Jump to content

- - - - -

กูขอโทษ กูไม่แดง แต่กูเป็นเพื่อนมึง มาก่อนที่มึงจะแดง

• Please log in to reply
55 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 แดงประจำเดือน

แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 20:35

ขอระบายอีกคน พี่ชาย พี่สะใภ้ หลานๆ และคนรอบตัว แดงฝุดๆ คุยกันไม่ได้เลย รู้ลึกรู้จริงทุกเรื่อง เซ็งฝุดๆ

นั่นเป็เพราะคุณยอมรับความจริงไม่ได้ไงคะ คนเสื้อแดงรู้ดีกว่าทุกสีอยู่แล้วค่ะ พวกที่รับรู้ข้อมูลด้านเดียวมีแต่ASTVค่ะ

#52 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 20:52

ครอบครัวผม มี 4 คน ครับ ทำงาน 4 กระทรวง ศึกษา สาสุข คมนาคม ยุติธรรม ทั้งพ่อ แม่ ลูก มีปัญหาเดียวกันคือ เกลียดไอ้แม้วและเสื้อแดงยังกับขรี้

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#53 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 00:59

น้องชายผมเองนี่แหละ มันก็เป็นแดงแบบไม่เอาเจ้า

แต่ สองคน ไม่เคยคุยเรื่องการเมือง

พี่ชายที่เคารพที่ที่ทำงาน ก็เสื้อแดง ก็ไม่เคยคุยเรื่องการเมืองเหมือนกัน

เป็นคนดี สุภาพ มีน้ำใจมากมาย ทั้งคู่เลย

ไม่เคยทะเลาะกันเรื่องการเมือง

เพราะ ต่างฝ่ายก็เงียบ คุยเรื่องอื่นๆไป

ชอบลายเซ็นค่ะ ขออนุญาตนำไปใช้ต่อนะคะ

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#54 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 09:12

น้องชายผมเองนี่แหละ มันก็เป็นแดงแบบไม่เอาเจ้า

แต่ สองคน ไม่เคยคุยเรื่องการเมือง

พี่ชายที่เคารพที่ที่ทำงาน ก็เสื้อแดง ก็ไม่เคยคุยเรื่องการเมืองเหมือนกัน

เป็นคนดี สุภาพ มีน้ำใจมากมาย ทั้งคู่เลย

เพราะ ต่างฝ่ายก็เงียบ คุยเรื่องอื่นๆไป

แปลกจังค่ะ  ที่ว่าเป็นเสื้อแดงแล้วยังมีน้ำใจมากมาย  เพราะตามประสบการณ์แล้วคนที่เป็นเสื้อแดงได้นี่ต้องเห็นแก่ตัว หยาบคาย คิดเอาแต่ได้ฝ่ายเดียว จริงๆนะคะ พอดีมีพี่ชายสองคนเป็นเสื้อแดง  แต่ก่อนก็ยังงี้แหละ สุภาพ มีน้ำใจ รักพี่ร้กน้องดีมาก  แต่พอเป็นเสื้อแดงแล้วเหมือนเป็นคนละคน  เห็นแก่ตัว คือ คิดแต่ว่าอะไรๆก็ของกู  แถมมีไอ้เต้นเป็นไอดอล  ทุกวันนี้ขิงนึกแต่ว่าโชคดีที่อยู่กันคนละบ้าน เขาแยกไปมีครอบครัวแล้วช่างเถอะ

ขออนุญาตเรียนถามตรงไปตรงมา

เสื้อแดง แถมไม่เอาสถาบันนี่...มีคนที่ "ดี สุภาพ มีน้ำใจมากมาย" ด้วยหรือครับ? :blink: 

ผมไม่เคยเจอเลยนะ

ครอบครัวผม คนรู้จัก เพื่อนร่วมงาน ที่เป็นแดง และไม่เคารพเจ้า นิสัยเหมือนกันหมดยกแพ็คเลยคือ

เห็นแก่ตัว

เห็นแก่เงิน

เอาเปรียบคนอื่น

โลภ

โกง

กร่าง

ขาดความสามารถในการรับรู้ถึงความเจ็บปวดของคนอื่น

ไม่เคยเจอแดง และแดงไม่เอาเจ้า ที่....เป็นคนดี สุภาพ มีน้ำใจมากมาย เลยสักคนเดียวครับ

ขออนุญาตเรียนถามตรงไปตรงมา

เสื้อแดง แถมไม่เอาสถาบันนี่...มีคนที่ "ดี สุภาพ มีน้ำใจมากมาย" ด้วยหรือครับ? :blink: 

ผมไม่เคยเจอเลยนะ

ครอบครัวผม คนรู้จัก เพื่อนร่วมงาน ที่เป็นแดง และไม่เคารพเจ้า นิสัยเหมือนกันหมดยกแพ็คเลยคือ

เห็นแก่ตัว

เห็นแก่เงิน

เอาเปรียบคนอื่น

โลภ

โกง

กร่าง

ขาดความสามารถในการรับรู้ถึงความเจ็บปวดของคนอื่น

ไม่เคยเจอแดง และแดงไม่เอาเจ้า ที่....เป็นคนดี สุภาพ มีน้ำใจมากมาย เลยสักคนเดียวครับ

ผมเจอครับ แต่ดีกับคนอื่น ส่วนกับคนในครอบครัวตัวเอง คนละเรื่องเลยครับ (ลูกเมีย) 

คบมานานแระ เลยเข้าใจว่า ทุกวันนี้ที่เพื่อนมันเป็นแบบนี้ (แดงไม่เอาเจ้า) เพราะถูกฝังหัวจากพ่อตั้งแต่เด็ก

เจอกันทีไร จะไม่พูดเรื่องการเมือง หากคุยกันเมื่อไหร่ ยาว แต่ก็ดีตรงที่ มันไม่พาล

อันไหนตอบไม่ได้มันก็เงียบ แต่ไม่ยอมเปลี่ยนความคิด หลัง ๆ เลิกคุยกันเรื่องการเมืองแล้ว ก็ดีเหมือนกันไม่อึดอัด

ที่ผมพูดนี่คือ เรื่องจริง

ที่ดี ก็เพราะอะไรทราบไหมครับ

ต่างคนต่างสงวนท่าทีไงครับ ไม่มีใครพูดกันเรื่องการเมือง

เรารู้อยู่ในใจว่ามันเป็นอย่างนี้ มันไปหาไอ้ใจ อึ๊งภากร ไปเดินขบวนกับไอ้ใจ

ผมเคยด่ามันหนักๆ ทีนึง คือ อย่าทำความเดือดร้อนเข้าบ้าน

ตั้งแต่นั้นมา มันก็ไม่ไปให้ผมรู้อีกเลย

แต่พูดถึงว่า มันเป็นคนซือ ช่วยเหลือสังคม ออกงานอาสาไปโน่นไปนี่

ไม่มีเงินหรอก จน

แต่เรื่องดูแลพ่อแม่นี่ มันเบอร์1 เลย ไม่เคยบ่น ไม่เคยหลบเลี่ยง

คือผมมองว่ามันช่วยเหลือสังคม คือ คนดีนะ

แล้วก็ไม่เคยพูดเรื่องแนวคิดทางการเมืองอะไรกับผมหรอก

ก็อยู่กันได้

ที่เอามาคุยก็เพื่อสนับสนุนคุณไข่

ที่ว่า

เราแต่ละคนมีความคิดความเชื่อต่างกันออกไป แต่เราอยู่ด้วยกันได้ด้วยมาตรฐานทางวัฒนธรรมเดียวกัน

อาจารย์ชาญวิทย์ ก็สอนผมมาตอนเรียน ยำไทย หลายคน ไอ้หงอก ก็เป็นอย่างนี้มานานแล้ว

เขาอยู่กันได้ เพราะเขารู้ว่าเขาเป็นคนส่วนน้อย และไม่มีใครสนับสนุน

แต่

สิ่งที่ทำให้พี่น้องต้องเกลียดกัน ทะเลาะกัน เพื่อนคนไทยเกลียดกัน ทะเลาะกัน

เพราะไอ้เฮียนั่นตัวเดียว ที่จุดไฟ ใส่น้ำเลี้ยง ต่อท่อน้ำเลี้ยง ให้พวกเขาเหล่านั้นออกมาโลดแล่น

ส่งเสียงประกาศตามสื่อ สร้างความขุ่นเคืองกับคนไทยส่วนใหญ่

มันนั่นแหละสนับสนุนให้เกิดความแตกแยกขึ้น โดยอ้างต่อต้านรัฐประหารบังหน้าเท่านั้นแหละ

อยากบอกแค่ว่า

ยังไงเราก็เป็นคนไทยเหมือนกัน วันนึง ก็ขอให้กลับมารักกันและสามัคคีกันเหมือนเดิม

เมื่อไอ้เฮียนั่น ตายห้าไปแล้ว และ รัฐบาลกลับมายึดมั่นในธรรมอีกครั้งหนึ่ง

อย่าไปไล่แก้แค้นล้างแค้นอะไรกันเลยครับ

ก็เท่านี้แหละครับ

มองในด้านดี เขาก็เป็นคนเหมือนกัน

พ่อหลวงยึดมั่นในทศพิธราชธรรม

ท่านมี เมตตา กรุณา มาก แผ่นดินเลยร่มเย็น

เมื่อไอ้เฮียนั่นมันตาย

ผมก็อยากเห็นความเมตตากรุณาเกิดขึ้นในหัวใจของทุกคน

ตามรอยพ่อของเราครับ

Edited by จูกัดขงเบ้ง, 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 09:15.

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#55 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 21:42

สรุป สังคมไทย มีคนโง่ และเห็นแก่ตัวมาก จนแม้วเอาเงิน จูงจมูกปลูกฝังความคิดเลวๆ เข้าไปได้...ผมเกลียดทักษิณ เกลียดเสื้อแดงที่รู้ว่าทักษิณเลวแต่ยังอวยช่วยเหลือ เพียงเพื่อให้ได้ผลประโยชน์..........ถ้าแดงแบบชาวบ้านโง่ๆ โดนหลอกไปฝังความคิดและรับเงิน ไม่มีอำนาจต่อรองอะไรแบบนั้นไม่เท่าไร.....ดังนั้นใครที่เป็นแบบที่ผมเกลียด อย่าได้มาคบกันให้แปดเปื้อนมนทินบาป..ถ้าไม่มีใครนอกเหนือจากแดงสันดอนเลว ก็ขออยู่คนเดียวดีกว่า ไม่คบมันให้เสนียดเพราะกลัวติดความเลวมัน

Edited by galaxy2, 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 21:43.

#56 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 01:32

สรุป สังคมไทย มีคนโง่ และเห็นแก่ตัวมาก จนแม้วเอาเงิน จูงจมูกปลูกฝังความคิดเลวๆ เข้าไปได้...ผมเกลียดทักษิณ เกลียดเสื้อแดงที่รู้ว่าทักษิณเลวแต่ยังอวยช่วยเหลือ เพียงเพื่อให้ได้ผลประโยชน์..........ถ้าแดงแบบชาวบ้านโง่ๆ โดนหลอกไปฝังความคิดและรับเงิน ไม่มีอำนาจต่อรองอะไรแบบนั้นไม่เท่าไร.....ดังนั้นใครที่เป็นแบบที่ผมเกลียด อย่าได้มาคบกันให้แปดเปื้อนมนทินบาป..ถ้าไม่มีใครนอกเหนือจากแดงสันดอนเลว ก็ขออยู่คนเดียวดีกว่า ไม่คบมันให้เสนียดเพราะกลัวติดความเลวมัน

เชื่อหรือไม่. เรายังต้องเจอกับมัน โดยที่เราไม่รู้ด้วยซ้ำ โดยที่เขาไม่แสดงออกให้เราเห็นก็มี
โดยที่เราไม่ได้แสดงออกให้เขารู้ก็มี สำหรับแดงกเฬวราก ไม่ยากนักที่จะบอกไปตรงๆ แต่ถ้าเพื่อน
ที่ร่วมสุขทุกข์กันมา การใช้สติและเวลา คือความแตกต่างระหว่าง เขา กับ เรา และน่าจะเป็นทางออกที่ดีกว่า
หากเราสามารถจะแยกแยะได้ดีกว่าเขา เพื่อให้เวลาต่อเพื่อน ได้คิด และแยกแยะ
ผมไม่ได้ต้องการให้สังคมแตกแยก เพียงเพราะแค่คิดต่าง แต่ผมว่ามันไม่ใช่ข้อสรุปที่ลงตัวเท่าไหร่
ถ้าเราจะใช้แนวคิดเดียวกับเขาในการดำรงชีวิตร่วมกัน

ปูลู. พวกเราคนไม่แดง ต่างเจอประสบการณ์ที่ต่างกัน. และแต่ละเหตุ
ไม่สามารถนำมาผูกสรุปเป็นความคิดเดียวได้ เพราะฉะนั้น
ความเห็นของเพื่อนๆ. ผมเข้าใจทุกคนครับ เพียงแต่ผมแยกแยะตาม
ที่มา ที่ไป และความสำคัญของบุคคล
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน