Jump to content

- - - - -

ความเจ็บใจในอดีต ที่แมงสาบทำกับแป๊ะลิ้ม

แป๊ะลิ้ม สนธิ เอ่เอ้ทีวี

• Please log in to reply
77 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:01

ความเจ็บใจในอดีต ที่แมงสาบทำกับแป๊ะลิ้ม

มันคืออะไร นึกยังไงก็นึกไม่ออก

ก็นึกไม่ออกไง เลือกตั้งกี่ทีก็ยังแพ้

ไม่ได้เกี่ยวกะแพร่ด แต่เอาความจริงมาตบปากควาย  :lol: 

ครม. คณะที่ 5023ก.ย.35–12ก.ค.38 นายชวน หลีกภัย แกนนำตั้งรัฐบาล 79 คน ปชป.ชนะเลือกตั้ง 13 ก.ย.2535 มีชาติไทย(77 ที่นั่ง) เป็นผู้นำฝ่ายค้าน

ที่มา : http://th.wikipedia....รรคประชาธิปัตย์

เบื่อพวกอยู่ในกะลา อย่างพวกควายแดง เรื่องบิดเบือนก็ัยังเอามาเล่นต่อ ไม่รู้สมองพวกมันเคยคิดหาข้อมูลอะไรเพิ่มเติมมั้ย นอกจากให้แกนนำควายแดงมันป้อนหญ้าเข้าปาก 

#52 prisonbreak

prisonbreak

ขาประจำ

ตอบ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:24

สังเกตดีๆ อะไรที่แพร้ดเถียงได้ ก็จะวนลูปเดิมๆ

อันไหนเถียงสู้ไม่ได้ มันจะข้ามไป

#53 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:07

ขึ้นหน้าสองแล้ว ผมก็ยังไม่ได้อะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย

หรือว่าสิ่งที่แป๊ะลิ้มขอแมงสาบ แล้วแมงสาบไม่ให้นั้น

มีจริงๆ แต่สาวกไม่รู้ หรือไม่กล้าบอก เพราะเป็นเรื่องที่

น่าอับอายกันแน่

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#54 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:18

เมื่อวานได้ยินบนเวทีสวนลุม ด่าอภิสิทธิ์ฉอด ๆ ๆ ๆ

บอกเอาวีระกลับมาจากเขมรไม่ได้

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#55 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:40

เจ็บสุดก็ตอนเลือก สก. สข. นั่นแหละฮะ
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#56 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:42

เมื่อวานได้ยินบนเวทีสวนลุม ด่าอภิสิทธิ์ฉอด ๆ ๆ ๆ

บอกเอาวีระกลับมาจากเขมรไม่ได้

แล้วตกลงมันจะตั้งเวที่ต่อต้านนิรโทษกรรมไล่เผาไทย

หรือมันจะตั้งเวทีด่า ปชป. กันแน่

:lol: 

#57 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 20:35

>> อย่านึกเลย  คุณ Moon ปวดหัว

เปล่า ๆ .บางเรื่อง  หลายเรื่อง มัน-

เป็น ( ความลับ ) แป๊ะ ถูกยิง ๒๐๐ กว่า

นัด..ในยุค  ปชป... มันเหมือนใครยิง-

กบาลเสธแดงฯ  ..วงในรู้กันดี.....ใช่ไม๊??

ผมสงสัยน่ะครับ เพราะสาวกพูดอย่างนึง แมงสาบพูดอย่างนึง

แป๊ะลิ้มก็พูดอีกอย่างนึง .... ตกลงมันยังไงกันแน่

หรือว่า ... แม้แต่แป๊ะลิ้มเอง โกหกบ่อยๆ ซะจนคิดว่า แมงสาบทำตัวมันเป็นเรื่องจริงไปซะแล้ว

ผมก็คิดว่ามาจากตรงนี้ส่วนหนึ่ง ใหญ่ๆเลย

คือจับ ผู้ต้องหาไม่ได้ จนผู้ต้องหามานอนตายในบ้าน เมื่อกลางปีนี้เอง

คือคดีนี้ มัน เป่า หายไปเลย

จะบอกว่า ปชป. ไม่รู้ไม่เห็น ก็บอกไม่ได้ เพราะเป็นรัฐบาล แต่เรื่องนี้กลับไม่มีปัญญาทำให้มันชัดเจนแจ่มแจ้ง

จับผู้ต้องหาไม่ได้ซักคน

เป็นเรา เราคงเจ็บปวดมากเลย กับการ ดูแลคนที่เคยต่อสู้ร่วมกันมาแบบนี้

อีกเรื่องก็คือ การที่ ปชป. พยายามปฏิเสธทุกอย่างว่า เป็นไปตามกระบวนการ ตัวเองไม่มีอำนาจแทรกแซง

ทั้งที่ความเป็นจริงคือ มัน ไม่ใช่

ถ้าเป็นรัฐบาลแต่กล้าพูดอย่างนี้ออกมา มี 2 อย่างคือ โกหก กับ ไร้น้ำยา ไม่มีความสามารถโดยสิ้นเชิง

แต่ ปชป.ก็ชอบที่จะตอบคำตอบแบบนี้ออกมา เวลาเจอปัญหาอะไรที่จะเกี่ยวพันถึงตัวเอง

แค่สองอย่างนี้

ผมว่าก็พอที่จะ แค้นได้แล้วแหละครับ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#58 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 21:16

>> อย่านึกเลย  คุณ Moon ปวดหัว

เปล่า ๆ .บางเรื่อง  หลายเรื่อง มัน-

เป็น ( ความลับ ) แป๊ะ ถูกยิง ๒๐๐ กว่า

นัด..ในยุค  ปชป... มันเหมือนใครยิง-

กบาลเสธแดงฯ  ..วงในรู้กันดี.....ใช่ไม๊??

ผมสงสัยน่ะครับ เพราะสาวกพูดอย่างนึง แมงสาบพูดอย่างนึง

แป๊ะลิ้มก็พูดอีกอย่างนึง .... ตกลงมันยังไงกันแน่

หรือว่า ... แม้แต่แป๊ะลิ้มเอง โกหกบ่อยๆ ซะจนคิดว่า แมงสาบทำตัวมันเป็นเรื่องจริงไปซะแล้ว

ผมก็คิดว่ามาจากตรงนี้ส่วนหนึ่ง ใหญ่ๆเลย

คือจับ ผู้ต้องหาไม่ได้ จนผู้ต้องหามานอนตายในบ้าน เมื่อกลางปีนี้เอง

คือคดีนี้ มัน เป่า หายไปเลย

จะบอกว่า ปชป. ไม่รู้ไม่เห็น ก็บอกไม่ได้ เพราะเป็นรัฐบาล แต่เรื่องนี้กลับไม่มีปัญญาทำให้มันชัดเจนแจ่มแจ้ง

จับผู้ต้องหาไม่ได้ซักคน

เป็นเรา เราคงเจ็บปวดมากเลย กับการ ดูแลคนที่เคยต่อสู้ร่วมกันมาแบบนี้

อีกเรื่องก็คือ การที่ ปชป. พยายามปฏิเสธทุกอย่างว่า เป็นไปตามกระบวนการ ตัวเองไม่มีอำนาจแทรกแซง

ทั้งที่ความเป็นจริงคือ มัน ไม่ใช่

ถ้าเป็นรัฐบาลแต่กล้าพูดอย่างนี้ออกมา มี 2 อย่างคือ โกหก กับ ไร้น้ำยา ไม่มีความสามารถโดยสิ้นเชิง

แต่ ปชป.ก็ชอบที่จะตอบคำตอบแบบนี้ออกมา เวลาเจอปัญหาอะไรที่จะเกี่ยวพันถึงตัวเอง

แค่สองอย่างนี้

ผมว่าก็พอที่จะ แค้นได้แล้วแหละครับ

ขอบคุณที่ทวนความจำให้ครับ

ถ้าโกรธด้วยเรื่องแบบนี้ แล้วพอพวกเสื้อแดงเผาเมือง

และกำลังปู้ยี่ปู้ยำคดีของพวกมันแบบนี้ เราก็คงจะไปว่า

อะไรพวกมันได้ไม่เต็มปากหรอก

ความคิดแบบนี้ผมคิดว่าเป็นความคิดที่เห็นแก่ตัวไปหน่อย

ปากบอกว่าตายเป็นตายเจ้งเป็นเจ้ง แต่ทำไมถึงได้คิดแบบ

นี้ล่ะ

การที่รัฐบาลแทรกแซงอำนาจตำรวจอัยการนั้น สมควรแล้วหรือ

ชอบกันหรืออย่างไร ใครเป็นใหญ่แทรกแซงโยกย้ายเมื่อนั้นเหรอ

เราต้องการอยู่กันแบบนั้นหรือ

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#59 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 21:44

เหอะ เหอะ  ผมว่ามันมีคดีมากมายนะครับไม่ว่าจะเกิดในรัฐบาลไหนก็ตามที่ยังไม่

สามารถจับตัวคนร้ายได้ หรือแม้แต่จะรู้ว่าคนร้ายเป็นใครด้วยซ้ำ

เรื่องนี้ต้องมองย้อนอดีตครับว่า ตอนเกิดเหตุทีแรก เขากล่าวหาใคร ลองไปหาข่าว

เก่า ๆ ดูครับ

สนธิเป็นคนมีศัตรูเยอะมาก เพราะไปด่าเขาจนตัวเองไม่รู้ด้วยซ้ำว่ามีใครบ้าง ตอนเกิดเหตุ

ใหม่ ๆ รู้สึกเขาจะมุ่งไปที่ทักษิณ แล้วก็เปลี่ยนไปเรื่อย

รัฐบาลอภิสิทธิ์นี่ รู้สึกจะให้ตำรวจทำคดีนี้โดยเฉพาะเลยนะครับ ผมจำชื่อไม่ได้ว่าชื่อะไร ขนาด

เกษียณอายุไปแล้วยังให้ดูแลคดีต่ออยู่เลย เราไม่รู้หรอกครับว่าคดีนี้มันสืบสาวราวเรื่องไปได้

แค่ไหน เพราะมันขึ้นอยู่กับพยานหลักฐาน การจะเที่ยวไปกล่าวหาใครง่าย ๆ แบบสนธิ ผมว่า

มันไม่ใช่รัฐบาลอภิสิทธิ์ หรือตำรวจในยุคอภิสิทธิ์หรอกครับ

ผมมองว่า ถ้าสนธิมั่นใจว่ารัฐบาลอภิสิทธิ์กลั่นแกล้งหรือรู้เห็นเป็นใจในเรื่องต่าง ๆ ที่เขากล่าวหา

อภิสิทธิ์ เขาควรไปร้อง DSI เลยครับ ทำไมไม่ทำครับ มานั่งกล่าวหาเขาแบบเลื่อน ๆ ลอย ๆ

เพื่ออะไรครับ คุณรู้อยู่แก่ใจว่า รัฐบาลนี้ต้องการกำจัดอภิสิทธิ์ ทำไมคุณไม่ฉวยโอกาสนี้ครับ มี

ข้อมูลอะไรเด็ด ๆ ไปหาเขาเลย ที่ไม่ยอมไปหาเขาเพราะรู้แก่ใจหรือเปล่าว่า ที่พูด ๆ ไปนั้น มันโกหก

#60 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 21:58

>>> มันเป็นอย่างนั้นจริง ๆ  คุณ Moon..มันเป็นปัญหาที่  ปชป  กลืนไม่เข้า คลายไม่ออก

ติดคอ อึกอัก ๆ .. คดี นักโทษหนีคุก.. ที่ไอ้..หนูแก่ มันปล่อยไปดู โอลิมปิค.ที่จีนก็คล้ายกัน

ปชป ก็ อึกอัก ๆ มีอย่างที่ไหนเล่า..ใครเขาจะเชื่อ  ๒ ปีกว่า  ทำอะไร ไอ้แม้วไม่ได้... 

แล้วยังปล่อยให้ กลุ่มแดง  โตขึ้นทุกครั้ง ที่มันบุก กทม..จนล่าสุด  ฉิบหายวายป่วง อย่างที่

เห็น ๆ กันอยู่  ( ผมไม่อยาก ย้อนหลัง ไปถึง เณรหนอม บินเข้าไทย) ใน ครม ..ฤๅษีเลี้ยงลิง..

มันแล้วก็แล้วกันไป..เถอะ..ไม่มีใครกล้าตัดสินใจทำอะไรลงไป.. จึงเกิด  ๖ ตุลา ขึ้น...

ไม่กล้าแม้กระทั่งว่า  ( อาการแบบนี้  ควรใช้ ฝ่ายบุ๋น  หรือ ฝ่ายบู๊  )  นี่ก็อาจจะเข้าทำนองนั้น

ผู้อาวุโส ในกลุ่ม ทำนายไว้  ว่าจะหนีการ  ..นองเลือด..ไม่พ้น.  เฮ้อออ จบก่อนนะ  ฝนตกพายุ

แรง  ต้องวิ่งขึ้นไปปิดหน้าต่าง......

#61 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 22:07

ยังจำได้เลยว่า สนธิบอกว่าเห็นหน้าคนยิง

แล้วจับไม่ได้ เป็นความผิดตำรวจ หรือว่าพยาน

ที่ไม่เสก็ตภาพคนร้ายกันครับ

#62 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 22:25

*
POPULAR

เหอะ เหอะ  ผมว่ามันเป็นการกล่าวหากันแบบใช้ความรู้สึก ชอบ ไม่ชอบ ของสนธิ มากล่าวหากัน

มากกว่า ไม่ได้ใช้ตรรกเหตุผลใด ๆ มาอ้างอิงเลย

ทักษิณ ไปดูโอลิมปิค มันก็ไม่ใช่เรื่องของอภิสิทธิ เพราะมันเป็นเรื่องของศาลที่อนุญาตให้ไป

อภิสิทธิ เป็นรัฐบาลสองปีกว่า จะให้ไปตามล่าไอ้เหลี่ยมอย่างเดียวมันคงเป็นไปไม่ได้ แต่เขาก็

ทำจนไอ้เหลี่ยมไปไหนไม่ได้เหมือนกัน ไอ้เหลี่ยมมันเพิ่งแผลงฤทธิ์ได้ตอนอภิสิทธิหมดอำนาจ

ถึงบินไปไหนมาไหนได้ทั่วโลก ทำไมเราลืมกันเร็วจัง

สองปีกว่าของอภิสิทธิ์ ต้องเผชิญกับม็อบเผาเมือง เผชิญกับมอบเขาพระวิหารของสนธิ ไชยวัฒน์

และที่สำคัญก็คือต้องแก้ปัญหาเศรษฐกิจของประเทศที่กำลังดิ่งหัวลงเรื่อย ๆ ให้มันโงหัวขึ้น

แต่เรื่อง ที่สนธิและสาวกมาโวยวายอยู่ทุกวันนี้คืออะไรครับ

ไม่ปราบแดงให้สิ้นซากทำให้มันเป็นอย่างนี้้ แดงมันไม่ใช่คนไทยหรือไงครับ ถึงจะต้องไปตามล่า

ตามล้างให้สิ้นซาก คนทำผิดเขาก็จับมาแล้วไง ที่เป็นปัญหาจะนิรโทษมันอยู่นี่แหละ

สองปีกว่าที่อภิสิทธิ์เป็นรัฐบาล สนธิทำอะไรครับ นั้งด่าอภิสิทธิ์ ยกพวกออกมาประท้วง  จนเขา

ไม่ได้เป็นรัฐบาลแล้วก็ยังตามด่าไม่เลิก แล้วที่เคยกล่าวหาเขาไว้ลืมหมดแล้วหรือครับ พอเปลี่ยน

รัฐบาลก็เลิกประท้วง ไม่กลัวเสียดินแดนแล้วหรือครับ

ส่วนกรณี ถนอมนั้น น้าฤาษีต้องมองลึก ๆ นะครับ เขามีสิทธิกลับเข้าประเทศนะครับ การต่อต้านของ

นักศึกษาไม่ใช่ถูกร้อยเปอร์เซ็นต์นะครับ เพราะ 6 ตุลา กับ 14 ตุลา มันคนละบริบทกัน

เหตุการณ์ต่าง ๆ ที่มันเกิดขึ้น ถ้าเราเอาความจริงด้านเดียวมาพูด มันแก้ปัญหาประเทศไม่ได้หรอกครับ

มันต้องครอบคลุมทุกด้าน แต่ส่วนใหญ่เราถนัดเอาความจริงเฉพาะด้านที่เราเห็นมาพูด แดงก็พูดด้านของแดง

เหลืองก็พูดด้านของเหลือง แบบนี้อีกร้อยปีมันก็ไม่ยุติหรอกครับ หรือมันอาจต้องฆ่ากันจริง ๆ ก่อนก็ได้ถึง

จะยอมรับความจริงกัน

#63 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:07

>>> คุณ  ypk  ขอโทษ  เพิ่งมาอ่านความเห็นของคุณ วันนี้  ที่คุณพูด มันก็ถูก

แต่..ด้านเดียวหรือเปล่า.?..ผมไม่พูดนะ  (ผม ต้องบอกสถานภาพตนเองก่อน )

ผมเคยร่วม ทั้ง ปชป.ทั้ง พธม. ฉะนั้น อะไร ลึก ๆ ผมพอรู้  ทุกวันนี้ผมพูดในแบบ

ตนเองที่ ไม่ใช่ ทั้ง ปชป ไม่ใช่ทั้ง พธม.  เป็นกลุ่มคนแก่ อิสระ ที่ จะมองและวิจารณ์

ตามข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้นโดย. ฝ่ายไหนทำถูก ก็ว่าถูก.ฝ่ายไหนทำไม่ถูก ก็ว่าไปตามตรง

ไม่ได้มองว่านั่น ปชป..นั่น พธม. ......

>>> ผมจับเรื่อง ใหญ่ ๆ ที่คุณ ypk  พูดไว้ ๒-๓ เรื่อง เช่นเรื่อง ๒ ปีกว่า รัฐฯ ปชป. เรื่อง-

การเติบโตของแดง บุก  กทม. เรื่อง เณรหนอม ในยุค อ.เสนีย์...  เรื่องหลังนี้ผ่านมานานแล้ว

ผมก็ลืมความเจ็บปวดไปแล้ว  ก็ไม่อยากจะพูดถึง  ส่วนที่ยกมาเล็กน้อย เพื่อเปรียบเทียบ ว่า

เมื่อมีเหตุการณ์ อะไรสำคัญ ๆ  ปชป ก็ไม่สามารถ ตัดสินใจอะไรเด็ดขาด.จนสื่อให้ฉายาว่า

ฤๅษีเลี้ยงลิง....ก็เท่านี้แหละ  แต่คุณต้องจำได้แน่  ว่า สนั่น..เคยไปหา นายแม้ว... ในรัฐบาล-

ใด  ปชป หรือเปล่า ?  ทำไม  ตำรวจ จึงไม่ถอดยศ ปลดเครื่องราช.. ศาลสั่งให้ใครทำ.? หรือ-

เปล่า.?  เจ้าหน้าที่รับผิดชอบ หรือเปล่า.? ฝ่ายบริหาร ต้องรับผิดชอบเรื่องนี้หรือเปล่า.? 

..... การเติบโต ของกลุ่มแดง  บั่นทอนอำนาจรัฐฯ แค่ไหน ? ทำไม่รัฐฯไม่หาทางป้องกัน.?

ผู้นำรัฐฯ ปชป น่าจะไปมาได้ทั่ว  ราชอาณาจักร  ใช่ไหม.?  ทำไมถึงปล่อยให้ กลุ่ม อันธพาล

ไล่ทำร้าย. ทุกอย่างเหล่านี้ คุณว่าเสื่อมเสีย  ระบบการปกครองไหม.? ผมพูดนี่  ด้านเดียวจริง ๆ

แต่เป็นด้านที่ ปชป  ควรเอาไปแก้ไข...........

...... คุณ ypk  เคยได้ข่าวไหม. ยุคนั้น  อังกฤษ  ก็เกิด วัยรุ่น อาละวาด เผาบ้านเมือง เหมือนกัน

ผู้นำเขาก็ ไปราชการอยู่นอกประเทศ  พอรับทราบเรื่อง  เขาก็รีบบินกลับ  จัดการ เฉียบขาด แบบ

ไม่ไว้หน้า   ไม่ถึงอาทิตย์  ก็สงบเรียบร้อย  เรื่องนี้ หลานเล่าให้ฟังจาก อังกฤษ  ผมก็แค่ ย่อ ๆ มา

เปรียบเทียบให้ฟัง.. ผมจึงพูดเสมอว่า  นักปกครอง  จะใช้ บุ๋น  อย่างเดียวไม่ได้  ( โจรปล้นบ้าน-

คุณจะนั่งดูมัน  หรือจะ ไล่ยิงมัน.?) ซุนวู..กล่าวว่า ..( รู้เขารู้เรา ร้อยรบมิพ่าย ) ......

>>> ปชป  นั้น  ปกครองบ้านเมืองได้ดีพอควร... แต่ ว่า  บ้านเมืองต้องอยู่ใน สภาวะ ปกติ.........

ถ้าบ้านเมือง อยู่ในยุค  อันธพาล..เกลื่อนเมือง. บุ๋น อย่างเดียว ปกครองไม่ได้หรอกครับ...

คุณ  ypk  ครับ  ปชป นะ มี ผู้มี ความรู้ ความสามารถ หลายคน  เหมาะ ที่จะเป็นผู้นำประเทศ

แต่ว่า ก็อย่างที่พูดนั่นแหละครับ  ไปไหนมาไหน..ถูกไล่ทำร้าย  โดยที่ เจ้าหน้าที่ก็ ทำอะไร

ไม่ได้. มันก็ทำให้ชาวโลก เขาไม่กล้ามาเหมือนกัน..

>>> ตัวอย่างการล้ม ประชุม ฯ ที่พัทยา...ขายหน้าไปทั่วโลก.คุณว่าควร ตำหนิใครล่ะ...รัฐฯ-

หรือเจ้าหน้าที่...อย่าลืมนะว่า  เจ้าหน้าที่   คนของรัฐฯ  ทำไม รัฐฯ  นี้  เขา ระดม เจ้าหน้าที่

ทำร้ายคนเห็นต่างได้ทุกครั้ง..เขายังไปพูดได้ทั่วโลกว่ารัฐฯเขาเป็น ประชาธิปไตย.....๑๕ ล้าน

เสียง. ถ้าคุณ ypk  เข้าใจ อ. เสรี.. ที่ วิจารณ์  ปชป  ผมก็ คิดแบบนั้นแหละครับ. คือเรามอง-

จุดอ่อน แล้วบอกให้ ปชป ระวังแก้ไข...เหมือนกับคนเสื้อเหลือง  ผมก็บอกเขาว่า ฟังแล้วต้อง

เก็บไปคิด .คิดแล้วต้องหาข้อเท็จจริง  ( อย่ายึดแกนนำ เป็น สรณะ ) ถ้ายึดแกนนำเป็นสิ่งถูกต้อง

ก็อย่าไปว่า.เสื้อแดง.เขาเลย   พอกัน......... 

Edited by พระฤๅษี, 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 14:45.

#64 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:22

เออ ลืมไปเลยนะเนี่ยว่าเคยมี MOU43 ตั้งกะปี54เงียบไปเลย อัศจรรย์ยิ่งนัก

#65 CockRoachKiller

CockRoachKiller

ขาประจำ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:44

Just typical blue shirts and cockroach.  This is a sign of hunger for power and money.  That's all.
When Navin throws them some tiny bones, they would be happy for a while and forget old friend.

Please know your place by do not comment my post that you can not comprehend.

#66 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:04

>>> คุณ  ypk  ขอโทษ  เพิ่งมาอ่านความเห็นของคุณ วันนี้  ที่คุณพูด มันก็ถูก

แต่..ด้านเดียวหรือเปล่า.?..ผมไม่พูดนะ  (ผม ต้องบอกสถานภาพตนเองก่อน )

ผมเคยร่วม ทั้ง ปชป.ทั้ง พธม. ฉะนั้น อะไร ลึก ๆ ผมพอรู้  ทุกวันนี้ผมพูดในแบบ

ตนเองที่ ไม่ใช่ ทั้ง ปชป ไม่ใช่ทั้ง พธม.  เป็นกลุ่มคนแก่ อิสระ ที่ จะมองและวิจารณ์

ตามข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้นโดย. ฝ่ายไหนทำถูก ก็ว่าถูก.ฝ่ายไหนทำไม่ถูก ก็ว่าไปตามตรง

ไม่ได้มองว่านั่น ปชป..นั่น พธม. ......

>>> ผมจับเรื่อง ใหญ่ ๆ ที่คุณ ypk  พูดไว้ ๒-๓ เรื่อง เช่นเรื่อง ๒ ปีกว่า รัฐฯ ปชป. เรื่อง-

การเติบโตของแดง บุก  กทม. เรื่อง เณรหนอม ในยุค อ.เสนีย์...  เรื่องหลังนี้ผ่านมานานแล้ว

ผมก็ลืมความเจ็บปวดไปแล้ว  ก็ไม่อยากจะพูดถึง  ส่วนที่ยกมาเล็กน้อย เพื่อเปรียบเทียบ ว่า

เมื่อมีเหตุการณ์ อะไรสำคัญ ๆ  ปชป ก็ไม่สามารถ ตัดสินใจอะไรเด็ดขาด.จนสื่อให้ฉายาว่า

ฤๅษีเลี้ยงลิง....ก็เท่านี้แหละ  แต่คุณต้องจำได้แน่  ว่า สนั่น..เคยไปหา นายแม้ว... ในรัฐบาล-

ใด  ปชป หรือเปล่า ?  ทำไม  ตำรวจ จึงไม่ถอดยศ ปลดเครื่องราช.. ศาลสั่งให้ใครทำ.? หรือ-

เปล่า.?  เจ้าหน้าที่รับผิดชอบ หรือเปล่า.? ฝ่ายบริหาร ต้องรับผิดชอบเรื่องนี้หรือเปล่า.? 

..... การเติบโต ของกลุ่มแดง  บั่นทอนอำนาจรัฐฯ แค่ไหน ? ทำไม่รัฐฯไม่หาทางป้องกัน.?

ผู้นำรัฐฯ ปชป น่าจะไปมาได้ทั่ว  ราชอาณาจักร  ใช่ไหม.?  ทำไมถึงปล่อยให้ กลุ่ม อันธพาล

ไล่ทำร้าย. ทุกอย่างเหล่านี้ คุณว่าเสื่อมเสีย  ระบบการปกครองไหม.? ผมพูดนี่  ด้านเดียวจริง ๆ

แต่เป็นด้านที่ ปชป  ควรเอาไปแก้ไข...........

...... คุณ ypk  เคยได้ข่าวไหม. ยุคนั้น  อังกฤษ  ก็เกิด วัยรุ่น อาละวาด เผาบ้านเมือง เหมือนกัน

ผู้นำเขาก็ ไปราชการอยู่นอกประเทศ  พอรับทราบเรื่อง  เขาก็รีบบินกลับ  จัดการ เฉียบขาด แบบ

ไม่ไว้หน้า   ไม่ถึงอาทิตย์  ก็สงบเรียบร้อย  เรื่องนี้ หลานเล่าให้ฟังจาก อังกฤษ  ผมก็แค่ ย่อ ๆ มา

เปรียบเทียบให้ฟัง.. ผมจึงพูดเสมอว่า  นักปกครอง  จะใช้ บุ๋น  อย่างเดียวไม่ได้  ( โจรปล้นบ้าน-

คุณจะนั่งดูมัน  หรือจะ ไล่ยิงมัน.?) ซุนวู..กล่าวว่า ..( รู้เขารู้เรา ร้อยรบมิผ่าย ) ......

>>> ปชป  นั้น  ปกครองบ้านเมืองได้ดีพอควร... แต่ ว่า  บ้านเมืองต้องอยู่ใน สภาวะ ปกติ.........

ถ้าบ้านเมือง อยู่ในยุค  อันธพาล..เกลื่อนเมือง. บุ๋น อย่างเดียว ปกครองไม่ได้หรอกครับ...

คุณ  ypk  ครับ  ปชป นะ มี ผู้มี ความรู้ ความสามารถ หลายคน  เหมาะ ที่จะเป็นผู้นำประเทศ

แต่ว่า ก็อย่างที่พูดนั่นแหละครับ  ไปไหนมาไหน..ถูกไล่ทำร้าย  โดยที่ เจ้าหน้าที่ก็ ทำอะไร

ไม่ได้. มันก็ทำให้ชาวโลก เขาไม่กล้ามาเหมือนกัน..

>>> ตัวอย่างการล้ม ประชุม ฯ ที่พัทยา...ขายหน้าไปทั่วโลก.คุณว่าควร ตำหนิใครล่ะ...รัฐฯ-

หรือเจ้าหน้าที่...อย่าลืมนะว่า  เจ้าหน้าที่   คนของรัฐฯ  ทำไม รัฐฯ  นี้  เขา ระดม เจ้าหน้าที่

ทำร้ายคนเห็นต่างได้ทุกครั้ง..เขายังไปพูดได้ทั่วโลกว่ารัฐฯเขาเป็น ประชาธิปไตย.....๑๕ ล้าน

เสียง. ถ้าคุณ ypk  เข้าใจ อ. เสรี.. ที่ วิจารณ์  ปชป  ผมก็ คิดแบบนั้นแหละครับ. คือเรามอง-

จุดอ่อน แล้วบอกให้ ปชป ระวังแก้ไข...เหมือนกับคนเสื้อเหลือง  ผมก็บอกเขาว่า ฟังแล้วต้อง

เก็บไปคิด .คิดแล้วต้องหาข้อเท็จจริง  ( อย่ายึดแกนนำ เป็น สรณะ ) ถ้ายึดแกนนำเป็นสิ่งถูกต้อง

ก็อย่าไปว่า.เสื้อแดง.เขาเลย   พอกัน......... 

ผมคิดว่า

เราๆหลายท่าน คงจะต้อง ยอมรับฟัง คนที่เขาอยู่ตรงกลางบ้างนะครับ

ผมว่า ความเห็นของคนที่อยู่กลางจริงๆนี่แหละ ที่จะสะท้อนความรู้สึกได้ดีที่สุด

และผมก็เรียนตามตรง ผมก็เห็นด้วยกับ น้าฤาษีทั้ง 2 ความเห็นที่โพสต์มาครับ

ติดแต่ว่าไลค์หมดก็เลยต้องมาโพสต์ตรงนี้

ไม่มีอะไรดี 100% หรือ เลว 100%

ถ้าเพื่อชาติและส่วนรวมดี เราก็ยึดตรงนี้เป็นหลักก่อน เดินไปด้วยกันได้

แต่

ข้อเสีย ต้องฟังครับ และต้องแก้ไข

การแก้ตัวด้วยการหาเหตุผลอะไร ที่จะโยนปัญหาออกนอกตัวเอง

อ้างว่า เป็นเพราะคนอื่นหรือเป็นความผิดของคนอื่น

เป็นสิ่งที่ นักการเมืองและคนเล่นการเมืองไม่ควรทำ

ปรับปรุงตัวเองได้เป็นสิ่งดี

ยอมรับความผิดและข้อบกพร่องที่คนอื่นวิจารณ์ได้ เขาเรียกวิญญูชนครับ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#67 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 17:37

เหอะ เหอะ  ขออภัย น้า ฤาษี ความจริงผมไม่ได้มาแก้ตัวแทน ปชป หรือมาขัดแย้งน้าฤาษี หรอกครับ

เพียงแต่ว่าเรื่องที่น้าเขียนนั้นหลายเรื่องมันเป็นเรื่องเดียวกับที่สนธิพูดและใช้ในการเป่ากระหม่อมสาวก

ซึ่งผมไม่เห็นด้วยเท่านั้นเอง

ฤาษีเลี้ยงลิง คำนี้แหละครับที่ผมหวังกับอภิสิทธิ์ เพราะ ปชป ไม่เคยมีเสียงเด็ดขาดในสภาจำเป็น

ต้องเอาลิงเข้าสภาไปด้วย ไม่เลี้ยงมันก็ต้องเลี้ยงนั่นแหละครับ แต่ลิงสมัยอภิสิทธิ์ผมก็เห็นมันบ่น

อยู่นะครับ ว่าอึดอัดบ้าง บ่นว่าอยู่ร่วมกับอภิสิทธิ์ อยู่ยากบ้าง ซึ่งผมมองว่ามันเริ่มต้นแล้วที่อภิสิทธิ์

จะสามารถควบคุมลิงเหล่านี้ได้ แต่เวลามันสั้นครับ เขาอยู่แค่สองปีกว่า เพราะปัญหาอุปสรรคมากมาย

แต่เขาก็มุ่งมั่นจะทำให้เศรษฐกิจของประเทศมันตั้งหลักได้ก่อน ก่อนที่จะยุบสภาเพื่อเห็นแก่ความสงบ

ของประเทศ ซึ่งผมยังมองไม่เห็นเลยว่าเขาบกพร่องอะไรตรงไหน

ปัญหาที่น้าเขียนมา ผมเขียนไป มันไม่ใช่ปัญหาของประเทศ แต่มันเป็นปัญหาถูกหยิบยกขึ้นมากล่าวหา

ในลักษณะโจมตีกันมากกว่า เพราะมันมีที่มาจากแหล่งเดียวกัน เป็นปัญหาของตัวบุคคลบ้าง เป็นปัญหาใน

ทางปฏิบัติของหน่วยงานที่มีหน้าที่บ้าง แต่เรากลับโฟกัสไปที่ตัวอภิสิทธิ์ โดยข้ามตัวบุคคลหรือหน่วยงาน

ที่เขามีหน้าที่รับผิดชอบไป เราพุ่งตรงไปที่คนที่ทำหน้าที่บริหารสูงสุดทุกเรื่อง มันไหวหรือครับที่เขาต้อง

มารับผิดชอบไปหมดทุกเรื่อง แม้บางเรื่องที่น้ายกมาอาจเป็นเรื่องใหญ่ เช่นการล้มประชุมอาเซียน น้าถามว่า

ผมควรตำหนิใคร ผมตำหนิพวกเสื้อแดงเป็นอันดับแรกครับ รองลงมา ตำหนิเจ้าหน้าที่ครับ ผมไม่ตำหนิอภิสิทธิ์

เพราะผมคิดว่าเขาอยุ่ในสถานะลำบากที่มีเจ้าหน้าที่เฮงซวย และปัจจุบันมันก็พิสูจน์อยู่แล้วว่าใครเป็นใคร

ใครรู้เห็นเป็นใจที่ปล่อยให้พวกเสื้อแดงเข้าไปล้มการประชุม แบบนี้ น้า จะไปตำหนิอภิสิทธิ์ได้ลงคอหรือครับ

อภิสิทธิ์ไม่ใช่คนไม่มีประสิทธิภาพ ไม่ใช่คนขี้ขลาดตาขาว อย่างที่สนธิและสาวก กล่าวหา เพราะถ้าเขาเป็น

อย่างนั้นจริง เขาคงถูกพวกแดงจัดการไปเรียบร้อยแล้วครับ บางครั้งผมยังคิดอยู่ว่า สนธิผู้รอบรู้ ผู้เก่งกล้า

ถ้าเป็นนายกตอนเสื้อแดงเผาเมืองคงเผ่นไปต่างประเทศแล้ว เพราะคุณสั่งตำรวจมันก็ทำอิด ๆ ออด ๆ สั่งทหาร

มันก็ทำลังเล ถูกพวกแดงไล่ฆ่าต้องหนีเอาตัวรอดแบบไม่มีใครช่วยเลย ถ้าเป็นสนธิจะกล้าอยู่แก้ปัญหาเหมือน

อภิสิทธิ์หรือเปล่า

ผมเข้าใจนะ ที่หลาย ๆ คน ตำหนิติติง ปชป ซึ่งก็รวมถึงน้าฤาษี และ อ เสรี และอีกหลายคนในบอร์ดนี้ 

แต่มันเป้นการติเพื่อก่อจริง ๆ  อย่างตอนเลือกผุ้ว่า กทม ผมก็เห็นสาวก ปชป หลายคน โวยวายว่าจะไม่เลือก

เพราะมันไม่ถูกใจ แต่สุดท้ายก็เลือก เพราะกลัวแพ้ ซึ่งมันต่างกับการติติงของสนธิ เพราะนั่นมันเป็นการโจมตี

ให้แพ้ไปเลย

ผมแค่มองว่า อภิสิทธิ์ น่าจะเป็นคนที่สามารถนำการเมืองให้มันพัฒนาไปได้ถ้าเขามีโอกาส จึงสนับสนุนความคิด

ของเขา แต่ดูแล้วมันคงยาก เพราะแม้ในพรรคของเขาเองมันก็ยังมีคนที่ติดการเมืองแบบเก่า ๆ อยู่หลายคน ไม่ต้อง

มานับสาวกที่ส่วนใหญ่ผมว่าเขายังมองไม่ออกด้วยซ้ำว่าอภิสิทธิ์จำนำการเมืองไปเป็นอย่างไร แต่ชอบ เพราะอภิสิทธิ์

เป็นคนดีในสายตาเขาเท่านั้น 

มันอาจดูยากครับ เพราะมันเป็นเรื่องของวิธีคิด และการแสดงออกในการพูดจา แต่หลายคนอาจดูว่าหน่อมแน้ม

หลายคนอาจดูว่าดีแต่พูด หลายคนอาจดูว่าไม่เด็ดขาด ไม่ทันใจ ไม่สะใจ

แต่สิ่งที่อภิสิทธิ์ทำให้เห็นและเป็นสิ่งที่หลาย ๆ คนเรียกร้องหา กลับไม่มีใครสนใจ คือเรื่องผลประโยชน์ ไม่ว่าจะ

เป็นผลประโยชน์ของตนเองหรือพวกพ้อง เขาได้พิสูจน์ให้เห็นแล้วว่า ไม่ว่าเป็นใครก็อาศัยอำนาจในตำแหน่งนายก

ของเขาหาประโยชน์ไม่ได้ ทุกอย่างว่ากันไปตามกฎกติกา  ซึ่งผมแปลกใจมาก ว่าทำไมคนส่วนใหญ่มองไม่เห็น

แถมยังมีคนบางกลุ่มกลับเอาเรื่องนี้มาโจมตีเขาอีก ถ้ามันเป็นแบบนี้เราจะมาเรียกร้องหาความถูกต้องความเป็นธรรม

กันได้อย่างไร มันคงไม่แตกต่างกับระบอบทักษิณที่พยายามไล่มันอยู่นี่แหละ

#68 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 19:35

>>>  เพิ่งมาอ่านครับ คุณ ypk  เผอิญ ที่บ้านฝนตก พายุมา  ผมเองก็ สบาย ๆ ยกโน๊ตบุ๊ค

มานั่งกดอยู่หน้าบ้าน.ก็โดนละอองฝนบ้าง. ก็ตามประสา คนว่างงานนะ คุยกัน ด้วยความคิดเห็น

ต่าง ๆนา ๆ แต่ก็ หวังดีนะ  

>>>  การมอง ปชป  ด้านที่คุณมอง  ผมก็มอง  ผมก็เคยมีโพสต์ยืนยันว่า  อภิสิทธิ์ และคนอื่นอีก

หลายคน  เป็นผู้นำได้ทั้งนั้น  พร้อมด้วย คุณวุฒิ วัยวุฒิ  บุคคลิกภาพ.. แต่ผมเน้นที่ สภาพบ้าน-

เมือง อยู่ในสภาวปกติ... แต่ปัจจุบันนี้  บ้านเมืองเป็นแบบนี้  ( ใจดีกับโจรมากเกินไปหรือเปล่า.?)..

ในเมื่อมีเหตุการณ์  ร้าย ๆ เกิดขึ้น  อย่างที่พัทยา...หรืออย่างที่ผู้นำ ถูกล้อมทำร้าย เจ้าหน้าที่แบบ

นี้  บกพร่องต่อหน้าที่หรือเปล่า.?  อ้อ..นี่เราพูดเรื่องที่มัน ผ่านมาแล้วนะ  ผมก็พูดด้วยความหวังดี

อยากให้ ปชป  เก่งทั้งบุ๋น ทั้งบู๊  ..แต่ไม่ใช่จะไปบู๊ กับใครนะ  แค่เฉียบขาดกับปัญหาที่เกิด ให้เจ้า-

หน้าที่เห็นว่า  ..เขาพึ่งได้...  แต่ที่แล้วมา  เจ้าหน้าที่บ้านเมือง เขาไม่แน่ใจ  ว่ารัฐฯจะคุ้มครองเขาได้

การบังคับใช้กฏหมาย.. หย่อนยานมาก. ยิ่งรัฐฯ ปัจจุบันนี้ด้วย  ยิ่งไม่กลัวกฏหมายเลย.จะล้มแม้กระทั่ง

ศาล รธน...มันได้ใจตั้งแต่ ซุกหุ้น.. ภาคแรกแล้ว... นักกฏหมายผู้นี้ ยังมีหน้าเสนอหน้ามาอีก ( ไม่แน่ใจ-

ว่าเขาเป็นนักนิติฯ  หรือนัก รัฐศาสตร์ ..) แต่เขาก็สร้าง..รอยด่างให้ ศาลรัฐธรรมนูญ...ไว้..

......พูดไปก็มีเรื่องพูดมากมาย. แต่ได้คุยบ้างก็เหมือนได้ คลายเครียดลงบ้าง..เราก็แค่ เสียงเตือนเสียง

หนึ่งเท่านั้น..มองในแง่ดีอย่างเดียวไม่ได้  ต้องหาจุดบกพร่องมาแนะเขา  ผมถือว่า เพื่อนติ ดีกว่าเพื่อนชม

เพราะทำให้เรารู้ว่า เราต้องแก้ตรงไหน......ฝนตกหนาเม็ดขึ้นนะครับ ... ว่างคงได้คุยกันอีก...

#69 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 20:42

พูดตามตรงนะครับ

ถ้าผมเป็น ส.ส. ประชาธิปัตย์ ผมจะเลือก คนอย่าง น้าฤาษี เอาไว้ช่วยงานข้างตัวครับ

และยังมีอีกหลายๆคนเลย ที่ผมจะเลือก จากการอ่านเม้นในที่นี่มานาน พอสมควร

เขาว่า ขุนนางบุ๋น ตายเพราะทัดทาน และ ขัดแย้งกับ กษัตริย์

เป็นขุนนางที่น่าเชิดชูและยกย่องที่สุด

ขุนนางที่ทัดทานและขัดแย้ง ต่างก็ประพฤติภายนอกไม่ต่างจากศัตรูของกษัตริย์เลย

แต่ในใจเปี่ยมด้วยความรักอย่างจริงใจเหลือล้น

มองภายนอก สามารถมองได้ 2 มุม คือ ขุนนาง กับ ศัตรู ของพระองค์

เหมือนกัน คำตักเตือน ก็ มองได้ 2 แง่ คือ วิจารณ์ กับ โจมตี

มิตร หรือ ศัตรู ต่างก็พูดเหมือนๆกัน

ยิ่งต้องรับฟังให้มาก ถ้าปรับปรุงได้ ก็จะเป็นความเจริญต่อตนเองและประเทศชาติ

กษัตริย์ ผู้มีปรีชา ผู้มีมือที่ไขว่คว้าชัยชนะอยู่เสมอ ย่อมจะเอาไปปรับปรุงและปิดจุดอ่อนนั้นเสีย

ขุนนางที่เพ็ดทูลมากๆ ประจบสอพลอ ชอบเอาใจสาระพัด

กษัตริย์ จะทำยังไง ก็ไม่ผิด มีเหตุผลและความชอบธรรมเสมอที่จะทำ

พวกนี้ ต้องยิ่งอยู่ให้ห่างๆ ครับ

พินาศมาเยอะแล้ว

#70 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 22:50

เหอะ เหอะ ผมไม่ค่อยแน่ใจที่ น้าฤาษี พูดว่า เจ้าหน้าที่ไม่ค่อยแน่ใจว่ารัฐจะคุ้มครองเขาได้

ฟังแล้วมันแหม่ง ๆ พิกล ไม่รู้ว่า น้าหมายถึงอะไร ยังไง เพราะความคิดผม ผมคิดว่าไอ้

เจ้าหน้าที่พวกนี้ มันมีหน้าที่ต้องคุ้มครองรัฐนะน้า มันมีหน้าที่ต้องทำตามกฎหมายโดยเคร่งครัด

ที่มันมีปัญหาเกิดขึ้น ก็เพราะไอ้พวกนี้แหละมันไม่ทำหน้าที่ ตอนเสื้อแดงอาละวาด ถ้าพวกนี้มัน

ทำหน้าที่โดยเคร่งครัด มันก็คงไม่มีปัญหาบานปลายหรอก

ผมถึงมองว่า อภิสิทธิ์ บริหารประเทศด้วยความยากลำบาก ต้องเผชิญหน้ากับกลุ่มที่พยายามจะล้ม

รัฐบาล เผชิญหน้ากับกลุ่มทึ่ออกมาก่อกวนรัฐบาลแบบไร้เหตุไร้ผล เผชิญหน้ากับเจ้าหน้าที่ที่ฝักใฝ่

กลุ่มล้มรัฐบาล ซึ่งมันไม่ง่ายเลยที่จะบริหารประเทศให้มันได้ดังใจที่หลาย ๆ คนต้องการ แต่ภารกิจ

หลัก ๆ เขาก็สามารถทำได้อย่างดี โดยเฉพาะการแก้ปัญหาเศรษฐกิจของประเทศ

ผมมองว่า มีคนไม่น้อยที่มองว่าอภิสิทธิ์เป็นคนดี โดยเฉพาะบรรดาสาวก ที่เป็นแฟนเพจของอภิสิทธิ์

ล้านกว่าคนนั่นแหละ ถ้าน้าเข้าไปดูในเพจ จะเห็นเยอะแยะมากมาย "สู้สู้นะคะ"  "เป็นกำลังใจค่ะ"

"รักอภิสิทธิ์"  "เลือก ปชป ตลอดไป" ฯลฯ  ผมอ่าน ๆ ดูแล้วยังสงสัยว่า ถ้าอภิสิทธิ์บอกว่า

"ผมจะออกไปประท้วงรัฐบาล ขอให้พวกคุณออกมาร่วมกับผมหน่อย" จะมีสักเท่าไรครับที่จะออกมา

ร่วมกับอภิสิทธิ์

ผมไม่ได้สนับสนุนอภิสิทธิ์ เพราะเขาเป็นคนดี ครับ เพราะคนดีในสังคมมีมากมายไม่ใช่มีเฉพาะอภิสิทธิ์

คนเดียว แต่ผมสนับสนุนอภิสิทธิ์ เพราะเห็นว่าเขาเป็นคนไม่เอาผลประโยชน์ของตัวเองและพวกพ้อง

เขายึดหลักความถูกต้องตามกฎหมาย ซึ่งมันเป็นหลักพื้นฐานสำหรับคนในสังคมที่จะอยู่ร่วมกันได้อย่างมี

ความสงบสุข และมันก็เป็นเรื่องที่เราเรียกร้องต้องการกันอยู่ แต่ในขณะที่เราเรียกร้องต้องการกันอยุ่นี้ มันก็

มีเงื่อนไขจุกจิก จิปาถะ จากทั้งคนที่รักชอบ และคนเกลียด ว่าอภิสิทธิ์ต้องทำอย่างโน้น ทำอย่างนี้ แม้แต่

สาวกของอภิสิทธิ์เองก็ตาม แค่พูดไม่เพราะก็เป็นเรื่องแล้ว หรืออย่าง อ เสรี ที่เห็นใครโจมตีมาก ๆ ก็ท้อแท้

เหนื่อยหน่าย ซึ่งสิ่งเหล่านี้มันเกิดมาจากความรัก ความชอบทั้งนั้น  

คนส่วนใหญ่มองว่าอภิสิทธิเป็นคนดี เลยรัก เลย ชอบ แต่ไม่ได้มองสิ่งที่เขาคิดหรือสิ่งที่เขาทำ ว่ามันใช่

มันตรงกับความความคิดของเราหรือเปล่า เราแค่มองว่าเขาเป็นคนดี ก็รัก ก็ชอบ เมื่อรัก ชอบ แล้วใครมาว่า

ใครมาแตะก็ไม่ชอบ เพราะความรัก ความชอบมันทำให้เราหวั่นไหวง่าย เครียดง่าย กลัว สารพัดละครับ แต่ถ้า

มันเป็นคนที่มีความคิดเหมือนกัน หรือมีอุดมการณ์เดียวกัน ก็แค่แย้งไป ชี้แจงไป มันก็เท่านั้นจะเชื่อหรือไม่

ก็แล้วแต่

ความรัก ความชอบ มันไม่ใช่อุดมการณ์ครับ มีคนรัก คนชอบ 10 คน พลังมันไม่เท่ากับมีคนที่มีอุดมการณ์

เดียวกับเรา แค่ 1 คนหรอกครับ

ที่น้าพูดถึงรัฐบาลนี้นั้น มันก็คือสิ่งที่เรากำลังต่อต้านอยู่ ผมก็แค่หวังว่าถ้ามันจำเป็นต้องลงสู่ถนนจริง ๆ สาวก

ของ ปชป น่าจะเปลี่ยน ความรักความชอบเป็นอุดมการณ์อุดมการณ์ก่อน เพราะมิฉะนั้นแล้ว เวลาออกไป

ท้องถนนเกิดไปเดินเหยียบขี้หมาเข้า ก็หน้างอกลับบ้านไปล้างเท้าแล้ว มันจบเลยนะครับ  555

#71 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:15

>>> เพิ่งมาอ่าน ขอโทษด้วย ผมไม่ได้ยึด คุณอภิสิทธิ์  คือไม่ได้ยึดตัวบุคคล..

ผมบอกแล้วไง  ในภาวะการเมือง...ปกติ...  ปชป เป็นผู้นำได้หลายคน  ไม่อายใคร

ในแง่การ สร้างสรร  ของ ปชป. ผมก็รู้  แต่ผมบอกแล้วไงว่า  ( เก็บเอาจุดอ่อน )มา

ชี้แนะ.   คุณ ypk  พูดถึง กองเชียร์ในเฟสฯ  ผมก็รู้ เพราะผม ทั้งเฟสฯ ทั้ง แฟนเพจ

ผมมีเพื่อนนับพัน...ทั้งเหลือง.ทั้งฟ้า..ทั้งหน้ากาก V.. เราคุยกันอยู่ทุกเช้า ก่อนผมจะ

กดเข้า  สรท. ผมรับว่า  ผมตำหนิติเตือน  ปชป มาตลอด  ไม่ใช่ทำเพราะ  อคติ....

เพียงอยากเห็น ปชป  มีแนวทางที่..ทันเกมส์........

>>> ก่อนนี้ผมบอกว่า ..อย่าปล่อยเสือเข้าป่า......อย่าตีงูให้หลังหัก.มันจะมักกัดได้-

เมื่อภายหลัง... แล้วเป็นไง..การตั้งรับ  มันก็เหมือน ( นั่งดูโจรปล้นบ้าน)  แล้วเรื่อง

เจ้าหน้าที่ของรัฐฯ.. ถ้ารัฐฯ เข้มแข็ง  เจ้าหน้าที่ก็ ตั้งใจปฏิบัติงาน  เพราะถ้าไม่ทำ

ก็บกพร่องต่อหน้าที่  .....ผมไม่เคยพูดเลยนะว่า  อภิสิทธิ์ไม่ดี...ผมเคยพูดแต่ว่า

คุณอภิสิทธิ์ ก็มีคุณสมบัติพร้อมที่จะเป็นผู้นำประเทศ  แต่ว่า  ...ในสภาพบ้านเมือง

ปกติ....การที่ถูก  พวกแดงไล่ทำร้าย  หรือ ล้มประชุมฯที่พัทยา. ทีนี้ ต้องพูดว่า รัฐฯ

หรือ เจ้าหน้าที่  อ่อนแอ.??  ผมพูดแบบนี้  คุณก็อย่าโยนผมไปให้แป๊ะนะ...เพราะถ้า

โยนผมให้แป๊ะ  ต้องเอา อ.เสรี  ด้วย...เพราะเราเห็นไม่ต่างกันนัก..

>>> แต่ขอให้คุณ ypk  เข้าใจเถอะครับ  พวกเราติเพื่อก่อ  บอกถึงจุดที่ต้องเอาไปแก้ไข  

ส่วน เรื่องที่ แป๊ะพูด กับ ปชป  ...ถ้าคุณจะสังเกตุให้ดี  ผมไม่เคยพูดถึง  ปชป จะออกหรือ

ไม่  อาวุโส.ทั้งหลายใน ปชป  มากมาย  เขาตัดสินใจกันได้...ผมไม่กล้าชี้แนะหรอก. ให้เขา

ตัดสินใจกันเอง...ระบบพรรคก็แบบนี้แหละ...

==================================== 

>>> คุณ จูกัดฯ ครับ  หลัง ๑๔ ตุลา  เคยมี พรรคการเมืองพรรคหนึ่ง  มี สส. คนเดียว ให้คนเชิญ

ผมเป็นที่ปรึกษา...ตอนนั้น ผมเป็นอาจารย์อยู่ วิทยาลัยครู..ฯ ผมบอก มีอะไรผมช่วยได้คุยกันได้

แต่มัดผมไว้ไม่ได้  เพราะผมแค่คน ขี้เหล้า...เย็นเลิกงาน ก็ไปดื่มกับเพื่อน  และตอนนั้น ก็ไม่ได้

มีความรู้การเมืองอะไรมากนัก..เพราะเวลาอยู่กับเหล้า.มากกว่า  อยู่กับหนังสือการเมืองใด ๆ ก็มา

ค้นคว้า จริงจัง เอา หลัง ๖ ตุลา  ปี ๒๐ กว่าๆนี่เอง.แล้วตั้งแต่ ออกจากป่า ผมก็เก็บตัว  ไม่สนใจ

อะไรทั้งนั้น...ส่วน นามปากกานี้  เพื่อนก็เลยตั้งให้  ตั้งแต่นั้นมา    คุณ จูกัดฯครับ  บุ๋น ดี  ไม่สอพลอ

บู๊ ดี  รบโดยไม่ฆ่า..  ( ขงเบ้ง  เก่งทั้งบุ๋น-บู๊  ) ๗ จับ ๗ ปล่อย เบ้งเฮ็ก... ถามว่า ทำไมต้องทำให้เสีย

เวลา..เพราะเขาต้องการ คนเก่งอย่างเบ้งเฮ็ก ไว้เฝ้าชายแดน  จะได้หมดห่วง..( ทำไม ขงเบ้ง จึงด่า-

อองลอง  จนตกม้าตาย ) อองลอง มีจุดอ่อน คือ แก่แล้ว และยังมีความ ละอาย. เมื่อถูกด่าจี้จุด ถึง

บรรพชน ราชวงศ์ฮั่น.. คงจะเป็นโรค หัวใจอยู่ด้วยนะ...๕๕๕๕   เลยเป็นลมตกม้าตาย  ก็ยังนับว่าเป็น

(ขุนนางผู้ใหญ่..ที่มีความละอายอยู่).....ไม่มีไรครับ  คุยเล่นสนุก ๆ ......อย่าคิดมากนะครับ...

#72 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:38

สรุป mou43 ที่ต้องนี้ได้คุณวีรชัย มาช่วยสู้ มันมีผลดีหรือเปล่าครับ

แค่ไปศาลโลกเพื่อให้ ทั่วโลกรู้ว่า ใครเป็นคนเอื้อให้เขรมออกแผนที่ผิดๆ กับไทย
และ เปิดเผยความชั่วเขรมที่ทำแผนที่ปลอมๆ พิการๆ แหกตาชาวโลก

หรือผมเข้าใจผิด ท่านฑูตวีรชัย ทำงานอย่างเต็มที่เลย

ไอ้โงเอ้ย ไม่ต่างไรกับสภารู้ทั้งรู้ว่าแพ้ยังจะเข้าสภา ศาลโลกก็เหมือนกันเข้าข้างเขมรหมดปลายปีถ้าไม่รีบถอนตัวศาลโลกแพ้อย่างเดียวแน่นอน แล้วไอ้แม้วไม่ถอนตัวศาลโลกเพราะแม้วรุ้ว่าศาลโลกเข้าข้างเขมรหมด

สุ้แบบโง่ของ ปชปพิสูจน์แล้วไม่ชนะสักหนพาไทยแพ้พา ปชปแพ้หมด

รู้ดีอีก

รู้ดีอีกว่าเราจะแพ้ศาลโลก

p1 กลัวเขมรมันจะไม่ชนะเหรอ ?

ถ้างานนี้ ไทยชนะ เขมรแพ้

แป๊ะจะออกมาด่าศาลโลกด้วยมั๊ย ?

:lol:  :lol:  :lol:

จุดยืนผมถอนตัวศาลโลกไม่รับอํานาจศาลโลกแค่นี้แหละ

ทำตัวอย่างกับทักกี้ยังไงยังงั้น ก็เนอะ.....ลูกลิ้มมันก็หลานทักกี้.....เพราะทักกี้มันพ่อไอ้ลิ้มอีกที.............เนอะไอ้คุณฉลาด....555+ ฉลาดได้แพทๆจริงๆ 5555555555+ 555+ 

#73 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 17:09

ลุงฤาษี กับ น้า ypk สุดยอออออออออออออออออออดครับ
นี่สิเห็นต่างกันแต่คุยกันด้วยสติและปัญญา ทะเลาะกันด้วยเหตุและผล
ส่วน จขกท. กากครับ
พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#74 esamso

esamso

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 17:11

ทีวีช่องนึง อยากได้เวลา หอยม่วงปล่าวหรือช่องไหน

นั่นปัญหากับทักษิน ไม่ใช่กับ ปชป นี่

#75 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 20:39

แป๊ะ กับ ตักขี้

ถ้ามีเงินทอง, อำนาจวาสนา เท่าๆกัน

ถ้าแป๊ะ เคยเป็นนายกของไทย เช่นตักขี้

ตอนนี้เมืองไทยจะเป็นยังไง

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#76 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 22:23

ลุงฤาษี กับ น้า ypk สุดยอออออออออออออออออออดครับ
นี่สิเห็นต่างกันแต่คุยกันด้วยสติและปัญญา ทะเลาะกันด้วยเหตุและผล
ส่วน จขกท. กากครับ

แทงคริ้ว ทรีไทม์

#77 A Better Tomorrow

A Better Tomorrow

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:37

เห็นด้วยกับทั้งพระฤาษีและคุณ ypk ครับ

#78 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:14

เหอะ เหอะ  อย่าเอาผมไปทาบชั้นกับ น้าฤาษี เลยครับ ผมยังห่างชั้นเยอะ

น้าแก ลุย แบบเฉียดตายมาแล้ว ส่วนผม มันแค่ถูกไล่ตืบเท่านั้นยังห่างเยอะครับ

ผมต้องขออภัยน้าฤาษี และทุกท่านจริง ๆ ถ้าถ้อยคำของผมมันทำให้มองว่าไปชวนทะเลาะ

กับน้า ฤาษี เพราะผมมิบังอาจครับ แต่ถ้อยคำมันอาจจะทื่อมะรื่อไป เลยทำให้ดูเหมือน

ชวนทะเลาะ

เจตนาจริง ๆ คืออยากให้มองในมุมที่ผมมองด้วยเท่านั้นเอง ต้องขออภัยจริง ๆ ครับ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน