Jump to content

- - - - -

เชิญชวนชาวเสรีไทย..ร่วมใจกันให้บทเรียน ปตท.

• Please log in to reply
48 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:22

*
POPULAR

ทุกอย่างแพงเพราะน้ำมัน เสื้อแดงไม่เดือดร้อน ???เพราะโง่จริงๆหรือจำยอมโง่ให้เขาหลอก

ใครดูรายการของคุณสัญญา คุณากร ได้คุยเรื่องน้ำมันในประเทศไทย

คุณสัญญาได้เชิญอดีตข้าราชการชั

้นผู้ใหญ่ในกระทรวงพลังงานมาเล่าให้ฟัง ซึ่งผู้ใหญ่ท่านนี้เป็นข้าราชการระดับสูงในกระทรวงพลังงาน ได้ฟังท่านเล่าเเล้วขนลุก
คนไทยถูกหลอกมาตลอดว่าเมืองไทยไม่สามารถผลิตนำมันได้เองต้องนำเข้าจากต่างประเทศ
ท่านบอกว่าเมืองไทยมีกำลังผลิตได้ 1,000,000 บาร์เรล/วัน (ปตท.)
เมืองไทยใช้น้ำมันวันละ 700,000 บาเรล/วัน
เเละเมืองไทยส่งออกน้ำมันประมาณ 100,000 บาเรล/วัน

เเละที่เเย่กว่านั้น..น้ำมันที่ส่งออกไปขายในต่างประเทศราคาถูกกว่าที่ขายในเมืองไทยหลายบาทถ้าเทียบต่อลิตร

ตอนนี้มาเลเซียใช้น้ำมันเบนซินเเละดีเซลประมาณลิตรละ 20 บาทต้นๆ

ราคาที่ปรับขึ้นทีละ .50 บาทเป็นการขึ้นจากโรงกลั่นซึ่งราคาที่ปรับขึ้นไม่ได้มาจากต้นทุ
เเต่ป็นราคาที่ตั้งขึ้นมาลอยๆ โดยอ้างอิงจากตลาดที่ผันผวนมากที่สุด
ในที่นี้ท่านยกตัวอย่างตลาดสิงคโปร์

เเละอีกอย่างที่น่าตกใจ ท่านบอกว่าในประเทศไทยมี stock น้ำมัน 2 เดือนเเละหมุนเวียนอย่างนี้เรื่อยๆ
พอเวลากระทรวงปรับน้ำขึ้นพวกพ่อค้าเอาน้ำมันใน stock มาปรับขึ้นด้วย
คิดดูเอาเองว่าเป็นเงินเท่าไหร่
ไทยใช้ 700,000 บาเรล/วัน ( 1 บาเรล = 159 ลิตร )
2 เดือนกี่ลิตร ลิตรละ .50 บาท ลองคูณดู

บริษัทที่ได้กำไรเยอะมากคือ ปตท เพราะมีโรงกลั่น 5 โรง อีก 2 โรงเป็นของเอกชน
รวมในประเทศไทยมีโรงกลั่น 7 โรง เป็นของ ปตท 5 โรง

เเล้วท่านสรุปกำไรของปตทในรอบ 10 ปีที่ผ่านมา ประมาณปี 2540-2544 ปตท กำไรปีละ 22,000 ล้านบาทครับ

เเละที่สุดยอดกว่านั้น ปี 2545-2550 ปตทกำไรเพิ่มเป็น 50,000ล้านบาท/ปี

เเละที่สุดๆ คือ ในปี 2548 กำไร 195,000 ล้านบาท

ประชาชนตาดำ ๆ เสียค่าน้ำมันลิตรละ 36 บาท

มาร่วมมือกันดีไหม...

สั่งสอนให้บทเรียนมันหน่อย เริ่มลงมือปฏิบัติการได้เลย
ขอเพียงช่วยกันกระจายข่าวไปให้มากที่สุด

สามัคคีคือพลัง...
ส่งมาให้อ่านกันเพราะอยากให้ราคาน้ำมันลดลงจริงๆ

ถ้าร่วมกันทำจริงๆ ก็น่าจะแสดงอะไรออกมาได้บ้าง

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#2 juemmy

juemmy

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:24

เอาเปรียบคนไทยอย่างหน้าด้านๆมานานมาก

ต่อไปนี้เราจะใช้บริการของปตท.เพียง2อย่างคือ

เติมลมยางรถยนต์

และขรี้กะฉี่ :angry:

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#3 juemmy

juemmy

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:25

#4 juemmy

juemmy

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:26

Published on Apr 24, 2012

"ต้นทุนในสหรัฐอเมริกาเบนซิน 95 ถ้าดูจากเเต่ละรัฐ ราคายังถูกกว่าประของเรา สหรัฐอเมริกาเขาก็นำเข้า ใครจะเคยรู้บ้างว่าประเทศไทยส่งน้ำมันดิบข­ายให้สหรัฐอเมริกาด้วย เเต่สหรัฐอเมริกาเบนซิน 95 เขาถูกกว่าไทย" - ส.ว.รสนา โตสิตระกูล กล่าว

#5 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:29

พอดีเลิกเติม ปตท. มาเป็นปีแล้ว

ถ้ามีโอกาสจะขอไปฉี่ในปั๊ม ปตท. ให้บ่อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ละกัน

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#6 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:31

ปตท. สำหรับผม คือ ห้องน้ำสาธารณะ และที่ทิ้งขยะเท่านั้นครับ

-_-

ปล. หลังจากเติมๆ มาหมดทุกยี่ห้อ เฉพาะน้ำมัน ผมว่าผมชอบ พี่เสือ Esso ที่สุดแฮะ รองลงมาึค่อยเป็นบางจาก กับ Shell 

B)

Edited by DarkSwan, 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:31.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#7 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:35

มีบัตร Fleet card ปตท. ของบริษัท แต่เติมบางจากตลอดครับ  :lol:

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#8 เม่นแคระ

เม่นแคระ

น้องใหม่

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:52

ขอถามหน่อยนะคะ ปตท. กับ บางจาก เค้าเป็นพวกเดียวกันหรือเปล่าคะ (หมายถึงว่า ถึงจะเติมบางจาก ปตท.ก็ได้กำไรเหมือนกันน่ะค่ะ) เพราะปัจจุบันนี้ก็เติมแต่บางจาก เพราะต้องเติม e20  แต่ ปตท. เอาไว้ใช้ทำธุระส่วนตัวอย่างเดียวเลยค่ะ

ปล. มีบัตร ปตท. เอาไว้สะสมแต้มเหมือนกัน แต่ไม่เคยได้ใช้เลยค่ะ  :D

#9 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:10

ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ปตท เอาไว้ฉี่อยู่แล้วครับ
ตอนนี้รถผมเติม e85 ก็พยายามเติมบางจาก
เว้นแต่หาไม่ได้จริงๆ
แต่ e85 ของบางจากมีปั้มมากกว่าเยอะครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#10 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:27

ปตท. มีไว้ไปนั่งกินกาแฟครับ - -

#11 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:40

ผมไม่เติม ปตท มานาน แล้วครับ ปกตใช้แต่เอสโซ่ 900 บาท ได้น้ำดื่ม
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#12 HWD

HWD

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:44

ขอถามหน่อยนะคะ ปตท. กับ บางจาก เค้าเป็นพวกเดียวกันหรือเปล่าคะ (หมายถึงว่า ถึงจะเติมบางจาก ปตท.ก็ได้กำไรเหมือนกันน่ะค่ะ) เพราะปัจจุบันนี้ก็เติมแต่บางจาก เพราะต้องเติม e20  แต่ ปตท. เอาไว้ใช้ทำธุระส่วนตัวอย่างเดียวเลยค่ะ

ปล. มีบัตร ปตท. เอาไว้สะสมแต้มเหมือนกัน แต่ไม่เคยได้ใช้เลยค่ะ  :D

ปตท.ถือหุ้นใหญ่ 27% ตามแนบครับ แต่โดยรวมหุ้นกระจายในมือประชาชนค่อนข้างกว้างครับ (รายย่อยถือรวมกันกว่า 62%)

Attached Images

#13 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:52

เติมแต่น้ำมันดีเซลมาเล ลิตรละ 22 บาท

ไม่ได้ติดตามราคาน้ำมันบ้านเราเลย

#14 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:55

ในบรรดา "สื่อหลักขายตัว" ผมก็ยังเห็นพี่ดู๋สัญญานี่แหละครับที่ไม่เคยเปลี่ยนจุดยืน

สมัยรัฐบาลพรรคพลังประชาชนทรยศคนในชาติด้วยการยอมให้ไทยเสียค่ายาแพงๆจากบ.ยาเมืองนอก

พี่ดู๋ก็ยังเอาความจริงมาออกรายการตาสว่าง

คือจะให้พี่ดู๋แกจับเรื่องบ้านเมืองตลอดคงไม่ได้เพราะแกไม่ใช่รายการข่าว  แต่ถ้าแกแทรกได้จะแทรกตลอด เพราะเหมือนจิตวิญญาณของแกรักบ้านเมืองมากกว่าความอยู่รอดของตัวเอง

ส่วนรายการชม.ทำกิน ผมรู้จักคนทำรายการดี  เกลียดทักษิณเยี่ยงขี้

คือในไทยพีบีเอสมันมีหลายกลุ่มนะครับ ขนาดเป็นกลุ่มไอทีวีเก่าในทีพีบีเอสยังมีทั้งพวกโปรทักษิณกับพวกต้านทักษิณเลย

Edited by ผึ้งน้อย For Vendetta, 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:58.

gladiator 1.jpg

#15 เม่นแคระ

เม่นแคระ

น้องใหม่

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:55

ปตท.ถือหุ้นใหญ่ 27% ตามแนบครับ แต่โดยรวมหุ้นกระจายในมือประชาชนค่อนข้างกว้างครับ (รายย่อยถือรวมกันกว่า 62%)

ขอบคุณมากเลยค่ะ คุณ HWD ที่มาให้ความรู้   :lol:  :lol:

ชอบเสรีไทยก็ตรงนี้แหละ :wub:

#16 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:56

ปตท. สำหรับผม คือ ห้องน้ำสาธารณะ และที่ทิ้งขยะเท่านั้นครับ

-_-

ปล. หลังจากเติมๆ มาหมดทุกยี่ห้อ เฉพาะน้ำมัน ผมว่าผมชอบ พี่เสือ Esso ที่สุดแฮะ รองลงมาึค่อยเป็นบางจาก กับ Shell 

B)

เหมือนกันเลย  เพียงแต่เอสโซ่เดี๋ยวนี้ปั๊มน้อยมากเลยครับ

เออนะ  แทนที่จะมีปัํมน้ำมันของคนไทยช่วยคนไทย ดันซ้ำเติมคนไทยกว่าปั๊มต่างชาติอีก  เจ็บไหมง่ะ

#17 juemmy

juemmy

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:57

ดูคลิปประกอบกันค่ะ

คุณมนูญ ยอมรับหน้าตาเฉยว่า...

>>>:คุณมนูญ ยอมรับหน้าตาเฉยว่า...:<<<

“ราคาส่งออกถูกกว่าขายคนไทยเพราะส่งออกต้องแข่งขันกลับโรงกลั่นสิงคโปร์ จึงต้องขายคนไทยแพงกว่าเป็นเรื่องปกติ!!!”

คุณสุรวิทย์ เสรีชน ตอบคุณมนูญว่า "คนที่คิดแบบนี้ได้ คือ คนที่ผิดปกติ!!!" เพราะกลั่นเมืองไทย มลภาวะอยู่เมืองไทย แต่กลับต้องซื้อแพงกว่า แล้วจะกลั่นในเมืองไทยทำไม!!!

ผมว่าคุณสุรวิทย์พูดถูกนะ เพราะตามหลักเศรษฐศาสตร์ในตลาดที่มีการแข่งขันสมบูรณ์คือมีผู้ผลิตหลายราย(ไม่ใช่อย่างเมืองไทยที่ปตท.ถือหุ้นเกือบทุกโรงกลั่น) ผู้ผลิตจะขายแพงกว่าส่งออกไม่ได้ เพราะหากใครขายในประเทศสูงกว่าราคาส่งออก คู่แข่งจะตัดราคาลงมา เพราะคนที่ขายในประเทศไม่ออกก็จะต้องส่งออกไปขายต่างประเทศ

เช่น ราคาส่งออกน้ำมันเบนซินอยู่ที่ 20 บาท/ลิตร หากโรงกลั่นใดขายให้คนไทย 22 บาทต่อลิตร ก็จะมีคนตัดราคาลงมาเพราะน้ำมันที่เหลือก็ต้องส่งออกที่ 20 บาท/ลิตรนั่นเอง ราคาส่งออกจึงเป็นราคาที่กำหนดราคาในประเทศสำหรับประเทศที่กลั่นน้ำมันได้ล้นเกินความต้องการอย่างประเทศไทย

สรุปให้คุณมนูญและกระทรวงพลังงานฟังชัดๆว่า การส่งออกน้ำมันสำเร็จรูปไม่ใช่เรื่องผิดปกติ แต่ที่ผิดปกติก็คือราคาที่ขายให้คนไทยที่เรียกว่า ราคาหน้าโรงกลั่นนี่แหละ เพราะแพงกว่าที่ส่งออกขายพม่า มาเลเซีย สิงคโปร์ หรือแม้แต่ซาอุดิอาราเบีย!!!

ดังนั้น ประเทศใดขายสินค้าที่ผลิตได้ในประเทศสูงกว่าราคาที่ส่งออกมากเท่าใด ก็เป็นเครื่องยืนยันว่ามีการผูกขาดตลาดในประเทศสูงขึ้นเท่านั้น แต่ดูจากสีหน้าท่าทางคุณมนูญแล้ว ผมแอบเชื่อจริงๆว่าท่านบริสุทธิ์ใจเพราะว่าท่านอาจจะอยู่กับการเอาเปรียบคนไทยด้วยกันมานานเกินไป จนเข้าใจว่าสิ่งที่ท่านพูดเป็นการเอาเปรียบที่ถูกต้อง!!! ซึ่งขัดรัฐธรรมนูญมาตรา 84(5)อย่างชัดเจนที่ต้องสนับสนุนเศรษฐกิจแบบเสรีและเป็นธรรมโดยอาศัยกลไกตลาด!!! ไม่ใช่ตลาดผูกขาดอย่างที่ ปตท.ทำ!!!

และที่สำคัญ สิ่งที่ผมพูดเป็นเศรษฐศาสตร์ของตลาดเสรีขั้นพื้นฐานที่ไม่อยากจะเชื่อว่าคุณมนูญ ปตท และกระทรวงพลังงานไม่เข้าใจ!!!

ช่วยกันแชร์ให้ถึงคุณมนูญด้วยครับ เพื่อว่าท่านจะเกิดแสงสว่างในจิตใจขึ้นบ้าง!!!

โปรดโปรดใช้จักรยานในการรับชม
ที่มา http://on.fb.me/13zTajV
ขอบคุณคลิปแนะนำ @เพลงบางเพลง ***เหมือนแต่งมาเพื่อกู

#18 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:28

ถ้าคนขับรถเติมเงินน้ำมัน ปตท.ด้วยความเคยชิน เพราะคิดว่า"เพื่อไทย".....

ผมจะหักเงินเดื่อนครั้งละ 10 % ดีไหม......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#19 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:30

คุณมนูญ ยอมรับหน้าตาเฉยว่า...

>>>:คุณมนูญ ยอมรับหน้าตาเฉยว่า...:<<<

“ราคาส่งออกถูกกว่าขายคนไทยเพราะส่งออกต้องแข่งขันกลับโรงกลั่นสิงคโปร์ จึงต้องขายคนไทยแพงกว่าเป็นเรื่องปกติ!!!”

คุณ สุรวิทย์ เสรีชน ตอบคุณมนูญว่า "คนที่คิดแบบนี้ได้ คือ คนที่ผิดปกติ!!!" เพราะกลั่นเมืองไทย มลภาวะอยู่เมืองไทย แต่กลับต้องซื้อแพงกว่า แล้วจะกลั่นในเมืองไทยทำไม!!!

มนูญเป็นนักวิชาการน้ำมันอิสระ(?) เข้าใจการบริหาร ปตท.ด้วยความเห็นอกเห็นใจ......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#20 SpikyMoss

SpikyMoss

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:33

นอกจากผลิตภัณฑ์ปตท.แล้ว กาแฟ Amazon ผลิตภัณฑ์เบเกอรี่ที่แพงเว่อร์ ๆ ในร้านนี้ก็ต้องหยุดซื้อด้วยนะคะ 

รังเกียจประชาธิปไตยจอมปลอมของระบอบทักษิณ

#21 HWD

HWD

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:43

คุณมนูญเป็นนักวิชาการที่ผมยังไม่เคยเห็นข่าวว่ามองต่างจาก ปตท. เลย ทุกอย่างที่ผมเคยได้ยินได้ฟังมาคือ ปตท. ทำดีแล้วชอบแล้วทุกประการ ซึ่งเหตุผลที่ให้มานั้นก็ยังไม่เคยทำให้ผมคลายใจลงได้เรื่องจริยธรรมของ ปตท. เลยเช่นกัน

#22 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:45

เริ่มเติมของตราหอยเมื่อวาน

ได้น้ำมาหนึ่งขวด จากที่ไม่เคยได้จากปตท.มาหลายปีแล้ว

เมื่อพ่อค้าชาติเดียวกับเรา เอาเปรียบดีนัก ก็ยอมซื้อของต่างชาติดูบ้าง

#23 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:50

เลิกเติม ปตท มาสองสามปีแล้วครับ  :angry:

#24 tabbar

tabbar

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:41

ไม่เคยเติม ปตท.

แต่ไปแวะฉี่ประจำ  :lol:

'' Nobody Perfect ''

#25 pk88

pk88

น้องเก่า

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:46

เข้าไปใช้บริการห้องน้ำ ห้องส้วมเยอะๆ....แต่ออกไปเติมน้ำมันที่อื่น

#26 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 17:11

นอกจากผลิตภัณฑ์ปตท.แล้ว กาแฟ Amazon ผลิตภัณฑ์เบเกอรี่ที่แพงเว่อร์ ๆ ในร้านนี้ก็ต้องหยุดซื้อด้วยนะคะ

จริงครับ เพราะกาแฟทำกำไรให้ปตทมากกว่าน้ำมัน

#27 2012

2012

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 17:14

ปตท ย่อจาก ปั๊มนี้เอาไว้ตดกะขี้เท่านั้น

"ถึงเวลาแล้วที่ใครมีอาวุธชนิดไหนก็ต้องจับขึ้นมาใช้รบกับมัน”

#28 ที่บ้านเคร่งเรื่องมารยาท

ที่บ้านเคร่งเรื่องมารยาท

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 17:24

ใช้รถอำมาตย์เติม 95 เพียวๆ
ปตท. ไม่มี ถึงมีก็ไม่เติม

#29 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 20:17

-_-

B)

เหมือนกันเลย  เพียงแต่เอสโซ่เดี๋ยวนี้ปั๊มน้อยมากเลยครับ

เออนะ  แทนที่จะมีปัํมน้ำมันของคนไทยช่วยคนไทย ดันซ้ำเติมคนไทยกว่าปั๊มต่างชาติอีก  เจ็บไหมง่ะ

พอดีมีรุ่นพี่เป็น วิศวกรทางเคมี บอกว่า น้ำมันเชลล์ดีสุดแล้วตอนนี้ จำชื่อมันไม่ได้ 

#30 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 20:23

^_^  เพียวเซริฟขอรับ แพงกว่าธรรมดาเกือบสามบาท แต่วิ่งดี... ได้ระยะมากกว่าเติมธรรมดาอีกหน่อยด้วย ทดลองให้มาสี่ห้าถังแล้วขอรับ...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#31 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 22:00

ใช้รถอำมาตย์เติม 95 เพียวๆ
ปตท. ไม่มี ถึงมีก็ไม่เติม

ปรบมือ applause.gif

#32 aumchoo

aumchoo

น้องใหม่

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 22:07

เมื่อก่อนมันมีสโลแกนให้คนไทยส่วนใหญ่ฟัง "พลังไทยเพื่อไทย" พอผมรู้ความจริงเท่านั้นอะ  อืมเริ่มเข้าใจและ ในเมื่ื่อมันให้คนไทยช่วย แต่ความเป็นจริงมันไม่ช่วยคนไทย ต่อจากนี้ไปอย่าหวังได้เงินจากกระเป๋าผมเลยครับ นอกจากขี้กับเยี่ยว  <_<

#33 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 22:13

เลิกเติมปตท.มาหลายเดือน จะเกือบปีแล้วมั้ง
ชอบพี่เสือ แต่หาปั๊มยาก  เลยเติมคาลเท็กซ์

ป.ล. โชว์หลักฐาน เด๋วบัตรเติมเงินจะหาว่า เก่งแต่หน้าจอคอมฯ :P อิอิ ;) 

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#34 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 22:17

ขอบคุณค่ะ ต่อไปจะมองหาปั๊มบางจากแระ

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#35 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 22:33

-_-

B)

พอดีมีรุ่นพี่เป็น วิศวกรทางเคมี บอกว่า น้ำมันเชลล์ดีสุดแล้วตอนนี้ จำชื่อมันไม่ได้ 

ผมก็เติมเชลล์นะ ผมว่ามันเหยียบขึ้นดีกว่าของเอสโซ่อ่ะ ยิ่งของ ปตท ไม่ต้องพูดถึง ผมว่ามันอืดๆไงไม่รู้..ไม่รู้คิดไปเองป่าว ฮ่าๆ

อีกอย่างนึง อันนี้ยิ่งหนัก แบบคิดเอาเองล้วนๆเลยนะ เท่าที่ผมลองสังเกตดู วิ่งรถปกติเหมือนทุกวัน แต่ถ้าเติมของ ปตท รู้สึก น้ำมันหมดเร็วกว่าของปั้มอื่นอ่ะ ฮ่าๆ แบบว่า อคติล้วนๆ

หรืออาจเพราะ ไม่ชอบพฤติกรรมของ ปตท ไม่รู้ เลยทำให้รู้สึกแบบนี้

เลยไม่คิดจะเติม ปตท มานานแล้ว ทั้งมอไซค์ ทั้งรถยนต์ ขนาดมี ปตท อยู่ในซอยบ้าน น้ำมันจะหมด ผมยังรอไว้ออกถนนใหญ่ไปเติมเชลล์เลย

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#36 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 22:37

-_-

B)

ผมก็เติมเชลล์นะ ผมว่ามันเหยียบขึ้นดีกว่าของเอสโซ่อ่ะ ยิ่งของ ปตท ไม่ต้องพูดถึง ผมว่ามันอืดๆไงไม่รู้..ไม่รู้คิดไปเองป่าว ฮ่าๆ

อีกอย่างนึง อันนี้ยิ่งหนัก แบบคิดเอาเองล้วนๆเลยนะ เท่าที่ผมลองสังเกตดู วิ่งรถปกติเหมือนทุกวัน แต่ถ้าเติมของ ปตท รู้สึก น้ำมันหมดเร็วกว่าของปั้มอื่นอ่ะ ฮ่าๆ แบบว่า อคติล้วนๆ

หรืออาจเพราะ ไม่ชอบพฤติกรรมของ ปตท ไม่รู้ เลยทำให้รู้สึกแบบนี้

เลยไม่คิดจะเติม ปตท มานานแล้ว ทั้งมอไซค์ ทั้งรถยนต์ ขนาดมี ปตท อยู่ในซอยบ้าน น้ำมันจะหมด ผมยังรอไว้ออกถนนใหญ่ไปเติมเชลล์เลย

อีกอย่างนึงคือควันมันไม่เกาะเป็นเขม่าเหมือน ปตท. ครับ

#37 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 22:42

มีัหลายคนบอกไว้เหมือนกันครับว่าทำไมปตท.เหยียบแล้วอืดๆ หนืดๆ

แต่ผมลื้ม!

#38 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 06:05

-_-

B)

ไม่ๆๆ ไม่อคติหรอกครับ ผมเติม ปตท. ต้องเหยียบหนักกว่าทุกยี่ห้อเลยครับ แถมหมดเร็วกว่าด้วย

ขับไปบ่นไป อะไรวะ น้ำมันกากสิ้นดี จากนั้นผมก็เลยเลิกเติม ปตท. เลย

ที่สำคัญ น้ำมันโซฮอล์ของมันเนี่ย จอดเฉยๆ แดดไม่มี เมิงยังจะระเหยไวอีกนะสราด จอดทิ้งไว้ 5 วัน มาสตาร์ท จิ๊บหาย มันหายไปขีดนึงเต็มๆ 

เลิกครับ เลิก

:lol:

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#39 2012

2012

ขาประจำ

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:32

มีรุ่นพี่ขับแคปติว่า บอกว่าเติม ปตท. แล้วไฟความชื้นในถังน้ำมันโชว์ตลอดเลยครับ    ส่วนผม งดเติม ปตท. ได้สามวันแล้วครับ ^^

"ถึงเวลาแล้วที่ใครมีอาวุธชนิดไหนก็ต้องจับขึ้นมาใช้รบกับมัน”

#40 juemmy

juemmy

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:54

หลายเสียงในนี้บอกว่าน้ำมันปตท.ไม่มีคุณภาพ

ความชื้นมาก

ขับแล้วหนืด เร่งความเร็วไม่ขึ้น

ควันเกาะเป็นเขม่า :o

#41 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 14:09

https://www.facebook...&type=2

คุณมนูญ ยอมรับหน้าตาเฉยว่า 

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#42 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 14:13

มีบัตร Fleet card ปตท. ของบริษัท แต่เติมบางจากตลอดครับ  :lol:

... ปตท.เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่บางจาก :o

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#43 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:06

... ปตท.เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่บางจาก :o

ไม่รู้ทำไงเหมือนกันครับ เพราะเบิกบริษัท

ไม่งั้นต้องเสียตังค์เติมเอง  :(

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#44 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 17:15

ทุกอย่างแพงเพราะน้ำมัน เสื้อแดงไม่เดือดร้อน ???เพราะโง่จริงๆหรือจำยอมโง่ให้เขาหลอก

คนไทยถูกหลอกมาตลอดว่าเมืองไทยไม่สามารถผลิตนำมันได้เองต้องนำเข้าจากต่างประเทศ
ท่านบอกว่าเมืองไทยมีกำลังผลิตได้ 1,000,000 บาร์เรล/วัน (ปตท.)
เมืองไทยใช้น้ำมันวันละ 700,000 บาเรล/วัน
เเละเมืองไทยส่งออกน้ำมันประมาณ 100,000 บาเรล/วัน

เเละที่เเย่กว่านั้น..น้ำมันที่ส่งออกไปขายในต่างประเทศราคาถูกกว่าที่ขายในเมืองไทยหลายบาทถ้าเทียบต่อลิตร

แถลงข่าวคณะกรรมการปกป้องทรัพยากรของชาติภ­าคประชาชน จากสถานีเรดการ์ดเรดิโอ

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#45 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 22:13

ได้ยินมาว่าในบางจากก็มีปตท.ไปถือหุ้นไว้อยู่ด้วย ไม่รู้จริงแค่ไหนครับ

#46 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 01:58

ใช้มาสามปี ขอบอกว่า

หอยเหลืองขอบแดง แรงและประหยัดกว่า ปตท. คอนเฟิร์ม ! ! !

แต่ตอนนี้ต้องใช้ของ ปตท. เพราะธุรการของบริษัทเสือกเปลี่ยน

โดยให้เหตุผลว่า เสียงส่วนใหญ่(ไอ้พวกฝ่ายขาย)ต้องการที่มีปั๊มเยอะ

หาเติมง่าย ตอนนี้รถผมจึงต้องจำใจบริโภค Junk Oil ของ ปตท. 

ปตท. พลังไทย เพื่อไทย จานไร ฉิบ...

#47 Kunnaimong

Kunnaimong

ขาประจำ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 09:32

ไม่ได้เติมที่ ปตท.นานแล้ว ส่วนมากเติมตามปั๊มเล็กๆที่ไม่บอกยี่ห้อ แต่ไม่ใช่น้ำมันจาก ปตท.แน่ เพราะเคยเห็นรถน้ำมันเข้ามาส่งน้ำมันหลายครั้งแล้ว แต่ก่อนมักจะเติม เอสโซ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็นปั๊มเอสโซเลย ปิดไปหลายปั๊มแล้ว  ส่วน ปตท.เปิดใหม่หลายแห่งจัง

#48 แฟนคลับจ่า

แฟนคลับจ่า

ขาประจำ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 09:37

ปกติผมเติมบางจากอยู่แล้วครับ  ถึงแม้จะรู้เหอะว่ามี ปตท เป็นผู้ถือหุ้น  แต่แถวบ้านผมมีแค่บางจากอ่ะครับ   

#49 silance mobius

silance mobius

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:46

กลัวจะเป็นอย่างในรูปอ่ะดิ๊

ขออนุญาตคุณห่วยตูนเอารูปมาใช้ ณ ที่นี้

Attached Images

• BQn7hktCIAAr3s-.jpg large.jpg

Edited by silance mobius, 5 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:47.

Şįłäŋçé Möbiüş ® (愛しているよ!)™บางสิ่งบางอย่าง"ไม่สามารถมองเห็นได้ด้วยตา แต่มองเห็นได้ด้วยใจ"

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน