Jump to content

- - - - -

!!!! ทำไม ปชป ถึงต้องกลัว กะการ ที่ สว จะมาจากการเลือกตั้งด้วยครับ !!!!

• Please log in to reply
163 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 oee174

oee174

น้องเก่า

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:33

พวกเรากลัวจะมีคำศัพท์ใหม่นะครับผมว่า นั่นคือ ส.ว.พรรคฝ่ายค้าน ส.ว.พรรคฝ่ายรัฐบาล มันคงบ้าพิลึกนะผมว่า
ตามความคิดผมการที่เราจำเป็นต้องมี ส.ว. สรรหาจาหองค์กรอิสระในหลากหลายอาชีพนั้น ก็เพื่อให้การกลั่นกรองกฎหมายได้รับการพิจารณาจากบุคลากรที่มีความรู้ความสามารถในหลากหลายอาชีพ ได้รับมุมมองที่รอบด้าน ซึ่งจะไม่ทำให้กฎหมายนั้นกระทบกับภาคส่วนใดภาคส่วนหนึ่งมากเกินไป สมมุตินะครับ เราออกกฎหมายเรื่องการพัฒนาอุตสาหกรรม ส่งเสริมให้มีการพัฒนาเขตอุตสาหกรรม หากกลุ่ม ส.ว. ส่วนใหญ่เป็นพวกนักพัฒนาอสังหา พัฒนาธุรกิจ คงต้องบอกว่าดีมาก แต่ในทางกลับกันมันต้องมีมุมมองอื่นมาแลกเปลี่ยนด้วย เช่น มุมมองด้านสิ่งแวดล้อม ด้านสังคมวิทยา ด้านสาธารณสุข เป็นต้น ไม่งั้นกฎหมายนั้นอาจดีกับคนกลุ่มหนึ่ง แต่สร้างความเลวร้ายให้คนอีกกลุ่มก็เป็นได้ นั้นหละครับคือความเห็นผมที่ว่าทำไมจึงจำเป็นต้องมี ส.ว. สรรหา และที่แน่นอนที่สุดคือ ส.ว. ต้องไม่ฝักใฝ่พรรคการเมืองไม่ว่าฝ่ายใดทั้งสิ้น นอกจากการตั้งมั่นในความถูกต้อง เหมาะสม เป็นธรรม และเกิดประโยชน์ต่อประชาชนทุกส่วนครับ

#152 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:39

ไม่ได้กลัว

เพียงแต่ สว. ที่มาจากการเลือกตั้งมักสังกัดพรรคการเมือง แทนที่จะทำหน้าที่ตรวจสอบ

กลับหลับหูหลับตาเอื้อประโยชน์ช่วยเหลือพวกพ้องที่เป็น ส.ส. ร่วมพรรคเดียวกัน

ทำให้เกิดช่องโหว่ของการตรวจสอบเกิดขึ้นไงครับ เข้าใจไหมครับ

ก็ประชาชนเลือกมาอ้ะ :lol: :lol:

คุณคงคิดว่าประชาธิปไตย เป็นแค่ "การเลือกตั้ง" แล้วฝ่ายที่ได้รับคะแนนเสียงมากจะทำอะไรก็ได้สินะครับ

คุณช่างเป็นคนใจดีมาก ไม่คิดเสียดายภาษีตัวเองที่ให้ ส.ส.เอาไปใช้แบบทิ้งๆขว้างๆ เพียงเพราะเขาเป็นคนที่ตัวคุณชื่นชอบ

ประเทศชาติจะเป็นอย่างไรก็ช่าง เขาจะคอรัปชั่นยังไงก็ช่าง บอกแต่ว่าประชาชนเลือกมาแล้ว

ประชาชนเลือกมาด้วย "เทคนิคหาเสียง" ผู้นำท่องโพย เอามั้ยค๊า เอามั้ยค๊า

พอได้รับเลือกเข้ามาเป็น ส.ส. แล้วก็ห้ามวิจารณ์ ถ้าวิจารณ์ก็ขู่ฟ้อง ฯลฯ

ตรวจสอบก็ไม่ได้ เพราะ สว. ก็เป็นพวกเดียวกัน ที่ประชาชนเลือกมาแล้ว

แบบนี้ เป็นนับเป็นสุดยอดประชาธิปไตยในฝันของคุณสินะครับ

ถ้าคุณไม่ชอบการเลือกตั้ง  ไม่ชอบประชาธิปไตย  คงต้องไปอยู่ที่อื่นที่ไม่ใช่ประเทศไทยครับ  :lol:  :lol:

ผมยังไม่ได้บอกสักคำว่าไม่ชอบการเลือกตั้ง หรือไม่ชอบประชาธิปไตย

แค่ผมชี้ให้เห็นว่าเกิดอะไรขึ้นก็เท่านั้น ถ้าท่านชอบแบบที่ผมยกตัวอย่างไปก็เป็นเรื่องของท่าน

แต่ประชาธิปไตยในแบบของผมไม่ใช่แบบที่ท่านชอบก็เท่านั้นเอง

คุณลืมไปมั้งครับว่าประชาธิปไตยเป็นของประชาชน แต่ปัจจุบันมันกลายเป็นของนักการเมือง

นักการเมืองก็เป็นตัวแทนที่เราเลือกไป ซึ่งเขาควรทำงานตามที่เราปรารถนา ไม่ใช่ตามใจพวกเขา

ที่สำคัญนักการเมืองควรที่จะตรวจสอบได้ ถูกตรวจสอบโดยหน่วยงานที่เหมาะสม

ไม่ใช่เอาพวกเดียวกัน สังกัดพรรคเดียวกันมาตรวจสอบกันเอง แล้วหลับหูหลับตาปล่อยผ่านๆไป

ผมไม่ได้บอกว่าประชาธิปไตยเป็นปัญหา แต่ผมกำลังบอกว่าการตรวจสอบโดยพวกเดียวกันต่างหากที่มันมีปัญหา

แยกแยะให้ออกนะครับว่าผมต้องการจะสื่ออะไร

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#153 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:39

ตราบใดที่สิทธิของมนุษย์ยังใช้เงินซื้อได้ ตราบนั้นระบบนี้ก็เป้นแค่เครื่องมือหลอกควายโง่ๆต่อไป

1 สอบคัดเลือก

2 โหวตเข้ามา

แบบใหนดีกว่าครับในการ "คัดคนเก่ง"

กล้าตอบไหมไอ้พวกกะโปกแม้ว

#154 CockRoachKiller

CockRoachKiller

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:41

Nothing more hilarious than observing cockroach who support democratic party with democrat in name scare to death by the election. Don't you know that dêmos means people not military coup.

This guy below at least man enough to accept it. 

Simple question, those senates who was appointed by group of military coup represent whom?

Please know your place by do not comment my post that you can not comprehend.

#155 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:53

มีทุกวันนี้ได้เพราะรัฐประหาร49 ยังไม่รีบกราบขอบคุณบิ้กบังอีกหรอสาวกควายแดง

ละครลิงใช้หลอกคนโง่ๆได้ดีนักแล

#156 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:53

ตราบใดที่สิทธิของมนุษย์ยังใช้เงินซื้อได้ ตราบนั้นระบบนี้ก็เป้นแค่เครื่องมือหลอกควายโง่ๆต่อไป

1 สอบคัดเลือก

2 โหวตเข้ามา

แบบใหนดีกว่าครับในการ "คัดคนเก่ง"

กล้าตอบไหมไอ้พวกกะโปกแม้ว

ตอนเรียน ทำไมต้องสอบเข้าด้วยอ่ะ เลือกตั้งเข้าไม่ได้หรือครับ

ฮาฮา

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#157 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:55

รู้สึกว่า ชีวิตของ จขกท.อะไรเป็นการเลือกตั้งละก้อดีหมด  เรียกได้ว่า เลือกตั้งได้นักการเมืองขี้โกงทำลายประเทศชาติพินาศ จขกท.ยินดีรับได้  อะไรที่ไม่ได้มาจากการเลือกตั้ง จขกท.เห็นว่าไม่ดีทั้งนั้น  สงสัยตอนมาเกิดนี่คงผ่านการเลือกตั้งมามั้ง

จขกท เป็นคนรักประชาธิปไตยในสายเลือดนะครับ อะไรๆๆ ก็จะประธิปไตย เลือกตั้ง ฮาฮา

ยังไม่เห็นมีใครเลือกตั้ง จขกท ให้ตั้งกระทู้เลย ฮาฮา

Edited by nunoi, 22 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:55.

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#158 honglaksi

honglaksi

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 14:07

ครอบครัวผม เป็นลูกจ้าง ผมเป็นลูกจ้างรัฐ ภรรยาเป็นลูกจ้างเอกชน เราทั้งสองเสียภาษีเงินได้โดย การหักเงินเดือน หรือ หัก ณ ที่จ่าย ภรรยาโดนหักมากกว่าเพราะเงินเดือนเยอะกว่า ปีนึง ครอบครัวเราเสียภาษีรายได้เป็นจำนวนเงินที่สามารถจ่ายค่าเทอมลูก 2 คน ไปได้ 5 เทอม โดยค่าเทอมลูกทั้งสอง รวมกันเทอมละ 1 แสน เพราะเป็นโรงเรียนเอกชน ปกติไม่ได้คิดอะไรมาก เพราะการเสียภาษีคือการช่วยประเทศ มาวันนี้ ทำไมตรูเสียภาษีตั้งเยอะแต่ครอบครัวตรูมีแค่ 2 เสียงเอง เสียงของพวกตรูจะไปสู้พวกเมิง ได้ไง เหลือ สว ให้มาจากตัวแทนอาชีพของพวกตรูมั่งไม่ได้เหรอ พวกเมิงจะเอาให้หมดเลยใช่มั๊ย ถ้าวันนั้นมาถึง คำว่า"พังกันไปข้างหนึ่ง" มันน้อยไป มันต้อง "เอาให้แม่งฉิบหายกันไปให้หมดเลย" จะได้สะใจ ดีมั๊ย

#159 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 14:08

ชัดว่าโพยลิ่วล้อ-หัวข้อเดียวกัน รวม.jpg

gladiator 1.jpg

#160 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:10

เมื่อไหร่ คุณ จขกท. (ควายแดง) จะใช้สมองคิดก่อนตั้งกระทู้ครับผม

ตอบสักนิด กลัวน่ะคงไม่ใช่  แต่ไม่อยากให้กลายเป็นแบบสภาฯ ผู้แทน ที่ได้ สอสอควายแดงเข้ามาโชว์โง่ และ ผลาญภาษีประชาชนกันเป็นว่าเล่นแบบนี้ไงครับ

การเลือกตั้งใช้กับ สภาฯผู้แทน  และที่เหลือ (กุต้องอธิบายอีกมั้ยว่ามีอะไรบ้าง) คือไว้ถ่วงดุลอำนาจ  ผมล่ะสงสัยจริงๆ ว่า คุณ จขกท. เข้าใจระบอบการปกครองของบ้านเราดีแค่ไหนครับ

หรือแดรกหญ้ามากไป เลยฝ่อหมดแล้วสมองน่ะ -_- -_- -_-

ไม่มีปัญญาหาเหตุผลมาหักล้าง ใช่ไหมครับ :lol: :lol:

โอ้ว ตายห่าน  นี่สมองไม่มีสักนิดเลยสินะ  หรืออ่านภาษาไทยไม่ออกล่ะครับนั่น

เหตุผลก็อยู่ในข้อความที่โพสไปแล้วนิ  หรืออ่านแล้วตีความภาษาไทย (คน) ไม่แตก

ต้องใช้ระบบป้อนข้อมูลพร้อมหญ้าแบบควายแดงสินะ :D :D :D

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#161 taracho

taracho

น้องเก่า

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 17:46

พอดีผมไม่ค่อยประสากับระบบการเมืองนักอะครับ ขอนอกเรื่องนิดนึง ผมสงสัยว่าการมีอยู่ของวุฒิสภา มีอยู่เพื่อวัตถุประสงค์อะไรครับ เอาตามหลักวิชาการนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เอาตามหลักการสภาสูงก็มีไว้ถ่วงดุลสภาล่างครับ เป็นเหมือนพี่เลี้ยงของส.ส.

สภาสูงนี่มีหน้าที่หลายด้านครับ
อย่างด้านนิติบัญญัติก็พิจรณาร่างพ.ร.บ.เหมือนกับสภาล่าง คือรับมาจากสภาล่างอีกที ขั้นตอนก็มีสามวาระเหมือนกับของสภาล่างคือรับหลักการ ,แปรญญัตติ ,และก็ลงความเห็นชอบ แต่ก็ไม่ใช่ว่าทุกอย่างจะขึ้นอยู่กับสภาสูงนะครับ ถ้าสภาสูงไม่เห็นด้วยกับสภาล่าง ก็ต้องมีการตั้งกมธ.ร่วมเพื่อมาพิจรณากันอีกที สรุปคือสภาล่างเป็นคนคิดเป็นคนออกกฏหมาย ส่วนสภาสูงช่วยทำให้มันรอบคอบรัดกุมขึ้น

มีอำนาจด้านการตรวจสอบฝ่ายบริหาๆร สามารถตั้งกระทู้ถามรมต. ,รมช. , ถามนายกฯได้ สามารถตั้งกมธ.ตรวจสอบโครงการต่างๆของรัฐบาลได้ เรียกคนมาสอบถามชี้แจงได้ สามารถเรียกขอ ดูเอกสารต่างๆได้

มีอำนาจแต่งตั้งถอดถอนตำแหน่งสำคัญๆ เช่น ศาล ,ปปช. ฯลฯ

ขอบพระคุณมากครับ ที่พี่ตอบให้ผมได้หายสงสัยในหลักวิชาการครับ และก็ด้วยหลักการข้างต้น สว.ควรจะมีวุฒิภาวะ ทั้งทางด้านการศึกษาที่เฉพาะทาง ทั้งด้านการประกอบวิชาชีพ หรือ ประสบการณ์ที่ต้องค่อนข้างมากสินะครับ และยังมีหน้าที่ในการตรวจสอบทั้งสภาล่าง(กฎหมาย) และ ฝ่ายบริหาร(รบ.) รวมทั้งงานราชการทั้งหลาย(โดยผ่านฝ่ายบริหาร) ใช่มั้ยครับ ถ้าสภาล่าง ฝ่ายบริหาร งานราชการ ปฏิบัติไปได้ด้วยดีไม่มีมูล สว.ก็ทำงานสบายไม่ต้องไปล้วงลูกอะไรมาก ดังนั้น สว. ควรจะเป็นข้าราชการการเมืองที่แยกคืออิสระจากข้าราชการการเมืองที่อยู่ในสภาล่างใช่มั้ยครับ 

Edited by taracho, 22 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 17:48.

จะยึดมั่นในสติ จะปกป้องด้วยชีวา เพราะเราคือ ทหารพระราชาปล.คนเราถ้าลืมรากเหง้าของตัวเองก็ไม่ต่างกับคนที่ตายแล้ว และประเทศไหนที่ลืมรากเหง้าก็คือประเทศที่สาบสูญแล้วเช่นกัน แล้วเราจะปล่อยให้ประเทศของเราเป็นเช่นประเทศที่สาบสูญฤา

#162 อีโง่ Google

อีโง่ Google

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 17:47

ถ้าถามที่ประเด็นแรกว่าทำไม ต้องกลัว ขอตอบเลย ไม่กลัว

จบป่ะ ??

#163 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 18:06

แค่ไอ้ประธานสภา และรองฯ มัีนเป็นคนของพรรครัฐบาลหมด ตูก็เห็นชัดแล้วฟ่ะ

ว่าถ้าหากว่า สภาสูง ยึดโยงกับพรรคการเมืองแล้วมันจะมีสภาพอย่างไร 

^_^

Edited by DarkSwan, 22 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 18:06.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#164 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 21:25

!!!! ทำไม ปชป ถึงต้องกลัว กะการ ที่ สว จะมาจากการเลือกตั้งด้วยครับ !!!!

ถ้าองค์กรอิสระทั้งหลายมาจากการเลือกตั้งเช่นกัน ไม่มีใครกลัวหรอก จะเอาสว.กี่คนไปเป็นฐานเสียงใหรัฐบาลก็ไม่มีใครว่า :D

Edited by Stargate-1, 27 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 21:25.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน