Jump to content

- - - - -

ท่าน sigree ส่ง FB นี้มาให้อ่านครับ เชิญเพื่อนทัศนาตามสะดวก

• Please log in to reply
32 replies to this topic

#1 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 21 August 2013 - 18:46

*
POPULAR

ท่านสิกรีมีมารยาทมาก  จึงได้เขียนแนบลิงก์มาดังนี้ครับ

ผมไม่ได้นับถือพุทธ คงไม่เหมาะที่จะตำหนิ

ลิงก์ของเฟซบุ๊กพระเสื้อแดงครับ.... ตามอ่านได้ที่นี่
https://www.facebook.com/edautosport

ผมได้อ่านแล้ว ผมตอบท่านสิกรีไปดังนี้ครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับที่ส่งข่าวมาบอก

ได้ไปตามอ่านแล้วนะครับ  ได้รู้เห็นอะไรแปลกๆเพิ่มขึ้นดีครับ  :D

อ่านแล้วก็..งงๆกับแกเหมือนกันนะ  เขียนเหมือนอ่านโพยมาเป๊ะๆเลย

แต่เผอิญในบล็อกโอเคเนชั่นเอง ก็มีพระภิกษุที่ท่านสนใจการเมืองเข้มข้นมากด้วย  

ท่านโพสต์บล็อกเกือบทุกวัน แต่ทั้งสองท่านเป็นพรรคสีฟ้าและต่อต้านทักษิณ

(ท่านสิกรีต้องคุ้นกับชื่อหลวงพี่ทั้งสองแน่นอนเพราะเป็นบล็อกเกอร์ที่นั่นด้วย)

ในใจส่วนตัวเอง ผมมองว่านักบวชจริงๆแล้วไม่ควรยุ่งการเมือง เพราะไม่ใช่กิจของสงฆ์ 

แต่แม้จะไม่เห็นด้วย  ก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรครับ  ยังอ่านบล็อกของสองหลวงพี่มาตลอดเลย   

ประเด็นคือ ถ้าผมจับกรณีพระเสื้อแดงคนนี้มาเล่น ผมเกรงว่า..ผมจะ "2 มาตรฐาน" เสียเอง

คือทีพระบล๊อกเกอร์ที่เชียร์สีฟ้า กลับไม่ตำหนิ  พอมีพระเสื้อแดงโจมตีสีฟ้า ดันตำหนิ

ถ้าจะเล่นต้องเล่นทั้งสองฝ่ายสิ  ถ้าตำหนิแดง เว้นฟ้าไว้ เท่ากับเลือกปฏิบัติชัดๆ

แต่ผมเชื่อว่าเพื่อนสมาชิกท่านอื่นอาจจะเล่นประเด็นนี้ได้ดีกว่าผมครับ

(อย่างที่บอก  ผมติดเรื่อง เลือกปฏิบัติ น่ะเอง)

ผมก็เลยตั้งกระทู้ขึ้นมาตามเจตนารมณ์ของท่านสิกรี  

โดยตัวท่านสิกรีงดการกล่าวตำหนิ ด้วยเหตุผล "ให้เกียรติเพื่อนต่างศาสนา"

และตัวผมงดเว้นการตำหนิอีกหนึ่งคน  ด้วยเหตุผลตามที่อธิบายไปแล้ว คือ "ไม่อยากเลือกปฏิบัติ"

แต่เชื่อว่าเพื่อนๆเสรีไทยน่าจะอยากพูดถึงประเด็นนี้กันครับ  ก็เลยเปิดพื้นที่ในกระทู้นี้เลย

เรียนเชิญญาติโยม ณ บัดนี้ครับ

gladiator 1.jpg

#2 หมื่นปีขอมีทักษิณคนเดียว

หมื่นปีขอมีทักษิณคนเดียว

ขาประจำ

Posted 21 August 2013 - 18:52

ส่ง FB มาให้อ่าน ก็เพื่อเสี้ยม เต็มๆ จะพระ หรือฝ่ายใหน ก็มีทั้ง2ฝ่าย ที่ไม่ชอบปชป ไม่ชอบ ทักษิณ  

เป็นเรื่องธรรมดาอย่างมาก แต่ขออย่าให้่เลยเถิด แบบพระพม่า แล้วกัน ที่ลงมาเล่นการเมืองเต็มตัว แถมยังมีสิทธิ ออกเสียงเลือกตั้งด้วยหรือเปล่าไม่รุ้

#3 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

Posted 21 August 2013 - 18:55

ส่ง FB มาให้อ่าน ก็เพื่อเสี้ยม เต็มๆ จะพระ หรือฝ่ายใหน ก็มีทั้ง2ฝ่าย ที่ไม่ชอบปชป ไม่ชอบ ทักษิณ  

เป็นเรื่องธรรมดาอย่างมาก แต่ขออย่าให้่เลยเถิด แบบพระพม่า แล้วกัน ที่ลงมาเล่นการเมืองเต็มตัว แถมยังมีสิทธิ ออกเสียงเลือกตั้งด้วยหรือเปล่าไม่รุ้

แบบนี้ธรรมดาป่ะ

^_^  ^_^

29868019.jpg fake01.gif5128.jpg

:lol:  :lol:  :lol:

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#4 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 21 August 2013 - 19:00

ดีหรือไม่ เหมาะสมหรือไม่ ใจคนบริสุทธิ์ก็น่าจะคิดออก ^^

แต่พูดไป คงไม่เข้าใจ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#5 nnnn43

nnnn43

สมาชิกขั้นสูง

Posted 21 August 2013 - 19:05

คำสั่งมหาเถรสมาคม

เรื่อง ห้ามพระภิกษุสามเณรเกี่ยวข้องกับการเมือง พ.ศ.2538

ข้อ 4 ห้ามพระภิกษุสามเณรเข้าไปในที่ชุมนุม หรือบริเวณสภาเทศบาล หรือสภาการเมืองอื่นใด หรือในที่ชุมนุมทางการเมือง ไม่ว่ากรณีใดๆ

ข้อ 5 ห้ามพระภิกษุสามเณรทำการใดๆ อันเป็นการสนับสนุนช่วยเหลือโดยตรง หรือโดยอ้อมแก่การหาเสียง เพื่อการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร หรือสภาเทศบาล หรือสภาการเมืองอื่นใด แก่บุคคลหรือคณะบุคคลใดๆ

ข้อ 6 ห้ามพระภิกษุสามเณรร่วมชุมนุมในการเรียกร้องสิทธิของบุคคลหรือคณะบุคคลใดๆ

ข้อ 7 ห้ามพระภิกษุสามเณรร่วมอภิปราย หรือบรรยายเรื่องเกี่ยวกับการเมือง ซึ่งจัดตั้งขึ้นทั้งในวัดหรือนอกวัด

สั่ง ณ วันที่ 2 มกราคม พ.ศ.2538

(ลงพระนาม)     .............................................

(สมเด็จพระญาณสังวร)

สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก

ประธานกรรมการมหาเถรสมาคม

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#6 Uranus

Uranus

ขาประจำ

Posted 21 August 2013 - 19:21

เป็นพระเป็นเจ้า มีการห้อยป้ายทักษิณด้วยหรือครับ

เท่าที่ผมทราบ พระสงค์ควรไม่ยุ่งเกี่ยวกับทางโลก อย่างเช่น การเมือง ฯลฯ หรือเปล่า

แต่นี่แสดงตัวชัดเจนเลย เฮ้อออออออออออออออ

อย่างที่โบราณว่า

ยุคสุดท้าของโลก ทุกศาสนาไม่มีทางเสื่อม

แต่คนต่างหาก ที่ทำให้ศาสนาเสื่อม มัวหมอง

#7 kaidum

kaidum

ขาดขา

Posted 21 August 2013 - 20:15

คุณSigreeน่ารักมาก
แต่ถ้าเป็นเรื่องศรัทธา และศาสนา
ผมไม่เคยคิดและไม่เคยที่จะอยากจะตำหนิ แต่ผมเรียนตรงๆว่าผมดูพฤติกรรม
ของมารศาสนาเหล่านี้ ศาสนาทุกศาสนาเป็นสีขาว แต่มารศาสนา มักจะอ้างศาสนา
มาป้ายสีดำ

ศาสนาไม่เคยเสื่อม แต่จิตใจคนต่างหากที่เสื่อม มารผ้าเหลือง ก็เป็นต้นเหตุหนึ่ง
บอกคุณsigree. ได้อย่างเต็มปากเต็มคำว่า. คนพวกนี้ถือเป็นมารศาสนา และผมไม่เคยโกรธ
หากจะมีใครต่างศาสนา มองคนเหล่านี้เป็นแค่ อลัชชีห่มเหลือง
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#8 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 21 August 2013 - 20:18

*
POPULAR

หลวงพี่นิยมเด้กนักเรียนด้วยเหรอครับ

Edited by tonythebest, 21 August 2013 - 20:19.

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#9 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

Posted 21 August 2013 - 20:24

ยุคเสื่อม ลองพระต้องมาหากินเองจะรู้ว่าญาติโยมต้องลำบากแค่ไหนในการหาเลี้ยงชีพแต่ละวัน -_-

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#10 Sasha

Sasha

น้องเก่า

Posted 21 August 2013 - 20:52

ไม่รู้เรื่องวินัยสงฆ์เลยค่ะ แต่ถ้าถามความรู้สึกตอบได้เลยว่ามันดูไม่เหมาะสมอย่างยิ่ง มีใช้คำหยาบด้วย ไม่สำรวมสมกับที่ใส่ผ้าเหลืองเลยค่ะ
Do the right things.

#11 montriwong

montriwong

ขาประจำ

Posted 21 August 2013 - 21:56

ท่านสิกรีมีมารยาทมาก  จึงได้เขียนแนบลิงก์มาดังนี้ครับ

ผมไม่ได้นับถือพุทธ คงไม่เหมาะที่จะตำหนิ

ลิงก์ของเฟซบุ๊กพระเสื้อแดงครับ.... ตามอ่านได้ที่นี่
https://www.facebook.com/edautosport

ผมได้อ่านแล้ว ผมตอบท่านสิกรีไปดังนี้ครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับที่ส่งข่าวมาบอก

ได้ไปตามอ่านแล้วนะครับ  ได้รู้เห็นอะไรแปลกๆเพิ่มขึ้นดีครับ  :D

อ่านแล้วก็..งงๆกับแกเหมือนกันนะ  เขียนเหมือนอ่านโพยมาเป๊ะๆเลย

แต่เผอิญในบล็อกโอเคเนชั่นเอง ก็มีพระภิกษุที่ท่านสนใจการเมืองเข้มข้นมากด้วย  

ท่านโพสต์บล็อกเกือบทุกวัน แต่ทั้งสองท่านเป็นพรรคสีฟ้าและต่อต้านทักษิณ

(ท่านสิกรีต้องคุ้นกับชื่อหลวงพี่ทั้งสองแน่นอนเพราะเป็นบล็อกเกอร์ที่นั่นด้วย)

ในใจส่วนตัวเอง ผมมองว่านักบวชจริงๆแล้วไม่ควรยุ่งการเมือง เพราะไม่ใช่กิจของสงฆ์ 

แต่แม้จะไม่เห็นด้วย  ก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรครับ  ยังอ่านบล็อกของสองหลวงพี่มาตลอดเลย   

ประเด็นคือ ถ้าผมจับกรณีพระเสื้อแดงคนนี้มาเล่น ผมเกรงว่า..ผมจะ "2 มาตรฐาน" เสียเอง

คือทีพระบล๊อกเกอร์ที่เชียร์สีฟ้า กลับไม่ตำหนิ  พอมีพระเสื้อแดงโจมตีสีฟ้า ดันตำหนิ

ถ้าจะเล่นต้องเล่นทั้งสองฝ่ายสิ  ถ้าตำหนิแดง เว้นฟ้าไว้ เท่ากับเลือกปฏิบัติชัดๆ

แต่ผมเชื่อว่าเพื่อนสมาชิกท่านอื่นอาจจะเล่นประเด็นนี้ได้ดีกว่าผมครับ

(อย่างที่บอก  ผมติดเรื่อง เลือกปฏิบัติ น่ะเอง)

ผมก็เลยตั้งกระทู้ขึ้นมาตามเจตนารมณ์ของท่านสิกรี  

โดยตัวท่านสิกรีงดการกล่าวตำหนิ ด้วยเหตุผล "ให้เกียรติเพื่อนต่างศาสนา"

และตัวผมงดเว้นการตำหนิอีกหนึ่งคน  ด้วยเหตุผลตามที่อธิบายไปแล้ว คือ "ไม่อยากเลือกปฏิบัติ"

แต่เชื่อว่าเพื่อนๆเสรีไทยน่าจะอยากพูดถึงประเด็นนี้กันครับ  ก็เลยเปิดพื้นที่ในกระทู้นี้เลย

ตามความคิดผม จะแดง จะเหลือง จะฟ้า จะสีอะไรก็แล้วแต่

ไม่ควรเข้ามายุ่ง เพราะมิใช่กิจของสงฆ์ครับ

พระสงฆ์มีหน้าที่ในการศึกษาและปฏิบัติธรรม

ศึกษาให้รู้จริง รู้แจ้ง ปฏิบัติให้ได้ แล้วจึงสั่งสอนผู้อื่น

และท่านก็ควรจัดการทั้งหมดครับ

อย่างน้อยก็ตักเตือนทั้งหมด ตีแผ่ทั้งหมด หรือดำเนินการทั้งหมด

ใครถูกก็ต้องว่าถูก ใครผิดก็ต้องว่าผิดครับ

..........................................

อ้อ อีกอย่างนะครับ

ในกรณีพระเสื้อแดงนี่ ดูจะเป็นการใช้อารมณ์ ล้อเลียน ซึ่งไม่สมควรอย่างยิ่ง แต่ก็คงได้แค่ตักเตือน

ส่วนอีกสองท่าน อาจจะต้องดู

หากเป็นการเขียนบล็อกเชิงวิชาการ เพื่อให้ข้อมูลข่าวสาร ความรู้ หรือใช้ในการสอนธรรม ก็อาจจะไม่ผิดครับ

แต่หากมีการวิพากษ์วิจารณ์อย่างดุเด็ดเผ็ดมันละก็ อาจจะผิดครับ

แต่ก็อาจจะนะครับ ผมว่าท่านพิจารณาได้อยู่แล้วครับ

แต่ขอให้ท่านทำตามหน้าที่ ทำตามที่เห็นสมควร

แต่ก็ไม่ควรเลือกที่รักมักที่ชังนะครับ

:)

#12 kaidum

kaidum

ขาดขา

Posted 21 August 2013 - 22:04

ไม่รู้เรื่องวินัยสงฆ์เลยค่ะ แต่ถ้าถามความรู้สึกตอบได้เลยว่ามันดูไม่เหมาะสมอย่างยิ่ง มีใช้คำหยาบด้วย ไม่สำรวมสมกับที่ใส่ผ้าเหลืองเลยค่ะ

ผมเรียนว่า ไม่ใช่กิจแห่งสงฆ์ และไม่ใช่เฉพาะไอ้แดงห่มเหลือง
ผมรวมถึง ไอ้เหลืองที่ฝักไฝ่ทุกสี

ชอบความเห็นหนึ่งในเฟสของไอ้อลัชชีตัวนี้ ที่บอกว่า "หลวงสึกไปเล่นการเมืองเหอะ"
ตรงที่สุด และ จริงที่สุด มาแอบอ้างศาสนา แล้วแสดงตัวเป็นขี้ข้าคน ทุเรศ อัป ปรีย์

การประพฤติแบบนี้ไม่เคยมีให้พระสงฆ์ปฏิบัติในพระไตรปิฎกครับ

Edited by kaidum, 21 August 2013 - 22:07.

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#13 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 21 August 2013 - 22:12

*
POPULAR

"กว่า60ปี ไม่เคยชนะการเลือกตั้ง........" พูดได้ถูกใจมากครับ 
แล้วที่ ทางอีสานยากจนมาตลอด ก็ เพราะ ปชป.ไม่เคยชนะการเลือกตั้ง ไม่ได้มีโอกาสในการช่วยเหลือหรือเปล่า (แล้วมามองกรุงเทพ หรือ เขตของ ปชป.)
แต่ทำไม กลุ่มที่เคยเป็นคนที่พื้นน้องอีสานให้มาทำหน้าที่แทน กลับไม่สามารถทำให้พี่น้องคนอีสาน ลืมตาอ้าปากได้ และ มองกลับกัน คนที่พี่น้องภาคอีสาน เลือกให้มาดูแล กลับ ลืมตาอ้าปากจนล้นออกจากปาก กันจัง........
แต่ไม่ใช่ว่า อีสานไม่มีการพัฒนานะครับ แต่.......ก็อย่างที่รู้ๆกัน คนภาคไหนที่ต้องจากบ้านเกิดไปทำงานต่างถิ่น แทนที่ สส.พื้นที่จะพัฒนาให้ดีขึ้นมา แต่กลับกลายเป็นว่า พื้นที่โดยรอบ หรือ ใกล้เคียง บ้าน สส.หรือเปล่า......ที่ดูแล้วพัฒนา ลองมองดูกันเองนะครับ พี่น้องภาคอีสาน 
ปล.ผมก็ว่าไปตามเนื้อหา วิเคราะห์กันไปตามนั้น ถูกผิดก็อยู่ที่ ความคิดของแต่ละคนที่ ได้รับรู้สิ่งต่างๆที่ผ่านมาในชีวิต
ส่วนจะอยู่ในสถานะใด ผมไม่สนใจครับ สามารถทำได้ แต่ขอให้ อยู่ในขอบเขต ของสถานะที่ตนอยู่ อย่าผิดกฏหมาย หรือ ข้อบังคับ ของตนก็พอแล้ว(ผมนับถือศาสนา คริสต์)

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 21 August 2013 - 22:16.

#14 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 21 August 2013 - 22:13

เข้าไปแล้ว....

เผอิญผมมีความต้านทานสูง....

กลับออกมาโดยไม่ติดโรคร้าย....

ไม่ติดโรคไพร่เสื้อแดงหรือโรคผ้าห่มสีเหลือง......ฮ่า อ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#15 ypk

ypk

ขาประจำ

Posted 21 August 2013 - 22:18

เหอะ เหอะ  มันอยู่ที่ตัวพระล้วน ๆ ครับ เพราะผู้จะเข้าไปบวชเป็นพระต้องรู้ว่า

เข้าไปบวชเพราะอะไร เพราะปัจจุบันมีพระจำนวนไม่น้อยที่เข้าไปบวชแล้วทำตัว

เหมือน กาฝาก ของศาสนา คืออาศัยศาสนาทำมาหากิน

บวชแล้วไม่สนใจศึกษาปฏิบัติธรรม แต่กลับทำตัวเหมือนที่คนไม่ได้บวชเขาทำกัน

คุณค่ามันก็เท่ากับมนุษย์กิเลสหนา แต่หน้าด้านเอาผ้าเหลืองไปคลุมหลอกคนอื่น

นั้นแหละ คนพวกนี้คุณค่าน้อยกว่าคนอย่างเรา ๆ อีก เพราะเราจะทำดีทำชั่วอย่างไร

ก็ไม่มีผ้าเหลือง หรือศาสนาเข้ามาเกี่ยวข้อง

พระพุทธเจ้าไม่มีสี ไม่มีชั้นวรรณ ไม่มีแม้กระทั่งสัญชาติเชื้อชาติ มุ่งสอนมนุษยชาติ

ให้รู้ถึงอริยสัจสี่ ซึ่งเป็นหนทางที่จะทำให้พ้นทุกข์ แต่พวกกาฝากนอกจากไม่สนใจที่จะ

ปฏิบัติตามคำสอนแล้ว ยังมาแบ่งสีตามกิเลสของตนเป็นการบิดเบือนคำสอนให้คนทั่วไป

เข้าใจศาสนาผิด ๆ ไม่ว่าจะเป็นพระที่เลือกสีไหน ก็คือพวก กาฝาก ทั้งนั้นครับ แต่มันอยู่

ที่ตัวเราด้วยว่า เราเข้าใจที่เขาพูดจริงหรือเปล่า ไม่ใช่ว่าถ้าเขาพูดถูกจริตเรา พูดตรงกับ

ที่เราคิด ก็ไปทึกทักเอาว่าเขาเป็น สีนั้นสีนี้ เพราะคำสอนของศาสนพุทธ เป็นกลาง ๆ ครับ

มุ่งสอนให้คนทำความดี ละเว้นความชั่ว ทำจิตใจให้บริสุทผ่องใส อย่าไปทึกทักเอาเองว่า

ถ้าเขาพูดอย่างนี้แล้ว แปลว่าเขาเป็นสีนั้นสีนี้ ต้องพิจารณาดูให้ดีก่อน 

แต่ถ้าเป็นเหมือนอย่างที่น้า tony เอามาแปะให้ดู อย่างนี้มันชัดครับว่า ไอ้พวกนี้คือ

กาฝากศาสนา เท่านั้น

#16 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

Posted 21 August 2013 - 22:19

คลั่งการเมืองมากขนาดนี้สึกออกมาเลยดีกว่านะครับท่าน อยู่ไปก็ร้อนรุ่มจิตใจ ไปทำศาสนาเขาเสื่อมเปล่าๆ

ผมไม่ได้นับถือพุทธ เอาพอหอมปากหอมคอก็แล้วกัน 

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#17 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

Posted 21 August 2013 - 22:27

ผู้คุมกฎเหลวไหล

ผู้อยู่ในกฎก็จั ญไรไปตามสบาย

อะไรบ้างที่มหาเถร ทำได้ผลบ้าง

องค์ประชุมแต่ละองค์ก็แทบต้องหามมา

ขอโทษ ผมถือพุทธกลัวนรก

บางครั้งนรกก็ต้องกลัวผมบ้าง

ย้อนไปคำถามเดิม

สมเด็จพระสังฆราชฯได้มีพระลิขิตว่า บุคคลผู้นี้ได้พ้นจากความเป็นพระไปแล้ว

เห็นไอ้เสื่อเหลืองตัวนั้นยังอยู่เย็นเป็นสุขตามปกติ และเหิมเกริมหนักยิ่งขึ้น

ถ้าไม่ใช่หน้าที่มหาเถรจัดการ ผมกราบขอโทษ

แล้วใครมีหน้าที่ล่ะ

พระดีมีอยู่ พระชั่วนับวันมากขึ้น

พระดีๆได้อ่านข้อความนี้ก็ไปพูดจาในวงการตัวเองมั่งนะท่าน

(อันนี้ไม่ถือว่าสอนพระ เป็นข้อเสนอแนะครับ)

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#18 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 21 August 2013 - 22:54

หลวงพี่นิยมเด้กนักเรียนด้วยเหรอครับ

อันนี้ขอนิด

เคืองตรงที่แปะรูปวง The Killers วงโปรดผมด้วย

อันนี้มีเคือง  เคืองมาก

:lol:

gladiator 1.jpg

#19 MuuSang

MuuSang

เมพ

Posted 21 August 2013 - 23:34

มันเป็นพระที่ไม่ใช่พระ

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#20 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

Posted 22 August 2013 - 00:16

:lol: ไอ้โล้นแบบนี้แหล่ะ ที่ควายแดงนับถือ... รักเด็กซะด้วย

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#21 gears

gears

ขาประจำ

Posted 22 August 2013 - 00:56

พระสมัยนี้ เล่นเน็ตไป แฟ๊บ ไปด้วยหรือเปล่าา
ดูเณรบางองค์ พาสาวไปนอนถึงห้อง เดือดรัอน dsi อีก เหอๆๆ

ที่บ้านนับถือพุทธ แต่ผมนับถือคนทำดีครับ
พระเดียวนี้ถ้าไม่ใช่สายปฏิบัติ ไม่อยากจะยกมือไหว้เลยย
พระเสื้อแดงนี้ เอาทีนประเค็นไปก็ไม่ผิด เหอๆ

#22 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

Posted 22 August 2013 - 06:00

จำนวนพระสงฆ์จะเริ่มลดลงหลังจากพุทธศาสนาผ่านไป สองพันห้าร้อยปี เนื่องจากพระสงฆ์เป็นบ่อเกิดของความเสื่อม

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#23 marrykate

marrykate

ขาประจำ

Posted 22 August 2013 - 06:44

ดูไม่ได้แล้วค่ะ
อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#24 tu249cm

tu249cm

Posted 22 August 2013 - 08:44

เป็นพระแต่แอดเฟสสมาคมนิยมเด็กและแอดเฟสของสาวๆเป็นส่วนใหญ่แค่นี้ก็ผิดวินัยสงฆ์ที่ดีแล้ว
ยังโพสข้อความและรูปที่แสดงถึงการฝักใฝ่เลือกข้างทางการเมืองอย่างชัดเจนด้วยแบบนี้ ชายคนนี้
ก็แค่เป็นโล้นแดงห่มผ้าเหลืองที่อาศัยข้าวจากบาตรกินเท่านั้น ผู้คนจะตำหนิด่าว่าในพฤติการที่ทำด้วย
ถ้อยคำแรงๆเราก็คิดว่าก็ไม่เป็นบาปแต่อย่างใด

Edited by tu249cm, 22 August 2013 - 08:59.

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#25 yaister7

yaister7

ขาประจำ

Posted 22 August 2013 - 09:04

เสื่อม

#26 montriwong

montriwong

ขาประจำ

Posted 22 August 2013 - 09:38

ห่มเหลืองบางคนใช้ศาสนาเป็นเครื่องกำบังจากการทำผิด

และยิ่งนับวันพวกนี้ก็ยิ่งมีมาก

ด้วยเกิดจากการที่พุทธศาสนิกชนเห็นแล้วไม่จัดการ

เห็นว่าธุระไม่ใช่ และกลัวบาป

การจัดการกับพระนอกรีต พวกมารศาสนา ไม่บาปหรอกครับ

อีกอย่างในสมัยนี้การว่ากล่าวตักเตือนพระ ก็ไม่บาปหรอกครับ เพราะพระหลายๆ องค์ขาดผู้ชี้นำที่ดี

เคยมีคำถาม พระเล่นเน็ต ผิดไหม อันนี้ก็ต้องดูที่เจตนาครับ

ถ้าเพื่อเผยแพร่ธรรมก็คงจะไม่ผิด

แต่พระบางองค์ อาศัยช่องทางนี้คุยกับสีกา จีบกันไปจีบกันมา บางคนคุยสองแง่สองง่าม อันนี้ผิดเต็มๆ ถือว่า อาบัติสังฆาทิเสส

แค่คุยกับสีกาทางโทรศัพท์ ทางอินเตอร์เน็ต แม้จะคุยเรื่องธรรม แต่ก็ถือว่าคุยในที่ลับหูลับตา ก็อาจจะ อาบัติปาจิตตีย์ (จริงๆ ในสมัยพุทธกาล พระพุทธเจ้าทรงหมายถึงนั่งในที่ลับหูลับตา คือคนอื่นไม่รู้ไม่เห็นด้วย แต่สมัยนี้การที่ไม่ได้นั่งอยู่ด้วยกันก็สามารถคุย หรือสามารถเกี้ยวพาราสีกันได้ โดยทางโทรศัพท์ ทางอินเตอร์เน็ต)

สมัยนี้คงต้องช่วยกันเป็นหูเป็นตา และดำเนินการตามที่เห็นควรครับ

#27 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

Posted 22 August 2013 - 11:47

ประชาชีจะสับสนเรื่องดีชั่ว     ถ้วนทุกทั่วจะมุดขุดรูหนี
ไม่แน่ใจสิ่งที่ทำนำความดี          เกรงเป็นผีตายตกไปตามกัน...

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#28 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 22 August 2013 - 12:05

>>> ขอนิดเดียวเท่านั้น... แม้จะไม่มี วินัยบัญญัติ

โดยตรง.. แต่ว่าก็หนีไม่พ้น ..โลกวัชชะ..ซึ่งถือเป็น

โทษทางโลก....อย่างที่ กำลังพูดกันอยู่นี่ไง..โทษที่

ภิกขุ..นั้นได้รับ..แต่วินัยโทษไม่รุนแรง..ฆราวาส .จะ

กล่าวโทษปรับเอาดัง...อนิยต...๒ ..ไม่ได้...เป็นเพียง

แค่..อโคจร...เท่านั้น.......แค่เนี้ยยยยยย

#29 butadad

butadad

Posted 22 August 2013 - 12:18

อันนี้ขอนิด

เคืองตรงที่แปะรูปวง The Killers วงโปรดผมด้วย

อันนี้มีเคือง  เคืองมาก

:lol:

ถ้า the killes สำหรับผมต้อง read my minds เท่านั้น

ส่วนพระรูปนี้ เฉยๆอ่ะ คนเราห่มเหลืองไม่ได้หมายความว่าเป็นพระนะครับ

#30 คนกทม.

คนกทม.

น้องเก่า

Posted 22 August 2013 - 15:54

เสื่อมจริงๆ
พระวัดไหนเนี่ย

#31 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

Posted 22 August 2013 - 21:17

จำนวนพระสงฆ์จะเริ่มลดลงหลังจากพุทธศาสนาผ่านไป สองพันห้าร้อยปี เนื่องจากพระสงฆ์เป็นบ่อเกิดของความเสื่อม

....เนื่องจากพระสงฆ์เป็นบ่อเกิดของความเสื่อม.

อะโห รุนแรงมากนะท่าน

สงฆ์ดีๆเยอะแยะไป  ท่านจงใช้สติที่มั่นคงแสวงหาเถิด

และจะเป็นมงคลแห่งชีวิตที่ได้พบปะกับสงฆ์เหล่านั้น

ส่วนที่ว่าสงฆ์เป็นบ่อเกิดแห่งความเสื่อมนั้น ก็มีอยู่

แต่ละรายดูประวัติเถิด ชั่วในสายเลือดจริงๆ นะจ๊ะ

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#32 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

Posted 22 August 2013 - 23:01

....เนื่องจากพระสงฆ์เป็นบ่อเกิดของความเสื่อม.

อะโห รุนแรงมากนะท่าน

สงฆ์ดีๆเยอะแยะไป  ท่านจงใช้สติที่มั่นคงแสวงหาเถิด

และจะเป็นมงคลแห่งชีวิตที่ได้พบปะกับสงฆ์เหล่านั้น

ส่วนที่ว่าสงฆ์เป็นบ่อเกิดแห่งความเสื่อมนั้น ก็มีอยู่

แต่ละรายดูประวัติเถิด ชั่วในสายเลือดจริงๆ นะจ๊ะ

ถือเป็นมงคลแห่งชีวิตอย่างแท้จริง ถ้าได้พบกับอริยสงฆ์ หรือ บุคคลที่บรรลุธรรม ตั้งแต่ชั้นโสดาบันขึ้นไปในชาตินี้

ขออนุญาตนำ พุทธฏีกาพยากรณ์ ที่กล่าวถึง ช่วงเวลาการทำหน้าที่บำรุงพระศาสนาของ พระสงฆ์ เพียงครึ่งแรกของอายุพระพุทธศาสนา ดังนี้

ก่อนที่พระพุทธองค์จะเสด็จดับขันธ์ปรินิพพาน ท่านได้ตรัสถามแก่พระอานนท์ว่า ในศาสนาของตถาคตรวม ๕,๐๐๐ ปี นี้ ใครจะขออะไรบ้าง

พระอานนท์ก็ทูลขอให้ พระภิกษุสงฆ์ สามเณร ภิกษุณี ชี พราหมณ์ อุบาสก อุบาสิกา เป็นผู้ดูแลและบำรุงพระศาสนาเป็นเวลา ๒,๕๐๐ปี 

พระพุทธองค์ก็ตรัสถามต่อไปว่า ใครจะขออะไรอีก 

เหล่าเทพยดาทั้งหลาย ทั้งพระอินทร์ พระพรหม จึงทูลขอให้เหล่าทวยเทพทั้งหลาย ได้ปรนนิบัติบำรุงพระศาสนา เพียงครึ่งหนึ่งของพระอานนท์ คือ ๑,๒๕๐ ปี

พระองค์ก็ทรงอนุญาตและก็ได้ตรัสถามต่อไปอีกว่า ยังเหลืออยู่ ๑,๒๕๐ ปี นั้นเล่า ใครจะขอต่อไป 

บรรดาเหล่าครุฑาวาสุกรี คนธรรม์ นาฏกุเวร นาคราช กินนร กินรี และภูติผีปีศาจ   จึงทูลขอคุ้มครองดูแล และปรนนิบัติบำรุงต่อไปอีก ๑,๒๕๐ ปี โดยร่วมแรงร่วมใจกัน     ผนึกกำลังกันไปจนกว่าศาสนาจะค่อย ๆ เรียวลงไป 

มนุษย์ก็จะเล็กลง ๆ ไปตามลำดับ ถึงกับจะต้องขึ้นแป้นขึ้นบันได สอยลูกมะเขือ    ปีนขึ้นต้นเก็บเม็ดพริก

พระสงฆ์องคเจ้าก็จะร่อยหรอ เหลือไว้เพียงผ้าเหลืองผืนน้อย ๆ ห้อยอยู่ที่หู  เพื่อได้เป็นที่สังเกตดูว่า นั่นแหละพระสงฆ์  จนกระทั่งเล็กลง หรือเรียวลง      เสื่อมลงจนหมดสิ้นพอดี ๕,๐๐๐ปี ตามพระพุทธฏีกากำหนดไว้

(ขอให้มีกาลามสูตรเป็นหลักแห่งความเชื่อที่พระพุทธองค์ทรงวางไว้ให้แก่พุทธศาสนิกชน ไม่ให้เชื่อสิ่งใด ๆ อย่างงมงายโดยไม่ใช้ปัญญาพิจารณาให้เห็นจริงถึงคุณโทษหรือดีไม่ดีก่อนเชื่อ...)

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#33 ทองเปลว

ทองเปลว

อัครเทพ 15000

Posted 23 August 2013 - 00:44

มีคู่เป็นผู้ชายด้วย งง พระเกย์หรือพระเก๊

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users