Jump to content

- - - - -

ตรรกะป่วยมากครับ ดร.

• Please log in to reply
109 replies to this topic

#51 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

Posted 27 July 2013 - 15:55

ฟันธงเลย ไอ้นี่มันบร้า

#52 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 July 2013 - 15:59

พ่อแม่วัยรุ่นยุคใหม่อ่านผมแล้วก็เข้าใจครับ

ยกเว้นคุณไม่เคยมีลูกวัยรุ่น หรือเป็นพ่อแม่ที่ไม่เคยรับผิดชอบลูก อะไรๆ ก็โทษลูกตลอด ทั้งๆ ที่ตัวเองเลี้ยงลูกได้แย่มาก

เหมือนที่บ้านพอลคุง เวลาลูกเขาทำผิด เขาจะจับลูกออกมาเฆี่ยนหน้าบ้านประจานให้เห็นทั้งตลาดไงครับ  :D

#53 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 27 July 2013 - 16:02

พ่อแม่วัยรุ่นยุคใหม่อ่านผมแล้วก็เข้าใจครับ

ยกเว้นคุณไม่เคยมีลูกวัยรุ่น หรือเป็นพ่อแม่ที่ไม่เคยรับผิดชอบลูก อะไรๆ ก็โทษลูกตลอด ทั้งๆ ที่ตัวเองเลี้ยงลูกได้แย่มาก

เหมือนที่บ้านพอลคุง เวลาลูกเขาทำผิด เขาจะจับลูกออกมาเฆี่ยนหน้าบ้านประจานให้เห็นทั้งตลาดไงครับ  :D

บ้านเมิงก้อคงเหมือนกันมั่ง 

ลูกตัวเอง ทำผิด แทนที่จะชี้ให้ลูกเห็นว่า อะไรผิด อะไรถูก ตีลูกเสียบ้าง

***ไปตบหน้าตัวเอง ดูเหมือนพ่อแม่*คุณ*จะสอนมาดีมากนะ ถึงตรรกะได้เพี้ยนขนาดนี้

สอนมาดีโคตร ๆ เลยนะ ว่า ลูกทำผิด ต้องตบหน้าตัวเอง 

ห้าาาาาาาาาาาาาาาา

Edited by พอล คุง, 27 July 2013 - 16:02.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#54 conservative

conservative

ขาประจำ

Posted 27 July 2013 - 16:03

น้องปันปันเขาอายุ 16 เองนะครับ ยังไม่บรรลุนิติภาวะ ไม่ใช่ผู้ใหญ่แบบเสก โลโซ
เขาถึงต้องแยกเด็กและเยาวชนออกจากผู้ใหญ่ เพราะมันไม่เหมือนกัน
เด็กอย่างน้องปันปันยังอยู่ในความดูแลของคุณพ่อครับ
คนที่ควรโทษคือคุณพ่อน้องปันปัน ที่มัวแต่ทำงาน ไม่มีเวลาให้ลูก จนลูกต้องไปทดลองยาเสพติดนอกบ้าน
หากคุณพ่อน้องปันปันเลี้ยงลูกวัยรุ่นเป็น ให้เวลากับลูกมากพอ น้องเขาคงไม่ไปลองยานอกบ้านหรอกครับ
คุณพ่อน้องปันปันต้องออกมาตบหน้าตัวเองแรงๆ ต่อหน้าสื่อที่เลี้ยงลูกไม่ดี
แต่กลับไปลากเอาเด็กมาประจานกลางที่สาธารณะ หมดอนาคตไปเลย เพื่อให้ตัวเองเป็นฮีโร่
คุณพ่อปันปันเองวันๆ มัวแต่ยุ่งกับธุรกิจ ไม่มีเวลาให้ลูกให้เมีย
ผมไม่เชื่อว่าจะไม่เคยแอบไปเที่ยวอีหนูโดยไม่บอกที่บ้านครับ
คุณพ่อน้องปันปันกล้ามาสาบานต่อหน้าสื่อหรือเปล่า

อย่าสถาปนาตัวเองเป็น "คนดี" โดยการฆ่าลูกตัวเองเลยครับ
ผมเห็นแล้วอยากอ้วก

ขอถาม*คุณ*คำเดียว นะ

ถ้ามีรูปน้องปันปัน เสพยา ออกมาอีก

อยากถามว่า ถ้า*คุณ*เป็นพ่อ *คุณ*จะแก้ตัวให้น้องปันปัน ยังไงอีก ถ้า*คุณ*ปกป้องโดยการบอกว่า น้องปันปัน ไม่เคยเสพ ทั้ง ๆที่รูปเด่นหรา ขนาดนั้น

ช่วยตอบตรูที ได้มะ

ผมต้องตบหน้าตัวเองสิครับ ที่เลี้ยงลูกไม่เป็น
ไม่ใช่เอาลูกไปประจานกลางชุมชน

ที่บ้านคุณเขาทำอย่างนั้นหรือครับ?

ที่บ้านคุณลี

มีคนเคยตบหน้าตัวเองบ้างหรือยังล่ะครับ

#55 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 July 2013 - 16:06

บ้าน*คุณ*ก้อคงเหมือนกันมั่ง 

ลูกตัวเอง ทำผิด แทนที่จะชี้ให้ลูกเห็นว่า อะไรผิด อะไรถูก ตีลูกเสียบ้าง

***ไปตบหน้าตัวเอง ดูเหมือนพ่อแม่*คุณ*จะสอนมาดีมากนะ ถึงตรรกะได้เพี้ยนขนาดนี้

สอนมาดีโคตร ๆ เลยนะ ว่า ลูกทำผิด ต้องตบหน้าตัวเอง 

บ้านผมสอนลูกในที่ลับครับ ทั้งตีทั้งด่าเละเลย

แต่ไม่ใช่เอาลูกไปประจานในที่สาธารณะเพื่อให้ตัวเองดูดีเหมือนบ้านพอลคุง  :D

#56 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 27 July 2013 - 16:07

บ้านผมสอนลูกในที่ลับครับ ทั้งตีทั้งด่าเละเลย

แต่ไม่ใช่เอาลูกไปประจานในที่สาธารณะเพื่อให้ตัวเองดูดีเหมือนบ้านพอลคุง  :D

ตบหน้าตัวเอง หรือ ตบหน้าลูก ละ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#57 คนสึ่งตึง

คนสึ่งตึง

ขาประจำ

Posted 27 July 2013 - 16:08

ผมยืนยันครับว่าหากผมเป็นผู้ปกครองน้องปันปัน ผมต้องตบหน้าตัวเองแล้วครับที่ทำหน้าที่บกพร่อง

ส่วนคุณจะยืนยันว่าหากเป็นที่บ้านคุณ ผู้ปกครองคุณเขาจะเอาคุณออกมาประจานต่อหน้าสื่อ อันนั้นก็สุดแล้วแต่ครับ

ครอบครัวใครครอบครัวมัน เลี้ยงไม่เหมือนกันครับ  :D

ขอโทษครับ ผมก็มีลูกสาว

การเลี้ยงดูลูกของผมอาจไม่เหมือนคนอื่น แต่ผมก็ไม่ขอวิจารณ์การเลี้ยงดูของครอบครัวคนอื่น ไปในทางเสียหาย

เพราะ....ครอบครัวใครครอบครัวมัน เลี้ยงไม่เหมือนกันครับ

Edited by คนสึ่งตึง, 27 July 2013 - 16:08.

#58 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

Posted 27 July 2013 - 16:18

ประเด็นคือ รูปของลูกสาวเอ็งเสพยา มันว่อนเน็ตไปแล้ว เอ็งจะแก้ไขด้วยการตบหน้าตัวเอง

ถามว่า แล้วใครรู้? แล้วไง? เอ็งไปสำเร็จโทษตัวเอง แล้วโผล่มาทำเหมือนไม่มีไรเกิดขึ้น

ใครเขาจะไปรู้กะเอ็งกัน ถ้าเอ็งจะตบ เอ็งต้องตบตัวเองประจาน

ถามว่าถ้าเป็นเอ็ง เอ็งจะทำไหม? ก็คงไม่

ตลกมาก ที่เอ็งมีปัญญาใช้สติปัญญาได้แค่นี้ แล้วดันมาเล่นบอร์ดเนี่ย

#59 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 27 July 2013 - 16:25

จากพลอยเเฌอมาน

หากไม่ยอมรับภาพกำลังใจพวกนี้ไม่เกิด

#60 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 27 July 2013 - 16:29

ถ้าใช้ตรรกะ แบบไอ้ลี นะ ผมว่า น้องเค้าจะยิ่งหนักขึ้นกว่าเดิม

ตบหน้าตัวเอง แล้วปกป้องลูกด้วยการบอกว่า ไม่ได้เสพ เท่ากับ ยิ่งทำให้สื่อขุดเรื่องน้องปันปัน มาเล่นอีก

ทั้ง ๆ ที่ รูปเด่นหรา ขนาดนั้น 

แทนที่จะยอมรับผิด ดันไปตบหน้าตะเอง อีก

โอ้ววววววววววววววววววววววว

ผมรู้ละว่า สมัยเด็ก ๆ ไ้อ้ลี ถูกเลี้ยงดูยังไง

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

#61 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 27 July 2013 - 16:42

ยัง  มันยังไม่หยุดพล่าม

เชื่อไหม ถ้าไม่มีไอ้เหลิมมาเกี่ยวข้อง อี 5 ลีมันไม่ส.ใส่เกือกเรื่องพ่อลูกเขาขนาดนี้หรอก

แล้วไม่ต้องมาพล่ามเลยว่าถ้าได้เป็นพ่อ จะตบหน้าสั่งสอนตัวเอง

เพราะขนาดแค่มันเป็นผู้เป็นคนปกติในทุกวันนี้ มันยังทำไม่ได้เลย

ระดับสติต่ำระดับระนาบเท้าขนาดนี้ จะไปเป็นพ่อใครเขาได้

ลูกที่เกิดมาคงมีกรรมหนักมาก มีคนระดับความคิดต่ำขนาดนี้มาเป็นพ่อ  

กรรมเวรของเด็กจริงๆ

Edited by ผึ้งน้อย For Vendetta, 28 July 2013 - 09:14.

gladiator 1.jpg

#62 เซงกี่ เออเดะ

เซงกี่ เออเดะ

ขาประจำ

Posted 27 July 2013 - 16:44

ผมคิดว่าพ่อเค้าทำถูกแล้ว ถ้าคิดปกปิด เด็กก้ะไม่เลิกง่ายๆหรอก การให้บทเรียนลูก ถึงจะโหดร้ายไปหน่อยถึงจะเลวในสายตาลูกว่าทำไมไม่ปกป้องลูก แต่นั่นคือการเปลี่ยนแปลงลูกทั้งชีวิตไม่ให้เข้าไปพัวพันสิ่งเหล่านี้อีก รวมไปถึงการคบเพื่อน  ตัดไฟแต่ต้นลมดีกว่าปล่อยให้ลุกลาม มันจะดับยาก

#63 JK.

JK.

น้องใหม่

Posted 27 July 2013 - 17:23

ผมมีก็ลูก และถ้าลูกผมตกอยู่ในสถานการณ์เดียวกัน เป็นคนสาธารณะ ผมก็คงต้องทำ้หมือนกับคุณพ่อท่านนี้

ถ้าจะให้ช่วยโกหก แถ หรือทำเป็นเงียบ แล้วภายหลังมีรูป หรือคลิปอื่นๆตามมา (ซึ่งมีข่าวว่า มีอีก)

คราวนี้แหละ นรก ของจริง ไม่ต้องอยู่กันเลยประเทศนี้ (ถ้าด้านไม่พอ) ส่วนเรื่องของตัวน้อง ผมก็ไม่เห็นมีใคร

รุมด่า หรือประนามเลย มีแต่ให้กำลังใจกัน และเรื่องน่าจะจบลงด้วยดี ถ้าไม่มีการแถลงข่าวที่กระทรวงแรงงาน

จะทำเพื่ออะไร

#64 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 July 2013 - 17:26

ผมมีก็ลูก และถ้าลูกผมตกอยู่ในสถานการณ์เดียวกัน เป็นคนสาธารณะ ผมก็คงต้องทำ้หมือนกับคุณพ่อท่านนี้

ถ้าจะให้ช่วยโกหก แถ หรือทำเป็นเงียบ แล้วภายหลังมีรูป หรือคลิปอื่นๆตามมา (ซึ่งมีข่าวว่า มีอีก)

คราวนี้แหละ นรก ของจริง ไม่ต้องอยู่กันเลยประเทศนี้ (ถ้าด้านไม่พอ) ส่วนเรื่องของตัวน้อง ผมก็ไม่เห็นมีใคร

รุมด่า หรือประนามเลย มีแต่ให้กำลังใจกัน และเรื่องน่าจะจบลงด้วยดี ถ้าไม่มีการแถลงข่าวที่กระทรวงแรงงาน

แสดงว่าคุณจะทำแบบคุณพ่อน้องปันปันเพราะคุณกลัวเขาจับได้ภายหลัง?

#65 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

Posted 27 July 2013 - 17:32

ที่พ่อเขาต้องออกมาแถลงเพราะมีภาพหลุดออกมา แถยังไงก็ไม่พ้นหรอก ถ้าพ่อไม่ออกมาแถลงสิ สังคมนั่นแหละจะกระทืบน้องปันปันเอง การยอมรับผิดทำให้คนมองเห็นในด้านดี พร้อมจะลืมและให้อภัย ยิ่งเป็นเด็ก คนยิ่งอยากให้อภัย ผมเองก็เป็นพ่อ ถ้าลูกผมไปขโมยของเล่นเพื่อนมา ผมควรพาลูกไปขอโทษเพื่อนหรือทำเงียบไว้ครับเพราะเดี๋ยวจะเป็นพ่อที่เลว ถ้ามีใครที่ไหนมองว่าพ่อเลวเพราะไม่ปกป้องลูก คนๆนั้นแหละที่มันเลวของจริง

#66 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 27 July 2013 - 17:35

ไบกอนเหลืองลืมไปหรือเปล่าครับ ว่ารูปมันไปทั่วเนทแล้ว

คุณพูดเหมือนกับว่าพ่อเขาจับได้ว่าลูกเสพยาแล้วเอามาประจาน ซึ่งมันไม่ใช่เลยครับ  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#67 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

Posted 27 July 2013 - 17:35

:D   ไม่จบ... ก๊ะเล่นต่อ... เอิ๊กๆๆๆๆๆๆ

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#68 แตงดุ๊ด

แตงดุ๊ด

แsดอย่างสงบตบเมื่อจำเป็นสะตออย่างเยือกเย็นเพราะน้องเป็นไฮโซ

Posted 27 July 2013 - 17:36

คุณคะ พ่อเด็กเอาความผิดลูกตัวเองมาแฉหรอคะ เปล่า รูปมันหลุดออกมาแล้วถูกคนอื่นประจานไปแล้ว คนเป็นพ่อจึงออกมายอมรับว่าลูกทำผิดจริงมันประจานตรงไหน ถ้าพ่อไม่กล้ายอมรับในสิ่งที่ลูกทำแล้วคิดหรอว่าลูกมันจะสำนึกก็ในเมื่อพ่อมันยังคิดจะเอาตัวรอดหลบๆแถๆโบ้ยให้คนอื่น อินี้ดันมาหาว่าพ่อประจานลูก ตรรกะป่วย อยากดูดีแต่ไม่มีปัญญา 

ต่อต้านนังเพศแม่เสื้อแดงมือเปื้อนเลือดแถมเปื้อนน้ำกาม

#69 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 July 2013 - 17:37

ไบกอนเหลืองลืมไปหรือเปล่าครับ ว่ารูปมันไปทั่วเนทแล้ว

คุณพูดเหมือนกับว่าพ่อเขาจับได้ว่าลูกเสพยาแล้วเอามาประจาน ซึ่งมันไม่ใช่เลยครับ  -_-

เขาไม่ได้จับได้ครับ

แต่เขาเป็นคนเอาดาบมาฟันลูกเขาซ้ำอีกแผลนึง

#70 JK.

JK.

น้องใหม่

Posted 27 July 2013 - 17:38

ผมคงไม่มีอะไรจะกล่าวแล้วครับ แต่ละครอบครัวคงสั่งสอนกันมาไม่เหมือนกันจริงๆ

Edited by JK., 27 July 2013 - 17:40.

#71 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 27 July 2013 - 17:46

เขาไม่ได้จับได้ครับ

แต่เขาเป็นคนเอาดาบมาฟันลูกเขาซ้ำอีกแผลนึง

ถ้าเห็นว่าเขาทำไม่ดี แล้วคิดว่าเขาควรจะทำยังไงครับ  ^_^

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

#72 suwadee

suwadee

ขาประจำ

Posted 27 July 2013 - 17:59

ถ้านักการเมืองไทย แมนได้เท่าพ่อน้องปันปัน

ประเทศไทยก็ไม่ต้องเสียเวลาแก้รัฐธรรมนูญ

เอ้า เกี่ยวกันไหมเนี่ย

หากนักการเมืองไทยมีความรู้สึกผิดชอบชั่วดี ก็จะสามารถรอเลือกตั้ง 4 ปีได้ ไม่ต้องนั่งสร้างสถานการณ์ให้มีการรัฐประหารกันทุกปีเพื่อฉีกรัฐธรรมนูญ แล้วเราก็จะไม่ต้องเสียเวลามาแก้รัฐธรรมนูญครับ

เอ้า เกี่ยวกันไหมเนี่ย   :D

แล้วตอนปี53ทำไมพวกมุงไม่รอวะ ออกไปเผาบ้านเผาเมือง ฆ่าคน ถุย

Edited by suwadee, 27 July 2013 - 18:00.

#73 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

Posted 27 July 2013 - 18:08

ตรรกตลกดี 

น้องปันปัน เสพยา     

พ่อออกมายอมรับและจะแก้ไข  ขอให้สังคมเข้าใจ        

กลายเป็นว่า พ่อฆ่าลูกตัวเอง ด้วยการประจาน

แถมโดนด่า เป็นว่า เป็นพ่อยังไง  ไม่รู้จักดูแล  ให้ลูกไปเสพยาได้   

อ่านแล้วก็ขำดี  

ปัจจัย หรือ มูลเหตุ  ที่ทำให้เด็กคนหนึ่งไปลองเสพยาได้   มันคงไม่ใช่แค่พ่อแม่ไม่สนใจ  มั้งครับ 

มีหลายๆ อย่าง  ตั้งแต่กลุ่มเพือน  เด็กวัยรุ่นบางคนใช้เวลาอยู่นอกบ้านกับเพื่อน มากกว่าอยู่บ้านเสียอีก 

ไปเรียน  ไปเรียนพิเศษ   ไหนจะกิจกรรม   แล้วอย่างปันปันนี่ ทำงานด้วย   เวลาอยู่กับพ่อแม่  วันละเท่าไร  

อย่างนี้ต้องโทษให้หมดไหม   พ่อแม่  ผู้บริหารโรงเรียน  ครูอาจารย์ที่สอน   เพื่อนๆ เด็ก   พ่อแม่เพื่อนเด็ก   นายอำเภอ  ผู้ว่าฯ  ตำรวจ  รัฐบาล  

ที่แม่งดันปล่อยให้มียาเสพติดมีอยู่ในประเทศไทย   วันนี้ไม่ว่า ตำบลไหน  อำเภอไหน  ยาเสพติดมันก็มีอยู่ทั่วไปหมด  มันสำคัญว่า จะเอายังไง

กับปัญหานี้มากกว่า  

การที่พ่อคนหนึ่ง  ออกมายอมรับ ว่าลูกเสพยา    นั่นก็คือเขายอมรับว่า มันคือปัญหา   ที่เขาจะเข้าไปช่วยแก้ไข    ไม่ได้ปล่อยให้มันเป็นไปตามยถากรรม   แม้วันนี้สังคมจะต่อว่า  แสดงความผิดหวังต่อน้องเขา    ผมว่าวันนี้พ่อน้องเขาพร้อมที่จะอยู่เคียงข้างน้องปันปัน  มันเป็นหน้าที่ของคน

เป็นพ่อ เป็นแม่   ที่ต้องสังสอนลูกให้เป็นคนดี   

อาจมีคนแย้งว่า  ทำไมไม่ปล่อยให้แก้ตัวไปก่อน  ไม่ต้องไปยอมรับ   แล้วแก้ปัญหาเงียบๆ ดีกว่าไหม      ผมว่าเรามีตัวอย่างให้ดูมากมาย  

แถ ข้างๆ คูๆ ไป  สุดท้ายมันไม่จบ   มันยิ่งแรงขึ้น  ดูลูกไอ้เป็ดเป็นตัวอย่างก็ได้  ทุกวันนี้เขายังล้อมันอยู่เลย  ว่าไอ้ปืดอยู่ไหน   หรือ 

กรณี ทายาท  บ.กระทิงแดง แถไป แล้ว สุดท้ายรอดมั้ย    ก็ไม่รอดอยู่ดี   คนประณามหนักกว่าเก่า  ถือเลวร้ายกว่ามั้ย   อันนี้แล้วแต่จะคิดกัน 

สุดท้าย    มันไม่สำคัญหรอกว่าจะผิดมากหรือผิดน้อย     แต่มันสำคัญที่ว่าเมื่อทำผิดแล้วสำนึกผิดไหม   สำนึกแล้วจะแก้ไขยังไง

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#74 จันทรา อุษาคเนย์

จันทรา อุษาคเนย์

ขาประจำ

Posted 27 July 2013 - 18:10

พอดีไปเจอหัวข้อนี้ของ ดร. ที่ว่ายน้ำข้่ามเจ้าพระยามาครับ ลองชมกันครับ

https://www.facebook...elevant_count=1

555 เห็นแกพล่ามในทวิตตั้งกะเช้าละ  ยังบอกเลยว่า ถ้าไม่ฟายนี่คิดไม่ได้จริงๆ นะ กับความคิดแบบนี้

#75 Hilton(ปาล์มาลี)

Hilton(ปาล์มาลี)

ขาประจำ

Posted 27 July 2013 - 18:55

อ่านความเห็นแล้วเหนื่อยใจ

มันจะไม่มีความสำนักต่อความดี ความถูกต้องในแนวทางเดียวกันบางเลยหรือ 

และมันจะไม่มีคุณธรรมในจิตใต้สำนึกแบบมนุษย์ที่แยกแยะว่านี้คือดี นี้คือชั่วเลยหรือไง

เด็กอายุ16 พ่อแม่เขาเป็นผู้ปกครองตามกฎหมายอยู่แล้ว

เด็กทำผิดคนเสียใจมากที่สุดก็คนเป็นพ่อเป็นแม่

และคงร้องให้เสียใจต่อเหตุการนี้ไม่น้อย

สิ่งที่ผู้นำของครอบครัวนี้ทำ มันเป็นตัดสินใจบนความกล้าหาญที่จะนำครอบครัวของเขาเผชิญกับผลของสิ่่งที่สมาชิกในครอบครัวได้ทำไปด้วยความจริง  และผมเชื่อว่าก่อนจะออกมาเป็นความกล้าหาญที่ยิ่งใหญ่ได้อย่างนี้ มันต้องเป็นความกลมเกลี่ยวของคนทั้งครอบครัว พวกเขาคง

คิดจากจุดที่ว่า การพูดความจริงพูดครั้งเดียว และความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย พูดกี่ครั้งก็จะเหมือนเดิม และมันยิ่งเห็นเป็นเด่นชัดเมื่อเปรียบเที่ยบกับการแก้ปัญหา และการให้เหตุผลของท่านรัฐมนตรี 

การจะเป็นพ่อคนแม่คนอาจจะเป็นกันได้ตั้งแต่เด็กรุ่นๆ แต่จะสร้างครอบครัวให้เป็นครอบครัวคุณภาพ  

มันอยู่ที่วุฒิภาวะของผู้นำครอบครัวนั้นๆครับ

ครอบครัวนี้คงต้องการเวลาเป็นการส่วนตัวของครอบครัวสักพัก

และผมเชื่อว่าพวกเขาจะกลับมายืนสู้กับปัญหาใหม่ๆได้อย่างรอบครอบมากขึ้น

โชคดีครับ

สนามบินสุวรรณภูมิ ไม่ใช่ของทักษิณ แต่มาจากเงินภาษีของหนู..ของคนไทยทุกคน..  แตงโม เวทีราชดำเนิน 5/11/2013

ผมยังยอมติดคุก 15 วัน แล้วพวกคุณมานิรโทษอะไรกัน .. เต๋า สมชาย เวทีราชดำเนิน 6/11/2013

#76 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

Posted 27 July 2013 - 18:59

นอกจากเข้ามาปวดตับกับตรรกะอันประหลาดของคนพวกนี้

แล้วอยากจะบอกไอ้ที่ว่าจะทำให้ลูกเกิดแผลใจเนี่ยขอเหอะ

คนเป็นพ่อเป็นแม่ที่ไหนอยากรู้ว่าลูกเสพยาแล้วยังหน้าชื่นตาบาน ไม่มีแผลใจบ้างวะ?

แล้วไหนว่า"รัฐบาลเพื่อไทยปราบปรามยาเสพติดเก่งกว่าอภิสิทธิเยอะ"? สุดท้ายมันก็แค่นั้นแหละว้า

ถุย!

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#77 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

Posted 27 July 2013 - 19:13

ไม่เจอกับตัว มึงไม่มีวัน.png

#78 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 27 July 2013 - 20:07

ถ้านักการเมืองไทย แมนได้เท่าพ่อน้องปันปัน

ประเทศไทยก็ไม่ต้องเสียเวลาแก้รัฐธรรมนูญ

เอ้า เกี่ยวกันไหมเนี่ย

หากนักการเมืองไทยมีความรู้สึกผิดชอบชั่วดี ก็จะสามารถรอเลือกตั้ง 4 ปีได้ ไม่ต้องนั่งสร้างสถานการณ์ให้มีการรัฐประหารกันทุกปีเพื่อฉีกรัฐธรรมนูญ แล้วเราก็จะไม่ต้องเสียเวลามาแก้รัฐธรรมนูญครับ

เอ้า เกี่ยวกันไหมเนี่ย   :D

แล้วตอนปี53ทำไมพวกมุงไม่รอวะ ออกไปเผาบ้านเผาเมือง ฆ่าคน ถุย

ประชาธิปไตย รอไม่ได้ครับ  :lol:

#79 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 27 July 2013 - 20:37

เครดิตตามภาพนะครับ

คนเราเลือกได้ ยอดคุณพ่อคือคนไหน

#80 tumzzz

tumzzz

น้องเก่า

Posted 27 July 2013 - 20:57

สงสัยอคติบังตา
ถ้าเป็นสก๊อยแถวบ้าน หน้าตาไม่ดี พวกนี้คงพูดอีกอย่าง

#81 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

Posted 27 July 2013 - 22:07

ผมก็มีความเชื่อของผม

โดยบริสุทธิ์ใจ ผมเชื่อว่ามีคนบางตัวพยามทำตัวเป็นพ่อในฝันที่ตัวเองอยาก

และถาโถมความคลั่งใส่ผู้อื่น

ความเชื่อของผมต่อไปว่า

ระหว่างพ่อ แม่ ลูกนั้น การสื่อแต่ละครอบครัวไม่เหมือนกัน

คงไม่เหมือนครอบครัวเทพเป็นแน่

พยามเหลือเกินว่านี่คือการด่า การว่าต่อสาธารณะ

ในครอบครัว เขาพูดกันก่อนนั้นแล้ว

เผลอๆพ่ออาจบอกด้วยซ้ำว่า

เรื่องนี้หน้าที่พ่อ ลูกนั่งเฉยๆนะ และลูกที่ว่าก็เชื่อพ่อ เพราะเชื่อมาทั้งชีวิต

ไอ้บ้านี่มาสอนศีลธรรมให้ครอบครัวคนอื่นเค้า

ทีครอบครัวนายทาสมัน ไม่ไปสอนมั่งล่ะ

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#82 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 27 July 2013 - 23:43

คุณพ่อน้องปันปันเป็น "คนดี" ในสายตาของสังคม แต่เป็น "พ่อที่เลว" ของลูกครับ

ลูกเขาคึกคะนองตามประสาวัยรุ่น ลองโน่นลองนี่ไปเรื่อยตามประสาวัยรุ่น เป็นกันทุกคน

มันไม่ใช่เรื่องที่คุณพ่อต้องเอามาเอาหน้า แสดงความเป็น "คนดี" ในที่สาธารณะ แต่ทำให้เป็นตราบาปกับลูกไปตลอดชีวิตด้วยเรื่องความคึกคะนองของวัยรุ่น

หากลูกเขาติดยาสิครับ จึงจะออกมาพาลูกไปรักษา

ก็พ่อเค้า โกหกไม่เก่งเหมือนที่คุณทำเป็นประจำนี่ครับ คุณเลยไม่รู้จักความละอายใจ

#83 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 27 July 2013 - 23:46

ถ้าใช้ตรรกะ แบบไอ้ลี นะ ผมว่า น้องเค้าจะยิ่งหนักขึ้นกว่าเดิม

ตบหน้าตัวเอง แล้วปกป้องลูกด้วยการบอกว่า ไม่ได้เสพ เท่ากับ ยิ่งทำให้สื่อขุดเรื่องน้องปันปัน มาเล่นอีก

ทั้ง ๆ ที่ รูปเด่นหรา ขนาดนั้น 

แทนที่จะยอมรับผิด ดันไปตบหน้าตะเอง อีก

โอ้ววววววววววววววววววววววว

ผมรู้ละว่า สมัยเด็ก ๆ ไ้อ้ลี ถูกเลี้ยงดูยังไง

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ผมว่ามันต้องได้รับการอบรมสั่งสอนมาจากครอบครัวโจรแหงๆ เลยครับ ไอดอลมัน ก็ไอ้คนขี้โกงชาติ หนีคุก นี่ยังจะให้พ่อของคนอื่นเค้าโกหกอีก ความละอายใจ ไอ้นี่มันไม่มี 

#84 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 27 July 2013 - 23:50

แสดงว่าคุณจะทำแบบคุณพ่อน้องปันปันเพราะคุณกลัวเขาจับได้ภายหลัง?

เอาง่ายๆ เลยนะ ควายลี พ่อน้องปันปัน เค้าไม่หน้าด้านเหมือนคุณ ไม่กล้าจะโกหก เพื่อเอาตัวรอดไปวันๆ เหมือนคุณ เค้าคงทำไม่ได้หรอก อย่าเอาตัวคุณที่บรรทัดฐาน ทางจริยธรรมต่ำๆ มากๆ มาสอนคนอื่นเลย 

#85 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

Posted 28 July 2013 - 00:01

พ่อแม่เป็นยังไง ก็มีตัวอย่างลูกให้ดูแล้วในกระทู้นี้ น่าอายจริงๆ 

ขี้ขลาดหางจูกตูด 

#86 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 28 July 2013 - 02:12

เถียงกันไปก็เท่านั้นแหละครับ
ยาฉีดปลวก มันก็แค่แดงแถคนนึง
ที่ทำได้แค่เพียงหาเรื่องแถเถียงไปให้สนุกปาก
คนไร้สาระอย่างมัน
ไปเถียงกะพวกบัตรเติมเงินตัดแปะยังสนุกกว่า

ยังไง ยาฉีดปลวกมันก็ไม่ให้ยอมรับผิดหรอกครับ
ตัวทันทำผิด มันยังไม่ยอมรับโทษเลย
ลอคอินที่เท่าไหร่นี่คงเป็นพยานให้ได้

กาก

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#87 Robin

Robin

ขาประจำ

Posted 28 July 2013 - 06:00

ต้องแบบไอ้เหลี่ยมไงถึงจะเป็นคนดี ในสายตาเสื้อแดง ทำผิดยังไง ต่อให้ศาลตัดสินแล้ว ก็ไม่รับ ตัวมันต้องถูกเสมอ

#88 gass

gass

ขาประจำ

Posted 28 July 2013 - 07:02

ผมว่าถ้าออกมาแก้ตัวแทน มาแถ คราวนี้ ลูกได้ติดงอมแงมกลายเป็นลูกเห้ไปเลยแหละครับ

แล้วลูกเห้ มันก็เกิดจากพ่อเห้ใช่ป่าวล่ะครับ

ตัวอย่างก็มีแล้วอย่างพ่อไอ้ปื้ดนั่นปะไร

#89 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 28 July 2013 - 09:58

เถียงกันไปก็เท่านั้นแหละครับ
ยาฉีดปลวก มันก็แค่แดงแถคนนึง
ที่ทำได้แค่เพียงหาเรื่องแถเถียงไปให้สนุกปาก
คนไร้สาระอย่างมัน
ไปเถียงกะพวกบัตรเติมเงินตัดแปะยังสนุกกว่า

ยังไง ยาฉีดปลวกมันก็ไม่ให้ยอมรับผิดหรอกครับ
ตัวทันทำผิด มันยังไม่ยอมรับโทษเลย
ลอคอินที่เท่าไหร่นี่คงเป็นพยานให้ได้

กาก

คงพยายามจะสร้างมาตรฐานว่า การแถเพื่อพวกตัวเอง คือสิ่งที่ถูกต้อง

ต่อให้หลักฐานชัดเจนแจ่มแจ้ง ก็ต้องปฏิเสธว่าไม่ได้ทำถ้าเป็นพวกเดียวกัน  -_-

#90 Moon

Moon

เมพ

Posted 28 July 2013 - 10:17

ลองเอาเรื่องของพ่อปันๆ มาเทียบเคียงกับพ่อของไอ้โอ๊ค

เราก็จะเห็นว่าไบก้อนเหลืองยืนยันตรรกะบวยแบบนั้นเพราะอะไร

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#91 tonythebest

tonythebest

Posted 28 July 2013 - 10:30

คนพวกนี้ ใช้ตัวเองเป็นเครื่องวัดทุกอย่างไงครับ
ไม่มีวันที่จะยอมรับในเหตุผลใดๆ ที่ขัดแย้งกับตัวเอง
หรือเพียงเหตุผลง่ายกว่านั้นคือ
สักแต่จะเถียง
จนบางครั้ง ท่าทีที่พยายามแสดงตัวว่าฉลาดเฉลียว
อาจถูกความคิดตัวเองดึงลงให้ตกต่ำโง่เง่า
มันก็หาได้รู้สึก

ยาฉีดปลวก พยายามหลบซ่อนตัวเองอยู่จนสามารถแสดงความเห็นได้หลายร้อย
แต่ที่สุด ก็กลับไม่สามารถปิดบังความเป็นตัวตน

หมา ถึงจะพยายามคลุมหนังราชสีห์
แต่ก็อดกระดิกหางไม่ได้หรอก
และผมว่า ราชสีห์คงกระดิกหางให้นายไม่เป็น

ไม่แปลกใจเลย
ที่เรื่องเลวๆ ที่ทำไปทำมา
ถอดหนังคลุมออกมา ก็แดงโร่ทุกครั้งไป

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#92 tonythebest

tonythebest

Posted 28 July 2013 - 10:41

เด็กจะดีจะเลว หลายครั้งที่มาจากผู้ใหญ่ให้ท้าย
กรณีนี้ แม้เหตุนี้จะสรุปว่าปันปันเสพจริง
แต่คงไม่ได้ร้ายแรง เพราะเพียงเป็นการทดลองคึกคะนอง
สิ่งที่พ่อทำ ผมว่ามันเป็นสิ่งที่เด็ดขาดดีแล้ว
ส่วนหนึ่ง มันก็ย่อมต้องมีการลงโทษ
พ่อแม่ที่มีลูกเสพจนติด
จะไม่ระแคะระคายเชียวเหรอ
นั่นเพราะเราใช้ความรักความเมตตาในทางที่ผิดกับลูกหรือไม่
อย่างน้อย พ่อปันปันก็ได้ตัดไฟแต่ต้นลม
กระแสให้กำลังใจกับน้องมหาศาล
ผมเชื่อว่า นั่นจะทำให้น้องไม่กล้าที่จะทำแบบนั้นอีก

โชคดี ที่คราวนี้เป็ดมาออกหน้า
น่าจะเป็นตัวอย่างได้ดีมากๆ
การออกมาปกป้อง ปัดประเด็น ตามวิธีของไอ้เป็ดและยาฉีดปลวก
ผลที่เห็นๆ ก็คือเด็กที่โตมาแบบลูกๆ ของมันไงครับ

ยาฉีดปลวกคงพอใจ
หากลูกตัวเองจะประวัติขาวสะอาด
แต่สันดารแบบลูกเป็ด

ชัดมั้ยครับ คุณยาฉีดปลวก

#93 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 28 July 2013 - 11:06

ผมไม่ค่อยติดตามเรื่องนัก  แต่ก็มีสภาพเป็นพ่อคนหนึ่ง 

เหตุการณ์เรียงลำดับ ...ถ้าผิดก็ขอโทษ

1.มีภาพเด็กเสพยาว่อนในเนตต์ ...เด็กวัยนี้อยากรู้อยากลอง ดูเหมือนเชื่อเพื่อนมากกว่าพ่อแม่ วัยนี้อาจถึงแอนตี้พ่อ-แม่ ด้วยซ้ำ โดยเฉพาะแม่

2.เมื่อพ่อเห็น-รู้เรื่อง ก็ออกมาขอโทษ ในการกระทำของลูก พร้อมขยายความว่าไม่มีเวลาไกล้ชิดกับลูกมากนัก อันนี้น่าจะจริง ลูกโตขึ้นคชจ.ก็มากขึ้น ถ้าไม่ได้มีบุญขนาดเงินไหลเข้าเป็นสิบเป็นร้อยล้าน ก็ต้องดิ้นรน ...ขณะเดียวกันลูกวัยนี้ ก็จะมีโลกส่วนตัวแล้ว บางครั้งไม่อยากให้ใครมายุ่ง และอาจไม่อยากยุ่งกับใคร พ่อแม่ก็ต้องสังเกตุเอา

ลูกผมวัยเด็กต่ำกว่า13-14 เวลาไปไหน มันแต่งตัวเสร็จ โดดขึ้นรถรอเราบางทีค่อนชั่วโมง พอเกินวัยนี้ มันชักไม่อยากไปกับเราแล้ว ..ก็วิวัฒนาการตามวัย

แต่ชอบใจและขอยกย่อง ที่สอนลูกให้ยอมรับความจริง 

ผมเห็นข่าวก็ตอนนี้ ก็ไม่เห็นมีกระแสตำหนิอะไร ออกเห็นใจทั้งพ่อ และลูก ด้วยซ้ำ

ดูแม่ของนักแบต ยังออกมาให้ข่าว ขอโทษแทนลูก ..ก็เหมือนเป็นหน้าที่พ่อ-แม่

3. ผมว่าที่ไม่จบก็เพราะ พวงแพะ, กับจับกัง1. เอาครอบครัวนี้มาแถลกข่าว พอไอ้2คนนี่เข้ามาเกี่ยว เรื่องเลยลากยาว ไอ้จับกัง1. ก็พอมองออกว่าทำไปเพราะรักลูก-หลาน แต่วิธีการแสดงออกซึ่งความรักของมัน ก็ตามวิธีของมัน

ก็หวังว่าเด็ก คงมีประสพการณ์มากขึ้น จะทำอะไรคิดหน้าคิดหลังให้ดี ..อย่าทำให้พ่อ-แม่เสียใจอีก ..ทุกคนเขายกโทษให้ ไม่ได้ถือว่าเป็นความผิดร้ายแรงอะไร 

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#94 หมาเน่า

หมาเน่า

ขาประจำ

Posted 28 July 2013 - 11:20

http://networkedblogs.com/Nyurp

:D

#95 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 28 July 2013 - 11:34

อ่านแต่ละ เม้น ละ 

อย่างฮา

ห้าาาาาาาาาาาาา

#96 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 28 July 2013 - 11:52

จริงหรือครับ คิดเองเออเอง ว่าคนอื่นจะเป็นอย่างนั้น จะเป็นอย่างนี้ 

คุณใช้ความคิดคุณมาตัดสินคนอื่น ดีนะครับ 

ก่อนอื่นขอถามหน่อย บ้านคุณสภาพแวดล้อมแบบไหน 

อยู่ในเมือง หรือชนบท ฐานะ หน้าทีการงาน หน้าตา บลาๆๆๆ

แค่นี้ก็มีอะไรหลายๆอย่างแตกต่างแล้ว อย่าเอาความคิดตัวเองเป็นใหญ่สิครับ ว่านั้นจะเป็นแบบนี้ โน้นจะเป็นแบบนั้น 

อันนี้เรียกว่าเพ้อไปเองนะ ว่าต้องเป็นแบบนี้นะ แบบโน้นนะ ทั้งๆที่คงล่ะบริบท

ปล จากคนไม่เคยมีลูกครับ 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#97 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 28 July 2013 - 11:55

คุณพ่อน้องปันปันเป็น "คนดี" ในสายตาของสังคม แต่เป็น "พ่อที่เลว" ของลูกครับ

ลูกเขาคึกคะนองตามประสาวัยรุ่น ลองโน่นลองนี่ไปเรื่อยตามประสาวัยรุ่น เป็นกันทุกคน

มันไม่ใช่เรื่องที่คุณพ่อต้องเอามาเอาหน้า แสดงความเป็น "คนดี" ในที่สาธารณะ แต่ทำให้เป็นตราบาปกับลูกไปตลอดชีวิตด้วยเรื่องความคึกคะนองของวัยรุ่น

หากลูกเขาติดยาสิครับ จึงจะออกมาพาลูกไปรักษา

อุ้ยตายพึ่งอ่านเห็น 

ว่าล่ะทำไมมีแต่คนชมคุณ ในกระทู้นี้ ฮาฮา เพราะเหตุผล แบบนี้นี่เอง คิดเองเอ่อเอง คนอืนต้องรอบตู ฮาฮา ตูคือศุนย์กลางจักรวาล

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#98 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 28 July 2013 - 11:58

ไม่รู้ทำไม ผมอ่าน ในเฟส ของ ไอ้ ดร.1144 ละ

ทำไมผมรุ้สึกว่า ไอ้ลี กะ ไอ้ ดร มันคือคนๆ เดียวกัน

วิธีแถ วีธีพิม มันเหมือนคน ๆ เดียวกันไงไม่รู้

ระบบความคิดก้อคล้าย ๆ กัน

ไอ้ลี ก้อบอกว่า พ่อต้องตบหน้าตัวเอง

ไอ้ดร ก้อบอกแบบเดียวกันเดะ

#99 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

Posted 28 July 2013 - 14:45

ไม่รู้ทำไม ผมอ่าน ในเฟส ของ ไอ้ ดร.1144 ละ

ทำไมผมรุ้สึกว่า ไอ้ลี กะ ไอ้ ดร มันคือคนๆ เดียวกัน

วิธีแถ วีธีพิม มันเหมือนคน ๆ เดียวกันไงไม่รู้

ระบบความคิดก้อคล้าย ๆ กัน

ไอ้ลี ก้อบอกว่า พ่อต้องตบหน้าตัวเอง

ไอ้ดร ก้อบอกแบบเดียวกันเดะ

ลี เคยออกหน้า ด่าเพื่อนสมาชิกใน สรท  แทน Dog  มาแล้วหนหนึ่ง  ตอนลงสมัครผู้ว่า  

กรณี  บอกว่า ไม่เลือก Dog เพราะ หน้ามันตลก อะ  

เขาคงผูกพันธ์ กันจริงๆ อะครับ    

แต่ไม่รู้ลึกซึ้งขนาดไหน

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#100 ypk

ypk

ขาประจำ

Posted 28 July 2013 - 14:49

เหอะ เหอะ  มันเป็นวิธีคิดแบบทักษิณที่ค่อนข้างชัดเจน ทำผิดไม่ยอมรับผิด

แม้มีหลักฐานชัดเจน ก็ยังปากแข็งปฏิเสธ ว่าตัวเองใส บริสุทธิ์ โดยใช้วาทกรรม

หลอกลวงสังคมให้คล้อยตาม เช่น

บกพร่องโดยสุจริต ทักษิณไม่ได้ทำผิดกฎหมายแต่ทำในสิ่งที่กฎหมายห้าม

หรือใช้วาทกรรมเบี่ยงเบนประเด็นออกไปจากเหตุที่เป็นความผิดของตนเอง  เช่น

ศาลไม่ยุติธรรม คตส คือคนที่เป็นปรปักษ์กับทักษิณ  หรือ แต่งตั้งมาโดยคณะรัฐประหาร

ซึ่งไม่แตกต่างกับ วาทกรรมที่บอกว่า พ่อรับผิดเป็นการทำร้ายลูก

คนคิดแบบนี้มีตั้งแต่ระดับ ด๊อกเตอร์ถึงรากหญ้า ของสังคม  พิสูจน์ว่าการศึกษาช่วยอะไรไม่ได้

เพราะถ้าศีลธรรมไม่มา โลกาจะวินาศ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users