Jump to content

- - - - -

ผู้กำกับดังบอกอยู่เมืองไทยเหมือนตกนรกเพราะ 112

• Please log in to reply
61 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Bot V Mask

Bot V Mask

ตัว V อยู่กลางหน้าผาก

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:38

ขอเชิญไปขึ้นสววรค์ชาติอื่นเลยครับ :angry:

Edited by Bot V Mask, 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:39.

#52 สีโลเก

สีโลเก

น้องเก่า

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:47

ไอ้พวกนี้มันคงคิดว่ามันเจ๋ง มันเท่  แต่ที่จริงแล้วก็แค่ไอ้พวกมลพิษทางสังคมแค่นั้น

เป็นดินรองพระบาท ยังดีกว่าเป็น ขี้เปียกข้างไข่ไอ้เหลี่ยม

++++++++++..........++++++++++..........++++++++++

ไม่มีคนดีคนใดยืนอยู่ข้างไอ้เหลี่ยมและพวกควายแดง

#53 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:13

อภิชาติพงศ์เขามีแนวคิดแบบเสรีนิยมสุดขั้วมานานแล้ว เช่นในหนังลุงบุญมีระลึกชาติ เขาก็แสดงถึงความเท่าเทียมกันในหลายๆฉาก

เช่นฉากเจ้าหญิงสลัดผ้าไปอึบกับปลาดุก(ปลาดุกจริงๆ)มันก็สื่อถึงการทำลายชนชั้น

ฉากที่พระโต้งถอดจีวรหนีกลับบ้านไปหาข้าวเย็นกินก็สื่อถึงการไม่ทำตามจารีตสังคมแต่ทำตามสิ่งที่ใจต้องการ

ฉากพูดคุยกันในโต๊ะอาหารระหว่างคนกับผี(เมียบุญมี)ก็เป็นสัญลักษณ์การทำลายกำแพงความแตกต่าง

โดยสรุปคือ อภิชาติพงศ์ เขามีแนวคิดว่ามนุษย์ไม่ควรยึดติดกับสิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้นเช่นกฎหมาย จารีต ประเภณี และชนชั้น สื่อโดยให้ลูกบุญมีกลับไปเป็นลิงโบราณซึ่งก็คือมนุษย์ยุคดั้งเดิม ซึ่งก็หมายถึงการให้มนุษย์กลับไปสู่ธรรมชาติดั้งเดิม

ดังนั้นเขาไม่ต้องการให้มีมาตรา112 เพราะเขาต้องการทำลายสัญลักษณ์สูงสุดของประเทศด้วยวิธีที่เขาถนัดคือสร้างเป็นภาพยนตร์

ส่วนตัวผมว่าเขาเป็นพวกโลกสวยไปนะ มันเป็นไปได้หรือถ้าสังคมมนุษย์ไม่มีกฏหมาย จารีต ศาสนาแล้วมนุษย์มันจะไม่ฆ่ากันตายจนหมด ผมว่ากฎสังคมที่มนุษย์สร้างขึ้นก็เพราะต้องการป้องกันตนเองจากกิเลสที่มีมากในมนุษย์ทุกคน

(เรื่องลุงบุณมีได้รับเงินสนับสนุนจากกระทรวงวัฒนธรรม 3.5ล้านบาท คนใส่แว่นที่อยู่ใกล้อภิสิทธิ์มากที่สุดคือมันนั่นแหละ)

ในเสรีทางความคิด

มันมีสิทธิ์ในการคิด

แต่ว่า พอคิดแล้วมาข่มขืนคนอื่นให้เห็นด้วยนั้น

น่าจะไม่ใช่วิถีนะจ๊ะ

อย่างว่า คนในวงการถือว่า ไอ้นี่เจ๋ง คิดไม่เหมือนใคร

แต่ผมคนธรรมดา ไม่ซึ้งขนาดที่ว่า

ก็ยังคิดเหมือนเดิมครับ

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#54 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:20

ต้องบอกก่อนว่าผมเป็นคน born to be rebel เกิดมาขบถขนานแท้

ผมถึงเข้าใจคนหัวขบถด้วยกันได้ดี  

แต่ฝรั่งจะมีประโยคที่อธิบายพวก "สักแต่ว่าขบถ" ได้ดี เคยเป็นชื่อหนังของเจมส์ดีนด้วย คือ Rebel Without a Cause

คนสักแต่ว่าขบถ จะไม่มี "อุดมการณ์ที่ดี" ในการขบถ (Cause)  มันเลยดูเหมือนพวก "กบฎไร้แก่นสาร ต่อต้านไร้สติ "

ตัวอย่างชัดคือพวกต้านม.112 นี่แหละครับ

ทำไมผมถึงตอบแบบนั้น

เพราะ

1. การดำรงอยู่ของม.112 ไม่เคยทำให้ใครเดือดร้อน ถ้ามันไม่ไป "หมิ่นประมาท อาฆาตมาดร้าย"

ถูกไหม?

แล้วเอ็งจะเป็นจะตายชักดิ้นชักงออะไรนักหนา กับการไม่ไปหมิ่นประมาท อาฆาดมาดร้ายราชวงศ์?

ตลกง่ะครับ

2. ปกติพวกขบถมักเป็นคนไม่ยอม "เดินตาม norm หรือธรรมเนียมเดิมที่คนปฏิบัติหรือเชื่อกันต่อๆมา"

พวกเขาจะแยกตัวออกไป "สร้างมาตรฐานของเขาเอง"  

ไม่ใช่พวกปากต่อต้าน แต่ไม่ยอมแยกออกไปทำอะไรของตัวเอง ไม่ยอมเลือกไปอยู่ในที่ๆตนพอใจและต้องการ

กลับเอาแต่บ่นพร่ำคร่ำครวญ แบบที่วิชาจิตวิทยาบอกว่า "เป็นพฤติกรรมที่ไม่พึงทำ เพราะมันบั่นทอนและเป็นด้านลบ"

คือนิสัย Complaining Whining "บ่นพร่ำ คร่ำครวญ"  แต่ไม่ยอมเปลี่ยนแปลงชีวิตใดๆเลย

น่ารำคาญ บอกตรงๆ

พวกต้าน ม.112 ก็เช่นกัน  พวกเราจะเห็นว่าคนพวกนี้เอาแต่บ่นพร่ำคร่ำครวญว่าทุกข์ทรมาน พูดไม่ได้

แต่เราก็บอกให้พวกนี้มันไปอยู่ประเทศอื่นที่เขาวิจารณ์กษัตริย์ได้  ก็ไม่เอาด้วยนะ  

สวนกลับว่า "จะไล่ทำไม ประเทศไทยก็ประเทศเราเหมือนกัน"

เราก็อ้าว....ในเมื่อเอ็งเลือกอยู่เมืองไทย แปลว่าเอ็งยอมรับ NORM นั้นแล้ว  

เพราะถ้าไม่ยอมรับเอ็งก็ไปอยู่ที่อื่นที่ไม่ต้องบ่นพร่ำคร่ำครวญก็ได้

ขามี เงินมี งานมีแท้ๆ

เอ็งเป็นง่อยเหรอ? เอ็งไม่มีเงินเก็บเลยสักบาทเหรอ? อาชีพเอ็งขับวินมอไซค์เหรอ?  ถึงไปตั้งรกรากใหม่ไม่ได้?

จาก 2 ข้อนี้  ผมถึงว่าพวกนี้มัน rebel without a cause-ขบถไร้แก่นสาร  

แถมนิสัยน่ารำคาญด้วย คือเป็นพวกดีแต่บ่นโวยวาย แต่ไม่ทำ 5 อะไรที่จะเปลี่ยนแปลงชีวิตตัวเองเลย

คนพวกนี้ผมว่าไม่เก๋ ไม่เท่นะครับ

ผมว่าน่าสมเพช

ชอบมากครับ เป็นคำอธิบายให้เห็นถึงตัวตนแท้ๆของสมศักดิ์ เจียมฯ

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#55 Lincoln16

Lincoln16

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:59

ต่อก่อนคนแบบนี้มีไม่เยอะนะในสังคมไทย พอฝ่ายแมลงสาป สลิ่ม หางเหลือง เอาเรื่องแม้วในวัดพระแ้ก้วมาเล่นส่งเดช กลายเป็นดาบสองคม ทำคนไทยแตกแยกกันไปหมด

เทวทัตน้อย 

พ่อทักษิรเมริงทำในสิ่งคนไทยทั้งประเทศเขาไม่ทำกันไง ผิดแผก ผิดประเพณี ใครเขาถึงได้ติฉินนิททา ถ้าพ่อทักษิณเมริงไม่ทำใครจะเอามาเป็นประเด็น

แตกแยกเพราะพ่อเมริงไม่พอ ยังมาแตกแยกเพราะลูกควายแดงอย่างพวกเมริงไง

People shouldn't be afraid of their government.

Governments should be afraid of their people

#56 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:35

คำถาม : เอ๊ะ ทำไมกูและมรึงถึงตอแหลกันขนาดนี้นะ?

คำตอบ : เพราะกูและมรึงเป็นคนไทยที่มีสันดานตอแหล

ดูกันเอาเองนะครับ  -_-

It's us against the world

#57 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:52

ต่อก่อนคนแบบนี้มีไม่เยอะนะในสังคมไทย พอฝ่ายแมลงสาป สลิ่ม หางเหลือง เอาเรื่องแม้วในวัดพระแ้ก้วมาเล่นส่งเดช กลายเป็นดาบสองคม ทำคนไทยแตกแยกกันไปหมด

เทวทัตน้อย 

จำได้ว่าเพิ่งด่าแดงที่ผิด 112 อยู่หลัดๆ 

อ้อ เพราะไอ้นั่นมันมาแฉความชั่วแกนนำเลยต้องด่าแก้หน้าเสีย 55555+

#58 nnnn43

nnnn43

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:48

เทวทัตน้อย 

แม้วในวัดพระแ้ก้วเล่นส่งเดช

คำนี้เหมาะสมกว่า :lol: 

Edited by nnnn43, 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:48.

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#59 SpikyMoss

SpikyMoss

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:26

อย่ามาอยู่เมืองไทยเลยช่วยออกไปหาที่ชอบ ๆ อยู่เถอะ ไม่มีหนังของคุณดูชีวิตความเป็นอยู่ของฉันก็สุขสบายใจดีอยู่มากมายแล้ว

รังเกียจประชาธิปไตยจอมปลอมของระบอบทักษิณ

#60 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:29

เทวทัตน้อย 

ไอ้แม้วเหรอครับ...งืมจริงน่ะ ผมว่า

เพราะจากที่ครูบาอาจารย์ท่านกล่าวไว้ก้อแบบนั้นแหล่ะว่า...ไอ้นี่มันตัวทำลายแบ่งแยกคน...

และ...มีอเวจีเป็นแดนไปอยู่แล้ว

หมื่นปีจะไปอยู่ด้วยก้อได้น่ะ

ใครจะไม่อยู่เมืองไทยก็ตามใจ

แต่ผมอยู่

อึดอัดมาก ก็ไปอยู่ประเทศที่ปู่ย่าตายาย อพยพมาสิครับ

ผู้กำกับหนังตะกวดดัง

จะได้ขึ้นสวรรค์ไงครับ

#61 Maruay

Maruay

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:49

ขออภัยจริง ๆ คือ ผมไม่รู้จักผู้กำกับคนนี้อะ (เค้าดังจริงหรือเปล่า???)
ปกติผมก็ดูหนังเป็นประจำนะครับ เพียงแต่ผมไม่ดูหนังไทย เพราะรู้สึกไม่ค่อยคุ้มค่าเงิน
"To every man upon this earth, Death cometh soon or lateAnd how can man die better Than facing fearful odds."มนุษย์ทุกคนบนโลก ล้วนต้องพบกับความตายไม่ว่าช้าหรือเร็วจะมีอะไรดีไปกว่าการตายที่ห้าวหาญ

#62 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 17:38

ขออภัยจริง ๆ คือ ผมไม่รู้จักผู้กำกับคนนี้อะ (เค้าดังจริงหรือเปล่า???)
ปกติผมก็ดูหนังเป็นประจำนะครับ เพียงแต่ผมไม่ดูหนังไทย เพราะรู้สึกไม่ค่อยคุ้มค่าเงิน

ดังเฉพาะกลุ่มครับ เพราะแกทำหนังอาร์ต ต้องตีความหมาย 

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน