Jump to content

- - - - -

เศรฐกิจพอเพียง หมายถึงสามารถอุ้มชูตัวเองได้ แล้วทำไม.......

• Please log in to reply
30 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 หัวใจแห่งเหตุผล

หัวใจแห่งเหตุผล

น้องใหม่

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:58

เพราะเราไม่ยอมเหนื่อยยากหรือปล่าว.....

เพราะเราเอาแต่ง่ายเกินไปหรือปล่าว.....

เพราะเราไม่คิดจะยืนหยัดได้ด้วยตัวเองหรือปล่าว....

เพราะเราชอบทุนนิยมเกินไปหรือปล่าว....

เพราะเราหลงคิดว่าประเทศเราไม่ใช่เกษตรกรรมหรือปล่าว....

เพราะเราเห่อวัตถุเกินไปหรือปล่าว....

และเราไม่รุ้จักตัวเรา...รุ้จักประเทศเรา.....หรือปล่าว

หรือเราไม่ประมาณตน??

ทางธรรม   พระพุทธเจ้า  ทรงเป็นแค่ผู้ชี้ทาง......มรรคผลอยุ่กับผู้ปฏิบัติ

ทางโลก  ประเทศเรา  มีพระเจ้าแผ่นดินทรงเป็นผู้ชี้ทาง.....มรรคผล  ขึ้นอยุ่กับผู้ปฏิบัติ...

เรามีองค์พระประมุข  ที่ทำหน้าที่ได้อย่างยอดเยี่ยมแล้ว.....

เราจงใช้สติปัญญา  ก่อให้เกิดมรรคผล  ตามที่ทรงสั่งสอน  และดำริ  เถิด

อย่าสร้างภาระจนเกินตัว....ให้ลูกหลานเดือดร้อน

#2 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:55

*
POPULAR

ขออนุญาตเล่าเรื่องบุพการีผมอีกครั้ง

ต้องขอบคุณแม่ผมมากๆ ที่ทำให้ผมเข้าใจกลไกทางความคิด ว่าทำไม "คนถึงบูชาทักษิณ" และทำไมนโยบายหลอกแดรกขายฝันว่า "จะทำให้รวย รวย รวย" ของทักษิณ คนไทยถึงรับได้มากกว่า "อุ้มชูตนเองได้" ของพ่อหลวงเรา

ถ้าไม่มีแม่เป็นกระจกสะท้อน ผมจะไม่รู้เลยครับ

เวลาที่แม่ผมโทรมาขอเงินไปทำนู่นนี่  ผมคุยกับแม่เรื่อง "ความพอเพียง" แม่ผมจะตอบงอนๆว่า "ถ้าเอาแต่พอ ก็ไม่รวยสิ" (น่าน ดูแม่ผมจิ)

พอแม่ผมอยากได้รถรุ่นที่ดีกว่ารถที่ผมซื้อให้ แม่ก็เอารถผมไปเทิร์นแล้วกู้นอกระบบเพิ่มเพื่อได้รถแบบที่แม่ต้องการ สรุปคือแม่ส่งหนี้ไม่ไหว ความเลยแตก ผมถามว่า "ทำไมต้องใช้รถแพง ที่ให้ไปมันไม่พอเหรอ " แม่ผมตอบว่า "อยากได้แต่ไม่มีเงินก็ต้องยอมกู้หนี้สิ" (ลูกชายมีอึ้ง...)

แม่อยากได้บ้าน  มีที่ดินของยายอยู่แล้ว ปลูกแต่พอเพียง อยู่ได้ ใช้เงินไม่กี่หมื่น ผมเลยให้เงินแม่ไปปลูกบ้านตามนั้น  ปรากฏว่าแม่ใช้เกินไปเป็นแสน ก็กู้นอกระบบซ้ำอีก  พอถามว่าทำไมต้องกู้ เก็บออมเงินค่อยๆต่อบ้าน ค่อยๆเติมไปไม่ได้เหรอ  แม่บอกว่า "กู้นอกระบบมันง่ายและเร็วดี"

ทั้งหลายทั้งปวงคือ ผมสร้างบ้านและซื้อรถให้แม่แล้ว แม่ทำร้านชำ มีรายได้  แต่สมบัติที่มีแม่เอาไปค้ำ กู้นอกระบบบ้าง กู้ออมสินบ้าง กู้โครงการของทักษิณบ้าง แต่พอมีปัญหา ผมก็ต้องช่วยปลดหนี้ทุกที  พอผมถามว่า "แม่ยืนหยัดด้วยตัวเองไม่ได้แบบนี้ จะทำยังไง"  แม่ตอบง่ายอีกเหมือนกัน "ก็มีลูกอยู่ทั้งคนไง ลูกต้องช่วยแม่สิ"

ด้วยกระบวนการความคิดแบบนี้ แม่ผมคงเป็นเสื้อเหลืองไม่ได้  และต้องไม่ชอบปชป.  แต่บูชาทักษิณ และเป็นเสื้อแดงเรื่อๆ

process of thinking ของพวกนี้คืออะไร?

สังเกตคำตอบนะครับ แล้วจะเข้าใจกระบวนทัศน์ทางความคิดของสาวกทักษิณ

รวย

กู้

ง่าย

เร็ว

ช่วย

= อยาก"รวย" แต่ไม่ขวนขวาย  อยากได้อะไรทั้งๆที่ไม่มีเงิน ไม่เป็นไร "กู้"มันเลย  เพราะมัน"ง่าย"ดี แถมไม่ต้องอดทนรอ "เร็ว"ทันใจ  แต่พอขัดสนขึ้นมา ส่งหนี้ไม่ได้ แทนที่จะแก้ปัญหาเอง กลับคาดหวังให้คนอื่น"ช่วย"

ตราบใดที่คนไทยคิดแบบนี้ สอนแบบพ่อหลวงพวกเขาจะไม่เอา เพราะมันยาก กินเวลานาน ต้องช่วยตัวเอง อยู่ได้ด้วย เงินตัวเอง และ พออยู่พอกิน

เห็นไหมครับว่ามันค้านสิ้นเชิงกับกระบวนทัศน์ของพวกเขา

แล้วเขาจะเลือกนักการเมืองที่สอนให้เขาทำมาหากินเอง พึ่งตัวเอง รู้จักพอ ไปทำไมครับ?

ดังนั้น เพราะมีแม่ ที่มาสอนให้ผมเข้าใจ ผมถึงเชื่อว่าการล้างระบอบทักษิณ แค่โค่นทักษิณอย่างเดียวไม่พอครับ

ต้องล้างระบบความคิดแบบ "หวังรวย ชอบได้มาง่ายๆ ฟุ้งเฟ้อ และพึ่งพา" ของคนไทยด้วยครับ

ไม่งั้นทักษิณตายไป เจอผีบุญคนใหม่มาล่อหลอกแบบเดิม ก็วนลูปไม่รู้จบครับ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:59.

gladiator 1.jpg

#3 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 17:04

เพราะวันหยุดเยอะค่ะ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#4 น้ำหวาน

น้ำหวาน

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 19:41

ที่ไม่รวยเพราะไม่มีสินทรัพย์เป็นของตัวเอง

นักการเมืองต้องกราบกรูซิ ไม่ใช่ให้กรูไปกราบนักการเมือง

#5 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 20:09

พ่อแม่ผมบอกว่า...การเป็นหนี้  เป็นทุกข์ที่สุดในโลก ครับ

พ่อแม่ผมเป็นชาวนา ไม่รวย ไม่เคยมีเงินฝากธนาคาร พอมีเงินจากการขายผลผลิตท่านจะห่อยัดไว้ใต้ที่นอนของท่าน  ไม่เคยเห็นท่านเป็นหนี้ใคร ท่านเป็นต้นแบบให้ผมในเรื่องความพอเพียงและพอประมาณ ...จนท่านทั้งสองจากโลกนี้ไป

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#6 หมื่นปีขอมีทักษิณคนเดียว

หมื่นปีขอมีทักษิณคนเดียว

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 20:13

พ่อแม่ผมบอกว่า...การเป็นหนี้  เป็นทุกข์ที่สุดในโลก ครับ

พ่อแม่ผมเป็นชาวนา ไม่รวย ไม่เคยมีเงินฝากธนาคาร พอมีเงินจากการขายผลผลิตท่านจะห่อยัดไว้ใต้ที่นอนของท่าน  ไม่เคยเห็นท่านเป็นหนี้ใคร ท่านเป็นต้นแบบให้ผมในเรื่องความพอเพียงและพอประมาณ ...จนท่านทั้งสองจากโลกนี้ไป

ถ้าทุกคนเป็นอย่างพ่อแม่คุณหมด ธนาคารในประเทศไทย เจ๊งหมดเลยนะนั่นอะ  :lol:

#7 butadad

butadad

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 20:15

จำได้แค่แม่บอกว่า ไม่มีใครให้อะไรเราฟรีๆนอกจากพ่อแม่  นอกนั้นเราต้องแลกอะไรมาทั้งนั้นแหละ

#8 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 20:16

ถ้าทุกคนเป็นอย่างพ่อแม่คุณหมด ธนาคารในประเทศไทย เจ๊งหมดเลยนะนั่นอะ  :lol:

แต่จริงๆ ถ้าทุกคนเป็นแบบ พี่หมื่น ผมว่าแย่กว่านะครับ 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#9 kabokaboh

kabokaboh

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 20:17

หมื่นหนี้เยอะ เลยต้องรีบทำยอด หาเงินใช้หนี้ใช่ป่ะ

#10 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 20:18

แล้วทำไมธนาคารอิสลามถึงมีได้

ตูว่ามืงอย่าเ สือกเลยวะ

เ สือกแต่ไม่รู้จริง

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#11 หมื่นปีขอมีทักษิณคนเดียว

หมื่นปีขอมีทักษิณคนเดียว

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 20:24

แล้วทำไมจะมีไม่ได้ แต่ทุกวันนี้หนี้ท่วม ครับ  :lol:

#12 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 20:25

ความจนมีสองประเภท คือ จนเพราะไม่มี กับ จนเพราะไม่พอ

มีคนๆ หนึ่งเคยว่าไว้

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#13 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 20:33

แล้วทำไมจะมีไม่ได้ แต่ทุกวันนี้หนี้ท่วม ครับ  :lol:

แล้วมืงรู้ม้ายว่ามีหนี้เพราะอะไร

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#14 juicekung

juicekung

น้องเก่า

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 20:36

เพราะเราไม่ยอมเหนื่อยยากหรือปล่าว.....

เพราะเราเอาแต่ง่ายเกินไปหรือปล่าว.....

เพราะเราไม่คิดจะยืนหยัดได้ด้วยตัวเองหรือปล่าว....

เพราะเราชอบทุนนิยมเกินไปหรือปล่าว....

เพราะเราหลงคิดว่าประเทศเราไม่ใช่เกษตรกรรมหรือปล่าว....

เพราะเราเห่อวัตถุเกินไปหรือปล่าว....

และเราไม่รุ้จักตัวเรา...รุ้จักประเทศเรา.....หรือปล่าว

หรือเราไม่ประมาณตน??

ทางธรรม   พระพุทธเจ้า  ทรงเป็นแค่ผู้ชี้ทาง......มรรคผลอยุ่กับผู้ปฏิบัติ

ทางโลก  ประเทศเรา  มีพระเจ้าแผ่นดินทรงเป็นผู้ชี้ทาง.....มรรคผล  ขึ้นอยุ่กับผู้ปฏิบัติ...

เรามีองค์พระประมุข  ที่ทำหน้าที่ได้อย่างยอดเยี่ยมแล้ว.....

เราจงใช้สติปัญญา  ก่อให้เกิดมรรคผล  ตามที่ทรงสั่งสอน  และดำริ  เถิด

อย่าสร้างภาระจนเกินตัว....ให้ลูกหลานเดือดร้อน

ใช่เลยคุณ    ถ้าคุณยึดมั่นในสิ่งที่คุณคิดและปฎิบัติตาม ต่อให้รอบตัวเราจะเลวร้ายคุณจะยังคงมีสุขได้ แน่นอน

#15 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 20:43

ต้องมีเงินมากขนาดไหน ถึงเป็นคนรวย ? คำตอบมันก็อยู่ในหัวข้อกระทู้ 

ถ้าคนเรามันไม่รู้จักคำว่า "พอ" มันก็คิดว่ายังไม่รวยสักที

หลักการเศรษฐกิจพอเพียง เป็นสิ่งที่เข้าใจได้ง่ายมากๆ ยิ่งถ้านำประยุกต์ใ้ช้

กับหลักเศรษฐศาสตร์แล้ว ยิ่งจะทำให้เกิดประโยชน์สูงสุด ไม่ว่าในภาคใด

แสดงถึงพระอัจฉริยภาพขององค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ที่พระองค์ทรง

นำหลักการ ที่สามารถใช้ได้ทุกยุคทุกสมัย โดยเฉพาะอย่างยิ่งในสถานการณ์ปัจจุบัน

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

#16 chackrapbong

chackrapbong

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 20:50

ต้องล้างระบบความคิดแบบ "หวังรวย ชอบได้มาง่ายๆ ฟุ้งเฟ้อ และพึ่งพา" ของคนไทยด้วยครับ

ไม่งั้นทักษิณตายไป เจอผีบุญคนใหม่มาล่อหลอกแบบเดิม ก็วนลูปไม่รู้จบครับ

แต่ละคนต้องการเปลี่ยนแปลงโลก เปลี่ยนแปลงสังคม แต่ไม่เคยคิดเปลี่ยนแปลงตัวเอง

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#17 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 20:58

นึกว่าจะเจอคุณ chackrapbong แค่ในชายคาฯ ดีใจครับที่เจอในสภาฯ  ^_^ 

#18 chackrapbong

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 21:01

นึกว่าจะเจอคุณ chackrapbong แค่ในชายคาฯ ดีใจครับที่เจอในสภาฯ  ^_^ 

ผมไม่ค่อยมีเวลาครับ

ยินดีเช่นกัน ที่เจอ คุณ uncle sam

ผมไม่มีบารมีในสภาครับ เป็น สส สอบตก(ฮา)

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#19 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 21:02

แต่ละคนต้องการเปลี่ยนแปลงโลก เปลี่ยนแปลงสังคม แต่ไม่เคยคิดเปลี่ยนแปลงตัวเอง

ผมมั้นใจว่าไม่มีผู้แทนคนไหนคิดจะเปลี่ยนนิสัยของผู้ใช้สิทธิเลือกตั่งหรอกครับ
หาประโยชน์จากนิสัยที่มีเป็นอยู่ในตัวของผู้ใช้สิทธิ์มันง่ายกว่าเยอะ

Edited by Maratiraj_, 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 21:03.

#20 chackrapbong

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 21:04

ผมมั้นใจว่าไม่มีผู้แทนคนไหนคิดจะเปลี่ยนนิสัยของผู้ใช้สิทธิเลือกตั่งหรอกครับ
หาประโยชน์จากนิสัยที่มีเป็นอยู่ในตัวเขามันง่ายกว่าเยอะ

ขอโทษครับ

ผมล้อมากไปหน่อย

ไม่เคยลง สส และไม่เคยสอบตก

แต่ก็เห็นด้วย กับ ข้อความที่คุณ โพสท์ มา

#21 แดงแสงเทียน

แดงแสงเทียน

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 21:44

นี่แ่น่ะ เราจะพุดแบบจบๆเลยนะ

จงแยกตัวมาเป็นคนส่วนน้อย

จงปล่อยให้คนส่วนใหญ่ ทำลายและกลืนกินกันเอง

โลกสมดุลย์อยู่ได้เข่นนี้แล่ะ

ขอเสื้อแดงทุกท่านจงเป็นเสื้อแดงตลอดชีวิต เกิดชาติหน้าชาติไหนๆจงเป็นเสื้อแดงทุกชาติๆไป

#22 ใต้ร่มพุทธ

ใต้ร่มพุทธ

น้องใหม่

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 22:10

พอใจจน...สุข เพราะรู้จักพอ พอเพียง เพียงพอ เต็มใจพอ แต่ขยัน ทำให้มาก แต่เอาน้อย จึงเรียกมักน้อย  มีเหลือเผื่อแผ่กล้าให้แก่ผู้สมควรให้ (บางคนไม่สมควรจะให้ ยังต้องให้เลยในบางครั้ง)

จำใจจน...ทุกข์ อยากรวยแต่ไม่มีโอกาส ถ้ามีโอกาสรวยเมื่อไรเป็นกอดความรวยไว้ไม่มีปล่อย และหากจะช่วยใครก็ต้องคิดคำนวณว่าจะมีผลตอบแทนกลับมาเท่าใด คุ้มไม่คุ้ม

#23 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 22:28

แต่จริงๆ ถ้าทุกคนเป็นแบบ พี่หมื่น ผมว่าแย่กว่านะครับ 

ความจนมีสองประเภท คือ จนเพราะไม่มี กับ จนเพราะไม่พอ

like paper.jpg

คุณพ่อคุณแม่ท่าน ant ประเสริฐมากๆ

อีกอย่างคือ ท่านทั้งสองต้องเป็นคู่ชีวิตที่มี สังคหวัตถุ 4 "ศีล ศรัทธา ปัญญา จาคะ" สอดคล้องกันด้วย

ท่านทั้งสองจึงสอนลูกๆได้ด้วยคุณค่าเดียวกัน  ไม่ขัดแย้งกัน 

อ่านแล้วชื่นใจจริงๆครับ

#24 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 03:20

คำว่ารู้จักแพ้ เป็นสิ่งจำเป็นสำหรับชีวิตของผู้ยิ่งใหญ่ในประวัติศาสตร์โลกทุกคน ฉันได

คำว่ารู้จักพอ ก็เป็นสิ่งที่ผู้คนที่มีฐานะดีมาจากการก่อร่างสร้างตัวด้วยลำแข้งตัวเอง ต่างก็เคยผ่านพบมาแล้วทั้งสิ้น ฉันนั้น

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#25 หัวใจแห่งเหตุผล

หัวใจแห่งเหตุผล

น้องใหม่

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 03:28

หมื่นปีครับ  คำว่าเศรฐกิจพอเพียง  ไม่ได้แปลว่าไม่ต้องกู้นี่ครับ

แต่กู้ตามความจำเป็นและตามความสามารถ

ไม่ปั่นข้อมูล

ไม่โกงแบงค์

ไม่หนีภาษี

ไม่ทุจริต

อันหลังไม่รุ้เกี่ยวหรือปล่าว  ท่านหมื่นลองพิจารณาดูที

#26 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 09:04

ส่วนตัวใช้วิธีออมแบบแปลกๆเช่น เก็บแบงค์เก่าเข้าธนาคารผ่านมาหลายเดือน เฮ้ย! มันเยอะใช้ได้เลย สนุกดี เพราะไม่ชอบเห็นเวลาให้แบงค์เก่าคนอื่นไปแล้วเค้าก็ไม่ชอบ....สงสารก็แต่น้อง teller  :lol:

ไปเตือนคุณหมื่นทำไมกัน ปล่อยให้เค้าทำงานงกๆจ่ายดอกเบี้ยให้เราๆที่ออมเงินไว้ดีกว่าค่ะ เสียเวลาเตือนว่าดอกเบี้ยตอนนี้น่ะถูกทีสุดแล้ว ต่อไปก็ให้คิดกันเอง อยากเป็นหนี้ก็เชิญ

อยากกราบในหลวงจริงๆเพราะท่านเป็นคนแรกๆที่ทั้งนำ ทั้งเสนอเศรษฐกิจพอเพียงให้คนไทยได้ใช้ได้รู้จักมาหลายปี คนไหนเข้าใจและปรับมาใช้กับชีวิตมานาน ตอนนี้ก็คงชิวๆกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ส่วนใครที่ไม่เคยเข้าใจเศรษฐกิจพอเพียงของพระองค์ท่านต้องขอแสดงความเสียใจด้วยว่า แม้ท่านจะเริ่มตอนนี้ก็เหนื่อยกว่าคนที่เค้าเริ่มมานาน ยังไงก็ขอให้อดทนหน่อยค่ะเป็นกำลังใจให้....และขอขอบคุณทักษิณและพลพรรคที่ช่วยทำให้เศรษฐกิจพอเพียงของพระองค์ท่านยิ่งทวีคูณคุณค่า แ้ม้จะแลกมาด้วยหยาดเหงื่อและน้ำตา

Edited by ต้นหอม, 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:30.

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#27 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 09:33

ขออนุญาตเล่าเรื่องบุพการีผมอีกครั้ง

ต้องขอบคุณแม่ผมมากๆ ที่ทำให้ผมเข้าใจกลไกทางความคิด ว่าทำไม "คนถึงบูชาทักษิณ" และทำไมนโยบายหลอกแดรกขายฝันว่า "จะทำให้รวย รวย รวย" ของทักษิณ คนไทยถึงรับได้มากกว่า "อุ้มชูตนเองได้" ของพ่อหลวงเรา

ถ้าไม่มีแม่เป็นกระจกสะท้อน ผมจะไม่รู้เลยครับ

เวลาที่แม่ผมโทรมาขอเงินไปทำนู่นนี่  ผมคุยกับแม่เรื่อง "ความพอเพียง" แม่ผมจะตอบงอนๆว่า "ถ้าเอาแต่พอ ก็ไม่รวยสิ" (น่าน ดูแม่ผมจิ)

พอแม่ผมอยากได้รถรุ่นที่ดีกว่ารถที่ผมซื้อให้ แม่ก็เอารถผมไปเทิร์นแล้วกู้นอกระบบเพิ่มเพื่อได้รถแบบที่แม่ต้องการ สรุปคือแม่ส่งหนี้ไม่ไหว ความเลยแตก ผมถามว่า "ทำไมต้องใช้รถแพง ที่ให้ไปมันไม่พอเหรอ " แม่ผมตอบว่า "อยากได้แต่ไม่มีเงินก็ต้องยอมกู้หนี้สิ" (ลูกชายมีอึ้ง...)

แม่อยากได้บ้าน  มีที่ดินของยายอยู่แล้ว ปลูกแต่พอเพียง อยู่ได้ ใช้เงินไม่กี่หมื่น ผมเลยให้เงินแม่ไปปลูกบ้านตามนั้น  ปรากฏว่าแม่ใช้เกินไปเป็นแสน ก็กู้นอกระบบซ้ำอีก  พอถามว่าทำไมต้องกู้ เก็บออมเงินค่อยๆต่อบ้าน ค่อยๆเติมไปไม่ได้เหรอ  แม่บอกว่า "กู้นอกระบบมันง่ายและเร็วดี"

ทั้งหลายทั้งปวงคือ ผมสร้างบ้านและซื้อรถให้แม่แล้ว แม่ทำร้านชำ มีรายได้  แต่สมบัติที่มีแม่เอาไปค้ำ กู้นอกระบบบ้าง กู้ออมสินบ้าง กู้โครงการของทักษิณบ้าง แต่พอมีปัญหา ผมก็ต้องช่วยปลดหนี้ทุกที  พอผมถามว่า "แม่ยืนหยัดด้วยตัวเองไม่ได้แบบนี้ จะทำยังไง"  แม่ตอบง่ายอีกเหมือนกัน "ก็มีลูกอยู่ทั้งคนไง ลูกต้องช่วยแม่สิ"

ด้วยกระบวนการความคิดแบบนี้ แม่ผมคงเป็นเสื้อเหลืองไม่ได้  และต้องไม่ชอบปชป.  แต่บูชาทักษิณ และเป็นเสื้อแดงเรื่อๆ

process of thinking ของพวกนี้คืออะไร?

สังเกตคำตอบนะครับ แล้วจะเข้าใจกระบวนทัศน์ทางความคิดของสาวกทักษิณ

รวย

กู้

ง่าย

เร็ว

ช่วย

= อยาก"รวย" แต่ไม่ขวนขวาย  อยากได้อะไรทั้งๆที่ไม่มีเงิน ไม่เป็นไร "กู้"มันเลย  เพราะมัน"ง่าย"ดี แถมไม่ต้องอดทนรอ "เร็ว"ทันใจ  แต่พอขัดสนขึ้นมา ส่งหนี้ไม่ได้ แทนที่จะแก้ปัญหาเอง กลับคาดหวังให้คนอื่น"ช่วย"

ตราบใดที่คนไทยคิดแบบนี้ สอนแบบพ่อหลวงพวกเขาจะไม่เอา เพราะมันยาก กินเวลานาน ต้องช่วยตัวเอง อยู่ได้ด้วย เงินตัวเอง และ พออยู่พอกิน

เห็นไหมครับว่ามันค้านสิ้นเชิงกับกระบวนทัศน์ของพวกเขา

แล้วเขาจะเลือกนักการเมืองที่สอนให้เขาทำมาหากินเอง พึ่งตัวเอง รู้จักพอ ไปทำไมครับ?

ดังนั้น เพราะมีแม่ ที่มาสอนให้ผมเข้าใจ ผมถึงเชื่อว่าการล้างระบอบทักษิณ แค่โค่นทักษิณอย่างเดียวไม่พอครับ

ท่านผึ้งน้อย พูด ได้ลึกซึ้งมากครับ ประสบการณ์ตรงจริงๆ

อยากจะขอเสริม จากประสบการณ์ ที่ต้องไปคุมสวนยาง มา จะพบความคิดหลายๆอย่าง ของคนต่างจังหวัด กับคนเมืองอย่างผม ต่างกันเยอะมาก

ที่เห็นได้ชัด คือ ทักษะ และ การใช้ชีวิต  วิธีคิด  ชาวบ้าน เค้าจะคิดแค่วันต่อวัน บางที ไม่คิดด้วยซ้ำ  ขอแค่อยู่รอดไปวันๆ ไม่คิดหาเผื่ออนาคต

ขนาดมารับจ้าง กับผม เค้าขอแค่ ได้เงินเพื่อไปซื้อเหล้า กิน เล่นการพนัน  อวดมี หากว่าได้เงินก้อนมาจากการขายการผลผลิต ก็ฉลองหมด ไม่เคยเก็บไว้ทำทุน

ไม่เคยมีเก็บ ตลอด   ผมพร่ำสอนให้รู้จัก เก็บเงิน พวกนี้เค้าก็ไม่สนใจ

เพราะเค้าคิดแค่ว่าหากเดือด ร้อน ก็ไปกู้ยูเนี่ยน (สหกรณ์)  เอาที่ดิน ไปจำนอง หากโดนยึด ก็ไปบุกรุกป่า  

คนงานที่มาอยู่กับผม ผมจะบอก เสมอว่า อยู่กับผม ต้องมีเก็บ ผมจะดูการใช้ชีวิต ของพวกคุณ หากว่าไม่มีเก็บ หรือว่าล้างผลาญหมด ปีหน้าไม่ได้ทำงานกับผมแน่

ผมไ่ม่สนับสนุน คนที่ไม่วางแผนชีวิต  

ที่สำคัญ เวลาเจออะไรแปลกๆ แทบจะขนไปทั้งหมู่บ้าน ไปขอหวย  ตอน ไอ้ ตัว เจลลดไข้แปะหน้้าผาก เป็นหนอน ใสๆ ข่าวดังมาก ทั้งตำบลผม รีบขับรถไปขอหวยเกือบหมด

ผมว่า การศึกษาสำคัญมากครับ   แต่ว่าคนระดับ บนๆ ผู้มีอำนาจ คงไม่อยากให้พวกนี้มีการศึกษา เพราะว่า จะไม่มีฐานให้เค้าเหยียบได้  แค่โปรยเศษเงิน พอให้พวกนี้ อยู่ไปวันๆ

เป็นฐานให้เค้าย่ำ  สร้างความมั่งคั่ง   

ผมมองประเทศไทยในอนาคตจะแย่กว่านี้ครับ เพราะคนจำพวกนี้เริ่มมีสัดส่วนเยอะขึ้น  

#28 ant

ant

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:19

ท่านแค่ "พอมีพอกิน" ครับ..... ไม่เหลือฝาก

เงินหมดก็ตักข้าวในเล้าในฉางไปขาย ทีละ 2-3 กระสอบ พอให้มีซื้อของใช้จำเป็นที่ท่านทำเองไม่ได้

สมัยเด็กๆ ผมจำได้ว่า วันไหนได้กินข้าวกับปลาทู แค่ส่วนหางกับข้าวเหนียวร้อนๆ ถือว่าเป็นอาหารพิเศษชั้นยอดของผมแล้วครับ เพราะธรรมดากินปลาธรรมชาติ ในห้วย หนอง ในนา ในบ่อ ที่พ่อไปหา..จนเบื่อ

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#29 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:34

แล้วมืงรู้ม้ายว่ามีหนี้เพราะอะไร

พอะถึงบทนี้แม่มหายไปเลย เงิบเลยสินะ หนี้ท่วมก็เพราะปล่ยอหนี้งี่เง่านี่แหละ

กร้ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก โง่ของจริงควายแดง

#30 ant

ant

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:44

คุณพ่อคุณแม่ท่าน ant ประเสริฐมากๆ

อีกอย่างคือ ท่านทั้งสองต้องเป็นคู่ชีวิตที่มี สังคหวัตถุ 4 "ศีล ศรัทธา ปัญญา จาคะ" สอดคล้องกันด้วย

ท่านทั้งสองจึงสอนลูกๆได้ด้วยคุณค่าเดียวกัน  ไม่ขัดแย้งกัน 

อ่านแล้วชื่นใจจริงๆครับ

คุณพ่อผมท่านบวชเรียนมาก่อนครับ ชาวบ้านเรียกท่านว่า "พ่อจารย์..." ครับ ตอนสมัยเด็กๆ ทานข้าวเย็นเสร็จผมมักออกมานอนหนุนตักท่านที่นอกชานบ้านดูดาว ฟังนิทานธรรมะ โดยเฉพาะนิทานปรัมปราของภาคอีสาน หรือ นิทานชาดก

ตั้งแต่จำความได้ ผมไม่เคยเห็นพ่อกับแม่ท่านเถียง หรือทะเลาะกันเลยนะครับ และผมก็ไม่เคยถูกท่านตีเลย  ก่อนท่านเสียผมก็เอาท่านมาอยู่ด้วย แฟนผมเป็นหมอจะได้ดูแลสุขภาพท่านด้วย ภรรยาผมยังชมท่านว่าเป็นคนแก่ที่น่ารัก ไม่เคยบ่น ทำอะไรให้ทาน..ท่านก็ทานได้ไม่เคยบ่น จนท่านเสียด้วยโรคชรานอนหลับไปเฉยๆ อายุ 91 ปี

ปัจจุบันผมก็ยังเอาแนวทางดำเนินชีวิตท่านมาใช้ในการดำเนินชีวิตครับ ผมทำราชการเป็นงานหลักและทำนาแบบเกษตรอินทรีย์ สวนยาง เป็นอาชีพเสริมครับ

ขออภัยที่พูดเรื่องส่วนตัวนะครับ

#31 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 14:32

ขนลุกเลยครับ..

แต่ว่าคนระดับ บนๆ ผู้มีอำนาจ คงไม่อยากให้พวกนี้มีการศึกษา เพราะว่า จะไม่มีฐานให้เค้าเหยียบได้  แค่โปรยเศษเงิน พอให้พวกนี้ อยู่ไปวันๆ

เป็นฐานให้เค้าย่ำ  สร้างความมั่งคั่ง   

ผมมองประเทศไทยในอนาคตจะแย่กว่านี้ครับ เพราะคนจำพวกนี้เริ่มมีสัดส่วนเยอะขึ้น  

money-จนมี 2 ประเภท.jpg

เสรีไทย-รู้จักแพ้ รู้จักพอ.jpg

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน