Jump to content

- - - - -

เรายังไว้ใจ.... "ทหารไทย" ........ได้อยู่รึป่าวครับ....

• Please log in to reply
90 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:55

แล้วจะให้ทหารทำอย่างไรถึงถูกใจครับ??  ออกมารัฐประหาร  ทหารสองฝ่ายยิงกันเอง เลือดนองแผ่นดิน  ประชาชนก็ตีกันเอง เลือดนองแผ่นดินอีก???  แสดงว่าทหารเลือกข้าง?????  แล้วอีกข้างที่ไม่มีทหารหนุนหลัง (แต่มีตำรวจ) ล่ะ??

ผมเข้าใจอารมณ์พวกท่านหลายๆคนนะ  แต่บางทีคนเราเวลายืนในที่่ ที่มองเห็นภาพในวงกว้างและผลกระทบทั้งหมด มันก็ทำอะไรอย่างที่ใจอยากทำไม่ได้หรอกครับ  เพราะเทียบแล้ว ผลกระทบมัน เสียมากกว่าได้ ....

คุณคิดเล่นๆก็พอ ...ถ้าฟาดกัน......พ่อที่เคารพรักของพวกเราทุกคนท่านจะรู้สึกอย่างไร???? 

ตอนนี้ยังไม่มีใครรู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้นต่อไป  ดูนิ่งๆไปก่อนดีกว่าครับ  เดาใจพี่ๆท่านยาก

ไอ้แม้วมันยังไม่กลับบ้านไม่ใช่เพราะไม่เท่ห์หรอกครับ  มันกลัวโดนส่อง และคนที่มันกลัวก็ไม่ใช่ตำรวจหรอก..... ไปตรองดูให้ดีว่า  ถ้าทหารเลือกข้างจริงๆ ประเทศจะเป็นอย่างไรครับ  แล้วจะรู้ว่า ทำไมแต่ละท่านต้องเล่นไปตามบทและหน้าที่ "ตามกฎหมาย" ของตัวเอง 

มันต้องมีกระทุ้งสามัญสำนึกกันบ้างครับ เห็นไทยเฉย ทหารรับใช้แม้ว คงได้ใจ ทำอะไรตามใจชอบเลย จะให้บอกว่าไว้ใจทหารเลย สงบปากสงบคำ ไม่ว่าอะไร ตอนนั้นคงทำอะไรไม่ได้แล้วล่ะมั๊ง มันกลับมาอย่างเท่ห์ๆเลย 

แล้วคุณเอาอะไรมาตัดสินว่า สิ่งที่คุณคิดมันถูกล่ะครับ???  สิ่งที่ถูกใจบางทีมันอาจจะไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้องก็ได้  แต่ละคนมีหน้าที่และวิธีการของตัวเองครับ  ก่อนจะมากระทุ้งคนอื่น   ผู้กระทุ้ง "ทำหน้าที่ของตน" ดีแล้วหรือยังครับ????   คุณก็รู้พอๆกับที่คนทั่วประเทศรู้  รู้แค่นั้นแล้วก็เที่ยวตัดสินว่าคนนั้นผิด คนนี้ถูก   แต่ไม่ได้รู้เลยว่า แต่ละคนควรมีบทบาทและหน้าที่อย่างไร  

การด่าฝ่ายที่ทำอะไรไม่ถูกใจตัวเอง จะเป็นการสร้างศัตรูให้ตัวเองโดยไม่จำเป็นและเป็นหนทางนำไปสู่ความเสื่อม เหมือนที่เสื้อเหลืองทั้งหลาย เคยกระทำ  จำได้ไหมครับว่าเมื่อก่อนพวกมันกร่างขนาดไหน เสื้อเหลืองน่ะ  ผ้าพันคอผืนเดียวนี่คือกุจงรักภักดีที่สุดในสามโลกแล้ว ใครไม่เห็นด้วยหรือไม่ทำตามกุถือว่าขายชาติ  ล้มเจ้า ............

ทหารไม่่ำตามใจ ด่าทหาร  ปชป. ไม่ทำตามใจ ด่า ปชป...  ท้ายสุดลงเลือกตั้งเป็นไงครับ ....หมาหัวเน่า ....

อะไรที่เรายังไม่รู้แจ้ง แจ่มชัด เราดูอยู่นิ่งๆก่อนก็ได้ครับ  ปากเอาไว้ทานข้าว ดีกว่าสร้างศัตรูนะครับ  เห็นแนวคิดบางท่านในที่นี้แล้ว  ผมมาคิดเล่นๆว่า  รอง กห. อาจจะคิดไม่ผิดแล้วก็ได้.....ที่กลุ่มต่อต้านมันน้อยนิด ....ผมแถมให้อีกคำนึงด้วยครับว่า "โง่"  ที่จะสร้างแต่ศัตรูโดยไม่คิดหามิตรเพิ่ม!!

ผมดูการกระทำครับ ผมจ่ายภาษี ผมมีสิทธิ์ที่จะเรียกร้องให้นายทหาร ทำในสิ่งที่ถูกต้อง ไม่ใช่ก้มหน้ารับ อะไรก็ตามที่พวกกินเงินภาษีชาวบ้าน กำลังรวมหัวกัน ช่วยโจรโกงชาติ เมื่อไม่ได้เป็นเช่นนั้น ตามที่ชาวบ้านเค้าคิด ทหารที่ถูกอ้างชื่อในคลิป ออกมาบอกสิครับว่าไม่มีทางทำแบบนั้นแน่นอน และจะไม่ช่วยคนโกงชาติ แต่อะไรกัน มาบอกว่า พูดต่อหน้ายังได้ ผมต้องให้พวกนี้กระทำต่อบ้านเมืองก่อนหรือไง ถึงได้มีสิทธิ์จะท้วงติง ไม่ได้ผลักมิตรไปเป็นศัตรู แต่ถ้าคนที่เราคิดเป็นมิตร กำลังทรยศ จะให้ผมไว้ใจต่อหรือไง ผมบอกแล้วว่า การกระทำเป็นตัวชี้เจตนา ผมไม่ได้เรียกร้องมากนะครับ จากทหารเหล่านี้ แค่แสดงความบริสุทธิ์ใจ ต่อต้านคนคิดทำลายกฎหมายบ้านเมืองให้ชาวบ้านเห็น มันยากนักหรือ 

Edited by Bookmarks, 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:57.

#52 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:58

บอร์ดเราก็มีทหาร - ตำรวจอยู่หลายคน ไม่อยากให้เหมารวมเข่งทั้งตำรวจและทหาร

ทหารดี - ตำรวจที่ดีถึงเขาจะพูดเสียงดังไม่ได้ แต่เขาก็ยังแอบพูดได้เปิดทางไว้ให้เขาบ้าง

เลิกงานหรือนอกเครื่องแบบค่อยว่ากัน

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#53 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:01

บอร์ดเราก็มีทหาร - ตำรวจอยู่หลายคน ไม่อยากให้เหมารวมเข่งทั้งตำรวจและทหาร

ทหารดี - ตำรวจที่ดีถึงเขาจะพูดเสียงดังไม่ได้ แต่เขาก็ยังแอบพูดได้เปิดทางไว้ให้เขาบ้าง

เลิกงานหรือนอกเครื่องแบบค่อยว่ากัน

เราก็คุยกันแล้วครับว่า ไม่ได้เหมารวมทหารและตำรวจ อาชีพทุกอาชีพมีคนดีและคนเลวครับ 

#54 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:06

ปัญหาของทหาร คือการตามคำสั่งนาย

เพราะฉะนั้น คำว่าไว้ใจได้หรือไว้ใจไม่ได้ ไม่ใช่หมายถึงทหารทั้งกองทัพ

หากแต่เป็นเพียงระดับหัวหน้า ระดับผู้บัญชาการเท่านั้น

ทีนี้ มันอยู่ที่ผู้บัญชาการแล้วล่ะ ว่าจะเลือกทางไหน

ผมเอง ไม่เคยคาดหวังจะให้ทหารออกมาปฏิวัติอะไรอันใด

แต่ขุนศึกของพระราชา ควรที่จะต้องแสดงศักดิ์ศรีได้มากกว่านี้

ผมถามตัวเองว่า หากผมเป็นทหาร แล้วกลับยอมให้สตรีผู้ด้อยไปเสียทุกอย่างมาควบคุม

ผมจะยอมได้มั๊ย ตอบตัวเองว่า ผมคงไม่ยอม และผมคงไม่ยอมตั้งแต่มีข่าวออกมาแล้ว

คงต้องคุยกันสักหน่อยก่อน

ทหาร เปรียบเหมือนเสาหลักที่สำคัญเสานึงของชาติ

ที่มีความสำคัญไม่ได้ยิ่งหย่อนไปกว่าการเมือง

หากทหารโอนอ่อนไปตามการเมืองได้เช่นนี้

ผมขอเลือกที่จะไม่ไว้ใจครับ

ด้วยประโยคตัวแดงๆ....นี้..........แค่ประโยคเดียว.....

ผมมีต้นทุนเท่าไร..........Like ให้หมดใจ.....จริงๆเลยครับ.....

คุณ Tony....คุณกล้าแกร่ง และน่าชื่นชม....ยิ่งกว่าชายชาติทหารอาชีพจริงๆ เสียอีกครับ....

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#55 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:17

ผมมองว่าการออกมาฮึ่มๆ ต่อรอง หรือกดดันทางการเมืองของทหาร ไม่น่าจะเกิดประโยชน์อะไร

เพราะไม่ว่าจะเอาสุกำพน ถั่งเช่า หรืออีโง่มาเป็น รมว. คุมกลาโหม มันก็ครือๆ กัน เพราะทำตามคำสั่งแม้วทุกตัว  ^_^

Edited by Et tu Brute?, 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:53.

It's us against the world

#56 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:17

เราก็คุยกันแล้วครับว่า ไม่ได้เหมารวมทหารและตำรวจ อาชีพทุกอาชีพมีคนดีและคนเลวครับ 

รับทราบครับ เป็นห่วงความรู้สึกเพื่นสมาชิกบางท่านน่ะครับ

วันก่อนเข้าไปดูที่ห้องสาธารณะบาง กท.เหมือน กท.รวมพลเลยรู้ว่าบอร์ดเราหลากหลายจริงๆ

เข้าไปอ่านแล้วรู้สึกดี ดีใจที่ยังมีข้าราชการทีดีๆอยู่อีกเยอะ ด้วยความเคารพ  :)

Edited by Paradon, 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:22.

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#57 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:19

แล้วจะให้ทหารทำอย่างไรถึงถูกใจครับ??  ออกมารัฐประหาร  ทหารสองฝ่ายยิงกันเอง เลือดนองแผ่นดิน  ประชาชนก็ตีกันเอง เลือดนองแผ่นดินอีก???  แสดงว่าทหารเลือกข้าง?????  แล้วอีกข้างที่ไม่มีทหารหนุนหลัง (แต่มีตำรวจ) ล่ะ??

ผมเข้าใจอารมณ์พวกท่านหลายๆคนนะ  แต่บางทีคนเราเวลายืนในที่่ ที่มองเห็นภาพในวงกว้างและผลกระทบทั้งหมด มันก็ทำอะไรอย่างที่ใจอยากทำไม่ได้หรอกครับ  เพราะเทียบแล้ว ผลกระทบมัน เสียมากกว่าได้ ....

คุณคิดเล่นๆก็พอ ...ถ้าฟาดกัน......พ่อที่เคารพรักของพวกเราทุกคนท่านจะรู้สึกอย่างไร???? 

ตอนนี้ยังไม่มีใครรู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้นต่อไป  ดูนิ่งๆไปก่อนดีกว่าครับ  เดาใจพี่ๆท่านยาก

ไอ้แม้วมันยังไม่กลับบ้านไม่ใช่เพราะไม่เท่ห์หรอกครับ  มันกลัวโดนส่อง และคนที่มันกลัวก็ไม่ใช่ตำรวจหรอก..... ไปตรองดูให้ดีว่า  ถ้าทหารเลือกข้างจริงๆ ประเทศจะเป็นอย่างไรครับ  แล้วจะรู้ว่า ทำไมแต่ละท่านต้องเล่นไปตามบทและหน้าที่ "ตามกฎหมาย" ของตัวเอง 

มันต้องมีกระทุ้งสามัญสำนึกกันบ้างครับ เห็นไทยเฉย ทหารรับใช้แม้ว คงได้ใจ ทำอะไรตามใจชอบเลย จะให้บอกว่าไว้ใจทหารเลย สงบปากสงบคำ ไม่ว่าอะไร ตอนนั้นคงทำอะไรไม่ได้แล้วล่ะมั๊ง มันกลับมาอย่างเท่ห์ๆเลย 

แล้วคุณเอาอะไรมาตัดสินว่า สิ่งที่คุณคิดมันถูกล่ะครับ???  สิ่งที่ถูกใจบางทีมันอาจจะไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้องก็ได้  แต่ละคนมีหน้าที่และวิธีการของตัวเองครับ  ก่อนจะมากระทุ้งคนอื่น   ผู้กระทุ้ง "ทำหน้าที่ของตน" ดีแล้วหรือยังครับ????   คุณก็รู้พอๆกับที่คนทั่วประเทศรู้  รู้แค่นั้นแล้วก็เที่ยวตัดสินว่าคนนั้นผิด คนนี้ถูก   แต่ไม่ได้รู้เลยว่า แต่ละคนควรมีบทบาทและหน้าที่อย่างไร  

การด่าฝ่ายที่ทำอะไรไม่ถูกใจตัวเอง จะเป็นการสร้างศัตรูให้ตัวเองโดยไม่จำเป็นและเป็นหนทางนำไปสู่ความเสื่อม เหมือนที่เสื้อเหลืองทั้งหลาย เคยกระทำ  จำได้ไหมครับว่าเมื่อก่อนพวกมันกร่างขนาดไหน เสื้อเหลืองน่ะ  ผ้าพันคอผืนเดียวนี่คือกุจงรักภักดีที่สุดในสามโลกแล้ว ใครไม่เห็นด้วยหรือไม่ทำตามกุถือว่าขายชาติ  ล้มเจ้า ............

ทหารไม่่ำตามใจ ด่าทหาร  ปชป. ไม่ทำตามใจ ด่า ปชป...  ท้ายสุดลงเลือกตั้งเป็นไงครับ ....หมาหัวเน่า ....

อะไรที่เรายังไม่รู้แจ้ง แจ่มชัด เราดูอยู่นิ่งๆก่อนก็ได้ครับ  ปากเอาไว้ทานข้าว ดีกว่าสร้างศัตรูนะครับ  เห็นแนวคิดบางท่านในที่นี้แล้ว  ผมมาคิดเล่นๆว่า  รอง กห. อาจจะคิดไม่ผิดแล้วก็ได้.....ที่กลุ่มต่อต้านมันน้อยนิด ....ผมแถมให้อีกคำนึงด้วยครับว่า "โง่"  ที่จะสร้างแต่ศัตรูโดยไม่คิดหามิตรเพิ่ม!!

ผมดูการกระทำครับ ผมจ่ายภาษี ผมมีสิทธิ์ที่จะเรียกร้องให้นายทหาร ทำในสิ่งที่ถูกต้อง ไม่ใช่ก้มหน้ารับ อะไรก็ตามที่พวกกินเงินภาษีชาวบ้าน กำลังรวมหัวกัน ช่วยโจรโกงชาติ เมื่อไม่ได้เป็นเช่นนั้น ตามที่ชาวบ้านเค้าคิด ทหารที่ถูกอ้างชื่อในคลิป ออกมาบอกสิครับว่าไม่มีทางทำแบบนั้นแน่นอน และจะไม่ช่วยคนโกงชาติ แต่อะไรกัน มาบอกว่า พูดต่อหน้ายังได้ ผมต้องให้พวกนี้กระทำต่อบ้านเมืองก่อนหรือไง ถึงได้มีสิทธิ์จะท้วงติง ไม่ได้ผลักมิตรไปเป็นศัตรู แต่ถ้าคนที่เราคิดเป็นมิตร กำลังทรยศ จะให้ผมไว้ใจต่อหรือไง ผมบอกแล้วว่า การกระทำเป็นตัวชี้เจตนา ผมไม่ได้เรียกร้องมากนะครับ จากทหารเหล่านี้ แค่แสดงความบริสุทธิ์ใจ ต่อต้านคนคิดทำลายกฎหมายบ้านเมืองให้ชาวบ้านเห็น มันยากนักหรือ 

ผมอ่านความเห็นแบบนี้แล้วมันสลดหดหู่ยังไงก็ไม่รู้นะครับ ไอ้การต่อสู้เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์เนี่ย มันต้องต่อสู้โดยการเอาใจกันเวลามีข้อสงสัยด้วยเหรอครับ

ผมว่าเรื่องนี้มันมีประเด็นง่าย ๆ แค่ประเด็นเดียว คนที่ถูกกล่าวถึงยืนยันต่อสาธารณะชนว่าจะไม่มีทางทำอย่างที่ถูกกล่าวถึงในคลิบแน่นอน เท่านั้นก็พอแล้ว ผมไม่เห็นใครที่ไหนเขาเรียกร้องให้ปฏิวัติกันซักคนในนี้ เพราะทุกคนรู้อยู่แล้วว่าไม่ช้าก็เร็วด้วยวิธีบริหารแบบเอาใจฐานเสียงของไอ้แม้วมันต้องทำลายตัวมันเองในที่สุดอยู่แล้ว วันที่ค่าเงินบาทอยู่ที่ 60 บาท ต่อเหรียญ หรือราคาน้ำมันลิตรละ 80 บาท วันนั้นก็เป็นจุดจบของไอ้แม้วแน่นอน ที่ทุกคนอยากได้ยินก็แค่ผู้ที่ถูกกล่าวอ้างมายืนยันต่อประชาชนเท่านั้นเองว่าไม่ได้เป็นตามที่ถูกว่า พูดเสียงดัง ๆ แบบที่ขู่นักข่าวประจำนั่นแหละครับ 

แต่ถ้าท่านเหล่านั้นคิดว่าการยืนยันเรื่องนี้มันเสียศักดิ์ศรีเกินไป อันนี้ก็แล้วแต่ท่านล่ะครับ

Edited by Novice, 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:19.

#58 ซีมั่น โลช่า

ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:21

รถถังยูเครน

เครื่องบินรบ

ไม้ล้างป่าช้า

บอลลูนยักษ์

เรือดำน้ำที่อยากได้

งบลับ (จำนำข้าวเลยขอเลียนแบบ แบบว่าขายได้เท่าไรขอเป็นความลับ รู้กันแค่สามคน)

ไม่รู้น่ะ  ทำไมผมต้องคิดถึงแต่ของพวกนี้  :(

#59 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:27

ผมนั่งฟังรายการของสุขุม นวลสกุล ตอนบ่ายสองคลื่น 97 แล้วผมไม่เห็นด้วยที่ว่าคนที่พูดกันแค่คิดแต่ยังไม่ได้ทำ ดังนั้นก็ไม่ต้องรับผิดชอบ 

คือถ้าไอ้คนที่คิดมันไม่ทะลึ่งพูดออกมาให้คนได้ยิน และถ้าไอ้คนพูดคือคนที่ไม่มีตำแหน่งหน้าที่รับผิดชอบตามที่พูด ใครเขาจะไปว่าอะไรล่ะครับ ถ้าเป็นคนอย่างไอ้สมสัด หรือ ไอ้เหวง หรือ ไอ้ตู่ พูดเรื่องแบบนี้มันจะเป็นเรื่องไหมล่ะครับ แต่คนที่พูดมันเป็น รมช กลาโหมต่างหากที่เป็นประเด็นขึ้นมา แล้วผมก็ไม่เห็นด้วยที่ว่าเรื่องนี้เบาจนซาไปแล้วตามที่พิธีกรร่วมให้ความเห็น ผมว่าตราบใดที่ทุกคนที่เกี่ยวข้องยังทำไม่รู้ไม่ชี้ คิดว่าประชาชนเป็นควายที่ถูกสนตะพาย แล้วจะพาเดินไปไหนก็เรื่องของ KU แบบนี้ต่อให้วันนี้ข่าวไม่ออกแต่ความไม่พอใจมันไม่ได้หายไปตามข่าวแน่ ๆ ครับ

#60 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:06

ทหารก็จ่ายภาษีนี่ครับ  อย่างเอาเรื่องภาษีมาอ้างเลย แล้วมาบอกว่าทหารต้องทำโน่นทำนี่....ทหารมีไว้ปกป้องประเทศชาติ ไม่ได้มีไว้ให้ใครมาใช้เป็นเครื่องมือทางการเมือง....พวกเรามีไว้เพราะทุกคนเสียเหมือนกันหมด ^^"   แล้วสิ่งที่ถูกต้องที่คุณว่าเนี่ย มันถูกต้องหรือถูกใจอ่ะครับ ลองตรึกตรองให้ดี  ถ้าถูกต้อง มันหมายถึง ถูกซึ่งกฎหมายตามรัฐธรรมนูญ ซึ่ง  ผมก็ยังไม่เห้นทหารเค้าทำผิดอะไร ตรงกันข้าม รัฐประหารนั่นแหละ ผิดรัฐธรรมนูญ......ถามกลับว่าหลังจากได้ยินคลิป แล้วออกมาให้สัมภาษณ์ว่าจะไม่ทำอย่างนั้นแน่นอน .....แล้วถ้าผลของคำพูดทำให้การเมืองรุนแรงขึ้น นักการเมืองพยายามล้วงลูกโผทหารมากขึ้น  มันจะมีอะไรดีขึ้นเหรอครับ??? นอกจากแย่ลง.... 

สภาพการณ์ปัจจุบัน ฝ่ายตรงข้ามเป็นรัฐบาล กุมอำนาจสั่งการทหาร ตามกฎหมาย ..... จะให้หารบอกว่า ไม่สน.....จะทำตามใจทหารเพราะข้ามีปืน มีรรถถังอย่างงั้นหรือ???  ..... มีสติหน่อยครับ ...

ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#61 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:18

รบกวนท่าน Bookmarks และ ท่านนารายณ์สังหาร..........ปรับความเข้าใจกันเถอะนะครับ.....

ยังไงเสีย......พวกเราก็พวกเดียว (พวกเกลียด นรกชิน เข้าไส้) .....คุยกันดีๆ.....ดีกว่าครับ.....

เก็บแรง.....ไว้ต่อกร.....กะควาย แดง.......ดีกว่าครับ........

ปล. ผมรักและเคารพ....ท่านทั้ง 2 คนมากๆ ครับ.......จากใจจริงครับ.... :) 

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#62 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:25

ทหารก็จ่ายภาษีนี่ครับ  อย่างเอาเรื่องภาษีมาอ้างเลย แล้วมาบอกว่าทหารต้องทำโน่นทำนี่....ทหารมีไว้ปกป้องประเทศชาติ ไม่ได้มีไว้ให้ใครมาใช้เป็นเครื่องมือทางการเมือง....พวกเรามีไว้เพราะทุกคนเสียเหมือนกันหมด ^^"   แล้วสิ่งที่ถูกต้องที่คุณว่าเนี่ย มันถูกต้องหรือถูกใจอ่ะครับ ลองตรึกตรองให้ดี  ถ้าถูกต้อง มันหมายถึง ถูกซึ่งกฎหมายตามรัฐธรรมนูญ ซึ่ง  ผมก็ยังไม่เห้นทหารเค้าทำผิดอะไร ตรงกันข้าม รัฐประหารนั่นแหละ ผิดรัฐธรรมนูญ......ถามกลับว่าหลังจากได้ยินคลิป แล้วออกมาให้สัมภาษณ์ว่าจะไม่ทำอย่างนั้นแน่นอน .....แล้วถ้าผลของคำพูดทำให้การเมืองรุนแรงขึ้น นักการเมืองพยายามล้วงลูกโผทหารมากขึ้น  มันจะมีอะไรดีขึ้นเหรอครับ??? นอกจากแย่ลง.... 

สภาพการณ์ปัจจุบัน ฝ่ายตรงข้ามเป็นรัฐบาล กุมอำนาจสั่งการทหาร ตามกฎหมาย ..... จะให้หารบอกว่า ไม่สน.....จะทำตามใจทหารเพราะข้ามีปืน มีรรถถังอย่างงั้นหรือ???  ..... มีสติหน่อยครับ ...

เอิ่ม ท่านครับ ถ้าทหารประกาศจะไม่ช่วยคนผิด แล้วโดนกลั่นแกล้ง คิดว่ารัฐบาลมันจะอยู่อย่างสงบได้เหรอครับ แล้วผมก็ไม่คิดว่าการเมืองไทยมันเคยเลิกร้อนลงเลยตั้งแต่มีประเทศข้าวแล้วน่ะครับ เพิ่มเรื่องโผทหารอีกซักเรื่องมันคงไม่ร้อนไปกว่านี้หรอกครับ

#63 นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:26

เงอะ ผมไม่ได้ทะเลาะหรืออะไรด้วยนะครับ แต่อยากอธิบายว่า  บางทีเราก็ทำอะไรตามใจไม่ได้ เพราะกฎหมายมันค้ำคอ แถมยังมี กฎหมาหมู่รอรุมสกรัมสถาบันทหารอยู่อีก 

เราต้องก้าวเดินอย่างมีสติครับ  กระสุนมีนัดเดียว ถ้ายิงต้องเข้าเป้า  ไม่ใช่มัวแต่ยกปืนขู่ละเค้าแย่งปืนมายิงเราตายเสียเอง ^^" 

ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#64 บางสิบหมื่น

บางสิบหมื่น

น้องเก่า

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:51

คลิปที่ออกมามันไม่มีเสียงผบ.คนอื่นเลยนอกจากบิ้กอ๊อดกะแม้วพูดถึงคนอื่น ถ้าผมเป็นอ๊อดก็ต้องพูดประมาณในคลิปให้นายเข้าใจว่าผมคุมทหารอยู่สั่งได้ ทำให้มันเปลี่ยนข้างได้เลียกันให้เต็มที่ คิดดูเป็นรุ่นพี่เตรียมทหารแก่กว่าแม้วเป็น10ปียังทิ้งศักดิ์ศรีไปเรียกว่านายครับทุกคำเลย แล้วจะโม้ให้ตัวเองดูดีไม่ได้หรอ แล้วอีกอย่างผมว่าผบ.ต่างๆก็ตอบเรื่องคลิปได้กลางๆไม่ได้เข้าข้างใคร จะให้ไปออกอาการมากก็คงไม่ได้เพราะยังไง โดยตำแหน่งอ๊อดก็จะมาเป็นนายอยู่แล้ว คุณจะว่าเจ้านายตัวเองออกสื่อเลยหรอ แล้วจะทำงานกันยังไง อย่าลืมไม่ใช่จะมีเรื่องนี้เรื่องเดียวซะเมื่อไร ไหนจะปัญหาภาคใต้ ชายแดนเขมรอีก เรายังไม่ควรฟันธงอะไรทั้งนั้น

#65 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:56

รูปประเภทนี้ เห็นเกลื่อนกลาด แต่ ทหาร หุบปากเงียบ

คลิปฉาวขนาดนี้ บอก ไม่รู้ไม่ชี้ ตรูไม่เกี่ยว แล้วจะให้ไว้ใจได้หรือ?

ผมหมายถึงเฉพาะหัวๆนะครับ ลูกน้องไม่เกี่ยว (อย่างผู้กองปูเค็มน่ะ มีไหม?)
%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%258B%25E0%25B9

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#66 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 17:02

ผบ.ทบ. ก็บอกให้ทักษิณไปคุยกะศาล แปลได้ว่ากฎหมายเป็นยังไงก็ให้เป็นตามนั้น

คือให้แม่งมาติดคุกก่อน แต่พูดแรงๆ มันก็ลำบาก

อย่าลืมว่าโดยตำแหน่งหน้าที่ ผบ. ทั้งหลายเป็นลูกน้องรัฐบาล ที่เค้าสามารถปลดย้ายได้ตามตามกฎหมาย

ดูจากตอนนี้นี้บรรดาผู้นำกองทัพจะเป็น "ขี้ข้าแม้ว" หรือเป็น "ทหารพระราชา" ผมว่ายังฟันธงไม่ได้หรอก ใจเย็นๆ ครับ  :)

It's us against the world

#67 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 17:43

หนังสือพิมพ์แนวหน้า -- พฤหัสบดีที่ 22 ธันวาคม 2554 19:52:58 น.

ที่กระทรวงกลาโหม พ.อ.ธนาธิป สว่างแสง โฆษกกระทรวงกลาโหม แถลงผลการประชุมสภากลาโหมที่มีพล.อ.ยุทธศักดิ์  ศศิประภา รมว.กลาโหมเป็นประธานในการประชุมว่า ปัจจุบันมีการใช้สื่อสังคมออนไลน์กันอย่างกว้างขวาง ทั้งที่เป็นทหารและพลเรือน โดยเผยแพร่ข้อมูลผ่านเครือข่ายอินเตอร์เน็ต และเนื่องมาจากมีการตรวจพบเว็บไซต์ที่มีการเผยแพร่ข้อความ หมิ่นพระบรมเดชานุภาพเป็นจำนวนมาก โดยที่ผู้โพสต์ข้อความมีทั้งคนไทยที่อยู่ในประเทศและต่างประเทศ เป็นขบวนการที่มุ่งร้ายต่อสถาบันพระมหากษัตริย์โดยตรง รมว.กลาโหมจึงขอให้หน่วยขึ้นตรงกระทรวงกลาโหม และเหล่าทัพ ได้เข้มงวดกวดขันการใช้สื่อสังคมออนไลน์ของหน่วยงาน และข้าราชการที่มีการใช้เครือข่ายอินเตอร์เน็ต หากตรวจพบการใช้งานในลักษณะดังกล่าว ให้รายงานผู้บังคับบัญชา และหน่วยงานที่เกี่ยวข้องทราบเพื่อดำเนินการตามกฎหมายต่อไป สถาบันทหารมีหน้าที่ในการพิทักษ์ รักษา และเทิดทูนสถาบันพระมหากษัตริย์ จะต้องเป็นแบบอย่างที่ดีให้กับประชาชน ซึ่งทหารทุกนายจะต้องยึดถือปฏิบัติอย่างเคร่งครัด

กอ.รมน.ยัน ผบ.ทบ.มีอำนาจประสานไอซีทีดูแลเว็บหมิ่นสถาบันได้
ข่าวการเมือง สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- พฤหัสบดีที่ 21 เมษายน 2554 13:45:36 น.

พล.ต.ดิฏฐพร ศศะสมิต โฆษกกองอำนวยการรักษาความมั่นคงภายในราชอาณาจักร(กอ.รมน.)ระบุถึงกระแสข่าวที่กองทัพสั่งให้มีการบล็อคเว็บไซต์ที่หมิ่นสถาบันว่า พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา ผู้บัญชาการทหารบก ในฐานะรองผู้อำนวยการรักษาความมั่นคงภายในราชอาณาจักร ซึ่งมีหน้าที่ในการดูแลระงับภัยคุกคามต่อความมั่นคงภายในดูแลด้านความมั่นคง มีอำนาจที่จะให้กระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร(ไอซีที)ดำเนินการในส่วนที่เกี่ยวข้องกับความมั่นคงได้ แต่ไม่เคยไปก้าวก่ายหรือไปสั่งอะไรที่เกินอำนาจหน้าที่ของกองทัพ

emnb_18_18900.gif?1070568644

ด้านนายธาริต เพ็งดิษฐ์ อธิบดีกรมสอบสวนคดีพิเศษ (DSI) กล่าวว่า ดีเอสไอได้สั่งการให้สำนักคดีเทคโนโลยีและสารสนเทศ เฝ้าติดตามอย่างใกล้ชิดแล้ว โดยหากพบกระทำผิดจะบล็อกเว็บไซต์นั้นทันที พร้อมทั้งทำการสืบสวนสอบสวนหาผู้กระทำการดังกล่าวมาดำเนินคดีโดยเร็ว

ทั้งนี้ หน้าที่ในการจัดการเรื่องเว็บไซต์หมิ่นเบื้องสูงถือเป็นหน้าที่ของไอซีที และกองบังคับการปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับอาชญากรรมทางเทคโนโลยี(บก.ปอท.)โดยทางดีเอสไอจะไม่ขอก้าวล่วงมากเกินหน้าที่

Edited by Stargate-1, 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 17:23.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#68 ตำรวจบ้าน

ตำรวจบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 17:51

เพราะความใจร้อนของพรรคปชป.และลิ่วล้ออีกแล้วที่เที่ยวออกกันมาด่าทหาร   แค่ไอ้มาร์คและปชป.ทำให้ตำรวจเค้าเกลียดตั้งแต่ตอนที่เลือกผบ.แล้ว ยังไม่สำนึก  นี่ยังไปดูถูกทหารเค้าอีกเดี๋ยวเค้าเกลียดขึ้นมาอีก คราวนี้ได้กลายเป็นหมาหัวเน่าแน่ๆ  จะให้เค้าทำตามแต่ใจตัวเองได้อย่างไร  พวกเอ็งใหญ่มาจากไหนเหรอ

รู้อยู่แล้วว่าช่วงนี้ทั่วโลกเค้าจับตามองอยู่ ทหารเค้าถึงพยายามทำตามระเบียบหน้าที่  แล้วปูเป็นนายกได้จัดตั้งรัฐบาลและก็สามารถแต่งตั้งรมต.ก็ถูกแล้ว  แต่ด้วยความโกรธแค้นทำให้ช่วงนี้สติและสมองไม่สั่งงานเริ่มจะพาลหาศัตรูไปเรื่อยๆ  ตอนนั้นฝ่ายค้านพรรคปชป.ก็หาเรื่องทหารเรือไปครั้งหนึ่งแล้ว  คราวนี้มาหาเรื่องทหารทุกเหล่าทัพ  กลายเป็นยัยปูอยู่นิ่งๆนั่งดูอย่างใจเย็นแล้วก็นั่งหัวเราะแล้วคงพูดว่า 

ปลาหมอมาร์คและลิ่วล้อพรรคปชป. น่าจะตายเพราะปากอีกแล้ว  55555 

#69 Bot V Mask

Bot V Mask

ตัว V อยู่กลางหน้าผาก

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 17:52

ถ้าเป็นทหารในแถว ผมว่าก็ยังไว้ใจได้นะครับ เรื่องทุจริต คอรัปชั่น ก็ต้องถามกลับว่าแล้วหน่วยงานรัฐที่ไหนตอนนี้ปราศจากเรื่องพวกนี้บ้าง

ก็ว่ากันไปตามเนื้อผ้า ทหาร ตำรวจที่ลงพื้นที่ชายแดน ที่ลงไปอยู่สามจังหวัดชายแดนใต้  ที่ออกมาช่วยประชาชนตอนน้ำท่วม

ที่เป็นทหารของแผ่นดินจริงๆ  ไม่ควรจะแปดเปื้อนไปกับทหารนอกแถวบางคน :(

ส่วนท่านด้านบนอย่าพยายามเสี้ยมเลยครับ อยากให้ปฏิวัติใจจะขาดแล้วละซี :D

Edited by Bot V Mask, 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 17:54.

#70 นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 17:52

เพราะความใจร้อนของพรรคปชป.และลิ่วล้ออีกแล้วที่เที่ยวออกกันมาด่าทหาร   แค่ไอ้มาร์คและปชป.ทำให้ตำรวจเค้าเกลียดตั้งแต่ตอนที่เลือกผบ.แล้ว ยังไม่สำนึก  นี่ยังไปดูถูกทหารเค้าอีกเดี๋ยวเค้าเกลียดขึ้นมาอีก คราวนี้ได้กลายเป็นหมาหัวเน่าแน่ๆ  จะให้เค้าทำตามแต่ใจตัวเองได้อย่างไร  พวกเอ็งใหญ่มาจากไหนเหรอ

รู้อยู่แล้วว่าช่วงนี้ทั่วโลกเค้าจับตามองอยู่ ทหารเค้าถึงพยายามทำตามระเบียบหน้าที่  แล้วปูเป็นนายกได้จัดตั้งรัฐบาลและก็สามารถแต่งตั้งรมต.ก็ถูกแล้ว  แต่ด้วยความโกรธแค้นทำให้ช่วงนี้สติและสมองไม่สั่งงานเริ่มจะพาลหาศัตรูไปเรื่อยๆ  ตอนนั้นฝ่ายค้านพรรคปชป.ก็หาเรื่องทหารเรือไปครั้งหนึ่งแล้ว  คราวนี้มาหาเรื่องทหารทุกเหล่าทัพ  กลายเป็นยัยปูอยู่นิ่งๆนั่งดูอย่างใจเย็นแล้วก็นั่งหัวเราะแล้วคงพูดว่า 

ปลาหมอมาร์คและลิ่วล้อพรรคปชป. น่าจะตายเพราะปากอีกแล้ว  55555 

เรื่องของทหารครับ  ตำรวจไม่เกี่ยว  ถึงเวลานั้นก็ "มารายงานตัว" เหมือนที่เคยทำมาทุกครั้งก็พอครับ  :lol:

#71 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 17:53

:D มีอะไรเกิดขึ้นก็ไม่เกี่ยวกับ ปชป แล้วซิ่นะ... อย่ามาโยนให้ทีหลังล่ะ

มีอะไรเกิดขึ้นก็แสดงว่าพวกเดียวกันเองทำ เพื่อหนีทุจริตซิ่นะ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#72 ตำรวจบ้าน

ตำรวจบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 17:54

"เราก็คุยกันแล้วครับว่า ไม่ได้เหมารวมทหารและตำรวจ อาชีพทุกอาชีพมีคนดีและคนเลวครับ" 

แต่มีข้อแม้ว่าใครที่อยู่ฝ่ายตรงข้ามกับพวกตัวเองเป็นคนเลวหมดเพราะพวกตัวเองเป็นคนดีเป็นคนฉลาดอยู่ฝ่ายเดียว  จริงไหมท่าน

#73 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:15

^

^

ตัวอย่างเสี้ยมคือไอ้ตัวข้างบนนี้  สมใจแล้วนะ

ถ้าคลิปที่หลุดมา เป็นอย่างที่หลายคนเค้าพูดๆกันว่า จริงๆแล้ว ไอ้แม้วน่ะแหละเป็นคนปล่อย เพื่อหวังผลทางการเมือง..
ก็นับว่าล้ำลึก และคิดถูก เพราะดูเหมือนจะได้ผล อย่างน้อยก็ทำให้ฝ่ายต้านในวันนี้ เริ่มจะระแวงกันเอง
และแนวร่วมเริ่มแตกแยก เป็นกลุ่มนั้นกลุ่มนี้ จนเริ่มจะหมดพลัง

นั่นสิครับท่านวิสกี้  น่าคิดมั้ยล่ะครับ

ปกติกองทัพกับประชาชนจะรวมกันติดมากๆ  ยิ่งตอนน้ำท่วมยิ่งเป็นหนึ่งเดียวกัน

ที่สร้างความสัมพันธ์มาทั้งหมด 7 ปีตั้งแต่ไอ้แม้วถูกรัฐประหาร  

คลิปลับออกมาตูมเดียว ประชาขนด่าทหาร ระแวงทหารหมดเลย

สัมพันธ์แน่นแฟ้น 7 ปี จบสิ้นกันเพราะคลิปลับ

คนปล่อยคงคิดว่าโคตรคุ้มเลยอ้ะ

gladiator 1.jpg

#74 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:51

ผมไม่เชื่อหรอกครับว่าทหารจะเป็นแบบเดียวกับที่คลิปกล่าวหาไปซะหมด   ไอ้ถังเช่ามันอาจมโนไปเองก็ได้  โม้เอาใจนายก็ได้

หรือแม้แต่คลิปนี้ถูกไอ้เฒ่าไวอากร้า  วางสคริป  ปล่อยออกมาเพื่อเสี้ยมฝ่ายต่อต้านทักษิณให้แตกกับทหารก็ยังได้  อย่าด่วนสรุปครับ 

ทหารเค้าไม่พูดก็อาจเพื่อจุดประสงค์บางอย่างทางการเมืองก็ได้   แม้เบื้องหน้าจะโอนอ่อน  แต่ยามเผลอ  ก็อาจแทงข้างหลังได้

เป็นไปได้ทั้งนั้นครับ   แต่ตามเหตุการณ์การเมืองปัจจุบันผมมองแล้วทหารควรกั๊กท่าทีเอาไว้  จะดีที่สุดครับ  เรื่องจะยอมเป็นขี้ข้าแม้ว 100%  

หากเป็นแบบนั้นจริง  ทหารก็โง่เง่าเกินไปหน่อยล่ะครับ  ดังนั้นผมว่าไม่มีทาง

หากมัวแต่คิดว่าตอนนี้ แม้แต่ทหารยังไว้ใจไม่ได้จริง  งั้นพวกเราก็ยกบ้านเมืองให้ไอ้แม้วไปเถอะครับ  อย่าไปสู้ให้เหนื่อยเลย

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#75 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:05

"เราก็คุยกันแล้วครับว่า ไม่ได้เหมารวมทหารและตำรวจ อาชีพทุกอาชีพมีคนดีและคนเลวครับ" 

แต่มีข้อแม้ว่าใครที่อยู่ฝ่ายตรงข้ามกับพวกตัวเองเป็นคนเลวหมดเพราะพวกตัวเองเป็นคนดีเป็นคนฉลาดอยู่ฝ่ายเดียว  จริงไหมท่าน

ทหารและตะกวดที่อยู่ข้างไอ้แม้วมันเลวครับ รวมทั้งตัวมรรึงด้วย  :lol: ไ่ม่เลวได้ไง ให้โจรหนีคุกติดยศ กับช่วยโจรหนีคุกไม่ต้องติดคุก ยังมีหน้ามาพูดว่า เป็นคนดีอีกหรือ หุหุ

#76 Suleesav

Suleesav

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:41

ยังมีความเชื่อว่า "อยุธยาไม่สิ้นคนดี" เพราะเมื่อถึงคราวบ้านเมืองนั้นๆถึงคราวยากลำบาก ก็ยังเหลือคนดีมีความสามารถมาช่วยกอบกู้สถานการณ์ช่วยเหลือให้ผ่านพ้นไปได้ สิ่งศักดิ์สิทธ์ที่ปกบ้านครองเมือง คงไม่รับสินบนจากพวก

#77 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 00:07

หากมัวแต่คิดว่าตอนนี้ แม้แต่ทหารยังไว้ใจไม่ได้จริง  งั้นพวกเราก็ยกบ้านเมืองให้ไอ้แม้วไปเถอะครับ  อย่าไปสู้ให้เหนื่อยเลย

นั่นสิครับ  ถ้าเราคิดว่าไม่เหลือใครให้ไว้ใจได้ ปชป.ก็เลว ทหารก็ชั่ว ศาลก็ขายตัว สื่อก็ระ-ยำหมดทุกหัว

แล้วทำไมแม้วมันยังไม่ได้กลับบ้านล่ะ??????

#78 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 02:05

http://www.manager.c...D=9560000086210

ทหารแบบ "ตู่" อย่าริปฏิวัติ !!

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 15 กรกฎาคม 2556 04:06 น.

เกาะกระแส 

00 ก็ดีแล้วที่ "ตู่"พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา ผบ.ทบ.ออกมาทำเป็นขึงขังตอบคำถามนักข่าวว่าจะไม่ปฏิวัติรัฐประหาร อ้างว่าถ้าบ้านเมืองเสียหายคนที่ยุยงส่งเสริมต้องร่วมกันรับผิดชอบ เมื่อคิดได้แบบนี้ก็ถือเป็นโชคดีของคนไทย อยู่รับใช้รัฐบาล รับใช้รมว.กลาโหมหญิงคนแรกในประวัติศาสตร์ชาติไทยที่ชื่อ ยิ่งลักษณ์ตามสบายเถิด เพราะถึงอย่างไร ในคลิปเสียง "ลึกสุดเลว" ระหว่างชายสองคนที่กิน"ถั่งเช่า" ก็การันตีจากคนปลายสายจากปากทักษิณ ชินวัตร ดิบดีแล้วว่า "ไว้ใจไอ้ตู่ที่สุด" มันก็พอวางใจได้อยู่แล้ว ทำให้แนวโน้มหลังเกษียณปี 57 อาจได้บำเหน็จเป็น รมว.กลาโหม หรือขี้หมูขี้หมาก็อาจได้เป็นประธานบอร์ดใหญ่สักแห่ง "มีอนาคต"อยู่แล้ว

00 อีกด้านหนึ่งก็อาจเป็นความโชคดีของคนไทยก็ได้เมื่อคนอย่าง พล.อ.ประยุทธ์ คิดได้แบบนั้น เพราะเมื่อพิจารณาจากบุคลิก แนวความคิดและเส้นทางในการทำหน้าที่ในกองทัพ ไม่เคยแสดงให้เห็นเลยว่าเป็นที่ "พึ่งพา"ได้ ไม่ว่าจะเป็นจากลูกน้องในกองทัพด้วยกันจากกรณีทหารที่เสียชีวิตและบาดเจ็บจากการทำหน้าที่รักษาความสงบในเหตุการณ์จลาจลเมื่อปี 53 ที่ผ่านมามักได้ยินเสียงบ่นทำนองน้อยใจจากครอบครัวทหารผู้สูญเสียอยู่บ่อยครั้งว่าไม่ค่อยได้รับการเหลียวแลเท่าที่ควร ผลงานในการทำงานที่รับผิดชอบของตัวเองในฐานะผู้บัญชาการทหารบกเป็นรองผอ.กอ.รมน.มีอำนาจเต็มในการรักษาความสงบในพื้นที่ชายแดนใต้ต่อเนื่องมานาน แต่สถานการณ์ก็ไม่ดีขึ้น การดูแลปัญหาชายแดนด้านตะวันออกที่ติดกับกัมพูชา ก็ล้วนแล้วแต่น่าสงสัยว่า "อ่อนข้อ" ให้กับฝ่ายตรงข้าม เหมือนกับต้องการเอาใจฝ่ายการเมือง ความหมายก็คือ พล.อ.ประยุทธ์ กำลัง "เอาตัวรอด" ไม่ได้ทำหน้าที่ตามบทบาท ตามตำแหน่งหน้าที่เท่าที่ควรจะเป็น ไม่เคยมีปฏิกิริยาตอบโต้หรือกดดันให้รัฐบาลเร่งปราบปรามเว็บหมิ่นพระบรมเดชานุภาพอย่างเป็นรูปธรรม แต่สิ่งที่ได้รับกลับมาก็คือท่าทีที่แข็งกร้าวดูขึงขังกับคนที่ตั้งคำถามและรู้ทันเขาเสียมากกว่า

00 เมื่อได้ยินเสียงใน"คลิปอุบาทว์" ที่ทักษิณ ชินวัตร พูดว่า "ผมไว้ใจไอ้ตู่" มันก็จบกัน เพราะนั่นเท่ากับว่าที่่ผ่านมา พล.อ.ประยุทธ์ ต้องเคยทำอะไรหลายอย่าง หลายครั้งเพื่อให้ ทักษิณ ที่ปกติป็นคน "ขี้ระแวง"มาไว้ใจได้ ซึ่งแน่นอนว่ากว่าจะทำให้ไว้ใจได้มันก็ต้อง "เอาใจ" กันหลายครั้งไม่มีข้อสงสัย และอย่าได้แปลกใจที่ทำให้ชาวบ้านเขาจะพิจารณาแล้วปะติดปะต่อมองย้อนอดีตต่อเนื่องมาจนถึงปัจจุบันแล้วสรุปได้ว่า เวลานี้ พล.อประยุทธ์ จันทร์โอชา เป็นคนของ ทักษิณ ไปเรียบร้อยแล้ว และก็ดีแล้วที่ไม่คิดปฏิวัติ เพราะคนแบบนี้ยิ่งคิดทำแบบนั้นมันก็ยิ่งเสียหาย บ้านเมืองไม่ได้อะไร อีกทั้งตัวเองก็ไม่ต้องเสี่ยง สู้รอ "มีอนาคต" หลังเกษียณฯดีกว่า ใช่มั๊ย ทุด!!

http://www.manager.c...D=9560000085693

ฮือฮา! เอ็มวี "สองเรา ปูกะตู่" blank.gif โดย ผู้จัดกวน 13 กรกฎาคม 2556 11:32 น.

คลิปมิวสิกวิดีโอ สะท้อนภาพความสัมพันธ์หวานชื่น ระหว่าง"ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร" กับ"ประยุทธ์ จันทรโอชา" นับตั้งแต่ฝ่ายหญิงขึ้นมาเป็นนายกรัฐมนตรี และฝ่ายชายเฝ้าติดตามต้อยๆ แม้ว่าผู้หญิงคนนี้เคยหนุนเสื้อแดงฆ่าทหาร และพี่ชายผู้เป็นนักโทษหนีคดีจะหยามหมิ่นศักดิ์ศรีกองทัพเพียงใดก็ตาม

#79 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 03:25

กระทู้เรียกทหาร :unsure:    

Edited by Tam-mic-ra., 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 03:26.

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#80 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 03:54

สรุปก็แค่โพสมาประชดประชัน แค่นั้นใช่หรือเปล่าครับ ^^

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#81 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 04:03

สรุปก็แค่โพสมาประชดประชัน แค่นั้นใช่หรือเปล่าครับ ^^

ถ้าคุณคิดว่า ทหารมีหน้าที่ต้องมาตัดสินเรื่องการเมือง     ก็ไม่ใช่ประชดประชันครับ

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#82 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 04:11

ถ้าคุณคิดว่า ทหารมีหน้าที่ต้องมาตัดสินเรื่องการเมือง     ก็ไม่ใช่ประชดประชันครับ

เด๋วนะครับ ผมไปบอกอะไร หรือคิดอะไร แบบนั้นที่ไหนเมื่อไรครับ ?

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#83 pookem

pookem

น้องเก่า

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:43

วันนี้ชาวบ้านไม่ได้ต้องการให้กองทัพออกมายึดอำนาจ

แต่ต้องการให้กองทัพออกมาแสดงจุดยืนต่อ คลิปลับไอ้หนูขี้เรื้อน

และการที่ผู้นำเหล่าทัพออกมาเย้ยชาวบ้านว่า "พูดต่อหน้าก็ยังเฉย" นั้น..แสดงถึงความไม่ใส่ใจ ในความเชื่อมั่่น ศรัทธาที่ชาวบ้านมีให้ต่อกองทัพเลย..

คำพูดนั้นบาดหัวใจชาวบ้าน จนถึงจุดที่ผู้กองปูเค็มจะต้องออกมาจัดตั้ง "กองทัพนิรนาม" เพื่อทำหน้าที่แทนกองทัพหนูขี้เรื้อน ที่ไร้ซึ่งศักดิ์ศรี และเกียรติยศไปแล้ว..

เมื่ออันธพาลครองเมือง บ้านเมืองก็วุ่นวาย@pookem

#84 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:54

#85 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:29

วันนี้ชาวบ้านไม่ได้ต้องการให้กองทัพออกมายึดอำนาจ

แต่ต้องการให้กองทัพออกมาแสดงจุดยืนต่อ คลิปลับไอ้หนูขี้เรื้อน

และการที่ผู้นำเหล่าทัพออกมาเย้ยชาวบ้านว่า "พูดต่อหน้าก็ยังเฉย" นั้น..แสดงถึงความไม่ใส่ใจ ในความเชื่อมั่่น ศรัทธาที่ชาวบ้านมีให้ต่อกองทัพเลย..

คำพูดนั้นบาดหัวใจชาวบ้าน จนถึงจุดที่ผู้กองปูเค็มจะต้องออกมาจัดตั้ง "กองทัพนิรนาม" เพื่อทำหน้าที่แทนกองทัพหนูขี้เรื้อน ที่ไร้ซึ่งศักดิ์ศรี และเกียรติยศไปแล้ว..

ใจเย็นๆครับพี่

หลังไมค์คุยกันก่อนดีกว่าครับ

เข้าใจว่ารักชาติด้วยกันทั้งคู่

แต่การเปิดประเด็นและโต้เถียงกันเล็กน้อย มันอาจจะลามใหญ่โตไปจนพินาศไปทั้งหมดก็ได้

ตั้งแต่รู้จักกับ ผบ.ทบ.ขุดคลองคนนี้ ชอบคำพูดอยู่คำเดียวคือ

"อย่าตีกันเองเหมือนไก่ตรุษจีน" ครับ

คำนี้พูดสั้นๆ ลอยๆ เหมือนผ่านเลยไป แต่จริงๆมันมีความนัยซ่อนอยู่

พี่คงเข้าใจว่าคืออะไร ไก่ตรุษจีนก็คือไก่ที่กำลังรอจะไปเชือดนั่นเองแหละ

ข่าวคราวขมุกขมัว ฝุ่นตลบไปทั้งทัพอย่างนี้

อย่าเพิ่งตีกลองรบเลย ตั้งทัพรอในป้อมก่อนดีกว่า ให้เห็นอะไรชัดเจนแล้วค่อยออกทัพก็ยังไม่สาย

ผมมันบ้าสามก๊ก

เห็นตอนนี้แล้วนึกถึงตอนที่เล่าปี่ตอนไปอยู่กับโจโฉช่วงนึง

เอาแต่ปลูกผัก จนกวนอูหรือเตียวหุยนี่แหละ ทนไม่ไหวด่าเล่าปี่

บ้านเมืองเป็นอย่างนี้ วันๆท่านเอาแต่ปลูกผัก ดูไม่อนาทรร้อนใจเลย

ตอนนั้นเล่าปี่ยังไม่เจอกับขงเบ้งก็เลยทำตัวไม่ถูก

ด้วยความเคารพ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#86 นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:45

ผมขอโทษที่คำถามอาจจะล่วงเกินพี่ครับ  แต่ถ้าผู้นำเหล่าทัพเค้าแสดงจุดยืนซึ่งตรงกันข้ามกับฝ่ายรัฐบาลอย่างโจ่งแจ้ง....  มันก็จะต้องตามมาด้วยการหาเรื่องปลด ผบ. เหล่าทัพ... "ซึ่งเค้าต้องการจะปลดทุกลมหายใจอยู่แล้ว"  เพื่อเอาพวกเขาแท้ๆเข้ามาแทน (ตอนนี้แผงคุมกำลังหลักของ ทบ. เค้าวางตัวไว้ถึงระดับ ผบ.พัน ในหน่วยที่เกี่ยวกับการปฏิวัติ วางตัวไว้จนถึงระดับ ผบ.ร้อยด้วยซ้ำ..  ...รัฐบาลรู้ดีและต้องการปรับเปลี่ยน นี่คือเหตุผลหลักที่ทำให้ กลาโหมมีรัฐมนตรีที่โง่ที่สุดในประวัติศาสตร์ตอนนี้ครับ มาทำให้เสียงบอดไปซะ ..เมื่อไหร่ที่ ฝ่ายทหาร 1 ใน 4 คน เสียงเปลี่ยน กองทัพบรรลัยทันที... ผมเชื่อว่าพี่ก็รู้ดีพอๆกับผมในเรื่องนี้)   ...ซึ่งการปลด ผบ.เหล่าทัพในสถานการณ์แบบนี้นั้นนั้น มันก็มักจะตามมาด้วยการ ปฏิวัติ ซึ่งก็เข้าทางพวกมันอีก ยิงกันแน่ๆรอบนี้ (ในเวลานี้)  ประเทศก็จะบอบช้ำหนักขึ้นอีก..

..... กองทัพเองนิ่งเฉยในเรื่องนี้ ให้มันคลุมเคลือ คิดไปเอง และไม่ทำอะไรที่มันกินตัว ผมว่าเหมาะที่สุดนะครับ

เพราะถ้าทำอะไรแล้วฝ่ายเค้ารู้ มันจะยิ่งทำงานลำบากขึ้นครับ  ณ เวลานี้ ไอ้แม้วก็ยังไม่ได้กลับเข้าประเทศ .... ผบ.เหล่าทัพ + 1 ผบ.สส. ยังจับมือกันแน่น ...เสียงในกลาโหมยังไม่เปลี่ยน  ไอ้แม้วก็ยังทำอะไรไม่ได้ ....... ไอ้ที่ในคลิปมันบอกว่า ปี 57 เปลี่ยนเอาเลยตามใจน่ะ  บางทีมันก็ไม่แน่นะครับพี่  รัฐบาลมันจะอยู่ถึง 57 ไหม ... .  มันอาจจะโดนกระสอบข้าวทับตายโหงทั้ง ครม.ก่อนก็ได้ ใครจะรู้ ......  เรื่องคลิป ผมว่ามันเอามาเปลี่ยนประเด็นเรื่องข้าวมากกว่า เพราะคนส่วนมากจะสนใจ issue ที่มันใหญ่กว่า ....ทหารกับการปฏิวัติ ข่าวมันขายได้มากกว่าเรื่องข้าวเยอะครับ ..คนเลยสนใจมากกว่า มันเลยเปลี่ยนประเด็นมาจุดนีี้แทน

ผมอยู่ฝ่ายเดียวกับพี่ครับ  แต่ผมมองในอีกมุมนึงเท่านั้นครับพี่

#87 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 02:44

^

^

จากสนพ.แนวหน้าครับ  ชัดเจนดี

ด้านพ.อ.วินธัย สุวารี รองโฆษกกองทัพบก กล่าวถึงกรณีที่มีการเชื่อมโยงกองทัพบกเข้ากับสถานการณ์การเมืองในขณะนี้ว่า ช่วงนี้มีสื่อบางสำนักได้นำเสนอข่าวถึงกองทัพบกในเชิงลบโดยปราศจากข้อเท็จจริง  อาจมองว่า เป็นเพียงความเห็น หรือการคาดเดาส่วนบุคคล แต่ปัจจุบันสังคมมีความอ่อนไหวอาจนำไปสู่ความเข้าใจที่คลาดเคลื่อน ดังนั้นขออย่านำกองทัพบกเข้าไปตัดสินปัญหาโดยตรง โดยผบ.ทบ.เคยกล่าวอยู่เสมอว่า ขณะนี้ในกระบวนการแก้ปัญหามีหลายฝ่ายที่เกี่ยวข้องเป็นผู้ดำเนินการโดยเฉพาะด้านกระบวนการยุติธรรม ซึ่งขณะนี้ยังคงดำเนินไปได้อย่างมีประสิทธิภาพ  หากนำมาปะปนอย่างไม่ถูกต้องอาจทำให้การแก้ปัญหา ยุ่งเหยิงและไม่มีประสิทธิภาพ สิ่งที่ต้องนำมาพิจารณากันในปัจจุบันน คือ เราจะอยู่ร่วมกันไปในสังคมได้อย่างไร  หากทุกคนทำตามใจปรารถนาไม่เคารพในกฎกติกา แล้วเราจะอยู่กันอย่างไร ควรแยกปัญหาออกมาแก้เป็นส่วนๆไป เพราะประเทศชาติจำเป็นต้องเดินหน้าต่อไปตามระบอบประชาธิปไตย

“ตราบใดที่ประชาชนยังแบ่งเป็นหลายฝ่าย และต้องการเอาชนะซึ่งกันและกัน  อยากให้ทหารออกมาตัดสินเลือกเข้าข้างใดข้างฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง  จะทำให้ทหารทำหน้าที่ของทหารโดยตรงไม่ได้ อีกทั้งทหารต้องเป็นที่พึ่งของประชาชนทั้งประเทศไม่ใช่เฉพาะกลุ่มใดกลุ่มหนึ่งเท่านั้น

ขอยืนยันว่าทหารทุกคนมีความห่วงใยบ้านมือง  แต่จำเป็นต้องวางบทบาทของตนเองให้เหมาะสม ในสภาวะที่สังคมมีความละเอียดอ่อน ขอให้สังคมเข้าใจบทบาทและหน้าที่ของทหาร อยากเห็นทุกภาคส่วนช่วยกันทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุดอย่างถูกต้องชอบธรรม  ไม่โยนภาระมาให้ใครคนใดคนหนึ่ง เพราะเป็นอันตรายต่อประเทศในระยะยาวโดยไม่จำเป็น  

ขอให้มั่นใจในการปฏิบัติภารกิจโดยตรงของกองทัพบกที่ได้รับมอบ   ไม่อยากให้มีการออกมากล่าวถึงทหารในทางเสียหายโดยปราศจากหลักฐานข้อพิสูจน์และข้อเท็จจริง   หรือการกล่าวถึงด้วยมีอคติ  เพราะจะไม่เกิดประโยชน์ใดๆแก่สังคม มีแต่จะสร้างความเกลียดชัง  ความไม่ไว้วางใจกัน ขณะที่ทหารยังมีภารกิจสำคัญอีกมากมายที่จะต้องอาศัยแรงสนับสนุนพลังความร่วมมือจากคนไทยทั้งประเทศ”พ.อ.วินธัย กล่าว

#88 ไอศครีมกรุ๊ป

ไอศครีมกรุ๊ป

น้องใหม่

• Banned

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 06:13

ขอแสดงความยินดีกับกองทัพ สำหรับท่าน รมต.กลาโหม สุภาพสตรี ท่านแรกของประเทศไทยครับ

#89 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 07:45

ขอแสดงความยินดีกับกองทัพ สำหรับท่าน รมต.กลาโหม สุภาพสตรี ท่านแรกของประเทศไทยครับ

ตอนนี้แผงคุมกำลังหลักของ ทบ. เค้าวางตัวไว้ถึงระดับ ผบ.พัน ในหน่วยที่เกี่ยวกับการปฏิวัติ วางตัวไว้จนถึงระดับ ผบ.ร้อยด้วยซ้ำ..  ...รัฐบาลรู้ดีและต้องการปรับเปลี่ยน นี่คือเหตุผลหลักที่ทำให้ กลาโหมมีรัฐมนตรีที่โง่ที่สุดในประวัติศาสตร์ตอนนี้ครับ 

เครดิตท่านนารายณ์สังหาร ด้วยความเคารพ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#90 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 07:52

รู้สึกว่า ไอศครีมกรุ๊บ นี่เหมือน เสรีไทยไชโย เลย <_<

We love fender.

#91 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:02

ตอนนี้แผงคุมกำลังหลักของ ทบ. เค้าวางตัวไว้ถึงระดับ ผบ.พัน ในหน่วยที่เกี่ยวกับการปฏิวัติ วางตัวไว้จนถึงระดับ ผบ.ร้อยด้วยซ้ำ..  ...รัฐบาลรู้ดีและต้องการปรับเปลี่ยน นี่คือเหตุผลหลักที่ทำให้ กลาโหมมีรัฐมนตรีที่โง่ที่สุดในประวัติศาสตร์ตอนนี้ครับ 

คุณอ้อย ครับ เท่าที่ผมทราบจากวงในมา มันไม่ได้เป็นอย่างนั้นนะครับ

ผมว่า อย่าเพิ่งเชื่ออะไร 100% ก่อนดีกว่าครับ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน