Jump to content

- - - - -

ปตท.มันของใครกันแน่ครับ?

• Please log in to reply
38 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 veeraphatch

veeraphatch

น้องใหม่

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 01:13

อยากจะระบายเรื่อง ปตท.สักนิดหน่อย คงไม่ว่ากันนะครับ

1.ขณะนี้หลายท่านคงได้เห็นการเคลื่อนไหวเรื่อง ว่าด้วย "ความเป็นธรรม" จากปตท. อาทิ คุณรสนา หรือแม้กระทั่ง พันโทรัฐเขต ฯลฯ(ขอภัยถ้าจำผิด)

:P  เรื่องนี้มีหลายข้อมูลด้วยกัน แต่ก็อยากแชร์กับเพื่อนๆว่า

-ปตท.นั้นดำเนินการ เสมือนหนึ่งการผูกขาดด้านพลังงาน หลักสำคัญคือ ปตท.เข้าตลท.ยุคทักษิณ บริหารฯ จากบัดนั้น จนถึงบัดนี้ หลายท่านหรือแม้กระทั้งผมเองก็รู้สึกได้ว่า ปตท.นั้นมีผลของกำไร มากมายมหาศาล(ภาพรวม) อีกทั้งการขยายประเภทธุรกิจ อย่างไม่หยุดหย่อน ปัญหาก็คือว่า ผมคนเดียวหรือเพื่อนรู้สึกไหมว่า "ผลิตภัณฑ์ ที่ออกจากปตท.อาทิ น้ำมัน นั้นมีการขยับราคา ขึ้นอย่างมากมาย ทั้งๆที่เป็นหน่วยงานของรัฐ

ผมถามตัวเองว่า จริงหรือที่ข้อมูลของกรมพลังงานฯ แจ้งว่า

ปตท.นั้นมีน้ำมันที่ขุดได้จากภายในประเทศ ประมาณ 15% นอกนั้นต้องนำเข้า ตัวเลขที่ ผมคงไม่ไปแย้งต่อกรมธุรกิจพลังงานฯ แต่ผมก็ตั้งข้อสังเกตว่า ทำไมคนที่คัดค้าน กลับให้ตัวเลขที่แตกต่างกัน พูดง่ายๆ ต้องมากกว่า 15%  มาถึงวันนี้ ผมไม่เชื่อ ปตท.ในด้านตัวเลขเท่าใดนัก คือระแวง พูดง่ายๆ

ถ้า ปตท.บอกว่า น้ำมันที่ขุดได้ภายในประเทศมีแค่นั้น แต่ความต้องการมีมากกว่าจึงต้องนำเข้า ฟังเผินๆไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่ น่าจะเป็นจริง แต่กลับกัน เมื่อข้อมูลที่คัดค้านบอกว่า แท้จริงแล้วสามารถขุดได้มากกว่านั้น งั้นแสดงว่า

ปตท.ไม่ต้องการเพิ่มตัวเลข เพราะว่า ต้องการปรับราคาให้อยู่ในระดับสูงโดยการอ้าง นำเข้าจากต่างประเทศ เพราะ

ถ้า ปตท.ขุดได้มากกว่านั้น ตามข้อมูลของผู้คัดค้าน ก็หมายความ การนำเข้าจะต้องลดลด ใช่หรือไม่ และถ้าใช่ ทำไมปตท.ถึงไม่ทำ

พอมาถึงวันนี้ ผมไม่สงสัยเลยว่า ทำไม ปตท.จึงมีรายได้อย่างมหาศาล (นึกได้แล้วมาต่อนะครับ ขอบคุณครับ)

#2 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 06:19

กองทุนน้ำมันมาจากการอุดหนุน LPG หากคำนวณจากยอดการผลิตของโรงแยกแก๊สทั้ง 6 โรง ที่ไม่นับจากโรงแยกแก๊สที่จะนะเสียด้วยซ้ำ ก็มีกำลังการผลิตเพียงพอสำหรับทุกภาคส่วน จึงไม่จำเป็นต้องอุดหนุนราคา LPG ให้โรงกลั่นและที่นำเข้าอีกต่อไป กองทุนก็ไม่ต้องมีอีกต่อไป ให้ทางรัฐบาลชี้แจงตัวเลขความจริงในข้อนี้ให้ชัดเจน ว่าเป็นจริงหรือไม่ ในเมื่อกองทุนไม่ต้องอุดหนุน ราคาน้ำมันก็จะลดลง 7- 8 %

น้ำมันแก๊สโซฮอล์ คือ น้ำมันเชื้อเพลิงที่เป็นส่วนผสมระหว่างเอทิลแอลกอฮอล์หรือเอทานอล ชนิดความบริสุทธิ์ 99.5% โดยปริมาตร ที่ได้จากการหมักและกลั่นผลิตผลทางการเกษตร (อ้อยและมัน สำปะหลัง) ผสมกับน้ำมันเบนซินพื้นฐาน (G-Base ) ตามสัดส่วนการผสมที่กำหนด

ในเนื้อน้ำมัน รัฐควรสนับสนุนให้โรงกลั่น กลั่นน้ำมันเบนซินพื้นฐาน (Gasoline Base หรือ G-Base) ออกมาให้เพียงพอใช้ในประเทศ ให้ชี้แจงปริมาณน้ำมันดิบที่ขุดได้ในไทยมีจำนวนที่แท้จริงเท่าไรกันแน่ กลั่นเป็น G-Base เท่าไหร่กันแน่ รวมกับดีซลที่กลั่นได้มีเท่าไหร่กันแน่ เมื่อได้ตัวเลขที่ถูกต้อง ก็จัดสรรปริมาณน้ำมันให้แก่กลุ่มผู้ใช้ให้เพียงพอ เช่น ปริมาณผู้ใช้ดีเซลมีเท่าไหร่ ปริมาณผู้ใช้เบ็นซินมีเท่าไหร่

เมื่อได้ตัวเลขผู้ใช้ในแต่ละกลุ่มถูกต้องแล้ว เหมือนที่ทำกับกลุ่มที่ใช้ LPG ก็จะทราบปริมาณน้ำมันที่เราผลิตเพิ่มได้เองจากพืชมาชดเชยปริมาณที่ขาดไป เป็นไบโอดีเซล เท่าไหร่ เป็นแก๊สโซฮอล์เท่าไหร่ โดยไม่ต้องนำเข้าน้ำมันดิบและน้ำมันที่ใช้ในประเทศ ราคาก็จะเป็นไปตามตลาดในประเทศ ราคาก็จะไม่ต้องอ้างอิงสิงค์โปร์และราคาของต่างประเทศอีกต่อไป ราคาน้ำมันดิบที่ผลิตได้ และราคาน้ำมันจากพืช ก็จะถูกกว่า 62%

ส่วนน้ำมันเบนซิน 95 ไม่จำเป็นต้องผลิตในประเทศ เพราะผลิตเป็น G-Base หมดแล้ว ต้องนำเข้ามาขายได้โดยเสรี ไม่ต้องเสียภาษีนำเข้า ภาษีสรรพสามิต ไม่ต้องหักเงินเข้ากองทุน เพราะกองทุนน้ำมันยุบไปแล้ว

ส่วนภาษีนั้นควรให้ผู้ผลิตเป็นผู้แบกรับแทนผูใช้ โดยการต้องมีมาตรการซื้อน้ำมันที่ผลิตได้ทั้งหมดในไทย ไม่ให้ส่งออก เพื่อเป็นการตัดความเกี่ยวพันกับตลาดโลกออก และเป็นการตัดวงจรน้ำมันดิบเถื่อนที่ลักลอบนำออกโดยไม่ผ่านมิเตอร์ และทำให้ได้ภาษีเพิ่มมากขึ้นจากปริมาณการผลิตที่แท้จริงไม่ลักลอบนำออกเสียด้วยอีกทางหนึ่ง

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#3 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:37

*
POPULAR

ของไอ้แม้วครับ ดูได้จากผู้บริหารบอร์ด ปตท ลูกน้องไอ้แม้วทั้งนั้น แล้วถ้าดูลึกไปอีก คนรับงานโฆษณา และอีกหลายๆ อย่างใน ปตท ล้วนเป็นเครือข่ายของพรรคพวกทักษิณทั้งนั้น อย่าง โฆษณา ก็ใช้ voice tv  บริษัทไอ้ก่อแก้ว บริษัทไอ้เต้น คุมบอร์ด ปตทได้ จะเป็นของใครได้อีก ในเมื่อนโยบายต่างๆ มันมาจากขี้ข้าไอ้แม้วในบอร์ด ปตท ขนาดไอ้แม้วอยู่ฮ่องกง ผู้บริหารบอร์ด ปตท ยังต้องไปหามันที่ฮ่องกง  

#4 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:23

ไม่ใช่ของไทยครับ
พนักงาน แม่มก็ไม่ใช่คน

#5 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:28

>>> ของคน ไม่กี่ ตระกูล

======= ครับ ========

#6 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:38

ขอใครไม่รู้

รู้แต่ว่า ปตท รวย

สะดือปลิ้น

#7 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:49

ท่านเจ้าของกิจการร้านอาหาร

ท่านเห็นใครห้อยป้ายพนักงาน

ท่านคิดเงินมันเป็นราคาสิงคโปร์ไปเลยครับ 

คิดให้มันดูสั่งสอนมัน ไม่ต้องเก็บมันจริงก็ได้

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#8 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:55

ปตท. เป็นของชินวัตรและจึงรุ่งเรืองกิจมั้ง

หากจะต่อต้านไม่เติมปตท. ผมเอาด้วยนะ

เติมปั๊มฝรั่ง ให้ฝรั่งแม่งรวยให้รู้แล้วรู้รอดไป

คนไทยบางคนมันอยากขยันขายชาติกันนัก

#9 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:45

ลองหันไปดูรอบๆตัวเราในวันนี้

ปั๊มต่างชาติมีอยู่ไม่กี่ยี่ห้อแล้ว

เอสโซ่นี่ก็น้อยลงไปเยอะ

เหลือแค่ เชลล์ เท่านั้นที่มีปั๊มเยอะอยู่

ตอนนี้มันเหมือนกับการ "ฮั้ว" กันขายในประเทศนี้อยู่

สร้างภาพว่าเชลล์ขึ้นก่อนไรงี้

มันหลอกลวงเราตลอด

ไม่แน่หรอก ว่า จริงๆแล้ว ปตท.มันอาจจะเป็นส่วนของบ.น้ำมันยักษ์ใหญ่ต่างชาติเข้ามาแอบซื้อหุ้นผ่านนอมินีก็ได้

ไม่งั้นไม่น่าจะโตได้ขนาดนี้หรอก

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#10 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:29

ทุกวันนี้ เข้าไปเติมน้ำมันดีเซล ในมาเล ลิตรละ 25 บาท
ไม่กระทบเท่าไร นานๆไปทีคุ้มกว่าเติมในไทย
ทั้งๆ ที่มาเล นำเข้าจากบ้านเรานะ เหอๆ

#11 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:13

ทำไมน้ำมันต้องราคาเท่ากันทุกเจ้าอะ สงสัยมานานแล้ว

#12 พ่อไอ้ตอม

พ่อไอ้ตอม

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:19

ในพันทิปเขาจองกระทู้แนะนำโดยปตท.แล้วครับ

http://pantip.com/topic/30741541

เขาลงคห.ว่าถ้าพี่สงสัยปตท. ก็อย่าอยู่ประเทศไทยครับ พี่โง่เกินกว่าจะเข้าใจเหตุผลที่ปตท.ส่งคนมาแถ

*** ช่วยกันไม่ตอบกระทู้ป่วน เพราะมันไม่ได้ต้องการคำตอบ หรือเหตุผล แค่มายั่ว

ปล่อยให้ตกๆไป...การที่ไม่มีใครสนใจ  เป็นการทำลายจิตใจพวกมันมากที่สุด เดี๋ยวกระทู้ก็หล่นแล้ว

#13 SpikyMoss

SpikyMoss

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:09

นอมินีเพียบ แถมกรรมการก็เป็นคนของท่าน.....ทั้งนั้น  :angry: 

------------------------------------------------------------------------

ภาพรวมข้อมูลผู้ถือหุ้น ณ วันที่ 11/03/2556 ประเภทการปิดสมุดทะเบียน : XM spacer.gif จำนวนผู้ถือหุ้นทั้งหมด 45,648     spacer.gif   % การถือหุ้นแบบไร้ใบหุ้น 83.87     spacer.gif

ลำดับ ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ จำนวนหุ้น (หุ้น) % หุ้น spacer.gifspacer.gifspacer.gif

1.  กระทรวงการคลัง 1,459,885,575 51.11 spacer.gif

2.  กองทุนรวม วายุภักษ์หนึ่ง โดย บลจ.เอ็มเอฟซี จำกัด (มหาชน) 217,900,000 7.63 spacer.gif

3.  กองทุนรวม วายุภักษ์หนึ่ง โดย บลจ.กรุงไทย จำกัด (มหาชน) 217,900,000 7.63 spacer.gif

4.  บริษัท ไทยเอ็นวีดีอาร์ จำกัด 122,378,282 4.28 spacer.gif

5.  CHASE NOMINEES LIMITED 42 72,892,701 2.55 spacer.gif

6.  HSBC (SINGAPORE) NOMINEES PTE LTD 68,026,201 2.38 spacer.gif

7.  STATE STREET BANK EUROPE LIMITED 28,817,224 1.01 spacer.gif

8.  STATE STREET BANK AND TRUST COMPANY 23,177,046 0.81 spacer.gif

9.  สำนักงานประกันสังคม (2 กรณี) 22,280,000 0.78 spacer.gif

10.  NORTRUST NOMINEES LIMITED-NT0 SEC LENDING THAILAND 21,610,118 0.76 spacer.gif

11.  GOVERNMENT OF SINGAPORE INVESTMENT CORPORATION C 17,558,900 0.61 spacer.gif

12.  THE BANK OF NEW YORK MELLON 15,495,248 0.54 spacer.gif

13.  THE BANK OF NEW YORK (NOMINEES) LIMITED 15,429,726 0.54 spacer.gif

14.  THE BANK OF NEW YORK MELLON-CGT TAXABLE 14,880,417 0.52

บริษัทที่รับจัดอีเวนต์ให้เฮียปอนี่รับผลประโยชน์มากมหาศาลเลยนะคะ มีการจัดอีเวนต์ภายในตึกปตท.ทุกวันทุกอาทิตย์ไม่เคยหยุดหย่อนตลอดปี ถ้าคิดค่าอีเวนต์เหล่านี้รวมทั้งหมดต่อปี คงเอามาลดราคาค่าพลังงานให้ผู้บริโภคได้หลายอยู่

สงสัยมากว่า ส่วนงานที่จัดอีเวนต์กับบริษัทที่รับจัดมันมีเบื้องหน้าเบื้องหลังกันหรือเปล่า ผ่านบริษัทอื่น ๆ มากมายก็ไม่มีใครจัดอีเวนต์หมุนเวียนกันตลอดทั้งปีหนักขนาดนี้

Edited by SpikyMoss, 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:14.

รังเกียจประชาธิปไตยจอมปลอมของระบอบทักษิณ

#14 SpikyMoss

SpikyMoss

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:35

เอาเป็นว่าสมมติแบบเจียมตัว

ถือหุ้นสัก 20,000,000 หุ้น ไม่คิดถึงมูลค่าหุ้น เอาแค่ปันผลหุ้นละ 5 บาทก็พอ แค่เงินปันผลต่อปีก็อยู่ได้สบาย ๆ ไม่ต้องทำอะไรแล้ว จะซื้อกระเป๋าใบละ 3-4 แสนมาถือเล่นขำ ๆ ก็ได้

ดังนั้นหุ้นเฮียปอมีหรือที่กลุ่มของผู้ยิ่งใหญ่ที่มีเงินนับหมื่นล้านแสนล้านจะไม่คว้ามาครอบครองไว้ เพราะยิ่งมีอำนาจรัฐด้วยอีก ก็สามารถควบคุมได้สบาย ๆ ผลประโยชน์ทุกอย่างก็อยู่ในมือผู้ยิ่งใหญ่และบริวารหมด อิ่มหมีพีมันเปรมปรีที่มาขูดรีดจากพวกเราเหล่าผู้บริโภค

รังเกียจประชาธิปไตยจอมปลอมของระบอบทักษิณ

#15 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:10

http://webboard.seri...ิน/#entry786006

ถูกคนโง่หลอกเอา นี่มัน "โง่บรมโง่" เลยนะครับ (เรื่องพลังงานต้องใช้ความรู้และความเข้าใจ ไม่ใช่ความรู้สึก)

เพจทวงคืนพลังงานไทย เขาบอกว่าน้ำมันดิบโลก WTI เมื่อปี 2008 (2551) มันราคาตั้ง 140 US$ ทำไหมราคาน้ำมันสำเร็จรูปบ้านเราตอนนั้นมันยังถูกกว่าตอนนี้ ทั้งๆที่ปัจจุบัน (วันที่อ้างอิงคือ 12 กค. 2556) ไอ้ราคาน้ำมันดิบ WTI มันมันแค่ 106.25 US$ เอง

http://pantip.com/topic/30724936

• ไม่เห็นเขาตอบโต้อะไรเลย

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=600501926669318&set=a.483368528382659.128622.482181251834720&type=1&comment_id=1905263&reply_comment_id=1905441&total_comments=3

Stargate Serithai "Sirikanraya Tanglikitpanich เหม่คุณคะ ตกข่าวป่าวคะ ศาลปกครองยกฟ้องไปแล้วนี่คะ อีกอย่างตอนหุ้นตกทำไมไม่ไปทวงกันคะ มั่วไม่เลิก"

ไม่ได้ตกข่าวหลอก ที่คุณบอกนั้น มันเรื่องการแปรรูปปตท. และ เรื่องท่อครับ ก.คลังเจ้าของท่อ ไม่ยอมเอาคืนเอง คุณเอาข่าวนั้นมาดูใหม่ก็ได้ครับ ดูคลิปให้หมดด้วยนะครับ มีเรื่องการผูกขาดตามโครงสร้างรัฐวิสาหกิจเดิมที่ติดมาด้วย ควรแก้ไขด้วย ถ้ายังอยูในฐานะนี้ต่อไป เห็นทนายบอกมาว่าปตท.กำลังวิ่งอยู่ครับ คิดดูแล้วกัน ออกวิ่งก่อนเสียงปืนดัง กับ ใช้ใบจองผิดเงื่อนไข สองข้อนี้ ทนายมีพยานครบครับ แพ้คดีแน่ๆ ไม่เชื่อก็ถือหุ้นไว้แล้วกัน อย่าขาย แล้วมาดูกันว่าราคาซื้อหุ้นคืนจะเป็นราคาที่เท่าไหร่ ๕ ๕ ๕

"ลองดูนะคะว่าทำไมเค้าแปรรูปอย่าตีมึนหรือมั่ว"

ลองดูเวอร์ชั่นนี้บ้างซิ

ปตท. ตัวอย่างของการพัฒนารัฐวิสาหกิจ กับ การโดนตราหน้าว่าเป็นทุนสามานย์ของคนบางกลุ่ม??

http://webboard.serithai.net/topic/34637-ปตท-ตัวอย่างของการพัฒนารัฐวิ/#entry715146

คุณละอายใจบ้างไหมที่โกหกประชาชนเรื่องน้ำมันเพียงเพื่อหวังผลประโยชน์ทางการเมืองของกลุ่มตน

"เนื่องจากกระทู้นี้ผมจับมาแต่คำพูดของชายคนนี้ที่ผมพิจารณาจากพื้นฐานความรู้ที่ผมมีอยู่แล้วจึงรู้ว่าเขากำลังโกหก โดยไม่ได้เอาหลักฐานหรือข้อพิสูจน์อะไรมาสนับสนุนบทสรุปของผมเลย ผมจึงไปตั้งกระทู้ใหม่

"ทำไมบรูไนราคาน้ำมันถูกกว่าบ้านเรา - แฉแก๊งโกหกประชาชนเรื่องน้ำมัน ตอน 1 http://pantip.com/topic/30753265" โดยกระทู้นี้มุ่งตอบคำโกหกของชายคนนี้ในคลิป 2 ที่เขาบอกว่า "บรูไนน้ำมันราคาถูกเพราะมีสถาบันพระมหากษัตริย์ดูแลกิจการด้านพลังงาน" ถ้าสนใจอ่านเพิ่มเติมได้นะครับ"

นายคนนี้คือ ที่ปรึกษาอนุกรรมาธิการพลังาน วุฒิสภา ครับ

"คลิปดังกล่าวมีความยาวประมาณ 22 นาทีครับ แต่ผมไม่อยากให้ทุกท่านต้องเสียเวลาไปฟังคำลวงของชายคนนี้ ซึ่งผมทนฟังด้วยจุดประสงค์ต้องการจับคำลวงของเขามาให้ทุกท่านได้รับฟังกันเป็นคลิปสั้นๆ ดังนี้ครับ"

พ.ท.รัฐเขต เคยกล่าวไว้ในคลิปเช่นกัน เปิดโปงเรื่อง ขนแก๊ส LPG เถื่อนในปีที่แล้ว และต่อมาความจริงก็ปรากฏ แต่ใช้เวลานานกว่า 8 เดือน

http://webboard.serithai.net/topic/35360-4-บริษัทยักษ์ใหญ่ค้า-lpg-ที่โกงคนเ/#entry733331

ตามนี้ ---> "คลิปนี้บอกชื่อเลยว่าเป็นใครครับ และใช้เรือขนส่งกันกี่ลำ ดูได้ที่นาทีที่ 1:01:45

"

"ผมเชื่อว่าด้วยวิจารณญาณของวิญญูชนผู้พอจะสืบหาความจริงเพิ่มเติมหรือมีพื้นฐานด้านการศึกษากันมาบ้างทั้งหลายอย่างเราๆท่านๆ ก็พอจะพิจารณาได้ว่าคำพูดแค่บางส่วนที่ผมหยิบยกมาของชายคนนี้ที่มียศมีตำแหน่งเป็นถึง  "พันโทรัฐเขต แจ้งจำรัส" มันล้วนแต่เป็นคำเท็จ เป็นการพูดความจริงไม่หมด เป็นการมุ่งเพียงผลประโยชน์ทางการเมืองของกลุ่มก้อนตนเท่านั้น

แต่ท่านลองนึกถึงคุณปู่ คุณย่า คุณตา คุณยาย ตาสี ตาสา ยายมี ยายมา และพี่ป้าน้าอาที่ถูกเกณฑ์ไปฟังคำลวงของชายคนนี้เล่าครับ? จะไม่ให้พวกเขาเชื่อได้อย่างไร เพราะเขาคงนึกไม่ถึงว่าผู้พูดที่มีตำแหน่งเป็นถึง พันโท และมีการกล่าวอ้างถึงสถาบันพระมหากษัตริย์ อ้างเรื่องความดีงาม อ้างว่าสู้เพื่อประโยชน์ของประชาชน จะกำลังโกหกหลอกลวงพวกเขาอย่างหน้าด้านที่สุดได้ถึงเพียนี้

ผมจึงขอตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อประนามคุณครับ "พันโทรัฐเขต แจ้งจำรัส"

ปล. คนต่อไปที่ผมจะจับคลิปมาให้ทุกท่านได้ฟังแบบสั้นๆคือ "นายประสิทธิ์ ไชยทองพันธ์" เจ้าของวาทะกรรม "น้ำมันผุดมาเองจากแกนโลก" ไว้หลังหยุดยาวนี้เจอกันครับ

ปล2. ถ้าเห็นด้วยกับผมยังไงก็ช่วยโหวตให้ติดกระทู้แนะนำด้วยเถิดครับ เผื่อจะช่วยให้คนที่เข้าถึงอินเตอร์เน็ตบางคนที่หูหนวก ตาบอดได้ตาสว่างกันขึ้นมาบ้าง ส่วนพวกที่โง่เกินเยียวยาแล้วก็ปล่อยๆเขาไปเถิดครับ"

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=600501926669318&set=a.483368528382659.128622.482181251834720&type=1&comment_id=1905263&reply_comment_id=1905441&total_comments=3

"ไดโนเสาร์ลงไปตาย ลึก ถึง 40230 ฟุต (12 กม.) ซินะ

ถ้าฟังภาษาอังกฤษได้ก็ลองฟังดู "Abiotic Oil"

http://www.youtube.com/watch?v=fnXe-vVSHdo&feature=related

http://www.youtube.com/watch?v=ck01KhuQYmE
"

สำหรับอ.ประสิทธิ์ท่านรับผิดชอบคำพูดท่านอยู่แล้ว โดยไปรับทราบข้อกล่าวหา ตามนี้ ครับ

http://webboard.serithai.net/topic/35897-ม-ล-กรสิวัฒน์-เกษมศรี-ท้าให้ฟ้อ/#entry747701

ในวันที่ 15 มิ.ย. เวลา 10:00 น. อ.ประสิทธิ์จะเข้ารับทราบข้อกล่าวหาคดีหมิ่นประมาทปตท. ที่สน.บางซื่อ

"บอกตรงนี้เลยนะว่าผมน่ะไม่ได้สวมสีเสื้อไหนทางการเมืองทั้งนั้น ทุกครั้งที่ไปเลือกตั้งผมกาไม่ออกเสียงทุกครั้ง และผมก็ด่าแม่มทุกรัฐบาลนั่นล่ะ เพราะไม่เห็นมันจะมีรัฐบาลไหนบริหารประเทศโดยไม่โกงกินสักรัฐบาล"

แต่คนนี้ เป็นเสื้อแดงครับ

https://www.facebook...100001281772473

มันเป็นความจริงที่คุณปฏิเสธไม่ได้

ยกเว้นจะทำเป็นหูหนวกตาบอดมองไม่เห็น แต่ทุนผูกขาด***หาแดกกับพลังงานมันเข้าไปหยิบเอาเงินในกระเป๋าของคุณแล้วหยิบมานานแล้วด้วยอย่างย่ามใจ คุณถูกปล้น-ขูดรีดจากคนที่คุณรักแล้ว หากจะทำหรี่ตาทำเป็นมองไม่เห็นเพ...ราะเห็นว่าเป็นพวกเดียวกัน ก็อย่าบอกว่าเป็นนักเคลื่อนไหวเพื่อเรียกร้องประชาธิปไตยกันอยู่อีกเลย

ใครทำดีเราต้องยกย่อง ใครทำ***ทำระยำเราต้องกล้าวิจารณ์หรือด่าได้ทุกฝ่าย การขูดรีดประชาชนเป็นสิ่งที่ทั้งทุนเก่าอำนาจโบราณและทุนใหม่กราบเพื่อขอแดกด้วยคน เขาชิงการนำเพื่อขูดรีดประชาชนกันเท่านั้น เลิกบ้าเป็นขี้ข้ากล้าออกมาตายเพื่อนักการเมืองกันได้แล้ว เสรีชนที่แท้จริงต้องกล้าที่จะพูดในสิ่งชั่วช้าที่กระทำกับประชาชนเสมอ

ความขัดแย้งหลักของสังคมไทย คือการต่อสู้ทางชนชั้นนายทุนผูกขาดกับประชาชนผู้ถูกกดขี่-ขูดรีด-เหยียดหยามต่างหาก นี่คือสงครามแห่งชนชั้นอย่างแท้จริง
ดูเพิ่มเติม

— กับ กิตติพงษ์ แก่นวงค์

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#16 phat21

phat21

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:54

ปตทเป็นของพรรคควายแดง และัพรรคแมงสาป จะควายแดงแมงสาปไม่เคยคิดทวง ปตท หรือตั้งข้อสงสัย กับปตทเลยและพรรคทุกพรรคด้วย พวก ปชปเอ้ย ถ้าแน่จริงทวง ปตทเถอะไม่ต้องมาอวดอ้าง 3ลิตร ร้อย  แค่นี้ ปชปจะประเสริฐ

Edited by phat21, 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:56.

Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#17 idecon

idecon

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 17:40

อย่าคิดไปทวง ptt คืนมา
ตั้งบริษัทน้ำมันแห่งชาติขึ้นมาใหม่
แล้วทวงแหล่งทรัพยากรคืนมา
ส่วนไอ้ ptt ให้มันขนคนของมันไปหาแdรกที่อื่น
ไสหัวไปได้แล้ว ptt

#18 veeraphatch

veeraphatch

น้องใหม่

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:26

ขอบคุณทุกความเห็นเลยนะครับ  ผมยอมรับนะครับว่าไป รดน.มาตามที่อ้างถึงทู้ในรดน.อ่ะครับ

ผมถาม จขกท.แต่ไม่ยักกะตอบผม อ้อมแอ้มไปมา เผลอหน่อยเดียวก็แปะรูป ของกรมพลังงานฯ บล้าๆๆๆๆๆ

ผมก็ตอบไปว่า ผมไม่เถียงเรื่องข้อมูลที่คุณนำมา ฯ แต่ที่ผมถามกลับไม่ตอบ ผมรู้ว่า เค้าอาจจะตอบไม่ได้

แหม...แต่ใน รดน.เค้าลืมนักหนาว่า ปัญญาชนแยะ เอาเข้าจริงๆ แถไป แถมา คนไปตั้งข้อสังเกตก็ไม่ยอมตอบเค้า กะตีกินคลิปที่นำมา ตลกมากอ่ะครับ

ดีนะที่เค้าไม่ได้ด่าผม เรื่องปตท.นี่ จริงๆแล้ว ไม่ได้มีความสลับซับซ้อนใดๆ แต่ข้อมูลอาจเข้าใจยาก ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกัน แต่เน้นที่การบริหารเท่านั้น

ผมถามไปว่า "จริงหรือที่ปตท.ขุดน้ำมันภายในประเทศได้แค่ 15% แล้วก็ตั้งข้อสังเกตไปว่า พ.ท.รัฐเขต ไปเอาข้อมูลมาจากไหน"

บล้าๆๆๆ ผมไม่เห็นพวกเขาตอบ เป็นเรื่องเป็นราว ใครไม่เห็นด้วย ก็ถูกว่า "โง่" ซะนี่

ผมก็ไม่อยากบอกว่า ก็ไม่รู้ใครโง่ หรือใครถูกให้โง่กันแน่  แต่ผมคนหนึ่งไม่เชื่อหรอกครับว่า ปตท.จะมีความสามารถบริหารได้แค่ 15% เท่านั้น

เพราะถ้ามากกว่านั้น ปตท.ไม่รวยมหาศาลหรอก

เบื่อถกใน รดน.มากๆครับ ไม่เห็นจะได้อะไรเลยอ่ะครับ แปะรูปบ้าง เอาข้อมูลโน่น นี้บ้าง สงสัยพวกแดงนี่จะเคยตัว คิคิๆๆๆๆๆ

มิน่าหล่ะ หาง่ายใน รดน.จริงๆๆครับ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++=

ขอบคุณข้อมูล คุณ Stargate-1  และทุกท่านด้วยครับ :P

#19 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:48

PTT เป็นรัฐวิสาหกิจ ทำมาหากินทำกำไร โดยมีข้อได้เปรียบจากการผูกขาดโดยอำนาจรัฐ

ประเด็นที่แย่จริงๆก็คือ...

PTT ถือหุ้นโดย กระทรวงการคลัง กองทุนวายุภักษ์

ก็คือ มีรัฐเป็นเจ้าของ

แต่ความเป็นเจ้าของนั้น ในทางบริหาร เจ้าของก็คือ นักการเมือง ที่เป็นรัฐบาล...

ซึ่ง PTT จะเน้นทำเพื่อส่วนรวม หรือ เพื่อพรรคพวกพ้องนักการเมือง ก็ขึ้นอยู่กับ นักการเมืองรัฐบาลที่คุมอยู่

และเชื่อกันว่า นักลงทุนรายใหญ่ส่วนนึง ก็คือ พวกนักการเมืองนี่ล่ะ ที่เข้าไปซื้อหุ้นในตลาดเก็บไว้อีก

ส่วนมากมักจะใช้ นอมินี ในการซื้อไว้

ดังนั้น สถานะที่เป็นอยู่ก็คือ...

นักการเมือง เป็นเจ้าของ ทั้งในส่วน ของรัฐบาลที่ถือหุ้นใหญ่

และ นักการเมือง ก็เป็นเจ้าของ ในส่วนของหุ้น ที่ตนซื้อเก็บไว้เองด้วย

คุณว่า นักธุรกิจการเมืองพวกนี้ มันทำเพื่อส่วนรวมประเทศชาติไหมล่ะ...

หาก พวกนักธุรกิจการเมืองพวกนี้ มัน ขายชาติ โกงแผ่นดิน...

PTT ก็คงจะเป็นไปตามนั้นแหล่ะ

แต่ใน ระบบตลาดเสรีทุนนิยม จริงอยู่ว่า PTT สามารถมุ่งแสวงหากำไรให้ตนเองได้

PTT อาจจะไม่มีหน้าที่ทำเพื่อส่วนรวม

แต่ คนที่มีหน้าที่ทำเพื่อส่วนรวม ก็คือ รัฐ(รัฐบาล) ที่คุม PTT อยู่

รวมถึง คุมกฎหมาย นโยบาย ต่างๆ ที่เกี่ยวข้องด้วย...

มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#20 veeraphatch

veeraphatch

น้องใหม่

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:55

กองทุนน้ำมันมาจากการอุดหนุน LPG หากคำนวณจากยอดการผลิตของโรงแยกแก๊สทั้ง 6 โรง ที่ไม่นับจากโรงแยกแก๊สที่จะนะเสียด้วยซ้ำ ก็มีกำลังการผลิตเพียงพอสำหรับทุกภาคส่วน จึงไม่จำเป็นต้องอุดหนุนราคา LPG ให้โรงกลั่นและที่นำเข้าอีกต่อไป กองทุนก็ไม่ต้องมีอีกต่อไป ให้ทางรัฐบาลชี้แจงตัวเลขความจริงในข้อนี้ให้ชัดเจน ว่าเป็นจริงหรือไม่ ในเมื่อกองทุนไม่ต้องอุดหนุน ราคาน้ำมันก็จะลดลง 7- 8 %

น้ำมันแก๊สโซฮอล์ คือ น้ำมันเชื้อเพลิงที่เป็นส่วนผสมระหว่างเอทิลแอลกอฮอล์หรือเอทานอล ชนิดความบริสุทธิ์ 99.5% โดยปริมาตร ที่ได้จากการหมักและกลั่นผลิตผลทางการเกษตร (อ้อยและมัน สำปะหลัง) ผสมกับน้ำมันเบนซินพื้นฐาน (G-Base ) ตามสัดส่วนการผสมที่กำหนด

ในเนื้อน้ำมัน รัฐควรสนับสนุนให้โรงกลั่น กลั่นน้ำมันเบนซินพื้นฐาน (Gasoline Base หรือ G-Base) ออกมาให้เพียงพอใช้ในประเทศ ให้ชี้แจงปริมาณน้ำมันดิบที่ขุดได้ในไทยมีจำนวนที่แท้จริงเท่าไรกันแน่ กลั่นเป็น G-Base เท่าไหร่กันแน่ รวมกับดีซลที่กลั่นได้มีเท่าไหร่กันแน่ เมื่อได้ตัวเลขที่ถูกต้อง ก็จัดสรรปริมาณน้ำมันให้แก่กลุ่มผู้ใช้ให้เพียงพอ เช่น ปริมาณผู้ใช้ดีเซลมีเท่าไหร่ ปริมาณผู้ใช้เบ็นซินมีเท่าไหร่

เมื่อได้ตัวเลขผู้ใช้ในแต่ละกลุ่มถูกต้องแล้ว เหมือนที่ทำกับกลุ่มที่ใช้ LPG ก็จะทราบปริมาณน้ำมันที่เราผลิตเพิ่มได้เองจากพืชมาชดเชยปริมาณที่ขาดไป เป็นไบโอดีเซล เท่าไหร่ เป็นแก๊สโซฮอล์เท่าไหร่ โดยไม่ต้องนำเข้าน้ำมันดิบและน้ำมันที่ใช้ในประเทศ ราคาก็จะเป็นไปตามตลาดในประเทศ ราคาก็จะไม่ต้องอ้างอิงสิงค์โปร์และราคาของต่างประเทศอีกต่อไป ราคาน้ำมันดิบที่ผลิตได้ และราคาน้ำมันจากพืช ก็จะถูกกว่า 62%

ส่วนน้ำมันเบนซิน 95 ไม่จำเป็นต้องผลิตในประเทศ เพราะผลิตเป็น G-Base หมดแล้ว ต้องนำเข้ามาขายได้โดยเสรี ไม่ต้องเสียภาษีนำเข้า ภาษีสรรพสามิต ไม่ต้องหักเงินเข้ากองทุน เพราะกองทุนน้ำมันยุบไปแล้ว

ส่วนภาษีนั้นควรให้ผู้ผลิตเป็นผู้แบกรับแทนผูใช้ โดยการต้องมีมาตรการซื้อน้ำมันที่ผลิตได้ทั้งหมดในไทย ไม่ให้ส่งออก เพื่อเป็นการตัดความเกี่ยวพันกับตลาดโลกออก และเป็นการตัดวงจรน้ำมันดิบเถื่อนที่ลักลอบนำออกโดยไม่ผ่านมิเตอร์ และทำให้ได้ภาษีเพิ่มมากขึ้นจากปริมาณการผลิตที่แท้จริงไม่ลักลอบนำออกเสียด้วยอีกทางหนึ่ง

เหมือนที่ผมคิดไว้เปี๊ยบเลยอ่ะครับ ผมไม่สงสัยแล้วว่าทำไม คนบางกลุ่มถึงออกมาเรียกร้องเรื่อง "ความเป็นธรรม" จากปตท.

ขอบคุณครับ

#21 veeraphatch

veeraphatch

น้องใหม่

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:56

ลองหันไปดูรอบๆตัวเราในวันนี้

ปั๊มต่างชาติมีอยู่ไม่กี่ยี่ห้อแล้ว

เอสโซ่นี่ก็น้อยลงไปเยอะ

เหลือแค่ เชลล์ เท่านั้นที่มีปั๊มเยอะอยู่

ตอนนี้มันเหมือนกับการ "ฮั้ว" กันขายในประเทศนี้อยู่

สร้างภาพว่าเชลล์ขึ้นก่อนไรงี้

มันหลอกลวงเราตลอด

ไม่แน่หรอก ว่า จริงๆแล้ว ปตท.มันอาจจะเป็นส่วนของบ.น้ำมันยักษ์ใหญ่ต่างชาติเข้ามาแอบซื้อหุ้นผ่านนอมินีก็ได้

ไม่งั้นไม่น่าจะโตได้ขนาดนี้หรอก

อันนี้เรื่องจริงครับ นับวันปั๊ม ปตท.กลับเบ่งบานดุจดอกเห็ด

#22 veeraphatch

veeraphatch

น้องใหม่

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:57

ในพันทิปเขาจองกระทู้แนะนำโดยปตท.แล้วครับ

http://pantip.com/topic/30741541

เขาลงคห.ว่าถ้าพี่สงสัยปตท. ก็อย่าอยู่ประเทศไทยครับ พี่โง่เกินกว่าจะเข้าใจเหตุผลที่ปตท.ส่งคนมาแถ

ใช่เล้ยยยย

#23 veeraphatch

veeraphatch

น้องใหม่

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:58

นอมินีเพียบ แถมกรรมการก็เป็นคนของท่าน.....ทั้งนั้น  :angry: 

------------------------------------------------------------------------

ภาพรวมข้อมูลผู้ถือหุ้น ณ วันที่ 11/03/2556 ประเภทการปิดสมุดทะเบียน : XM spacer.gif จำนวนผู้ถือหุ้นทั้งหมด 45,648     spacer.gif   % การถือหุ้นแบบไร้ใบหุ้น 83.87     spacer.gif

ลำดับ ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ จำนวนหุ้น (หุ้น) % หุ้น spacer.gifspacer.gifspacer.gif

1.  กระทรวงการคลัง 1,459,885,575 51.11 spacer.gif

2.  กองทุนรวม วายุภักษ์หนึ่ง โดย บลจ.เอ็มเอฟซี จำกัด (มหาชน) 217,900,000 7.63 spacer.gif

3.  กองทุนรวม วายุภักษ์หนึ่ง โดย บลจ.กรุงไทย จำกัด (มหาชน) 217,900,000 7.63 spacer.gif

4.  บริษัท ไทยเอ็นวีดีอาร์ จำกัด 122,378,282 4.28 spacer.gif

5.  CHASE NOMINEES LIMITED 42 72,892,701 2.55 spacer.gif

6.  HSBC (SINGAPORE) NOMINEES PTE LTD 68,026,201 2.38 spacer.gif

7.  STATE STREET BANK EUROPE LIMITED 28,817,224 1.01 spacer.gif

8.  STATE STREET BANK AND TRUST COMPANY 23,177,046 0.81 spacer.gif

9.  สำนักงานประกันสังคม (2 กรณี) 22,280,000 0.78 spacer.gif

10.  NORTRUST NOMINEES LIMITED-NT0 SEC LENDING THAILAND 21,610,118 0.76 spacer.gif

11.  GOVERNMENT OF SINGAPORE INVESTMENT CORPORATION C 17,558,900 0.61 spacer.gif

12.  THE BANK OF NEW YORK MELLON 15,495,248 0.54 spacer.gif

13.  THE BANK OF NEW YORK (NOMINEES) LIMITED 15,429,726 0.54 spacer.gif

14.  THE BANK OF NEW YORK MELLON-CGT TAXABLE 14,880,417 0.52

บริษัทที่รับจัดอีเวนต์ให้เฮียปอนี่รับผลประโยชน์มากมหาศาลเลยนะคะ มีการจัดอีเวนต์ภายในตึกปตท.ทุกวันทุกอาทิตย์ไม่เคยหยุดหย่อนตลอดปี ถ้าคิดค่าอีเวนต์เหล่านี้รวมทั้งหมดต่อปี คงเอามาลดราคาค่าพลังงานให้ผู้บริโภคได้หลายอยู่

สงสัยมากว่า ส่วนงานที่จัดอีเวนต์กับบริษัทที่รับจัดมันมีเบื้องหน้าเบื้องหลังกันหรือเปล่า ผ่านบริษัทอื่น ๆ มากมายก็ไม่มีใครจัดอีเวนต์หมุนเวียนกันตลอดทั้งปีหนักขนาดนี้

ผ่านระบบ นอมินี ผมคิดว่านะจะใช่นะครับ

#24 veeraphatch

veeraphatch

น้องใหม่

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:00

http://webboard.seri...ิน/#entry786006

ถูกคนโง่หลอกเอา นี่มัน "โง่บรมโง่" เลยนะครับ (เรื่องพลังงานต้องใช้ความรู้และความเข้าใจ ไม่ใช่ความรู้สึก)

เพจทวงคืนพลังงานไทย เขาบอกว่าน้ำมันดิบโลก WTI เมื่อปี 2008 (2551) มันราคาตั้ง 140 US$ ทำไหมราคาน้ำมันสำเร็จรูปบ้านเราตอนนั้นมันยังถูกกว่าตอนนี้ ทั้งๆที่ปัจจุบัน (วันที่อ้างอิงคือ 12 กค. 2556) ไอ้ราคาน้ำมันดิบ WTI มันมันแค่ 106.25 US$ เอง

http://pantip.com/topic/30724936

• ไม่เห็นเขาตอบโต้อะไรเลย

Stargate Serithai "Sirikanraya Tanglikitpanich เหม่คุณคะ ตกข่าวป่าวคะ ศาลปกครองยกฟ้องไปแล้วนี่คะ อีกอย่างตอนหุ้นตกทำไมไม่ไปทวงกันคะ มั่วไม่เลิก"

ไม่ได้ตกข่าวหลอก ที่คุณบอกนั้น มันเรื่องการแปรรูปปตท. และ เรื่องท่อครับ ก.คลังเจ้าของท่อ ไม่ยอมเอาคืนเอง คุณเอาข่าวนั้นมาดูใหม่ก็ได้ครับ ดูคลิปให้หมดด้วยนะครับ มีเรื่องการผูกขาดตามโครงสร้างรัฐวิสาหกิจเดิมที่ติดมาด้วย ควรแก้ไขด้วย ถ้ายังอยูในฐานะนี้ต่อไป เห็นทนายบอกมาว่าปตท.กำลังวิ่งอยู่ครับ คิดดูแล้วกัน ออกวิ่งก่อนเสียงปืนดัง กับ ใช้ใบจองผิดเงื่อนไข สองข้อนี้ ทนายมีพยานครบครับ แพ้คดีแน่ๆ ไม่เชื่อก็ถือหุ้นไว้แล้วกัน อย่าขาย แล้วมาดูกันว่าราคาซื้อหุ้นคืนจะเป็นราคาที่เท่าไหร่ ๕ ๕ ๕

"ลองดูนะคะว่าทำไมเค้าแปรรูปอย่าตีมึนหรือมั่ว"

ลองดูเวอร์ชั่นนี้บ้างซิ

ปตท. ตัวอย่างของการพัฒนารัฐวิสาหกิจ กับ การโดนตราหน้าว่าเป็นทุนสามานย์ของคนบางกลุ่ม??

http://webboard.serithai.net/topic/34637-ปตท-ตัวอย่างของการพัฒนารัฐวิ/#entry715146

คุณละอายใจบ้างไหมที่โกหกประชาชนเรื่องน้ำมันเพียงเพื่อหวังผลประโยชน์ทางการเมืองของกลุ่มตน

"เนื่องจากกระทู้นี้ผมจับมาแต่คำพูดของชายคนนี้ที่ผมพิจารณาจากพื้นฐานความรู้ที่ผมมีอยู่แล้วจึงรู้ว่าเขากำลังโกหก โดยไม่ได้เอาหลักฐานหรือข้อพิสูจน์อะไรมาสนับสนุนบทสรุปของผมเลย ผมจึงไปตั้งกระทู้ใหม่

"ทำไมบรูไนราคาน้ำมันถูกกว่าบ้านเรา - แฉแก๊งโกหกประชาชนเรื่องน้ำมัน ตอน 1 http://pantip.com/topic/30753265" โดยกระทู้นี้มุ่งตอบคำโกหกของชายคนนี้ในคลิป 2 ที่เขาบอกว่า "บรูไนน้ำมันราคาถูกเพราะมีสถาบันพระมหากษัตริย์ดูแลกิจการด้านพลังงาน" ถ้าสนใจอ่านเพิ่มเติมได้นะครับ"

นายคนนี้คือ ที่ปรึกษาอนุกรรมาธิการพลังาน วุฒิสภา ครับ

"คลิปดังกล่าวมีความยาวประมาณ 22 นาทีครับ แต่ผมไม่อยากให้ทุกท่านต้องเสียเวลาไปฟังคำลวงของชายคนนี้ ซึ่งผมทนฟังด้วยจุดประสงค์ต้องการจับคำลวงของเขามาให้ทุกท่านได้รับฟังกันเป็นคลิปสั้นๆ ดังนี้ครับ"

พ.ท.รัฐเขต เคยกล่าวไว้ในคลิปเช่นกัน เปิดโปงเรื่อง ขนแก๊ส LPG เถื่อนในปีที่แล้ว และต่อมาความจริงก็ปรากฏ แต่ใช้เวลานานกว่า 8 เดือน

http://webboard.serithai.net/topic/35360-4-บริษัทยักษ์ใหญ่ค้า-lpg-ที่โกงคนเ/#entry733331

ตามนี้ ---> "คลิปนี้บอกชื่อเลยว่าเป็นใครครับ และใช้เรือขนส่งกันกี่ลำ ดูได้ที่นาทีที่ 1:01:45

"

"ผมเชื่อว่าด้วยวิจารณญาณของวิญญูชนผู้พอจะสืบหาความจริงเพิ่มเติมหรือมีพื้นฐานด้านการศึกษากันมาบ้างทั้งหลายอย่างเราๆท่านๆ ก็พอจะพิจารณาได้ว่าคำพูดแค่บางส่วนที่ผมหยิบยกมาของชายคนนี้ที่มียศมีตำแหน่งเป็นถึง  "พันโทรัฐเขต แจ้งจำรัส" มันล้วนแต่เป็นคำเท็จ เป็นการพูดความจริงไม่หมด เป็นการมุ่งเพียงผลประโยชน์ทางการเมืองของกลุ่มก้อนตนเท่านั้น

แต่ท่านลองนึกถึงคุณปู่ คุณย่า คุณตา คุณยาย ตาสี ตาสา ยายมี ยายมา และพี่ป้าน้าอาที่ถูกเกณฑ์ไปฟังคำลวงของชายคนนี้เล่าครับ? จะไม่ให้พวกเขาเชื่อได้อย่างไร เพราะเขาคงนึกไม่ถึงว่าผู้พูดที่มีตำแหน่งเป็นถึง พันโท และมีการกล่าวอ้างถึงสถาบันพระมหากษัตริย์ อ้างเรื่องความดีงาม อ้างว่าสู้เพื่อประโยชน์ของประชาชน จะกำลังโกหกหลอกลวงพวกเขาอย่างหน้าด้านที่สุดได้ถึงเพียนี้

ผมจึงขอตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อประนามคุณครับ "พันโทรัฐเขต แจ้งจำรัส"

ปล. คนต่อไปที่ผมจะจับคลิปมาให้ทุกท่านได้ฟังแบบสั้นๆคือ "นายประสิทธิ์ ไชยทองพันธ์" เจ้าของวาทะกรรม "น้ำมันผุดมาเองจากแกนโลก" ไว้หลังหยุดยาวนี้เจอกันครับ

ปล2. ถ้าเห็นด้วยกับผมยังไงก็ช่วยโหวตให้ติดกระทู้แนะนำด้วยเถิดครับ เผื่อจะช่วยให้คนที่เข้าถึงอินเตอร์เน็ตบางคนที่หูหนวก ตาบอดได้ตาสว่างกันขึ้นมาบ้าง ส่วนพวกที่โง่เกินเยียวยาแล้วก็ปล่อยๆเขาไปเถิดครับ"

"ไดโนเสาร์ลงไปตาย ลึก ถึง 40230 ฟุต (12 กม.) ซินะ

ถ้าฟังภาษาอังกฤษได้ก็ลองฟังดู "Abiotic Oil"

http://www.youtube.com/watch?v=fnXe-vVSHdo&feature=related

http://www.youtube.com/watch?v=ck01KhuQYmE
"

สำหรับอ.ประสิทธิ์ท่านรับผิดชอบคำพูดท่านอยู่แล้ว โดยไปรับทราบข้อกล่าวหา ตามนี้ ครับ

http://webboard.serithai.net/topic/35897-ม-ล-กรสิวัฒน์-เกษมศรี-ท้าให้ฟ้อ/#entry747701

ในวันที่ 15 มิ.ย. เวลา 10:00 น. อ.ประสิทธิ์จะเข้ารับทราบข้อกล่าวหาคดีหมิ่นประมาทปตท. ที่สน.บางซื่อ

"บอกตรงนี้เลยนะว่าผมน่ะไม่ได้สวมสีเสื้อไหนทางการเมืองทั้งนั้น ทุกครั้งที่ไปเลือกตั้งผมกาไม่ออกเสียงทุกครั้ง และผมก็ด่าแม่มทุกรัฐบาลนั่นล่ะ เพราะไม่เห็นมันจะมีรัฐบาลไหนบริหารประเทศโดยไม่โกงกินสักรัฐบาล"

แต่คนนี้ เป็นเสื้อแดงครับ

https://www.facebook...100001281772473

มันเป็นความจริงที่คุณปฏิเสธไม่ได้

ยกเว้นจะทำเป็นหูหนวกตาบอดมองไม่เห็น แต่ทุนผูกขาด***หาแดกกับพลังงานมันเข้าไปหยิบเอาเงินในกระเป๋าของคุณแล้วหยิบมานานแล้วด้วยอย่างย่ามใจ คุณถูกปล้น-ขูดรีดจากคนที่คุณรักแล้ว หากจะทำหรี่ตาทำเป็นมองไม่เห็นเพ...ราะเห็นว่าเป็นพวกเดียวกัน ก็อย่าบอกว่าเป็นนักเคลื่อนไหวเพื่อเรียกร้องประชาธิปไตยกันอยู่อีกเลย

ใครทำดีเราต้องยกย่อง ใครทำ***ทำระยำเราต้องกล้าวิจารณ์หรือด่าได้ทุกฝ่าย การขูดรีดประชาชนเป็นสิ่งที่ทั้งทุนเก่าอำนาจโบราณและทุนใหม่กราบเพื่อขอแดกด้วยคน เขาชิงการนำเพื่อขูดรีดประชาชนกันเท่านั้น เลิกบ้าเป็นขี้ข้ากล้าออกมาตายเพื่อนักการเมืองกันได้แล้ว เสรีชนที่แท้จริงต้องกล้าที่จะพูดในสิ่งชั่วช้าที่กระทำกับประชาชนเสมอ

ความขัดแย้งหลักของสังคมไทย คือการต่อสู้ทางชนชั้นนายทุนผูกขาดกับประชาชนผู้ถูกกดขี่-ขูดรีด-เหยียดหยามต่างหาก นี่คือสงครามแห่งชนชั้นอย่างแท้จริง
ดูเพิ่มเติม

— กับ กิตติพงษ์ แก่นวงค์

สุดยอดข้อมูล ขอบคุณครับบ

#25 veeraphatch

veeraphatch

น้องใหม่

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:01

อย่าคิดไปทวง ptt คืนมา
ตั้งบริษัทน้ำมันแห่งชาติขึ้นมาใหม่
แล้วทวงแหล่งทรัพยากรคืนมา
ส่วนไอ้ ptt ให้มันขนคนของมันไปหาแdรกที่อื่น
ไสหัวไปได้แล้ว ptt

เข้าท่าแฮ่ะ ทำได้ก็ดีซินะ

#26 veeraphatch

veeraphatch

น้องใหม่

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:03

PTT เป็นรัฐวิสาหกิจ ทำมาหากินทำกำไร โดยมีข้อได้เปรียบจากการผูกขาดโดยอำนาจรัฐ

ประเด็นที่แย่จริงๆก็คือ...

PTT ถือหุ้นโดย กระทรวงการคลัง กองทุนวายุภักษ์

ก็คือ มีรัฐเป็นเจ้าของ

แต่ความเป็นเจ้าของนั้น ในทางบริหาร เจ้าของก็คือ นักการเมือง ที่เป็นรัฐบาล...

ซึ่ง PTT จะเน้นทำเพื่อส่วนรวม หรือ เพื่อพรรคพวกพ้องนักการเมือง ก็ขึ้นอยู่กับ นักการเมืองรัฐบาลที่คุมอยู่

และเชื่อกันว่า นักลงทุนรายใหญ่ส่วนนึง ก็คือ พวกนักการเมืองนี่ล่ะ ที่เข้าไปซื้อหุ้นในตลาดเก็บไว้อีก

ส่วนมากมักจะใช้ นอมินี ในการซื้อไว้

ดังนั้น สถานะที่เป็นอยู่ก็คือ...

นักการเมือง เป็นเจ้าของ ทั้งในส่วน ของรัฐบาลที่ถือหุ้นใหญ่

และ นักการเมือง ก็เป็นเจ้าของ ในส่วนของหุ้น ที่ตนซื้อเก็บไว้เองด้วย

คุณว่า นักธุรกิจการเมืองพวกนี้ มันทำเพื่อส่วนรวมประเทศชาติไหมล่ะ...

หาก พวกนักธุรกิจการเมืองพวกนี้ มัน ขายชาติ โกงแผ่นดิน...

PTT ก็คงจะเป็นไปตามนั้นแหล่ะ

แต่ใน ระบบตลาดเสรีทุนนิยม จริงอยู่ว่า PTT สามารถมุ่งแสวงหากำไรให้ตนเองได้

PTT อาจจะไม่มีหน้าที่ทำเพื่อส่วนรวม

แต่ คนที่มีหน้าที่ทำเพื่อส่วนรวม ก็คือ รัฐ(รัฐบาล) ที่คุม PTT อยู่

รวมถึง คุมกฎหมาย นโยบาย ต่างๆ ที่เกี่ยวข้องด้วย...

ลักษณะของกฏหมายไทย นี่แปลกประหลาดอย่างหนึ่ง ก็คือว่า ไม่ยักกะเข้มเช่นต่างประเทศทีเจริญแล้วนะ

ไม่งั้นป่านนี้ ไอ้พวกนอมินี คงไม่ได้ลอยนวล อย่างแน่นอน

ผมเห็นด้วยครับ

#27 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:10

บริษัทกับประเทศ ก็คล้ายๆ กัน

ผู้มีอำนาจ สามารถเอื้อประโยชน์ให้พวกพ้องตัวเองได้อย่างง่ายดาย

แถมไม่มีกฎหมาย ปปช. ตามไปสกัดกั้นอีกต่างหาก

แต่เวลาจะบอกให้ ปตท. ทำอะไรเพื่อประชาชน ก็อ้างว่าทำไม่ได้ เพราะเป็นบริษัทมหาชน

ถ้าทำให้ขาดทุน อาจจะโดนผู้ถือหุ้นฟ้องได้ ก็ว่ากันไป  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#28 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:23

ปตท กับ กระทรงพานิชย์ทำตัวเหมือนกันเลยครับ พอถามถึงเรื่องเงิน เรื่องราคา ก็อ้อมแอ้ม ตอบคำถามที่คนอยากรู้ไม่ได้ และถ้าตอบก็ตอบไม่ตรงคำถาม สุดท้ายก็อ้างแบกรับภาระเพื่อประชาชน 

#29 veeraphatch

veeraphatch

น้องใหม่

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:26

ผู้มีอำนาจ สามารถเอื้อประโยชน์ให้พวกพ้องตัวเองได้อย่างง่ายดาย

แถมไม่มีกฎหมาย ปปช. ตามไปสกัดกั้นอีกต่างหาก

แต่เวลาจะบอกให้ ปตท. ทำอะไรเพื่อประชาชน ก็อ้างว่าทำไม่ได้ เพราะเป็นบริษัทมหาชน

ถ้าทำให้ขาดทุน อาจจะโดนผู้ถือหุ้นฟ้องได้ ก็ว่ากันไป  -_-

ดีเอา แต่เสีย บอกว่าขัดเพราะเป็นบริษัทมหาชน 55555

#30 veeraphatch

veeraphatch

น้องใหม่

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:27

ปตท กับ กระทรงพานิชย์ทำตัวเหมือนกันเลยครับ พอถามถึงเรื่องเงิน เรื่องราคา ก็อ้อมแอ้ม ตอบคำถามที่คนอยากรู้ไม่ได้ และถ้าตอบก็ตอบไม่ตรงคำถาม สุดท้ายก็อ้างแบกรับภาระเพื่อประชาชน 

2 กระทรวงที่ว่า มีแต่กากๆ เป็นผู้บริหาร ผมนอกจากไม่ชอบแล้ว ยังรังเกียจด้วยอ่ะครับ

#31 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:44

ข้อมูลตัวเลขเรื่องเกี่ยวกับน้ำมันจากรัฐมันเป็นตัวเลขตบแต่งมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว มันเชื่อถือไม่ได้ มันตบแต่งกันมาตั้งแต่ต้นทางแล้ว เถียงกันให้ตายยังไงก็ไม่ได้ความจริงออกมาหรอก

#32 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 24 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:42

http://www.youtube.c...r9StoFjKF9PO0NA

Tawatchoo Pantip commented 3 weeks ago

LPG เนี่ยมันเป็นของผสมของ Propane และ Butane ซึ่งมันมีสัดส่วนไม่แน่นอน หาความรู้เพิ่มนะครับ LPG น่ะ มีเรียกกันแต่บ้านเรานี่ล่ะครับ ประเทศอื่นๆเขาก็เรียก Propane หรือ Butane กันไปเลย แล้วก็ไม่มีใครเขาขาย LPG ที่ผสมมาแล้วให้คุณหรอกครับ เขาคิดเงินไม่ถูกครับ เราก็ต้องซื้อเป็น Propane หรือ Butane มาเลยครับ แล้วมาจัดสรรการใช้ให้มันเหมาะสมกับในบ้านเราตาม spec ว่าใน LPG จะมี Propane ต่อ Butane เท่าไร

http://www.youtube.c...h?v=kzr-cnYYy1Q

อนุกรรมการสงสัยว่าการนำเข้าในรูป โพเพน กับ บิวเทน เพื่อสะดวกแก่การขนส่ง หรือ เพื่อธุรกิจปิโตรเคมี

#33 ตอม คูโบต้า

ตอม คูโบต้า

ขาประจำ

ตอบ 24 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:56

ประเทศกับบริษัท คล้ายๆกัน คุ้นๆนะริดกุน บริษัทไทยถ้าให้แม้วบริหาร ปานนี้น้องๆเกาหลีแล้ว หึหึ

#34 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 24 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:03

เกาหลีเหนือ ?  :lol:

#35 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 24 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:47

ประเทศกับบริษัท คล้ายๆกัน คุ้นๆนะริดกุน บริษัทไทยถ้าให้แม้วบริหาร ปานนี้น้องๆเกาหลีแล้ว หึหึ

ก็บริหารมาตั้งหลายปีแล้ว เหมือนมั้ยละ

บอกให้เปลี่ยนโพยได้แล้ว ไปเอาโพยใหม่มาได้แล้ว  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#36 Bot V Mask

Bot V Mask

ตัว V อยู่กลางหน้าผาก

ตอบ 24 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:21

พลังที่ยั่งยืน เพื่อไทย :D 

#37 Afrikaan

Afrikaan

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 24 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:33

ไอ้โง่ก็ต้องเป็นของ shareholders สิวะ ไอ้ฟาย ง่ายๆ แค่นี้ตอบไม่ได้ไปผูกคอตายใต้ต้นหมามุ่ยซะนะ
Ora et Laboraจงอธิษฐาน และลงมือทำงาน

#38 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 05:36

ของใครไม่รู้ รู้แต่ถ้าสังเกตความเหมือนกัน ระหว่าง ปตท ที่แปรรูปสมัยทักษิณ
กับ นโยบายจำนำข้าว นโยบายที่ ทักษิณริ ยิ่งลักษณ์ยำ อยู่ตอนนี้
นั้นคือ การไม่สามารถตอบข้อสงสัยของประชาชน หรือชี้แจงได้อย่างชัดเจน
เรื่องตัวเลขการดำเนินการต่างๆ รวมถึงตอบคำถามเรื่องการทุจริตของผู้ที่เกี่ยวข้อง ให้หายข้อสงสัย
ซึ่งทุกสิ่งล้วนมีแต่เรื่องของผลประโยชน์โดยต้องอาศัยความร่วมมือจากอำนาจรัฐเข้ามาอำนวยความสะดวก
เลยขอจบคำถามนี้ที่ว่า..แมวตัวไหน ที่ตอนนี้กำลังคุมอำนาจรัฐอยู่เล่า

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#39 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 06:57

***ก็ต้องเป็นของ shareholders สิวะ ไอ้ฟาย ง่ายๆ แค่นี้ตอบไม่ได้ไปผูกคอตายใต้ต้นหมามุ่ยซะนะ

ไปอยู่ไหนมา ใต้ต้นหมามุ่ยรึไง

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน