Jump to content

- - - - -

ถ้า"เช็ค สุทธิพงษ์" โดนซีพี.ฟ้อง...มีทางไหนที่จะช่วยคนดีแบบนี้ได้บ้าง?

• Please log in to reply
91 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:43

ผิด หรือ ถูก ก็ไปว่าในชั้นศาล อย่ามาตั้ง ศาลเตี้ย หรือ ศาลโลก แบบเสื้อแดงในบอร์ดนี้นะ

ศาลเตี้ยคือการที่อยู่ดีๆ ไปกล่าวหาเขาว่าทำโน่นนี่นั่น แบบไม่ต้องมีหลักฐาน เพียงแค่ฟังข่าวลือต่อๆ กันมา แล้วบอกว่าเขาเลวอย่างที่ชอบทำกันไงครับ
ซีพีคือตัวอย่าง เขาไม่ได้ทำอะไรอย่างที่มีคนไปกล่าวหาเขาโดยไม่ต้องแสดงหลักฐาน แล้วก็ตั้งศาลเตี้ย นั่งด่าเขาออกสู่สาธารณะ ทำให้เขาเสียหายมากมาย 
พอเขาออกมาชี้แจง และจะดำเนินการตามกฎหมายที่ไปหมิ่นประมาทเขา ก็หาว่าเขารังแก
สรุปคือสถาปนาตัวเองเป็นคนดี คนอื่นเลวหมด แล้วไปกล่าวหาคนอื่นโดยไม่ต้องมีหลักฐานได้ และห้ามเขาฟ้องตัวเอง
ประเทศไทยมันจึงเพี้ยนกันไปหมดอย่างทุกวันนี้ไงครับ 

เค้าบอกมา เค้าเล่าว่า นี่ แดง ถนัดเลย ประชาธิปไตย กินได้

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#52 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:45

^_^ ...ความจริงก้อคือความจริงครับ ผมเชื่อว่ายังไงไอ้แม้วมันก้อตาย5555..แน่นอน

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#53 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:47

มอดครับ

ผมสงสัยจริง ว่า นายไบกอนเหลืองอาจจะเป็นคนที่เคยโดนแบนแล้วมาสมัครใหม่

อย่างไร รบกวนมอดช่วยตรวจสอบด้วยครับ

(เพราะพฤติกรรมบางอย่างมันค่อนข้างคุ้นมากครับ)

เถียงด้วยเหตุผลสู้ไม่ได้ ก็เลยจะหาเรื่องแบน ว่างั้น?

#54 Nabie

Nabie

น้องเก่า

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:47

นายห้างซีพีเขาไม่ใช่คนประเภทคิดสั้นทำลายชื่อเสียงของสินค้าของตัวเองด้วยการหากำไรเล็กๆ น้อยๆ จากข้าวเขมรที่ราคาถูกหรอกครับ

ข้าวถุงอะข้าวไทยจริง แต่รู้สึกว่าเขาจะพูดเองนะ ว่าเอาข้าวเขมร ทำอาหารแปรรูส่งไปขายเมืองนอก จริงๆอาจจะไทยและนอก

เพราะคงไม่ได้ใครไปอุ่นข้าวผัดกระเพราในเซเว่นแล้วมาเช็คข้าวหรอกว่าไทยหรือเขมร 

เพราะหน้ากล่องมันข้าวผัดกระเพรา ไม่ใช่ ข้าวหอมมะลิไทย

Edited by Nabie, 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:48.

#55 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:53

นายห้างซีพีเขาไม่ใช่คนประเภทคิดสั้นทำลายชื่อเสียงของสินค้าของตัวเองด้วยการหากำไรเล็กๆ น้อยๆ จากข้าวเขมรที่ราคาถูกหรอกครับ

ข้าวถุงอะข้าวไทยจริง แต่รู้สึกว่าเขาจะพูดเองนะ ว่าเอาข้าวเขมร ทำอาหารแปรรูส่งไปขายเมืองนอก จริงๆอาจจะไทยและนอก

เพราะคงไม่ได้ใครไปอุ่นข้าวผัดกระเพราในเซเว่นแล้วมาเช็คข้าวหรอกว่าไทยหรือเขมร 

เพราะหน้ากล่องมันข้าวผัดกระเพรา ไม่ใช่ ข้าวหอมมะลิไทย

แล้วเขาเขียนหน้ากล่องเหรอครับว่าข้าวเขมร?

ถึงบอกว่าเขาเอาข้าวเขมรมาให้คุณกิน?

#56 Nabie

Nabie

น้องเก่า

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:06

แล้วเขาเขียนหน้ากล่องเหรอครับว่าข้าวเขมร?

ถึงบอกว่าเขาเอาข้าวเขมรมาให้คุณกิน?

ผมบอกตอนใหนว่าเขาเอาข้าวเขมรมาให้ผมกิน ??? 

อุตสาห์อ้างถึงมา ดั้นไม่อยากจะอ่านให้มันดีๆ

Edited by Nabie, 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:07.

#57 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:10

ให้คุณสุทธิพงษ์กระทำการดังนี้

-หลบหนีไม่ไปฟังคำตัดสินศาล ไม่ยอมรับคำตัดสินศาล โดยการให้ไปดูโอลิมปิค แล้วไม่กลับประเทศ

-ป่าวประกาศว่า "คุณสุทธิพงษ์ โดนกลั่นแกล้ง" แล้วขนคนมาก่อม็อบ ยุยงให้เกิดการเผาเมือง

อ้างอิงหลักปฏิบัติตามมาตรฐานของ "คนดี" ในความคิดของเสื้อแดงคับ B) 

คุณสิทธิพงษ์ต้องบอกด้วยว่า ... บกพร่องโดยสุจริต ถูกผู้มีอำนาจนอกรัฐธรรมนูญ มือที่มองไม่เห็นกลั่นแกล้ง  :D

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#58 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:25

CP จะฟ้องพี่เช็ค  บอกว่าทำให้ยอดขาย และรายได้ลดลง  มิน่าเชื่อนะ นึกว่ายอดขายข้าวลดลง เพราะจำนำข้าวเสียอีก

#59 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:33

มอดครับ

ผมสงสัยจริง ว่า นายไบกอนเหลืองอาจจะเป็นคนที่เคยโดนแบนแล้วมาสมัครใหม่

อย่างไร รบกวนมอดช่วยตรวจสอบด้วยครับ

(เพราะพฤติกรรมบางอย่างมันค่อนข้างคุ้นมากครับ)

เถียงด้วยเหตุผลสู้ไม่ได้ ก็เลยจะหาเรื่องแบน ว่างั้น?

มอดครับ ช่วยบอกไบกอนเหลืองด้วยครับ

ว่าผมไม่ได้พูดกับมันครับ

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#60 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:56

ไม่ช่วยครับ  ว่ากันตามกฎหมาย  แม้ผมจะชอบพี่เขามากกว่าไอ้เจ้าสัวซีพีก็ตาม  แต่ตามหลักความถูกต้อง

ซีพี  มีสิทธิอันชอบธรรมที่จะฟ้อง  และคุณสุทธิพงษ์  หากโพสกล่าวหาเขาโดยไม่มีมูลความจริง

ก็สมควรโดนตำหนิและลงโทษ  เพื่อนๆทั้งหลาย  อย่างให้ความโกรธเกียจมาชักนำเรา  ออกไปจากความถูกต้องเลย

มันจะทำให้คุณมีคุณค่าไม่ต่างไปจากเสื้อแดง  แล้วอย่าออกไปปกป้องคนผิดออกหน้าออกตานักล่ะ  เพราะ

หากศาลตัดสินว่า  คุณสุทธิพงษ์ผิดจริง   ผลกระทบด้านลบ  จะตกอยู่กับพรรค  ปชป.  ที่รักของพวกคุณเองนั่นล่ะ

Edited by annykun, 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:57.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#61 montra

montra

น้องเก่า

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:12

ไบกอนเหลือง เป็นอะไรนักกับ cp ปกป้องจัง ฟ้องหรือไม่ฟ้องไม่เรายังไม่รู้ ข้อหาอะไรไม่รู้ สู้คดีกันกี่ปีตัดสิน หรือยอมความกัน หนัก

#62 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:19

ผิด หรือ ถูก ก็ไปว่าในชั้นศาล อย่ามาตั้ง ศาลเตี้ย หรือ ศาลโลก แบบเสื้อแดงในบอร์ดนี้นะ

ศาลเตี้ยคือการที่อยู่ดีๆ ไปกล่าวหาเขาว่าทำโน่นนี่นั่น แบบไม่ต้องมีหลักฐาน เพียงแค่ฟังข่าวลือต่อๆ กันมา แล้วบอกว่าเขาเลวอย่างที่ชอบทำกันไงครับ
ซีพีคือตัวอย่าง เขาไม่ได้ทำอะไรอย่างที่มีคนไปกล่าวหาเขาโดยไม่ต้องแสดงหลักฐาน แล้วก็ตั้งศาลเตี้ย นั่งด่าเขาออกสู่สาธารณะ ทำให้เขาเสียหายมากมาย 
พอเขาออกมาชี้แจง และจะดำเนินการตามกฎหมายที่ไปหมิ่นประมาทเขา ก็หาว่าเขารังแก
สรุปคือสถาปนาตัวเองเป็นคนดี คนอื่นเลวหมด แล้วไปกล่าวหาคนอื่นโดยไม่ต้องมีหลักฐานได้ และห้ามเขาฟ้องตัวเอง
ประเทศไทยมันจึงเพี้ยนกันไปหมดอย่างทุกวันนี้ไงครับ 

แล้วคดี มาร์ก ที่โดนกล่าวหาว่า หนีทหาร ล่ะ จนไอ้สุกำพล ตกเก้าอี้แล้ว???

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#63 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:24

คนดี ทำผิดไม่ได้ ตรรกะแปลกดีวุ๊ย

คนผิดก็ต้องว่าไปตามผิด ไปว่ากันในแง่กฎหมายซิ

ไม่ว่าคนคนนั้นจะเป็นคนดี หรือ ทำดีมามากแค่ไหน ก็ไม่สามารถอ้างเอาความดีที่มีอยู่ มาลบล้างความผิดที่ได้ทำลงไปได้

เราคนอยู่วงนอกทำได้แค่ให้กำลังใจ

ที่สำคัญแกทำข้าวถุงขายด้วย มันอาจจะเข้าข่ายให้ร้ายคู่แข่งด้วย

คุณเช็ค ไม่ได้ขายข้าวถุงครับ ข้าวคุณธรรม เ้ป็นของชาวนาที่รวมตัวกันเอง และแกช่วยโฆษณา แต่ไม่ใช่ของแก 

#64 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:25

มอดครับ

ถ้าไม่ใช่ไอ้ลี ก็อีเห็นล่ะครับ  :D

#65 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:04

ต้องพิสูจน์ให้ได้ว่า สิ่งที่โพสต์เป็นเรื่องจริง

"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#66 Tofu

Tofu

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:49

มีเรื่องแบบนี้ บอกตรง ๆ

ไม่ชอบ ซีพี เลย จากที่ไม่ค่อยจะชอบอยู่แล้ว ตอนนี้ ไม่ชอบเอามาก ๆ

เป็นนายทุนที่เอาเปรียบผู้บริโภคมากที่สุด

และโดยเฉพาะเห็นเงินทองสำคัญกว่าบ้านเมือง แทนที่จะสนับสนุนสินค้าไทย แต่ดันเอาข้าวเขมรไปขายแล้วบอกว่าเป็นข้าวไทย

น่าเกลียดสิ้นดี

คุณพูดเองเออเอง กล่าวหาเขาเสร็จสรรพแบบว่าไม่ต้องมีหลักฐานอะไรเลย แล้วสรุปว่าเขาเลว

???

คุณไม่ได้ติดตามข่าวสารหรืออย่างไร ถึงได้เขียนออกมาแบบนี้ได้

แล้วเรื่องเลวนั้น คุณพูดเองนะ  ข้าฯ มิได้พูด

ผมได้ยินแต่ข่าวที่ไปกล่าวหาเขานะ ไม่เคยเห็นหลักฐานว่าเป็นเรื่องจริง

หรือคุณเคยเห็น?

มีเรื่องแบบนี้ บอกตรง ๆ

ไม่ชอบ ซีพี เลย จากที่ไม่ค่อยจะชอบอยู่แล้ว ตอนนี้ ไม่ชอบเอามาก ๆ

เป็นนายทุนที่เอาเปรียบผู้บริโภคมากที่สุด

และโดยเฉพาะเห็นเงินทองสำคัญกว่าบ้านเมือง แทนที่จะสนับสนุนสินค้าไทย แต่ดันเอาข้าวเขมรไปขายแล้วบอกว่าเป็นข้าวไทย

น่าเกลียดสิ้นดี

คุณพูดเองเออเอง กล่าวหาเขาเสร็จสรรพแบบว่าไม่ต้องมีหลักฐานอะไรเลย แล้วสรุปว่าเขาเลว

???

คุณไม่ได้ติดตามข่าวสารหรืออย่างไร ถึงได้เขียนออกมาแบบนี้ได้

แล้วเรื่องเลวนั้น คุณพูดเองนะ  ข้าฯ มิได้พูด

ผมได้ยินแต่ข่าวที่ไปกล่าวหาเขานะ ไม่เคยเห็นหลักฐานว่าเป็นเรื่องจริง

หรือคุณเคยเห็น?

ใครเขาจะพูดออกมาโต้ง ๆ เหมือนคุณละ  หากมีหยักมากพอก็ต้องคิดได้ละ มันเป็นตรรกะง่าย ๆ

#67 silance mobius

silance mobius

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:52

คนดี ทำผิดไม่ได้ ตรรกะแปลกดีวุ๊ย

คนผิดก็ต้องว่าไปตามผิด ไปว่ากันในแง่กฎหมายซิ

ไม่ว่าคนคนนั้นจะเป็นคนดี หรือ ทำดีมามากแค่ไหน ก็ไม่สามารถอ้างเอาความดีที่มีอยู่ มาลบล้างความผิดที่ได้ทำลงไปได้

เราคนอยู่วงนอกทำได้แค่ให้กำลังใจ

ที่สำคัญแกทำข้าวถุงขายด้วย มันอาจจะเข้าข่ายให้ร้ายคู่แข่งด้วย

คุณเช็ค ไม่ได้ขายข้าวถุงครับ ข้าวคุณธรรม เ้ป็นของชาวนาที่รวมตัวกันเอง และแกช่วยโฆษณา แต่ไม่ใช่ของแก 

ก็ไม่รู้นิ เห็นหน้าเค้าโผล่เต็มๆ ก็นึกว่าเป็นเจ้าของ (ใครที่ไม่รู้ ไม่คิดอย่างนี้มั่ง)

แต่อย่างไรก็ตาม ก็ไม่ได้หมายความว่าสิ่งที่เค้าทำเป็นสิ่งที่ถูก 100%

Şįłäŋçé Möbiüş ® (愛しているよ!)™บางสิ่งบางอย่าง"ไม่สามารถมองเห็นได้ด้วยตา แต่มองเห็นได้ด้วยใจ"

#68 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:58

ก็ไม่รู้นิ เห็นหน้าเค้าโผล่เต็มๆ ก็นึกว่าเป็นเจ้าของ (ใครที่ไม่รู้ ไม่คิดอย่างนี้มั่ง)

แต่อย่างไรก็ตาม ก็ไม่ได้หมายความว่าสิ่งที่เค้าทำเป็นสิ่งที่ถูก 100%

ผมก็ไม่ได้บอกว่า คุณเช็คทำถูกนะครับ เพราะหลักฐานยังไม่ชัด เอามาโพสต์แบบนี้ ก็โดนเล่นงานอยู่แล้ว 

#69 sam_o

sam_o

น้องเก่า

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:56

จริงๆแล้วผมกลับมองว่า เรื่องข้าวมีคุณภาพหรือไม่เป็นเรื่องที่คลุมเครือมานาน

ประชาชนยังมีความกังวลเหมือนกับคุณเช็คกังวลนั่นแหละ การที่คนเช็คซึงมีฐานะ

เป็นสื่อคนนึงเลยต้องออกมากระตุ้นให้เกิดการตรวจสอบ และในวันนี้ก็มีการตรวจสอบ

จากหลายๆหน่วยงานอย่างจริงจังภายในเวลาอันรวดเร็ว ผลออกมาว่าไม่มีสารปนเปื้อน

ก็น่าจะเป็นสิ่งที่ดีนะคับ โดยรวมแล้วจึงยังมองได้ไม่ชัดเจนว่า ว่าจะทำให้เจ้าของธุรกิจ

ที่ถูกระบุถึงเสียหายอย่างไร

#70 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 00:11

จริงๆแล้วผมกลับมองว่า เรื่องข้าวมีคุณภาพหรือไม่เป็นเรื่องที่คลุมเครือมานาน

ประชาชนยังมีความกังวลเหมือนกับคุณเช็คกังวลนั่นแหละ การที่คนเช็คซึงมีฐานะ

เป็นสื่อคนนึงเลยต้องออกมากระตุ้นให้เกิดการตรวจสอบ และในวันนี้ก็มีการตรวจสอบ

จากหลายๆหน่วยงานอย่างจริงจังภายในเวลาอันรวดเร็ว ผลออกมาว่าไม่มีสารปนเปื้อน

ก็น่าจะเป็นสิ่งที่ดีนะคับ โดยรวมแล้วจึงยังมองได้ไม่ชัดเจนว่า ว่าจะทำให้เจ้าของธุรกิจ

การตรวจ นั่นคือสุ่มตรวจครับ

#71 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 00:32

ปัญหาคือ แล้วใครเชื่อหน่วยงาน ภายใต้การควบคุมของรัฐบาลนี้

ว่าสุ่มตรวจตามความจริง หรือสุ่มปลอม

#72 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 00:37

ปัญหาคือ แล้วใครเชื่อหน่วยงาน ภายใต้การควบคุมของรัฐบาลนี้

ว่าสุ่มตรวจตามความจริง หรือสุ่มปลอม

ผมว่าคงตรวจไม่ได้ทุกถุงแน่ๆ 

#73 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 00:47

ผมว่าคงตรวจไม่ได้ทุกถุงแน่ๆ 

ถ้าคนที่เคยซื้อข้าวตราฉัตรที่ว่า แล้วเคยพบว่าหุงแล้วผิดปกติ จากที่เคยหุง

ไปเป็นพยานจะได้ไหม เห็นโพสต์กันหลายคนนี่ครับว่าเลิกซื้อตรานี้แล้ว เพราะรู้สึกไม่เหมือนเดิม

รู้สึกจะอยู่ในกระทู้ เรื่องคุณเช็คนี่แหละ(คนละกระทู้กับของผมนะครับ)

#74 charlie24

charlie24

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 00:48

เอาอย่างไอ้จ่อยแห่งทุุ่งหมาเมิน บอกว่ากูไม่กลัวหมึงงงงงง

#75 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 01:11

คุณสมจิตต์ ยังเกาะติด ไม่รู้จะโดนอะไรบ้าง

#76 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:45

คุณสมจิตต์ ยังเกาะติด ไม่รู้จะโดนอะไรบ้าง

อั้ยยะ บ้านผมกินข้าวหงษ์ทอง ผมก็ว่าๆ อยู่ ทำไมข้าวหอมมะลิยี่ห้อนี้ มันไม่มีกลิ่นของข้าวเวลาหุงเสร็จใหม่ๆ เลย  :wacko:

#77 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:21

อั้ยยะ บ้านผมกินข้าวหงษ์ทอง ผมก็ว่าๆ อยู่ ทำไมข้าวหอมมะลิยี่ห้อนี้ มันไม่มีกลิ่นของข้าวเวลาหุงเสร็จใหม่ๆ เลย  :wacko:

ลองซื้อข้าวรัชมงคลมากินดูครับ

ที่บ้านสั่งมาครั้งละ 20 ถุง อัดมาอย่างดี ไม่มีอากาศเข้า

แต่อย่าถามผมน๊ะครับว่าซื้อที่ไหน...เพราะไม่ได้จัดการเอง

แต่เท่าที่ถามดู เห็นว่าถูกกว่าข้าวตามห้างสรรพสินค้า

เวลากินก็ยังรู้สึกได้ว่า กินข้าวหอมมะลิ

ส่วนไอ้ข้าวถุงตามห้าง ฯ (ผมจำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร) เคยซื้อมากินครั้งหนึ่งช่วงปีที่แล้ว

หุงแล้วต้องกินให้หมด ....เคยเหลือ แล้วบูดง่าย...ตอนนั้นก็ไม่ได้เอะใจอะไร..

:D 

#78 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:28

ลองซื้อข้าวรัชมงคลมากินดูครับ

ที่บ้านสั่งมาครั้งละ 20 ถุง อัดมาอย่างดี ไม่มีอากาศเข้า

แต่อย่าถามผมน๊ะครับว่าซื้อที่ไหน...เพราะไม่ได้จัดการเอง

แต่เท่าที่ถามดู เห็นว่าถูกกว่าข้าวตามห้างสรรพสินค้า

เวลากินก็ยังรู้สึกได้ว่า กินข้าวหอมมะลิ

ส่วนไอ้ข้าวถุงตามห้าง ฯ (ผมจำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร) เคยซื้อมากินครั้งหนึ่งช่วงปีที่แล้ว

หุงแล้วต้องกินให้หมด ....เคยเหลือ แล้วบูดง่าย...ตอนนั้นก็ไม่ได้เอะใจอะไร..

:D 

ขอบคุณครับ จะลองหาซื้อดู  :D

#79 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:43

ในความเชื่อของผม ผมเชื่อว่าสิ่งที่คุณเช็คพูด เป็นเรื่องจริง

ถ้าการฟ้อง เป็นการนำไปสู่การพิสูจน์ความจริงเมื่อไหร่ พวกที่ด่าคุณเช็ค เงิบ

อย่าทำลายหลักฐานก็แล้วกัน

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#80 บาดทะยัก

บาดทะยัก

น้องเก่า

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:43

อุ้ย! สนิทกันกะเจ้าสัวหราาา รู้ด้วยว่าเค้าเป็นคนประเภทไหน แถมยังออกมาปกป้องทุกเม็ด ดีจังนะจู่ๆก้อมีคนมาปกป้องทุนนิยมอันดับหนึ่งของประเทศโดยไม่หวังผล อิๆ

#81 น้ำหวาน

น้ำหวาน

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:47

ของถูกขายแพง มันก็โอ .. นะ

นักการเมืองต้องกราบกรูซิ ไม่ใช่ให้กรูไปกราบนักการเมือง

#82 nastyfunky

nastyfunky

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 03:17

เรื่องร้าน 8/12 นี่ ปวดหัวมาก คนไปซื้อมา รวยกว่าก็ไม่ได้ เห็นรายได้งาม ก็ต้องประสานจี้ ขอซื้อต่อ ถ้าไม่ยอมนะหรอ เดี๋ยวจัดให้อีกร้านข้างๆ เลย โดยอ้างว่าเป็นการแบ่งส่วนตลาด ป๊าด....

ไม่แปลกใจเลย ตอนเป็นเด็กๆ ก็คิดอยู่ว่า ทำไม๊ 8/12 เปิดติดกันเลย โง่ประเนี่ย แย่งกันเองทำไม เปลือง พอโตมาหน่อย ก็คิดว่า อ่อ เป็นแฟรนไชส์ ใครรายก็เปิดได้ แข่งขันเอง กรูเข้าร้านใหญ่ พอตอนหลัง อ๋อ MLM ปะวะเนี่ย พอเขาทำยอดถึงมงกุฏเพชร ก็สกัดดาวรุ่งด้วยการเกิดร้านใหญ่กว่า หรูกว่า ของขายเยอะกว่า บีบซะเลย

ใครบอกคนค้าขายไม่มีคุณธรรม ไม่รู้ ไม่ใช่ญาติ แต่มันก็ต้องมีอยู่บ้าง เพราะของจะขายได้ ร้านก็ต้องได้รับความเชื่อถือ แต่คนที่บอกว่าคนค้าขายมีคุณธรรมสูงส่งสุดยอดเขาหิมาลัย... ตอแหลกว่า! ของขายจะเอาเงินคน ไม่มีทริก จะรวยหรอฟะ ไม่งั้น ยาสีฟัน สบู่ ยาสระผม จะมีเป็น 10 ยี่ห้อ แต่พลิกกล่องมาดู อ้าว มีอยู่ 2-3 บริษัทใหญ่ หลงกลไปแล้ว...

ปล. ตอนนี้อยู่ มะนิลา เห็น แฟมิลี่มาร์ท มาเปิดใหม่ ไฉไลมาก สะอาด กว้างขวาง มีของใหม่ๆ มาขายต่างกับ 8/12 ที่นี่เลย ไม่รู้ว่า 8/12 ที่นี่ ใครมาลงทุน แต่อยากให้ แฟมิลีมาร์ทลงทุนพัฒนร้านแบบนี้ในไทยบ้าง รับรอง ได้ส่วนแบ่งเยอะเลย แต่แฟมิลีมาร์ทบ้านเราก็ นายทุนใหญ่ ว้า เราก็แค่ลูกไก่ในกำมือ จะช่วยเหลือร้านโชว์ห่วย แต่ร้านก็ซื้อมาจาก Big D Micro ก็วนเป็นลูป...

Savoir…
Savoir parler…
Savoir parler pour ne rien dire…

#83 great

great

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 04:23

ไม่ได้เห็น  ไม่ได้อ่าน ข้อความที่คุณสิทธิพงษ์เขียน

แต่หากมีการดำเนินคดีกัน ผู้ฟ้องก็ต้องชั่งใจ

ธรรมดาข้าวทั่วไปเก็บไว้นานย่อมเสื่อมคุณภาพอยู่แล้ว

เช่น เน่า ผุ มอดเจาะ เชื้อรา  แม้ไม่ใส่สารเคมี

ก็ถือได้ว่าปนเปื้อนสารพิษอยู่แล้ว

ในฐานะผู้บริโภคก็ต้องขอบคุณ "สุทธิพงษ์"

ที่เอาเอาข้อความฝากเตือนกันไว้ แม้ว่าข้อความนั้นถูกลบทิ้งไปแล้วก็ตาม

กระบือแดง คลั่งหน้าเหลี่ยม จนเสียสติ

#84 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:17

ในความเชื่อของผม ผมเชื่อว่าสิ่งที่คุณเช็คพูด เป็นเรื่องจริง

ถ้าการฟ้อง เป็นการนำไปสู่การพิสูจน์ความจริงเมื่อไหร่ พวกที่ด่าคุณเช็ค เงิบ

อย่าทำลายหลักฐานก็แล้วกัน

เห็นหัวข่าวนี้แล้ว ดีใจ ว่าถ้าเกิดให้คุณเช็คเป็นคนให้ข้อมูล การทุจริตข้าว อาจได้รับความคุ้มครอง

แต่พออ่านถึงท่อนท้าย  กลับกลัวว่าระหว่างตำกวดคุ้มครอง เกิดคุณเช็คลื่นล้มในห้องน้ำ หัวฟาดพื้นได้นะครับ

(คุณสุภาก็เช่นกัน http://webboard.seri...ักฐานโกงจำนำข้/)

#85 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:48

อุ้ย! สนิทกันกะเจ้าสัวหราาา รู้ด้วยว่าเค้าเป็นคนประเภทไหน แถมยังออกมาปกป้องทุกเม็ด ดีจังนะจู่ๆก้อมีคนมาปกป้องทุนนิยมอันดับหนึ่งของประเทศโดยไม่หวังผล อิๆ

ผมไม่ได้รู้จักกับเขา ไม่ได้ออกมาปกป้องเขา

ผมเพียงแต่ออกมาบอกว่าอะไรถูกอะไรผิด

ไปกล่าวหาเขาโดยไม่ได้มีหลักฐานอะไรเลย เพียงแค่มีคน forward กันเป็นข่าวลือใน social network คุณคิดว่ายุติธรรมสำหรับเขาแล้วหรือ?

#86 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:02

ไม่รุ้นะครับ

แต่ถ้าผมเป็น พรรค ปชป.

ผมจะออกแถลงข่าวช่วยขอความเห็นใจจากซีพีให้คุณแซค

และจะประกาศอาสาช่วยหาทนายว่าความให้

อันนี้ไม่ใช่ว่าจะเล่นตามกระแสหรอก

แต่มันเป็น "สิ่งที่จะต้องแสดงออก" ในเวลาเกิดสถานการณ์อะไรขึ้นมา

บางครั้งมันก็เหมือนกับเล่นตามกระแส แต่ก็ดีกว่าปล่อยไปเฉยๆนะครับ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#87 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:15

ไบกอนเหลือง เป็นอะไรนักกับ cp ปกป้องจัง ฟ้องหรือไม่ฟ้องไม่เรายังไม่รู้ ข้อหาอะไรไม่รู้ สู้คดีกันกี่ปีตัดสิน หรือยอมความกัน หนัก

นั่นนะสิ เห็นอีกมู้หนึ่ง ก็เถียงกับคุณพอล ว่า "ปลูกพืชใช้ปุ๋ยอินทรีย์ พืชไม่มีวันโต"

ชักเริ่มสงสัยไบกอนเหลือง เหมือนพวก "นายทุนทำนาบนหลังคน" เลย

ปล.อ่านบทความอ่านตามเนท นิตยสาร นสพ. พวกเศรษฐีชาวนา ชุมชนเกษตรเข้มแข็ง ทำไมมันใช้แต่ปุ๋ยอินทรีย์ ไม่ก็ปุ๋ยเอมไซน์ทั้งนั้น :huh:

Edited by อาตี๋, 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:16.

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#88 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:20

ผมจะออกแถลงข่าวช่วยขอความเห็นใจจากซีพีให้คุณแซค

และจะประกาศอาสาช่วยหาทนายว่าความให้

อันนี้ไม่ใช่ว่าจะเล่นตามกระแสหรอก

แต่มันเป็น "สิ่งที่จะต้องแสดงออก" ในเวลาเกิดสถานการณ์อะไรขึ้นมา

บางครั้งมันก็เหมือนกับเล่นตามกระแส แต่ก็ดีกว่าปล่อยไปเฉยๆนะครับ

แต่ถ้าคุณแซคมั่วจริง  ปชป. เสียหมาเลยนะครับ

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#89 Octavarium

Octavarium

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:08

แต่ถ้าคุณแซคมั่วจริง  ปชป. เสียหมาเลยนะครับ

ผมว่า ไม่ควรครับ

ทำเอง ต้องรับผิดชอบเอง

มันจะเป็นการพิสูจน์คนอย่าง สุทธิพงษ์ ไปด้วยในตัว

Invoke ExitWindowsEx, EWX_SHUTDOWN | EWX_POWEROFF | EWX_FORCEIFHUNG, SHTDN_REASON_MAJOR_SYSTEM

#90 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:43

จขกท เขาเขียนว่า  ถ้า"เช็ค สุทธิพงษ์" โดนซีพี.ฟ้อง...มีทางไหนที่จะช่วยคนดีแบบนี้ได้บ้าง?
ถามว่า ตอนที่โพส จขกท คิดว่าสุทธิพงษ์สมควรถูกลงโทษหรือไม่สมควรถูกลงโทษ?

บอกตามตรงว่าไม่อยากให้เช็คโดนลงโทษ

ถ้าสองคนนี้เดินมาพร้อมกัน ผมยินดีไหว้เช็คมากกว่าเจ้าสัว

คุณอยู่วงการไหนผมไม่รู้ แต่ผมเรียนเกษตรจากม.เกษตรศาสตร์

เคยทำงานอยู่บริษัทแหลมทอง ซึ่งทำกิจการคล้ายๆซีพี.แต่เล็กกว่ามาก

และมีเพื่อนหลายคนที่ทำงานกับซีพี. ดังนั้นรู้วิธีการเอาเปรียบประชาชนของบริษัทพวกนี้พอสมควร

ส่วนเช็คผมเคยดูรายการที่เขาทำ มีหลายตอนที่ผมดูแล้ว มีความสุข  ได้มีความคิดดีๆฟรีๆ

แต่ถ้าผมจะหาความสุขจากเจ้าสัว ผมต้องเสียเงินซื้ออย่างเดียว

และเจ้าของสินค้าที่ผมซื้อต้องโดนเอาเปรียบจากเจ้าสัวแน่นอน เพราะนิสัยเขาแบบนั้น 

ดังนั้นถ้าผมเข้าข้างเช็คมากกว่าเจ้าสัว มันก็เป็นเรื่องของผม คุณไม่เกี่ยว

#91 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:18

ใช่ครับ นั่นหมายถึงปชป ต้องทำการบ้านก่อนนะครับ
กรณีนี้ มันเป็นเรื่องข้าว ที่ใครก็กลัวกันนะครับ
คือที่ผมคิดนะครับ มันสร้างความใกล้ชิดกันมากขึ้นระหว่างพรรคกับประชาชน
เพราะเป็นประเด็นใกล้ตัวนี่แหละ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#92 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:30

ใช่ครับ นั่นหมายถึงปชป ต้องทำการบ้านก่อนนะครับ
กรณีนี้ มันเป็นเรื่องข้าว ที่ใครก็กลัวกันนะครับ
คือที่ผมคิดนะครับ มันสร้างความใกล้ชิดกันมากขึ้นระหว่างพรรคกับประชาชน
เพราะเป็นประเด็นใกล้ตัวนี่แหละ

ผมเห็นด้วย เพราะปชป.ก็น่าจะมีข้อมูลเรื่องข้าวอยู่ในมือพอสมควร

แต่นั่นแหละ เจ้าสัวก็คงเป็นผู้บริจาคให้พรรครายใหญ่รายหนึ่งด้วย

ตามธรรมเนียมของนักธุรกิจใหญ่ๆ ที่ต้องหว่านให้ทุกพรรค

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน