Jump to content

- - - - -

ผมตัดสินใจที่จะงดตอบโต้ด้วยความรุนแรงในห้องราชดำเนินแล้วครับ

• Please log in to reply
32 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 02:36

*
POPULAR

ผมได้ไปตั้งกระทู้เอาไว้ในราชดำเนินเมื่อซักครู่นี้ครับ http://pantip.com/topic/30745910  เนื้อหาดังนี้

..................................................................

ตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไปผมจะงดการแสดงความคิดเห็นและตอบโต้ด้วยความรุนแรง

ผมตัดสินใจที่จะทำ หลังจากที่ได้อ่านข้อความด้านล่างนี้ครับ

เย่อหยิ่งจองหอง

21 กรกฎาคม 2013 — David C. McCasland

อ่าน: สุภาษิต 8:12-21

" เราเกลียดความเย่อหยิ่งและความจองหอง และทางของความชั่วร้ายกับวาจาตลบตะแลง " - สุภาษิต 8:13

อ่านพระคัมภีร์ภายใน 1 ปี: สดุดี 29-30
กิจการ 23:1-15

ในหนังสือนวนิยายเรื่องสครูว์เทป เลทเทอร์ส (Screwtape Letters) ของ ซี. เอส. ลูอิส หัวหน้ามารสั่งให้สาวกใหม่ของตน หันความคิดของคริสเตียนไปจากพระเจ้า แล้วมองไปที่ความผิดพลาดของคนรอบข้างในคริสตจักรแทน

ระหว่างการนมัสการวันอาทิตย์ ผมรู้สึกว่าตัวเองเสียสมาธิและรำคาญคนข้างๆ ที่ร้องเพลงทั้งเสียงดังและเพี้ยน มิหนำซ้ำในช่วงอ่านพระคัมภีร์ก็ยังอ่านไม่พร้อมกับคนอื่น แต่เมื่อที่ประชุมก้มศีรษะอธิษฐานเป็นการส่วนตัว ผมก็ฉุกคิดขึ้นได้ว่า พระเจ้าคงจะพอพระทัยจิตใจของคนนั้นมากกว่าความรู้สึกกล่าวโทษที่พระองค์ทรงเห็นในใจของผมแน่ๆ

ไม่กี่วันต่อมา ผมได้อ่านพระธรรมสุภาษิต 8 และสะดุดใจกับข้อ 13 ที่บอกว่า “เราเกลียดความเย่อหยิ่งและความจองหองและทางของความชั่วร้ายกับวาจาตลบตะแลง” ในพระธรรมบทนี้ทั้งบท สติปัญญาได้เรียกร้องให้เรามีหัวใจที่เข้าใจ สุภาษิต 8:5) และแสวงหาชีวิตที่พระเจ้าพอพระทัย (สุภาษิต 8:35) ไม่เช่นนั้นเราจะดำเนินชีวิตด้วยทัศนคติที่คิดว่าตนนั้นเหนือกว่าผู้อื่น ทั้งที่ภายในใจค่อยๆตายลงเรื่อยๆ (สุภาษิต 8:36)

ความหยิ่งผยองเป็นดาบที่สร้างรอยแผลให้ทั้งผู้ใช้และผู้ที่ถูกกระทำส่วนความยโสปล้นทุกสิ่งที่พระเจ้าทรงปรารถนาจะประทานให้แก่เรา แต่ “บำเหน็จของความถ่อมใจและความยำเกรงพระเจ้าคือความมั่งคั่งเกียรติและชีวิต” (22:4) – DCM

พระผู้ช่วยถ่อมพระองค์ทรงเป็นแบบจงอย่าแอบคิดเปรียบเทียบเหนือใครๆโดยพระคุณความอ่อนแอเกิดผลได้เราถ่อมใจพระองค์ทรงโปรดปราน - Bosch
ความจองหองนำมาซึ่งความอับอายแต่ความถ่อมใจนำมาซึ่งสติปัญญา

ที่มา : http://thaiodb.org/

..................................................................

ผมเชื่อว่า ความรุนแรง ก้าวร้าว ไม่ช่วยให้อะไรดีขึ้น แต่ความรัก ความเข้าใจ และให้อภัยต่างหาก ที่จะทำให้ทุกอย่างดีขึ้น

สิ่งใดที่เคยทำให้เพื่อนสมาชิกไม่พอใจ ไม่สบายใจ ผมขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ธันวา ไกรฤกษ์      

........................................................................

ข้อความด้านบนที่ผมโพสในราชดำเนิน ผมตัดสินใจจะพยามทำเพราะรู้สึกเหมือนพระเจ้ามาบอกหลายรอบมากๆว่าผมควรเปลี่ยนแปลงตัวเองครับ อ่านไบเบิ้ลทุกวันเจอแต่แบบนี้ตลอดเลย

พรุ่งนี้ท่านใดไปเซ็นทรัลเวิร์ล พบกันทักทายกันบ้างนะครับ ไปนอนก่อนเดี๋ยวไม่มีแรง^^

#2 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 02:48

*
POPULAR

จากประสบการณ์ ความรุนแรงในเว็บบอร์ดไม่ช่วยอะไร

และอาจทำให้ถูกแบน 7 วันครับ  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#3 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 04:25

เราไม่สามารภเปลี่ยน ควาย ให้เป็น อีกา ได้ แต่เราสามารถนั่งรอดู ลูกอ้อด กลายเป็น คางคก ได้

ฉันใด ก้อฉันนั้น ฉันเสร็จแล้ว เอาจานไปเก็ยด้วย...เอวัง!

#4 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 04:44

ชอบตรงนี้มากๆ  ซึ้ง...

ไม่เช่นนั้นเราจะดำเนินชีวิตด้วยทัศนคติที่คิดว่าตนนั้นเหนือกว่าผู้อื่น ทั้งที่ภายในใจค่อยๆตายลงเรื่อยๆ (สุภาษิต 8:36)

gladiator 1.jpg

#5 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:23

ยินดี ด้วยท่าน

ไปท่องเว็ปอื่น อีกเยอะ หลากหลายรูปแบบ

อย่าไป อาวรณ์ รดน เลย

#6 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:34

ต่างคน ต่างจิตใจ อย่าไปบังคับให้มันเชื่อตามเรา ตัวเรายังไม่เชื่อใคร แล้วจะให้ใครมาเชื่อเรา เราทำหน้าที่ของเราให้ดีเถอะ คนที่เก่งกว่าเรายังมี แต่เขาไม่มาด่าคนโน้นที คนนี้ทีหรอก เขาทำเลย  ท่องไว้.......ช่างหัวมัน..

#7 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:37

จริงๆ เลิกหวังว่า จะให้พวกควายแดงมันคิดได้ไปตั้งนานแล้วครับ เพราะมันเป็นที่สันดาล ความขี้โกง เห็นแก่ได้ เปลี่ยนสันดาลของพวกมัน ยากครับต่อให้ดีด้วย มันก็จ้องจะโกงคุณ รอดูพวกควายแดงมันค่อยๆ ตายลงดีกว่า สะใจกว่าเยอะ ผมเห็นแดงควายมาหลายตัวแล้ว โดยสันดาลเป็นคนขี้โกง เห็นแก่ได้ ผมรอดูว่ามันจะพลาดเมื่อไหร่ แล้วมันก็พลาดจริงๆ คนโกงสักวันมันก็ต้องถูกจับได้ครับ จริงๆ ผมว่าดีนะ ที่มีการแบ่งแยกมวลชนให้รู้ว่าใครเป็นแดง มันทำให้เราคอยระวังไอ้คนเหล่านี้มากขึ้น 

#8 paang_sasita

paang_sasita

ขาประจำ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:45

:mellow:    จริง ๆ  มันยากมากที่จะทำให้คนที่คิดและเชื่่อตามแนวทางของเขาเปลี่ยนความคิด เปลี่ยนมุมมอง

แต่ก็นั่นแหละ  มันก็ดีสำหรับคนที่ 50/50  ไม่รู้จะฟังใครดี  ก็ได้ศึกษาเปรียบเทียบไปด้วย

วิธีการของคนเหล่านั้น รุนแรง หยาบ  เถื่อน  จนบางทีแทบจะทนไม่ได้  แม้แต่แกนนำเอง

ก็หยาบคาย   ปลิ้นปล้อน  โกหกตอแหลได้ตลอดเวลา  เอานิยายไม่ได้    ถ้าเรายิ่งตอบโต้

ยิ่งเหนื่อย  เครียดไปเปล่า ๆ  แต่เราจะทนอยู่เฉยๆ  ก็ไม่ได้    บางทีก็รู้สึกแย่   เพราะฉะนั้น

ตอบโต้ได้ตามสมควร   กำลังดี   อย่าไปทุ่มสุดตัวมากนัก จะเหนื่อยไป  พวกนี้ร้อยเลห์เพทุบาย

เล่นได้ไม่มีกติกา   บทแรงมาก ๆ  ก็ถอยออกมาเป็นผู้ดูบ้างก็ได้ค่ะ   เหนื่อยน้อยหน่อย 

...................อย่าลืมว่าเวรกรรมมีจริง  กฏแห่งกรรมยุติธรรมเสมอค่ะ ........วันหนึ่งกรรมจะต้องตอบสนองพวกที่คิดทำร้ายบ้านเมืองอย่างสาสม....

#9 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:12

เข้าไปอ่านดูก็ยังมีพวกหมาบ้ากัดไม่ปล่อยเหมือนกันนะ 

แต่ช่างมันเถอะครับ เค้าบ้าก็ปล่อยเค้าไป อย่าไปบ้ากะเค้า

กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#10 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:16

ควายแดง มันจะเข้าใจหรือครับ กู่ไม่กลับหรอกครับ เที่ยวไล่ทำร้ายคนคิดต่าง ยังสนับสนุน แบบนี้เค้าไม่เรียกคนแล้วนะครับ เค้าเีรียกว่า สาดเดรัญฉาน

#11 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:22

เหอะ เหอะ  น้า TFEX เคยเข้าไป ด่า ใครในพันทิพย์ ด้วยเหรอครับ ถึงบอกว่าจะ

งดแสดงความเห็นตอบโต้ด้วยความรุนแรง

ที่ผมเคยเห็น น้า แสดงความเห็นในบอร์ดนี้ ยังไม่เคยเห็น น้า ด่าใครหรือก้าวร้าวกับ

ใครเลย

ผมว่าถ้าแสดงความเห็นแบบ น้า ถือว่าเป็นความรุนแรงนี่ คนอื่น ๆ หมดสิทธิ์เยอะเลย

นะครับ

#12 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:37

ผมว่าถ้าแสดงความเห็นแบบ น้า ถือว่าเป็นความรุนแรงนี่ คนอื่น ๆ หมดสิทธิ์เยอะเลย

นะครับ

อ่านตรงนี้แล้วนึกขึ้นได้ครับ

เดี๋ยวนี้คนไทยทิ้งความหมายของ "ขั้นกว่า" ไปหมดแล้วนะครับ

แบบแว่ verb ขั้นกว่าน่ะครับ คือระดับปกติ more แล้วก็ most

เช่น เดี๋ยวนี้เอะอะก็ใช้คำว่า "ด่า"  หลายทีแล้วที่คนถูก "ติง" แล้วโวยวายว่าทำไมต้อง "ด่า" ด้วย หรือพูดว่า "ถูกด่าอีกแล้ว"

ผมต้องบอก "เฮ้ย ถ้าแค่นี้เรียกด่า แล้วเวลาด่าจริงนี่เค้าเรียกว่าไรวะ ลากปืนมายิงกันเลยรึไง"

หรืออย่างใช้คำว่า "ทะเลาะกันอีกแล้ว" ทั้งที่จริงๆแล้วแค่ "เห็นไม่ตรงกัน" เท่านั้น

หรืออย่างผู้ชาย "สนใจ" ก็ใช้คำว่ามา "จีบ"

คือเหมารวมทุกขั้นไปสู่ระดับเดียว ไม่มีไล่เฉดกันเลยนะครับ

เช่น

• วิจารณ์ ติง ติ ตำหนิ ต่อว่า ด่า ....เป็นขั้นกว่าตามลำดับความรุนแรงของพฤติกรรม
  • ถก แย้ง เถียง ขึ้นเสียง ทะเลาะ ลงไม้ลงมือ
  • สนใจ ขอเบอร์ โทรคุย จีบ ขอความรัก ขอคบ ขอลองอยู่กินกัน ขอแต่งงาน
  • คุยเรื่องข้าวเน่า ส่งต่อ วิเคราะห์ วิจารณ์ เมาท์ ตำหนิ ต่อต้าน บ่อนทำลาย ขายชาติ...(เพื่อแม้วมันเหมารวมเป็นขั้นสุดท้ายหมดเลยง่ะ)
  • คุยเรื่องความโง่ของปู วิจารณ์ ติง ตำหนิ ส่งต่อ ทำรูปล้อ รังแกผู้หญิง แจ้งจับติดคุก....................... :P

Edited by ผึ้งน้อย For Vendetta, 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:24.

#13 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:50

ดีเเล้วละ  ทำตัวให้ดี บ้านเมืองขาดเเคลนคนหวังดีต่อชาติจริงๆยากนักตอนนี้   ต่อไปเป็นเจ้าคนนายคนต้องวางตัวให้ดี

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#14 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:55

no 1000tip

#15 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:58

ผมว่า TFEX ให้โอกาศพวกนั้นเกินความจำเป็นไปด้วยซ้ำ -_-

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#16 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:05

ไม่แม้แต่ที่ราชดำเนิน

ที่นี่ก็เช่นกัน ล็อกอินไหนที่ไร้ค่า จะไม่เข้าไปอ่านเลย

เช่น มาร์คเลิฟเว่อ ตอบอะไรก็วนเวียนวนลูป มีอะไรใหม่ๆมาฝากเพื่อนฝูงไหม  ..ไม่มีเลย

หรืออย่างบางล็อกอินที่ก้าวร้าวด่าว่าเพื่อนสมาชิกตลอด 

พวกนี้เราอ่านดูก็รู้ว่าเข้ามาเป็นขบวนการ  เช่นมาร์คมีสัญชาติอังกฤษ - มาร์คหนีทหาร

หรืออย่างล็อกอินหมาป่า ก็ปูเรื่องกาย ฟอล์คล้มสถาบัน (มั่ว) -เอามาโยงกับหน้ากากขาว

จบไปแล้ว เพราะปลุกไม่ขึ้น

มั่วเรื่อง KKK ปลุกไม่ขึ้นอีก

มั่วว่าไทยจะเกิดสงครามกลางเมือง ปลุกไม่ขึ้นอีก

คนพวกนี้มีแต่ความรุนแรงในหัวสมองแต่ทำไรไม่ได้ก็เลยมาพ่นทางเน็ต

อย่าไปสน ไม่ต้องเข้าไปอ่าน ไม่ต้องเสียเวลาไปทำความเข้าใจกับพวกเขาด้วย

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#17 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:08

• คุยเรื่องข้าวเน่า ส่งต่อ วิเคราะห์ วิจารณ์ เมาท์ ตำหนิ ต่อต้าน บ่อนทำลาย ขายชาติ...(เพื่อแม้วมันเหมารวมเป็นขั้นสุดท้ายหมดเลยง่ะ)

ใช่เลย จะปลุกขึ้นมั้ย  ..

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#18 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:12

ขนาดเราเอง ไม่ชอบต่อว่าคัย ยังมองว่า TFEX มองโลกสวยเกินไปเลย 

#19 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:12

ดีใจ มาก ๆ เลยครับ ได้อ่าน แบบนี้

คุณ TFEX อ่าน คัมภีร์ ไบเบิ้ล

ถือ คริสต์ เหมือนผม เลยน่ะครับ

แหะ ๆ แต่ยอมรับ ว่าผม แทบจะไม่เคย แตะ คัมภีร์ ไบเบิ้ล

เลยน่ะครับ จำได้ว่า เคยเรียน แค่ตอน

ไปเรียน รับศีล มหาสนิท แค่นั้นเอง

ดีครับ ส่วนตัว ผม เลิก เถียงที่จะเอาชนะ

กับ คนเห็นต่าง มานาน โขแล้ว

ทั้งเหนื่อย ทั้งเจ็บคอ สุดท้าย เกือบ ตกงาน

เพราะเรื่องนี้อะ เข็ด มาก ๆ

จะทำไงได้ เรามันก็แค่ คนตัวเล็ก ๆ

ในสังคม ความรู้ ก็น้อยกว่า คนอื่น

ฐานะ สติปัญญา ก็ต่ำต้อย ด้อยค่า

เรามัน ก็ได้ เท่านี้ แล้วจะไปสอน คนอื่น

มัน ก็กระไร อยู่ อะครับ

ผมเลยเลิกละ เฉย ๆ ละ

มาคุยเล่น ในบอร์ด เลียบ ๆ เคียง ๆ ด่าบ้าง

แบบนี้ อะ พอ ผ่อนคลายความ เก็บกด ได้บ้าง

ก็พอใจละ

คุณ TFEX อนาคตนะ ถ้า ไม่มีทักษิณ แล้วนะ

อย่าลืม มาสมัคร สส. เขตบางคอแหลม บ้านผมนะ

ผมเลือก แน่นอน หนึ่งคน ไม่ว่า อยู่พรรคไหน

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#20 converter

converter

น้องเก่า

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:34

TFEX

ยินดีและดีใจด้วย ที่คุณค้นพบ แสงที่วาบเข้ามาด้วยตัวคุณเอง

คุณต้องค้นพบ และตกลงใจด้วยตัวคุณเอง ใครมาเตือนก็ไม่ได้

ผมจะบอกคุณให้

ถ้า คุณพยายามอธิบาย สู้ด้วยเหตุผล กับห้องนั้น คุณกำลังพยายามดัดหางหมาให้ตรง

ถ้า คุณคิดจะปราบ ความถ่อย หรือสั่งสอน ห้องนั้น ด้วยความโกรธกลับ นั้นคือคุณกำลังเผลอกลับไปเป็นเด็กแย่งของเล่นกับเด็กห้องนั้นชั่วขณะ

โชคดีครับ

#21 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:40

คนไปพูดกับควายไม่รู้เรื่องหรอกครับ

#22 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:18

>> แม้ใครรัก รักมั่ง ชังชังตอบ <<

((( ท่านสุนทร ภู่ ))) ท่านว่าไว้นะครับ..

#23 esamso

esamso

ขาประจำ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:25

เข้าไปทำไม ในนั้นมันได้เงิน ยังไงมันก็ต้องตอบแนวนั้นอยู่แล้ว

#24 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:32

-_-  กระพ๊มเลิกหวังไปถึง "ความเจริญ" ใดๆอันจะเกิดขึ้นได้ในแผ่นดินแล้วด้วยซ้ำขอรับ... เมื่อก่อนก็ยังต่อต้าน, เกลียดชังแต่นักโกงเมืองที่เห็นแม่มกอบโกยกันทุกระดับชั้น... แต่วันนี้ตาสว่างแล้ว... 

... ไอ้พวกเหียกในสภา ไปยันกระทรวง ทบวง กรมกอง... มันจะทำเหียกอันใดให้ชิหายวิบัติไปได้มากมายขนาดนี้ไม่ได้หรอกขอรับ... หากไม่มีคนสนับสนุนพวกมัน, ให้ท้ายพวกมัน, เห็นดีเห็นงามไปกับพวกมัน, สมยอมพวกมัน... เพียงเพื่อให้เหลือเศษเดนของประโยชน์ที่พวกมันริดรอน, ขูดรีดไปจากเราบ้าง หรือเพียงให้พวกมันรู้... กรูพวกเมริง... แล้วแบ่งให้กรูบ้างแค่นั้น... นี่แค่ 15 ล้านกว่าตัว... ยังวิบัติได้ขนาดนี้... แล้วไอ้ที่นับไม่ได้รวมเข้าไปอีก... ใครช่วยบอกกระพ๊มที... อันฟ้าสีทองผ่องอำไพ ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน... มันจะมีได้ยังไง??? ไม่ต้องกล่าวไปถึงความเป็น "อริย" ในแผ่นดินให้มากความ...

<_<  การตอบโต้กันในเวปต่างๆ ของความเชื่อของคนกลุ่มนั้น และความเป็นจริงที่เห็นและเป็นไป... ไม่แตกต่างกันหรอกขอรับ... ก็ในเมื่อสั นดานในสายเลือดแม่มเป็นกันเยี่ยงนั้น....

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#25 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:50

เข้าไปทำไม ในนั้นมันได้เงิน ยังไงมันก็ต้องตอบแนวนั้นอยู่แล้ว

สั้น แต่ตรงฝุดๆ!

#26 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:10

คนเราเดี๋ยวนี้ก็แปลก  โดยเฉพาะคนเสื้อแดง  บางที่แค่วิจารณ์  ติติงนิดๆหน่อยๆ  มันหาว่าด่า  ว่าดูถูกพวกมันซะงั้น (ทั้งๆที่กรูพูดดีแล้วนะ)

แล้วก็โวยวาย  จะเป็นจะตาย  ต้องเปลี่ยนสังคมโน่น  นี่  นั่น  ไม่ให้มีแนวคิดดูถูกกัน  พวกหัวเก่า  ดักดาน   ศักดินา  บ้าบอ  บ้านพ่อง....

ในขณะที่เวลามันด่าเรา  เสียดสีหรือดูถูกคนอื่น  มันบอกว่ามันพูดจริง   ฉะนั้นไม่ผิด  มีสิทธิวิพากษ์วิจารณ์ตามระบอบประชาธิปไตย??  

สรุป  คือ  กรูด่าคนอื่นได้ทุกคน  แต่คนอื่นไม่ม่สิทธิแม้แต่จะพูดแย้ง  งั้นหรือ?  ประชาธิปไตยโลกไหน?

คนพวกนี้  มีปมอะไรในชีวิตป่าว  พ่อแม่ไม่่รักหรือไง?

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#27 raksthaban

raksthaban

ขาประจำ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:38

เปลืองตัวท่าน อย่าไปยุ่งมันเลย เว็บพันธุ์ทึบ สมองบวม

เสียเวลา  เสียฟิว  เสียค่าไฟอีก   ลองไปถามมันดิว่า

ทำไม ค่าไฟ เสื้อแดงไม่จ่าย  มันจะตอบไปเรื่อยเปือย ยกแม่น้ำทั้งโลกมาตอบ

#28 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:54

ท่าน่ะคิดดี

แต่ฝ่ายควายบอกว่า

นั่น เห็นมะ มันยอมแล้ว

อยากหัวเราะให้นายกกระเด็นจากเก้าอี้จริงๆ

พับเผื่อย

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#29 finder

finder

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:56

นะครับ

อ่านตรงนี้แล้วนึกขึ้นได้ครับ

เดี๋ยวนี้คนไทยทิ้งความหมายของ "ขั้นกว่า" ไปหมดแล้วนะครับ

แบบแว่ verb ขั้นกว่าน่ะครับ คือระดับปกติ more แล้วก็ most

เช่น เดี๋ยวนี้เอะอะก็ใช้คำว่า "ด่า"  หลายทีแล้วที่คนถูก "ติง" แล้วโวยวายว่าทำไมต้อง "ด่า" ด้วย หรือพูดว่า "ถูกด่าอีกแล้ว"

ผมต้องบอก "เฮ้ย ถ้าแค่นี้เรียกด่า แล้วเวลาด่าจริงนี่เค้าเรียกว่าไรวะ ลากปืนมายิงกันเลยรึไง"

หรืออย่างใช้คำว่า "ทะเลาะกันอีกแล้ว" ทั้งที่จริงๆแล้วแค่ "เห็นไม่ตรงกัน" เท่านั้น

หรืออย่างผู้ชาย "สนใจ" ก็ใช้คำว่ามา "จีบ"

คือเหมารวมทุกขั้นไปสู่ระดับเดียว ไม่มีไล่เฉดกันเลยนะครับ

เช่น

• วิจารณ์ ติง ติ ตำหนิ ต่อว่า ด่า ....เป็นขั้นกว่าตามลำดับความรุนแรงของพฤติกรรม
  • ถก แย้ง เถียง ขึ้นเสียง ทะเลาะ ลงไม้ลงมือ
  • สนใจ ขอเบอร์ โทรคุย จีบ ขอความรัก ขอคบ ขอลองอยู่กินกัน ขอแต่งงาน
  • คุยเรื่องความโง่ของปู วิจารณ์ ติง ตำหนิ ส่งต่อ ทำรูปล้อ รังแกผู้หญิง แจ้งจับติดคุก....................... :P

55555555  ผมมีเวลาน้อย  ขอทีเดียว  โดนแล้วอย่าอารมณ์ค้างนะ

ทำไมตอนแป๊ะพูด  พวกลิ่วล้อท่านตอแหลอย่างคุณถึงไม่เอาความคิดนี้มาอธืบายกับตัวเองอย่างนี้บ้าง

เห็นออกมาเห่าหอนกันระงมว่าด่าท่านตอแหลสุดที่loveของเราได้ไง

งวดหน้าลองคิดอย่างที่บรรยายไว้บ้างนะ

หรือว่าสำหรับแป๊ะเป็นข้อยกเว้นที่จะไม่ยอมใช้ 5555555555555555

icon_lol.gif     icon_mrgreen.gif    rolleyes.gif   BangHead.gif    violent1.gif     occasion14.gif   director.gif    toothy2.gif      Ohaha.gif

#30 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:13

ดีแล้วล่ะ ที่คุณคิดได้

คุณไม่สามารถเปลี่ยน ความเชื่อพวกเขาได้หรอก

หากพวกเขาตอบกลับมาอย่างหยาบคาย

เราจะเสียความรู้สึกมาก

ครั้นเราจะไปหยาบเหมือนเขาก็กระดาก

แม้จะพิมพ์

(เพราะเคยมีประสบการณ์)

#31 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 00:43

ผมกลับรู้สึกว่าคุณกำลังเชื่อ ในสิ่งที่คนพวกนั้นบอกว่าคุณเป็น

และคุณกลับเลิกเชื่อในสิ่งที่คุณคิดมาตลอดว่าตนเองเป็น

จากคำพูดในกระทู้นั้น รวมถึงความเห็นของทุกคนในกระทู้นั้น...

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#32 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 01:25

ผมกลับรู้สึกว่าคุณกำลังเชื่อ ในสิ่งที่คนพวกนั้นบอกว่าคุณเป็น

และคุณกลับเลิกเชื่อในสิ่งที่คุณคิดมาตลอดว่าตนเองเป็น

จากคำพูดในกระทู้นั้น รวมถึงความเห็นของทุกคนในกระทู้นั้น...

ถูกใจครับ

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#33 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 07:17

เหตุผลหนึ่งที่ไม่เข้าราดดำนา......เบื่อเกรียนเถื่อนๆ
ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน