Jump to content

- - - - -

**จินตะไปเรื่อย..ถ้ากองแช่งรัฐบาลบ้างก็แตกแยก บ้างก็ถอดใจ บ้างก็กลัวภัยมืด องค์กรอิสระ ศาล สู้ไม่ไหว ชาติเราจะเป็นยังไงคะ

• Please log in to reply
55 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:49

อย่าบ่ายเบี่ยงประเด็นหาพวกให้ฉันเลวเท่าคนอื่นไปสิครับ

คนที่พกพาอาวุธ ปิดถนน ปล้นสะดม เผาบ้านเผาเมือง

ทำร้ายคนอื่นจนบาดเจ็บหมายจะเอาชีวิต

มันใช่โจรมั๊ยครับ คุณดอนยอ

ก่อนที่จะกล่าวหาเขาว่าโจร  คุณโทนี่   ไม่คิดซะหน่อยเหรอครับว่าสาเหตุอะไรที่ทำให้เขามา  มาเรียกร้องอะไร

แล้วสิ่งที่เขาได้รับคืออะไร   เขาเหล่านั้นโดนยิงตายไปร่วมร้อยนะครับ  ก่อนที่จะมีการเผา  แล้วก็ยังไม่แน่ชัดว่า

คนที่เผาเป็นใคร ถึงกับต้องตั้งรางวัลตามหากัน  แต่กลับถูกกล่าวหาด้วยวาทกรรมว่าเผาบ้านเผาเมือง   มันไม่ยุติธรรม

ถ้าจะเรียกเขาว่าโจร  คนที่สั่งและยิงเขาตายร่วมร้อยจะเรียกว่า"ไอ้พวกฆาตกรใจโหดได้ไหมครับ"

จริงเหรอครับ ดอนยอ

จำได้มั๊ย รูปโจรถือดาบยาว ดุเหมือนเป็นภาพที่เอามาเล่นกันหลายปีแล้ว

ไม่แน่ใจว่าตั้งแต่ปี 52 หรือก่อนนั้น ยังใส่เสื้อไม่รับรัฐธรรมนูญฉบับบิ๊กบังอยู่เลย

แล้วภาพการรุมทำร้ายรถยนต์อภิสิทธิ์ มันก่อนรึหลังเผาเมืองปี 53 ครับ

อ่ะ เมื่อยังไม่แน่ชัดเรื่องเผาเซ็นทรัล

แล้วโจรที่ไปเผาช่องสาม เผาศาลากลางล่ะครับ

เรียกพวกมันว่าโจรได้หรือเปล่า คนที่สังฆ่าและยิงคนตายไป 91 ศพ พิสูจน์ได้หรือยังครับ

ว่าเป็นรัฐบาลอภิสิทธิ์ฆ่าทั้งหมด

และที่สำคัญ

คุณมีสิทธิ์อย่างไร ที่จะไปเผาสถานที่ราชการ และช่องสาม (อาจรวมเซ็นทรัลเวิลด์)

หรือข้ออ้างมีคนตายไปร่วมร้อย แต่ยังพิสูจน์ความจริงได้ไม่หมด

จึงสามารถทำอะไรก็ได้

ไม่ว่าจะเป็นขโมยเพชร ไอโฟน ปล้นเซเว่น ปิดถนน ค้นรถ เผาและใช้อาวุธ

และมันไม่ผิด

ถ้าเช่นนั้น ผมให้เพื่อนผมที่ร้านที่ประตูน้ำเจ๊งไป ไปเผาบ้านพวกคุณคืนให้สาแก่ใจได้มั๊ยครับ

พวกคุณก็ยืนดูเงียบๆ นะครับ อย่าสร้างความรำคาญไป

อ้อ ไอ้ที่ลากคนขับรถอภิสิทธิ์มากระทืบเอาเลือดอาบ

ไอ้ที่ไปเผาที่ที่ไม่เกี่ยวข้อง ปล้นร้านค้าไปมากมาย

ผมเรียกว่า เป็น “โจรใจสัตว์” ได้มั๊ยครับ คุณดอนยอ

ผมว่าคุณโทนี่กำลังโกหกนะครับ

"อ้อ ไอ้ที่ลากคนขับรถอภิสิทธิ์มากระทืบเอาเลือดอาบ"

ถ้าคุณเห็นคนเผาตึกเป็นโจร   แต่ไม่คิดว่าคนที่สั่งและฆ่าคนเกือบร้อยเป็นฆาตกร  ผมก็จนปัญญาจริงๆ

สงสัยผมคงต้องเรียกคนพวกนี้ว่าเทวดา   "เทวดาใจสัตว์"  น่าจะได้นะครับ

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#52 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:00

5555

ทั้ง สามแสนห้าหมื่นล้าน ทั้ง สองล้ืาน ๆ

ถ้ามันเอาเข้างบประมาณปรกติ ก็ทำงบผูกพันธ์ได้ ถูกกฏหมายอีกต่างหาก

แต่ไม่ยอมทำ...เพราะ จะตรวจสอบได้ง่ายกว่า ละเอียดกว่า..

พอเอาเข้าศาลรัฐธรรมนูญ ก็ไปตั้งข้อสงสัยอีก..

ตกลง เวลามีปัญหาฝ่ายค้าน หรือมีฝ่ายที่ไม่เห็นด้วย เอาเข้าศาลรัฐธรรมนูญไม่ได้

เพราะคิดว่ามันผิดปรกติ 55  ...ต้องไปหัดอ่านรัฐธรรมนูญใหม่ แล้วค่อยแสดงความคิดเห็นดีกว่ามั๊ยดอนยอ

เดี๋ยวอาจจะมีคนมาบอกว่าเป็นรัฐธรรมนูญเผด็จการอีก...

ไอ้ปี 40 มันก็มาจากเผด็จการเหมือนกัน แล้วดันมีศาลรัฐธรรมนูญเหมือนกัน

แต่ก็มีคนทุรนทุรายจะเอากลับมาใช้ให้ได้...

:lol:

ถ้าเป็นงบปกติ  มันก็กลายเป็นโครงการ 7 ชั่วโคตรซิแมงหวี่  ตัวอย่างก็เคยมีมาแล้ว  คิดว่าคงรู้นะไม่ต้องบอก

แล้วถามว่าทำแบบนั้นแล้วจะทำให้โครงการมันโปร่งใสหรือ  มันก็ยังมีการทุจริตกันอยู่ดี  ถ้าเรากลัวความไม่โปร่งใส

ชาตินี้ทั้งชาติเราก็คงไม่ต้องทำอะไร   แต่ประเทศมันต้องการการลงทุนสาธารณูปโภคขั้นพื้นฐาน

เอ่อนี่ถามไรหน่อย  เคยสงสัยมั้ยว่าทำไม  รธน  ของเรา  ถึงได้ระบุให้เรื่องของการบริหาร  แต่ต้องไปถามศาล  

แล้วศาลจะไปรู้เรื่องดีกว่าฝ่ายบริหารได้หยั่งไง  เช่น  จะออก  พรก. กู้เงิน  มาทำโน่นทำนี่  จะต้องไปถาม  ศาล  รธน.  ว่าเร่งด่วนไหม

ผมว่าคนที่รู้ดีว่าเร่งด่วนหรือเปล่าคือฝ่ายบริหารนะ  ไม่ใช่ศาล   ผมแค่สงสัย  แมงหวี่สงสัยบ้างมั้ยล่ะ  หรือว่าไม่สงสัย

เพราะไม่เคยคิด  เขาว่าอย่างไรก็ว่าอย่างนั้น

เออ...เคยสงสัยมั๊ยว่าไอ้ที่ดอนยอเขียนมาเนี่ยแสดงว่าไม่ได้รู้เรื่อง รธน .เลย ไปอ่านเรือง ศาลรัฐธรรมนูญไอ้แตกก่อนดีกว่า

เผื่อจะไม่เหมือนกระบือแดง แบบไอ้พวกที่ไปปิดศาลรัฐธรรมนูญ แล้วอ้างแบบที่เขียนข้างบน

กู้สามแสนห้าหมื่นล้าน....บอกว่าเร่งด่วน โครงการออกมาทันม่ะ ประมูลกันเสร็จเดือน.

แล้วไอ้ทีบอก 7 ชั่วโคตรเนี่ย.....เมื่องไทยมันคงไม่มี่ถนน ไม่มีสาธาณูปโภคใช้หรอก..

:lol:  :lol:  :lol: 

Edited by 55555, 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:27.

#53 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:43

ข้อเสียของการมองอะไรแค่มุมเดียว คือข้อมูลนั้น จะถูกฝังไว้ในความคิด
จนยากที่จะเทออก เพื่อรับรู้รสชาดและความจริง ของข้อมูลในอีกมุม

จนแม้กระทั่งตายไป พร้อมกับความเชื่อ ในข้อมูลที่ตัวเองเชื่อ เพียงมุมเดียว
น่าเสียดาย

ผมเห็นด้วยกับคุณนะ   แต่ถ้าผมเป็นคนมองมุมเดียว  ผมไม่มาเล่นอยู่ใน  สรท. เกือบทุกวัน  ให้โดนด่า โดนกระแนะกระแหน  เสียดสี

อยู่เกือบทุกวันหรอก    ผมเล่นอยู่กับพวกผมไม่ดีกว่าหรือ   มีคนช่วยมีคนเฮ  แต่เพราะผมอยากหามุมมองอีกมุมหนึ่งที่แตกต่าง

แต่บอกตามตรงผมไม่เจอ  ผมเจอแต่สิ่งที่คุณเขียนนั่นแหละ"ถูกฝังอยู่ในความคิดจนยากที่จะเทออก "   ยากจริงๆครับ

ความเกลียดชังที่ถูกปลูกฝังไว้    แทบจะเรียกว่ามืดบอดก็ว่าได้

สรุปว่า คุณเข้ามาเพื่อโต้แย้งแสดงความเห็นต่าง  แต่ไม่รับฟังอีกฝ่าย ซึ่งมีข้อมูลที่เป็นเหตุผลเช่นกัน

คำว่าเถียงของคุณดอนยอตามความเข้าใจผม เป็นการนำเหตุผลมาเถียงกัน นั่นเท่ากับผมก็ต้องฟังคุณ

แต่ก็แปลกที่คุณไม่อยากเถียง

ทำให้ถูกต้องชัดเจนสิครับ เช่นเดียวกับเงินกู้ที่รัฐบาลกำลังเร่งรีบตอนนี้  ผมไม่มีเหตุผลอะไรหรือ

คุณอ้างนักข่าวหน้าสองไทยรัฐมา ผมก็มีผลสำรวจ ชาวบ้านมา  เขาไม่เชื่อโครงการคุณเพราะมันไม่ชัดเจน

จะกลายเป็นตะกละ แล้วขาดความรอบคอบ ที่สำคัญคนใช้หนี้มันตกอยู่กับชาวบ้าน

คุณก็ไปทำให้มันถูกต้องชัดเจนเสียก็สิ้นเรื่อง อำนาจในรัฐบาลล้นหลามเพียงพอที่จะทำได้อยู่แล้ว

ใหนล่ะครับ ใครมืด ใครสว่าง พอจะคิดออกไหม 

Edited by kaidum, 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:18.

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#54 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:13

ถ้าดอนยอมีอคติเเล้วจะเล่นบอร์ดทำไม  เสียเวลาอ่านพันทิพเปล่าๆ   อยากรู้เหมือนกันว่าทำไมทักษิณต้องทำลายประเทศไทยด้วย ใครทำอะไรให้มัน เเผ่นดินนี้ให้มันอาศัยเกิดยังไม่อีกเหรอ  อยากรุ้ถึงถาม

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#55 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:38

อย่าบ่ายเบี่ยงประเด็นหาพวกให้ฉันเลวเท่าคนอื่นไปสิครับ

คนที่พกพาอาวุธ ปิดถนน ปล้นสะดม เผาบ้านเผาเมือง

ทำร้ายคนอื่นจนบาดเจ็บหมายจะเอาชีวิต

ก่อนที่จะกล่าวหาเขาว่าโจร  คุณโทนี่   ไม่คิดซะหน่อยเหรอครับว่าสาเหตุอะไรที่ทำให้เขามา  มาเรียกร้องอะไร

แล้วสิ่งที่เขาได้รับคืออะไร   เขาเหล่านั้นโดนยิงตายไปร่วมร้อยนะครับ  ก่อนที่จะมีการเผา  แล้วก็ยังไม่แน่ชัดว่า

คนที่เผาเป็นใคร ถึงกับต้องตั้งรางวัลตามหากัน  แต่กลับถูกกล่าวหาด้วยวาทกรรมว่าเผาบ้านเผาเมือง   มันไม่ยุติธรรม

ถ้าจะเรียกเขาว่าโจร  คนที่สั่งและยิงเขาตายร่วมร้อยจะเรียกว่า"ไอ้พวกฆาตกรใจโหดได้ไหมครับ"

จำได้มั๊ย รูปโจรถือดาบยาว ดุเหมือนเป็นภาพที่เอามาเล่นกันหลายปีแล้ว

ไม่แน่ใจว่าตั้งแต่ปี 52 หรือก่อนนั้น ยังใส่เสื้อไม่รับรัฐธรรมนูญฉบับบิ๊กบังอยู่เลย

แล้วภาพการรุมทำร้ายรถยนต์อภิสิทธิ์ มันก่อนรึหลังเผาเมืองปี 53 ครับ

อ่ะ เมื่อยังไม่แน่ชัดเรื่องเผาเซ็นทรัล

แล้วโจรที่ไปเผาช่องสาม เผาศาลากลางล่ะครับ

เรียกพวกมันว่าโจรได้หรือเปล่า คนที่สังฆ่าและยิงคนตายไป 91 ศพ พิสูจน์ได้หรือยังครับ

ว่าเป็นรัฐบาลอภิสิทธิ์ฆ่าทั้งหมด

และที่สำคัญ

คุณมีสิทธิ์อย่างไร ที่จะไปเผาสถานที่ราชการ และช่องสาม (อาจรวมเซ็นทรัลเวิลด์)

หรือข้ออ้างมีคนตายไปร่วมร้อย แต่ยังพิสูจน์ความจริงได้ไม่หมด

ไม่ว่าจะเป็นขโมยเพชร ไอโฟน ปล้นเซเว่น ปิดถนน ค้นรถ เผาและใช้อาวุธ

ถ้าเช่นนั้น ผมให้เพื่อนผมที่ร้านที่ประตูน้ำเจ๊งไป ไปเผาบ้านพวกคุณคืนให้สาแก่ใจได้มั๊ยครับ

พวกคุณก็ยืนดูเงียบๆ นะครับ อย่าสร้างความรำคาญไป

อ้อ ไอ้ที่ลากคนขับรถอภิสิทธิ์มากระทืบเอาเลือดอาบ

ไอ้ที่ไปเผาที่ที่ไม่เกี่ยวข้อง ปล้นร้านค้าไปมากมาย

ผมเรียกว่า เป็น “โจรใจสัตว์” ได้มั๊ยครับ คุณดอนยอ

"อ้อ ไอ้ที่ลากคนขับรถอภิสิทธิ์มากระทืบเอาเลือดอาบ"

ถ้าคุณเห็นคนเผาตึกเป็นโจร   แต่ไม่คิดว่าคนที่สั่งและฆ่าคนเกือบร้อยเป็นฆาตกร  ผมก็จนปัญญาจริงๆ

สงสัยผมคงต้องเรียกคนพวกนี้ว่าเทวดา   "เทวดาใจสัตว์"  น่าจะได้นะครับ

ไอสัด  ที่ พา เสื้อแดง มาตายเป็น ร้อยคน

คือ ไอคน ที่ พาเขามาชุมนุม แล้ว ไม่ยอมเลิกชุมนุม แลก ยุบสภา

แต่ต้อง การให้มีคนตาย เพื่อ เอาศพ ไปหากิน

โดยจัด กระบวนการติดอาวุธ จะชุดดำ ชุดสี อะไร ก็ช่างแมร่มมันเถอะ

จัดไว้ เพื่อ ให้ ทหาร จำเป็น ต้องติดอาวุธ เข้าไป กระชับพื้นที่ (หรือ เรียก สลายการชุมนุม ก็แล้วแต่)

มันเป็น ไฟต์บังคับ ในทางยุทธวิธี... จะให้ทหาร เขาเดินตัวเปล่าเข้าไป อันนั้นเขาเรียกว่า โง่ แล้ว

(เป็นคุณ คุณรู้ว่า อีกฝ่ายมีอาวุธ คุณจะเดินตัวปลิว ไปให้เขายิงฝ่ายเดียวเหรอ)

พอมีคนตาย... ก็ ใช้ ศพ มาหากิน จวบจนแทบทุกวันนี้

แต่ช่วงนี้ ก็ไม่ค่อยใส่ใจอะไรมากละ เพราะ เพ่เล่น ฮุบทหาร ก็เลยต้อง ปรองดองกับ ทหารไว้ก่อน

ไอ ไพ่ คนตาย เก้าสิบกว่าศพ เลยต้อง คว่ำไว้ก่อน

เอาไว้ สถานกาณ์ เปลี่ยนแปลง ค่อยขุดเอามาเล่นใหม่

เรียกได้ว่า พาคนไปตายทั้งที ต้องเอาให้คุ้ม... หากิน ไปได้ทั้งชาติ...

สรุป รอบที่ ล้านแปดดดดดดด

ถ้า เลิกชุมนุม แลก ยุบสภา... จะมี ใครตาย ไหม...

เข้าใจ มัยวะ   (ครับ)

มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#56 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:02

และที่สำคัญ

ผมโกหกยังไครับ ดอนยอ

อธิบายให้ฟังหน่อยครับ

และคำตอบแดงๆ ของคุณ

คุณพูดข้ามคำพูดแรกๆ ของผมไปอย่างจงใจไม่มองนะครับ

จริงเหรอครับ ดอนยอ

จำได้มั๊ย รูปโจรถือดาบยาว ดุเหมือนเป็นภาพที่เอามาเล่นกันหลายปีแล้ว

แล้วภาพการรุมทำร้ายรถยนต์อภิสิทธิ์ มันก่อนรึหลังเผาเมืองปี 53 ครับ”

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน