Jump to content

- - - - -

อ้าว ผู้ว่านครศรีฯคนนี้ เคยเปิดหมู่บ้านเสื้อแดงนี่หว่า?

• Please log in to reply
32 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 22:55

ใครทำคลิปเป็น ช่วยผมโด้ยครับ

http://www.youtube.c...k5AZwSpgZg#t=62

นายวิโรจน์ จิวะรังสรรค์ ผู้ว่าราชการจังหวัดนครศรีธรรมราช กล่าวว่า การดำเนินการครั้งนี้เป็นโครงการนำร่อง มุ่งให้เยาวชนในพื้นที่ซึ่งเป็นลูกหลานของเขาหลวงได้ใช้เขาหลวงเป็นสถานที่สำหรับการกลับตัวกลับใจ ไม่ยุ่งเกี่ยวกับยาเสพติด ใช้วิธีการต่างๆ ด้วยการบำบัดในการผนวกรวมกันหลายรูปแบบให้กลายเป็นกายบำบัดแบบองค์รวม มีการเดินป่า ศึกษาธรรมชาติ สร้างความรักความหวงแหนในธรรมชาติให้เกิดขึ้น หากดำเนินการได้สำเร็จจะเป็นโครงการนำร่องสำหรับพื้นที่อื่นต่อไป

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:05.

gladiator 1.jpg

#2 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:00

#3 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:03

เคยแน่ๆครับก็เพราะมันเป็นจังหวัดเสื้อแดง
ลองเป็นผู้ว่าแล้วกลุ่มเสื้อแดงเชิญให้ไปเปิดงานดูสิครับ
แล้วถ้าไม่ไปจะเกิดอะไรขึ้น

ผมคนกลางเอียงข้างความถูกต้อง

#4 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:05

เคยแน่ๆครับก็เพราะมันเป็นจังหวัดเสื้อแดง
ลองเป็นผู้ว่าแล้วกลุ่มเสื้อแดงเชิญให้ไปเปิดงานดูสิครับ

นครศรีธรรมราชเป็นจังหวัดเสื้อแดงหรือครับ????

ไม่ใช่แล้วละมังครับ!

#5 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:06

นครศรีธรรมราชเป็นจังหวัดเสื้อแดงหรือครับ????

หมายถึงจังหวัดกาฬสินธุ์ครับ

#6 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:06

ข่าวจากคลิปครับ

http://www.oknation.net/blog/new.php

นครศรีธรรมราช - “ตู่” ย่องเงียบพร้อมแกนนำแดงเปิด “หมู่บ้านเสื้อแดงเมืองคอน” แต่เปลี่ยนชื่อเป็น “หมู่บ้านประชาธิปไตยต้านภัยยาเสพติด” ถ่ายทอดสดวิทยุชุมชนซัดคนใต้โง่เลือก ปชป.ทำพื้นที่ไม่พัฒนา

วันนี้ (23 มี.ค.) เมื่อเวลา 12.00 น.ที่ศาลาประจำหมู่บ้าน หมู่ที่ 1 บ้านเก้ากอ ต.ทอนหงส์ อ.พรหมคีรี จ.นครศรีธรรมราช นายวิโรจน์ จิวะรังสรรค์ ผู้ว่าราชการจังหวัดนครศรีธรรมราช เป็นประธานเปิดค่ายปรับเปลี่ยนพฤติกรรมโครงการบำบัดรักษาผู้เสพยาเสพติด ต.ทอนหงส์ อ.พรหมคีรี ที่จัดขึ้นระหว่างวันที่ 23-31 มีนาคม 2555 โดยมี นายจตุพร พรหมพันธุ์ ส.ส.พรรคเพื่อไทย นายอารีย์ ไกรนรา ดำรงตำแหน่งเลขานุการรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ (นายณัฐวุฒิ ใสยเกื้อ) นายยศวริศ ชูกล่อม หรือ เจ๋ง ดอกจิก เลขานุการรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงมหาดไทย นายฐานิสร์ เทียนทอง นายวิภูแถลง พัฒนภูมิไทย และแกนนำ นปช.อีกหลายคนเข้าร่วมกิจกรรม โดยกิจกรรมดังกล่าวได้ถ่ายทอดเสียงผ่านวิทยุชุมชนคลื่น 87.6 เมกะเฮิรตซ์ ด้วย

นายเฉลิม กาญจนพิทักษ์ ผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 1 ต.ทอนหงส์ อ.พรหมคีรี กล่าวว่า จากการสำรวจใน ตำบลทอนหงส์ พบว่า มีผู้เสพยาเสพติดประมาณ 500 คน แต่ละเดือนต้องใช้เงินเพื่อการซื้อยาบ้าและยาเสพติดประเภทต่างๆ มากถึงประมาณ 4.5 ล้านบาท ทำให้สูญเสียเงินโดยไม่เกิดประโยชน์ สุขภาพของประชาชนเสียหาย และได้รับผลกระทบด้านอื่นๆ ตามมาด้วย

“ผมเองจึงได้ประกาศตัวต่อต้านยาเสพติดและกระทำทุกวิถีทางที่จะให้ยาเสพติดหมดสิ้นไปจากพื้นที่และคนในชุมชนหมู่บ้าน โดยได้ดำเนินการมานานนับ 10 ปี มีการทำป้ายสีแดงแสดงเครื่องหมายบอกทางถึงจุดที่จำหน่ายยาเสพติดเป็นระยะๆ เพื่อให้ประชาชนได้รับทราบ และชี้ป้ายผู้ค้า ผู้เสพ แต่ได้ถูกต่อต้าน ถูกข่มขู่ รู้สึกอ่อนล้าและท้อถอยในการปฏิบัติการถึงกับประกาศวางมือและเผาป้าย พร้อมทั้งยกหมู่บ้านให้กับผู้ค้ายามาครั้งหนึ่งแล้ว การขึ้นป้ายแดงของหมู่บ้านตนเกิดก่อนหมู่บ้านคนเสื้อแดงตั้งหลายปี แต่วัตถุประสงค์ของเราตรงกัน”

นายเฉลิม กล่าวว่า ปัจจุบันรัฐบาลได้ประกาศให้ยาเสพติดเป็นวาระแห่งชาติ ทุกฝ่ายได้ดำเนินการอย่างจริงจัง จึงตั้งใจมุ่งมั่นอีกครั้งเมื่อเห็นว่าทุกฝ่ายจริงจัง โดยจะนำเยาวชนผู้ติดยาเสพติด จำนวนกว่า 20 คน เข้าบำบัดยาเสพติดในชื่อโครงการฝากลูกไว้กับผู้นำ “เขาหลวง ผู้กล้า” รุ่นที่ 1 ขึ้น

นายวิโรจน์ จิวะรังสรรค์ ผู้ว่าราชการจังหวัดนครศรีธรรมราช กล่าวว่า การดำเนินการครั้งนี้เป็นโครงการนำร่อง มุ่งให้เยาวชนในพื้นที่ซึ่งเป็นลูกหลานของเขาหลวงได้ใช้เขาหลวงเป็นสถานที่สำหรับการกลับตัวกลับใจ ไม่ยุ่งเกี่ยวกับยาเสพติด ใช้วิธีการต่างๆ ด้วยการบำบัดในการผนวกรวมกันหลายรูปแบบให้กลายเป็นกายบำบัดแบบองค์รวม มีการเดินป่า ศึกษาธรรมชาติ สร้างความรักความหวงแหนในธรรมชาติให้เกิดขึ้น หากดำเนินการได้สำเร็จจะเป็นโครงการนำร่องสำหรับพื้นที่อื่นต่อไป

ด้าน พล.ต.ต.รณพงศ์ ทรายแก้ว ผู้บังคับการตำรวจภูธรจังหวัดนครศรีธรรมราช กล่าวว่า ตนเพิ่งกลับมารับตำแหน่งได้ไม่นาน แต่เมื่อทราบว่า มีผู้ที่มุ่งมั่นทำงานในเรื่องการป้องกันปราบปรามยาเสพติดอย่างจริงจังขนาดนี้มานานนับ 10 ปี แต่ไม่มีผู้สนับสนุน โดยเฉพาะอย่างยิ่งการดูแลด้านความปลอดภัย รู้สึกรับไม่ได้ ซึ่งตนเองได้ประกาศอย่างชัดเจนว่า ผู้ที่ตั้งใจทำงาน ผู้ที่แจ้งเบาะแสให้กับเจ้าหน้าที่ตำรวจ จะปกป้องอย่างเต็มที่เนื่องจากเป็นพวกเดียวกับตน

จากนั้น นายจตุพร ได้ทำพิธีเปิดหมู่บ้านประชาธิปไตยต้านภัยยาเสพติด หรือ “หมู่บ้านคนเสื้อแดง” บริเวณสี่แยกของชุมชน ท่ามกลางแขกผู้มีเกียรติ และกลุ่มคนสวมเสื้อสีแดงจำนวนมากเข้าร่วม โดย นายจตุพร กล่าวว่า การดำเนินการครั้งนี้ถือเป็นครั้งแรกในการปฏิบัติการในพื้นที่ภาคใต้โดยเฉพาะ จ.นครศรีธรรมราช โดยไม่คำนึงถึงเรื่องของพรรคการเมือง แต่ต้องการส่งเสริมประชาธิปไตยอย่างแท้จริงให้เกิดขึ้น และจะมีการจัดตั้งหมู่บ้านในลักษณะนี้ให้เพิ่มมากขึ้นในพื้นที่ภาคใต้ ถึงแม้ว่าใต้จะไม่มี ส.ส.พรรคเพื่อไทย ก็ตาม

“หมู่บ้านประชาธิปไตยฯ แห่งนี้ เป็นหมู่บ้านตัวอย่างที่จะชี้ให้เห็นถึงความแข็งแกร่งของผู้นำ สภาพวิถีการดำเนินชีวิตที่เป็นประชาธิปไตย มีการบริหารจัดการที่มาจากคณะกรรมการ ความเห็นพ้องต้องกันของประชาชน ซึ่งตรงกับวัตถุประสงค์ของหมู่บ้านเสื้อแดง และการเกิดหมู่บ้านประชาธิปไตยฯ นี้ก็ไม่ได้สร้างความขัดแย้งให้เกิดขึ้นในสังคมเหมือนอย่างที่คนของประชาธิปัตย์ว่าเอาไว้ คนพวกนี้ชอบว่าแต่คนอื่น ให้ทำก็ไม่ทำ พอคนอื่นทำประสบความสำเร็จก็มาเยาะเย้ยเสียดสี คนพวกนี้โง่ยังอวดฉลาด”

นายจตุพร กล่าวอีกว่า ตนไปภาคเหนือ ภาคอีสานมา แล้วกลับมาใต้ซึ่งเป็นบ้านเราเอง ตกใจว่ายังไม่ได้รับการพัฒนาที่ดี ไม่ใช่เพราะคนใต้ไม่มี ส.ส.พรรคเพื่อไทย แต่เป็นเพราะคนใต้โง่ เลือกประชาธิปัตย์ เข้ามาบริหารงาน คนเก่งๆ อย่าง พ.ต.ท.ทักษิณ อย่าง น.ส.ยิ่งลักษณ์ คนที่มีความคิดริเริ่ม มีโครงการต่างๆ เกิดขึ้นเพื่อต้องต้องการพัฒนา มันก็หาว่ามาทำลายประเทศ คนใต้เคยมี นายสมชาย วงศ์สวัสดิ์ เป็นนายกรัฐมนตรี ประชาธิปัตย์ก็พูดกรอกใส่หูทุกวันว่าไม่ใช่คนใต้ เลยกลายเป็นว่า นายสมชาย ไม่ใช่คนใต้ จึงไม่เกิดความรักความหวงแหน ภาคใต้เลยไม่มีการพัฒนา

#7 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:07

แสดงว่าผู้ว่าคนนี้มาจากกาฬสินธ์สินะครับ

โห แต่มาเล่นกับคนใต้....ให้มันรู้กันไปครับ

#8 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:09

จากข้อมูลโดยรวม ผู้ว่าท่านนี้น่าจะแดงครับ 

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#9 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:10

แสดงว่าผู้ว่าคนนี้มาจากกาฬสินธ์สินะครับ

โห แต่มาเล่นกับคนใต้....ให้มันรู้กันไปครับ

คือไม่ได้ปกป้องผู้ว่าคนนี้นะครับ แต่ผู้ว่าคนนี้ก็โดนเด้งมาอยู่ภาคใต้
เพราะไปทำผิดตับ พวกกลุ่มเสื้อแดงมาอีกที ประมาณว่า รัฐมนตรี
หรือผู้ใหญ่ไปแล้วไม่ไปต้อนรับ สุดท้ายก็เลยโดนเด้งมาอยู่นครนี้แหละครับ

#10 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:11

คงอยู่นครได้อีกไม่นานครับ

ไม่พ้นออกพรรษานี้

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#11 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:12

โดยพื้นฐานท่านผู้ว่าต้องออกมาไกล่เกลี่ย...ไม่ใช่ออกมาบัญชาการว่ะเฮ้ย

#12 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:12

คือไม่ได้ปกป้องผู้ว่าคนนี้นะครับ แต่ผู้ว่าคนนี้ก็โดนเด้งมาอยู่ภาคใต้
เพราะไปทำผิดตับ พวกกลุ่มเสื้อแดงมาอีกที ประมาณว่า รัฐมนตรี
หรือผู้ใหญ่ไปแล้วไม่ไปต้อนรับ สุดท้ายก็เลยโดนเด้งมาอยู่นครนี้แหละครับ

เลยเร่งทำผลงานให้เข้าตา เข้าคิ้ว ประชาชน (แตก)

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#13 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:13

เลยไม่กล้าหือกับเสื้อแดง หรือ เพื่อทำคุณไถ่โทษ ประมาณนั้นสิครับ

แต่การไปเปิดหมู่บ้านเสื้อแดงในนคร พร้อมกับ การปราศรัยย้ำความแตกแยก

ของจตุพร 

มันก็น่าจะบอกตัวตนของผู้ว่าได้เป็นอย่างดีครับ 

แต่นั่นไม่ร้ายเท่าครั้งนี้ครับ 

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#14 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:15

เลยเร่งทำผลงานให้เข้าตา เข้าคิ้ว ประชาชน (แตก)

ผมมองว่าเป็นเพราะรัฐบาลชั่วกดดันมา แล้วตำรวจเลวทำเกินกว่าเหตุมากกว่าครับ
(คือผมก็ไม่ชอบรัฐบาลนี้และรัฐตำรวจนี้แน่นอนอยู่แล้วครับแต่พูดจากที่รู้มามากกว่า)

#15 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:15

โดนย้ายมา ปี 54 ผมว่าไม่ใช่โดนเด้งแล้วมั๊งครับ มาคุมนครศรีฯ มากกว่ามั๊งครับ 

#16 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:26

โดนย้ายมา ปี 54 ผมว่าไม่ใช่โดนเด้งแล้วมั๊งครับ มาคุมนครศรีฯ มากกว่ามั๊งครับ 

เอาง่ายๆเลยครับ ถ้าแดงจริง ก็พร้อมจะถ่มถุย และประนาม แน่นอนอยู่แล้วครับ
แต่จากประสบการณ์ที่ได้ยินมา ว่าผู้ว่าคนนี้ก็โดนรังแกมาจากเสื้อแดงอีกทีเฉยๆครับ
ไม่ได้มาคัดค้าน อะไรเลยเพราะผมและครอบครัวก็ไม่ชอบรัฐบาลนี้อยู่แล้ว

#17 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 00:20

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#18 zongteen

zongteen

น้องเก่า

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 00:32

กาฬสินกับนครศรี ถ้าพูดถึงเกรดจังหวัดนี่คนละเรื่องกันเลยนะครับ นครศรีนี่ระดับหัวเมืองสำคัญนะครับ ผู้ว่าต้องเส้นก๊วยจั๊บไม่งั้นไม่มีทางมา ผมว่าไม่โดนเด้งแน่ๆครับ เด้งมาคุมจังหวัดใหญ่กว่า มันฟังตลกๆนะครับ

#19 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 00:42

ถ้าเป็นอย่างนั้นก็แสดงว่าผู้ว่าคนนี้เสื้อแดง แน่ๆ เพราะจากสายตาคือ
น่าจะโดนเด้งแล้วไปอยู่สามจังหวัดชายแดน ไงครับ ผมไม่มีเหตุผลที่จะป้องกัน
เพียงแต่ได้ยินข่าวมาแบบนี้และประสบการณ์ส่วนตัวที่ไม่ชอบเสื้อแดง
แต่ต้องไปร่วมงานกับพวกเสื้อแดงบ่อย(เพราะหัวหน้างานเสื้อแดง)
ก็เลยเข้าใจความรู้สึกว่าเป็นข้าราชการเมื่อต้องเจอพวกนายใหญ่เสื้อแดง
มีหนังสือคำสั่งก็ต้องทำตามหน้าที่ 

#20 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 00:50

ถ้าไม่ใช่แดง คงถูกเด้งเข้ากรุ ไม่ใช่ไปเป็นผู้ว่าคุมจังหวัดใหญ่ึขึ้น ยิ่งเป็นจังหวัดที่ไอ้เต้นมันเกิดด้วยแล้ว ยิ่งต้องหาคนที่มันไว้ใจได้ ไปโปรโมทไอ้เต้น ผมดูแล้วน่าจะได้รับความไว้วางใจจาก หงอก ยงยุทธอย่างมากด้วยซ้ำไป

"ยงยุทธ"ชงครม.โผมท.วันนี้ ไม่เด้ง "วิบูลย์" ส่วน"เด็กเนวิน"เด้งเข้ากรุทั้งผวจ.สมุทรปราการ-สุรินทร์-โคราช-บุรีรัมย์ "ผวจ.เชียงใหม่"รอด

ผู้สื่อข่าวรายงานจากกระทรวงมหาดไทยว่า ในวันนี้(15พ.ย.)  นายยงยุทธ  วิชัยดิษฐ รองนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยจะนำเสนอบัญชีแต่งตั้งโยกย้ายข้าราชการระดับ  10 หรือบริหารสูงเข้าสู่ที่ประชุมคณะรัฐมนตรี ในตำแหน่ง “รองปลัดกระทรวง อธิบดี ผู้ว่าราชการจังหวัด และ ผู้ตรวจราชการกระทรวงมหาดไทย”  ภายหลังจากทีมงานฝ่ายการเมืองพรรคเพื่อไทยได้นำบัญชีแต่งตั้งดังกล่าวไปหารือ และถามความเห็นนักการเมืองในพรรคเพื่อไทย โดยจะมีการโยกย้ายเกือบ 40 ตำแหน่ง   ท่ามกลางกระแสข่าวว่า รายชื่อหลายตำแหน่งหลักพ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร ได้รับทราบเห็นด้วยแล้ว

โดยตำแหน่งที่สำคัญประกอบไปด้วย  นายสุรพล พงษ์ทัดศิริกุล รองปลัดกระทรวงมหาดไทย (รป.มท.) ย้ายไปดำรงตำแหน่งอธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน (พช.) หลังจากก่อนหน้านี้นายเสนาะ เทียนทอง และนายฐานิสร์ เทียนทอง รมช.มหาดไทยกำกับดูแลกรมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยพยายามผลักดันให้นายสุรพลไปเป็นอธิบดีกรมป้องกันฯ หลังก่อนหน้านี้เพิ่งผลักดันให้เป็นประธานบอร์ดการประปาส่วนภูมิภาค แต่ปรากฏว่า หลังเกิดปัญหาเรื่องการจัดซื้อถุงยังชีพและสิ่งของช่วยเหลือผู้ประสบภัยหลายเรื่องเช่น ถุงยังชีพ เรือว่า มีความไม่โปร่งใส ทำให้ฝ่ายการเมืองเกิดความลังเลใจ ในการเปลี่ยนตัวอธิบดีกรมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย จาก นายวิบูลย์ สงวนพงศ์ ที่นายยงยุทธเพิ่งเสนอชื่อเป็นประธานบอร์ดการไฟฟ้าส่วนภูมิภาคไปเพื่อเป็นการให้รางวัลที่ทำงานเรื่องน้ำท่วมเป็นที่พอใจของรัฐบาล เนื่องจากหากเด้งนายวิบูลย์เป็นคนอื่น เกรงจะมีข้อครหาว่าเชือดแพะ

อีกทั้งนายสุรพลเองก็ไม่ต้องการเข้าไปรับเผือกร้อนหลังกรมป้องกันฯมีปัญหาถูกร้องเรียนการทุจริตจำนวนมาก จนทำให้โผสลับไปมาหลายรอบ เพราะรัฐบาลและศปภ.ก็ไม่ต้องการเปลี่ยนตัวอธิบดีกรมป้องกันฯเวลานี้ เพราะจะกระทบกับงานด้านการดูแลปัญหาน้ำท่วม ทำให้นายวิบูลย์ยังอยู่ที่เดิม

นายขวัญชัย  วงศ์นิติกร อธิบดีส่งเสริมการปกครองส่วนท้องถิ่นจะโดนเด้งเข้ามาเป็นรองปลัดกระทรวงมหาดไทย เพราะเป็นคนของสายเนวิน ชิดชอบ และขั้วอำนาจเก่า ขณะที่นายวีระยุทธ  เอี่ยมอำภา ผู้ตรวจราชการกระทรวงมหาดไทย (ผต.มท.) ได้รับการเสนอแต่งตั้งเป็นอธิบดีกรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่นแทน  

ขณะที่นายชนม์ชื่น บุญญานุสาสน์ รองปลัดกระทรวงมหาดไทย จะย้ายไปเป็นผู้ว่าราชการจังหวัดนครปฐม หลังเจ้าตัวแสดงความจำนงเองอีกทั้งสาย”สะสมทรัพย์”ของนายเผดิมชัย สะสมทรัพย์ รมว.แรงงาน หัวหน้าทีมเลือกตั้งนครปฐมก็สนับสนุน

ด้านผู้ว่าราชการจังหวัด  นายระพี ผ่องบุพกิจ ผวจ.นครราชศรีมา น้องรักเนวิน ชิดชอบ สายภูมิใจไทยจะถูกเด้งเข้ากรุไปตบยุงอยู่ที่เก้าอี้ผู้ตรวจราชการกระทรวงมหาดไทย ที่ถือเป็นการลดชั้นอย่างมาก 

ที่น่าสนใจคือนายเชิดศักดิ์ ชูศรี ผวจ.สมุทรปราการ ที่เติบโตสมัยภูมิใจไทย ก็ถูกเด้งเข้ากรุผู้ตรวจราชการกระทรวงมหาดไทย หลังก่อนหน้านี้นายเชิดศักดิ์พยายามล็อบบี้นักการเมืองในพรรคเพื่อไทยสายปากน้ำทั้งนายประชา ประสพดี และนายประเสริฐ เด่นนภาลัยเพื่อขออยู่ต่อ เพราะสมุทรปราการเป็นจังหวัดใหญ่มีงบประมาณมาก แต่ไม่สำเร็จ โดยคนที่จะเป็นแทนคือนางวนิดา บุญประคอง ผู้ตรวจราชการกระทรวงมหาดไทย ที่จะไปนั่งแทน เช่นเดียวกับนายเสริม ไชยณรงค์ ผวจ.สุรินทร์ เด็กปั้นนายเนวิน ชิดชอบ ที่ก่อนหน้านี้สมัยเลือกตั้งเคยถูกร้องเรียนนายชัย ชิดชอบ แกนนำพรรคภูมิใจไทย จนกกต.เสนอให้กระทรวงมหาดไทยสอบสวนข้อเท็จจริง ก็จะถูกเด้งเข้ากรุไปอยู่ผู้ตรวจราชการกระทรวงมหาดไทยเช่นกัน  ส่วนผวจ.บุรีรัมย์ คือนายธานี สามารถกิจ ก็จะถูกเด้งเข้ากรุผู้ตรวจราชการกระทรวงมหาดไทยเช่นกัน

ทำให้เห็นชัดว่า บิ๊กมหาดไทยทั้งอธิบดี ผู้ว่าราชการจังหวัด สายนายเนวิน ชิดชอบ เกือบทั้งหมดโดนเด้งออกจากตำแหน่งหลักหมด ทั้งนายขวัญชัย อธิบดี สถ. -นายระพี  ผวจ.นครราชสีมา-นายเชิดศักดิ์ ผวจ.สมุทรปราการ -นายเสริม ผวจ.สุรินทร์- นายธานี ผวจ.บุรีรัมย์เป็นต้น

ขณะที่นายชวน ศิรินันท์พร ผวจ.แพร่ มานั่งเป็นผวจ.นครราชสีมาแทน หลังได้แรงหนุนจากนายยงยุทธ รมว.มหาดไทย รุ่นพี่สิงห์ดำ รัฐศาสตร์ จุฬาฯ ส่วนนายคมสัน เอกชัย ผวจ.อุดรธานี ย้ายไปนั่ง ผวจ.ชลบุรี ท่ามกลางกระแสข่าวว่าได้แรงหนุนจากพล.ต.อ.ประชา พรหมนอก รมว.ยุติธรรม

ส่วนนายวิชิต ชาตไพสิฐ  ผวจ.ชลบุรี  จะถูกย้ายไปนั่งเป็นผวจ. จันทบุรี แทนผวจ. จันทบุรี ที่เกษียณอายุราชการ

ส่วนของภาคใต้ นายธีระ มินทราศักดิ์ ผวจ.นครศรีธรรมราช ย้ายไปเป็นผวจ.สงขลา  โดยมี นายวิโรจน์ จิวะรังสรรค์ ผวจ.กาฬสินธุ์  ย้ายไปดำรงตำแหน่งแทน  นายโยธินศร์ สมุทรคีรีจ์ ผวจ.อุตรดิตถ์ไปดำรงตำแหน่ง ผวจ.เพชรบุรี 

ส่วนม.ล.ปนัดดา ดิสกุล ผวจ.เชียงใหม่ ที่มีข่าวจะถูกเด้งมาตลอด ปรากฏว่าฝ่ายการเมืองเห็นแล้วว่าควรให้อยู่ต่อ จึงไม่มีการเด้งแต่อย่างใด

#21 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 00:55

รับทราบ ครับผม ว่าตามนั้น ที่จังหวัดผมอยู่ผู้ว่าก็เปลี่ยนมาสองคนแล้ว
และก็เสื้อแดงทั้งสองคน ล่าสุดก็ได้คลุกคลีตามงานนิดหน่อย
ดูซื่อๆ บื้อๆ ยังไงไม่รู้ 

#22 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 01:04

สถานี RTV1 สำนักข่าวออนไลน์ 24 ชั่วโมง

กุตัดยาง มานานอยู่ ก่อนสูเอิด 

นับกุเกิด ลูกกุสาน หลานกุเห็น

พ่อกุสร้าง แม่กุสู้ ให้กุเป็น

สูก็เห็น ว่ากุทำ ตามทางกุ

เปลือกยางหนา หน้าไม่บาง กุยังได้

น้ำยางไหล เลือดยังฉีด กุยังสู้

ยังพอเจียด ปันให้สู ได้พึ่งกุ

ได้เชิดคอ อวดรู้ ยางกุดี

กุได้กิน สูได้โกย โดยการค้า

มีกำไร อีกได้หน้า ทางภาษี

หน้าที่สู ช่วยกุให้ ยางขายดี

หน้าที่กุ เหนื่อยทั้งปี กุก็ทน

กุไม่ล้า กุทำได้ ด้วยอาชีพ

สูจงรีบ สร้างมูลค่า อย่าสับสน

กุได้อยู่ สูอยู่ได้ ทั้งสองคน

ก็เป็นมา หลายชั่วคน ตามทางยาง

แต่วันนี้ ยางกุตาย ขายไม่ออก

กุร้องไห้ กุร้องบอก ช่วยสะสาง

ใหนว่าเก่ง ใหนว่าช่วย ราคายาง

แต่สุดท้าย ไม่เห็นทาง ให้วางใจ

กุมาเรียก กุมาร้อง เพราะสูเหลว

กลายเป็นกุ คือคนเลว ทำฉิบหาย

ตบตีกุ จนเจ็บปวด แทบวางวาย

หรือสูหมาย จะไล่กุ ให้สู่ดง

กุเป็นโจร กุเป็นได้ ไม่ใช่ยาก

แต่พวกสู จะลำบาก หากเหลิงหลง

จำเอาไว้ คนนคร ก่อนมั่นคง

นี่คือดง คนโจร บนขวานทอง 

Edited by kaidum, 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:22.

#23 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 01:18

ผู้ว่าคนนี้ รับเต็มๆ ออกมาสั่งการเองด้วย ชาวสวนยางออกมาเรียกร้องเพื่อปากท้อง กลับโดนทำร้ายปางตาย เวลาม๊อบชาวนาออกมาคัดค้าน ที่รัฐบาลจะลดราคาข้าว เหลือ 12000 รัฐบาลมันรีบกลับไปเป็นราคา 15000 บาท ทันที ถามหน่อยว่า รัฐบาลนี้มันเห็นคนไทยไม่เท่ากันหรือไง 

#24 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 01:35

เฮ่ออออ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#25 Gato & Santa

Gato & Santa

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:49

เผาไปเลย ผมรับผิดชอบเอง ..555 ใครว่ะเป็นคนพูด

#26 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:55

เอายางไปเผาเยอะยางจะได้ขึ้น

#27 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:02

สถานี RTV1 สำนักข่าวออนไลน์ 24 ชั่วโมง

เปลือกยางหนา หน้าไม่บาง กุยังได้

น้ำยางไหล เลือดยังฉีด กุยังสู้

หน้าที่กุ เหนื่อยทั้งปี กุก็ทน

แต่สุดท้าย ไม่เห็นทาง ให้วางใจ

กุมาเรียก กุมาร้อง เพราะสูเหลว

อ่านกลอนนี้แล้วน้ำตาซึม...

:mellow: :mellow: :mellow: :mellow:

สักวันนึงเหอะ...

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#28 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:43

อ่านแล้วคิดถึงบ้าน

ตรงช่วงหลัง น่าจะเปลี่ยนนิดหน่อย

นี่คือดง คนสู้คน บนขวานทอง

#29 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:50

คนใต้ว่าไงคะไอ้ตู่มันว่าพวกท่าน "โง่ " ค่ะ

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#30 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 14:16

เฮ่ออออ

ปัญหาคือไอ้แว่นสอย้วยออกข่าวทุกวัน "เจ้าหน้าที่บาดเจ็บ เจ้าหน้าที่ถูกตี เจ้าหน้าที่...บลาๆๆๆ"

ทำไงดีครับ

#31 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:18

https://www.facebook...155545261310558

ระวังจะผลักคนทำมากินสุจริต...ไปเป็นโจรโผกผ้าไล่เป่ากบาลพวกมุง

ไอ้ฟลัดเอ้ย

:angry:  :angry:  :angry:  :angry: 

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#32 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 22:34

ในหลักของมท.

ย้ายจากกาฬสินธ์มานครศรีฯ

ไม่ใช่ลงโทษ ปูนบำเหน็จเลยแหละครับท่าน

ผม นครศรีฯครับ มีเรื่องบ่องตง

ต่อไปนี้ผู้ว่าฯคนนี้ไปไหนมาไหน ลำบากแล้วครับ

ลองนึกภาพสิครับ

ไปไหนมาไหน มีกองกำลังติดตามคุ้มกัน

จะกินข้าวแกงที่ชอบสักจาน จะกินก๋วยเตี๋ยวที่ชอบสักชาม

มีคนคุ้มกันเต็มไปหมด

ไปเป็นประธานเปิดงาน ยิ่งกว่าเข้าสงคราม

ความสุขที่ไหนกันล่ะ

จากความทรงจำ

ดพล.อ.สุจินดา คราประยูร เป็นขาประจำก๋วยเตี๋ยวข้างทางเจ้าหนึ่ง

วันหนึ่งจอดรถจะไปกินเหมือนเดิม 

คนที่นั่งอยู่ก่อนสั่งคิดตังค์ แล้วขากถุย พร้อมจากไป

การทำอะไนสักอย่างเพื่อให้ถูกใจนายทาสอำมาตย์ใหญ่

โดยลืมค่าประชาชนผู้เหนื่อยยากในแผ่นดิน

ย่อมหาที่อยู่ที่กินลำบาก

เมืองคอนแคบไปมากสำหรับผู้ว่าฯอัปมงคลตัวนี้

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#33 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:23

นายจตุพร กล่าวอีกว่า ตนไปภาคเหนือ ภาคอีสานมา แล้วกลับมาใต้ซึ่งเป็นบ้านเราเอง ตกใจว่ายังไม่ได้รับการพัฒนาที่ดี ไม่ใช่เพราะคนใต้ไม่มี ส.ส.พรรคเพื่อไทย แต่เป็นเพราะคนใต้โง่ เลือกประชาธิปัตย์ เข้ามาบริหารงาน คน เก่งๆ อย่าง พ.ต.ท.ทักษิณ อย่าง น.ส.ยิ่งลักษณ์ คนที่มีความคิดริเริ่ม มีโครงการต่างๆ เกิดขึ้นเพื่อต้องต้องการพัฒนา มันก็หาว่ามาทำลายประเทศ คนใต้เคยมี นายสมชาย วงศ์สวัสดิ์ เป็นนายกรัฐมนตรี ประชาธิปัตย์ก็พูดกรอกใส่หูทุกวันว่าไม่ใช่คนใต้ เลยกลายเป็นว่า นายสมชาย ไม่ใช่คนใต้ จึงไม่เกิดความรักความหวงแหน ภาคใต้เลยไม่มีการพัฒนา

แต่อย่าลืมสิครับ  การพัฒนาต้องมาพร้อมกับการบริหาิรงานราชการอย่างโปร่งใส และเป็นธรรม

ไม่ใช่จะเอาิผลประโยชน์ของชาติ แลกกับ ผลประโยชน์ิเข้ากระเป๋าตระกูลจัน ไร ที่หนีคดีไปดูไป

อย่ามาิูิขี้ฟันดีกว่า เหม็นครับ อายสุนัขหน่อยเถอะ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน