Jump to content

- - - - -

ความจริงความเท็จเรื่องหนีทหาร มาดูข้อ พรบ. ต่างๆ เกี่ยวกับเรื่องอภิสิทธิ์หนีทหาร สำหรับคนต้องการความรู้

หนีทหาร

• Please log in to reply
543 ความเห็นในกระทู้นี้

#351 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:40

โค๊ดมาให้เห็นความโง่งั่งไอแมงหวี่อะสิ่ 

อ้างอะไรมานั่นแล้วมันเกี่ยวอะไรตรงไหนวะ      ตรุมองเป็นขยะหว่ะ เลยไม่สนใจตอบ  มันรกเกะกะกระทู้หว่ะ

ก็นั่นอะดิ..ข้าถึงบอกว่าเอ็งมันโง่หยั่งควาย

เอ็งถามไม่ใช่รึ..ว่า ทำไมไม่ไปรายงานตัว..

เอ็งไม่เห็นบันทึกส่งเอกสารที่ขาดอยู่รึ..

มันมีเรืองใบผ่อนผันด้วยไม่ใช่รึนังแต๋ม

ที่นี่เอ็งไม่ต้องถามอีกน๊ะ ว่า 7 เมษา 30 

ทำไมมาร์คไม่แสดงตัว

:lol: 

ปล. เอ็งเห็นยังว่าข้าแมนขนาดไหน

จะด่าเอ็งโง่ ข้ายังโค๊ดให้เอ็งรู้ว่าข้าด่า

ไม่ได้แอบ ๆ ด่าน๊ะโว้ย

ตอนนี้เอาแค่นี้ก่อนเคี้ยวเอ็งมาก

เด๊ยวกินข้าวไม่ลง..

Edited by 55555, 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:44.

#352 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:49

ควายเอ๋ย          สุดท้ายมันก็ใช้ใบรับรองเก๊ไปแสดงนั่นแหล่ะ   เป็นใบผ่อนผัน

ถ้ามันมี สด.41 หรือเอกสารอื่นๆ จริง   มาร์คมันก็บอกว่ามีหรือยื่นไปแล้ว    หากจะค้นน่ะไม่ยาก เอกสารมันไม่ไปไหนหรอก  แต่มันไม่มีไง

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#353 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:52

แล้วการสมัครเป็น อจ. น่ะ     ไม่เกี่ยวกับการสมัครทหารเกณหว่ะ 

มันไม่อยู่ในข่ายยกเว้น   

ดังนั้น  7เมษา2530     ต้องไปจับดำแดงหว่ะ แมงหวี่หายโง่ชาดชั่วได้แล้ว

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#354 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:53

นิติรั่ว

ลบทิ้งแล้วไปเรียบเรียงมาใหม่เหอะ อ่านแล้วไม่เข้าใจเลย  แล้วคุณเกิดปีไหนบอกด้วย 

นี่คือการยกตัวอย่าง ปี พ.ศ.การยกตัวอย่างครับ

ผมไม่ใช่คนเก่งกฎหมาย แค่รู้กฎหมาย แต่ไม่เคยคิดใช้ช่องว่างของกฎหมายมาทำให้กฎหมายขาดความเป็นธรรม

#355 lagrangian

lagrangian

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:12

อ้าว อยู่ดี ๆ เงียบกันไปดื้อ ๆ  อุตส่าห์นั่งดูตั้งแต่ 5 โมงเย็น

แต๋มตอกบัตรออกแล้วเหรอ

#356 HardmaN

HardmaN

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:43

ผมเข้ามาบอกว่า "อายุ 18 ก็สามารถไปเกณฑ์และสมัครเป็นทหาร" ได้นะครับ ..

#357 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:48

เข้ามาดูควายแดงแถ (แม่มเก่งจริงๆ แถมาได้ 8 หน้าแล้ว)  สุดยอด :D :D :D

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#358 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:50

ผมว่า น่าำทำ สรุป นะนี่

ใครมาบอก  มาร์ค  หนีทหาร  อีก  แป๊ะ  โพส เดียวพอ 

ไม่ต้องมานั่งวน กันใหม่   

นี่ก็ ไม่รู้รอบที่เท่าไรแล้ว 

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#359 grand_v

grand_v

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:00

เหมือนนั่งดูหนัง "ผีทางโค้ง"

มอเตอร์ไซค์คว่ำตาย เผาก็แล้วสวส่งวิญญาณก็แล้ว

ไม่ไปผูดไปเกิด สิงมันอยู่ที่เสาไฟฟ้า

คอยหลอกคอยหลอนคนผ่านไปมา...

ม๊ากกกก หนี ทาหารรรรรร กุ๊กกู๋  -_-

#360 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:33

ใครมาบอก  มาร์ค  หนีทหาร  อีก  แป๊ะ  โพส เดียวพอ 

ต้องด่าพวกช่างถามมากกว่า  วนเวียนถามอยู่นั่น 

ส่วนคุณ ก็ไม่มีข้อมูลอะไรมายืนยันหรือหักล้างสิ่งที่ผมแสดงไว้ ได้แม้แต่นิดเดียว

เห็นมีท่องๆๆๆๆๆ เอาแต่ไปโทษว่า จนท. ผิด -  จนท ต้องติดคุก  

ทั้งที่ชัดเจนแล้วว่าเอกสารต่างๆมันผิดตั้งแต่ไปสมัคร แล้ว   และไม่ใช่กรรมเดียววาระเดียว 

เจ้าตัวบอกไม่รู้ไม่เห็นได้ไง ตลก สุดๆ

#361 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:43

โอ้ววววววววววววววว

ได้ผลเกิดคาดครับ

อิอิ

เอาละ เด๋วขอเม้ันยาว ๆ สักทีเถอะ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#362 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:45

เข้ามาดูควายแดงแถ (แม่มเก่งจริงๆ แถมาได้ 8 หน้าแล้ว)  สุดยอด :D :D :D

โคตะระ... :lol: :lol: :lol:

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#363 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:53

ควายยยยยยยยยพอลลลลลล       ไปอ่าน
พระราชบัญญัติ รับราชการทหาร  พ.ศ. ๒๔๙๗  สะ    
บ้านปู่เอ็งเรียกเกณอายุ18เหรอ :D  :D :D :D :D :D :D :D

แต๋มไปหา ใน พรบ รับราชการ 2497 ว่า อายุ 21 ปี มานะ ต้องไปเกณฑ์มานะ

เค้าระบุไว้ที่ 18 ปีว่ะ แต๋ม

อิอิ

ให้โอกาสใหม่ๆๆๆ

ยัง ๆๆ ไม่พอ ๆ ๆ 

จะยก พรบ ตัวใหม่มาก้อได้นะ

อันไหน

อิอิ

ปล. กินเหล้ามา เมา ๆ มึน ๆ

ปล2. แต๋ม เอา พรบ มา ผมเอา พรบ คืนไป

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาา

แก้ไข เพิ่มเติม เนื่องจาก เมาหนักไปนิด เปลี่ยนจาก พรบ 2597 เป็น พรบ 2497 ครับ

Edited by พอล คุง, 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:46.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#364 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:54

สำนักงานใหญ่พรรคเพื่อไทย  เลขที่ 1770 ถนนเพชรบุรีตัดใหม่ แขวงบางกะปิ เขตห้วยขวาง กรุงเทพ 10310

ลุยเลยครับหอบหลักฐานไปเลยอยากเห็นหัวหน้าแมงวาปติดคุกละเนี่ย

อย่าให้รอนานนะครับ มานเซง

#365 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:06

เด๋วช่วยแต๋มสักนิดหน่อยละกัน นะ

อิอิ

#366 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:10

- ปี 2529 ปริญญาตรี สาขาปรัชญาการเมือง และเศรษฐศาสตร์ (PPE) (เกียรตินิยมอันดับ 1) มหาวิทยาลัย ออกซ์ฟอร์ด

ดูจากเอกสารใบนี้ แสดงว่ามาร์คกลับมาแล้วก็ไปเขียนใบสมัครไว้เลย ก.ย.29

Edited by คนกรุงธน, 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:24.

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#367 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:31

- ปี 2529 ปริญญาตรี สาขาปรัชญาการเมือง และเศรษฐศาสตร์ (PPE) (เกียรตินิยมอันดับ 1) มหาวิทยาลัย ออกซ์ฟอร์ด

ดูจากเอกสารใบนี้ แสดงว่ามาร์คกลับมาแล้วก็ไปเขียนใบสมัครไว้เลย ก.ย.29

ตอนนี้ำคำว่า ส่วนราชการ ให้เปลี่ยนเป็นคำว่า หน่วยงาน แล้ว

แล้วถ้าเกิดว่าหนังสือต้นขั้วหาย ต้องออกใหม่ มันก็ไม่เหมือนเดิม แต๋มจะบอกว่า เอกสารเท็จอีกมั้ยอ่ะ

#368 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:36

ตอนนี้ำคำว่า ส่วนราชการ ให้เปลี่ยนเป็นคำว่า หน่วยงาน แล้ว

แล้วถ้าเกิดว่าหนังสือต้นขั้วหาย ต้องออกใหม่ มันก็ไม่เหมือนเดิม แต๋มจะบอกว่า เอกสารเท็จอีกมั้ยอ่ะ

ถ้ามันเล่นมุขนี้ก้อคงเงิบไปครับ

#369 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:37

สด.9 ใบที่สองของมาร์คไม่เกี่ยวเลยจร้า

มาตรา ๙ วรรค ๑-๒ ของพระราชบัญญัติรับราชการทหาร พ.ศ. ๒๔๙๗
"ทหาร กองเกินซึ่งมีอายุตั้งแต่สิบแปดปีบริบูรณ์และยังไม่ถึงสามสิบปีบริบูรณ์ เป็นผู้ที่อยู่ในระหว่างที่จะต้องเข้ารับราชการทหารกองประจำการ และเมื่อต้องเข้ากองประจำการจะต้องเข้ารับราชการทหารกองประจำการมีกำหนดสอง ปี ส่วนผู้ซึ่งมีคุณวุฒิพิเศษหรือเมื่อมีกรณีพิเศษ จะให้รับราชการทหารกองประจำการน้อยกว่าสองปีตามที่กำหนดในกฎกระทรวงก็ได้ แต่สำหรับผู้ซึ่งมีคุณวุฒิพิเศษนั้น จะอ้างสิทธิดังกล่าวได้ต่อเมื่อได้แสดงหลักฐานต่อคณะกรรมการตรวจเลือกในวัน ตรวจเลือก หรือต่อหน่วยทหารที่ตนร้องขอเข้ารับราชการในวันร้องขอ
***อ่านดีๆ***

วันเริ่มเข้ารับราชการทหารกองประจำการ ให้นับแต่วันขึ้นทะเบียนกองประจำการ

ในกรณีที่ทหารกองเกินเข้ารับราชการทหารกองประจำการแล้ว แต่ยังขึ้นทะเบียนกองประจำการให้ไม่ได้ในวันที่ทหารกองเกินเข้ารับราชการ ทหารกองประจำการนั้นจะขึ้นทะเบียนกองประจำการภายหลังจากวันเข้ารับราชการทหารกองประจำการก็ได้

และให้ถือว่าผู้นั้นได้ขึ้นทะเบียนกองประจำการตั้งแต่วันที่เข้ารับราชการ

ทหารกองประจำการ เมื่ออยู่ในกองประจำการจนครบกำหนดแล้วให้ปลดเป็นทหารกองหนุนประเภทที่ ๑ ดังนี้

แสดงว่ามาร์คขึ้นกองประจำการ ตั้งแต่วันแรกที่เริ่มฝึกทหารแล้ว

เมื่อ ๒๖ เม.ย.๓๑ กลาโหม ได้มีคำสั้งแต่งตั้ง นายอภิสิทธิ์ เป็นว่าที่ร้อยตรี เนื่องจากมีคุณสมบัติ ครบถ้วน ตามข้อบังคับ กห. ว่าด้วยการแต่งตั้งยศ ปี๒๕๐๗ ตั้งแต่ ๒๖ เม.ย.๓๑ เป็นต้นไป ** ซึ่ง รร.จปร.เห็นว่า นายอภิสิทธิ์ ยังไม่ได้ขึ้น ทะเบียนกองประจำการ เมื่อเป็นทหารประจำการแล้ว จึงนำตัวขึ้นทะเบียน ประจำการ "ตาม ม.๑๑ วรรคสอง บัญญัติไว้ว่า "ทหารประจำการนั้น ถ้ายังมิได้ขึ้นทะเบียน ประจำการ (สด.๓) " เมื่อ ๒ มิ.ย ๓๑ ที่แผนกสัสดี จังหวัดนครนายก

จึงถือว่า เป็นทหารกองประจำการ ตั้งแต่ ๒๖ เม.ย .๓๑

Edited by คนกรุงธน, 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:02.

#370 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:42

ถ้าเรื่องหนังสือราชการ  เจอคุณพิ้งค์เป็นจบ   เพราะจับทุกวัน  5555555

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#371 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:44

ถ้าเรื่องหนังสือราชการ  เจอคุณพิ้งค์เป็นจบ   เพราะจับทุกวัน  5555555

อ่านที่เขาตอบมาแล้วค่ะ แต่ขี้เกียจเถียง หรือ แย้ง

ให้จิ้นน้ำแตกไปเหอะ

#372 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:52

นายอภิสิทธิ์ ได้ไปลงบัญชีทหารกองเกิน ที่เขตพระโขนง กทม เมื่อ ๔ กค. ๒๙

และได้รับใบสำคัญ ที่เรียกว่า สด.๙ .ม.๑๘

"ตาม มาตรา ๑๘ บุคคล ซึ่งยังมิได้ลงบัญชี ทหารกองเกิน ที่อำเภอพร้อมกับคน ชั้นปีเดียวกัน เพราะเหตุใด ๆ ก็ดี ถ้าอายุยังไม่ถึง สี่สิบหกปีบริบูรณ์ ให้ปฏิบัติทำนองเดียว กับมาตรา ๑๖ ภายในสามสิบวัน นับแต่วันที่สามารถจะปฏิบัติได้ แต่จะให้ผู้อื่นแจ้งแทนไม่ได้ ถ้านายอำเภอ จะเรียกตัวลงบัญชีทหารกองเกิน ก็ย่อมทำได้โดยไม่ต้องคำนึงถึง กำหนดเวลาดังกล่าวแล้ว

เมื่อ ได้รับการลงบัญชี ทหารกองเกินตามมาตรานี้ ให้นายอำเภอออกใบสำคัญ หรือใบรับให้ไว้เป็น หลักฐาน หากใบสำคัญชำรุด หรือสูญหาย ให้ผู้ถือแจ้งต่อนายอำเภอ ท้องที่เพื่อขอรับใบสำคัญใหม่ โดยเสียค่าธรรมเนียมฉบับละ หนึ่งบาท แต่ถ้าการชำรุดหรือสูญหายนั้น เป็นเพราะเหตุสุดวิสัย ก็ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียม

ผู้ซึ่งได้ลงบัญชีทหารกองเกิน ตามมาตรานี้แล้ว ให้ถือว่าเป็นทหารกองเกิน ตั้งแต่วันลงบัญชี ทหารกองเกิน

เพราะฉะนั้น ตามกฎหมายแล้ว สด.9 จะหายกี่ใบ จะทำอีกกี่ใบ จะลงวันที่ไหนๆ เดือนปีไหนๆ

ก็ไม่มีผลเพราะมาร์คเป็นทหารกองเกินไปแล้ว

จะอ้างว่า สด.9 ไหนๆมีสาระสำคัญอันเป็นเท็จก็ไม่ได้อีก

เพราะว่าสถานะทหารกองเกินเปลี่ยนแปลงไม่ได้แล้ว

แต๋มอ่านไว้นะ จะได้ไม่ต้องไปถกเถียงกันอีก

สถานะ สด.9 4 กย.29

สถานะ กองเกิน 4 กย.29

สถานะ กองประจำการ 26 เมย.31

ของ รต.อภิสิทธิ์

Edited by คนกรุงธน, 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:06.

#373 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:54

ควายยยยยยยยยพอลลลลลล       ไปอ่าน
พระราชบัญญัติ รับราชการทหาร  พ.ศ. ๒๔๙๗  สะ    
บ้านปู่เอ็งเรียกเกณอายุ18เหรอ :D  :D :D :D :D :D :D :D

แต๋มไปหา ใน พรบ รับราชการ 2597 ว่า อายุ 21 ปี มานะ ต้องไปเกณฑ์มานะ

อิอิ

อันไหน

อิอิ

ปล2. แต๋ม เอา พรบ มา ผมเอา พรบ คืนไป

อันนี้อะ คุณพอล  เกี่ยวกับการ สมัครทหารกองประจำการตอน 18 - 20 ปี 

http://www.oocities..../volunteer.html

แต่ที่ต่างออกไปจากที่เคยเห็น  คือ    ต้องมาอีกทีตอน 21ปี หาไม่ผ่านการตรวจเลือก    

จำได้ว่าตอนนั้นที่ไปช่วงที่หน่วย    ไอ้หนูนั่นนิ้วขาดไป นิ้วหนึ่ง  หมอให้ผมพาไปหาสัสดี บอกเขาทำใบปลดให้มันเลย          

แต่่จะว่าไป  ว่าไม่มีการจับใบแดง ใบดำซะที่เดียวเลยก็ไม่ใช่     เพราะในกรณี สมัครเกินอัตรา     ส่วนที่เกินจับออก  

Edited by เพลิงสีนิล, 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:57.

#374 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:02

แต๋มไปหา ใน พรบ รับราชการ 2597 ว่า อายุ 21 ปี มานะ ต้องไปเกณฑ์มานะ

อิอิ

อันไหน

อิอิ

อันนี้อะ คุณพอล  เกี่ยวกับการ สมัครทหารกองประจำการตอน 18 - 20 ปี 

http://www.oocities..../volunteer.html

แต่ที่ต่างออกไปจากที่เคยเห็น  คือ    ต้องมาอีกทีตอน 21ปี หาไม่ผ่านการตรวจเลือก    

จำได้ว่าตอนนั้นที่ไปช่วงที่หน่วย    ไอ้หนูนั่นนิ้วขาดไป นิ้วหนึ่ง  หมอให้ผมพาไปหาสัสดี บอกเขาทำใบปลดให้มันเลย          

แต่่จะว่าไป  ว่าไม่มีการจับใบแดง ใบดำซะที่เดียวเลยก็ไม่ใช่     เพราะในกรณี สมัครเกินอัตรา     ส่วนที่เกินจับออก  

ครับ อันนี้เป็นการสมัครเข้าไปทหารกองประจำการ เลยครับ ตามที่ท่านให้ไว้

ขอบคุณมากครับ เก็บไว้เป็นความรู้เพิ่มเติมครับ

Edited by พอล คุง, 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:04.

#375 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:10

นิติรั่ว

ลบทิ้งแล้วไปเรียบเรียงมาใหม่เหอะ อ่านแล้วไม่เข้าใจเลย  แล้วคุณเกิดปีไหนบอกด้วย 

นี่คือการยกตัวอย่าง ปี พ.ศ.การยกตัวอย่างครับ

ใจร่มๆครับ ก็อย่างนี้แหละครับ ทุกคนที่เคยโดนเริ่มชินแล้วครับ 55555+

#376 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:12

ต้องด่าพวกช่างถามมากกว่า  วนเวียนถามอยู่นั่น 

ส่วนคุณ ก็ไม่มีข้อมูลอะไรมายืนยันหรือหักล้างสิ่งที่ผมแสดงไว้ ได้แม้แต่นิดเดียว

เห็นมีท่องๆๆๆๆๆ เอาแต่ไปโทษว่า จนท. ผิด -  จนท ต้องติดคุก  

ทั้งที่ชัดเจนแล้วว่าเอกสารต่างๆมันผิดตั้งแต่ไปสมัคร แล้ว   และไม่ใช่กรรมเดียววาระเดียว 

เจ้าตัวบอกไม่รู้ไม่เห็นได้ไง ตลก สุดๆ

โหยยยยยยยยยยยย!!! แล้วที่คุณถามหาเอกสารจากเจ้าตัวแล้วเจ้าตัวทำหายไปแล้ว จะไปขอเอกสารจากทาง กพ.ก็ทำลายไปแล้ว ส่วนเรื่องการผ่อนผันที่คุยกันในนี้ ก็ใช้หลักฐานที่หลงเหลืออยู่ แล้วแค่คิดว่า ถ้าไม่มีในสิ่งที่สูยหายไปหรือถูกทำลายไป ในสิ่งที่เหลือเหล่านั้น จะมีได้ไหม 
เค้าวิเคราะห์กันแบบนี้แล้วมั๊งครับในที่นี้เนี้ย

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:18.

#377 lagrangian

lagrangian

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:58

อิอิ

อันไหน

อิอิ

555 สงสัยจะเมาจริงครับ  ให้แต๋มไปหาพรบ.รับราชทหาร 2597  เดี๋ยวแต๋มก็พาซื่อนั่งไทม์แมชชีนไปหาหรอกครับ

#378 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:45

อิอิ

อันไหน

อิอิ

555 สงสัยจะเมาจริงครับ  ให้แต๋มไปหาพรบ.รับราชทหาร 2597  เดี๋ยวแต๋มก็พาซื่อนั่งไทม์แมชชีนไปหาหรอกครับ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาา

เพิ่ง เห็นจริง ๆ เมาหนักไปนิด

เปลี่ยนๆ เป็น พรบ 2497 

ครับ

Edited by พอล คุง, 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:45.

#379 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:34

แมงหวี่ไปอ่านนี่นะ http://www.khaosod.c...0Tnc9PQ==§ionid=  เขาสอบไว้นานแล้ว ป่านนี้มาร์คก็ไปชี้แจงไม่ได้ เอ็งจะมาแถหาหอกอะไร ไอจอมมั่ว

ในครั้งนี้ได้ตรวจสอบเพิ่มเติมพบว่า

1.1 ขั้นตอนการบรรจุมีหลักฐานใบสำคัญทางทหาร คือ หนังสือรับรองการผ่อนผันไม่เรียกเข้ากองประจำการในยามปกติ ตามหนังสือแผนกสัสดีกรุงเทพมหานคร ที่ กห 0481.62/5053 ลงวันที่ 31 ก.ค.2530

ข้าถึงถามเอ็งไงว่า เค้าไปสอบที่กองขี้เถ้า จปร.รึ..

ทำไมไม่ไปสอบที่ กพ. คนออกหนังสือผ่อนผัน

ไอ้ที่กำกวมแถลงเค้าไว้หลอกควายอย่างเอ็งไง..

แล้วมาร์คไม่ทำอย่างที่เองบอกเสียเองหล่ะ ก็ไปเอามาตบสุกำพลไปเลย  จบเรื่องไปนานแล้ว

นี่แมงหวี่จะโพสต์อะไรโง่ๆงั่งๆอีกนานไหม 

แล้วเอ็งทำบัตรตอน 17 น่ะ

ตรุไม่แปลกใจหรอก เพราะคนโง่งั่งน่ะ มันเป้นแบบนี้แหล่ะ

ไอควายเอ๊ย ยังเถียงอีก...

โชว์โง่มาแล้วโดนด่า ยังกลับมาให้ด่าอีก...

เอ็งไปถามไอ้นพเหล่ก่อนดี่ม่ะ  มันทำบัตรตอนอายุเท่าไหร่...

หรือเอ็งไปอ่าน พรบ บัตรประชาชนก่อนหน้านี้ ซัก 2 ฉบับก่อน..แล้วค่อยมาแถกดีกว่า

ก่อนออกกฏหมายให้คนไปทำบัตรอายุ 15  กฏหมายเค้าให้คนไปทำบัตรอายุ 17 โว้ย อ้ายกระบือสมองกลวง..

ตอนนี้กฏหมายหมายเด็กว่า 15 อี่ก..ไอ้เบื้อกเอ๊ย

Edited by 55555, 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:05.

#380 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:38

สงสัยยังไม่ถึงเวลาตอกบัตร ของ แต๋ม ครับ

สงสัยเวลาของแต๋ม คงเ็ป็น เย็น ๆ ถึง ดึก ๆ

#381 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:01

แมงหวี่ไปอ่านนี่นะ http://www.khaosod.c...0Tnc9PQ==§ionid=  เขาสอบไว้นานแล้ว ป่านนี้มาร์คก็ไปชี้แจงไม่ได้ เอ็งจะมาแถหาหอกอะไร ไอจอมมั่ว

ในครั้งนี้ได้ตรวจสอบเพิ่มเติมพบว่า

1.1 ขั้นตอนการบรรจุมีหลักฐานใบสำคัญทางทหาร คือ หนังสือรับรองการผ่อนผันไม่เรียกเข้ากองประจำการในยามปกติ ตามหนังสือแผนกสัสดีกรุงเทพมหานคร ที่ กห 0481.62/5053 ลงวันที่ 31 ก.ค.2530

ข้าถึงถามเอ็งไงว่า เค้าไปสอบที่กองขี้เถ้า จปร.รึ..

ทำไมไม่ไปสอบที่ กพ. คนออกหนังสือผ่อนผัน

ไอ้ที่กำกวมแถลงเค้าไว้หลอกควายอย่างเอ็งไง..

แล้วมาร์คไม่ทำอย่างที่เองบอกเสียเองหล่ะ ก็ไปเอามาตบสุกำพลไปเลย  จบเรื่องไปนานแล้ว

นี่แมงหวี่จะโพสต์อะไรโง่ๆงั่งๆอีกนานไหม 

แล้วเอ็งทำบัตรตอน 17 น่ะ

ตรุไม่แปลกใจหรอก เพราะคนโง่งั่งน่ะ มันเป้นแบบนี้แหล่ะ

ไอควายเอ๊ย ยังเถียงอีก...

โชว์โง่มาแล้วโดนด่า ยังกลับมาให้ด่าอีก...

เอ็งไปถามไอ้นพเหล่ก่อนดี่ม่ะ  มันทำบัตรตอนอายุเท่าไหร่...

หรือเอ็งไปอ่าน พรบ บัตรประชาชนก่อนหน้านี้ ซัก 2 ฉบับก่อน..แล้วค่อยมาแถกดีกว่า

ก่อนออกกฏหมายให้คนไปทำบัตรอายุ 15  กฏหมายเค้าให้คนไปทำบัตรอายุ 17 โว้ย อ้ายกระบือสมองกลวง..

ตอนนี้กฏหมายหมายเด็กว่า 15 อี่ก..ไอ้เบื้อกเอ๊ย

ต้องเมตตามันให้หายโง่..ไปค้นมาเปิดกระโหลกควายให้มันอีก...

บัตรประจำตัวประชาชนรุ่นที่สองนี้เป็นบัตรรูปขาว-ดำ  รายการผู้ถือบัตรพิมพ์ด้วยเครื่องพิมพ์ดีดธรรมดา  คนไทยได้ทำบัตรรุ่นนี้ ตั้งแต่ปี 2506  จนถึงสิ้นปี 2530  รวม 24 ปี ประมาณไม่ต่ำกว่า 100 ล้านบัตรจึงเป็นที่รู้จักและแพร่หลายของคนไทยในช่วง ระหว่างปีดังกล่าวพระราชบัญญัติบัตรประจำตัวประชาชน พุทธศักราช 2526 : กฎหมายฉบับปัจจุบัน   พ.ร.บ. บัตรประจำตัวประชาชน พ.ศ. 2505  ใช้บังคับได้ประมาณ 21 ปีพบจุดอ่อนหลายประการข้อสำคัญคืออายุของผู้ที่จะต้องมีบัตรที่กำหนดไว้17ปีบริบูรณ์  ไม่สัมพันธ์กับกฎหมายคุ้มครองแรงงานประกอบกับกฎหมายฉบับนี้กำหนดการให้นับอายุตามปีพุทธศักราช ทำให้จำนวนประชาชนผู้ขอยื่นคำขอมีบัตรประจำตัวประชาชน  จะมายื่นทำบัตรกันมากในช่วงตั้งแต่วันที่1มกราคมจนถึงสิ้นเดือนกุมภาพันธ์ของทุกปี  ปัญหาทางข้อกฎหมายทำให้เจ้าหน้าที่ไม่สามารถให้บริการประชาชนได้อย่างทั่วถึง        ในสมัยรัฐบาลที่มี  พลเอกเปรม  ติณสูลานนท์ เป็นนายกรัฐมนตรีจึงได้ยกเลิก  พ.ร.บ. บัตรประจำตัวประชาชน พ.ศ. 2505 และตรา "พ.ร.บ.บัตรประจำตัวประชาชน พ.ศ. 2526" ขึ้นใช้บังคับแทน  โดยมีผลตั้งแต่วันที่ 21 เมษายน 2526 เป็นต้นมาจนถึงปัจจุบัน      กฎหมายฉบับนี้ มีข้อเด่นในเรื่องการปรับปรุงจุดอ่อนของกฎหมายฉบับก่อน ได้แก่  การลดอายุของผู้ที่จะต้องขอมีบัตรจาก17 ปีบริบูรณ์ เป็น15ปีบริบูรณ์เพื่อให้สอดคล้องกับกฎหมายคุ้มครองแรงงานการนับอายุผู้ขอมีบัตร15ปีบริบูรณ์ให้นับชนวันเดือนปีเกิดของแต่ละบุคคล ซึ่งเป็นการนับอายุตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์   นอกจากนั้น  ได้ขยายระยะเวลาการขอมีบัตรเพิ่มขึ้นจากเดิมที่กำหนดไว้ 60 วัน เป็น 90 วัน กำหนดให้บัตรที่ยังใช้ได้ในวันที่ผู้ถือบัตรมีอายุครบ70ปีบริบูรณ์   สามารถใช้ได้ต่อไปจนกว่าผู้ถือบัตรจะเสียชีวิต  กำหนดลักษณะความผิดเกี่ยวกับบัตรและบทลงโทษเพิ่มขึ้น  และไม่เก็บค่าธรรมเนียมในการขอมีบัตรครั้งแรกหรือขอมีบัตรใหม่เมื่อบัตรเดิมหมดอายุ  

http://stat.bora.dop...h/card/card.htm

Edited by 55555, 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:05.

#382 Alanza 4.91

Alanza 4.91

น้องเก่า

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:28

ห่านหนิ วนลูบจนเวียนหัว

#383 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 17:56

เมื่อไหร่จะวนมาถึง "มาร์ค ชั่งไข่" ?
พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#384 lagrangian

lagrangian

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:18

คงไม่วนแล้วหล่ะครับ เพราะ จขกท. หนีไปเปิดกระทู้อื่นอีกแล้ว

#385 grand_v

grand_v

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:27

อีกสักพัก แต๋ม ก็จะวนมาเปิดกระทู้ใหม่ เรื่อง มาร์คหนีทหาร

อีกกกกกกกครั้งงงงงงงงงงง.....งงงงงงงงงงงง

#386 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:09

http://dop.rta.mi.th...eg/RnkAssgn.htm

ข้อบังคับกระทรวงกลาโหม

ว่าด้วยการแต่งตั้งยศทหาร

พ.ศ.๒๕๐๗

หมวด ๒

การแต่งตั้งนายทหารสัญญาบัตร

ข้อ ๑๑ ผู้ที่จะเป็นนายทหารสัญญาบัตร นอกจากจะต้องมีวิทยฐานะ และคุณลักษะดังจะกล่าวต่อไปแล้ว ต้องมีความขยันหมั่นเพียรดี รู้จักรักษาเกียรติของชาติและกองทัพไทย มีความประพฤติดีงาม สมควรเป็นนายทหารสัญญาบัตรได้ และต้องมีสัญชาติไทย ซึ่งมิใช่โดยการแปลงสัญชาติตามกฎหมาย เว้นแต่ในกรณีพิเศษเพื่อประโยชน์ของทางราชการ

เมื่อรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหมพิจารณาเห็นสมควรและอนุมัติแล้ว

จะดำเนินการแต่งตั้งผู้ที่มีสัญชาติไทย โดยการแปลงสัญชาติตามกฎหมายเป็นนายทหารสัญญาบัตรก็ได้

สำหรับผู้ไม่เคยเป็นทหารกองหนุนประเภทที่ ๑ หรือไม่เคยฝึกอบรมวิชาทหารในสถาบันการศึกษาของกระทรวงกลาโหม หรือสถาบันการศึกษาวิชาทหารของต่างประเทศซึ่งกระทรวงกลาโหมรับรองวิทยฐานะเทียบเท่าหลักสูตรของกระทรวงกลาโหม ต้องได้รับการฝึกอบรมวิชาทหาร มีความรู้ตามหลักสูตรของกระทรวงกลาโหมก่อน

รมต.กลาโหม ในสมัยนั้น พลอากาศเอก พะเนียง กานตรัตน์

11 สิงหาคม พ.ศ. 2529 – 3 สิงหาคม พ.ศ. 2531

เป็นผู้มีอำนาจเซ็นแต่งตั้งนายมาร์ครับราชการไปแล้ว

...แต่มีรุ่นลูกหลานขี้ข้านักโทษ บังอาจไปสั่งปลด เท่ากับมันขัดคำสั่งรุ่นพ่อเลยนะนั่น

...มันคิดได้ไงเนี่ย

Edited by คนกรุงธน, 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:21.

#387 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:26

เอาให้อ่านดูเล่นๆ เรื่องการปลดก็ปลดมาร์คไม่ได้อยู่ดีนะคร๊าบบบบบบบบบบบบ

๗.๓.๑   ลักษณะของการปลด               

๗.๓.๑.๑ การปลดโดยมีความผิดหรือหย่อนสมรรถภาพ  ตามคำสั่ง  ทบ. ที่ ๑๗๖/๒๕๐๘  ลง ๑๐ มิ.ย.๐๘[1]  ได้กำหนดหลักเกณฑ์ดังต่อไปนี้

(๑) การปลดข้าราชการออกจากประจำการทันที ให้ดำเนินการปลดข้าราชการที่มีพฤติการณ์ต่อไปนี้ออกจากประจำการทันที คือ

(๑.๑) ทุจริตต่อหน้าที่

(๑.๒) กระทำความผิดต้องรับโทษจำคุก หรือโทษหนักกว่าจำคุก โดยคำพิพากษาถึงที่สุด ให้จำคุกหรือให้รับโทษหนักกว่าจำคุก

(๑.๓) ต้องคำพิพากษาถึงที่สุดให้เป็นคนล้มละลายเพราะทำหนี้สินขึ้นหรือต้องคำ พิพากษาถึงที่สุดในคดีแพ่งอันเป็นการเสื่อมเสียเกียรติศักดิ์แห่งตำแหน่ง หน้าที่เป็นอันมาก

(๑.๔)    ขัดคำสั่งผู้บังคับบัญชา ซึ่งสั่งโดยชอบด้วยกฎหมายและการขัดคำสั่งเป็นเหตุให้เสียหายแก่ราชการเป็นอันมาก

(๑.๕)    เปิดเผยความลับของทางราชการ เป็นเหตุให้เสียหายแก่ราชการเป็นอันมาก

(๑.๖)     ประมาทเลินเล่อในหน้าที่ราชการ เป็นเหตุให้เสียหายแก่ราชการเป็นอันมาก

(๑.๗)    ต้องหาในคดีอาญา และหลบหนีไป

(๑.๘)    หนีราชการทหารในเวลาประจำการ                                                                                                       

(๑.๙) ขาดราชการหรือละทิ้งหน้าที่อันส่อไปในทางหลีกเลี่ยงการงาน เพื่อประโยชน์ส่วนตนยิ่งกว่าราชการมากกว่า ๑ ครั้ง

(๑.๑๐) ประพฤติชั่วอย่างร้ายแรง

(๑.๑๑)  ลาป่วยเกินกำหนดตามข้อบังคับกระทรวงกลาโหมว่าด้วยการลา (ดูข้อ ๗.๓.๑.๒(๒) ประกอบ)

Edited by คนกรุงธน, 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:28.

#388 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:43

ตรรกประหลาดนะครับ  

พอสมัครปุ๊ป   เลยไม่ต้องไปเกณทหาร ในวันที่ 7เมษา2530  ได้ยังไง ??     ทั้งที่สัสดีเขาเรียกไป :unsure:  

แล้วไปสมัครเป็น อจ. นั่นหน่ะ มันคือทหารประจำการ  ไม่ใช่ทหารกองประจำการนะ   คนละเรื่องแล้ว คุณไปอ่านมาใหม่ครับ

ขนาดคนที่ไปสมัครเป็นทหารประจำการนะ  พรบ. เขายังกำหนดว่า ต้องขึ้นบัญชีทหารกองประจำการให้เสร็จก่อนวันเกณเลย

(๒) การร้องขอเข้าเป็นทหารกองประจำการ ก่อนวันตรวจเลือก ให้ผู้ซึ่งถูกเรียกร้องขอต่อเจ้าหน้าที่กรมกอง
ที่ผู้นั้นประสงค์จะเข้าเป็นทหารกองประจำการเมื่อเจ้าหน้าที่ดังกล่าวพิจารณารับผู้ใด ให้นำผู้นั้นขึ้นทะเบียนกองประจำการ
ในปีที่ถูกเรียกให้เสร็จก่อนวันตรวจเลือก

จริงๆเรื่องนี้แล้วผมพูดไปหลายรอบแล้ว ไม่มีใครมาแหักล้างได้เลย และไม่รู้ต้องตอบอีกกี่ครั้ง 

http://webboard.seri...ndpost&p=777576

ชัดไหม  หรือจะวนลูปว่าได้ผ่อนผันไว้อีก 

Edited by Tam-mic-ra., 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:48.

#389 lagrangian

lagrangian

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:44

แต๋มน่าจะตอบคุณคนกรุงธนประมาณนี้

" วันที่ 7 เม.ย. 30  มาร์คต้องไปจับใบดำใบแดง แต่มาร์คไม่ไป ดังนั้นมาร์คหนีทหาร"

" ดูจากหลักฐาน สด.1 - สด. 100 แล้ว ไม่ว่าจะปลอมหรือไม่ปลอมก็ตาม แต่มาร์คไม่มีหลักฐานการผ่อนผัน ดังนั้น มาร์คหนีทหาร"

บลา บลา บลา ....

#390 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:45

เรื่องปลดเอาไว้ก่อนนะ 

กรุงธน  จะแย้งช่วยแย้งให้ขาด อย่าข้ามมองไม่เห็น หรืออ้อมแอ้ม

มัน8หน้าแล้ว

#391 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:47

ตรรกประหลาดนะครับ  

พอสมัครปุ๊ป   เลยไม่ต้องไปเกณทหาร ในวันที่ 7เมษา2530  ได้ยังไง ??     ทั้งที่สัสดีเขาเรียกไป :unsure:  

แล้วไปสมัครเป็น อจ. นั่นหน่ะ มันคือทหารประจำการ  ไม่ใช่ทหารกองประจำการนะ   คนละเรื่องแล้วไปอ่านมาใหม่ครับ

ขนาดคนที่ไปสมัครเป็นทหารประจำการนะ  พรบ. เขายังกำหนดว่า ต้องขึ้นบัญชีทหารกองประจำการให้เสร็จก่อนวันเกณเลย

(๒) การร้องขอเข้าเป็นทหารกองประจำการ ก่อนวันตรวจเลือก ให้ผู้ซึ่งถูกเรียกร้องขอต่อเจ้าหน้าที่กรมกอง
ที่ผู้นั้นประสงค์จะเข้าเป็นทหารกองประจำการเมื่อเจ้าหน้าที่ดังกล่าวพิจารณารับผู้ใด ให้นำผู้นั้นขึ้นทะเบียนกองประจำการ
ในปีที่ถูกเรียกให้เสร็จก่อนวันตรวจเลือก

จริงๆเรื่องนี้แล้วผมพูดไปหลายรอบแล้ว ไม่มีใครมาแหักล้างได้เลย และไม่รู้ต้องตอบอีกกี่ครั้ง 

http://webboard.seri...ndpost&p=777576

มันเอาอีกแล้วโว้ย ไม่มีหักล้างอีกแล้วว่ะ..

#392 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:53

แต๋มอ่านไว้นะ จะได้ไม่ต้องไปถกเถียงกันอีก

สถานะ สด.9 4 กย.29

สถานะ กองเกิน 4 กย.29

สถานะ กองประจำการ 26 เมย.31

ของ รต.อภิสิทธิ์

:blink:   สถานะ กองประจำการ 26 เมย.31        :lol:  :lol: :lol:  

จบเห่เลย กรุงธน   :D

มันต้องได้สถานะกองประจำการ   ก่อนวันที่ 7 เมษา 30   ตามกฏหมายน่ะครับ   จึงจะถือว่าไม่หนีทหาร

อย่าเถียงกฏหมายนะครับ ถ้าคุณเป็นคนไทย

#393 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:55

แมงหวี่หาภาพเองบ้างเป็นไหม   ก๊อปภาพลิงตรูมาเฉยเลย  ไอ่จอมป่วน

รอกรุงธนค้นกูเกิ้ลสักแปปก่อนสิ่  เอ็งอย่าเพิ่งมาแทรก  :lol:

#394 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:06

ยกมาข้อเดียวเหรอครับแต๋ม ข้อ 3 เค้าว่างี้นะ

(๓) การร้องขอเข้าเป็นทหารกองประจำการโดยผู้ซึ่งยังไม่ถูกเรียกเข้าเป็นทหาร

กองประจำการหรือผู้ซึ่งเคยถูกเรียกเข้าเป็นทหารกองประจำการแล้ว แต่ไม่ถูกเข้ากองประจำการ

ให้บุคคลดังกล่าวร้องขอต่อเจ้าหน้าที่กรมกองฝ่ายทหารหรือฝ่ายตำรวจที่บุคคลนั้นประสงค์จะเข้า

รับราชการกองประจำการ เมื่อเจ้าหน้าที่ดังกล่าวพิจารณารับบุคคลใด ให้นำบุคคลนั้นขึ้นทะเบียน

กองประจำการ การที่กรมกองฝ่ายทหารหรือฝ่ายตำรวจจะรับผู้ร้องขอเข้าในสังกัดหรือเหล่าใด ให้

เป็นไปตามที่กระทรวงกลาโหมกำหนด

"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

#395 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:06

นี่ ๆ ๆ นังแต๋ม สรุปว่า มาร์ค ผ่อนผัน และ ขึ้นทะเบียนเป็นทหารกองประจำการ ก่อนวันคิดเลือกแล้วใช่ไหม

แล้วมาร์คหนีทหารยังไง

#396 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:10

ทำไมคุณ Tam-mic-ra. ไม่เอาข้อมูลที่มีอยู่ส่งให้ท่านร.ม.ว.กลาโหมคนใหม่พิจารณาประกอบล่ะครับ :mellow: ...มาร์คจะได้ดิ้นไม่หลุด :D

มีข้อมูลเด็ดๆก็ไม่บอกกันกลาหอยเคืองนะคระ ;)

#397 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:12

ยกมาข้อเดียวเหรอครับแต๋ม ข้อ 3 เค้าว่างี้นะ

(๓) การร้องขอเข้าเป็นทหารกองประจำการโดยผู้ซึ่งยังไม่ถูกเรียกเข้าเป็นทหาร

กองประจำการหรือผู้ซึ่งเคยถูกเรียกเข้าเป็นทหารกองประจำการแล้ว แต่ไม่ถูกเข้ากองประจำการ

ให้บุคคลดังกล่าวร้องขอต่อเจ้าหน้าที่กรมกองฝ่ายทหารหรือฝ่ายตำรวจที่บุคคลนั้นประสงค์จะเข้า

รับราชการกองประจำการ เมื่อเจ้าหน้าที่ดังกล่าวพิจารณารับบุคคลใด ให้นำบุคคลนั้นขึ้นทะเบียน

กองประจำการ การที่กรมกองฝ่ายทหารหรือฝ่ายตำรวจจะรับผู้ร้องขอเข้าในสังกัดหรือเหล่าใด ให้

เป็นไปตามที่กระทรวงกลาโหมกำหนด

นี่มันสมัครเป็นทหารกองประจำการน่ะ(ทหารเกณ)น่ะ  มันคนละเรื่องกันครับ

หรือช่วยอ่านนี่ก่อน ผมเพิ่งแปะไปตะกี้เอง  http://webboard.seri...e-3#entry777576

#398 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:14

ทำไมคุณ Tam-mic-ra. ไม่เอาข้อมูลที่มีอยู่ส่งให้ท่านร.ม.ว.กลาโหมคนใหม่พิจารณาประกอบล่ะครับ :mellow: ...มาร์คจะได้ดิ้นไม่หลุด :D

มีข้อมูลเด็ดๆก็ไม่บอกกันกลาหอยเคืองนะคระ ;)

จริงๆข้อมูลต่างๆ ผมเอามาจากกลาโหมอีกทีน่ะครับ  http://www.khaosod.c...0Tnc9PQ==§ionid

เอามาทำความเข้าใจประกอบเอกสารอีกที  ผมไม่ได้เก่งกว่าราชการหรอก

#399 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:17

นี่ ๆ ๆ นังแต๋ม สรุปว่า มาร์ค ผ่อนผัน และ ขึ้นทะเบียนเป็นทหารกองประจำการ ก่อนวันคิดเลือกแล้วใช่ไหม

แล้วมาร์คหนีทหารยังไง

ถ้าผ่อนผันจริง   มันก็เอา สด41.  ไปยื่น จปร. และสัสดีพระโขนงไปแล้วสิ่       แต่ว่านี่เขาสอบแล้ว  พบว่ามันมีแต่ใบรับรอง...ที่เป็นเท็จอีกเช่นกัน

ส่วนถ้าได้ขึ้นทะเบียนเป็นทหารกองประจำการ ก่อนวันคัดเลือกแล้วจริง 

มันก็คงไม่มีใครไปกล่าวหาว่าหนีได้หรอก            ไอ่พอลเอ๊ยตาสว่างได้แล้ว :unsure:

Edited by Tam-mic-ra., 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:19.

#400 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:17

บ่องตง สนใจแต่เฮี่ยแม้วหนีคุกหนีคดีว่ะครับ <_<

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน