ลาว ไทย(ล้านนา) แล้วมารวมกัน ครับ

ขอบคุณทุกท่าน ที่มาช่วยกันเติมเรื่องราวให้เกิดความสมบูรณ์ยิ่งขึ้นครับ

ด้วยความเคารพครับ

^_^ ^_^

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#52 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 01:18

ประเทศ "พม่า" มันประกอบขึ้นมาจากหลายเผ่าพันธุ์

ซึ่งเดิมจริงๆ แล้ว ชนชาติ "พม่า" ไม่ใช่นักรบโดยกำเนิด

"บุเรงนอง" เอง ก็ไม่ใช่ ชนชาติพม่า แต่เป็น "ชาติพันธุ์มอญ"

ดังนั้นแล้ว ชาติพันธุ์นักรบจริงๆ คือ "ชาติพันธุ์มอญ" นะครับ

และ ทุกวันนี้ ใครที่คิดว่า "ชาติพันธุ์มอญ" สูญสิ้นชาติไปแล้ว

เป็นความคิดที่ไม่ถูกต้องนะครับ เพราะ "ชาติพันธุ์มอญ" ก็ยังคงมีอยู่

และพวกเค้าเหล่านั้น "ภูมิใจในความเป็นชาติพันธุ์มอญ" ไม่ใช่พม่านะครับ

เพียงแต่ การดำรงอยู่ของเผ่าพันธุ์ มันเปลี่ยนแปลงไปตามยุคสมัยเท่านั้นเองครับ

การทำตัวให้กลมกลืน และ การใช้ชีวิตร่วมกันนั้นสามารถทำได้อยู่แล้วครับ

โดยที่ลึกๆ ในใจ พวกเค้าเหล่านั้นคือ "ชาติพันธุ์มอญ" เฉกเช่น "รัฐฉาน" ก็เช่นกันครับ

( จากประสบการณ์จริง ที่ได้ไปสัมผัสและคลุกคลี กับชาติพันธุ์นักรบครับ )... ^_^ ^_^

ป.ล. ชนชาติที่ไม่มีชื่ออยู่ในแผนที่โลก(สมัยใหม่) ยังรู้สึกภูมิใจ ในชาติพันธุ์ของพวกเค้า

แต่..คนไทย แท้ๆ บางจำพวก พยายามจะขายชาติขายแผ่นดินของตน ให้ชนชาติอื่น...น่าเศร้านะครับ !!! -_- -_-

ท่าที่ผมทราบกษัตริย์พม่าองค์สำคัญๆอย่าง อนอรธา ตะเบงชเวตี้ อลองพญา มังระ ปดุง ล้วนเป็นชาตินักรบพม่าของแท้ครับ

ไม่ทราบว่าคุณทราบได้อย่างไรว่าบุเรงนองเป็นมอญครับ?? ผมไม่เคยทราบมาก่อน
ผมไม่แน่ใจว่าบุเรงนองจะเป็นมอญนะครับ น่าจะเป็นพวกตองอู มากกว่า หากจำไม่ผิด ตะเบงชะเวงตี้ รบชนะมอญนะครับ มอญตอนนั้นน่าจะเป็นพวก หงสา

กษัตริย์พม่าเก่งๆจะเป็นพม่านะครับ แต่ชนพื้นเมืองส่วนใหญ่ในพม่าโดยเฉพาะพม่าตอนล่างจะเป็นมอญ มีศูนย์กลางปกครองอยู่ที่หงสาวดี
กษัตริย์พม่าองค์ไหนที่เก่งมากๆจะรวมประเทศให้ได้ก็จะต้องยกมาตีหงสาวดีให้ได้ จากนั้นก็จะย้ายศูนย์กลางปกครองมาที่หงสาวดี
อย่างพระเจ้าตะเบงชเวตี้ ก็มาจากตองอู แต่มาตีหงสาวดีได้ หรือบุเรงนอง ตอนที่ตะเบงชเวตีสิ้น ก็ต้องเผ่นไปตั้งหลักที่อื่น
แล้วพอขยายอำนาจได้ก็ต้องยกมาตีหงสาวดีเหมือนกัน

หงสาวดีน่าจะเป็นเมืองใหญ่และอยู่ตรงจุดศูนย์กลางประเทศทำให้ควบคุมอำนาจได้ง่าย และด้วยความที่มีพวกมอญหนาแน่น
พม่าก็จะได้กำลังพลมอญมาร่วมด้วย เวลาทีกษัตริย์พม่ายกทัพมาตีไทย เราก็จะอ้างถึงว่าเป็นทัพพม่า-รามัญ (มอญ) และกษัตริย์ที่ยกมาก็จะเป็นพระเจ้าหงสาวดี
แทบจะทุกครั้ง เลยอาจจะทำให้เข้าใจผิดว่าเป็นกษัตริย์มอญได้ 

แต่จริงๆแล้วเวลาที่พม่ายกมาตีไทย ในทัพก็มีหลายสัญชาติละครับ แบบเดียวกับในเรื่องสุริโยไทน่ะแหละ ตามจดหมายเหตุของฝรั่ง
ตอนที่เสียกรุงครั้งที่ 2 แนวแรกของทัพพม่าที่ปีนกำแพงขึ้นมาเป็นพวกเงี้ยวหรือไทยใหญ่เสียด้วยซ้ำ ดีไม่ดีจะมีพวกคนไทยในเมืองที่ยอมอ่อนน้อม
หรือตกเป็นเชลยร่วมทัพมาด้วยก็ได้

ตอบทั้งสามท่านไปพร้อมๆ กันเลยนะครับ เรื่องก็มีอยู่ว่า ประวัติศาสตร์ มักจะถูกเขียนโดยผู้ชนะศึกในแต่ละครั้ง

และช่วงที่ผ่านมา ผมมีโอกาสได้เข้าไปทำงานและคลุกคลีกับ เจ้าของพื้นที่ ขอเน้นว่า เจ้าของพื้นที่จริงๆคือ "มอญ" นะครับ...( ตอบคุณ Gop ครับ )

ทั้งในตำราเรียน และ หอสมุด ของพม่า ที่มีการบันทึกนั้น ...เชื่อไหมครับว่า แตกต่างกับ ที่เราเคยเรียนกันมาอย่างสิ้นเชิง

ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของ พระมหาอุปราช พระเจ้าตะเบงชะเวตี  พระเจ้าหงสาลิ้นดำ และแม้กระทั่ง ผู้ชนะสิบทิศ "พระเจ้าบุเรงนอง" ก็ตามที......

"พระเจ้าบุเรงนอง" เป็นลูกของขุนนางชั้นสูงจริงๆ ครับ แต่ มีแม่เป็นสามัญชน ก็คือ คนพื้นเมืองดั้งเดิมของพื้นที่ ( ชาติพันธุ์มอญ )...( ตอบคุณ puggi ครับ )

ดังนั้นแล้ว จึงทำให้เป็นที่รักใคร่เทิดทูน ของชาวประชาส่วนใหญ่ ที่เป็นชนพื้นถิ่นเดิม และ ยังเป็นกษัตริย์ของพม่า ที่มีคนรู้จักกันมากที่สุดพระองค์หนึ่ง

ของราชวงศ์ "ตองอู" โดยย้ายเมืองหลวงจาก หงสา มาที่ ตองอู ( ในสมัยพระเจ้าตะเบงชะเวตี้ )...( ตอบคุณ isa ครับ ).......( ไว้มีโอกาส ค่อยนำมาขยายความกันต่อไปนะครับ )

เช่นนั้นแล้ว ชนชาติมอญ นั้นเป็นเหมือนชนเผ่าพื้นเมืองดั้งเดิม ที่มีจำนวนมากอยู่พอสมควร แต่..ด้วยความที่เป็น "นักรบ" อุปนิสัยใจคอ

ก็เลยมีความจริงใจตรงไปตรงมา และ มักจะโดนหลอกใช้ โดยพวกหม่องโสร่งขี้โกงเมือง อย่างพวก "พม่า" ซึ่งมายึดพื้นที่ในทีหลัง

ซึ่ง "ชนชาติพม่า" นั้นจริงๆ แล้วเป็นพวกที่อพยพมาจากทางทิศเหนือ มาจากทั้ง ไทใหญ่ มองโกล ลาว ไทย(ล้านนา) แล้วมารวมกัน ครับ

ขอบคุณทุกท่าน ที่มาช่วยกันเติมเรื่องราวให้เกิดความสมบูรณ์ยิ่งขึ้นครับ

ด้วยความเคารพครับ

^_^ ^_^

คุณมีเอกสารอ้างอิงมั้ยครับ? ฟังพวกมอญพูด เค้าก็พูดให้ดูดีสิครับ

ถ้าถามว่าเจ้าของพื้นที่คือใคร? ต้องถามให้ลึกกว่านั้นว่าพื้นที่ไหน? พวกมอญนั้นอยู่แถวลุ่มน้ำอิรวดีตอนล่างมาช้านานแล้วครับ แต่เหนือขึ้นไปนั้น ไม่ใช่พื้นที่ของมอญครับ ก่อนพม่าเข้ามา ลุ่มน้ำตอนบนเป็นของพวกปยู ส่วนไทยใหญ่ก็อพยพมาช่วงปลายราชวงศ์พุกาม หลักๆก็สามพวกนี้แหละครับที่ห้ำหั่นกัน มอญอยู่ทางใต้ พม่าอยู่ตอนเหนือ ไทยใหญ่อยู่ตะวันตก ( เอาแม่น้ำอิรวดีเป็นศูนย์กลางนะครับ )

ชาติกำเนิดบุเรงนองเป็นพวกไหน ผมคงไม่ทราบได้แบบร้อยเปอร์เซนต์ เท่าที่อ่าน ก็เป็นพม่านะครับ ( เท่าที่รู้ ชื่อสามัญคือจะเด็ตก็เป็นภาษาพม่า ) หลายเหตุการณ์บุเรงนองก็ไม่ได้ปราณีกับชาวมอญซักเท่าไหร่เลย แต่ผมก็อ่านบันทึกของพม่าแหละครับ เป็นพงศาวดารพม่าฉบับกรมพระนราธิปประพันธ์พงศ์ ประวัติบุเรงนองเรียบง่ายมากครับ เป็นบุตรสามัญชนชาวพม่าแถวเมืองพุกาม ตอนยังแบเบาะ เกิดเหตุอัศจรรย์ งูเลื้อยมามารัดแต่ไม่ทำอันตราย พ่อแม่ไปถามหมอดู โหรแนะนำว่าให้ไปเมืองตองอูแล้วจะได้เป็นใหญ่ หลังจากนั้น ก็เป็นที่รู้ๆกัน คงไม่ต้องเล่า

ที่คุณ RaRa ได้ยินมานั้น เค้าว่ายังไงหรือครับ ถึงได้มั่นใจว่าเป็นชาวมอญแน่ๆ

แต่เรื่องที่ผมมั่นใจมากๆนะ ว่าคุณ RaRa น่าจะเข้าใจผิด คือเรื่องความเป็นนักรบ ลองไล่ย้อนดูเลยครับ พม่าเนี่ยแหละของแท้ มอญไม่เคยขยายอาณาจักรได้ซักครึ่งหนึ่งของพม่าเลยด้วยซ้ำ ทั้งสมัยพุกาม ตองอู หรือคองบอง ผู้นำพม่าเข้มแข็งมาก รบไปทุกทิศ หลายคนอาจไม่ทราบว่า ตอนพม่าล้อมกรุงศรีฯ อยู่นั้น อีกด้านหนึ่งพม่าก็รบกับจีนที่บุกกรุงอังวะไปพร้อมๆกัน และก็ชนะทั้งสองศึกใหญ่พร้อมๆกันด้วย!!

ผมว่านี่แหละครับ เป็นเหตุให้พม่ามันถึงภูมิใจและมั่นใจมากจนกล้าชนกับอังกฤษ และพบจุดจบอันแสนเศร้าในที่สุด

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#53 Gop

Gop

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 01:24

อีกอย่างที่คลาดเคลื่อน ไม่แน่ใจว่าพิมพ์ผิดหรือเปล่า?

ตะเบงชเวตี้ย้ายเมืองหลวงจากตองอู มา หงสาวดีนะครับ เป็นไปได้ว่าต้องการควบคุมมอญให้เรียบร้อย เพราะใช้เวลานานมากกว่าจะตีเมืองมอญได้หมด และหงสาฯเป็นเมืองใหญ่สุด ประชากรน่าจะเยอะ เหมาะแก่การระดมพลในระยะเวลาอันสั้น

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#54 RaRa

RaRa

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 01:42

คุณมีเอกสารอ้างอิงมั้ยครับ? ฟังพวกมอญพูด เค้าก็พูดให้ดูดีสิครับ

ถ้าถามว่าเจ้าของพื้นที่คือใคร? ต้องถามให้ลึกกว่านั้นว่าพื้นที่ไหน? พวกมอญนั้นอยู่แถวลุ่มน้ำอิรวดีตอนล่างมาช้านานแล้วครับ แต่เหนือขึ้นไปนั้น ไม่ใช่พื้นที่ของมอญครับ ก่อนพม่าเข้ามา ลุ่มน้ำตอนบนเป็นของพวกปยู ส่วนไทยใหญ่ก็อพยพมาช่วงปลายราชวงศ์พุกาม หลักๆก็สามพวกนี้แหละครับที่ห้ำหั่นกัน มอญอยู่ทางใต้ พม่าอยู่ตอนเหนือ ไทยใหญ่อยู่ตะวันตก ( เอาแม่น้ำอิรวดีเป็นศูนย์กลางนะครับ )

ชาติกำเนิดบุเรงนองเป็นพวกไหน ผมคงไม่ทราบได้แบบร้อยเปอร์เซนต์ เท่าที่อ่าน ก็เป็นพม่านะครับ ( เท่าที่รู้ ชื่อสามัญคือจะเด็ตก็เป็นภาษาพม่า ) หลายเหตุการณ์บุเรงนองก็ไม่ได้ปราณีกับชาวมอญซักเท่าไหร่เลย แต่ผมก็อ่านบันทึกของพม่าแหละครับ เป็นพงศาวดารพม่าฉบับกรมพระนราธิปประพันธ์พงศ์ ประวัติบุเรงนองเรียบง่ายมากครับ เป็นบุตรสามัญชนชาวพม่าแถวเมืองพุกาม ตอนยังแบเบาะ เกิดเหตุอัศจรรย์ งูเลื้อยมามารัดแต่ไม่ทำอันตราย พ่อแม่ไปถามหมอดู โหรแนะนำว่าให้ไปเมืองตองอูแล้วจะได้เป็นใหญ่ หลังจากนั้น ก็เป็นที่รู้ๆกัน คงไม่ต้องเล่า

ที่คุณ RaRa ได้ยินมานั้น เค้าว่ายังไงหรือครับ ถึงได้มั่นใจว่าเป็นชาวมอญแน่ๆ

แต่เรื่องที่ผมมั่นใจมากๆนะ ว่าคุณ RaRa น่าจะเข้าใจผิด คือเรื่องความเป็นนักรบ ลองไล่ย้อนดูเลยครับ พม่าเนี่ยแหละของแท้ มอญไม่เคยขยายอาณาจักรได้ซักครึ่งหนึ่งของพม่าเลยด้วยซ้ำ ทั้งสมัยพุกาม ตองอู หรือคองบอง ผู้นำพม่าเข้มแข็งมาก รบไปทุกทิศ หลายคนอาจไม่ทราบว่า ตอนพม่าล้อมกรุงศรีฯ อยู่นั้น อีกด้านหนึ่งพม่าก็รบกับจีนที่บุกกรุงอังวะไปพร้อมๆกัน และก็ชนะทั้งสองศึกใหญ่พร้อมๆกันด้วย!!

ผมว่านี่แหละครับ เป็นเหตุให้พม่ามันถึงภูมิใจและมั่นใจมากจนกล้าชนกับอังกฤษ และพบจุดจบอันแสนเศร้าในที่สุด

อย่าถามหาเอกสารเลยครับ มันนานมาแล้ว และ ผมก็ไม่ได้คิดว่า ต้องเอาเอกสารของฝั่งพม่า กลับมาบ้านด้วย

และ ไม่เคยคิดว่า จะต้องเอามาเพื่ออ้างอิงกับคำพูดของพวกเค้า ( ผมให้เกียรติความคิดและความรู้สึกของพวกเค้า )

อย่างที่ผมบอกไปไงครับ เอกสารที่คุณเคยเรียนเคยอ่านสมัยเรียน กับ เอกสารอ้างอิงของฝั่งพม่า มันคนละเรื่องกันเลย !!!

เอางี้......คุณคิดว่า "พระมหาอุปราช" สิ้นพระชนม์ตอนไหน ครับ ??

แล้วเรื่องที่ คุณว่าผมเข้าใจผิด เรื่องที่คุณคิดว่า "พม่า" เนี่ยแหล่ะของแท้ "มอญ" ไม่ใช่นักรบ เพียงเพราะ "มอญ" ไม่เคยขยายอาณาจักร..??

ผมว่า "มันคนละช่วงเวลา" กันแล้วนะครับ ในยุค "มอญ" เรืองอำนาจ "พม่า" ยังไม่มีเลยครับ แล้วยุคที่ "พม่า" รุ่งเรืองสุดๆ ก็สมัยใครหล่ะครับ

ที่ "พม่า" มันสามารถรบกับ "มอญ" แล้วได้ชัยชนะนั้น มันเกิดจากกการรวบรวม "นักรบจาก มองโกล" ที่อพยพ แตกทัพ มาช่วยด้วยนะครับ

และ สุดท้าย ที่คุณว่า "พม่า" มันหึกเหิม ไปชนกับ อังกฤษ นั้น ถ้า "พม่า" ไม่แตกกันกับ พวกทหารมอญ ( ซึ่งมีความแค้นกันฝังลึกในใจกันอยู่แล้ว )

อังกฤษ ก็ยากที่จะเอาชนะแหล่ะครับ จนเป็นที่มาของ ตำนานสงครามกลางเมืองที่ยาวนานที่สุด ของโลก เพราะ ชาติพันธุ์มอญ และ อื่นๆ ไม่ยอมแล้ว

( หลังจากที่ยอมเข้าร่วม สวามิภักดิ์ กับกองทัพ ที่ปกครองโดย กษัตริย์ที่มีเชื้อสายมอญ ) ปัจจุบัน รัฐบาลทหารของพม่า ยังต้องเกรงใจ

กองกำลังทหารแห่งชาติมอญ เลยนะครับ....( เรื่องกองกำลังทหารมอญ คุณGop พอจะทราบเรื่องบ้างแล้วใช่ไหมครับ..) ^_^ ^_^

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#55 RaRa

RaRa

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 02:05

อีกอย่างที่คลาดเคลื่อน ไม่แน่ใจว่าพิมพ์ผิดหรือเปล่า?

ตะเบงชเวตี้ย้ายเมืองหลวงจากตองอู มา หงสาวดีนะครับ เป็นไปได้ว่าต้องการควบคุมมอญให้เรียบร้อย เพราะใช้เวลานานมากกว่าจะตีเมืองมอญได้หมด และหงสาฯเป็นเมืองใหญ่สุด ประชากรน่าจะเยอะ เหมาะแก่การระดมพลในระยะเวลาอันสั้น

อ๋อ เข้าใจละ ผมหมายถึง...หงสา เป็น เมืองหลวงมอญ และ พระเจ้าตะเบงชะเวตี้ เป็นผู้ที่ยกทัพเข้าตีได้ เป็นพระองค์แรก

และได้ย้ายเมืองหลวงจากตองอูเป็นหงสาวดี พอสิ้นรัชสมัยของพระเจ้าตะเบงชะเวตี้ เมืองหงสา ก็เกิดแข็งเมืองขึ้น ต้องให้

มหาอุปราชาบุเรงนอง ( ยศในขณะนั้น ) ต้องใช้เวลาปราบปรามอยู่ราวอีก 2 - 3 ปี จึงจะได้ปราบดาภิเษกขึ้นเป็นกษัตริย์

นาม "พระเจ้าบุเรงนอง" ........ครับ สงสัยจะพิมพ์สลับกัน ขอโทษครับ... ^_^

#56 Gop

Gop

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 02:25

อย่าถามหาเอกสารเลยครับ มันนานมาแล้ว และ ผมก็ไม่ได้คิดว่า ต้องเอาเอกสารของฝั่งพม่า กลับมาบ้านด้วย

และ ไม่เคยคิดว่า จะต้องเอามาเพื่ออ้างอิงกับคำพูดของพวกเค้า ( ผมให้เกียรติความคิดและความรู้สึกของพวกเค้า )

อย่างที่ผมบอกไปไงครับ เอกสารที่คุณเคยเรียนเคยอ่านสมัยเรียน กับ เอกสารอ้างอิงของฝั่งพม่า มันคนละเรื่องกันเลย !!!

เอางี้......คุณคิดว่า "พระมหาอุปราช" สิ้นพระชนม์ตอนไหน ครับ ??

แล้วเรื่องที่ คุณว่าผมเข้าใจผิด เรื่องที่คุณคิดว่า "พม่า" เนี่ยแหล่ะของแท้ "มอญ" ไม่ใช่นักรบ เพียงเพราะ "มอญ" ไม่เคยขยายอาณาจักร..??

ผมว่า "มันคนละช่วงเวลา" กันแล้วนะครับ ในยุค "มอญ" เรืองอำนาจ "พม่า" ยังไม่มีเลยครับ แล้วยุคที่ "พม่า" รุ่งเรืองสุดๆ ก็สมัยใครหล่ะครับ

ที่ "พม่า" มันสามารถรบกับ "มอญ" แล้วได้ชัยชนะนั้น มันเกิดจากกการรวบรวม "นักรบจาก มองโกล" ที่อพยพ แตกทัพ มาช่วยด้วยนะครับ

และ สุดท้าย ที่คุณว่า "พม่า" มันหึกเหิม ไปชนกับ อังกฤษ นั้น ถ้า "พม่า" ไม่แตกกันกับ พวกทหารมอญ ( ซึ่งมีความแค้นกันฝังลึกในใจกันอยู่แล้ว )

อังกฤษ ก็ยากที่จะเอาชนะแหล่ะครับ จนเป็นที่มาของ ตำนานสงครามกลางเมืองที่ยาวนานที่สุด ของโลก เพราะ ชาติพันธุ์มอญ และ อื่นๆ ไม่ยอมแล้ว

( หลังจากที่ยอมเข้าร่วม สวามิภักดิ์ กับกองทัพ ที่ปกครองโดย กษัตริย์ที่มีเชื้อสายมอญ ) ปัจจุบัน รัฐบาลทหารของพม่า ยังต้องเกรงใจ

กองกำลังทหารแห่งชาติมอญ เลยนะครับ....( เรื่องกองกำลังทหารมอญ คุณGop พอจะทราบเรื่องบ้างแล้วใช่ไหมครับ..) ^_^ ^_^ 

1 ลองลำดับเหตุการณ์ดีๆนะครับ อนอรธาตั้งอาณาจักรเมื่อไหร่? ยึดมอญได้เมื่อไหร่? มองโกลเข้ามาเมื่อไหร่?

2 ลองอ่านต้นกำเนิดของราชวงศ์คองบองดูครับ พม่าซัดกับมอญแบบบางระจัน ชนิดที่น้องๆปาฏิหาริย์เลย คุณจะไม่แปลกใจเลยว่าทำไมถึงมีรูปปั้นของอลองพญาอยู่ที่เมืองหลวง

3 เอกสารที่ผมอ้าง ก็เป็นพงศาดารพม่าฉบับแปลไทยครับ กล่าวถึงเหตุการณ์ชนช้างเอาไว้ด้วย มันไม่เหมือนกับของไทยหรอกครับ แต่หลักใหญ่ใจความที่เหมือนกันคือ พม่าแพ้

4 เรื่องเหตุพม่ารบแพ้้ ผมว่าง่ายมาก ในสงครามครั้งที่หนึ่ง แม่ทัพใหญ่( มหาพันธุละ )ประเมินฝ่ายตรงข้ามต่ำไป สั่งเข้าตีตรงๆที่สมรภูมิชเวดากองเพราะเห็นว่ากำลังมากกว่าสามต่อหนึ่ง แต่อาวุธฝั่งอังกฤษดีกว่ามาก ทำให้เสียกำลังพลมาก การปะทะต่อจากนั้น มหาพันธุละก็โดนปืนใหญ่เสียชีวิต ทัพใหญ่แตก แล้วก็แพ้ในที่สุด เกี่ยวอะไรกับมอญครับ?

#57 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 02:31

พูดตรงๆนะครับ มอญเขามีประวัติศาสตร์ที่ค่อนข้างเศร้า

คือเป็นมหาอำนาจทางวัฒนธรรมของเอเชียตะวันออกเฉียงใต้

ทุกประเทศบนแผ่นดินใหญ่ปัจจุบันใช้วัฒนธรรมที่มีรากมาจากมอญเหมือนกันหมด

แต่ตัวมอญเองกลับไม่มีประเทศจะอยู่ 

ทีนี้เพราะเขาเป็นมหาอำนาจทางวัฒนธรรม เขาจึงมีเรื่องเล่าเยอะ

มีทั้งจริงไม่จริงเอามาปะติดปะต่อกัน

เรื่องหนึ่งที่ผมเคยได้ยินเอง คือเขาบอกว่า รัชกาลที่ 1 มีเชื้อมอญอยู่ครึ่งหนึ่ง

อันนี้ก็ไม่มีหลักฐาน เรารู้แต่ว่า รัชกาลที่ 4 เป็นลูกเสี้ยวมอญ

และเพื่อความเป็นธรรม พม่าเองก็ลอกพงศาวดารมอญเหมือนกัน

เรื่องที่พระภิกษุมอญอัญเชิญพระเกศาของพระพุทธเจ้ากลับมาเมืองมอญ

และประดิษฐานในเจดีย์ต่างๆ

พอพม่ายึดมอญได้ ก็เปลี่ยนเนื้อเรื่องเป็นพระพม่าเฉยเลย

กลายเป็นเรื่องธรรมดาไปในปัจจุบัน

#58 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:00

รบทำไม  ยิงทำไม  ผมไม่รู้หรอกครับ ตอนนั้นเป็นรุ่นผมหมวดตัวน้อยๆ เพิ่งจบใหม่ๆ เพื่อนๆที่เป็น ทบ. บางคนก็ได้งานแรกที่นั่นเลย เค้าสั่งให้ทำไรก็ทำไป ...เข้าก็เข้า....ยิงก็ยิง...

สาเหตุ ..... ไม่จำเป็นต้องรู้ก็ได้นี่ครับ รู้แค่เข้าไปทำงานอย่างไรให้สำเร็จและปลอดภัยก็พอ .....

จริงๆมันมีอะไรมากกว่าที่เรารู้ๆกันเยอะ และผลงานก็ไม่ได้เป็นของ ทบ. เหล่าเดียว มีเหล่าอื่นมาแจมด้วย เพียงแต่ไม่ได้ออกข่าวอะไรมาก...

พี่ๆเล่าให้ฟังว่า  ทักษิณโกรธมาก เพราะ ทบ.เคลื่อนกำลังขนาดใหญ่โดยที่ทักษิณไม่ระแคะระคายเลย (นึกว่าฝึก...เรื่องมาแดงตอน กองร้อยตีกรมนี่แหละ คืนเดียวล่อซะละลายไปหลายฐาน  ละลายในที่นี้หมายถึง ตายยกฐาน...)  ....

หลักๆไม่ใช่แค่ผลประโยชน์หรอกครับ แต่มันกลัวปฏิวัติ เพราะถ้าลองทหารเคลือนกำลัง ทั้ง ราบ ม้า ปืน โดยที่มันไม่รู้ตัวได้ ก็แสดงว่า มันจะโดนปฏิวัติเมื่อไหร่ก็ได้เหมือนกัน มันเลยโกรธพี่แอ้ดมาก......ไม่ได้เกี่ยวกับผลประโยชน์ของชาติอะไรหรอก.....พวกตำรวจลึกๆมันมีปม เพราะพวกมันขึ้นมาปกครองประเทศทีไร โดนทหารอัดเอาทุกทีและก็อยู่ใต้ท้อปบูททหารมาตลอด  มารุ่งก็ยุค เผ่า กับ ทักษิณ นี่แหละ แต่ก็เสร็จทหารอยู่ดี...

ในพันดริ๊ฟจะใส่พี่แอ้ดซะเละก็ไม่แปลกนี่ครับ แดงเถือกซะขนาดนั้น...

ยังสงสัย ทำไม ไม่จัดการเอาแม้วมายิงเป้าซักที

ปล่อยให้เ่ห่าหอนอยู่นอกประเทศไม่ยุ่งเลย

พม่า เองก็แสบใช่ย่อย ไว้ใจไม่ได้เลยเผลอเมื่อไหร่ ฆ่าคนไทยประจำ

ต้องจัดการให้เด็ดขาด เอาแบบละลายทั้งฐานแบบทหาร ถ้าพม่ามาฆ่าคนไทย

#59 RaRa

RaRa

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:18

1 ลองลำดับเหตุการณ์ดีๆนะครับ อนอรธาตั้งอาณาจักรเมื่อไหร่? ยึดมอญได้เมื่อไหร่? มองโกลเข้ามาเมื่อไหร่?

2 ลองอ่านต้นกำเนิดของราชวงศ์คองบองดูครับ พม่าซัดกับมอญแบบบางระจัน ชนิดที่น้องๆปาฏิหาริย์เลย คุณจะไม่แปลกใจเลยว่าทำไมถึงมีรูปปั้นของอลองพญาอยู่ที่เมืองหลวง

3 เอกสารที่ผมอ้าง ก็เป็นพงศาดารพม่าฉบับแปลไทยครับ กล่าวถึงเหตุการณ์ชนช้างเอาไว้ด้วย มันไม่เหมือนกับของไทยหรอกครับ แต่หลักใหญ่ใจความที่เหมือนกันคือ พม่าแพ้

4 เรื่องเหตุพม่ารบแพ้้ ผมว่าง่ายมาก ในสงครามครั้งที่หนึ่ง แม่ทัพใหญ่( มหาพันธุละ )ประเมินฝ่ายตรงข้ามต่ำไป สั่งเข้าตีตรงๆที่สมรภูมิชเวดากองเพราะเห็นว่ากำลังมากกว่าสามต่อหนึ่ง แต่อาวุธฝั่งอังกฤษดีกว่ามาก ทำให้เสียกำลังพลมาก การปะทะต่อจากนั้น มหาพันธุละก็โดนปืนใหญ่เสียชีวิต ทัพใหญ่แตก แล้วก็แพ้ในที่สุด เกี่ยวอะไรกับมอญครับ?

1. มอญเป็นชนชาติแรกที่ตั้งถิ่นฐานอยู่ในพม่า มาเป็นเวลา "หลายศตวรรษก่อนคริสตกาล"..!!!

หลังจาก ชนชาติ "มอญ" โดนรุกราน จากพวก "พม่า" ซึ่งเกิดมาจาก รวบรวมพละกำลัง-ไพร่พล

( จากไทยใหญ่ มองโกล(แตกทัพ) และ ชาวล้านนา ) ที่มีชัยเหนือพวก "พยู" ก็ถอยร่นลงมา

ตั้งเมืองหลวงใหม่ ชื่อ "กรุงหงสาวดี" ปี พ.ศ. 1368

ส่วน "พุกาม" เป็นอาณาจักรและราชวงศ์แห่งแรกในประวัติศาสตร์พม่า พ.ศ.1587 - พ.ศ.1830

"พุกาม" ถูกสถาปนาโดย "พระเจ้าอโนธรามังช่อ" 

และในช่วงปี พ.ศ.1830 "มองโกล"(ทัพใหญ่) เข้าตี "พม่า" ...ทำให้ "มอญ" ได้รับอิสระภาพ อยู่ช่วงหนึ่ง

2. ราชวงศ์ "คองบอง" หรือ เรียกอีกอย่างว่า "ราชวงศ์อลองพญา" นั้นได้รับการสถาปนาขึ้นโดยการเสวยราชสมบัติของ

"พระเจ้าอลองพญา" ในปี พ.ศ. 2295 พระองค์สามารถขับไล่ชาวมอญและยึดครองอาณาจักรมอญได้อีกครั้งใน

ปี พ.ศ. 2302 ภายหลังการล่มสลายของ "ราชวงศ์ตองอู" และเป็นราชวงศ์สุดท้ายของพม่า ก่อนตกเป็นเมืองขึ้นพวกฝรั่งครับ

3. ข้อนี้แล้วแต่ใครเป็นผู้บันทึกครับ อย่างเช่น ตำนานผู้ชนะสิบทิศ ของ "ยาขอบ" ที่หยิบยกเอา พงศาวดาร มา 8 บรรทัด

แล้วมาแต่งนิยาย ก็ยังทำให้คนเชื่อกันมาแล้ว ผมถึงบอกไงครับว่า "ผู้ชนะเขียนประวัติศาสตร์ยังไงก็ได้"

4. คุณ บอกว่า กำลังทหารพม่ามากกว่าอังกฤษ สามต่อหนึ่ง ( สมัยรบกับ อโยธยา พม่า ขนไพร่พล ทั้งพม่า-รามัญ มากันร่วมแสน ยังแพ้ศึก )

แล้วไอ้กำลังทหารที่ว่า คุณคิดว่า มีพวกทหาร "มอญ" กี่ส่วนครับ ดังนั้นแล้วคุณจะบอกว่า "ไม่เกี่ยวกับ มอญ" ได้ยังไงกันครับ... ??

ขอบคุณครับ

^_^ ^_^

#60 RaRa

RaRa

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:27

พูดตรงๆนะครับ มอญเขามีประวัติศาสตร์ที่ค่อนข้างเศร้า

คือเป็นมหาอำนาจทางวัฒนธรรมของเอเชียตะวันออกเฉียงใต้

ทุกประเทศบนแผ่นดินใหญ่ปัจจุบันใช้วัฒนธรรมที่มีรากมาจากมอญเหมือนกันหมด

แต่ตัวมอญเองกลับไม่มีประเทศจะอยู่ 

ทีนี้เพราะเขาเป็นมหาอำนาจทางวัฒนธรรม เขาจึงมีเรื่องเล่าเยอะ

มีทั้งจริงไม่จริงเอามาปะติดปะต่อกัน

เรื่องหนึ่งที่ผมเคยได้ยินเอง คือเขาบอกว่า รัชกาลที่ 1 มีเชื้อมอญอยู่ครึ่งหนึ่ง

อันนี้ก็ไม่มีหลักฐาน เรารู้แต่ว่า รัชกาลที่ 4 เป็นลูกเสี้ยวมอญ

และเพื่อความเป็นธรรม พม่าเองก็ลอกพงศาวดารมอญเหมือนกัน

เรื่องที่พระภิกษุมอญอัญเชิญพระเกศาของพระพุทธเจ้ากลับมาเมืองมอญ

และประดิษฐานในเจดีย์ต่างๆ

พอพม่ายึดมอญได้ ก็เปลี่ยนเนื้อเรื่องเป็นพระพม่าเฉยเลย

กลายเป็นเรื่องธรรมดาไปในปัจจุบัน

"ชนชาติมอญ" มีประเทศราชอยู่นะครับ แต่ไม่สามารถ บันทึกใน "แผนที่โลก"(สมัยใหม่) ได้

แต่ แผนที่ของทางทหารแห่งชาติมอญ นั้นมีอยู่อย่างแน่นอน ( เห็นมากับตาตัวเอง )

และมีกองกำลังทหารนับแสนนาย ( ประชากรมอญ มีประมาณ 8 ล้านคน ที่อยู่ในพม่า )

มรดกทางวัฒนธรรมของ "ชาติพันธุ์มอญ" นั้นมีมากมาย แต่มักถูกกลืนหายไปกับกาลเวลา

ที่ยังคงหลงเหลืออยู่ก็เป็นเพียง วัฒนธรรมประยุกต์ ที่เห็นๆ กันอยู๋ แถว มหาชัย พระประแดง ครับ

ส่วนประวัติของ รัชกาลที่ 1 นั้น ไม่น่าจะมีเชื่อสายมอญ นะครับ น่าจะเป็น รัชกาลที่ 2 มากกว่า

เพราะ พระมารดา ของ รัชกาลที่ 2 เป็นคนพื้นถิ่นทาง สมุทรสงคราม ซึ่ง "อาจจะ" มี เชื้อสาย "มอญ" ครับ

เรื่องพงศาวดารของพม่านั้น ก็หยิบยกเอาเรื่องราวของ "ชาติพันธุ์มอญ" มาเป็นพื้นฐานด้วยส่วนนึง

และ ขอใช้คำเดิมครับ "ผู้ชนะเป็นผู้เขียนประวัติศาสตร์" ....ครับ ^_^ ^_^

#61 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:37

ได้ความรู้เพิ่มเติมจริง ๆ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#62 RaRa

RaRa

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:44

ต้องขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ ที่พาออกนอกลู่นอกทางไปเยอะเลย... :P :P

#63 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:56

งั้นภรรยาผมก็เป็นสาวมอญอ่ะดิ  เพราะว่าบ้านอยู่แถวพระประแดง อิอิ

ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#64 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:31

ก่อนนั้นผมก็เชื่อว่าเป็นกษัตริย์มอญฮะ แต่พอค้นคว้าไปไม่ใช่ -_- 

พระเจ้าบุเรงนอง หรือ บะยิ่นเหน่าว์ (อังกฤษ: Bayinnaung,  สำเนียงพม่าออกว่า "บะยิ่นเหน่าว์") เป็นพระมหากษัตริย์พม่าพระองค์ที่ 3 ในราชวงศ์ตองอู อาจเรียกได้ว่า เป็นราชาพม่าองค์ที่ชาวไทยหรือชาวต่างชาติรู้จักดีที่สุดก็ว่าได้เนื่องด้วยเกียรติประวัติอันเลื่องลือจนมีฉายาว่า "พระเจ้าชนะสิบทิศ" อีกทั้งยังมีวรรณคดีประเภท นิยายปลอมพงศาวดารชื่อดังที่มีพระองค์เป็นตัวเอกของเรื่อง คือ "ผู้ชนะสิบทิศ" ด้วย ซึ่งได้มีการนำไปสร้างเป็นละคร ภาพยนตร์ในภายหลังหลายต่อหลายครั้ง

พระราชประวัติ

พระเจ้าบุเรงนอง ประสูติเมื่ออาทิตย์ ขึ้น 15 ค่ำ เดือนมกราคม พ.ศ. 2059 ก่อนพระเจ้าตะเบ็งชะเวตี้เพียง 1 เดือน ตามความเชื่อของคนทั่วไป เชื่อว่าพระนามดั้งเดิมของพระองค์คือ "จะเด็ด" (ตามนิยายผู้ชนะสิบทิศ) แต่ตามหลักฐานทางประวัติศาสตร์ พระนามดั้งเดิมของพระองค์อาจออกเสียงว่า "จะเต็ด" โดยอาจแปลได้ว่า "เจ้าปลวกไต่" (จะ หมายถึง ปลวก ,เต็ด หมายถึง ไต่ หรือ ป่ายปีน) และมีอีกหนึ่งหลักฐานที่ระบุว่า พระนามดั้งเดิมคือ "ฉิ่นแยทุต" โดยแปลได้ว่า "เจ้ายอดผู้กล้า" (ฉิ่น เป็นคำที่เรียกหน้าชื่อบุคคลสำคัญ แย หมายความว่า กล้าหาญ และ ทุต อาจแปลได้หลากหลาย แต่ในบริบทเช่นนี้ควรแปลว่า ยอด)

พระเจ้าบุเรงนอง ในนิยายผู้ชนะสิบทิศ กำเนิดเป็นบุตรของสามัญชนที่มีอาชีพปาดตาล แต่ข้อเท็จจริงแล้ว พระองค์เองมีเชื้อกษัตริย์ในตัว โดยเป็นบุตรชายของเมงเยสีหตู (สำเนียงพม่าออกว่า มินแยตี่หะตู่) ขุนนางระดับสูงผู้หนึ่งของพระเจ้าเมงจีโย พระราชบิดาของพระเจ้าตะเบ็งชะเวตี้ เมงเยสีหตูผู้นี้ เชื่อว่าเป็นหนึ่งในผู้ร่วมสถาปนาอาณาจักรตองอูร่วมกับพระเจ้าเมงจีโย และได้รับการอวยยศเป็นถึง เจ้าเมืองตองอู เมืองหลวงอีกด้วย

ในวัยเยาว์ พระเจ้าบุเรงนองเติบโตมาพร้อมกับพระเจ้าตะเบ็งชะเวตี้ แม้มิได้เป็นพระญาติกันโดยสายเลือด แต่ทั้ง 2 ก็มีความผูกพันกันเหมือนพระญาติ เนื่องจากเมงเยสีหตูบิดาของพระเจ้าบุเรงนองก็เป็นบุคคลที่พระเจ้าตะเบ็งชะเวตี้เคารพ โดยมีฐานะเป็นถึงพระอาจารย์ที่ปรึกษาขุนนางคนสำคัญ และมีสถานะอีกด้านเป็นพระสัสสุระ (พ่อตา) ของพระเจ้าตะเบ็งชะเวตี้ด้วย โดยบุตรสาวของเมงเยสีหตูก็เป็นมเหสีองค์หนึ่งของพระเจ้าตะเบ็งชะเวตี้ และพระพี่นางของพระเจ้าตะเบ็งชะเวตี้นามว่าพระนางตะขิ่นจีก็เป็นมเหสีอีกองค์หนึ่งของพระเจ้าบุเรงนองด้วยเช่นกัน

พระเจ้าบุเรงนองก่อนขึ้นครองราชย์มีสถานะเป็นแม่ทัพคนสำคัญของพระเจ้าตะเบ็งชะเวตี้พระนามของพระเจ้าบุเรงนอง ออกเสียงตามสำเนียงพม่าว่า "บะยิ่นเหน่าว์" มีความหมายว่า "พระเชษฐาธิราช" และมีพระนามเต็มว่า "บะยิ่นเหน่าว์จ่อถิ่นหน่อยะถ่า" (ไทยเรียกเพี้ยนเป็น "บุเรงนองกะยอดินนรธา") แปลว่า "พระเชษฐาธิราชผู้ทรงกฤษดาภินิหาร" โดยพระนามนี้ เชื่อว่าพระเจ้าตะเบ็งชะเวตี้พระราชทานให้ หลังจากพระเจ้าบุเรงนองชนะศึกนองโย อันเป็นศึกไล่ตามทัพของพระเจ้าสการะวุตพี กษัตริย์มอญ ที่เสียกรุงหงสาวดีให้แก่พระเจ้าตะเบ็งชะเวตี้ อันเป็นเกียรติประวัติที่เลืองลือครั้งแรก ๆ ของพระองค์

พระนามต่าง ๆ ก็มีอีกมาก เช่น "เซงพะยูนีมยาตะเกง ภะวะเชงเมงตะยาจีพะยา" แปลว่า "พระมหาธรรมราชาช้างเผือกแลช้างเนียม" หรือ "ตะละพะเนียเธอเจาะ" อันแปลว่า "พระเจ้าชนะสิบทิศ" เป็นฉายาที่พบในศิลาจารึกของชาวมอญ และชาวตะวันตกรู้จักพระองค์ในพระนาม "บราจินโนโค่" (Braginoco)

พระเจ้าบุเรงนองนับเป็นกษัตริย์พม่าที่ทางพม่านับว่าเป็นกษัตริย์ที่ยิ่งใหญ่ 1 ใน 3 พระองค์ ด้วยความเป็นกษัตริย์นักรบอันเป็นที่ปรากฏพระเกียรติเลื่องลือ โดยยุคสมัยของพระองค์ อาณาจักรตองอูเข้มแข็งและแผ่ไพศาลอย่างที่สุดในประวัติศาสตร์ โดยครอบคลุมอาณาเขตตั้งแต่ลุ่มน้ำอิระวดีจนถึงลุ่มแม่น้ำโขง มีประเทศราชต่าง ๆ มากมายในภูมิภาคอุษาคเนย์ ได้แก่ หงสาวดี ล้านช้าง ไทยใหญ่ เขมร ญวน อยุธยา เชียงใหม่ เป็นต้น

ในหลักฐานทางประวัติศาสตร์ของพม่าระบุว่า ก่อนพระองค์จะออกทำศึกคราวใด จะทรงนมัสการพระธาตุชเวมอดอ หรือที่ชาวไทยเรียกตามชาวมอญว่าพระธาตุมุเตา พระธาตุศักดิ์สิทธิ์ประจำเมืองหงสาวดีก่อนทุกครั้ง จุดที่เชื่อว่าพระองค์ถวายการสักการะก็ปรากฏอยู่หน้าพระธาตุตราบจนปัจจุบัน

ไม่เพียงแต่มิติของการเป็นนักรบเท่านั้น พระเจ้าบุเรงนองยังถือว่าเป็นกษัตริย์นักปกครองและบริหารที่เก่งกาจอีกด้วย ด้วยการสามารถปกครองและบริหารข้าทาสบริวารมากมาย ทั้งของพระองค์เองและของประเทศราช เช่น การยึดเอาพระราชวงศ์ที่สำคัญ ๆ ของประเทศราชต่าง ๆ เข้ามาอยู่ในพระราชวังเพื่อเป็นองค์ ประกัน เป็นต้น

เสด็จขึ้นครองราชย์ในปี พ.ศ. 2094 ด้วยการปราบดาภิเษก เพราะมีกบฏเกิดขึ้นมากมาย ภายหลังการสิ้นพระชนม์ของพระเจ้าตะเบ็งชะเวตี้

พระราชวังของพระองค์ที่หงสาวดี มีชื่อว่า "กัมโพชธานี" (Kamboza Thadi Palace) นับว่าเป็นพระราชวังที่ใหญ่โตสมพระเกียรติ สร้างขึ้นในปี พ.ศ. 2109 ปีที่ 15 ของการครองราชย์ของพระองค์ ซึ่งเป็นช่วงเวลาที่พระองค์เรืองอำนาจสูงสุด พระองค์ตัดสินพระทัยเผาพระราชวังเก่าไปเนื่องจากมีการกบฏ พระราชวังกัมโพชธานีสร้างขึ้นโดยใช้แรงงานจากประเทศราชต่าง ๆ และพระองค์โปรดให้ใช้ชื่อประตูต่าง ๆ ตามชื่อของแรงงานประเทศราชที่สร้าง เช่น ประตูทางตอนเหนือปรากฏชื่อ ประตูโยเดีย (อยุธยา) ประตูตอนใต้ชื่อ ประตูเชียงใหม่ เป็นต้น

พระเจ้าบุเรงนองสิ้นพระชนม์ในปี พ.ศ. 2124 ด้วยอาการพระประชวร ขณะยกทัพไปตียะไข่ ปัจจุบัน อนุสาวรีย์ของพระองค์มีต่าง ๆ มากมายหลายที่ในประเทศพม่า

ด้วยชีวประวัติอันพิสดาร และน่าสนใจ เหตุการณ์ในประวัติศาสตร์พม่าช่วงนี้ เป็นแรงบันดาลใจให้นักเขียนชาวไทย ยาขอบ ได้หยิบยกขึ้นมาแต่งเป็นนิยายปลอมพงศาวดารชื่อดัง คือ ผู้ชนะสิบทิศ [5]

พระอัครมเหสีและพระสนม

จากหลักฐานทางประวัติศาสตร์ข้างพม่าระบุชัดว่า พระเจ้าบุเรงนองมีมเหสีถึงสามพระองค์ โดยในสามพระองค์นี้มีพระนางตะเคงจีเป็นมเหสีเอก ทรงเป็นราชินีพม่าองค์เดียวที่ได้รับการยกย่องว่าเป็นมหาราณี และยังมีพระสนมมากถึง 30 พระองค์ ซึ่งแต่ละพระองค์ล้วนเป็นเจ้านายจากหัวเมืองต่าง ๆ ทั้งสิ้น

1. พระอัครมเหสีตำหนักใต้ ตำแหน่ง มีพะยากองจี พระอัครมเหสีอตุลสิริมหาราชเทวี พระนามเดิมคือ ตะขิ่นจี (พระพี่นางในพระเจ้าตะเบ็งชะเวตี้)
  2. พระมเหสีตำหนักเหนือ ตำแหน่ง อมะเย้านาน พระมเหสีจันทาเทวี (พระนามเดิม สิริโพงทุต พระธิดาพระเจ้าเฉวฺ่นันจ้อฉิ่นนรบดี พระเจ้ากรุงอังวะ)
  3. พระมเหสีตำหนักกลาง ตำแหน่ง อะเลนานดอ พระมเหสีราชเทวี (พระนามเดิมฉิ่นเทฺวละ หรือ เชงทะเว พระธิดาพระเจ้ากรุงพะโค)
  4. พระมเหสีเล็ก ตำแหน่ง มีพะยาเง พระสุพรรณกัลยา (ธิดาของพระวิสุทธิ์กษัตริย์และพระมหาธรรมราชา; เป็นพระพี่นางของสมเด็จพระนเรศวรมหาราช)

สำหรับตำแหน่งพระมเสีตำหนักตะวันตก คือ อเน้านาน ในสมัยของพระเจ้าบุเรงนองไม่มีการแต่งตั้ง

พระโอรสและพระธิดา

พระเจ้าบุเรงนองทรงมีราชโอรสทั้งสิ้น 33 พระองค์ มีพระราชธิดามากถึง 35 พระองค์ รวมทั้งสิ้น 68 พระองค์ แต่เท่าที่สามารถสืบเสาะพระนามได้มีดังนี้

1. เจ้าชายงาสู่ด่ายะก่ามิน หรือที่แปลว่า เจ้าวังหน้า (พระเจ้านันทบุเรง) พระโอรสองค์โตของพระนางตะขิ่นจี
  2. พระนางเมงกอสอ พระราชธิดาพระองค์ใหญ่ ของพระนางตะเกงจี ต่อมาได้ถูกส่งไปอภิเษกกับพระเจ้าตองอู เป็นพระมารดาของนัดจินหน่อง หรือ พระสังขทัต
  3. เจ้าชายสุวรรณฉัตร พระโอรสของพระนางราชเทวี
  4. เจ้าชายมังนรธาสอ พระโอรสของพระมเหสีราชเทวี พระมเหสีตำหนักกลาง
  5. เจ้าหญิงเมงอทเว พระราชธิดาที่เกิดจากพระสุพรรณกัลยา

ที่มา http://th.wikipedia....นอง#cite_note-2

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#65 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:14

ตอนรบกันกับพม่านี้ เหล่า ผบ. ทำอะไรอยู่ ปัจจุบันถึงได้หลงลืมเกียรติศักดิ์ของทหารไทย ??

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#66 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 17:02

ถามพม่าในโรงงานหลังบ้าน ถามสิบคนก็ตอบไม่เหมือนที่เราเคยเรียนกันมาเลย B)

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#67 Apichai

Apichai

ขาประจำ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 17:24

http://www.oxfordbur...nic-groups.html

ประชากรของพม่า มีราว 70 ล้านคน

มอญ แค่ 2% หรือ 1.4 ล้านคน

ประชากรพม่า 68% หรือ 47.6 ล้านคน

ทุกกลุ่มชน ไม่มีใคร มีขีดความสามารถทางเทคโนโลยี มากกว่าใคร

พม่า จึงมีอำนาจมีอำนาจเหนือใคร 
เพราะ ความสามารถในการขยายเผ่าพันธ์

Edited by Apichai, 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 17:25.

#68 Gop

Gop

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:19

4. คุณ บอกว่า กำลังทหารพม่ามากกว่าอังกฤษ สามต่อหนึ่ง ( สมัยรบกับ อโยธยา พม่า ขนไพร่พล ทั้งพม่า-รามัญ มากันร่วมแสน ยังแพ้ศึก )

แล้วไอ้กำลังทหารที่ว่า คุณคิดว่า มีพวกทหาร "มอญ" กี่ส่วนครับ ดังนั้นแล้วคุณจะบอกว่า "ไม่เกี่ยวกับ มอญ" ได้ยังไงกันครับ... ??

ขอบคุณครับ

^_^ ^_^

ผมไม่ทราบครับ ว่าทหารมอญมีอยู่เท่าไหร่ แต่ทั้งหมดที่บุกนั้น ทหารอยู่ใต้บังคับบัญชาของมหาพันธุละ ไม่มีบันทึกถึงการย่อหย่อนในการศึก บันทึกมีแต่ว่า เข้าตี แล้วเสียหายหนัก แพ้กลับมา ที่ผมถามว่าเกี่ยวกับมอญอย่างไรเพราะประโยคนี้ของคุณที่อ้างลอยๆ โดยไม่มีหลักฐาน

อังกฤษ ก็ยากที่จะเอาชนะแหล่ะครับ

ไม่ทราบว่ามีหลักฐานเกี่ยวกับเรื่องนี้มั้ยครับ ว่าที่สมรภูมิชเวดากอง พวกทหารพม่ามันแตกกับมอญแล้วทำให้แพ้ ผมหาอย่างไรก็ไม่เจอครับ

#69 Gop

Gop

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:37

1. มอญเป็นชนชาติแรกที่ตั้งถิ่นฐานอยู่ในพม่า มาเป็นเวลา "หลายศตวรรษก่อนคริสตกาล"..!!!

หลังจาก ชนชาติ "มอญ" โดนรุกราน จากพวก "พม่า" ซึ่งเกิดมาจาก รวบรวมพละกำลัง-ไพร่พล

( จากไทยใหญ่ มองโกล(แตกทัพ) และ ชาวล้านนา ) ที่มีชัยเหนือพวก "พยู" ก็ถอยร่นลงมา

ตั้งเมืองหลวงใหม่ ชื่อ "กรุงหงสาวดี" ปี พ.ศ. 1368

ส่วน "พุกาม" เป็นอาณาจักรและราชวงศ์แห่งแรกในประวัติศาสตร์พม่า พ.ศ.1587 - พ.ศ.1830

"พุกาม" ถูกสถาปนาโดย "พระเจ้าอโนธรามังช่อ" 

และในช่วงปี พ.ศ.1830 "มองโกล"(ทัพใหญ่) เข้าตี "พม่า" ...ทำให้ "มอญ" ได้รับอิสระภาพ อยู่ช่วงหนึ่ง

ไม่ทราบว่าไปเอามาจากไหนครับ พม่ามาจากไทยใหญ่ มองโกล ล้านนา

ช่วยอ้างอิงตำราซักเล่มได้มั้ยครับ ผมยอมรับว่าเพิ่งเคยได้ยินครั้งแรกในชีวิต และช่วยตอบข้อสงสัยหน่อยได้มั้ยครับว่า

๑ ถ้าพม่ามาจากไทยใหญ่ หรือล้านนา ทำไมภาษาของพม่าถึงต่างกับสองเผ่านี้อย่างสิ้นเชิง ชนิดที่เรียกได้ว่าคนละตระกูลกันเลย

๒ มองโกลแตกทัพมาจากไหนครับ?? ถึงได้อพยพมาพม่า?? ถิ่นฐานของมองโกลอยู่ที่ทุ่งหญ้าตอนเหนือของกำแพงเมืองจีนไม่ใช่หรือครับ มันแตกทัพเพราะแพ้ใคร?ก่อนที่จะเกิดราชวงศ์พุกามเสียอีก??

๓ พ.ศ. ๑๓๖๘ มองโกลอยู่ตรงไหนของโลกครับ??

เพิ่มเติม ผมเจอในวิกิ ถ้าคุณคิดว่ามีหลักฐานเรื่องมอญแย้งเค้า ก็ลองไปแก้ดูได้นะครับ ในนั้นเค้าว่าอย่างนี้

The Mons adopted the Pallava script and the oldest Mon script was found in a cave in modern Saraburi dating around 550 AD.

ที่ว่าอยู่มาหลายศตวรรษก่อนคริสตกาลนั้น อ้างอิงจากไหนหรือครับ??

#70 Gop

Gop

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:42

2. ราชวงศ์ "คองบอง" หรือ เรียกอีกอย่างว่า "ราชวงศ์อลองพญา" นั้นได้รับการสถาปนาขึ้นโดยการเสวยราชสมบัติของ

"พระเจ้าอลองพญา" ในปี พ.ศ. 2295 พระองค์สามารถขับไล่ชาวมอญและยึดครองอาณาจักรมอญได้อีกครั้งใน

ปี พ.ศ. 2302 ภายหลังการล่มสลายของ "ราชวงศ์ตองอู" และเป็นราชวงศ์สุดท้ายของพม่า ก่อนตกเป็นเมืองขึ้นพวกฝรั่งครับ

เคยอ่านจุดเริ่มต้นมั้ยครับว่าอลองพญาสามารถจับไล่ชาวมอญได้อย่างไร ตั้งแต่เริ่มต้นจนจบ

ถ้าทราบแล้ว คุณยังคิดว่าใครกันแน่ที่เป็นนักรบ พม่า หรือ มอญ

ไม่ทราบว่าเหตุการณ์ไหนในประวัติศาสตร์ ที่แสดงถึงความเป็นชาตินักรบของมอญครับ ที่ผมเคยอ่าน ก็มีแต่เรื่องวัฒนธรรม อาณาจักรไม่เคยรวมเป็นปึกแผ่นได้เลย สู้กับพม่าก็แพ้ แบบนี้เรียกว่าชาตินักรบหรือครับ??

#71 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 02:55

Great info.. love the history :) Thanks ka.

Edited by วันศุกร์, 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 02:55.

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#72 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 06:46

ชอบนะครับ

แต่ ผมติดตามอ่านไปๆมาๆ

กลายเป็นเรื่องของชนชาติมอญ

#73 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:24

การสมผสาน ของเชื้อชาติเเละวัฒนะธรรมหลักๆของ Pyu+Mon+TibatoBurman จึงก่อเกิดชนชาติลูกผสม ชาวพม่าที่ยิ่งใหญ่

เช่นเดียวกับการสมผสาน ของเชื้อชาติเเละวัฒนะธรรมหลักๆของ Mon+(ancient ) Khmer+Tai จึงเกิดชนชาติลูกผสม ชาวสยามเเห่ง กรุงเทพทวารวดีศรีอยุธยา ศูนย์กลางเเห่งราชอณาจักรสยาม

ไม่มีหรอกครับชาติพันธุ์บริสุทธิ เเถบนี้เนี่ยญาติกันหมด

อยากทราบว่า ร.1 พระองค์ท่านมีเชื้อสายมอญผสมเเค่ไหน ก็ต้องสืบไปว่า พระอักษรสุนทรมีกความเกี่ยวพันธ์กับ ท่านโกษาทั้งสองในสมัยพระนารายณ์จริงหรือไม่อย่างไร

#74 samin

samin

ขาประจำ

ตอบ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:59

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบและมาให้ข้อมูลจริงๆ ครับ

เรื่องบางเรื่องผมพอรู้อยู่แล้ว แต่บางท่านก็สามารถให้รายละเอียดมากขึ้น เรื่องที่ไม่รู้ก็ได้รู้

แต่ทีนี้ก่อนที่กระทู้ผมจะออกทะเลไปไกล ฮา

ต้องกลับมาตีโจทย์กันก่อนครับว่า ที่พวกควายมันบอกว่า การกระทำของท่าน ส. ไม่เหมาะสมจริงหรือไม่

Oer React อย่างที่คนดูไบมันเห่าด่าไว้จริงหรือไม่ (ฆ่าเขายกค่าย)

และอีกประเด็นที่น่าสนใจก็คือ ที่พวกควายมันบอกว่า คนประกาศสงครามควรเป็นรัฐบาล ไม่ใช่ ผบ.ทบ.

ผมว่า ประเด็นพวกนี้ น่าสนใจนะครับ

Edited by samin, 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:00.

#75 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:09

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบและมาให้ข้อมูลจริงๆ ครับ
เรื่องบางเรื่องผมพอรู้อยู่แล้ว แต่บางท่านก็สามารถให้รายละเอียดมากขึ้น เรื่องที่ไม่รู้ก็ได้รู้
แต่ทีนี้ก่อนที่กระทู้ผมจะออกทะเลไปไกล ฮา
ต้องกลับมาตีโจทย์กันก่อนครับว่า ที่พวกควายมันบอกว่า การกระทำของท่าน ส. ไม่เหมาะสมจริงหรือไม่
Oer React อย่างที่คนดูไบมันเห่าด่าไว้จริงหรือไม่ (ฆ่าเขายกค่าย)
และอีกประเด็นที่น่าสนใจก็คือ ที่พวกควายมันบอกว่า คนประกาศสงครามควรเป็นรัฐบาล ไม่ใช่ ผบ.ทบ.
ผมว่า ประเด็นพวกนี้ น่าสนใจนะครับ

ขออภัยครับ ที่พาออกทะเล...

ถามว่าที่ท่าน ส. ทำเหมาะสมหรือไม่ต่อความสัมพันธ์ระหว่างประเทศ?

ความเห็นส่วนตัว ไม่เเน่ใจ...เเต่สะใจที่ท่านกล้า...ทลายเเหล่งผลิตยาเสพติดเเละทำให้เพื่อนบ้านรู้ว่าเราไม่ใช่เสือ กระดาษ

Edited:Typo

Edited by PeaceMan, 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:19.

#76 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:17

ถ้าเป็นเมกา โอบาม่าก็คงสั่งลุยไปละลายฐานเหมือนกันแหละครับ เพราะเขาคิดถึงประเทศชาติมาก่อน

เสร็จแล้วก็อ้างเอาสิ ยาเสพติดบ้าง โดนล้่ำเส้นบ้าง 

แต่ของเรานี่สิหาแต่เงิน รวยแล้วไม่โกง

อยากเขกกะบาลตัวเองจริงๆที่เคยหลงคารมกาให้มันไปตอน ทรท1

Edited by ริวมะคุง, 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:18.

#77 RaRa

RaRa

ตอบ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:33

ก่อนอื่น ต้องขออภัย จขกท. ไว้ก่อน ที่กระทู้ออกนอกลู่นอกทางไปจากหัวข้อกระทู้

แต่ เพื่อความเข้าใจซึ่งกันและกัน ผมขออนุญาตตอบคุณGop สักหน่อยก็แล้วกันนะครับ...!!! ^_^ ^_^

ขอบคุณครับ

^_^ ^_^

ผมไม่ทราบครับ ว่าทหารมอญมีอยู่เท่าไหร่ แต่ทั้งหมดที่บุกนั้น ทหารอยู่ใต้บังคับบัญชาของมหาพันธุละ ไม่มีบันทึกถึงการย่อหย่อนในการศึก บันทึกมีแต่ว่า เข้าตี แล้วเสียหายหนัก แพ้กลับมา ที่ผมถามว่าเกี่ยวกับมอญอย่างไรเพราะประโยคนี้ของคุณที่อ้างลอยๆ โดยไม่มีหลักฐาน - ผมก็ไม่ทราบหรอกครับว่า มีจำนวนเท่าใด ผมเห็นคุณบอกว่าทหารมากกว่าอังกฤษสามต่อหนึ่ง แล้ว ชนชาติมอญ ก็เป็นคนส่วนใหญ่ของพื้นที่ ซึ่งเป็นชนเผ่าดั้งเดิม แล้วจะไม่เกี่ยวกับ "มอญ" ได้ยังไงครับ !!!

อังกฤษ ก็ยากที่จะเอาชนะแหล่ะครับ

ไม่ทราบว่ามีหลักฐานเกี่ยวกับเรื่องนี้(1)มั้ยครับ ว่าที่สมรภูมิชเวดากอง พวกทหารพม่ามันแตกกับมอญ(2)แล้วทำให้แพ้ ผมหาอย่างไรก็ไม่เจอครับ

- (1) ไม่มีครับ ผมบอกไปตั้งแต่ คคห. ก่อนหน้าแล้วว่า อย่ามาถามหาหลัีกฐานกับผมนะครับ เพราะผมไม่มี ผมฟังคนพื้นถิ่นเล่าให้ฟังตอนอยู่ที่นั่น และ มีบันทึกในหอสมุดของพม่า ( เป็นทางอังกฤษ เป็นผู้บันทึกนะครับ )

- (2) ลองถามหรือได้พูดคุยกับคน "มอญ" ที่อยู่ที่นั่น ไม่มีใครบอกว่าตัวเองเป็น "พม่า" สักคนเดียว มีแต่บอกว่า พวกเขาเหล่านั้นคือ "ชนชาติมอญ" แค่นี้ก็คงพอสนับสนุนความคิดข้างต้นได้บ้างนะครับ สาเหตุก็คือ ตลอดเวลาที่ถูก "พม่า"

เข้ามายึดครองเมืองใหญ่ ทั้งสามแห่ง ของ "มอญ" ( เมืองสะเทิม หงสาวดี และเมืองเมาะตะมะ ) "ชนชาติมอญ" ถูกพม่ากดขี่และใช้งานมาโดยตลอด จะเห็นในบันทึกว่า มีการ "ก่อกบฏ" ขึ้นอยู่เป็นประจำ คุณคิดว่าเมื่อมีโอกาส

จะไม่ชำระแค้นเลยหรือไร (...เพราะ ช่วงก่อนหน้านั้น เมื่อบ้านเมืองเกิดศึกสงคราม "ชาวมอญ" ส่วนหนึ่งก็อพยพเข้ามาพึ่งพระบรมโพธิสมภาร ของพระมหากษัตริย์ไทย แล้วนะครับ...และ มีมาหลายครั้ง แต่ละครั้งก็จะให้ไปพักอาศัย

ในแต่ละแห่ง ที่เป็นชุมชนมอญ จนทุกวันนี้... ) ดังนั้น กองทหารของพม่า ซึ่งเป็นพวก ชนชาติมอญ ส่วนหนึ่ง ก็ไม่จำเป็นที่จะต้องไปช่วย "พม่า" รบอีก เพราะรู้ว่า รบไปยังไงก็แพ้ เพราะเรื่องอาวุธฯ สู้ไม่ได้ และอีกอย่าง "ชาวมอญ"

ก็สามารถอพยพหนีภัยสงครามเข้ามาอยู่ในชุมชนมอญ ในสยามประเทศได้ แต่ "ทหารพม่า" คงไม่กล้าที่จะอพยพเข้ามาในสยามประเทศ เพราะได้สร้างความเดือดร้อนและความเสียหาย ให้กับสยามประเทศเอาไว้ นั่นเอง..ครับ

ไม่ทราบว่าไปเอามาจากไหนครับ พม่ามาจากไทยใหญ่ มองโกล ล้านนา

- ก็บอกไปแล้วว่า "พม่า" เป็น ชนชาติที่รวมเอาหลากหลายเผ่าพันธุ์มารวมกัน

ประวัติศาสตร์ของพม่านั้นมีความยาวนานและซับซ้อน มีประชาชนหลายเผ่าพันธุ์เคยอาศัยอยู่ในดินแดนแห่งนี้ เผ่าพันธุ์เก่าแก่ที่สุดที่ปรากฏได้แก่มอญ ต่อมาราวพุทธศตวรรษที่ 13 ชาวพม่าได้อพยพลงมาจากบริเวณพรมแดนระหว่างจีนและทิเบต เข้าสู่ที่ราบลุ่มแม่น้ำอิรวดี และได้กลายเป็นชนเผ่าส่วนใหญ่ที่ปกครองประเทศในเวลาต่อมา ความซับซ้อนของประวัติศาสตร์พม่า  มิได้เกิดขึ้นจากกลุ่มชนที่อาศัยอยู่ในดินแดนพม่าเท่านั้น แต่เกิดจากความสัมพันธ์กับเพื่อนบ้านอันได้แก่ จีน อินเดีย บังกลาเทศ ลาว และไทยอีกด้วย

ที่มา http://th.wikipedia....wiki/ประเทศพม่า

ช่วยอ้างอิงตำราซักเล่มได้มั้ยครับ ผมยอมรับว่าเพิ่งเคยได้ยินครั้งแรกในชีวิต และช่วยตอบข้อสงสัยหน่อยได้มั้ยครับว่า

- เห็นว่าคุณเอาข้อมูลจาก วิกิ ผมเลยเอามาใช้อ้างอิงมั่งก็แล้วกันนะครับ

มอญ เป็นชนชาติเก่าแก่ มีอารยธรรมรุ่งเรืองมากชนชาติหนึ่ง จากพงศาวดารพม่ากล่าวว่า "มอญเป็นชนชาติแรกที่ตั้งถิ่นฐานอยู่ในพม่า มาเป็นเวลาหลายศตวรรษก่อนคริสตกาล" คาดว่าน่าจะอพยพมาจากตอนกลางของทวีปเอเชีย เข้ามาตั้งอาณาจักรของตนทางตอนใต้ บริเวณลุ่มแม่น้ำสาละวิน และแม่น้ำสะโตง ซึ่งบริเวณนี้ในเอกสารของจีน และอินเดียเรียกว่า "ดินแดนสุวรรณภูมิ"

ในพุทธศตวรรษที่ 2 ศูนย์กลาง ของ"อาณาจักรมอญ" คืออาณาจักรสุธรรมวดีหรือสะเทิม (Thaton) จากพงศาวดารมอญ กล่าวไว้ว่าอาณาจักรสะเทิมว่า อาณาจักรสะเทิมสร้างโดยพระราชโอรส 2 พระองค์ของพระเจ้าติสสะ แห่งแคว้นหนึ่งของอินเดีย ก่อนปี พ.ศ. 241 พระองค์นำ พลพรรคลงเรือสำเภา มาจอดที่อ่าวเมาะตะมะ และตั้งรากฐาน ซึ่งต่อมาเป็นที่ตั้งของเมือง อาณาจักรสะเทิม รุ่งเรืองมาก มีการค้าขายติดต่ออย่างใกล้ชิดกับประเทศอินเดีย และลังกา และได้รับเอาอารยธรรมของอินเดียมาใช้ ทั้งทางด้านอักษรศาสตร์ และศาสนา โดยเฉพาะรับเอาพุทธศาสนานิกายหินยานมา มอญมีบทบาทในการถ่ายทอดอารยธรรมอินเดีย ไปยังชนชาติอื่นอย่าง ชาวพม่า ไทย และลาว เจริญสูง มีความรู้ดี ทางด้านการเกษตร และมีความชำนาญ ในการชลประทาน โดยเป็นผู้ริเริ่มระบบชลประทานขึ้น ในลุ่มน้ำอิระวดี ทางตอนกลางของประเทศพม่า

ที่มา http://th.wikipedia....org/wiki/ชาวมอญ

๑ ถ้าพม่ามาจากไทยใหญ่ หรือล้านนา ทำไมภาษาของพม่าถึงต่างกับสองเผ่านี้อย่างสิ้นเชิง ชนิดที่เรียกได้ว่าคนละตระกูลกันเลย

- พม่า นำเอาตัวอักษณของ "มอญ" ไปใช้แล้วก็ดัดแปลงครับ จากเรื่องที่เล่าขานกันมาว่า

แม้ว่ามอญจะถูกพม่าปราบจนสิ้นอิสรภาพ แต่อารยธรรมความเจริญของมอญกลับรุ่งเรืองและมีอิทธิพลเหนือพม่า พระเจ้าอโนรธา (พ.ศ. 1587-1626) ได้กวาดต้อนนักปราชญ์ราชบัณฑิตและช่างฝีมือทุกแขนงจากสะเทิมไปยังพุกาม และได้หล่อหลอมเป็นวัฒนธรรมประจำชาติพม่า ดังจะเห็นได้จากการสร้างและตกแต่งเจดีย์ต่างๆ ในสมัยราชวงศ์พุกาม การดัดแปลงตัวหนังสือของมอญไปใช้เป็นตัวเขียนของพม่า ตลอดจนการรับคำในภาษามอญไปใช้ในภาษาพม่า นอกจากนี้ยังรับพุทธศาสนาและวัฒนธรรมอื่นๆ ของมอญด้วย โดยเฉพาะในสมัยพระเจ้าครรชิต (จันสิตถา พ.ศ. 1627-1655) ซึ่งครองราชย์ต่อจากพระเจ้าอโนรธา ในสมัยนี้วัฒนธรรมมอญมีอิทธิพลของเหนือพม่าอย่างเห็นได้ชัด มีการสร้างวัดและเจดีย์จำนวนมากตามแบบสถาปัตยกรรมมอญ และจารึกส่วนใหญ่ก็ใช้ภาษามอญ แต่ต่อมาในรัชสมัยของพระเจ้าอลองสิทธุ (พ.ศ. 1656-1708) วัฒนธรรมมอญที่เคยมีอิทธิพลเหนือราชวงศ์พุกามก็ถูกกลืนหายไปโดยสิ้นเชิง

๒ มองโกลแตกทัพมาจากไหนครับ?? ถึงได้อพยพมาพม่า?? ถิ่นฐานของมองโกลอยู่ที่ทุ่งหญ้าตอนเหนือของกำแพงเมืองจีนไม่ใช่หรือครับ มันแตกทัพเพราะแพ้ใคร?ก่อนที่จะเกิดราชวงศ์พุกามเสียอีก?? - คำตอบ ขอตอบรวมกันกับข้อ 3 เลยนะครับ

๓ พ.ศ. ๑๓๖๘ มองโกลอยู่ตรงไหนของโลกครับ??

- ไม่ทราบครับ เพราะ ชาวมองโกลเป็นชนเผ่าแปลกหน้าร่อนเร่พเนจรใช้ชีวิตส่วนใหญ่บนหลังอานม้า ตระเวนหาทุ่งหญ้าเลี้ยงสัตว์ในดินแดนต่าง ๆ ทำให้กระทบกระทั่งบาดหมางกับชนเผ่าอื่นจนกระทั่งต้องรบกัน ด้วยเหตุนี้สงครามจึงกลายเป็นส่วนหนึ่งของวิถีชีวิตชาวมองโกลตลอดมา

เพิ่มเติม ผมเจอในวิกิ ถ้าคุณคิดว่ามีหลักฐานเรื่องมอญแย้งเค้า ก็ลองไปแก้ดูได้นะครับ ในนั้นเค้าว่าอย่างนี้ - ผมคงไม่บังอาจ ที่จะเข้าไปแก้หรอกครับ

The Mons adopted the Pallava script and the oldest Mon script was found in a cave in modern Saraburi dating around 550 AD.

ที่ว่าอยู่มาหลายศตวรรษก่อนคริสตกาลนั้น อ้างอิงจากไหนหรือครับ?? - จากที่อยู่ด้านล่างนี่เลยครับ

ที่มา http://th.wikipedia....org/wiki/ชาวมอญ

เคยอ่านจุดเริ่มต้นมั้ยครับว่าอลองพญาสามารถจับไล่ชาวมอญได้อย่างไร ตั้งแต่เริ่มต้นจนจบ -สาเหตุที่สำคัญคือการตกอยู่ภายใต้อำนาจการปกครองของพม่า ถูกบีบคั้นทางการเมือง ความเดือดร้อนจากการถูกกดขี่ เกณฑ์แรงงานไปใช้ในการก่อสร้าง ทำการเกษตรรวบรวมเสบียงอาหารให้กองทัพพม่าก่อนการยกทัพเข้าทำสงครามกับชาติต่างๆ ทำให้กำลังทหารที่จะใช้ฟื้นฟูประเทศมีน้อย

สาเหตุก็คงจะเกิดจากความอ่อนแอของพม่าปลายราชวงศ์ตองอู ขณะที่พม่าต้องประสบภาวะสงครามจีนฮ่อและไทย มอญก็ถือโอกาสรวบรวมกำลังและประกาศอิสรภาพใน พ.ศ. 2283 ภายใต้การนำของสมิงทอพุทธเกษ หลังจากตั้งมั่นที่หงสาวดีได้แล้ว มอญคิดจะขยายอาณาเขตออกไปทางเหนือ เพื่อทำลายล้างอาณาจักรพม่าที่อังวะซึ่งกำลังอ่อนแอให้ราบคาบ แต่ก็ไม่ประสบความสำเร็จ มอญจึงเริ่มอพยพเข้ามายังพระราชอาณาจักรไทย และอพยพติดตามมาเป็นระลอกย่อยๆ หลายครั้งเมื่อกองทัพพม่าตีโต้กลับมาและปราบปรามอย่างหนัก

ถ้าทราบแล้ว คุณยังคิดว่าใครกันแน่ที่เป็นนักรบ พม่า หรือ มอญ - มอญ ครับ ( ความเห็นส่วนตัวนะครับ คุณเคยเห็น "ธงชาติมอญ" ไหมครับ ธงรูปเดียวกันกับ ธงที่ใช้ในการศึก กับอโยธยาเลยนะครับ..ใช้กันตั้งแต่สมัยนั้นจนวันนี้ ดังนั้นพวกนักรบคือพวกไหนกันครับ )

ไม่ทราบว่าเหตุการณ์ไหนในประวัติศาสตร์ ที่แสดงถึงความเป็นชาตินักรบของมอญครับ ที่ผมเคยอ่าน ก็มีแต่เรื่องวัฒนธรรม อาณาจักรไม่เคยรวมเป็นปึกแผ่นได้เลย(1) ....สู้กับพม่าก็แพ้ แบบนี้เรียกว่าชาตินักรบหรือครับ??(2)

(1) แบบนี้ไม่เรียกอาณาจักรหรอกเหรอครับ

ในพุทธศตวรรษที่ 2 ศูนย์กลาง ของ"อาณาจักรมอญ" คืออาณาจักรสุธรรมวดีหรือสะเทิม (Thaton) จากพงศาวดารมอญ กล่าวไว้ว่าอาณาจักรสะเทิมว่า อาณาจักรสะเทิมสร้างโดยพระราชโอรส 2 พระองค์ของพระเจ้าติสสะ แห่งแคว้นหนึ่งของอินเดีย ก่อนปี พ.ศ. 241 พระองค์นำ พลพรรคลงเรือสำเภา มาจอดที่อ่าวเมาะตะมะ และตั้งรากฐาน ซึ่งต่อมาเป็นที่ตั้งของเมือง อาณาจักรสะเทิม รุ่งเรืองมาก มีการค้าขายติดต่ออย่างใกล้ชิดกับประเทศอินเดีย และลังกา และได้รับเอาอารยธรรมของอินเดียมาใช้ ทั้งทางด้านอักษรศาสตร์ และศาสนา โดยเฉพาะรับเอาพุทธศาสนานิกายหินยานมา มอญมีบทบาทในการถ่ายทอดอารยธรรมอินเดีย ไปยังชนชาติอื่นอย่าง ชาวพม่า ไทย และลาว เจริญสูง มีความรู้ดี ทางด้านการเกษตร และมีความชำนาญ ในการชลประทาน โดยเป็นผู้ริเริ่มระบบชลประทานขึ้น ในลุ่มน้ำอิระวดี ทางตอนกลางของประเทศพม่า

(2) ไม่ทราบว่า "นิยามของคำว่า นักรบ" ในความหมายของคุณหมายถึง "ผู้ไม่แพ้" หรือครับ ???

ขออนุญาตตอบไปตามที่คอมเม้นท์มาเลยก็แล้วกันนะครับ...!!!

ขอบคุณครับ

^_^ ^_^

#78 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:07

ในวิกฤติหนึ่งตามข้อมูลของผู้มีอำนาจ

มีความจำเป็นต้องสั่งการ

ัและวิกฤตินั้นต้องการความฉับไวและเฉียบขาด

โมเช่ ดายัน สั่งสอนไว้ว่า

ตีก่อน ตีให้หนัก อย่าให้ศัตรูโงหัวได้

เข้าใจว่าผู้สั่งการใช้ตำรานั้น

ซึ่งต้องยอมรับความจริงว่าได้ผล

และมันไม่กล้าตอแยอีกเลย

แต่พอเหี้ ยสองตัวเอาเรื่องนี้มาพูด

มันต้องการอะไรวะ

พิเคระห็ได้ว่า

เหี้ ยตัวพ่อ ขาดโอกาสลงทุนในแหล่งที่อยากได้ มีอารมณ์สิ

เหี้ ยแก่ ผู้รับใช้ก็เออออหมกห่อขี้ตาม

นี่แหละที่เขาเรียกว่า

ฝนตกขี้หมูใหล

ยืนยันว่างานนี้ ฝนตกขี้หมูไหล

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#79 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:33

ใครมีข้อมูล  เมื่อคราวเขมรเพื่อนบ้านของไทยเกิดเหตุเผาสถานทูตไทย

เพราะอ้างว่าสาวกบ สุวนันท์ พูดจาดูถูกคนเขมร

คราวนั้น  บักแม้ว ก็จัดเครื่องบินไปรับคนไทยกลับประเทศด้วยตนเอง

ภาพที่ขี่มอเตอร์ไซค์ลงจากเครื่องบินกองทัพอากาศไปรับ มันช่างน่าสมเพศ แต่มันก็ได้ใจคนไทยตอนนั้นไปมาก

แต่เบื้องหลังคือ...พลเอกสุรยุทธ์เจรจากับทหารเขมรแล้วว่าจะเอาเครื่องบินไปรับคนไทย

ทางโน้นต้องเคลียร์ให้ปลอดภัยอย่างเดียว

เรื่องเอาหน้าน่ะ  มันถนัดนัก

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน