Jump to content

- - - - -

กลุ่มภราดรภาพมุสลิม ยัน ไม่ยอมรับการร่างรธน.ฉบับใหม่

• Please log in to reply
92 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:03

ภาพข่าวที่คุ้นเคยมากสำหรับคนไทยเพราะมันช่างเหมือนกับเหตุการณ์ในเมืองไทยอย่างกับแกะ

คณะปฏิวัติทำการยึดอำนาจของผู้นำที่มาจากการเลือกตั้งอย่าง Morsi ด้วยข้อหาว่าเขาเป็นเผด็จการ แต่กลับใช้กำลังทางทหารยิงประชาชนที่ออกมาประท้วงเพื่อเรียกร้องให้คืนอำนาจแก่ Morsi

คำถามคือ อะไรคือเหตุผลที่สมควรของทหาร ในการยิงประชาชน? มีใครในนี้ตอบได้บ้างครับ?

ตกลงภาพนี้จะสื่อถึงการปฏิวัติครั้งไหน หรือจะสื่อว่าพวกตัวเองเผาเมือง

แล้วมีเสธแดงติดอาวุธให้ชายชุดดำ ทหารจึงต้องใช้กระสุนจริง

ถามว่าหากไม่มีการรัฐประหาร 49 จะมีคนอย่างเสธแดงออกมาติดอาวุธให้ชายชุดดำหรือไม่?
ทุกอย่างมีที่มาที่ไปทั้งนั้นครับ

ถามว่า ถ้าไอ้ ทักษิณ ชินวัตรที่โกงแบบ มอริส ทั้งทหารไทยและทหารอียิปต์

จะออกมาเดินบนถนนหรือไม่

นี่ไง ที่มา ที่ไป นักการเมืองโกง ทหารก็เลยออกมา เหมือนกันทั้งสองประเทศเลย

คุณแน่ใจนะครับว่าการรัฐประัหารคือคำตอบในการแก้ปัญหาการโกงกินของนักการเมือง?

#52 99 ราตรี

99 ราตรี

ขาประจำ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:06

บางคนมันก็เหมือนเสพติด ปชต. อะไรที่ขึ้นชื่อว่า ปชต. ถูกต้องทุกอย่างสามารถติดอาวุธไปยิงถล่มฝ่ายตรงข้ามได้  B)

#53 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:07

ในเมืองไทยมีชายชุดดำ ส่วนที่อียิปต์จากข่าว ทหารอียิปต์บอกว่ามี

นั่นเท่ากับว่า ไม่มีความแตกต่างจากเมืองไทย ฝ่ายตรงข้ามทหาร
ติดอาวุธเหมือนๆ กัน

ถามว่าหากไม่มีกองทัพใช้อาวุธออกมายึดอำนาจไปจากเขาก่อน พวกเขาจะลากอาวุธออกมาสู้กับทหารหรือครับ?

ชายชุดดำ ได้รับการฝึกสอนจากไอ้คนที่ตายโหงโดนเป่ากระหม่อมไป แล้วซุกซ่อน
อาวุธเอาไว้ภายในม็อบ ก่อนที่ทหารจะออกมาอีก ...

ไม่ก่อนการปฏิวัติ 49 ครับ

ก่อนปฏิวัติ 49 ก็ปฏิวัติ 35 ซิ หรือว่าจะเอาปี 75 ดีล่ะ หนูอยากคุยอันไหนล่ะ

การปฏิวัติ 35 มันจบไปแล้วครับ ผลพวงของมันไม่ส่งผลถึงตอนนี้
ปัจจุบันเรายังอยู่บนความขัดแย้งของการปฏิวัติปี 49

ยังเหลืออะไรอีกหรือครับ? ยิ่งลักษณ์ก็ได้บริหารประเทศแล้ว ยังกังวลอะไรครับ ผมไม่เข้าใจ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#54 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:09

อ้าว ... โยงไปให้มั่วเลย ดูแต่ผล ไม่ยอมดูเหตุ ถ้าไอ้ทักษิณ ชินวัตร

มันไม่โกงชาติ ไม่ปลุกม็อบมาชนกับม็อบที่สวนลุม ทหารจะปฏิวัติมั้ย

อย่าพูดเอาแต่ได้อย่างเดียวซิ ทำไมไม่พูดเรื่องผู้นำอียิปต์เป็นอย่างไร

ประชาชนออกมาคัดค้านอย่างไร ทหารออกมาช่วงไหน แล้วเอามาเทียบ

กับเมืองไทยว่าทักษิณ โกงอย่างมอริสรึเปล่า ทำไมไม่กล้าพูดเรื่องนี้

หรือถ้าพูดเรื่องนี้แล้วเข้าตัว ทักษิณ กับ ยิ่งลักษณ์ จึงหลีกเลี่ยงการ

พูดถึงการโกง การคอรัปชั่น แต่พยายามชี้เป้าไปเรื่องความน่ากลัว

ของทหารแทน

ไปหลอกให้ควายที่อื่นแดรกหญ้าแบบพวกเอ็งจะดีกว่ามั้ย

ผมไม่เคยบอกว่าทักษิณไม่ได้โกงนะครับ

แต่หากคุณบอกว่าผู้นำโกงแล้วต้องล้มอำนาจ อย่างนั้นเกือบทุกประเทศก็ต้องทำรัฐประหารกันทุกปีสิครับ

อิตาลีผู้นำเขาก็โกงพอๆ กับทักษิณ ทำไมเขาไม่ต้องทำรัฐประหารหล่ะครับ

ผมถามว่ารัฐประหารทำให้การโกงหมดไปหรือ? มีประเทศไหนบ้างที่การรัฐประหารทำให้การโกงกินหมดไปได้?

รัฐประหารมันเป็น silver bullet ในการปราบการโกงกิน หรือมันเป็นเพียงข้ออ้างในการยึดอำนาจกันแน่ครับ

ลองคิดดู

คนละเรื่องเลย ไม่มีใครต้องการปฏิวัติหรอก แต่คุณพล่ามไปเรื่อย

พูดแค่เรื่องการปฏิวัติ พูดแค่ผล แต่ไม่พูดถึงเหตุ พูดไม่หมดอย่างนี้

มันไม่ถูกต้อง

ส่วนประเทศอิตาลี่ เราก็ต้องไปดูว่าทำไมทหารเขาถึงไม่ออกมา

แต่ตอนนี้เรายกอียิปต์มา โดยที่คุณเอารูปมาพาดพิงว่าทหารยิง

ประชาชนตายเหมือนเมืองไทย ... ผมเห็นมีแต่ควายแดงเผาเมือง

ทหารยิงคนตายในปีนั้น ส่วนปี 49 ไม่มีคนตาย

อย่ามั่วซิ ไม่อยากให้เกิดการปฏิวัติก็หัดตั้งกระทู้วิเคราะห์ หรือ

วิพากษ์ซิ แต่นี่มั่วโยงกันไปมา อย่างนี้ไม่ถูกต้อง

ลองไปค้นดูนะ ว่าอิตาลี่ทหารไม่ออกมาเพราะอะไร ต่างจากอียิปต์

และประเทศไทยอย่างไร อย่าเอาแต่จินตนาการมั่วแบบนี้

ผมไม่ได้จินตนาการมั่วครับ

แต่ผมบอกว่าการรัฐประหารไม่ใช่คำตอบในการปราบการโกงกิน ไม่เช่นนั้น ทุกประเทศก็คงสนับสนุนให้มีการรัฐประหารไปแล้ว ถูกไหม?

รัฐประัหารเป็นเพียงเครื่องมือในการยึดอำนาจของกลุ่มที่ต้องการอำนาจ ส่วนการโกงกินเป็นเพียงหนึ่งในข้ออ้างของเขา

มันไม่ได้เกี่ยวกันเลย

แต่การรัฐประหารปี 49 เป็นเหตุของการมีนายกที่ชื่อสมัคร สมชาย อภิสิทธิ ทักษิณ และเป็นเหตุให้มีเสธแดงลากกองกำลังออกมาสู้กับทหาร

การโกงของทักษิณไม่ใช่สาเหตุครับ เพราะการโกงของทักษิณไม่ได้ทำให้คนเสื้อแดงออกมาสู้กับทหาร แต่เป็นการรัฐประหารที่เป็นสาเหตุ

#55 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:10

ภาพข่าวที่คุ้นเคยมากสำหรับคนไทยเพราะมันช่างเหมือนกับเหตุการณ์ในเมืองไทยอย่างกับแกะ

คณะปฏิวัติทำการยึดอำนาจของผู้นำที่มาจากการเลือกตั้งอย่าง Morsi ด้วยข้อหาว่าเขาเป็นเผด็จการ แต่กลับใช้กำลังทางทหารยิงประชาชนที่ออกมาประท้วงเพื่อเรียกร้องให้คืนอำนาจแก่ Morsi

คำถามคือ อะไรคือเหตุผลที่สมควรของทหาร ในการยิงประชาชน? มีใครในนี้ตอบได้บ้างครับ?

ตกลงภาพนี้จะสื่อถึงการปฏิวัติครั้งไหน หรือจะสื่อว่าพวกตัวเองเผาเมือง

แล้วมีเสธแดงติดอาวุธให้ชายชุดดำ ทหารจึงต้องใช้กระสุนจริง

ถามว่าหากไม่มีการรัฐประหาร 49 จะมีคนอย่างเสธแดงออกมาติดอาวุธให้ชายชุดดำหรือไม่?
ทุกอย่างมีที่มาที่ไปทั้งนั้นครับ

ถามว่า ถ้าไอ้ ทักษิณ ชินวัตรที่โกงแบบ มอริส ทั้งทหารไทยและทหารอียิปต์

นี่ไง ที่มา ที่ไป นักการเมืองโกง ทหารก็เลยออกมา เหมือนกันทั้งสองประเทศเลย

คุณแน่ใจนะครับว่าการรัฐประัหารคือคำตอบในการแก้ปัญหาการโกงกินของนักการเมือง?

ถามอย่างนี้แสดงว่าจนมุมแล้ว เริ่มเป๋ออกจากเป้าแล้ว 5555555+

ขอตอบอย่างนี้นะ ... ไม่แน่ใจหรอก เพราะที่ผ่านมามันก็จูบปากกันแล้ว

แล้วก็ไม่สนับสนุนแล้ว ไม่มีประโยชน์แล้ว ฟังจากคลิปแล้ว หมดหวังแล้ว

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#56 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:10

ถามคุณ Moon แบบถามตรงตอบตรง

รัฐประหารคือคำตอบในการแก้ปัญหาการโกงกินหรือไม่?

ลองตอบดูครับ

#57 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:11

ถามอย่างนี้แสดงว่าจนมุมแล้ว เริ่มเป๋ออกจากเป้าแล้ว 5555555+

ขอตอบอย่างนี้นะ ... ไม่แน่ใจหรอก เพราะที่ผ่านมามันก็จูบปากกันแล้ว

แล้วก็ไม่สนับสนุนแล้ว ไม่มีประโยชน์แล้ว ฟังจากคลิปแล้ว หมดหวังแล้ว

สรุปคือมันไม่ใช่คำตอบ เพราะมันไม่มีเหตุผลอะไรมารองรับเลย

มันเป็นเพียงข้ออ้างของคนที่ต้องการเข้ามายึดอำนาจเพื่อแสวงหาผลประโยชน์อีกกลุ่มหนึ่งเท่านั้นเอง

ถูกไหม?

Edited by ไบกอนเหลือง, 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:12.

#58 Gop

Gop

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:11

ในเมืองไทยมีชายชุดดำ ส่วนที่อียิปต์จากข่าว ทหารอียิปต์บอกว่ามี

นั่นเท่ากับว่า ไม่มีความแตกต่างจากเมืองไทย ฝ่ายตรงข้ามทหาร

ถามว่าหากไม่มีกองทัพใช้อาวุธออกมายึดอำนาจไปจากเขาก่อน พวกเขาจะลากอาวุธออกมาสู้กับทหารหรือครับ?

ชายชุดดำ ได้รับการฝึกสอนจากไอ้คนที่ตายโหงโดนเป่ากระหม่อมไป แล้วซุกซ่อน
อาวุธเอาไว้ภายในม็อบ ก่อนที่ทหารจะออกมาอีก ...

ก่อนปฏิวัติ 49 ก็ปฏิวัติ 35 ซิ หรือว่าจะเอาปี 75 ดีล่ะ หนูอยากคุยอันไหนล่ะ

การปฏิวัติ 35 มันจบไปแล้วครับ ผลพวงของมันไม่ส่งผลถึงตอนนี้
ปัจจุบันเรายังอยู่บนความขัดแย้งของการปฏิวัติปี 49

ปฏิวัติปี 49 ไม่เห็นมีคนตาย มีแต่คนมามอบดอกไม้ให้
ความขัดแย้งเกิดจากผู้ที่เสียอำนาจ ปลุกระดมคนใช้
วาทะกรรมอำมาตย์ ไพร่ สร้างความแตกแยกขัดแย้ง
ให้กับคนในชาติ

แล้วเหมือนอียิปต์ตรงไหน ไบก้อนเอาภาพมาแปะ
แล้วมาบอกว่าอียิปต์เหมือนเมืองไทย ทหารยิงคนตาย
ปี 49 ไม่มีคนตาย แต่ปีที่ควายแดงเผาเมือง มีคนตาย
ตกลงไบก้อนมั่วนี่หว่า

ปี 49 คนเสื้อแดงเขายังไม่ทันรวมตัว พอขึ้น 50 เขาจึงเริ่มตั้ง นปก แต่รัฐบาลสุรยุทธชิงเลือกตั้งเสียก่อนที่จะมีการปะทะ

อย่างที่บอก หากไม่มีการปฏิวัติปี 49 เราก็อาจจะไม่เคยมีนายกที่ชื่อสมัคร สมชาย อภิสิทธิ และยิ่งลักษณ์ด้วยซ้ำ
จะไม่มีการยุบพรรคใดๆ อภิสิทธิปัจจุบันอาจจะยังไม่ได้เป็นหัวหน้าพรรคด้วยซ้ำ อย่าว่าแต่ตำแหน่งนายกเลย
และจะไม่มีเหตุการณ์คนเสื้อแดงลากอาวุธออกมาไล่ยิงกับทหารเหมือนในอียิปต์
ทั้งหมดเป็นเหตุการณ์เดียวกัน แต่การพัฒนาการมันเกิดขึ้นช้ากว่าในอียิปต์เท่านั้น

นี่ไง ก็เลือกตั้งแล้วนี่ แล้วมาขับไล่อภิสิทธิ์ทำไมครับ นี่แหละครับที่เห็นชัดว่าคุณมั่วแล้ว

พวกเสื้อแดงไม่ได้ต้านรัฐประหารครับ มันต้านฝ่ายตรงข้ามทักษิณ หรือคุณจะเถียง?

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#59 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:12

ถ้ารู้แค่เขาชนะเลือกตั้งก็เขลาเกินคุย

อ้างแต่ตัวเลขทั้งๆที่ตอนนี้ตัวเลขชนะ ทั้งๆที่ฝ่ายต่อต้านหาตัวเลขลานนามคนขับไล่มากกว่าจำนวนคนที่เลือกเขามาวางแล้ว

ผมรู้ตื้นลึกหนาบางของกลุ่มนี้มากพอควร มากพอจะบอกได้ว่าทำไมคนได้เกินครึ่งเดินมาถึงจุดที่คนไม่เอาเกินครึ่งประเทศได้ไง

ภาพการเมืองตะวันออกกลางสำหรับคนที่ไม่ตามและไม่เข้าใจหลงได้ง่าย

ผมบอกได้แค่ผมรู้ก่อนเกิดการปฎิวัติแล้วว่ากลุ่มนี้ไปไม่รอด  เพราะเขาเป็นยิ่งกว่าเผด็จการคนที่แล้วที่พวกเขาโค่นลงไป

#60 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:14

อ้าว ... โยงไปให้มั่วเลย ดูแต่ผล ไม่ยอมดูเหตุ ถ้าไอ้ทักษิณ ชินวัตร

มันไม่โกงชาติ ไม่ปลุกม็อบมาชนกับม็อบที่สวนลุม ทหารจะปฏิวัติมั้ย

อย่าพูดเอาแต่ได้อย่างเดียวซิ ทำไมไม่พูดเรื่องผู้นำอียิปต์เป็นอย่างไร

ประชาชนออกมาคัดค้านอย่างไร ทหารออกมาช่วงไหน แล้วเอามาเทียบ

กับเมืองไทยว่าทักษิณ โกงอย่างมอริสรึเปล่า ทำไมไม่กล้าพูดเรื่องนี้

หรือถ้าพูดเรื่องนี้แล้วเข้าตัว ทักษิณ กับ ยิ่งลักษณ์ จึงหลีกเลี่ยงการ

พูดถึงการโกง การคอรัปชั่น แต่พยายามชี้เป้าไปเรื่องความน่ากลัว

ของทหารแทน

ไปหลอกให้ควายที่อื่นแดรกหญ้าแบบพวกเอ็งจะดีกว่ามั้ย

ผมไม่เคยบอกว่าทักษิณไม่ได้โกงนะครับ

แต่หากคุณบอกว่าผู้นำโกงแล้วต้องล้มอำนาจ อย่างนั้นเกือบทุกประเทศก็ต้องทำรัฐประหารกันทุกปีสิครับ

อิตาลีผู้นำเขาก็โกงพอๆ กับทักษิณ ทำไมเขาไม่ต้องทำรัฐประหารหล่ะครับ

ผมถามว่ารัฐประหารทำให้การโกงหมดไปหรือ? มีประเทศไหนบ้างที่การรัฐประหารทำให้การโกงกินหมดไปได้?

รัฐประหารมันเป็น silver bullet ในการปราบการโกงกิน หรือมันเป็นเพียงข้ออ้างในการยึดอำนาจกันแน่ครับ

ลองคิดดู

คนละเรื่องเลย ไม่มีใครต้องการปฏิวัติหรอก แต่คุณพล่ามไปเรื่อย

พูดแค่เรื่องการปฏิวัติ พูดแค่ผล แต่ไม่พูดถึงเหตุ พูดไม่หมดอย่างนี้

มันไม่ถูกต้อง

ส่วนประเทศอิตาลี่ เราก็ต้องไปดูว่าทำไมทหารเขาถึงไม่ออกมา

แต่ตอนนี้เรายกอียิปต์มา โดยที่คุณเอารูปมาพาดพิงว่าทหารยิง

ประชาชนตายเหมือนเมืองไทย ... ผมเห็นมีแต่ควายแดงเผาเมือง

ทหารยิงคนตายในปีนั้น ส่วนปี 49 ไม่มีคนตาย

อย่ามั่วซิ ไม่อยากให้เกิดการปฏิวัติก็หัดตั้งกระทู้วิเคราะห์ หรือ

วิพากษ์ซิ แต่นี่มั่วโยงกันไปมา อย่างนี้ไม่ถูกต้อง

ลองไปค้นดูนะ ว่าอิตาลี่ทหารไม่ออกมาเพราะอะไร ต่างจากอียิปต์

และประเทศไทยอย่างไร อย่าเอาแต่จินตนาการมั่วแบบนี้

ผมไม่ได้จินตนาการมั่วครับ

แต่ผมบอกว่าการรัฐประหารไม่ใช่คำตอบในการปราบการโกงกิน ไม่เช่นนั้น ทุกประเทศก็คงสนับสนุนให้มีการรัฐประหารไปแล้ว ถูกไหม?

รัฐประัหารเป็นเพียงเครื่องมือในการยึดอำนาจของกลุ่มที่ต้องการอำนาจ ส่วนการโกงกินเป็นเพียงหนึ่งในข้ออ้างของเขา

มันไม่ได้เกี่ยวกันเลย

แต่การรัฐประหารปี 49 เป็นเหตุของการมีนายกที่ชื่อสมัคร สมชาย อภิสิทธิ ทักษิณ และเป็นเหตุให้มีเสธแดงลากกองกำลังออกมาสู้กับทหาร

การโกงของทักษิณไม่ใช่สาเหตุครับ เพราะการโกงของทักษิณไม่ได้ทำให้คนเสื้อแดงออกมาสู้กับทหาร แต่เป็นการรัฐประหารที่เป็นสาเหตุ

มั่วครับ ขอยืนยัน กลุ่มที่ต้องการอำนาจ คือใคร สนธิ บุญรัตนกลิน เหรอ

ผมว่าไม่ใช่ ใครครับ พรรค ปชป. หรือ ผมก็ว่าไม่ใช่อีก ใครครับ ลองไปหาดูครับ

ว่าทักษิณ โกง จริงหรือไม่ นี่แหละคือตัวต้นเหตุของเรื่องทั้งหมด 

ควายแดงอย่ามาอ้างความชอบธรรมครึ่งๆ กลางๆ เลยจะดีกว่า จำเอาไว้ ทักษิณ ไม่โกง

ไม่ปลุกระดมคนป่าไม้ไปตีคนที่สวนลุึม ทหารก็ไม่ปฏิวัติหรอก

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#61 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:16

สรุปคือมันไม่ใช่คำตอบ เพราะมันไม่มีเหตุผลอะไรมารองรับเลย

มันเป็นเพียงข้ออ้างของคนที่ต้องการเข้ามายึดอำนาจเพื่อแสวงหาผลประโยชน์อีกกลุ่มหนึ่งเท่านั้นเอง

ถูกไหม?

คิดแบบหยาบๆ แบบนี้ได้ แต่ถ้าคิดให้ละเอียด เราต้องย้อนไปดูรากเหง้าของเหตุ

ก็ขอย้ำว่า ทักษิณ โกง ทหารจึงปฏิวัติ ส่วนผู้ที่ทำปฏิวัติได้อำนาจแล้วแสวงหา

ประโยชน์หรือไม่ อันนี้คุณต้องเอาหลักฐานมายืนยันคำพูดของคุณก่อน

เพราะผมก็แปลกใจนะ ปฏิวัติเสร็จ พอน้องสาวได้เป็นนายกฯ ได้เป็นรัฐบาล

สนธิ กลับได้่ร่วมรัฐบาล 

แปลกมั้ย ....

#62 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:17

การทึ่คุณบอกว่าหากทักษิณไม่โกง ก็ไม่มีการปฏิวัติ 49 ก็จะไม่มีการนองเลือดกลางกรุงเทพ ดังนั้น การโกงของทักษิณเป็นสาเหตุของการนองเลือดนั้นผิดแน่นอน
ทำไมผมจึงบอกอย่างนั้น

ลองมาดูนะครับ

1) หากทักษิณโกง แล้วไม่มีการปฏิวัติ ถามว่าจะมีการนองเลือดของคนเสื้อแดงในกรุงเทพอย่างที่เราเห็นหรือไม่ คำตอบคือแทบเป็นไปไม่ได้เลย ถึงจะมีก็มาจากสาเหตุอื่น
2) หากทักษิณไม่ได้โกง แต่มีการปฏิวัติปี 49 ถามว่าจะมีการนองเลือดของคนเสื้อแดงในกรุงเทพหรือไม่  คำตอบคือมีโอกาสสูงมากที่จะมี

เพราะฉะนั้น การโกงของทักษิณไม่ใช่สาเหตุของการนองเลือดครับ เป็นเพียงข้ออ้างมาบังหน้าการปฏิวัติ
สาเหตุหลักคือการปฏิวัติปี 49 ที่ทำให้คนโกรธแค้น
แต่คุณไปจับเอามาเป็นเหตุเป็นผลแบบเทียมๆ เอาเอง

#63 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:18

ใครคือผู้ที่ได้อำนาจ และผลประโยชน์ หลังการปฏิวัติปี 40

#64 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:21

ปฎิวัติ 49 มีคนตายไหม ห่า

ไบกอนเหลือง ช่วยตอบที

ทำไมคนถึงเอาดอกไม้่ไปให้ทหาร 

Edited by พอล คุง, 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:22.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#65 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:23

การทึ่คุณบอกว่าหากทักษิณไม่โกง ก็ไม่มีการปฏิวัติ 49 ก็จะไม่มีการนองเลือดกลางกรุงเทพ ดังนั้น การโกงของทักษิณเป็นสาเหตุของการนองเลือดนั้นผิดแน่นอน

1) หากทักษิณโกง แล้วไม่มีการปฏิวัติ ถามว่าจะมีการนองเลือดของคนเสื้อแดงในกรุงเทพอย่างที่เราเห็นหรือไม่ คำตอบคือแทบเป็นไปไม่ได้เลย ถึงจะมีก็มาจากสาเหตุอื่น
2) หากทักษิณไม่ได้โกง แต่มีการปฏิวัติปี 49 ถามว่าจะมีการนองเลือดของคนเสื้อแดงในกรุงเทพหรือไม่  คำตอบคือมีโอกาสสูงมากที่จะมี

เพราะฉะนั้น การโกงของทักษิณไม่ใช่สาเหตุของการนองเลือดครับ เป็นเพียงข้ออ้างมาบังหน้าการปฏิวัติ
สาเหตุหลักคือการปฏิวัติปี 49 ที่ทำให้คนโกรธแค้น
แต่คุณไปจับเอามาเป็นเหตุเป็นผลแบบเทียมๆ เอาเอง

^^ ผมแยกแยะตัวแปรออกมาให้เห็นชัดๆ แล้วนะครับว่าอะไรเป็นสาเหตุของความวุ่นวายในทุกวันนี้

มันก็เหมือนกับกับการ debug โปรแกรมหรือการซ่อมวงจรอิเล็กทรอนิกส์นั่นแหล่ะครับ

หากคุณไม่แยกแยะตัวแปร แล้วเอาทีละตัวออกเพื่อดูว่าผลจะเป็นยังไง คุณก็จะหลงไปกับข้ออ้างที่ว่าการโกงกินของทักษิณคือต้นกำเนิดของความวุ่นวาย

Edited by ไบกอนเหลือง, 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:23.

#66 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:25

หลังการปฏิวัติในอียิปต์สัปดาห์แรก มีคนตายไหมครับ?

เขาใช้เวลากว่าที่จะรวมคนติด มันจึงยังไม่มีคนตาย

คุณอย่ามาแถอย่างนี้ดีกว่า ปัญญาอ่อนครับ

#67 Gop

Gop

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:25

รัฐประหารคือคำตอบในการแก้ปัญหาการโกงกินหรือไม่?

ไม่ได้ถามผม แต่ขอบอกก่อน ผมไม่เอารัฐประหารนะครับ พอแล้ว ไม่มีประโยชน์ ผมกังวลว่าคนที่จะจุดชนวนน่ะ น่ากลัวว่าเป็นฝั่งโน้นมากกว่า จะเอาเสียงในสภามาล้างความผิด แบบนั้นประเทศลุกเป็นไฟแน่ รับรองทหารได้มีข้ออ้างแน่นอน

ฝั่งต้านรัฐบาลน่ะ เท่าที่ผมประเมิน ยังไม่มีเงื่อนไขอะไรแบบเมื่อก่อนหรอกครับ ฝั่งรัฐบาลต่างหากที่ต้องระวัง อย่าแกว่งเท้าหาเสี้ยน บริหารไปตามที่ควร อย่าละเมิดกฏหมายบ้านเมือง อย่าทำเพื่อพวกพ้องก็พอ

#68 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:29

ก่อนปฏิวัติ 49 เรามีปัญหาการโกงกิน
หลังปฏิวัติ 49 เราก็ยังมีปัญหาการโกงกินเหมือนเดิม อาจจะหนักกว่าเดิมด้วยซ้ำ แถมมีปัญหาความแตกแยกเพิ่มเข้ามาอีก

ใครจะเถียงผมก็จะขอเถียงกลับอย่างไม่ยอมแพ้ว่าการปฏิวัติไม่ใช่คำตอบในการปราบการโกงกินแน่นอนครับ
แต่เป็นเพียงข้ออ้างของคนที่ต้องการเข้ามากุมอำนาจ
และการปฏิวัติปี 49 คือที่มาของการนองเลือดหลายครั้งในกรุงเทพและในจังหวัดต่างๆ

#69 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:29

^^ ผมแยกแยะตัวแปรออกมาให้เห็นชัดๆ แล้วนะครับว่าอะไรเป็นสาเหตุของความวุ่นวายในทุกวันนี้

มันก็เหมือนกับกับการ debug โปรแกรมหรือการซ่อมวงจรอิเล็กทรอนิกส์นั่นแหล่ะครับ

หากคุณไม่แยกแยะตัวแปร แล้วเอาทีละตัวออกเพื่อดูว่าผลจะเป็นยังไง คุณก็จะหลงไปกับข้ออ้างที่ว่าการโกงกินของทักษิณคือต้นกำเนิดของความวุ่นวาย

1. ถ้าไม่มีการปฏิวัติ เสื้อแดงคงไม่นองเลือด แต่คนที่จะนองเลือดคือเสื้อเหลือง ที่จะชนกับคนของเนวิน

2. ไม่มีการนองเลือดแน่นอน เช่นเมื่อครั้ง รสช. การนองเลือดไม่ได้มาจากการปฏิวัติ แต่เป็นการไม่รักษาคำพูดของสุจินดา ถ้าสุจินดาไม่รับตำแหน่งนายก ก็ไม่มีทางที่จะมีแรงกระตุ้นให้ชุมนุม

ปัญหาคือตรรกะนี้คิดเขาข้างม๊อบไอ้แม้วอย่างเดียว ไม่ได้ดูสังคมส่วนอื่นด้วย

• Gop likes this

#70 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:30

หลังการปฏิวัติในอียิปต์สัปดาห์แรก มีคนตายไหมครับ?

เขาใช้เวลากว่าที่จะรวมคนติด มันจึงยังไม่มีคนตาย

คุณอย่ามาแถอย่างนี้ดีกว่า ปัญญาอ่อนครับ

นี่ ๆ ๆ ๆ แล้วปฎิวัติ ใน อียีปต์มีคนตายไหม

เอาแค่นี้

แล้วเอามาเทืียบกับ ปฎิวัติในไทย ที่ทั้้งหลังจากปฎิวัติ ไปแล้วก้อยังไม่มี่คนตาย ตนถึง ควายแดง ชุมนุม 53 ใช่มะ

แต่อียีปต์มีคนตายเพราะเกิดการปะทะ

จริงไหม

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ลืมไปว่า ตอน 51 เสื้อเหลืองก้อตายนี่หว่า

Edited by พอล คุง, 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:31.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#71 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:30

ถามสั้น ๆ แค่ว่า ประเทศไทยมีปฏิวัติมาตั้งไม่รู้กี่สิบครั้ง ทำไมมีเหตุนองเลือดใหญ่ ๆ แค่ 3 ครั้ง ที่เหลือนั้นคนไทยมัวทำอะไรอยู่

#72 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:32

ไม่ได้ถามผม แต่ขอบอกก่อน ผมไม่เอารัฐประหารนะครับ พอแล้ว ไม่มีประโยชน์ ผมกังวลว่าคนที่จะจุดชนวนน่ะ น่ากลัวว่าเป็นฝั่งโน้นมากกว่า จะเอาเสียงในสภามาล้างความผิด แบบนั้นประเทศลุกเป็นไฟแน่ รับรองทหารได้มีข้ออ้างแน่นอน

ฝั่งต้านรัฐบาลน่ะ เท่าที่ผมประเมิน ยังไม่มีเงื่อนไขอะไรแบบเมื่อก่อนหรอกครับ ฝั่งรัฐบาลต่างหากที่ต้องระวัง อย่าแกว่งเท้าหาเสี้ยน บริหารไปตามที่ควร อย่าละเมิดกฏหมายบ้านเมือง อย่าทำเพื่อพวกพ้องก็พอ

คุณ Gop เห็นด้วยว่าการรัฐประหารไม่ใช่คำตอบในการปราบการโกงกิน 

คำถามต่้อมาคือ คุณคิดว่าการรัฐประหารปี 49 มีความชอบธรรมหรือมีเหตุผลเพียงพอหรือไม่? หรือเป็นเพียงข้ออ้างของกลุ่มนายทหารผู้ต้องการอำนาจ ?

#73 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:32

ถ้าบอกว่าปฏิวัติไม่ใช่ทางออกของการโกงกิน ผมก็ขอบอกเหมือนกันว่า การนองเลือดไม่ใช่ผลที่ตามมาของการปฏิวัติ แต่เป็นผลที่ตามมาของการมีคนเฮีย ๆ ในประเทศนี้ครับ

#74 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:33

แต่ปฎิวัติของไทย ในขณะนั้น ไม่มีคนตาย ว่ะ

หลังจากปฎิวัติ ไปนาน ก้อเกิดการชุมนุมของเสื้อเหลือง แต่ก้อไม่ได้เกี่ยวกับ ปฎิวัติเลย

แต่ของ อียีปต์ มีการปะทะ และมีคนตายเพราะมันต่อเนื่องจากปฎิวัติว่ะ

#75 Gop

Gop

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:39

คุณถอยไปซะไกลอย่างนั้น ไปพูดถึงเสื้อแดงทำไมครับ ต้องดูเสื้อเหลืองโน่น ว่าจะโดนหรือเปล่า จะแยกแยะอะไร ก็คิดให้ดีๆก่อน แบบนี้น่ะ หลงทางแล้ว

#76 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:40

ไม่เพราะ ปว.35 หรือ ที่ได้ไอ้เหียกแม้วเป็นผลพวง มาถึง 49
คนที่พวกมรึงควายแดงชาบูน่ะ ...แหม...แมร่งโครตเกลียดปว.เลยนี่หว่า :lol:
  :lol: 
กุมไข่ซะแน่นขนาดนั้น ...ไอ้สมพร  :lol:  :lol: 

...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#77 บางสิบหมื่น

บางสิบหมื่น

น้องเก่า

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:41

การได้รับเลือกตั้งมาจากเสียงข้างมากไม่ได้แปลว่าคุณจะทำอะไรก็ได้ตามใจโดยไม่ฟังเสียงส่วนน้อยที่ตะโกนออกมา ผมไม่ได้สนับสนุนรัฐประหารนะเพราะมันไม่เคยแก้ไขอะไรได้ แต่ก็เกลียดผเด็จการรัฐสภามากกว่า ส่วนเรื่องสงครามกลางเมืองถ้าสองฝ่ายไม่ฟังศาลหาว่าศาลเอียงจะไม่ทำตามก็มีสิทธิ์เกิด เพราะมันจะทำตามใจฉันแล้วไม่สนใจกฎหมายบ้านเมืองมันจะวุ่นวาย

Edited by บางสิบหมื่น, 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:47.

#78 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:44

ก่อนปฏิวัติ 49 เรามีปัญหาการโกงกิน
หลังปฏิวัติ 49 เราก็ยังมีปัญหาการโกงกินเหมือนเดิม อาจจะหนักกว่าเดิมด้วยซ้ำ แถมมีปัญหาความแตกแยกเพิ่มเข้ามาอีก

ใครจะเถียงผมก็จะขอเถียงกลับอย่างไม่ยอมแพ้ว่าการปฏิวัติไม่ใช่คำตอบในการปราบการโกงกินแน่นอนครับ
แต่เป็นเพียงข้ออ้างของคนที่ต้องการเข้ามากุมอำนาจ
และการปฏิวัติปี 49 คือที่มาของการนองเลือดหลายครั้งในกรุงเทพและในจังหวัดต่างๆ

ก่อนปฏิวัติ 2475 เราไม่มีปัญหาโกงกิน ไม่มีการรัฐประหาร

หลังปฏิวัติ 2475 เราเริ่มมีปัญหาโกงกิน และมีรัฐประหารตามมาอีกสิบกว่าครั้ง

:rolleyes:

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#79 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:45

การได้รับเลือกตั้งมาจากเสียงข้างมากไม่ได้แปลว่าคุณจะทำอะไรก็ได้ตามใจโดยไม่ฟังเสียงส่วนน้อยที่ตะโกนออกมา ผมไม่ได้สนับสนุนรัฐประหารนะเพราะมันไม่เคยแก้ไขอะไรได้ แต่ก็เกลียดผเด็จการรัฐสภามากกว่า

ผมเกลียดเผด็จการทุกรูปแบบครับ ไม่ว่าจะทหาร หรือพลเรือน ถ้าผู้ปกครองทำตัวเฮีย ๆ ไม่เห็นหัวประชาชน คิดแต่ผลประโยชน์ตัวเอง ผมเกลียดทั้งนั้นครับ 

อันที่จริง ผมว่าเราควรยึด USA Model ในการปกครองประเทศเรานะครับ ผมคิดว่าประเทศไทยยังใจดีเกินไป ลองดูในอดีตก็ได้ปฏิวัติมาตั้งไม่รู้กี่ครั้ง ไม่เห็นไอ้คนโดนปฏิวัติมันตายเพราะปฏิวัติซักที

#80 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:47

การได้รับเลือกตั้งมาจากเสียงข้างมากไม่ได้แปลว่าคุณจะทำอะไรก็ได้ตามใจโดยไม่ฟังเสียงส่วนน้อยที่ตะโกนออกมา ผมไม่ได้สนับสนุนรัฐประหารนะเพราะมันไม่เคยแก้ไขอะไรได้ แต่ก็เกลียดผเด็จการรัฐสภามากกว่า

การทำรัฐประหารไม่ได้ช่วยอะไร คำถามคือ คุณคิดว่าการทำรัฐประหารปี 49 มีความชอบธรรมหรือมีเหตุผลเพียงพอหรือไม่? หรือเป็นเพียงข้ออ้างของกลุ่มนายทหารผู้ต้องการอำนาจ ?

#81 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:48

โจทย์ในวันนี้คือ ปฏิวัติแล้วทำให้นักการเมืองเลิกโกงได้รึเปล่า

เอาแค่นี้นะครับ อย่าพูดเรื่องอื่น

เดี๋ยวไบก้อน มั่ว 555555555+

• -3- likes this

#82 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:49

การทำรัฐประหารไม่ได้ช่วยอะไร คำถามคือ คุณคิดว่าการทำรัฐประหารปี 49 มีความชอบธรรมหรือมีเหตุผลเพียงพอหรือไม่? หรือเป็นเพียงข้ออ้างของกลุ่มนายทหารผู้ต้องการอำนาจ ?

ผมถามว่า การปฏิวัติปี 49 ใครได้ประโยชน์ ใครได้อำนาจ

ตอบหน่อยดิ ถ้าตอบตรงนี้ไม่ได้ก็อย่าถามคำถามหยาบๆ

แบบนั้นเลยจะดีกว่ามั้ย

#83 แฟนคลับจ่า

แฟนคลับจ่า

ขาประจำ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:53

ประธานาธิบดี มูร์ซีได้รับคะแนนเสียงของผู้มีสิทธิเลือกตั้งประมาณ 51.7 เปอร์เซ็นต์ แต่กองทัพใช้อำนาจจากปลายกระบอกปืนล้มผู้นำที่มาจากการเลือกตั้ง แทนที่จะอยู่ให้ครบเทอมแล้วให้ประชาชนตัดสิน

จึงเป็นที่มาของความวุ่นวายที่มองไปก็ไม่เห็นที่จบ

ประวัติศาสตร์จึงซ้ำรอยกับเมืองไทย เราจึงเห็นภราดรภาพอิสลามออกมากลางถนนยอมเสี่ยงชีวิตท่ามกลางกระสุนเหมือนกับเสื้อแดงบ้านเรา เพราะเขารู้สึกว่าถูกปล้น

หากไม่ถูกทหารยึดอำนาจเอาไว้ในมือตลอดไป เมื่อมีการเลือกตั้งใหม่ ผู้ที่ภราดรภาพอืสลามสนับสนุนก็จะกลับมาชนะเลือกตั้งอีก ฝ่ายตรงข้ามก็จะออกมาประท้วง อาจจะสวมหน้ากากขาวเหมือนเมืองไทย

สรปคือจะสื่อว่า  ...เสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง....ใช่ป่าวครับ   :lol:  :lol:  :lol:

#84 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:54

ควายแดงมารวมตัวกันเบิกตังค์ แล้วก็เผาเมือง มีความชอบธรรมหรือไม่

หรือเป็นเพียงข้ออ้างของผู้ที่เคยคดโกงชาติ เสียประโยชน์ จากการที่

นายประชา พรหมนอก ไม่ได้รับการยกมือโหวตให้เป็นนายกฯ ในสภา

#85 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:55

ถามว่า ถ้าวันนั้น นายประชา พรหมนอก ได้รับการโหวตให้เป็น

นายกฯ ควายแดงจะออกมาเผาเมือง เรียกร้องประชาธิปไตย

หรือไม่

#86 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:56

ถามว่า นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ และนายประชา พรหมนอก

ได้ถูกเสนอชื่อเข้าชิงนายกฯ เพื่อให้ สส. ได้โหวตเลือก

ในสภา ด้วยรัฐธรรมนูญฉบับเดียวกัน

ใช่หรือไม่

#87 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:57

เห็นคุยกันมาตั้งเยอะตั้งแยะ ขอถามประดับความรู้หน่อย ที่ว่าต่อต้านรัฐประหารปี49 นะ ขอถามผู้รักประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการทุกท่านนะครับ

คำถามที่ 1 ตอนสุรยุทธ์เป็นนายก กำลังจะร่างรัฐธรรมนูญฉบับปี2550 ผู้รักประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการทำอะไรอยู่

คำถามที่ 2 หลังจากนั้น มีการเลือกตั้ง เราได้นายกชื่อสมัคร ต่อด้วยสมชาย  ผู้รักประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการ ที่พร่ำ่บอกว่า รัฐธรรมนูญปี2550 มาจากกระบอกปืน ทำอะไรอยู่

คำถามที่ 3 ต่อจากนั้น เราได้นายกชื่ออภิสิทธิ์จากการโหวตในรัฐสภาแท้ๆ ตามที่รัฐธรรมนูญปี2550 เล่มเดียวกับที่ใช้เลือก สมัครกับสมชายมา ถึงเพิ่งจะมีปัญหา ทำไมผู้รักประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการถึงเห็นว่าไม่เป็นประชาธิปไตยครับ

#88 แฟนคลับจ่า

แฟนคลับจ่า

ขาประจำ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:00

แต่อันนี้ผมเห็นด้วยนะ.......

เพราะผมมองว่าปฏิวัติ 2549 มันงี่เง่าสิ้นดี  เพราะปล่อยไว้เฉยๆ อีกซัก 4 - 6 ปี นับจากปี 2549  ระบอบทักกี้ล่มแน่นอน  เพราะช่วงนั้นระบอบทักกี้เริ่มเสื่อมละ  ปัญหาต่างๆ เริ่มผุด  พรรคไทยรักไทยแบ่งเป็นก๊กนู้นก๊กนี่มากมายเยอะแยะ  เริ่มมีคนบ่นเรื่องคุก 90 วัน ฯลฯ

แต่ทีนี้พอมันมีปฏิวัติ กลุ่มทักกี้ & Co. เลยมีเรื่องให้ต่ออายุได้ถึงปัจจุบันไง  แล้วเวลามีปัญหาอะไรที่แก้ไม่ได้ก็จะอ้างว่า..."ผลพวงจากรัฐประหาร"  หลอก fly ได้จนถึงปัจจุบัน  :lol:  :lol:  :lol:

#89 บางสิบหมื่น

บางสิบหมื่น

น้องเก่า

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:04

ไม่เพียงพอเพราะไม่อาจจะทำให้ประเทศดีขึ้นได้ แค่ทำให้ดีใจแป๊ปเดียวเองไม่สามารถแก้อะไรได้เลย

#90 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:07

ไม่เพียงพอเพราะไม่อาจจะทำให้ประเทศดีขึ้นได้ แค่ทำให้ดีใจแป๊ปเดียวเองไม่สามารถแก้อะไรได้เลย

ถ้าปฏิวัติจะช่วยให้ได้อะไร ต้องปฏิวัติแล้วจับเมีย แม่ หรือ ลูก ฝ่ายตรงข้ามเป็นตัวประกัน แล้วขู่ถ้าไม่มอบตัวใน 24 ตัวชั่วโมง จะค่อย ๆ แล่ทีละชิ้นอะไรแบบนี้น่ะครับ ปฏิวัติเขาทำกันแบบนี้ครับ ไม่ใช่แค่เอารถถังมาโชว์เฉย ๆ

#91 บางสิบหมื่น

บางสิบหมื่น

น้องเก่า

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:12

ถ้าปฏิวัติจะช่วยให้ได้อะไร ต้องปฏิวัติแล้วจับเมีย แม่ หรือ ลูก ฝ่ายตรงข้ามเป็นตัวประกัน แล้วขู่ถ้าไม่มอบตัวใน 24 ตัวชั่วโมง จะค่อย ๆ แล่ทีละชิ้นอะไรแบบนี้น่ะครับ ปฏิวัติเขาทำกันแบบนี้ครับ ไม่ใช่แค่เอารถถังมาโชว์เฉย ๆ

.555 ใช่เพราะเราคนไทยมันใจดีอะไรก็สบายๆหยวนๆ รู้จักคนนี้มาก่อนไม่อยากทำเค้า ลูกเมียไม่เกี่ยวปล่อยไปเหอะ มันเลยไม่เด็ดขาดเสียที

#92 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:48

คำถามคือ การประท้วงในไทยนั้น สันติปราศจากอาวุธ จริงๆหรือ?

เเน่ใจจริงๆหรือว่า ทักษิณเเละเเกนนำผู้"ปลุกระดม" มวลชนมานั้น ไม่ทราบว่า มีกองกำลังติดอาวุธ เข้าร่วมขบวนการประท้วง?

ที่สำคัญ ทำไมไม่ยอมหยุดประท้วงทั้งที่ มีการเจรจากันเเล้ว ว่าควรยอมถอยคนละครึ่งทาง?

อภิสิทธิ์ยอมยุบสภาให้ เพื่อเลือกตั้งอีกครั้ง เพียงเเต่ขอว่า...

จะต้องให้ระยะเวลาประมาณหนึ่ง เพราะถ้ายุบด้วยเหตุผลที่ว่า ถูกมวลชนใช้กำลังบังคับให้ยุบในทันที

ก็จะมีอีกสี ที่จะลุกขึ้นมาประท้วงต่อ วนเวียนเป็นวงจรอุบาศ์ไม่สิ้นสุด...

ตอนเเรกเเกนนำ วีระ ก็ยอมเเล้ว...เเต่...นายใหญ่ไม่ยอม...ยังคิดจะหักด้ามพร้าด้วยเข่า...

รู้ทั้งรู้ว่าจะต้องมีการสูญเสียเเน่ เเต่กลับอนุญาตให้มี การยิงใส่ทหาร...ผลที่ได้คือ...

มวลชนถูกหลอกให้ไปตาย เพื่อให้นักการเมืองได้กลับบ้าน...

หลอกตัวเองเสียสวยหรู ว่าก้าวข้ามทักษิณเเล้ว เเต่ในความเป็นจริงก็ยังคงเป็นเบื้ยล่างให้เขาหลอกใช้อยู่ดี...

เเม้เเต่ข้าวที่จะกิน...ยังโดนหลอก เเหกตาไปวันๆ
  • -3- likes this

#93 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:25

ผมเองก็ไม่ชอบปฎิวัติเพราะเห็นว่ามันไม่ช่วยแก้ปัญหาและจะทำให้ปัญหารุนแรงขึ้น  แต่มันก็ไม่ใช่เหตุผลที่ต้องไปสนับสนุนคนชั่วกลับมาโกงกินบ้านเมืองนิครับ

อีกอย่าง ผมมองว่ารัฐประหาร 49  น่ะ  มันจบไปแล้ว  ทุกอย่างกำลังเริ่มต้นใหม่  แล้วเสื้อแดงพึ่งจะมาต่อต้านตอนนี้เนี่ยนะ  หากตอนเขารัฐประหารกันตอนนั้นเสื้อแดง

ออกมาต่อต้าน  ผมจะไม่ว่าเลย  นี่รอจนเลือกตั้งใหม่  รัฐธรรมนูญใหม่ก็ได้รับการยอมรับแล้ว  ตัวเองก็เป็นรัฐบาลภายใต้กติกาใหม่ไปแล้ว  แต่พอตัวเองไม่ได้อย่างที่คิด

ก็ไปขุดรัฐประหารออกมาอ้างความชอบธรรม  อ้างประชาธิปไตย  ในการเผาบ้านเผาเมือง  ไล่อภิสิทธิ์ที่ตอนนั้นไม่ได้ทำอะไรผิดเลย  มันไม่ใช่

ฝ่ายตรงข้ามเขาก็ถามกลับเหมือนกัน  มีความชอบธรรมหรือมีเหตุผลเพียงพอหรือไม่?  หรือเป็นเพียงข้ออ้างของ  คนขี้โกงและกลุ่มผู้เสียอำนาจ  ที่ต้องการชิงอำนาจกลับคืน

ส่วนที่ผมอยู่ฝ่ายต่อต้านทักษิณในปัจจุบันนี้  ไม่ได้เป็นเพราะชอบรัฐประหาร  แต่เป็นเพราะเห็นประชาธิปไตยบิดๆเบี้ยวๆ  อยู่ในมือคนเลว  แล้วชอบอ้างประชาธิปไตย

ไปทำเรื่องเลวๆ  สารพัด  ลากเอาคนดีๆ  ทั้งหลายให้เดือดร้อนไปด้วยทุกหม่อมหญ้า  ในขณะที่ผู้รักประชาธิปไตยทั้งหลาย  ก็เชิดชูประชาธิปไตยในอุดมคติไว้เหนือหัว

บ้านเมืองจะเป็นอย่างไร  ใครจะเป็นจะตายช่างแม่ม  

ปล.  พรรคภารดรภาพมุสลิม  น่าจะลำบากนะ  เพราะขนาดอเมริกา  เจ้าพ่อประชาธิปไตยโลก  มันยังหนุนรัฐบาลทหารเลย  อีกอย่าง  กลุ่มคนที่ขับไล่มอร์ซี  ปัจจุบันอาจไม่ใช่แค่เสียงส่วนน้อยอย่างที่เสื้อแดงเมืองไทยคิดก็ได้นะ  เพราะเท่าที่รู้มา  มอร์ซีเองก็ทำให้คนที่เคยเลือกเค้า  ผิดหวังและเดือดร้อนกันไม่น้อย  

โชคดีในความเชื่อนะครับ

Edited by annykun, 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:32.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน