Jump to content

- - - - -

ความจริงความเท็จเรื่องหนีทหาร มาดูข้อ พรบ. ต่างๆ เกี่ยวกับเรื่องอภิสิทธิ์หนีทหาร สำหรับคนต้องการความรู้

หนีทหาร

• Please log in to reply
543 replies to this topic

#451 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 16 July 2013 - 22:24

lagrangian

รบกวนอ่าน พรบ. ทหาร    มาก่อนเถิครับ  เพราะผมคิดว่าคุณเขียนเอาโดยไม่ได้อ้างอิง พรบ..

ลอยๆทั้งนั้นเลยครับ รบกวนอ่านก่อนสักหน่อย     

ส่วนว่าเรื่องผ่อนผันน่ะ ผมถกไปเยอะแล้ว  คุณสงสัยจุดใดหรือครับ  

อ่าน คคห. ผมย้อนหลัง ก่อนดีไหม  http://webboard.seri...serMode=content

อันไหนไม่ถูกใจ โคทมาเลย จะรอครับ

ถ้าศาลเค้าตัดสินผิดถูกโดยบ้านเมืองนี้คงวุ่นวายน่าดู  

สิ่งที่ผมกำลังทำคือพิสูจน์ความน่าเชื่อถือของหลักฐานครับ  ตาม ป.วิอาญานะครับ ไม่ใช่ตาม พรบ.รับราชการทหาร

กล่าวโดยสรุปก็คือ ผมบอกว่าคุณกำลังกล่าวหามาร์คว่าหนีทหาร

เอกสารที่ลงว่า "ไม่เข้ารับการตรวจเลือก"  ผลของมันก็คือบอกว่า วันที่มีการตรวจเลือก มาร์คไม่ได้ไปก็แค่นั้น

แต๋มลงค้นข้อมูลดูนะครับ ว่าเคยมีกรณีที่ "ไม่เข้้ารับการตรวจเลือก"  แต่ไม่เป็นคน "หลีกเลี่ยงขัดขืน" หรือเปล่า (บอกใบ้ให้นิดนึงว่ากรณีนี้น่าจะเกิดขึ้นที่พังงา มีผู้ถูกฟ้อง 23 คน)

แปลกนะครับ ทั้ง ๆ ที่ สด.20 กับ เอกสารที่มีการลงว่า "ไม่เข้ารับการตรวจเลือก" เป็นเอกสารที่มีที่มาเหมือน ๆ กัน คือ ใช้กันเป็นการภายใน แต่บางคนก็เลือกที่จะเชื่อเอกสารฉบับนึงแล้วก็เลือกที่จะไม่เชื่อเอกสารอีกฉบับ

ด้วยพยานหลักฐานที่ไม่น่าเชื่อถือตรงไหนล่ะ  แล้วคุณไปอ้างคน23คนมาเถียงนี่นะ

ยึดกฎหมายเพียงฉบับเดียวอะไรหล่ะ   ก็นี่ไง เลยต้องมาถกกันเพื่อดูข้อมูลอื่นๆ   แล้วคุยกันไปเยอะมากๆแล้ว  ทุกอย่างมันชัดขนาดนี้แล้ว

คุณโควทของผมมาหักล้างหน่อยสิ่ ว่าท่อนไหนบรรทัดไหนผิดปรกติ  ที่ผมอ้าง พรบ. หรือกฏหมายน่ะ

อีกอย่างคือ หลักฐานทางทหารที่มาร์คใช้สมัครน่ะมีอะไรบ้างหล่ะ   จปร.เขาก็บอกว่ามีแต่ใบรับรอง 

แล้วทำไมถึงรับครับ...........อภิสิทธิ์ บังคับขู่เข็ญ??????????

#452 ppneer

ppneer

เมพ

Posted 16 July 2013 - 23:31

ใบ สด.9 เป็นเอกสารเท็จหรือครับท่านแต๋ม ถามง่ายๆ 
จากที่ตามอ่าน เอกสารจริงไม่ใช่หรือ

ใบที่ออกไว้ ปี  2529 เป็นใบจริง  แต่ใบที่ใช้ยื่น ติดยศ รต. เมื่อ  2531 ....อันนี้ไม่ถูกต้อง

ขอsave ขอความนี้ไว้ก่อน

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#453 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

Posted 16 July 2013 - 23:56

แม่มต้องยกให้ "ควายพยายามสูงส่ง" ฮ่าๆๆ :D :D :D

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#454 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 17 July 2013 - 00:08

ด้วยพยานหลักฐานที่ไม่น่าเชื่อถือตรงไหนล่ะ  แล้วคุณไปอ้างคน23คนมาเถียงนี่นะ

ยึดกฎหมายเพียงฉบับเดียวอะไรหล่ะ   ก็นี่ไง เลยต้องมาถกกันเพื่อดูข้อมูลอื่นๆ   แล้วคุยกันไปเยอะมากๆแล้ว  ทุกอย่างมันชัดขนาดนี้แล้ว

คุณโควทของผมมาหักล้างหน่อยสิ่ ว่าท่อนไหนบรรทัดไหนผิดปรกติ  ที่ผมอ้าง พรบ. หรือกฏหมายน่ะ

อีกอย่างคือ หลักฐานทางทหารที่มาร์คใช้สมัครน่ะมีอะไรบ้างหล่ะ   จปร.เขาก็บอกว่ามีแต่ใบรับรอง 

แล้วทำไมถึงรับครับ...........อภิสิทธิ์ บังคับขู่เข็ญ??????????

อันนี้คิดเอาเองนะครับ จนท. ก็โดนลงโทษไปหลายคน

แม้สมมติว่ารับก่อน7เมษา30   ก็ไม่ได้หมายความว่า   ไม่ต้องไปเกณ 7เมษา30 นะ   ดูตาม พรบ แล้ว ยังไงก็ต้องไป 

ตรงนี้คุณมีข้อมูลมาหักล้างผมได้ไหม หรือคุณแค่อยากจะช่วยคนๆเดียว  

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#455 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 17 July 2013 - 00:09

ใบ สด.9 เป็นเอกสารเท็จหรือครับท่านแต๋ม ถามง่ายๆ 
จากที่ตามอ่าน เอกสารจริงไม่ใช่หรือ

ใบที่ออกไว้ ปี  2529 เป็นใบจริง  แต่ใบที่ใช้ยื่น ติดยศ รต. เมื่อ  2531 ....อันนี้ไม่ถูกต้อง

เอาเลยครับ เอาไปทำอะไรก็เอา 

ทางกลาโหมเขาสอบแล้ว ก็ออกมาแบบนี้

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#456 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 17 July 2013 - 00:46

คิดว่าผมช่วยหรือครับ ผมจะได้ประโยชน์อะไรครับ!!! 
เอาอย่างนี้ดีกว่าครับ 
หนีทหาร ในความหมายของคุณ คือ?????
ไม่ได้มารับการคัดเลือกในปี 30 ใช่ไหมครับ 
และ.......การขอผ่อนผันไปเรียน ปริญญาโทหล่ะครับ ทาง กพ. ลงช่วงเวลาไว้ว่า ปี30-32
ถึงขนาดจะต้องมาดุวันกันเลยไหม!!! 
หลักฐานต่างๆที่เอามา ทั้งมี และ หาย ทั้งจริง และ เท็จ 
ก็ว่ากันตามนั้น 
ผมก็เห็นด้วย ว่า ผิด คือไม่มาคัดเลือกในปี30 ที่ครบกำหนดอายุ21(หรือง่ายๆ เกินกำหนดต้องมาคัดเลือก)
แต่ กำลังศึกษาอยู่ พอศึกษาเสร็จ ก็มาว่ากันด้วยลู่ทาง บางคนอาจจะไม่อยากเป็นทหาร ก็ใช้เงิน
แต่.......ในกรณีนี้ ขอสมัคร เป็นอาจารย์ ซึ่งก็ เป็นทหารเหมือนกัน 
แล้วกับไอ้แค่ ไม่มีใบในการเข้ารับการคัดเลือก
"แค่เนี้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยย"
หนีทหารเลยหรือ!!!
เรื่องนี้ ประเทศชาติเสียหายอะไรหรือ...........ประเทศชาติจะถอยหลังจนถูกเวียดนามแซง? ไทยจะเสียแหล่งก๊าซธรรมชาติ? (และไม่ต้องมาพูดถึงเรื่องความถูกต้องนะครับ ทำผิดกฏหมายต้องได้รับโทษ ผมกลัวว่า คนไกลบ้านที่คุณรัก เทิดทูน จะโดนดึงเข้ามาอยู่ในเรื่องนี้ด้วยเช่นกัน)
หาเรื่องอื่นที่ อภิสิทธิ์ ทำให้ประเทศเสียหายมาเล่นดีกว่าครับ 
ผมจบเรื่องนี้แล้วนะครับ เพราะ หนีทหารของผมหมายถึง ไม่มาคัดเลือกไม่มารายงายตัว ไม่ติดต่อกับทางการ
ลืมบอกไป ในเรื่องนี้ ฝ่ายผู้ร้อง ทำเรื่องนี้เพราะ ผู้ถูกร้อง เป็นนายก ส่วนไม่คนที่ทำผิดเหมือนกัน แต่ไม่ได้เป็นนายก ก็ไม่ฟ้องร้อง  กฏหมายกำหนดไว้ด้วยเนอะ!!!
มันก็คือเกมการเมือง (จะบอกว่ากลั่นแกล้ง ก็ดูรุนแรงไป เพราะแค่เป็นการตัดคู่แข่งทางการเมืองให้พ้นทางเท่านั้น) 

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 17 July 2013 - 00:58.

#457 ppneer

ppneer

เมพ

Posted 17 July 2013 - 08:04

เอาเลยครับ เอาไปทำอะไรก็เอา 

ทางกลาโหมเขาสอบแล้ว ก็ออกมาแบบนี้

อ้าวอีแต๋ม อย่างนั้นหล่อนจะมาหลักฐานเรื่องหนีทำไมอิหยังละ

เมื่อมันเป็นของจริง

แล้วหล่อนอย่ามาหาเรื่องการติดยศอีกละ

หล่อนยอมรับแล้วชิมิ ว่าอภิสิทธิ์ไม่ได้หนีทหาร

ปิดกระทู้ ชนะแล้วโว้ย

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#458 awhile

awhile

ขาประจำ

Posted 17 July 2013 - 09:22

ตกลงแล้ว มาร์ค โดนจับหรือยังครับเนี่ย

เรื่องนี้เห็นเล่นมาตั้งหลายปีล่ะ

#459 55555

55555

มหาเมพ

Posted 17 July 2013 - 09:23

แมงหวี่โง่ชาดชั่ว  เอาหลักฐานว่ามีการผ่อนผันมาสิ๊ ที่เขาเอายื่นให้ จปร. นะ  

โง่งั่งไม่เลิก  ถ้ามีจริงนะ ไอ่หล่อพร่อเอ็งรีบเอามาแสดงกับสุกำพลแล้ว 

แค่โดนจับได้ว่าโง่หน่อย....สติแตก ถึงกับ ด่า ชาติชั่วเลยเชียวรึนังควายแต๋ม..

คนจะมีความรู้ไม่ใช่อ่านอย่างเดียหรอก มันต้องคิดเป็น...

เสียดายทีเอ็งขยันหาข้อมูล แต่ไม่มีสติปัญญาคิด...

ข้าเสียใจกับลูกเมียเอ็งด้วยจริง ๆ ..

:D 

#460 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 17 July 2013 - 18:25

คิดว่าผมช่วยหรือครับ ผมจะได้ประโยชน์อะไรครับ!!! 
หนีทหาร ในความหมายของคุณ คือ?????
ไม่ได้มารับการคัดเลือกในปี 30 ใช่ไหมครับ 
และ.......การขอผ่อนผันไปเรียน ปริญญาโทหล่ะครับ ทาง กพ. ลงช่วงเวลาไว้ว่า ปี30-32
ถึงขนาดจะต้องมาดุวันกันเลยไหม!!! 
หลักฐานต่างๆที่เอามา ทั้งมี และ หาย ทั้งจริง และ เท็จ 
ผมก็เห็นด้วย ว่า ผิด คือไม่มาคัดเลือกในปี30 ที่ครบกำหนดอายุ21(หรือง่ายๆ เกินกำหนดต้องมาคัดเลือก)
แต่ กำลังศึกษาอยู่ พอศึกษาเสร็จ ก็มาว่ากันด้วยลู่ทาง บางคนอาจจะไม่อยากเป็นทหาร ก็ใช้เงิน
แต่.......ในกรณีนี้ ขอสมัคร เป็นอาจารย์ ซึ่งก็ เป็นทหารเหมือนกัน 
แล้วกับไอ้แค่ ไม่มีใบในการเข้ารับการคัดเลือก

เรื่องนี้ ประเทศชาติเสียหายอะไรหรือ...........ประเทศชาติจะถอยหลังจนถูกเวียดนามแซง? ไทยจะเสียแหล่งก๊าซธรรมชาติ? (และไม่ต้องมาพูดถึงเรื่องความถูกต้องนะครับ ทำผิดกฏหมายต้องได้รับโทษ ผมกลัวว่า คนไกลบ้านที่คุณรัก เทิดทูน จะโดนดึงเข้ามาอยู่ในเรื่องนี้ด้วยเช่นกัน)
หาเรื่องอื่นที่ อภิสิทธิ์ ทำให้ประเทศเสียหายมาเล่นดีกว่าครับ 
ผมจบเรื่องนี้แล้วนะครับ เพราะ หนีทหารของผมหมายถึง ไม่มาคัดเลือกไม่มารายงายตัว ไม่ติดต่อกับทางการ
ลืมบอกไป ในเรื่องนี้ ฝ่ายผู้ร้อง ทำเรื่องนี้เพราะ ผู้ถูกร้อง เป็นนายก ส่วนไม่คนที่ทำผิดเหมือนกัน แต่ไม่ได้เป็นนายก ก็ไม่ฟ้องร้อง  กฏหมายกำหนดไว้ด้วยเนอะ!!!
มันก็คือเกมการเมือง (จะบอกว่ากลั่นแกล้ง ก็ดูรุนแรงไป เพราะแค่เป็นการตัดคู่แข่งทางการเมืองให้พ้นทางเท่านั้น) 

1. ผมก็อธิบายบอกคุณแล้วนี่นา  ว่า  สมัคร เป็นอาจารย์  มันไม่ทำให้ได้รับการยกเว้น  เพราะนั่นไม่ใช่สมัครทหารกองประจำการ(ทหารเกณ)

จะให้ผมยก พรบ. มาอีกกี่รอบ?     หรือคุณก็คิดง่ายๆสิ่  ถ้าคนไหนถูกเรียกไปเกณ แล้วทำแบบมาร์คมั่ง   คือสมัคร อจ.จปร แล้วได้รับการยกเว้น 

แบบนี้คนก็แห่กันไปสมัคร อจ.จปร กันหมดสิ่     

2. แล้วการที่ ไม่มีใบในการเข้ารับการคัดเลือก น่ะ  คุณเป็นคนไทยหรือเปล่าหล่ะ ถ้าใช่ ก็ต้องยึดตาม พรบ. ไทยใน พระปรมาภิไธย  

คุณอย่าคิดว่าทำผิด พรบ. นั่นเรื่องเล็กแล้วจบ     .......   คุณลองดูก็ได้ ไปทำเอกสารราชการอันเป็นเท็จ แล้วเอาไปใช้ดูเลย    หากคุณเส้นไม่เจ๋งพอแบบไอห่านั่น      คุณติดคุกหัวโตแน่นอน   

ลูกผู้ชายทำผิดก็ต้องยอมรับผิด  ไม่ใช่มาโกหกพกลมแสดงเอกสาร สด.20 มั่วๆ หลอกประชาชน ว่าตัวเองไม่ผิด - ตัวเองถูกการเมืองแกล้ง     บลาๆๆ  ที่ไม่ใช่เรื่องจริงสักนิดเดียว

Edited by Tam-mic-ra., 17 July 2013 - 19:04.

#461 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 17 July 2013 - 18:27

แมงหวี่โง่ชาดชั่ว  เอาหลักฐานว่ามีการผ่อนผันมาสิ๊ ที่เขาเอายื่นให้ จปร. นะ  

โง่งั่งไม่เลิก  ถ้ามีจริงนะ ไอ่หล่อพร่อเอ็งรีบเอามาแสดงกับสุกำพลแล้ว 

แค่โดนจับได้ว่าโง่หน่อย....สติแตก ถึงกับ ด่า ***เลยเชียวรึนังควายแต๋ม..

คนจะมีความรู้ไม่ใช่อ่านอย่างเดียหรอก มันต้องคิดเป็น...

เสียดายทีเอ็งขยันหาข้อมูล แต่ไม่มีสติปัญญาคิด...

ข้าเสียใจกับลูกเมียเอ็งด้วยจริง ๆ ..

อีกแล้วๆ  ทุกทีเลย  

พอตอบคำถามไม่ได้   ก็เบี่ยงไปเรื่องอะไรไม่รู้    แล้วก็หนีหายไป  

แมงหวี่ดีแต่ตอมกระทู้  ป่วนเขาไปวันๆ :lol:

#462 55555

55555

มหาเมพ

Posted 17 July 2013 - 18:35

แค่โดนจับได้ว่าโง่หน่อย....สติแตก ถึงกับ ด่า ***เลยเชียวรึนังควายแต๋ม..

อีกแล้วๆ  ทุกทีเลย  

พอตอบคำถามไม่ได้   ก็เบี่ยงไปเรื่องอะไรไม่รู้    แล้วก็หนีหายไป  

แมงหวี่ดีแต่ตอมกระทู้  ป่วนเขาไปวันๆ :lol:

เอ็งคิดเองป่าวตอบคำถามไม่ได้.. นังแต๋ม จัมไม ๆ

:lol: 

Edited by 55555, 17 July 2013 - 18:48.

#463 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 17 July 2013 - 22:45

1. ผมก็อธิบายบอกคุณแล้วนี่นา  ว่า  สมัคร เป็นอาจารย์  มันไม่ทำให้ได้รับการยกเว้น  เพราะนั่นไม่ใช่สมัครทหารกองประจำการ(ทหารเกณ)

จะให้ผมยก พรบ. มาอีกกี่รอบ?     หรือคุณก็คิดง่ายๆสิ่  ถ้าคนไหนถูกเรียกไปเกณ แล้วทำแบบมาร์คมั่ง   คือสมัคร อจ.จปร แล้วได้รับการยกเว้น 

แบบนี้คนก็แห่กันไปสมัคร อจ.จปร กันหมดสิ่     

2. แล้วการที่ ไม่มีใบในการเข้ารับการคัดเลือก น่ะ  คุณเป็นคนไทยหรือเปล่าหล่ะ ถ้าใช่ ก็ต้องยึดตาม พรบ. ไทยใน พระปรมาภิไธย  

คุณอย่าคิดว่าทำผิด พรบ. นั่นเรื่องเล็กแล้วจบ     .......   คุณลองดูก็ได้ ไปทำเอกสารราชการอันเป็นเท็จ แล้วเอาไปใช้ดูเลย    หากคุณเส้นไม่เจ๋งพอแบบไอห่านั่น      คุณติดคุกหัวโตแน่นอน   

ลูกผู้ชายทำผิดก็ต้องยอมรับผิด  ไม่ใช่มาโกหกพกลมแสดงเอกสาร สด.20 มั่วๆ หลอกประชาชน ว่าตัวเองไม่ผิด - ตัวเองถูกการเมืองแกล้ง     บลาๆๆ  ที่ไม่ใช่เรื่องจริงสักนิดเดียว

สด.9 จริง เอกสารขอผ่อนผันที่ทาง กพ.ทำให้ ต้องใช้อะไรบ้าง 
และ ถ้าสมัคร เป็นอาจารย์ทหาร ติดยศ ต่างอะไรกับ เรียน รด.จบ ติดยศ
ทำไมเรียน รด.ถึงไม่ต้องเกณฑ์ทหาร เพรานำเอกสารจากการเรียน รด.ไปยื่นใช่ไหม ว่า เป็นทหาร มียศ ว่าที่ สิบเอก ของทหารกองหนุน(เมื่อเกิดภาวะสงคราม)
และ ถ้าอภิสิทธิ์ ไม่ได้ไปยื่นเรื่อง ว่าได้สมัครเป็นอาจารย์โรงเรียน นายร้อย จปร. ติดยศทหาร(ถือว่าเป็นทหารแล้ว แต่ผมไม่มั่นใจว่า ของอภิสิทธิ์ ว่าที่หรือเปล่า แต่น่าจะติดยศร้อยตรี ซึ่งถือว่าเป็นทหารเหมือนกัน) แล้วผิด 
ผมว่า จะเกิดอะไรที่ เพี้ยนสุด คือ มีการฟ้อง ว่าด้วยเรื่อง การหนีทหาร ของ "ทหาร"ยศร้อยตรี .......
ส่วนคุณจะยังยึดมั่น ในเรื่องที่ยังไม่ได้รับการตรวจเลือก ว่าเป็นหลักฐานแสดงว่าหนีทหาร ก็สุดแล้วแต่คุณเถอะ ตามสบาย
ส่วนประโยคนี้ "ผิดต้องยอมรับผิด" สะเทือนถึงไหนเนี้ย!!! กล้าพูดจัง ตรองดูดีๆ สดุ้งกันเยอะนะครับ 

#464 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

Posted 17 July 2013 - 23:03

สิ่งที่เพี้ยนที่สุดคือ

- สด. ปลอมที่ออกโดยทางราชการอย่างถูกต้อง แค่เขียนวันที่ผิด

เทียบกับ

- บัญชีทรัพย์สินของแม้ว ที่เขียน แต่ไปอ้างว่าติ๊กผิด ไม่ใช่เอกสารเท็จไปใช้

ไม่ชั่วเหมือแต๋ม เขียนอะไรแบบนี้ไม่ได้หรอก

#465 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 18 July 2013 - 05:03

สด.9 จริง เอกสารขอผ่อนผันที่ทาง กพ.ทำให้ ต้องใช้อะไรบ้าง 
และ ถ้าสมัคร เป็นอาจารย์ทหาร ติดยศ ต่างอะไรกับ เรียน รด.จบ ติดยศ
ทำไมเรียน รด.ถึงไม่ต้องเกณฑ์ทหาร เพรานำเอกสารจากการเรียน รด.ไปยื่นใช่ไหม ว่า เป็นทหาร มียศ ว่าที่ สิบเอก ของทหารกองหนุน(เมื่อเกิดภาวะสงคราม)
และ ถ้าอภิสิทธิ์ ไม่ได้ไปยื่นเรื่อง ว่าได้สมัครเป็นอาจารย์โรงเรียน นายร้อย จปร. ติดยศทหาร(ถือว่าเป็นทหารแล้ว แต่ผมไม่มั่นใจว่า ของอภิสิทธิ์ ว่าที่หรือเปล่า แต่น่าจะติดยศร้อยตรี ซึ่งถือว่าเป็นทหารเหมือนกัน) แล้วผิด 
ผมว่า จะเกิดอะไรที่ เพี้ยนสุด คือ มีการฟ้อง ว่าด้วยเรื่อง การหนีทหาร ของ "ทหาร"ยศร้อยตรี .......
ส่วนคุณจะยังยึดมั่น ในเรื่องที่ยังไม่ได้รับการตรวจเลือก ว่าเป็นหลักฐานแสดงว่าหนีทหาร ก็สุดแล้วแต่คุณเถอะ ตามสบาย
ส่วนประโยคนี้ "ผิดต้องยอมรับผิด" สะเทือนถึงไหนเนี้ย!!! กล้าพูดจัง ตรองดูดีๆ สดุ้งกันเยอะนะครับ 

ทำไมคุณหน้ามืดขนาดนี้ พรบ. มีให้อ่านเกลื่อนในเนตแท้ๆ

เรียน รด. น่ะ พรบ.เขาระบุชัดว่ายกเว้น  

แต่กรณีมาร์คน่ะ ไปสมัครข้าราชการพลเรียนกลาโหม มันไม่ใช่สมัครทหารกองประจำการสักหน่อย .......    พรบ.เขาไม่ได้ยกเว้น เข้าใจไหม

หากคุณจะเถียง พรบ.            ..        ก็ช่วยไปยกเอามากางดูชัดๆ     อย่าลอยไปลอยมาแบบนี้เลยครับ  

Edited by Tam-mic-ra., 18 July 2013 - 05:28.

#466 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 18 July 2013 - 05:04

- สด. ปลอมที่ออกโดยทางราชการอย่างถูกต้อง แค่เขียนวันที่ผิด

เทียบกับ

- บัญชีทรัพย์สินของแม้ว ที่เขียน แต่ไปอ้างว่าติ๊กผิด ไม่ใช่เอกสารเท็จไปใช้

ไม่ชั่วเหมือแต๋ม เขียนอะไรแบบนี้ไม่ได้หรอก

อ่านแต่ต้นบ้างหรือเปล่าเนี่ย   มันไม่ใช่ สด.9ใบเดียวที่มันโกงนะ    

#467 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 18 July 2013 - 10:33

ทำไมคุณหน้ามืดขนาดนี้ พรบ. มีให้อ่านเกลื่อนในเนตแท้ๆ

เรียน รด. น่ะ พรบ.เขาระบุชัดว่ายกเว้น  

แต่กรณีมาร์คน่ะ ไปสมัครข้าราชการพลเรียนกลาโหม มันไม่ใช่สมัครทหารกองประจำการสักหน่อย .......    พรบ.เขาไม่ได้ยกเว้น เข้าใจไหม

หากคุณจะเถียง พรบ.            ..        ก็ช่วยไปยกเอามากางดูชัดๆ     อย่าลอยไปลอยมาแบบนี้เลยครับ  

ไปเอามายืนยันครับ............เชิญ ผมอ่านจากวิกิ ไม่เห็นมีลงไว้เลย เพราะเรียน รด. ต่อให้ 5ปี อย่างมากสุดก็อายุ 20 แล้วทำไมไม่ไปรับการคัดเลือกเกณฑ์ 
หรือเพราะมันเข้ากับข้อที่ว่า "อยู่ระหว่างการฝึกตามหลักสูตรที่กระทรวงกำหนด" ฝึกจบมาต้องไปตรวจเลือกไหม(พออายุ21ก็ ต้องไปติดต่อเหมือนกัน) กำหนดอายุไหม  หรือจะข้อที่ว่า "นักเรียน"โรงเรียนเตรียมทหารของกระทรวงกลาโหม เป็นนักเรียน เรียน3ปี เรียนจบมาติดยศ ต้องไปไหม....(อันนี้ไม่มั่นใจว่า พออายุ21ต้องไปติดต่อไหม! หรือว่าทางกระทรวงตัดชื่อออกให้เลย )
ไม่ว่าข้อไหน การได้มาซึ่งยศทางทหาร ขนาดหมอ หรือพยาบาล ยังต้องเข้ารับการฝึก และ ถ้าจำไม่ผิด อภิสิทธิ์ ก็บอกว่า ได้เข้ารับการฝึกเหมือนกัน 
ผมถึงบอกไง ถ้าจะยืนยันใบหลักฐานอันนั้น ก็เป็นสิทธิ์ ของคุณ  
ปล.แล้วไม่ต้องไปเอาข้อไปเรียนต่อเมืองนอกนะครับ ถ้าจะเอาตรงนี้มา ไปหาหลักฐานต้นขั้วในปีนั้นๆมายืนยันว่าไม่มีชื่อ อภิสิทธิ์ 

#468 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 18 July 2013 - 10:40

มีเรือง อยากถาม แต๋ม อยู่หลาย ข้อ ว่าจะถามแต่เมื่อวานละ แต่แดกเหล้าหนักไปหน่อยเลยไม่ได้เข้ามาถาม

1. หนังสือ สด.41 มีผลถึงอายุเท่าไหร่ ถึงตอนกลับไปเกณฑ์หรือเปล่า

2. หนังสือ สด.41 ถ้าครบกำหนดที่ต้องไปเกณฑ์ ต้องเอาสด.41 ตัวจริง หรือ ตัวสำเนา ไปยื่นให้กับทาง สัสดี ไหม และจะได้รับคืนไหม

3. กรณีของมาร์ค สด.41 เมื่อมาร์คไปสมัครเป็น อาจารย์ จปร มาร์คต้องเอาตัวจริงหรือตัวสำเนาไปสมัคร และ จะได้รับคืนไหม

4. หนังสือ สด.41 ทุกคนที่ผ่อนผัน หรือ สมัครไปเป็นทหารแล้ว ทุกคนจะได้หนังสือ สด.41 กลับคืนไหม

5. ถ้าไม่มีรายชื่อสด.41 หรือ หนังสือผ่่อน สาด.41 จะมีชื่ออยู่ในสด.20 และ สด.3 ไหม

เอา พรบ มาก้อได้ หรือกฎกระทรวงก้อได้ 

ช่วยตอบที

Edited by พอล คุง, 19 July 2013 - 15:14.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#469 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

Posted 18 July 2013 - 11:01

เทียบกับ

อ่านแต่ต้นบ้างหรือเปล่าเนี่ย   มันไม่ใช่ สด.9ใบเดียวที่มันโกงนะ    

โกงยังไง พึ่งรับไปว่าฉบับแรกถูกต้อง มาโกงอีกล่ะ

ฉบับที่สองก็บอกอยู่แล้วว่าแทนฉบับที่สูญหาย

ส่วนของอ้ายแม้ว แม่มันเซ็นเองกับมือ บอกไม่ผิด

ชั่วแท้ๆ เลย

#470 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 18 July 2013 - 19:26

นน    :   หยิบอะไรมา พวกนี้มันก็เชื่อหมดเลย พวกนี้หลอกง่ายจริงๆ โชคว่าไหม?

โชค  :   ใช่ๆ  สบายเลย พวกเรา  นึกอะไรได้ก็พูดไปเลย พวกนี้มันไม่มีการวิเคราะห์หรอก กระดาษมั่วๆแผ่นเดียวมันก็เชื่อแล้ว 555

#471 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 18 July 2013 - 19:54

นายอภิสิทธิ์ ได้ไปลงบัญชีทหารกองเกิน ที่เขตพระโขนง กทม เมื่อ ๔ กค. ๒๙

และได้รับใบสำคัญ ที่เรียกว่า สด.๙ .ม.๑๘

"ตาม มาตรา ๑๘ บุคคล ซึ่งยังมิได้ลงบัญชี ทหารกองเกิน ที่อำเภอพร้อมกับคน ชั้นปีเดียวกัน เพราะเหตุใด ๆ ก็ดี ถ้าอายุยังไม่ถึง สี่สิบหกปีบริบูรณ์ ให้ปฏิบัติทำนองเดียว กับมาตรา ๑๖ ภายในสามสิบวัน นับแต่วันที่สามารถจะปฏิบัติได้ แต่จะให้ผู้อื่นแจ้งแทนไม่ได้ ถ้านายอำเภอ จะเรียกตัวลงบัญชีทหารกองเกิน ก็ย่อมทำได้โดยไม่ต้องคำนึงถึง กำหนดเวลาดังกล่าวแล้ว

เมื่อ ได้รับการลงบัญชี ทหารกองเกินตามมาตรานี้ ให้นายอำเภอออกใบสำคัญ หรือใบรับให้ไว้เป็น หลักฐาน หากใบสำคัญชำรุด หรือสูญหาย ให้ผู้ถือแจ้งต่อนายอำเภอ ท้องที่เพื่อขอรับใบสำคัญใหม่ โดยเสียค่าธรรมเนียมฉบับละ หนึ่งบาท แต่ถ้าการชำรุดหรือสูญหายนั้น เป็นเพราะเหตุสุดวิสัย ก็ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียม

ผู้ซึ่งได้ลงบัญชีทหารกองเกิน ตามมาตรานี้แล้ว ให้ถือว่าเป็นทหารกองเกิน ตั้งแต่วันลงบัญชี ทหารกองเกิน

เพราะฉะนั้น ตามกฎหมายแล้ว สด.9 จะหายกี่ใบ จะทำอีกกี่ใบ จะลงวันที่ไหนๆ เดือนปีไหนๆ

ก็ไม่มีผลเพราะมาร์คเป็นทหารกองเกินไปแล้ว

จะอ้างว่า สด.9 ไหนๆมีสาระสำคัญอันเป็นเท็จก็ไม่ได้อีก

เพราะว่าสถานะทหารกองเกินเปลี่ยนแปลงไม่ได้แล้ว

แต๋มอ่านไว้นะ จะได้ไม่ต้องไปถกเถียงกันอีก

สถานะ สด.9 4 กย.29

สถานะ กองเกิน 4 กย.29

สถานะ กองประจำการ 26 เมย.31

ของ รต.อภิสิทธิ์

เอามาให้ดูอีกที นี่ตามกฏหมายล้วน

Edited by คนกรุงธน, 18 July 2013 - 20:11.

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#472 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 18 July 2013 - 20:00

เมื่อมาร์คได้

สถานะ สด.9 4 กย.29

สถานะ กองเกิน 4 กย.29

แล้วก็ไปเขียนใบสมัครเข้าทหาร ก่อนถึงปีที่จะเกณฑ์ทหาร จึงทำถูกต้องทุกประการแล้ว

ถ้ามาร์คไปสมัครในปีที่จะเกณฑ์ทหาร อย่างนั้นไม่ได้แน่

นี่ก็เรื่องจริงจากตัวผมเอง

...พี่ชายผม เมื่อตอนอายุ20ปี พ่อพาไปสมัครเข้า ตร.เมื่อทางตร.รับเรื่องแล้ว

ตอนอายุ 21ปีก็ไม่ต้องไปแสดงตัวเกณฑ์ทหารแต่อย่างใด และก็ยังเป็น ตร.อยู่จนทุกวันนี้

เรื่องง่ายๆแค่นี้ พวกเสื้อแดงก็เถียงอยู่ได้...

เรื่องของเรื่องที่ถกเถียงกันเนี่ย

ฝ่ายเสื้อแดงก็โยงไปเรื่อยๆ กะอีแค่ ได้ผ่อผันหรือไม่เท่านั้น

แต่...พอเอาเอกสารผ่อนผันให้ดูก็ไม่เชื่อ ทั้งๆที่ไม่มีอะไรมาหักล้างเอกสารได้ว่า ปลอมยังไง?

:D :D :D

.........ตลกดี.........

Edited by คนกรุงธน, 18 July 2013 - 20:07.

#473 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 18 July 2013 - 20:18

เอาแล้วๆ

ต่อไปใครไม่อยากเป็นทหาร ก็ไปสมัคร อจ จปร เลย  สัสดีเขาจะยกเว้นทันที   :lol:  :D   ทำตามคนกรุงธนเลย

แล้วโพสอะไรมาน่ะ  รู้บ้างไหม ว่า  ทหารกองเกิน, ทหารประจำการ , ทหารกองประจำการ   คืออะไร  ต่างกันยังไง?

แล้วมาบอกว่ามาร์ค   สถานะ กองประจำการ 26 เมย.31   นี่จบเห่เลย

เพราะนั่นมันหลัง 7เมษา2530    เป็นวันที่ต้องไปตรวจเลือก    เขาให้รับ สด.35 แล้ว แล้วทำไม7เมษา30ไม่ยอมไปหล่ะ    

ถ้าถูกต้อง ต้องเป็น สถานะกองประจำการ เป็น 7เมษา.30  สิ่ 

และทำให้คงจะไม่มีเรื่องอะไรน่าอับอายแบบนี้เลย   

#474 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 18 July 2013 - 20:24

Diablo

1.  ไปสมัครเป็น อจ.  มันไม่ใช่สมัครทหารเกณครับ ต้องเรียกว่าเป็นทหารประจำการ

(๘) “ทหารประจำการ” หมายความว่า ทหารซึ่งรับราชการตามที่กระทรวงกลาโหมกำหนดซึ่งไม่ใช่ทหารกองประจำการ    

ดังนั้นมันไม่เกี่ยวกันเลยครับ  เหล่านี้ผมพูดไปหลายรอบแล้ว ไม่มีใครมาหักล้างได้เลย 

หรือจะพูดง่ายๆว่า      ถ้ามาร์คไปสมัครเป็นทหารเกณ(ทหารกองประจำการ )    เรื่องนี้มันก็ไม่มีอะไรครับ .. ชัดมะ

2.   ผมไม่เคยบอก ว่า สด.9 ของมาร์คที่ใช้สมัครอาจารย์ จปร. ผิด  

มันไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรเลย
...มาร์คเป็นทหารกองเกิน ไปสมัครเพื่อรับราชการเพื่อขึ้นเป็นทหารกองประจำการ

ทหารประจำการนั่นมันคือ พวกที่รับราชการเป็นทหารกองประจำการตามที่กฎหมายกำหนดแล้ว

สมัครรับราชการต่อ ถ้าฝ่ายทหารเค้ารับต่อไปก็คือ ทหารประจำการ

เข้าใจมั๊ย...

อย่างกรณีมาร์ค ถ้าครบกำหนด 1ปีแล้วสมัครต่อก็เป็นทหารอาชีพ หรือ ทหารประจำการ

#475 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 18 July 2013 - 20:25

เอาแล้วๆ

ต่อไปใครไม่อยากเป็นทหาร ก็ไปสมัคร อจ จปร เลย  สัสดีเขาจะยกเว้นทันที   :lol:  :D   ทำตามคนกรุงธนเลย

แล้วโพสอะไรมาน่ะ  รู้บ้างไหม ว่า  ทหารกองเกิน, ทหารประจำการ , ทหารกองประจำการ   คืออะไร  ต่างกันยังไง?

แล้วมาบอกว่ามาร์ค   สถานะ กองประจำการ 26 เมย.31   นี่จบเห่เลย

เพราะนั่นมันหลัง 7เมษา2530    เป็นวันที่ต้องไปตรวจเลือก    เขาให้รับ สด.35 แล้ว แล้วทำไม7เมษา30ไม่ยอมไปหล่ะ    

ถ้าถูกต้อง ต้องเป็น สถานะกองประจำการ เป็น 7เมษา.30  สิ่ 

และทำให้คงจะไม่มีเรื่องอะไรน่าอับอายแบบนี้เลย   

จะไม่รู้ได้ไง เคยเป็นทหารมาแล้วว่ะแต๋ม

#476 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 18 July 2013 - 20:30

เอาแล้วๆ

ก็ทหารกองเกิน ก็มีสิทธิ์ไปสมัครได้นิ แล้วแต่ความสามารถ

งานกองทัพเรือ เปิดรับ งาน ข้าราชการกลาโหม

http://blog.eduzones.com/ezine/6333

๒. คุณสมบัติของผู้สมัคร

๒.๑ มีคุณวุฒิสาขาวิชาตรงตามที่ประกาศรับสมัคร หรือสำนักงาน ก.พ.รับรองว่าเทียบเท่ากับคุณวุฒิสาขาวิชาดังกล่าว

๒.๒ ผู้สมัครสาขาตามข้อ ๑.๑.๒ และ ๑.๑.๓ จะต้องสำเร็จการศึกษาไม่ต่ำกว่าระดับปริญญาตรี หลัก สูตรวิทยาศาสตร์ สาขาคณิตศาสตร์ และหลักสูตรอักษรศาสตร์ หรือ มนุษยศาสตร์ หรือ ศิลปศาสตร์ หรือ ศึกษาศาสตร์ หรือ ครุศาสตร์ ในสาขาภาษาอังกฤษ

๒.๓ มีอายุตั้งแต่ ๑๘ ปีบริบูรณ์ แต่ไม่เกิน ๓๕ ปีบริบูรณ์ นับถึงวันปิดรับสมัคร (เกิดตั้งแต่วันที่ ๑๓ มิ.ย.๑๖ - ๑๓ มิ.ย.๓๓)

Edited by คนกรุงธน, 18 July 2013 - 20:32.

#477 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 18 July 2013 - 20:38

ข้อบังคับทหาร

ว่าด้วยข้าราชการกลาโหมพลเรือน

-----------------------------

มาตรา ๑

ข้อความทั่วไป

ข้อ ๑. ข้าราชการกลาโหมพลเรือน หมายความว่า บุคคลซึ่งได้บรรจุเข้ารับราชการในข้าราชการกลาโหมพลเรือนประเภทข้าราชการ

กระทรวงกลาโหม

ข้อ ๒. ข้าราชการกลาโหมพลเรือน แบ่งออกเป็น ๒ ประเภท คือ ประเภทสามัญและวิสามัญ ตามที่ได้กำหนดไว้ในข้อบังคับ

ทหารว่าด้วยกำหนดกำลังเจ้าหน้าที่

ข้อ ๓. ข้าราชการกลาโหมพลเรือน มี ๒ ชั้น คือ

(๑) ชั้นสัญญาบัตร

(๒) ต่ำกว่าชั้นสัญญาบัตร

ข้อ ๔. ข้าราชการกลาโหมพลเรือนชั้นสัญญาบัตร คือ ผู้ที่รับราชการในตำแหน่งที่เทียบตำแหน่งตั้งแต่ชั้นผู้บังคับหมวด หรือ

ต้นเรือชั้น ๓ หรือผู้บังคับหมวดบินขึ้นไป

ข้อ ๕. ข้าราชการกลาโหมพลเรือนต่ำกว่าชั้นสัญญาบัตร คือ ผู้ที่รับราชการในตำแหน่งที่เทียบตำแหน่งตั้งแต่ชั้นผู้บังคับหมู่

หรือนายตอนลงไป

ข้อ ๖. ข้าราชการกลาโหมพลเรือนที่ไปรับราชการตามกฎหมายว่าด้วยการรับราชการทหาร เมื่อออกจากราชการที่ไปรับนั้น

โดยไม่มีความเสียหายแล้วประสงค์จะเข้ารับราชการในตำแหน่งและอัตราเงินเดือนเท่าที่ได้รับอยู่ในขณะที่ไปรับราชการ
ตามกฎหมาย นั้น ภายในกำหนด ๑๘๐ วัน นับตั้งแต่วันพ้นจากราชการทหาร ให้รับเข้าบรรจุได้ทีเดียว

การบรรจุตามความในวรรคก่อน จะบรรจุให้ได้รับเงินเดือนสูงกว่าขณะที่ไปรับราชการทหาร โดยคำนวณจากเวลาที่ไปรับราชการทหารไม่เกินปีละ ๑ ชั้นก็ได้ แต่ต้องได้รับอนุมัติจากหัวหน้าส่วนราชการขึ้นตรงต่อกระทรวงกลาโหม ผู้บัญชาการทหารบก ผู้บัญชาการทหารเรือ หรือผู้บัญชาการทหารอากาศก่อน

มาตรา ๒

การคัดเลือกและการบรรจุบุคคลเข้ารับราชการ

ข้อ ๑. ผู้สมัครเข้าเป็นข้าราชการกลาโหมพลเรือน ต้องมีคุณสมบัติตามความในข้อ ๒. และต้องมีวิทยฐานะดังนี้

(๑) สำหรับผู้สมัครเข้าเป็นข้าราชการชั้นสัญญาบัตรต้องสำเร็จปริญญาวิชาชีพ หรือประกาศนียบัตรวิชาชีพ

ซึ่งเทียบได้ไม่ต่ำกว่าปริญญา หรือเป็นผู้ที่เคยเป็นข้าราชการชั้นสัญญาบัตรมาแล้ว

(๒) สำหรับผู้สมัครเข้าเป็นข้าราชการต่ำกว่าชั้นสัญญาบัตร ต้องสอบไล่ได้ไม่ต่ำกว่าชั้นประถมปีที่ ๗ ตามแผนการ

ศึกษาใหม่หรือชั้นมัธยมปีที่ ๓ ตามแผนการศึกษาเดิมตามหลักสูตรของกระทรวงศึกษาธิการ หรือเทียบวิทยฐานะไม่ต่ำกว่านั้น

การสมัครเข้ารับราชการ ให้ยื่นใบสมัครตามแบบท้ายข้อบังคับนี้

ข้อ ๒. ผู้สมัครเข้ารับราชการ ต้องมีคุณสมบัติดังต่อไปนี้

คุณสมบัติของผู้สมัคร

(๑) มีสัญชาติไทย แต่มิใช่โดยการแปลงสัญชาติตามกฎหมาย

(๒) อายุไม่ต่ำกว่า ๑๘ ปีบริบูรณ์

(๓) เป็นผู้เลื่อมใสในการปกครองระบอบรัฐธรรมนูญด้วยบริสุทธิ์ใจ

(๔) ไม่เป็นผู้มีร่างกายทุพพลภาพ ไร้ความสามารถหรือจิตฟั่นเฟือนไม่สมประกอบ หรือมีโรคอันพึงรังเกียจ

(๕) ไม่เป็นผู้บกพร่องในศีลธรรมอันดี

(๖) ไม่เป็นผู้ที่มีหนี้สินล้นพ้นตัว

(๗) ไม่เป็นผู้ที่เคยถูกไล่ออก

(๘) ไม่เป็นผู้ที่อยู่ในระหว่างพักหน้าที่ราชการ

(๙) ไม่เป็นผู้ที่ต้องปลดออกจากราชการ โดยมีมลทิน

(๑๐) ไม่เป็นผู้ที่ต้องจำคุกโดยคำพิพากษาโทษจำคุก เว้นแต่ความผิดในลักษณะฐานลหุโทษ หรือความผิดอันได้กระทำโดยประมาท

ข้อ ๓. ผู้ที่ขาดคุณสมบัติตามข้อ ๒. หมายเลข (๕), (๖), (๗), (๙) และ (๑๐) ให้ผู้บังคับบัญชา

การพิจารณาผู้ที่ขาดคุณสมบัติเข้ารับราชการ

ที่ ขึ้นตรงต่อรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหมในหน่วยที่ผู้นั้นรับราชการ หรือสมัครเข้ารับราชการตั้งกรรมการไม่น้อยกว่า ๓ คน ขึ้นพิจารณาสอบสวนเมื่อกรรมการลงมติเป็นเอกฉันท์ว่าผู้นั้นได้กลับตนประพฤติ เป็นคนดีแล้ว จะยกเว้นให้เป็นรายบุคคลและบรรจุเป็นข้าราชการประเภทสามัญก็ได้

ถ้าเป็นหน่วยที่ขึ้นตรงต่อรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม ซึ่งหัวหน้าหน่วยตำแหน่งต่ำกว่าชั้นแม่ทัพ ให้ปลัดกระทรวงกลาโหม

ดำเนินการตามที่กล่าวในวรรคต้น โดยอนุโลม

ข้อ ๔. การคัดเลือกบุคคลตามข้อ ๑. หมายเลข (๒) นั้น ให้คัดเลือกผู้ที่สอบไล่ได้ชั้นสูงก่อน

การคัดเลือกบุคคล

ตามลำดับให้คัดเลือกผู้ที่มียศนายทหารประทวนตามลำดับยศสูงก่อน แต่ถ้ามียศทหารเสมอกันหลายคน ให้สอบแข่งขันกันในระหว่างผู้ที่มียศเท่ากันนั้นและคัดเลือกผู้ที่ได้คะแนนสูง ถ้าไม่มีผู้ที่มียศทหารแต่มียุวชนทหาร ให้คัดเลือกทำนองเดียวกันกับนายทหารประทวน ถ้าไม่มีผู้ที่มียศทหารหรือยุวชนทหารดังกล่าวแล้วข้างต้น จึงให้สอบแข่งขันกันในระหว่างบุคคลทั่วไป และคัดเลือกผู้ที่ได้คะแนนสูง

ข้อ ๕. สำหรับตำแหน่งซึ่งต้องใช้วิทยาการโดยเฉพาะนายท้ายเรือกลไฟและเรือยนต์ หัวหน้า

การรับบุคคลในหน้าที่เฉพาะการ

ช่างกล ช่างอาวุธ เป็นต้น สำหรับตำแหน่งซึ่งต้องใช้กำลังแรง เช่น ภารโรง คนยาม คนเดินหนังสือ เป็นต้น จะบรรจุผู้ที่มีวิทยาฐานะต่ำกว่าที่กำหนดไว้ในข้อ ๑. แห่งมาตรฐานนี้ก็ได้

ข้อ ๖. เมื่อจะรับบรรจุบุคคลเข้าเป็นข้าราชการกลาโหมพลเรือน จะต้องสอบสวนก่อนว่า

ต้องสอบสวนก่อน

ผู้ ซึ่งจะรับบรรจุนั้นได้เคยทำงานในสำนักใดมาแล้วหรือไม่ ถ้าปรากฎว่าได้เคยทำงานมาแล้ว ก็ให้หัวหน้าหน่วยที่จะรับบรรจุมีหนังสือสอบถามไปยังผู้บังคับบัญชาเดิมของ ผู้ที่จะรับบรรจุนั้น

ข้อ ๗. การบรรจุ ปลด ย้าย เลื่อน ลด และรับส่งหน้าที่ให้ปฏิบัติตามข้อบังคับทหารว่าด้วยการบรรจุ ปลด ย้าย เลื่อน ลด และ

รับส่งหน้าที่

มาร์คขาดคุณสมบัติข้อไหนมั่งเหรอแต๋ม

Edited by คนกรุงธน, 18 July 2013 - 20:48.

#478 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 18 July 2013 - 21:07

เห็นมุมซ้ายบนไหมครับ คำว่าให้มารับหมายเรียก   ดังนั้น 7 เมษา30 ต้องไปครับ

แต่ถ้าเห็นว่า ควรจะได้รับการยกเว้นหรือผ่อนผัน

มาตรา ๓๐ ถ้าผู้ที่ถูกเรียกมาตรวจเลือกเห็นว่า ตนควรจะได้รับการยกเว้นหรือผ่อนผัน ต้องนำหลักฐานมาแสดงต่อคณะกรรมการตรวจเลือกก่อนจับสลาก หรือก่อนกำหนดให้เข้ากองประจำการ ในกรณีที่ไม่มีการจับสลาก มิฉะนั้นให้ถือว่าหมดสิทธิที่จะได้รับการยกเว้นหรือผ่อนผัน

กรณีไปสมัคร อจ. จปร.  น่ะ  นี่คือข้าราชการกลาโหมพลเรือน  มีสถานะทหารประจำการ    จึงยังไม่ได้รับการยกเว้นครับ

ขนาดคนที่ไปสมัครทหารประจำการ เขายังกำหนดว่าต้องได้เป็นก่อนวันจับสลาก เลย

กฎกระทรวง

ฉบับที่ ๓๕ (พ.ศ. ๒๕๑๖)

ออกตามความในพระราชบัญญัติรับราชการทหาร พ.ศ. ๒๔๙๗

(๒) การร้องขอเข้าเป็นทหารกองประจำการ ก่อนวันตรวจเลือก ให้ผู้ซึ่งถูกเรียกร้องขอต่อเจ้าหน้าที่กรมกอง
ที่ผู้นั้นประสงค์จะเข้าเป็นทหารกองประจำการเมื่อเจ้าหน้าที่ดังกล่าวพิจารณารับผู้ใด ให้นำผู้นั้นขึ้นทะเบียนกองประจำการ
ในปีที่ถูกเรียกให้เสร็จก่อนวันตรวจเลือก

ชัดไหมครับ :unsure: 

Edited by Tam-mic-ra., 18 July 2013 - 21:22.

#479 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 18 July 2013 - 21:20

ให้มารับหมายเรียกนั่นมันเขียนวันรับ สด.9

หลังจากนั้น เหตุการณ์มันเปลี่ยนน่ะ ไม่ไปแล้วผิดอะไรมั่งล่ะ?

***************************************************************************************************************************************

(๒) การร้องขอเข้าเป็นทหารกองประจำการ ก่อนวันตรวจเลือก ให้ผู้ซึ่งถูกเรียกร้องขอต่อเจ้าหน้าที่กรมกอง
ที่ผู้นั้นประสงค์จะเข้าเป็นทหารกองประจำการเมื่อเจ้าหน้าที่ดังกล่าวพิจารณารับผู้ใด ให้นำผู้นั้นขึ้นทะเบียนกองประจำการ
ในปีที่ถูกเรียกให้เสร็จก่อนวันตรวจเลือก

นี่มันเรื่องของการ สมัครทหารเกณฑ์(ซึ่งจะสมัครเลย ไม่ต้องการจับใบดำใบแดง) ไม่ได้เกี่ยวกับมาร์คเลย

เรื่องจริงๆมันไม่ได้เป็นแบบแต๋มเข้าใจหรอกนะ

ผมนี่แหละตัวจริงเสียงจริง

วันไปเกณฑ์ทหาร (วันตรวจเลือก) ผมก็สมัครในวันนั้นเลย เพราะต้องการเลือกเหล่าทหารบก

เนื่องจากมีหน่วยงานทบ.ต้องการตัวผมไปทำงาน(ชำนาญพิเศษ)

มีข้อแม้ว่า ต้องสมัครเป็นทบ.

แต่ถ้าจับใบดำใบแดง ไปตกเหล่าอื่น จะดึงตัวไม่ได้

เข้าใจรึยัง

ถ้าไม่รู้จริงมีประสบการณ์จริง ก็เบาๆบ้างก็ได้นะ

ผมเนี่ย...อดีต สต.กองประจำการ กองพลทหารปืนใหญ่ต่อสู้อากาศยาน ปตอ.พัน.๑ รอ.

Edited by คนกรุงธน, 18 July 2013 - 21:32.

#480 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 18 July 2013 - 23:09

ของคุณนั่นคือไปสมัครทหารกองประจำการเลย    แต่ของมาร์คมันไม่ใช่นี่ครับ นั่นมันข้าราชการกลาโหมพลเรือน  

แล้วแค่สมัครยังไม่ได้บรรจุเลย เหตุใด 7เมษา30จึงไม่ไปแสดงตนหล่ะ

แล้วถ้า จปร. เขาไปรับคนอื่นก่อนมาร์คขึ้นมา  ทีนี้คุณว่าจะเป็นไงต่อหล่ะ    

#481 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

Posted 18 July 2013 - 23:22

ของคุณนั่นคือไปสมัครทหารกองประจำการเลย    แต่ของมาร์คมันไม่ใช่นี่ครับ นั่นมันข้าราชการกลาโหมพลเรือน  

แล้วแค่สมัครยังไม่ได้บรรจุเลย เหตุใด 7เมษา30จึงไม่ไปแสดงตนหล่ะ

แล้วถ้า จปร. เขาไปรับคนอื่นก่อนมาร์คขึ้นมา  ทีนี้คุณว่าจะเป็นไงต่อหล่ะ    

ปีถัดไปก็ไปรายงานตัว แล้วก็จะต้อง สมัครเป็นทหาร เท่านั้นครับ จับใบดำใบแดง หรือผ่อนผันไม่ได้อีกแล้ว

เค้ายังไม่เอาขึ้นศาลดำเนินคดี - -"

Edited by O2Mini, 18 July 2013 - 23:22.

#482 lagrangian

lagrangian

ขาประจำ

Posted 19 July 2013 - 00:46

เห็นมุมซ้ายบนไหมครับ คำว่าให้มารับหมายเรียก   ดังนั้น 7 เมษา30 ต้องไปครับ

แต่ถ้าเห็นว่า ควรจะได้รับการยกเว้นหรือผ่อนผัน

มาตรา ๓๐ ถ้าผู้ที่ถูกเรียกมาตรวจเลือกเห็นว่า ตนควรจะได้รับการยกเว้นหรือผ่อนผัน ต้องนำหลักฐานมาแสดงต่อคณะกรรมการตรวจเลือกก่อนจับสลาก หรือก่อนกำหนดให้เข้ากองประจำการ ในกรณีที่ไม่มีการจับสลาก มิฉะนั้นให้ถือว่าหมดสิทธิที่จะได้รับการยกเว้นหรือผ่อนผัน

กรณีไปสมัคร อจ. จปร.  น่ะ  นี่คือข้าราชการกลาโหมพลเรือน  มีสถานะทหารประจำการ    จึงยังไม่ได้รับการยกเว้นครับ

ขนาดคนที่ไปสมัครทหารประจำการ เขายังกำหนดว่าต้องได้เป็นก่อนวันจับสลาก เลย

กฎกระทรวง

ออกตามความในพระราชบัญญัติรับราชการทหาร พ.ศ. ๒๔๙๗

ขอหลักฐานว่ามาร์ครับหมายเรียกแล้วหน่อยครับ เพราะถ้ามาร์คยังไม่รับหมายเรียกก็ไม่ต้องไปตรวจเลือกครับ

#483 lagrangian

lagrangian

ขาประจำ

Posted 19 July 2013 - 00:50

ผมขอแนะแต๋มอีกอย่างนะครับ  มาตรา 30 ที่แต๋มชอบอ้างน่ะ รบกวนไปดูก่อนว่าอยู่ภายใต้หมวดไหน  ผมเคยเห็นคุณ jerasak บอกแต๋มไปครั้งนึงแล้วเกี่ยวกับมาตรา 30 แต่แต๋มก็ไม่จำ

หมวด ๕   =  การตรวจเลือกคนเข้ากองประจำการ
แล้วไงต่อครับ ?  

เอางี้ง่ายๆ   คุณว่าก่อน 7 เมษา2530       มาร์คไปทำเรื่องผ่อนผันที่ไหน วันที่เท่าไร

หนังสือ  มทที่  ๐๓๐๙/๘๗๔๖   ลง    ๒๙   มิ.๐๗
              ด้วยปรากฏว่า ฯลฯ  มีนักศึกษาบางคนที่ได้รับการผ่อนผัน ฯ  จากกระทรวงมหาดไทย     ตามความใน ม.๒๙(๓)   แห่ง พ.ร.บ. รับราชการทหารพ.ศ.๒๔๙๗  ไม่ไปแสดงตนเพื่อรับการตรวจเลือก  ฯลฯ
โดยอ้างว่าติดการสอบ  ทางอำเภอมีความเห็นว่าในการตรวจเลือกทหารครั้งนี้มีจำนวนเข้าเกณฑ์พอที่จะส่งเข้ารับราชการทหารกองประจำการได้มากกว่าจำนวนที่ฝ่ายทหารต้องการ   จึงไม่ควรกล่าวโทษดำเนินคดีแก่นักศึกษาผู้นั้นฐานหลีกเลี่ยงขัดขืนการตรวจเลือกฯ  แต่จังหวัดมีความเห็นว่าต้องถือเป็นผู้หลีกเลี่ยงขัดขืนเพราะไม่มีเหตุยกเว้นผ่อนผัน ดังกรณีผู้ได้รับการผ่อนผันตามมาตรา ๒๗ ฯ     ซึ่งกำหนดผ่อนผันให้ไม่ต้องมาแสดงตนเพื่อเข้ารับการตรวจเลือกฯ   จึงสั่งการไปอำเภอให้ดำเนินคดีฐานหลีกเลี่ยงขัดขืน  และหารือไป   มท.  ว่า  ตามที่จังหวัดสั่งการไปนี้จะเป็นการชอบด้วยวิธีปฏิบัติหรือไม่ ...

ย้ำนะครับ  ถ้าได้รับผ่อนผันตามมาตรา 27  ไม่ต้องมาแสดงตนเพื่อเข้ารับการตรวจเลือก

ดังนั้นอย่าอ้างมาตรา 30 ผิด ๆ ถูก ๆ อีกครับ

อ้างอิง  http://km.mstc23.com...7(คำอธิบาย).doc

#484 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 19 July 2013 - 04:36

ถาม  เมื่อได้ขอผ่อนผันไปศึกษา วิชา ณ ต่างประเทศถูกต้องแล้ว จะได้รับอะไรไว้เป็นหลักฐาน
ตอบ  ผู้ว่าราชการจังหวัด (ผู้ซึ่งรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยมอบหมาย) จะออกหนังสือผ่อนผันไม่ต้องเข้ารับการตรวจเลือก (แบบ สด.๔๑) มอบให้ไว้เป็นหลักฐาน

สด.41ของอภิสิทธิ์ ก็ต้องไปอยู่ในความครอบครองของ กรมสารบรรณทหารบก(สบ.ทบ.)แน่นอน

เพราะเรียกเอาจากอภิสิทธิ์ และป่านนี้ก็คงเป็นขี้เถ้าไปแล้ว

#485 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

Posted 19 July 2013 - 09:24

ถ้ากระแสในเวปบอร์ด กลับมาเล่นเรื่องหนีทหารอีก

ผมขอเดาว่ารัฐบาลหมดหนทางที่จะใส่ร้ายป้ายสีอภิสิทธิ์แล้วครับ

#486 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 19 July 2013 - 09:30

ไม่รู้นะ แต่ผมขอเดาว่าคุณแตม เค้า ไม่ค่อยได้สัมผัสกับระบบ ของทหาร 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#487 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 19 July 2013 - 15:15

มีเรือง อยากถาม แต๋ม อยู่หลาย ข้อ ว่าจะถามแต่เมื่อวานละ แต่แดกเหล้าหนักไปหน่อยเลยไม่ได้เข้ามาถาม

1. หนังสือ สด.41 มีผลถึงอายุเท่าไหร่ ถึงตอนกลับไปเกณฑ์หรือเปล่า

2. หนังสือ สด.41 ถ้าครบกำหนดที่ต้องไปเกณฑ์ ต้องเอาสด.41 ตัวจริง หรือ ตัวสำเนา ไปยื่นให้กับทาง สัสดี ไหม และจะได้รับคืนไหม

3. กรณีของมาร์ค สด.41 เมื่อมาร์คไปสมัครเป็น อาจารย์ จปร มาร์คต้องเอาตัวจริงหรือตัวสำเนาไปสมัคร และ จะได้รับคืนไหม

4. หนังสือ สด.41 ทุกคนที่ผ่อนผัน หรือ สมัครไปเป็นทหารแล้ว ทุกคนจะได้หนังสือ สด.41 กลับคืนไหม

5. ถ้าไม่มีรายชื่อสด.41 หรือ หนังสือผ่่อน สาด.41 จะมีชื่ออยู่ในสด.20 และ สด.3 ไหม

เอา พรบ มาก้อได้ หรือกฎกระทรวงก้อได้ 

ช่วยตอบที

โควทมาถามแต๋ม ครับ

ทำตัวใหญ่ ๆ หน่อย กลัวแต๋มไม่เห็น

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#488 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 19 July 2013 - 16:04

กฎกระทรวง

ขอหลักฐานว่ามาร์ครับหมายเรียกแล้วหน่อยครับ เพราะถ้ามาร์คยังไม่รับหมายเรียกก็ไม่ต้องไปตรวจเลือกครับ

นี่ล้อเล่นหรือเปล่าครับเนี่ย :unsure:

ผมอยากให้คุณเอาหลักฐานมาก่อนดีกว่า    ว่าไม่รับหมายเรียก ก็ไม่ต้องไปตรวจเลือก!!

และนี่ไม่ใช่เรื่องผิด ??? 

#489 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 19 July 2013 - 16:09

ถาม  เมื่อได้ขอผ่อนผันไปศึกษา วิชา ณ ต่างประเทศถูกต้องแล้ว จะได้รับอะไรไว้เป็นหลักฐาน
ตอบ  ผู้ว่าราชการจังหวัด (ผู้ซึ่งรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยมอบหมาย) จะออกหนังสือผ่อนผันไม่ต้องเข้ารับการตรวจเลือก (แบบ สด.๔๑) มอบให้ไว้เป็นหลักฐาน

สด.41ของอภิสิทธิ์ ก็ต้องไปอยู่ในความครอบครองของ กรมสารบรรณทหารบก(สบ.ทบ.)แน่นอน

เพราะเรียกเอาจากอภิสิทธิ์ และป่านนี้ก็คงเป็นขี้เถ้าไปแล้ว

แล้วตอนทำเรื่องน่ะ มันต้องมีเอกสารหรือคำขอต่างๆ 

เหล่านี้ก็หายหมดเลยเหรอ   และไม่มีเบาะแสอะไรเหลือบ้างเลยเหรอ  ตัวมาร์คเองก็ไม่เห็นจะนำสืบอะไรเลยนะครับ

แล้วที่เขาสอบมาพบว่าตอนนั้นไม่อยู่ในฐานะที่จะผ่อนผันด้วยซ้ำ และตัวก็อยู่ในไทย ไม่ได้นั่งเรียนอยู่ที่ต่างประเทศ     

#490 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

Posted 19 July 2013 - 16:20

ตกลง มาร์ก ติดคุกรึยังอ่ะ?

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#491 55555

55555

มหาเมพ

Posted 19 July 2013 - 17:09

แล้วตอนทำเรื่องน่ะ มันต้องมีเอกสารหรือคำขอต่างๆ 

เหล่านี้ก็หายหมดเลยเหรอ   และไม่มีเบาะแสอะไรเหลือบ้างเลยเหรอ  ตัวมาร์คเองก็ไม่เห็นจะนำสืบอะไรเลยนะครับ

แล้วที่เขาสอบมาพบว่าตอนนั้นไม่อยู่ในฐานะที่จะผ่อนผันด้วยซ้ำ และตัวก็อยู่ในไทย ไม่ได้นั่งเรียนอยู่ที่ต่างประเทศ     

สอบจากไหนนังแต๋ม...

กรรมการสอบปี 42 ก่อนหน้าไอ้กำกวมสิบกว่าปี ยังไม่ได้สอบ หรือเอ็งไม่รู้เรื่องว่ามันไม่ได้ไปสอบ

แล้วไอ้กำกวมมันไปสอบจากไหน..มันก็ลอกการบ้านเค้ามาป้ายสี

เอ็งนี่วกวนจริง ๆ ...หรือมั่นเองก็เป็นควายจริง ๆ

http://webboard.seri...e-9#entry783724

Edited by 55555, 19 July 2013 - 17:15.

#492 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 19 July 2013 - 17:58

แมงหวี่จอมมั่ว   เรื่องปี 42 ไปอ่านเอกสารที่นี่  http://topicstock.pa.../P12422467.html   เขาบอกว่าหลัฐานทางทหารไม่ถูก

ส่วนของสุกำพลเขาสอบเจอเรื่องหลักฐานผ่อนผันโว่ย  และถึงขณะนี้ทุกคนก็ไม่เห็นจำเลยนำสืบเพื่อเอาหลักฐานมาตบสุกำพลได้สักที

#493 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 19 July 2013 - 18:32

แมงหวี่จอมมั่ว   เรื่องปี 42 ไปอ่านเอกสารที่นี่  http://topicstock.pa.../P12422467.html   เขาบอกว่าหลัฐานทางทหารไม่ถูก

ส่วนของสุกำพลเขาสอบเจอเรื่องหลักฐานผ่อนผันโว่ย  และถึงขณะนี้ทุกคนก็ไม่เห็นจำเลยนำสืบเพื่อเอาหลักฐานมาตบสุกำพลได้สักที

มาร์คไม่ใช่ขี้ข้าสุกำพลนี่ สั่งอะไรต้องเอาไปให้ และสุกำพลก็ไม่ได้มีอำนาจอะไรกับมาร์ค

มาร์คน่ะ ไม่ได้เห็นสุกำพลอยู่ในสายตาหรอก เพราะมันก็แค่ขี้ข้าทักษิณเท่านั้น

สุกำพลจะหาอะไรก็หามาเถอะ เอาให้เต็มที่
...แต่ถ้าสุกำพลไม่มีหลักฐานว่า ใครทำปลอมเอกสารที่มาร์คมีอยู่ ก็เตรียมแพ้คดีได้เลย

ผมก็อีกละ ที่เคยขึ้นสู้คดีชั้นศาลมาแล้วในคดีลิขสิทธิ์เรื่องการร้องเพลง

โจทย์ฟ้องว่า รู้หรือมีเหตุอันควรรู้ว่านำเพลงที่ได้มีผู้ทำละเมิดไว้(แผ่นปลอม)และนำมาเผยแพร่เพื่อการค้า

...ศาลท่านตัดสินว่า เป็นภาระของโจทย์ที่จะต้องนำสืบให้ปราศจากข้อสงสัยว่าจำเลยนำเพลงจากไหนมาให้ชัดเจน เมื่อโจทย์ไม่นำสืบจึงยกประโยชน์แห่งความสงสัยให้จำเลย

............พิพากษายกฟ้อง..............

ผมถึงบอกหลายรอบแล้วว่า เป็นภาระของสุกำพลต้องนำสืบให้ได้ถึงการปลอมของ สด.20

มาร์คมีหน้าที่ยื่น สด.20 ขึ้นเป็นพยานเอกสารเท่านั้น ไม่้ต้องนำสืบอะไรทั้งนั้น

หลักการพิพากษาคดี ไม่ได้เป็นแบบที่แต๋มคิดหรอกนะ

ตำรวจจับโจรได้ ก็เป็นหน้าที่ตำรวจต้องควานหาพยานแวดล้อมมานำสืบให้ได้ ไม่งั้นจำเลยหลุดคดีศาลยกฟ้อง จำเลยฟ้องกลับตำรวจขี้แตกเลยนะ ไม่ใช่นึกจะเล่นงานใครได้ง่ายๆ

Edited by คนกรุงธน, 19 July 2013 - 18:35.

#494 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 19 July 2013 - 18:38

เอกสารที่สุกำพลได้มา ก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับมาร์ค เพราะเป็นเอกสารภายในของหน่วยงานส่งตอบโต้กันเอง

#495 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

Posted 19 July 2013 - 19:38

ว่าเขาโกงก็ต้องนำสืบให้ได้ ว่าโกงยังไง  มีหลักฐานอะไร   

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#496 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 19 July 2013 - 20:12

:lol:  :D  :lol:  :D     เอากันแบบนี้เลยเหรอ

#497 55555

55555

มหาเมพ

Posted 19 July 2013 - 20:55

เอ็งนั่นแหละโง่...แล้วยังความจำเสื่อมอีก...ที่ไม่รู้ว่าไอ้กำกวมมั้นลอกการบ้านมา..

มันถึงมั่วเรื่องผ่อนผันไง.. เอ็งก็อ้างจังเรื่องผลสอบ ปี 42

ข้าบอกกี่ทีแล้วจะแถ จะโกหก จะบิดเบือนอะไร ให้กลับไปอ่านที่เขียนไว้มั่งนังแต๋ม

เอ็งก็อ้างผลสอบปี 42 มาตลอด....

http://webboard.seri...e-7#entry521057

ผมขี้เกียจวนเวียนโต้หลายรอบน่ะ ถามอะไรก็ไม่มีใครตอบได้สักที แกล้งไม่เข้าใจอยู่ได้
มีแต่เอาอะไรมากๆมาแปะกลบเกลื่อน ที่ท้ายกระทู้ ผมไม่เห็นจะต้องโต้ตรงไหน biggrin.pngbiggrin.png

อ่านกันแฟร์ๆ จะรู้ว่าใครกันแน่ที่จนตรอก laugh.png

สำหรับผม ก็แค่รอผลสุดท้าย หรือศาลตัดสิน แค่นั้น ไม่รู้จะ อันนี้ไม่เกี่ยวกับข้อเท็จจริง อะไรทั้งสิ้น

แต่การนำเรื่องนี้ ที่เอกสาร ก็น่าจะหายไปบ้างแล้ว มาเล่นกัน แบบนี้เนี่ย ผมว่าเกมส์การเมือง ชัดๆๆ เหมือนแค่ต้องการดิสเครดิสฝ่ายตรงข้าม ก็แค่นั้น

ไม่หายหรอก แต่มันไม่มีต่างหาก
และเขาสอบเรื่องนี้กันตั้งแต่ 42 แล้วนู๊น

Edited by 55555, 19 July 2013 - 21:01.

#498 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 19 July 2013 - 21:16

อ่านกันหน่อยนะ คนที่จะให้นำสืบน่ะ  มันจบไปแล้วหล่ะ

http://www.khaosod.c...EY3hNamN4T0E9PQ== 

ศาลยกฟ้อง‘จตุพร’หมิ่น‘มาร์ค’หนีทหาร

ศาลพิเคราะห์พยานหลักฐานของโจทก์และจำเลยแล้ว เห็นว่า ที่จำเลยกล่าวปราศรัยเมื่อวันที่ 29 ม.ค.53 ทำนองว่า นายอภิสิทธิ์จะขาดคุณสมบัติการเป็นส.ส. เป็นนายกรัฐมนตรีไม่ได้ ต้องถูกดำเนินคดีหนีทหาร ใช้เอกสารเท็จสมัครเป็นอาจารย์โรงเรียนนายร้อย จปร.นั้น เมื่อบุคคลทั่วไปรับฟังย่อมเข้าใจและรู้สึกว่าโจทก์ซึ่งดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีหลีกเลี่ยงและจงใจหนีการเกณฑ์ทหาร ซึ่งเป็นหน้าที่ของชายไทยทุกคน โจทก์จึงไม่มีความน่าเชื่อถือศรัทธาไม่มีความเหมาะสมสง่างามที่จะดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีต่อไป โดยจำเลยย่อมตระหนักดีอยู่แล้วว่าการกล่าวปราศรัยนั้นจะกระทบชื่อเสียงเกียรติคุณของโจทก์ ข้อความที่จำเลยกล่าวจึงเป็นการหมิ่นประมาทโจทก์

แต่มีปัญหาต้องวินิจฉัยต่อไปว่า การกระทำดังกล่าว จำเลยได้แสดงความคิดเห็นโดยสุจริตเพื่อความชอบธรรมตามวิสัยของประชาชนที่จะกระทำได้หรือไม่ เห็นว่า ตามที่โจทก์เบิกความตอบคำถามค้านของทนายความจำเลย ฟังได้เพียงว่า โจทก์เป็นนักศึกษาในความดูแลของก.พ. โดย ก.พ.เป็นผู้ดำเนินการผ่อนผันให้โจทก์โดยมีแบบหนังสือผ่อนผันการตรวจเลือกเข้ารับราชการทหาร (สด.41) แต่โจทก์ไม่มีหนังสือผ่อนผันดังกล่าวมาแสดงประกอบ ส่วนที่โจทก์ตอบคำถามค้านอีกว่า โจทก์เคยแสดงเอกสารเกี่ยวกับการผ่อนผันเป็นบัญชีรายชื่อนักเรียนที่ไปศึกษาต่างประเทศ ซึ่งได้ยกเว้นหรือผ่อนผัน (สด.20) ต่อประธานรัฐสภา เมื่อพิจารณาเอกสารดังกล่าวพบว่า มีชื่อโจทก์อยู่ลำดับที่ 3 ระบุว่าได้รับการยกเว้นหรือผ่อนผันเมื่อวันที่ 4 พ.ย.29 เพื่อไปศึกษายังประเทศอังกฤษระหว่างปี 2530-32

แต่เอกสารดังกล่าวยังถือไม่ได้ว่าเป็นหนังสือผ่อนผันการตรวจเลือกฯ ที่ถูกต้องตามกฎหมาย เพราะหนังสือผ่อนผันที่ถูกต้อง จะต้องเป็น สด.41 ที่ลงนามโดย รมว.มหาดไทย หรือผู้ว่าราชการจังหวัด ดังนั้น ในส่วนที่โจทก์ไม่ไปตรวจเลือกเข้ารับเกณฑ์ทหารโดยอ้างว่าได้รับการผ่อนผันจึงยังมีข้อพิรุธน่าสงสัยพอสมควร ส่วนที่โจทก์สมัครเข้าเป็นอาจารย์โรงเรียนนายร้อย จปร. โจทก์เบิกความว่าไม่เคยใช้เอกสารเท็จในการสมัครเข้ารับราชการ ซึ่งเป็นการเบิกความลอยๆ ไม่มีเอกสารพยานหลักฐานใดมาสนับสนุน

ซึ่งขณะเกิดเหตุโจทก์เป็นนายกรัฐมนตรีถือเป็นบุคคลสาธารณะ ย่อมตกเป็นเป้าการวิพากษ์วิจารณ์ความประพฤติรวมถึงประวัติชีวิตความเป็นมาตามสมควร เพราะเป็นบุคคลที่ประชาชนให้ความสนใจ ส่วนจำเลยเป็นส.ส.ฝ่ายค้าน จึงเป็นปกติที่จำเลยต้องตรวจสอบเรื่องราวฝ่ายรัฐบาลและตัวโจทก์ จำเลยจึงมีสิทธิจะตรวจสอบแสดงความเห็นโดยสุจริต เพราะหากเป็นไปตามที่จำเลยปราศรัย ย่อมแสดงว่าโจทก์จงใจประพฤติตนฝ่าฝืนกฎหมาย ซึ่งจะขาดคุณสมบัติเป็นส.ส.และนายกรัฐมนตรีได้ จำเลยซึ่งมีสิทธิวิจารณ์เรื่องของโจทก์ได้ ไม่ใช่เป็นเรื่องที่จำเลยสร้างขึ้นมาเอง โดยจำเลยได้ตั้งคำถามต่อโจทก์ก่อนจะรับตำแหน่งนายกรัฐมนตรี แต่โจทก์กลับไม่ได้ชี้แจง

จึงแสดงให้เห็นเจตนาจำเลยชัดเจนว่าจะตรวจสอบในเรื่องดังกล่าว แม้โจทก์อาจจะได้รับการผ่อนผันการเกณฑ์ทหาร และไม่ได้ใช้เอกสารเท็จใดๆ ในการสมัครเข้าเป็นอาจารย์ แต่เอกสารที่เกี่ยวข้องมีพิรุธน่าสงสัยหลายประการ และยังไม่ปรากฏว่าเอกสารที่จำเลยนำมาอ้างนั้น โจทก์ได้โต้แย้งว่าเป็นเอกสารปลอมหรือเท็จ พยานหลักฐานที่จำเลยนำสืบมาจึงมีเหตุตามสมควรที่ทำให้จำเลยมีความสงสัยและเชื่อว่าข้อเท็จจริงเป็นไปตามที่จำเลยปราศรัย การกระทำนั้นจึงไม่เป็นความผิดฐานหมิ่นประมาท ตาม ป.อาญา ม.329 (1) (3)

:lol: ปิดกระทู้ได้ยัง

#499 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

Posted 19 July 2013 - 21:22

อ่านกันหน่อยนะ คนที่จะให้นำสืบน่ะ  มันจบไปแล้วหล่ะ

http://www.khaosod.c...EY3hNamN4T0E9PQ== 

ศาลยกฟ้อง‘จตุพร’หมิ่น‘มาร์ค’หนีทหาร

ศาลพิเคราะห์พยานหลักฐานของโจทก์และจำเลยแล้ว เห็นว่า ที่จำเลยกล่าวปราศรัยเมื่อวันที่ 29 ม.ค.53 ทำนองว่า นายอภิสิทธิ์จะขาดคุณสมบัติการเป็นส.ส. เป็นนายกรัฐมนตรีไม่ได้ ต้องถูกดำเนินคดีหนีทหาร ใช้เอกสารเท็จสมัครเป็นอาจารย์โรงเรียนนายร้อย จปร.นั้น เมื่อบุคคลทั่วไปรับฟังย่อมเข้าใจและรู้สึกว่าโจทก์ซึ่งดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีหลีกเลี่ยงและจงใจหนีการเกณฑ์ทหาร ซึ่งเป็นหน้าที่ของชายไทยทุกคน โจทก์จึงไม่มีความน่าเชื่อถือศรัทธาไม่มีความเหมาะสมสง่างามที่จะดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีต่อไป โดยจำเลยย่อมตระหนักดีอยู่แล้วว่าการกล่าวปราศรัยนั้นจะกระทบชื่อเสียงเกียรติคุณของโจทก์ ข้อความที่จำเลยกล่าวจึงเป็นการหมิ่นประมาทโจทก์

แต่มีปัญหาต้องวินิจฉัยต่อไปว่า การกระทำดังกล่าว จำเลยได้แสดงความคิดเห็นโดยสุจริตเพื่อความชอบธรรมตามวิสัยของประชาชนที่จะกระทำได้หรือไม่ เห็นว่า ตามที่โจทก์เบิกความตอบคำถามค้านของทนายความจำเลย ฟังได้เพียงว่า โจทก์เป็นนักศึกษาในความดูแลของก.พ. โดย ก.พ.เป็นผู้ดำเนินการผ่อนผันให้โจทก์โดยมีแบบหนังสือผ่อนผันการตรวจเลือกเข้ารับราชการทหาร (สด.41) แต่โจทก์ไม่มีหนังสือผ่อนผันดังกล่าวมาแสดงประกอบ ส่วนที่โจทก์ตอบคำถามค้านอีกว่า โจทก์เคยแสดงเอกสารเกี่ยวกับการผ่อนผันเป็นบัญชีรายชื่อนักเรียนที่ไปศึกษาต่างประเทศ ซึ่งได้ยกเว้นหรือผ่อนผัน (สด.20) ต่อประธานรัฐสภา เมื่อพิจารณาเอกสารดังกล่าวพบว่า มีชื่อโจทก์อยู่ลำดับที่ 3 ระบุว่าได้รับการยกเว้นหรือผ่อนผันเมื่อวันที่ 4 พ.ย.29 เพื่อไปศึกษายังประเทศอังกฤษระหว่างปี 2530-32

แต่เอกสารดังกล่าวยังถือไม่ได้ว่าเป็นหนังสือผ่อนผันการตรวจเลือกฯ ที่ถูกต้องตามกฎหมาย เพราะหนังสือผ่อนผันที่ถูกต้อง จะต้องเป็น สด.41 ที่ลงนามโดย รมว.มหาดไทย หรือผู้ว่าราชการจังหวัด ดังนั้น ในส่วนที่โจทก์ไม่ไปตรวจเลือกเข้ารับเกณฑ์ทหารโดยอ้างว่าได้รับการผ่อนผันจึงยังมีข้อพิรุธน่าสงสัยพอสมควร ส่วนที่โจทก์สมัครเข้าเป็นอาจารย์โรงเรียนนายร้อย จปร. โจทก์เบิกความว่าไม่เคยใช้เอกสารเท็จในการสมัครเข้ารับราชการ ซึ่งเป็นการเบิกความลอยๆ ไม่มีเอกสารพยานหลักฐานใดมาสนับสนุน

ซึ่งขณะเกิดเหตุโจทก์เป็นนายกรัฐมนตรีถือเป็นบุคคลสาธารณะ ย่อมตกเป็นเป้าการวิพากษ์วิจารณ์ความประพฤติรวมถึงประวัติชีวิตความเป็นมาตามสมควร เพราะเป็นบุคคลที่ประชาชนให้ความสนใจ ส่วนจำเลยเป็นส.ส.ฝ่ายค้าน จึงเป็นปกติที่จำเลยต้องตรวจสอบเรื่องราวฝ่ายรัฐบาลและตัวโจทก์ จำเลยจึงมีสิทธิจะตรวจสอบแสดงความเห็นโดยสุจริต เพราะหากเป็นไปตามที่จำเลยปราศรัย ย่อมแสดงว่าโจทก์จงใจประพฤติตนฝ่าฝืนกฎหมาย ซึ่งจะขาดคุณสมบัติเป็นส.ส.และนายกรัฐมนตรีได้ จำเลยซึ่งมีสิทธิวิจารณ์เรื่องของโจทก์ได้ ไม่ใช่เป็นเรื่องที่จำเลยสร้างขึ้นมาเอง โดยจำเลยได้ตั้งคำถามต่อโจทก์ก่อนจะรับตำแหน่งนายกรัฐมนตรี แต่โจทก์กลับไม่ได้ชี้แจง

จึงแสดงให้เห็นเจตนาจำเลยชัดเจนว่าจะตรวจสอบในเรื่องดังกล่าว แม้โจทก์อาจจะได้รับการผ่อนผันการเกณฑ์ทหาร และไม่ได้ใช้เอกสารเท็จใดๆ ในการสมัครเข้าเป็นอาจารย์ แต่เอกสารที่เกี่ยวข้องมีพิรุธน่าสงสัยหลายประการ และยังไม่ปรากฏว่าเอกสารที่จำเลยนำมาอ้างนั้น โจทก์ได้โต้แย้งว่าเป็นเอกสารปลอมหรือเท็จ พยานหลักฐานที่จำเลยนำสืบมาจึงมีเหตุตามสมควรที่ทำให้จำเลยมีความสงสัยและเชื่อว่าข้อเท็จจริงเป็นไปตามที่จำเลยปราศรัย การกระทำนั้นจึงไม่เป็นความผิดฐานหมิ่นประมาท ตาม ป.อาญา ม.329 (1) (3)

:lol: ปิดกระทู้ได้ยัง

ทำสีแดงเฉพาะตรงนั้นนะครับ........................ แหม่

ศาลท่านใช้คำว่า มีเหตุสมควรที่ทำให้สงสัย

ศาลไม่ได้บอกนะครับ ว่า ข้อเท็จจริงเป็นไปตามที่จำเลยปราศรัย

อย่าลักไก่สิคร้าบบบบบบ

ต้องทำสีแดงตัวใหญ่ๆ ทั้งหมดว่า 

จึงมีเหตุตามสมควรที่ทำให้จำเลยมีความสงสัยและเชื่อว่าข้อเท็จจริงเป็นไปตามที่จำเลยปราศรัย

Edited by O2Mini, 19 July 2013 - 21:23.

#500 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 19 July 2013 - 21:31

เหม่ๆๆ คุณ  O2Mini

จริงๆผมอยากให้ทุกท่าน อ่านทั้งหมดนั่นแหล่ะ    ที่เน้นก็เน้นให้เห้นชัดแค่ตรงนั้นแหล่ะ

แต่ถ้าใครอ่านครบๆ ก็น่าจะเข้าใจนะ  :lol:  

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users