Jump to content

- - - - -

เหอๆๆ..ผมเห็นด้วยว่า ไหนๆก็ไหนๆแล้ว "เธอ" น่าจะสร้างประวัติศาสตร์ใหม่ควบ รมต. ตปท.

• Please log in to reply
7 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 09:04

บังเอิญไปอ่านเจอที่คุณสันทัด กรณี แห่งโพสต์ทูเดย์

เขียนเอาไว้  ลงท้ายบทความได้โดนใจพ๊ม...(อีกแล๊ะ)

บทความมีชื่อและเนื้อหาว่า... ;) 

สุดจะปึ้ง!

19 สิงหาคม 2556 

โดย...สันทัด กรณี

โล่งอกไปเปลาะ แม้ใช้เวลานานมาก ในที่สุดคุณยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ก็ยอมออกคำสั่งทยอยอพยพคนไทยออกจากอียิปต์

สถานการณ์นองเลือดในอียิปต์ ท่านผู้อ่านทุกท่านคงได้ดูชมกันด้วยความสยดสยอง อนาถหัวใจ ตัวเลขอย่างเป็นทางการที่ฆ่ากันมา 4 วัน จนถึงขณะผมนั่งเขียนคอลัมน์อยู่ที่ประมาณ 800 คน บาดเจ็บหลายพันคน ขณะที่ผู้สื่อข่าวต่างประเทศที่เกาะติดสถานการณ์ เชื่อว่ามีคนตายทะลุหลักพันไปแล้ว

ขอเรียนด้วยความเคารพว่า การช่วยเหลือของรัฐบาลในครั้งนี้ ล่าช้าจนน่าตำหนิ โดยเฉพาะคำสัมภาษณ์ผ่านไทยพีบีเอสของคุณสุรพงษ์ โตวิจักษณ์ชัยกุล รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการต่างประเทศ เมื่อเช้าวันศุกร์ที่ 16 ส.ค. ในฐานะดูแลคนไทยในต่างประเทศ

ผมขอเก็บความจากสำนักข่าวอิศรา มาแสดงดังนี้

คุณสุรพงษ์ หรือเสี่ยปึ้ง แกว่า กระทรวงของแกมีการเตรียมความพร้อมการอพยพนักเรียนไทย และคนไทยกลับมาประเทศไทยอยู่แล้ว

“สถานการณ์ในกรุงไคโรที่เกิดขึ้นขณะนี้ หากนักเรียนไทยคนไหนที่ต้องการจะเดินทางกลับมาประเทศไทยแค่คนหรือสองคน คงจะต้องออกค่าใช้จ่ายเอง

โอโฮ ดูฟังพูดเข้า สมเป็นรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการต่างประเทศอย่างที่สุด คุณสมบัติสุดติ่งจริงๆ เสี่ยปึ้งแกพูดทั้งที่รู้แก่ใจว่า คนไทยในอียิปต์กำลังเรียกร้องขอความช่วยเหลือจากรัฐบาล

คนขอความช่วยเหลือเพื่อหนีตาย กลับได้รับคำตอบในลักษณะถ้าไม่อยากตายก็ต้องจ่ายเงินช่วยชีวิตตัวเอง?

ครับ...มันจะอะไรกันนักหนา คนไทยในอียิปต์มีไม่ใช่น้อยๆ ไม่สามารถอพยพไปสู่พื้นที่ปลอดภัยในคราวเดียว และระยะทางการบินกินเวลากว่า 10 ชั่วโมง ซึ่งในการออกเดินทางไปช่วยเหลือคนไทยครั้งแรกเมื่อวาน ก็ช่วยได้ประมาณ 600 กว่าคน

ไม่ใช่บ้านเราไม่มีศักยภาพในการช่วยเหลือชีวิตคนไทยนะครับ มีมากเชียวล่ะ และหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเขาก็พร้อม ดังเช่นที่ พล.อ.ต.มณฑล สัชฌุกร โฆษกกองทัพอากาศ ออกมาประกาศเมื่อวันเสาร์ที่ 17 ส.ค. ว่า กองทัพอากาศจัดเตรียมอพยพคนไทยไว้พร้อมแล้ว และพร้อมดำเนินการในทันที

“กองทัพอากาศเรามีความพร้อมสามารถปฏิบัติภารกิจอพยพคนไทย ซึ่งต้องขึ้นอยู่กับกระทรวงการต่างประเทศจะขอการสนับสนุนและเคลียร์เส้นทางการบินในประเทศที่ผ่านและพื้นที่ปลายทาง รวมถึงจุดแวะเติมน้ำมัน”

กว่ารัฐบาลจะขยับกันได้ ต้องรอถึงวันที่ 18 ส.ค.

เฮ้อ! ทำไมเสี่ยปึ้งต้องรอคำสั่งนายกฯ

คุณยิ่งลักษณ์ ควบตำแหน่งรัฐมนตรีต่างประเทศอีกซักตำแหน่งไปเลยดีมั้ย เกร๋ดีนะครับ นายกฯ ควบ 3 เก้าอี้คนแรกในประวัติศาสตร์ ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ครับ...ขอยินดีต้อนรับคนไทยจากอียิปต์ และขอให้ทุกชีวิตที่รอการช่วยเหลือปลอดภัยทุกท่านครับ

http://www.posttoday.com/คอลัมน์นิสต์ออนไลน์/241314/สุดจะปึ้ง-

ว่าแต่ว่าเขียนบทความพรรค์นี้บ่อยๆ

คุณสันทัด กรณี  เตรียมหาเสื้อเกราะพกไว้

เพื่อป้องกัน "ประชาธิปไตย" วิ่งเข้า-ออก ตัวบ้างหรือยังหว่า?   :lol:

Edited by Suraphan07, 19 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 09:05.

#2 awhile

awhile

ขาประจำ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 09:45

จริงๆแล้ว ผมว่า ความสามารถ ระดับ นางยกเนี่ย

ควบทุกตำแหน่ง ทุกภาคส่วนก็ไหวนะครับ

พาณิชย์ คมนาคม กลาโหม ต่างประเทศ ฯลฯ

คือแบบว่าไม่ต้้องมี รัฐมนตรีในตำแหน่งนั้นเลย

นางออกจะ บูรณาการ เก่งอยู่แล้ว

#3 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 09:55

จริงๆแล้ว ผมว่า ความสามารถ ระดับ นางยกเนี่ย

ควบทุกตำแหน่ง ทุกภาคส่วนก็ไหวนะครับ

พาณิชย์ คมนาคม กลาโหม ต่างประเทศ ฯลฯ

คือแบบว่าไม่ต้้องมี รัฐมนตรีในตำแหน่งนั้นเลย

นางออกจะ บูรณาการ เก่งอยู่แล้ว

เห็นด้วยครับว่า "เธอ"  

มีความสามารถ "บูราการ" ทุกภาคส่วนจริงๆ... ;) 

[attachment=24273:ปูน้อคคิโอ.jpg]

#4 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 09:56

อย่าเลยค่ะ เดอะปิ้งก็แล้ว เอานังนี่ไปหนักกว่า

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#5 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:11

ลืมไปตำแหน่งเปล่าครับ อีปูมันควบตำแหน่งกรมประชาสัมพันธ์ด้วยนะครับ แบบว่ามีแต่ชื่อนะ ไม่ต้องทำงาน  :D เก่งชิบหายเลย 

#6 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:04

ควบได้หมดแหละครับ

รวมผัวชาวบ้านด้วย

#7 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:39

...หน้าที่เดียว ก็ทำไม่ได้อยู่แล้ว

ฉะนั้น จะควบกี่ รมต..ก็คงไม่มีใคร

ว่าไรนะ..ก็เป็นที่รู้ ๆ ว่า บ้านเมืองนี้

มันเกิดอะไรขึ้น.....แค่เนี้ยยยยย

#8 ปู ออสการ์

ปู ออสการ์

ขาประจำ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:44

...หน้าที่เดียว ก็ทำไม่ได้อยู่แล้ว

ฉะนั้น จะควบกี่ รมต..ก็คงไม่มีใคร

ว่าไรนะ..ก็เป็นที่รู้ ๆ ว่า บ้านเมืองนี้

มันเกิดอะไรขึ้น.....แค่เนี้ยยยยย

เธอถนัดเรื่อง """""ควบ"""""""""   ครับ...........???????????   อิอิอิอิอิอิ

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol: 

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด                 จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง       จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

ไม่ท้อถอยคอยสร้างสิ่งที่ควร            ไม่เรรวนพะว้าพะวังคิดกังขา
ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา      ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน