Jump to content

- - - - -

พวกฝรั่งเดี๋ยวนี้มันหันมาสนับสนุนเผด็จการรึไงคะ!

• Please log in to reply
15 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 แดงประจำเดือน

แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:22

ตั้งแต่พวกล้าหลังอียิปย์หนุนให้ทหารปฎิวิติ โอบาม่ามันก็ไม่สั่งสอนไม่ประนาม ทั้งที่มันจะทำใ้ห้ประเทศถอยหลังลงคลองไปอีกนาน

1069864_10200806607861314_1755929153_n.j

แล้วดูสิคะ เดี๋ยวนี้มันหาว่าประชาธิปไตยเลวหรือไงค่ะ กรี้ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด!!! อีปลวก

#2 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:26

ใจเย็นค่ะ ซักตัวก่อนนอน แล้วดื่มน้ำตามเยอะๆ :rolleyes:

"กูจะสู้แม้รู้พวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#3 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:27

ประชาธิปไตย เป็นมากกว่า การเลือกตั้ง  :lol:

#4 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:09

ใจเย็นค่ะ ซักตัวก่อนนอน แล้วดื่มน้ำตามเยอะๆ :rolleyes:

กรี้ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด ตังถังเช่า!!

#5 ugly-maew

ugly-maew

ขาประจำ

ตอบ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:12

ประชาธิปไตยแบบเมกา

คือใครมีผลประโยชน์ด้วยคือพวกมัน :angry:

"ขอเกิดเป็นข้าฯใต้ฝ่าพระบาททุกชาติไป"

#6 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:16

ผมล่ะรักคุณแดงประจำเดือนจริงๆ
เป็นไอจ้อนของผมเลยล่ะ

แกทำให้ผมรู้สึกดีทุกครั้งที่แกกรี๊ด
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#7 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:39

วันก่อนแดงคนหนึ่งยกเรื่องนี้มา

ผมก็ดูแล้วเขาไม่ทราบความซับซ้อนในสิ่งที่เกิดในอียิปต์นัก

หากตามเรื่องนี้มาตลอด คุณจะคาดเดาถึงการเกิดเรื่องนี้ได้ไม่ยากนัก

ขอให้นึกถึง สนธิ(ภราดรภาพ มุสลิม) และทักษิณ(ฮุสนี มุบาร็อก)

สมมุตินะครับ การประท้วงทักษิณ รุนแรงขึ้นพันธมิตรกำลังชนะ

ทักษิณ(ฮุสนี มุบาร็อก)เลยเชิญ สนธิ(ภราดรภาพ มุสลิม)มานั่งคุย  สนธิแกรับปากจะไปคุยกับพันธมิตรให้ถอย

แต่  พันธมิตรรวมกันหลายกลุ่ม กลุ่มอื่นๆไม่เอาด้วย ไม่ถอย  สนธิ(ภราดรภาพ มุสลิม)เลยอยู่ต่อสู้กับ ทักษิณต่อ

จนทักษิณอยู่ไม่ได้ถอยออกไป

มีการเลือกตั้งใหม่  สนธิ(ภราดรภาพ มุสลิม) ชนะการเลือกตั้งเป็นนายกคนใหม่ ได้คะแนนราวๆ 51%

แต่  ก็อย่างที่ทราบเขาโลเล และไปตกลงอะไรหลายอย่าง และเมื่อทำงานจริงก็ไม่ได้เรื่อง กดดันสื่อ ปิดปากนู่นนี้

จนพันธมิตรที่หายไปแล้วกลัวมาประท้วงขับไล่เขา  จากมิตรเป็นศัตรู  

และพวกที่มาประท้วงรวมรายชื่อคนที่อยากให้เขาออกจากตำแหน่งมากกว่าจำนวนคนที่เลือกเขา  และทหารก็ยื่นมือมาช่วยผู้ชุมนุมและมีสภาพแบบที่เห็นในปัจจุบัน

คนที่ตามเรื่องตลอดเช่น อเมริกา อาหรับ และอื่นๆจึงไม่หนุน ปธน คนที่เพิ่งถูกโค่นเพราะแกแสดงความเลวร้ายต่อเนื่อง

แต่แน่ละคนรัก สนธิ(ภราดรภาพ มุสลิม)มีและออกมาประท้วง  อ้างว่านี้มาจากการเลือกตั้งนะ(คุ้นๆไหม?)

นั้นคือเหตุที่ผมเดาออกว่ายังไงก็มีวันนี้ จะช้าจะเร็วอีกเรื่อง

หากถามว่าจะเกิดอะไรต่อไป ผมเชื่อว่าจะมีการเลือกตั้งใหม่เร็วๆนี้ และรัฐบาลใหม่ก็จะไม่มั่นคง

เวลาเปลี่ยนจาก คนเก่าที่ปกครองนานมาเป็นคนใหม่  กว่าจะลงตัวมักตามมาด้วยการเปลี่ยนผู้ปกครองไปแล้วไม่ต่ำกว่า 3 รุ่น

ดังนั้นที่เราเห้นเพิ่มเริ่มเท่านั้น

#8 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:18

ผมล่ะรักคุณแดงประจำเดือนจริงๆ
เป็นไอจ้อนของผมเลยล่ะ

แกทำให้ผมรู้สึกดีทุกครั้งที่แกกรี๊ด

กรุณาอย่าออกนอกประเด็นค่ะ!

#9 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 01:04

วันก่อนแดงคนหนึ่งยกเรื่องนี้มา

ผมก็ดูแล้วเขาไม่ทราบความซับซ้อนในสิ่งที่เกิดในอียิปต์นัก

หากตามเรื่องนี้มาตลอด คุณจะคาดเดาถึงการเกิดเรื่องนี้ได้ไม่ยากนัก

ขอให้นึกถึง สนธิ(ภราดรภาพ มุสลิม) และทักษิณ(ฮุสนี มุบาร็อก)

สมมุตินะครับ การประท้วงทักษิณ รุนแรงขึ้นพันธมิตรกำลังชนะ

ทักษิณ(ฮุสนี มุบาร็อก)เลยเชิญ สนธิ(ภราดรภาพ มุสลิม)มานั่งคุย  สนธิแกรับปากจะไปคุยกับพันธมิตรให้ถอย

แต่  พันธมิตรรวมกันหลายกลุ่ม กลุ่มอื่นๆไม่เอาด้วย ไม่ถอย  สนธิ(ภราดรภาพ มุสลิม)เลยอยู่ต่อสู้กับ ทักษิณต่อ

มีการเลือกตั้งใหม่  สนธิ(ภราดรภาพ มุสลิม) ชนะการเลือกตั้งเป็นนายกคนใหม่ ได้คะแนนราวๆ 51%

แต่  ก็อย่างที่ทราบเขาโลเล และไปตกลงอะไรหลายอย่าง และเมื่อทำงานจริงก็ไม่ได้เรื่อง กดดันสื่อ ปิดปากนู่นนี้

จนพันธมิตรที่หายไปแล้วกลัวมาประท้วงขับไล่เขา  จากมิตรเป็นศัตรู  

และพวกที่มาประท้วงรวมรายชื่อคนที่อยากให้เขาออกจากตำแหน่งมากกว่าจำนวนคนที่เลือกเขา  และทหารก็ยื่นมือมาช่วยผู้ชุมนุมและมีสภาพแบบที่เห็นในปัจจุบัน

คนที่ตามเรื่องตลอดเช่น อเมริกา อาหรับ และอื่นๆจึงไม่หนุน ปธน คนที่เพิ่งถูกโค่นเพราะแกแสดงความเลวร้ายต่อเนื่อง

แต่แน่ละคนรัก สนธิ(ภราดรภาพ มุสลิม)มีและออกมาประท้วง  อ้างว่านี้มาจากการเลือกตั้งนะ(คุ้นๆไหม?)

นั้นคือเหตุที่ผมเดาออกว่ายังไงก็มีวันนี้ จะช้าจะเร็วอีกเรื่อง

หากถามว่าจะเกิดอะไรต่อไป ผมเชื่อว่าจะมีการเลือกตั้งใหม่เร็วๆนี้ และรัฐบาลใหม่ก็จะไม่มั่นคง

เวลาเปลี่ยนจาก คนเก่าที่ปกครองนานมาเป็นคนใหม่  กว่าจะลงตัวมักตามมาด้วยการเปลี่ยนผู้ปกครองไปแล้วไม่ต่ำกว่า 3 รุ่น

ดังนั้นที่เราเห้นเพิ่มเริ่มเท่านั้น

ไม่ว่าสถานการณ์ที่เกิดขึ้นจะเป็นอย่างไรพวกอียิปย์มันสามารถทำลายประช่าธิปไตยได้อย่างถูกต้องเหรอคะ

Edited by แดงประจำเดือน, 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 01:05.

#10 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:34

ไม่ว่าสถานการณ์ที่เกิดขึ้นจะเป็นอย่างไรพวกอียิปย์มันสามารถทำลายประช่าธิปไตยได้อย่างถูกต้องเหรอคะ

คำถามน่าสน

เอางี้มองในประเทศประชาธิปไตยของเรานะ  หากเพื่อไทยเสนอในสภาเอาเสียงข้างมากนี้ละ ออกกฎหมายประหารใครก็ตามที่เป็นสมาชิก ปชป และเสียงข้างมากให้ผ่าน

คำถามคือ  การประหารชีวิตคนเห็นต่าง ออกกฏหมาย มาทำลายอีกฝ่ายโดยใช่เสียงข้างมากในสภา เป็น ประชาธิปไตย โดยวิธีการใช่ไหม?

คำตอบคือใช่

แต่ถูกต้องด้านคุณธรรมไหม?

อียิปต์เป็นเรื่องของคนที่ไม่ได้เปิดกว้าง รับฟัง และใช่อำนาจทำลายอีกฝ่าย  นั้นคือที่มาที่อเมริกาและพันธมิตรบอกว่า ประชาธิปไตยไม่ได้มีแค่การเลือกตั้ง  คุณธรรมของผู้มีอำนาจก็สำคัญ และอาจจะเรียกได้ว่าสำคัญกว่าด้วย

บรูไน ไม่ได้เป็นประชาธิปไตย ที่สงปไม่มีความวุ่นวายทางการเมือง

ผู้นำหากไร้คุณธรรม จะระบอบอะไรก็วุ่นวายเสมอ  ดูฟิลิปินส์ที่อดีตใช่ประชาธิปไตยแบบอเมริกาสิ อเมริกาไปถึงไหน ปัจจุบันเขาจมที่ใด

Edited by sigree, 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:07.

#11 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:41

ประชาธิปไตย คือ อะไรกันแน่ ผมยังไม่เข้าใจเลย

ตอนไปเลือกตั้ง ผมใช้สิทธิ์ คนบอกว่านี่แหละ ประชาธิปไตย

จากนั้น รัดทะบานเสียงข้างมาก ได้ทำอะไรตามใจตัวเอง ผมไม่ชอบ เลยออกไปบอกว่า เฮ้ย กรูให้สิทธิ์เมิงบริหาร แต่ไม่ได้ให้เมิงทำอะไรก็ได้นะ

รัดทะบาน บอกผมว่า ผมขัดขวาง ประชาธิปไตย

ตกลงผมมีสิทธิ์ มีประชาธิปไตย ตอนไหนกันแน่   ผมไม่เข้าใจ

#12 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:49

ประชาธิปไตย คือ อะไรกันแน่ ผมยังไม่เข้าใจเลย

ตอนไปเลือกตั้ง ผมใช้สิทธิ์ คนบอกว่านี่แหละ ประชาธิปไตย

จากนั้น รัดทะบานเสียงข้างมาก ได้ทำอะไรตามใจตัวเอง ผมไม่ชอบ เลยออกไปบอกว่า เฮ้ย กรูให้สิทธิ์*คุณ*บริหาร แต่ไม่ได้ให้*คุณ*ทำอะไรก็ได้นะ

รัดทะบาน บอกผมว่า ผมขัดขวาง ประชาธิปไตย

ตกลงผมมีสิทธิ์ มีประชาธิปไตย ตอนไหนกันแน่   ผมไม่เข้าใจ

ประชาธิปไตยคือเสียงส่วนใหญ่

ในเมื่อเสียงส่วนน้อย ค้านเสียงส่วนใหญ่

แปลว่า เสียงส่วนน้อย เป็นฝ่ายตรงข้ามประชาธิปไตย

อย่าเถียงผมครับ เพราะผมเป็นเสื้อแดงเสียงส่วนใหญ่

ดังนั้นผมคือฝ่ายประชาธิปไตยและความถูกต้อง  :angry:

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#13 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:51

ตั้งแต่พวกล้าหลังอียิปย์หนุนให้ทหารปฎิวิติ โอบาม่ามันก็ไม่สั่งสอนไม่ประนาม ทั้งที่มันจะทำใ้ห้ประเทศถอยหลังลงคลองไปอีกนาน

1069864_10200806607861314_1755929153_n.j

แล้วดูสิคะ เดี๋ยวนี้มันหาว่าประชาธิปไตยเลวหรือไงค่ะ กรี้ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด!!! อีปลวก

:D  ฝรั่งยังรู้ แต่ควายที่บ้าน... ไม่รู้... กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกๆๆๆ... หัวเราะร่า น้ำตาริน...

-_-  อนาถใจ... แม่มจะเจริญไปได้ยังไง๊ แผ่นดินนี้...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#14 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:17

วันก่อนเปิดไปเจอรายการ Vice (ช่องเคเบิล) มันเป็นรายการแบบรายงานข่าวกึ่งสารคดี เนื้อหาก็เกี่ยวกับการเมือง เมื่อวานมีเรื่องเกี่ยวกับความวุ่นวายในยุโรป ลากยาวไปถึงอียิป ถ้าใครติดจาน CTH แนะนำให้ดู ช่อง Fox Crime เด้อค่ะ

#15 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:19

จากนั้น รัดทะบานเสียงข้างมาก ได้ทำอะไรตามใจตัวเอง ผมไม่ชอบ เลยออกไปบอกว่า เฮ้ย กรูให้สิทธิ์*คุณ*บริหาร แต่ไม่ได้ให้*คุณ*ทำอะไรก็ได้นะ

ประชาธิปไตยคือเสียงส่วนใหญ่

ในเมื่อเสียงส่วนน้อย ค้านเสียงส่วนใหญ่

แปลว่า เสียงส่วนน้อย เป็นฝ่ายตรงข้ามประชาธิปไตย

อย่าเถียงผมครับ เพราะผมเป็นเสื้อแดงเสียงส่วนใหญ่

ดังนั้นผมคือฝ่ายประชาธิปไตยและความถูกต้อง  :angry:

โลกนี่มันอยู่ยากอ่ะ   งั้นเป็นแดงดีกว่า   อุ๊ยพูดปุ๊ป รู้สึกประชาธิปไตยปั๊ปเลย ท่านริดกุน ขอบคุณมากครับ

#16 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:42

แถมนักเขียนยังเขียนบทความ  "  Coup We Can Believe In " เหอๆ

http://www.slate.com..._elections.html

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน