Jump to content

- - - - -

ประชาชนร่ำรวย เรื่องจริงของรัฐบาลที่ไม่มีใครนำเสนอ

• Please log in to reply
16 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 น้ำหวาน

น้ำหวาน

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:05

รัฐบาลขึ้นค่าน้ำมัน ค่าไฟ ค่าครองชีพ และอื่น ๆ ที่กำลังจะตามมา ทำไมของพวกนี้ถึงราคาขึ้น ก็เพราะประชาชนมีรายได้ที่เพิ่มมากขึ้น นี่จึงเป็นผลงานของรัฐบาลที่เด่นชัด แต่ไม่มีใครเอามาเผยแพร่ ช่างปิดทองหลังพระเสียจริง ๆ

นักการเมืองต้องกราบกรูซิ ไม่ใช่ให้กรูไปกราบนักการเมือง

#2 แดงประจำเดือน

แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:15

ทั้งหมดทั้งมวลนี้อย่าลืมว่าเป็นผลงานของรัฐบาลไหนนะคะ กลัวไอ้พวกฝ่ายแค้นมันจะเอาไปตีกิน

#3 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:15

555  พูดไม่ออกเลย

#4 สันขวาน

สันขวาน

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:10

ยางโลละ 120 ปาล์มโลละ 7 บาท คงต้องรอให้เพื่อไทยมีสส.ภาคใต้ยกภาคก่อน. แต่ผมว่าในรอบ100 ปีนี้คงไม่เกิดขึ้นหรอก

#5 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:16

อยากกินของแพงๆ ก็ได้กินในรัฐบาลนี้  <_<

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#6 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:16

ทั้งหมดทั้งมวลนี้อย่าลืมว่าเป็นผลงานของรัฐบาลไหนนะคะ กลัวไอ้พวกฝ่ายแค้นมันจะเอาไปตีกิน

เอา"เงินภาษี"ของ"คน"ส่วนใหญ่ ไปใช้จ่ายให้กับ"เสียง"ส่วนใหญ่ 

#7 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:19

อย่าพึ่งดีใยครับผม การทำให้มีรายได้เพิ่ม ขณะเดียวกันทำให้สินค้า ค่าครองชีพเพิ่มด้วย
เป็นความโง่ของรัฐบาลครับผม เพราะเงินที่ประชาชนได้มาต้องเอาไปเป็นจ่ายค่าใช้จ่าย
ค่าครองชีพอยู่ดี แต่ผลจะเกิดขึ้นคือ :
- บริษัทที่จ้างต้องหาเงินเป็นค่าจ้างมากขึ้น ถ้าหมุนเงินไม่ดี ก็มีแต่เจ๊งกับเจ๊ง
- ค่าจ้างที่เพิ่มขึ้น ก็ต้องผลักไปเป็นต้นทุนของสินค้า ราคาสินค้าจึงเพิ่มขึ้นด้วย ฉะนั้น
เมื่อของแพงขึ้น คนทำมาค้าขายอื่น ๆ ก็คงต้องขึ้นราคาของที่ตนเองผลิต ตนเองขายมา
เป็นรายได้ของตนเอง ให้ทันกับรายจ่าย
- ถ้าเป็นสินค้าที่ส่งออก ถ้าราคาสินค้าของประเทศไทย แพงกว่าของประเทศอื่น ก็จะทำ
ให้สินค้าไทยส่งออกยากขึ้น ขณะเดียวกันผู้ผลิตก็ต้องไปหาตลาดที่ผลิตสิ่งของเหมือนกัน
ในประเทศที่ต้นทุนตำ่กว่า ปิดโรงงานในประเทศ ก็ดูกันไปเองก็แล้วกันว่า คนจะตย้าย
โรงงานไปประเทศอื่นหรือไม่ เราว่าแม้แต่ผู้ผลิตในประเทศไทยยังไป เปิดโรงงานที่ปนะเทศ
เพื่อนบ้านมากมาย เพียงดูแตเสื้อผ้า ก็เห็น made in cambodia, made in
Vietnam มากมายแล้ว แต่ข้าวส่งออกนี้ ผู้ส่งออกไปเอาข้าว เวียตนาม ข้าวเขมรส่ง
ออกมากมาย
- รัฐบาลนี้ทำได้แค่นี้ เราว่าไม่จำเป็นต้องมีนายกฯ และ ครม หรอก เสียดายเงินภาษี มี
แต่ผลาญเงินเท่านนั้น แม่มันเล่นไปต่างประเทศได้ทุกเดือน มันเคยมาดูเรื่องปากท้องของ
ปราชนชาวไทยไหม นโยบายเหี้หี้ยของมัน ออกมาเป็นประโยชน์ให้ต่างชาติและประเทศ
เพื่อนบ้านทั้งนั้น พวกมันเปนคนไทยหรือเปล่า
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#8 น้ำหวาน

น้ำหวาน

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:23

อย่าพึ่งดีใยครับผม การทำให้มีรายได้เพิ่ม ขณะเดียวกันทำให้สินค้า ค่าครองชีพเพิ่มด้วย
เป็นความโง่ของรัฐบาลครับผม เพราะเงินที่ประชาชนได้มาต้องเอาไปเป็นจ่ายค่าใช้จ่าย
ค่าครองชีพอยู่ดี แต่ผลจะเกิดขึ้นคือ :
- บริษัทที่จ้างต้องหาเงินเป็นค่าจ้างมากขึ้น ถ้าหมุนเงินไม่ดี ก็มีแต่เจ๊งกับเจ๊ง
- ค่าจ้างที่เพิ่มขึ้น ก็ต้องผลักไปเป็นต้นทุนของสินค้า ราคาสินค้าจึงเพิ่มขึ้นด้วย ฉะนั้น
เมื่อของแพงขึ้น คนทำมาค้าขายอื่น ๆ ก็คงต้องขึ้นราคาของที่ตนเองผลิต ตนเองขายมา
เป็นรายได้ของตนเอง ให้ทันกับรายจ่าย
- ถ้าเป็นสินค้าที่ส่งออก ถ้าราคาสินค้าของประเทศไทย แพงกว่าของประเทศอื่น ก็จะทำ
ให้สินค้าไทยส่งออกยากขึ้น ขณะเดียวกันผู้ผลิตก็ต้องไปหาตลาดที่ผลิตสิ่งของเหมือนกัน
ในประเทศที่ต้นทุนตำ่กว่า ปิดโรงงานในประเทศ ก็ดูกันไปเองก็แล้วกันว่า คนจะตย้าย
โรงงานไปประเทศอื่นหรือไม่ เราว่าแม้แต่ผู้ผลิตในประเทศไทยยังไป เปิดโรงงานที่ปนะเทศ
เพื่อนบ้านมากมาย เพียงดูแตเสื้อผ้า ก็เห็น made in cambodia, made in
Vietnam มากมายแล้ว แต่ข้าวส่งออกนี้ ผู้ส่งออกไปเอาข้าว เวียตนาม ข้าวเขมรส่ง
ออกมากมาย
- รัฐบาลนี้ทำได้แค่นี้ เราว่าไม่จำเป็นต้องมีนายกฯ และ ครม หรอก เสียดายเงินภาษี มี
แต่ผลาญเงินเท่านนั้น แม่มันเล่นไปต่างประเทศได้ทุกเดือน มันเคยมาดูเรื่องปากท้องของ
ปราชนชาวไทยไหม นโยบายเหี้หี้ยของมัน ออกมาเป็นประโยชน์ให้ต่างชาติและประเทศ
เพื่อนบ้านทั้งนั้น พวกมันเปนคนไทยหรือเปล่า

คุณนะผิดแล้ว การที่ข้าวของแพงนะ มันเป็นหลักฐานชิ้นสำคัญเลยนะว่า ประชาชนมีความร่ำรวย ต้องดูค่าครองชีพของต่างประเทศที่ร่ำรวย เขามีแต่ของถูก ๆ หรือครับ มีแต่ของแพง ๆ ทั้งนั้น

นักการเมืองต้องกราบกรูซิ ไม่ใช่ให้กรูไปกราบนักการเมือง

#9 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:30

ไฮโซกันทั้งประเทศ ของถูกกินใช้ไม่เป็น

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#10 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:31

เอา"เงินภาษี"ของ"คน"ส่วนใหญ่ ไปใช้จ่ายให้กับ"เสียง"ส่วนใหญ่ 

พูดงี้หมายควมว่าไงคะ เสียงส่วนใหญ่มันไม่ใช่ประชาชนส่วนใหญ่รึไงคะ

#11 น้ำหวาน

น้ำหวาน

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 17:31

พูดงี้หมายควมว่าไงคะ เสียงส่วนใหญ่มันไม่ใช่ประชาชนส่วนใหญ่รึไงคะ

กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว มีกระทานายหนึ่งต้มเหล้าเถื่อนขายในหมู่บ้าน ทีนี้ตำรวจสืบได้ก็ไปจับนายคนนั้นข้อหาต้มเหล้าเถื่อนขายแล้วก็พามาที่โรงพัก เสร็จแล้วเป็นงัยรู้ไหม พวกชาวบ้านที่เป็นญาติของนายคนนั้นก็พากันเกณฑ์ชาวบ้านในหมู่บ้านนั้นมาล้อมโรงพักบอกว่าถ้าไม่ปล่อยนายคนนั้นจะบุกขึ้นโรงพัก ตำรวจก็ไม่รู้จะทำยังงัยก็จำเป็นต้องปล่อยไป  คุณคิดว่าอย่างไรกับนิทานเรื่องนี้

#12 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 19:30

ออกมากมาย

คุณนะผิดแล้ว การที่ข้าวของแพงนะ มันเป็นหลักฐานชิ้นสำคัญเลยนะว่า ประชาชนมีความร่ำรวย ต้องดูค่าครองชีพของต่างประเทศที่ร่ำรวย เขามีแต่ของถูก ๆ หรือครับ มีแต่ของแพง ๆ ทั้งนั้น
เราว่านายกฯเราก็คงคิดเหมือนคุณนะนี่ จึงปล่อยให้ค่าครองชีพของประเทศแพงนี่เอง
จึงคิดว่าประเทศเจริญแล้ว ประเทศรวยแล้ว ไม่ต้องดูอะไรอีกเลยนี่เอง ถึงได้ใช้นโยบาย
ประชานิยม โดย ไม่ต้องดูว่าผลิตผลที่ผลิตออกมาจะขายได้หรือเปล่า ราคาแพงนี่
จะมีคนซื้อหรือไม่ ถึงแม้การส่งออกของเราจะตกตำ่ลง ก็คงไม่เป็นไร เพราะค่าครองชีพ
ของประเทศไทยไม่ถูกแล้ว เหมือนประเทศที่รำ่รวยแล้ว แล้วประเทศไทยเป็นประเทศที่
รำ่รวยเหมือนเขาหรือเปล่า รายได้รัฐบาลเอามาจากไหนครับผม คงดีใจที่รัฐบาลเอา
เงินมาใช้จากการกู้ กู้ กู้ คงคิดว่ารัฐบาลโครตเก่งเลย กู้ได้ ไม่ต้องคิดว่าเอาเงินไหน
มาคืนครับผม

เราว่าพูดไปคนจำพวกเดียวกับอีโง่ ก็คงไม่เข้าใจ ถ้าตรรกะบอกว่าของแพง แสดงถึง
ความรำ่รวยของประเทศ ก็เอาเถอะ เราว่าพูดไปก็ไม่ต่างจากสีซอให้ควายฟัง

Edited by sudthorn, 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 19:33.

คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#13 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 19:36

กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว มีกระทานายหนึ่งต้มเหล้าเถื่อนขายในหมู่บ้าน ทีนี้ตำรวจสืบได้ก็ไปจับนายคนนั้นข้อหาต้มเหล้าเถื่อนขายแล้วก็พามาที่โรงพัก เสร็จแล้วเป็นงัยรู้ไหม พวกชาวบ้านที่เป็นญาติของนายคนนั้นก็พากันเกณฑ์ชาวบ้านในหมู่บ้านนั้นมาล้อมโรงพักบอกว่าถ้าไม่ปล่อยนายคนนั้นจะบุกขึ้นโรงพัก ตำรวจก็ไม่รู้จะทำยังงัยก็จำเป็นต้องปล่อยไป  คุณคิดว่าอย่างไรกับนิทานเรื่องนี้

น่าจะเป็นการถือกำเนิดของต้นกล้าประธิปไตยค่ะ

#14 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 19:46

อยากกินของแพงๆ ก็ได้กินในรัฐบาลนี้  <_<

ของธรรมดาๆ แต่ได้มากินในราคาแพงๆในยุคอิปู :lol: :lol:

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#15 Bot V Mask

Bot V Mask

ตัว V อยู่กลางหน้าผาก

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 19:49

ไม่ดีรึครับได้ใช้สินค้าและบริการในราคาระดับอำมาตย์ ทั้งแผ่นดินแล้วไง

#16 เซงกี่ เออเดะ

เซงกี่ เออเดะ

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 19:51

พึ่งรู้ว่าประเทศรวยแล้วนะเนี่ย รุ้เพียงแต่ค่าครองชีพสูงขึ้น หนี้มากขึ้น

#17 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 21:46

ง่ายๆเข้าใจกันไปเลย เสียงส่วนใหญ่คือคนส่วนน้อย ของผู้เสียภาษี โอเคยังครับ.....
ถ้าอยากรู้ว่า เอาอะไรมาเทียบ ผมขอบอกว่า ข้อมูลนี้ มันเกิดจาก ไเงินสนับสนุนพรรค ของผู้เสียภาษี 

อะๆๆๆ เพิ่มเติมๆๆ เสียงส่วนใหญ่ มีจำนวนผู้"ไม่เสียภาษี" เป็น"คน"ส่วนใหญ่

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 25 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 21:48.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน