Jump to content

- - - - -

หนึ่งคำถามง่ายๆ ก่อนออกกฎหมายนิรโทษกรรม วันนี้คนทำผิดสำนึกหรือยัง....!!!!??

• Please log in to reply
29 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 8 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:44

*
POPULAR

ถามง่ายๆ ทั้งคดีหมิ่นพระบรมเดชานุภาพ อาฆาตมาดร้ายต่อสถาบัน

ทั้งการก่อการร้าย ทั้งทำลายทรัพย์สินราชการ และ เอกชน

ปลุกปั่นประชาชนให้จงเกลียดจงชังกัน ปลุกปั่นให้คนในชาติคิดอาฆาตมาดร้ายต่อสถาบัน

คนพวกนี้สำนึกผิดหรือยัง....!!!!???? ในวันนี้ วันที่จะขอนิรโทษกรรม

บ้านเมืองมาถึงจุดนิรโทษกรรมหรือยัง ภายใต้บรรยากาศบ้านเมืองแบบนี้

ลดความขัดแย้งลงได้หรือยัง ก่อนจะมานิรโทษกรรมกัน
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#2 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 8 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:52

คำว่า "สำนึก" .........คงต้องรอ....ให้ช้างออกลูกเป็นลิงซะก่อน...กระมั่งครับ....

ถึงจะได้เห็นจากพวกมัน.............เพราะมันเลวเป็นธรรมชาติ....คือเลวโดยที่ไม่รู้ว่าตัวเองเลว.... -_- 

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#3 charlie24

charlie24

ขาประจำ

ตอบ 8 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:54

บางคนยังคิดแค่มาร์คหนีทหารเลยครับท่าน

แล้วต่อไปเราจะการปรองดองกันอีกกี่ครั้ง หยุดเถอะพอเถอะ

#4 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 8 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:58

ไม่รู้สำนึกแล้วยัง โยนความผิดให้ผู้อื่นอีกนี่สิครับ เมื่อวานฟังอภิปรายในสภา สส เพื่อไทย โหนเจ้า โหนเด็ก โยนความผิดว่าคนอื่นได้อีก ต่อให้ตายไป มันก็ไม่สำนึกหรอก และจะเป็นกรณีศึกษา ให้พวกมันเอามาใช้ขอนิรโทษกรรมอีกไม่รู้จบ 

#5 ฮิตเด้อ

ฮิตเด้อ

น้องเก่า

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 00:04

ถ้า"นัดวุด" พูดว่ารับผิดชอบเหมือน"เทพเมือก" ในสภาเมื่อไร

ผมก็จะเชื่อมากขึ้นว่าเขาสำนึกผิด แต่วันนี้ยังแถอยู่แสดงว่าคงไม่

ไม่งั้นไม่โดน"สิโชค"สวนจนเงิบหรอก

#6 เซงกี่ เออเดะ

เซงกี่ เออเดะ

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 02:11

ผมหวังว่าถ้าได้นิรโทษกรรมจริง คงมีกฏหมายศาลตามมาบังคับอีกที เช่นห้ามชุมนุม ห้ามกระทำการใดๆโดยอ้างอิงเบื้องสูง ฯลฯ

#7 butadad

butadad

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 02:59

ถ้าครั้งนี้ทำได้ วันหลังอีกฝ่ายก็ไปรวมคนมา ฆ่าฝ่ายตรงข้ามให้มากที่สุด รุนแรงยังไงก็ได้  เพราะยังไงก็นิรโทษได้อยู่แล้ว

อย่าถามหาสำนึกครับ คนดีดีคิด here here แบบพวกนี้ไม่ได้หรอกครับ

#8 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 03:13

พูดก็พูดเถอะ..ไอ้สำนึกเนี้ย มักหาได้แต่จากคนที่เค้ารู้ผิดชอบชั่วดีนะครับ..แต่อีกนัยนึง คนที่รู้ผิดชอบชั่วดี เค้าจะไปทำสิ่งที่ผิดๆทำไม..

กรณีนี้..พวกมันก็จะตอบท่านโจว่า มันไม่ได้ทำผิด จะต้องมานั่งสำนึกอัลไลลลลล..... -_-  -_-

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#9 Pisit Putwanphen

Pisit Putwanphen

น้องเก่า

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 03:38

ถ้าเป็นคนรู้ผิดรู้ชอบ เขาไม่มีวันทำลายศูนย์รวมของประเทศไทยตั้งแต่แรกเหรอครับ  -_-

Edited by Pisit Putwanphen, 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 06:52.

#10 great

great

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 04:18

พวกมันพัฒนาความ เ ล ว ได้ระดับนี้แล้ว

ความสำนึกผิดชอบชั่วดีไม่มีเหลืออยู่ใน สั น ด า น หรอก

กระบือแดง คลั่งหน้าเหลี่ยม จนเสียสติ

#11 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 05:58

มีวิธีใด ที่สามารถจะตรวจสอบ ความมีจิตสำนึก ของคนได้บ้าง ???

จนกว่าคนคนนั้น จะแสดงความไร้จิตสำนึก รับผิดชอบชั่วดี อีกครั้ง 

หรือการแสดงออกว่าตนมี จิตสำนึก โดยการออกมามอบตัว ยอมรับผิด จากการกระทำของตน ก่อนที่จะโดนจับ

หรือแสดงความบริสุทธิใจ เข้าสู่ขบวนการยุติธรรม ว่ากันในศาล เมื่อคิดว่าการกระทำของตน ไม่ผิด

ผมเชื่อว่า มวลชนเสื้อแดงหลายคน ไม่รู้ว่าสิ่งที่ตนทำมันผิดกฏหมาย และไม่ยอมรับว่าเป็นความผิด แต่เมื่อศาลตัดสินว่าผิด จึงเกิดความขัดแย้งในความคิด จึงต้องนริโทษไป

แต่ผมก็เชื่ออีกว่า ระดับแกนนำ รู้กฏหมายดีว่า อะไรถูก อะไรผิด และรู้ด้วยว่า มวลชนเสื้อแดงไม่รู้กฏหมายอะไรเลย การสั่งการโดยแกนนำ ทำให้มวลชน ไม่ต้องรับผิดชอบในสิ่งที่ทำได้ โดยสุจริตใจ ว่าจะไม่มีความผิด...

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#12 paang_sasita

paang_sasita

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 07:23

แสดงความบริสุทธิใจ เข้าสู่ขบวนการยุติธรรม ว่ากันในศาล เมื่อคิดว่าการกระทำของตน ไม่ผิด

อันนี้ชัดเจนมากเลยค่ะ  ไม่ต้องถามเลยว่าสำนึกมั้ย คำตอบมันง่ายไป

เหมือนบางคนที่ไม่ยอมกลับมาเข้าสู่กระบวนการยุติธรรม ไม่ใช่เพราะไม่เชื่อมั่นในกระบวนการนะคะ

แต่เป็นเพราะว่า   การกระทำของตนมันผิดจริงๆ  หาข้อแก้ตัวไม่ได้เลยได้แต่วนเวียนเป็นสัมภเวสี

ไม่กล้าออกมาแสดงตัว  แบบนี้ไม่มีความสำนึกผิดชอบชั่วดีเลยสักนิด  ยังไงก็ไม่น่าให้อภัย

แม้แต่แกนนำหลาย  ๆ คน  ไม่เคยยอมรับผิด   ด่าคนอื่นโยนความผิดให้คนอื่นตลอดเวลา

พวกนี้ชาติหน้าน่าจะเกิดเป็นสัตว์******เพราะ พูดอะไรไม่คิด ทำผิดไม่ยอมรับ สำนึกผิดชอบชั่วดีไม่เคยมี 

ทำแต่เรื่องเลวร้าย ทุศีลตลอดชีวิต ตายไปต้องตกนรกหมกไหม้ 

ถ้าได้เกิดใหม่ก็เกิดในสภาพที่ย่ำแย่ที่สุดเลยล่ะ  น่าสงสาร

อย่าว่าแต่นิรโทษเลย  แค่อโหสิกรรมให้ได้ก็ถือว่าดีที่สุดแล้ว

#13 pjp2112

pjp2112

น้องใหม่

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 07:42

ขอแลกเปลี่ยนความคิดเห็นนะครับ ผมไม่แน่ใจว่า คุณโจโฉ นายกตลอดกาล จะตั้งกระทู้นี้ในช่วงเวลานี้ทำไม ในเมื่อคุณตั้งกระทู้ให้ส.ส รัฐบาล ว่า

"ผมขอชูจักกะแร้ เชียร์บรรดา ส.ส.เพื่อไทยทุกคนรวมถึงคณะรัฐมนตรี นายกรัฐมนตรี ที่มีสถานะเป็น "ส.ส." ช่วยกันลงชื่อผลักดันร่างนิรโทษกรรมกันทุกคนนะครับ" ซึ่งทำให้เห็นว่าไม่มีความจริงใจ ความเป็นจริงต้องตั้งกระทู้นี้ก่อน " ก่อนออกกฎหมายนิรโทษกรรม วันนี้คนทำผิดสำนึกหรือยัง....!!!!??" ไม่ใช่สภารับหลักการกฎหมายเรียบร้อยแล้วจึงมาตั้งคำถาม เสียเวลา เพราะร่างกฎหมายได้ผ่านขั้นตอนวาระ 1 ไปแล้ว เมื่อถึงวาระ 3 เห็นชอบกับกฎหมาย เข้าสภาอีกครั้ง เสียงข้างมากก็ชนะครับ  "ชนชั้นใดร่างกฎหมายก็เพื่อชนชั้นนั้น" เป็นคำกล่าวที่ถูกต้องตลอดกาล

#14 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 07:42

ชาวบ้าน ชาวนา คนใช้แรงงาน คนจน คนต่างจังหวัดได้อะไร?
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#15 ant

ant

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 07:52

ขอแลกเปลี่ยนความคิดเห็นนะครับ ผมไม่แน่ใจว่า คุณโจโฉ นายกตลอดกาล จะตั้งกระทู้นี้ในช่วงเวลานี้ทำไม ในเมื่อคุณตั้งกระทู้ให้ส.ส รัฐบาล ว่า

"ผมขอชูจักกะแร้ เชียร์บรรดา ส.ส.เพื่อไทยทุกคนรวมถึงคณะรัฐมนตรี นายกรัฐมนตรี ที่มีสถานะเป็น "ส.ส." ช่วยกันลงชื่อผลักดันร่างนิรโทษกรรมกันทุกคนนะครับ" ซึ่งทำให้เห็นว่าไม่มีความจริงใจ ความเป็นจริงต้องตั้งกระทู้นี้ก่อน " ก่อนออกกฎหมายนิรโทษกรรม วันนี้คนทำผิดสำนึกหรือยัง....!!!!??" ไม่ใช่สภารับหลักการกฎหมายเรียบร้อยแล้วจึงมาตั้งคำถาม เสียเวลา เพราะร่างกฎหมายได้ผ่านขั้นตอนวาระ 1 ไปแล้ว เมื่อถึงวาระ 3 เห็นชอบกับกฎหมาย เข้าสภาอีกครั้ง เสียงข้างมากก็ชนะครับ  "ชนชั้นใดร่างกฎหมายก็เพื่อชนชั้นนั้น" เป็นคำกล่าวที่ถูกต้องตลอดกาล

เขาชูจั๊กกะแร้นี่ครับ ไม่ใช่ชูมือ ....

..ผมเข้าใจว่าคุณโจโฉพูดในลักษณะเหน็บแนมมากกว่านะครับ โดยที่ความเป็นจริงมันก็หนีไม่พ้นพวกมากลากไป เหตุผลไม่ต้องกล่าวถึงหรอกนะครับ ส.ส.พรรคนี้ทำตามคำสั่งอย่างเดียวอยู่แล้ว

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#16 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 08:20

ยัง -_- 

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#17 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 08:36

มีคนบอกว่า การที่พวกคุณคิดแบบนี้ คือโดนฝ่ายค้าน "ปั่นหัว" มา....

#18 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 09:05

คุณโจโฉ เค้าจะจดชื่อ สส ทุกตัว ที่ยกมือให้กฎหมายล้างผิดนี้ผ่าน ไว้ในบัญชีหนังหมาน่ะครับ 

#19 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 09:22

ถามหาต่อมสำนักของนักการเมืองชั่ว ๆ ยากเสียยิ่งกว่า งมเข็มในมหาสมุทร เสียอีก

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#20 บางสิบหมื่น

บางสิบหมื่น

น้องเก่า

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:09

ไม่อยากให้โยงคดีหมิ่นเข้าการเมืองเลย ไอ้พวกนั้นมันจงใจล้มเสาหลักของประเทศ 

#21 Benten

Benten

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:13

#22 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:38

เมื่อเย็นวาน หวังว่าท่านลุงโจ จะเห็นภาพที่ สส.ผู้ทรงเกือกของ พท.ทั้งหลายที่ตั้งอกตั้งใจที่จะปิดประชุมการอภิปรายให้ได้ หลังจากที่บุญยอด หลงเหลี่ยมให้นับองค์ประชุมแล้วไม่สำเร็จ ภาพมันชัดเจนมาก ขี้ข้าเหล่านี้คงไม่สำนึกได้งายๆหรอกครับ

#23 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:42

นิรโทษกรรม ไม่ใช่ อภัยโทษ คนทำจึงไม่ต้องสำนึกผิดหรอก 
นิรโทษกรรม(amnesty) - การลบล้างการกระทำความผิดอาญาที่บุคคลได้กระทำมาแล้ว โดยมีกฎหมายที่ออกภายหลังการกระทำผิดกำหนดให้การกระทำนั้นไม่เป็นความผิด และให้ผู้ที่ได้กระทำการนั้นพ้นจากการเป็นผู้กระทำความผิด
We love fender.

#24 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:52

อย่างพวกมันเหรอจะมีสำนึก

#25 Kunnaimong

Kunnaimong

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:18

อย่าไปถามเหตุความถูกต้องจากพรรคเผาไทย  พวกนี้ยกมือตามเจ้าของสั่ง ถึงรู้ว่าผิดก็ยกมือให้อยู่ดี  น่าสังเวชในความเป็นคนของพวกเหล่านี้  หรือที่ยอมทำตามคำสั่งโดยไม่คำนึงถึงความถูกผิดเพื่อ........อย่างเขาว่า จริงหรือไม่

#26 paknam

paknam

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:11

สำนึกหรือไม่ การกระทำคงเป็นคำตอบได้ดี

รู้แต่ว่าเรากำลังถูกปิดประเทศปล้นครับ

#27 raksthaban

raksthaban

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:23

ผมว่า อีกหน่อย คนที่ดี งดงามทางใจ เรียบร้อย รักสงบ 

ก็อาจจะถึงคราว เปิดฉากสู้ จับอาวุธสู้กับพวกเลวระยำ แน่

มันมีจุดอดทน ถ้าถึงวันนั้น ก็คงไร้ความปราณี เช่นกัน

#28 Heretic

Heretic

น้องเก่า

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:31

กระทู้อันแรกนั้นน่ะ..เขาตั้งประชด

ไม่รู้เลยเหรอ..ห่.าจิก

#29 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:40

คุณ pjp2112. คงไม่ได้ติดตามเสรีไทยมาตลอดมังครับ
ถ้าเพิ่งเข้ามาก็ใจเย็นๆครับ.
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#30 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 04:16

"ผมขอชูจักกะแร้ เชียร์บรรดา ส.ส.เพื่อไทยทุกคนรวมถึงคณะรัฐมนตรี นายกรัฐมนตรี ที่มีสถานะเป็น "ส.ส." ช่วยกันลงชื่อผลักดันร่างนิรโทษกรรมกันทุกคนนะครับ" ซึ่งทำให้เห็นว่าไม่มีความจริงใจ ความเป็นจริงต้องตั้งกระทู้นี้ก่อน 

ลองอ่านทู้นั้นอีกทีเน้อ "อ่านระหว่างบรรทัด" 

แล้วจะเข้าใจว่าท่านโจหมายถึงยกมือผ่านกันซะให้หมดๆ จะได้โดนกันถ้วนหน้าเวลามันผิดรธน.ขึ้นมา

ตายยกรัง

ว่างั้น

gladiator 1.jpg

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน