Jump to content

- - - - -

**ให้กำลังใจ คุณอลงกรณ์ พลบุตร ชอบหลายประเด็นเรื่องการปฏิรูปพรรค ชาว สรท.มีไอเดียเสนอไม๊คะ?

• Please log in to reply
119 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 22:04

อภิสิทธิ์ มันไม่อาย สมรังสี บ้างเหรอ ฝ่ายค้านเขมร เขาส่ง สส สู้ แม้ว่าไม่ชนะก็จะสู้ ไม่ใช่มาบอยคอตไม่ลงเลือกตั้ง ขอ ม.7

ขายหน้า เขมร

ไอ้แม้ว กับไอ้ฮุนเซนไม่ต่างกันเลยเนอะ เล่นงานฝ่ายค้าน โกงเลือกตั้ง ขายชาติ โกงชาติ แก้กฎหมาย เพื่อเอาผิด สม รังสี ถ้า สม รังสี อยู่เมืองไทย ก็คงไม่ลงเลือกตั้งเหมือนกัน เพราะไอ้แม้วมันทำผิดรัฐธรรมนูญการเลือกตั้ง อย่างชัดเจน แถมถูกยุบพรรคเพราะโกงเลือกตั้งอีก 

เขมรเริ่มตาสว่าง ไม่เลือกไอ้ฮุนซวย ฮุนซวยมันก็ใช้วิธีโกงเลือกตั้งเหมือนเดิม แต่หมื่นปิ๊ยังกินขี้แม้วอยู่เลย  :D

#102 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 22:04

จริงๆ ก็ไม่รู้หรอกว่า อลงกรณ์ อยากจะปฏิรูปตรงไหน

เพราะที่เห็นมามันแค่นโยบายภาพกว้าง อ่านแล้วก็นึกถึง action plan ไม่ออก

ว่าทำจริงมันจะทำยังไง

แต่ดูท่าทีตอนออกมาให้สัมภาษณ์ กรณี นิวยอร์คไทม์ ผมรู้สึกว่า อลงกรณ์ หัวสี่เหลี่ยมมาก

ผมว่าเขาหัวสี่เหลี่ยมมาก จนไม่น่าจะเป็นผู้นำในการชูประเด็นปฏิรูปพรรคได้เลย

คือ การบอกว่า ต้องฟังนิวยอร์คไทม์ มัน idiot มาก ไม่รู้เขียนถูกหรือเปล่า

ถ้าคุณเป็นพวกหัวใหม่จริงๆ อยากเห็นการเปลี่ยนแปลงจริงๆ

ผมว่าคุณต้องบอกว่า ทุกอย่างมันจะต้องเป็นไปตาม เสียงของประชาชน ที่เขาเรียกร้อง

ไม่ใช่สักแต่จะพูดว่า สภา ต้องใช้สภาอย่างเดียว

ไอ่ฟาย สภามันเน่าไปแล้ว คุณก็ต้องเดินอยู่แต่ในสภาเหรอ

ในขณะที่ประชาชน ฐานเสียงของคุณ เขาเรียกร้อง

เดินขบวนแล้วไง ข้างถนนมันจะตายไหม

มันผิดมากเหรอ ก็มันเป็นทางออกของกระบวนการประชาธิปไตยเหมือนกัน

นิวยอร์คไทม์เขียน ตามโพยของศัตรู

คุณฟังนิวยอร์คไทม์หรือฟังประชาชนที่เขาเลือกและหวังดีกับคุณจริงๆ

"ในสภาและนอกสภา เป็นกระบวนการต่อสู้ เพื่อความถูกต้อง

พรรคประชาธิปัตย์ จะทำทุกอย่างที่จำเป็นในกระบวนการต่อสู้วิถีทางประชาธิปไตย

เพื่อผลประโยชน์ของประชาชนส่วนรวม และเป็นความต้องการของประชาชนโดยรวม"

นี่ครับ อลงกรณ์ต้องสัมภาษณ์อย่างนี้

ผมถึงจะยอมรับ การปฏิรูปของอลงกรณ์

แต่ถ้าสัมภาษณ์ idiot อย่างนี้ ผมยอมรับไม่ไหวจริงๆ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#103 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 22:46

ใจเย็นๆ น่ะ ท่าน

ท่านไม่เห็นด้วยอะไรยังไง

"ท่านมีสิทธิ์พูดครับ แต่ไม่จำเป็นต้องใช้ คำด่า คำแรง ขนาดนั้น" ก็ได้ครับ

... ผมอุตสาห์ tweet ขอคุณอลงกรณ์ให้ช่วยเข้ามาอ่าน

ถ้าอยากให้มีคนมาอ่านมาฟังความเห็นของพวกเรามากๆ นานๆ

เราเขียนกัน softๆ เอาตรงๆประเด็น มุ่งเฉพาะ "Idea เสนอแนะ" ดีกว่าไหมฮะ?  ;) 

คุณอลงกรณ์ แกรับฟังครับ (มีตอบในประเด็นที่ผมร้องขอด้วย)  :) 

... คำหวาน ...

ตอบข้างล่าง ... ผม PM ไปหาท่านแล้วเด้อ ท่านจูกัด ... ประเด็นกระทู้จะได้ไม่เพี้ยน

V

V

V

Edited by XqOrez, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 00:10.

#104 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:11

อยากฟังคำหวานไปฟังคนอื่น
ผมไม่แฮปปี้ ก็พูดตรงๆครับ
ไม่เชื่อก็ไม่ต้องเชื่อ
ฝากบอกอลงกรณ์ด้วยว่า
เด็กประถมข้างบ้านเขาด่าที่พี่สัมภาษณ์เลียนิวยอร์คไทม์เสียเละเลย
1.คุณยอมรับโดยดุษฎี ว่าพรรคของคุณกำลังเล่นการเมืองนอกสภาแบบที่เขาว่า
2.คุณเห็นด้วยกับนิวยอร์คไทม์ว่า มันไม่ถูก
ที่ผมด่านี่มันน้อยไปนะ
แล้วที่ไอ้แป๊ะด่าว่า ปชป.ไม่สนใจการเมืองข้างถนนจริงๆ
จนถึงกับยุบพันธมิตรล่ะ
หมายความว่าไง
ไอ้แป๊ะด่าเช้าด่าเย็น ปชป.ไม่เอาการเมืองข้างถนน
แต่พอนิวยอร์คไทม์เขียนเท่านั้นแหละ แสลนหน้าออกมารับทันที
เด็กประถมมันไม่โง่น่ะ มันดูออก

อ้อ แล้วอยาไปฟังไอ้ลายจุดมันมากนัก มันเป็นเสื้อแดงไม่เอาเจ้า
คิดว่ามันจริงใจกับพรรคอำมาตย์อยาางคุณเหรอ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#105 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 00:56

เหอะ เหอะ  ปฏิรูปพรรค มันก็จำเป็นอยู่แหละครับ ถ้าทำได้มันก็ดี แต่ที่ผมสงสัยก็คือ

มันจะนำไปสู่การชนะเลือกตั้งได้จริงหรือ เท่านั้น

ปฏิรูปไปเถอะครับ เพราะอะไรที่ไม่ดีมันดีขึ้นแน่ อะไรไม่สะดวกมันสะดวกขึ้นแน่ อะไรไม่ชัด

มันชัดขึ้นแน่ แต่อาจไม่ชนะเลือกตั้งได้ก็อย่าผิดหวังนะครับ

ตัวอย่างเลือกตั้ง

เลือกผู้ว่า กทม แฟนคลับ ปชป ปัญหาเยอะมาก ไม่ชอบ ไม่ถูกใจ พูดไม่เก่ง สารพัด สุดท้าย

ชนะคะแนนดุเดือด

ฝั่งโน้นประกาศตูมเลย ส่งเสาไฟฟ้าลงแข่ง สาวก ไม่มีปัญหาเลย ส่งเสาไฟก็เลือกเสาไฟเป็นล้านคน

ปฏิรูปพรรคแล้ว ล้านคนจะเปลี่ยนมาเลือก ปชป  หรือก็เลือกเสาไฟฟ้าอยู่ดี ?

อีกตัวอย่าง ดูจาก Bluesky ไปสัมภาษณ์ทำสวนยางแถวอิสาน

B: 80 บาทนี่ไม่ไหวเหรอ

R: ไม่ไหวครับอยู่ บ่ ได้

B: แล้วเขาช่วยอะไรบ้าง

R: บ่ เห็นว่าจั๋งได๋แนะ

B: แล้วคราวที่แล้วเลือกเขาหรือเปล่าล่ะ

R: เลือกครับเลือก เลือกมาตั้งแต่ท่านทักษิณแล้ว

B: แล้วคราวนี้ล่ะ จะเลือกอีก รึเปล่า

R: เลือกครับ เลือก เลือก เลือก

ปฏิรูปพรรคแล้ว เขาจะเปลี่ยนมาเลือก ปชป  หรือจะ เลือก เลือก เลือก อยู่ ?

#106 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 02:11

เหอะ เหอะ  ปฏิรูปพรรค มันก็จำเป็นอยู่แหละครับ ถ้าทำได้มันก็ดี แต่ที่ผมสงสัยก็คือ

มันจะนำไปสู่การชนะเลือกตั้งได้จริงหรือ เท่านั้น

ปฏิรูปไปเถอะครับ เพราะอะไรที่ไม่ดีมันดีขึ้นแน่ อะไรไม่สะดวกมันสะดวกขึ้นแน่ อะไรไม่ชัด

มันชัดขึ้นแน่ แต่อาจไม่ชนะเลือกตั้งได้ก็อย่าผิดหวังนะครับ

ตัวอย่างเลือกตั้ง

เลือกผู้ว่า กทม แฟนคลับ ปชป ปัญหาเยอะมาก ไม่ชอบ ไม่ถูกใจ พูดไม่เก่ง สารพัด สุดท้าย

ชนะคะแนนดุเดือด

ฝั่งโน้นประกาศตูมเลย ส่งเสาไฟฟ้าลงแข่ง สาวก ไม่มีปัญหาเลย ส่งเสาไฟก็เลือกเสาไฟเป็นล้านคน

ปฏิรูปพรรคแล้ว ล้านคนจะเปลี่ยนมาเลือก ปชป  หรือก็เลือกเสาไฟฟ้าอยู่ดี ?

อีกตัวอย่าง ดูจาก Bluesky ไปสัมภาษณ์ทำสวนยางแถวอิสาน

B: 80 บาทนี่ไม่ไหวเหรอ

R: ไม่ไหวครับอยู่ บ่ ได้

B: แล้วเขาช่วยอะไรบ้าง

R: บ่ เห็นว่าจั๋งได๋แนะ

B: แล้วคราวที่แล้วเลือกเขาหรือเปล่าล่ะ

R: เลือกครับเลือก เลือกมาตั้งแต่ท่านทักษิณแล้ว

B: แล้วคราวนี้ล่ะ จะเลือกอีก รึเปล่า

R: เลือกครับ เลือก เลือก เลือก

ปฏิรูปพรรคแล้ว เขาจะเปลี่ยนมาเลือก ปชป  หรือจะ เลือก เลือก เลือก อยู่ ?

ผมเข้าใจท่านนะ ... แต่คำตอบผมจะไม่ซ้ำสิ่งที่ถูกเขียนไปแล้วก่อนหน้านี้ นะครับ

ขอเสริมแค่ว่า Pattern มัน หลักพุทธศาสนา ครับ คือ

"ทำบุญ ... อย่าทำไป เพื่อหวังให้ได้ผลบุญ"

"ทำดี ... อย่าทำไป เพื่อหวังให้คนมาชื่นชม"

"ถ้ามันมีเหตุผลที่จะต้องแพ้ ก็คือ แพ้ ครับ

ถ้าทำเต็มที่แล้ว ไม่ต้องไปเสียใจ

ทำความเข้าใจกับเหตุผลที่แพ้  แล้วเอาเวลาไปแก้ไขต่อดีกว่าครับ"

หวังว่าจะเข้าใจสิ่งที่ผมต้องการสื่อนะ ท่าน

สุดท้าย "อย่าพึ่งสิ้นศรัทธาในตัวมนุษย์"  ครับ  ... ถ้าสิ้น มันก็คือ จบ ครับ

ในชีวิตคนเรา มีต้องเจอกับความสิ้นหวังมากมาย

นี่เรื่องของพรรค เรื่องส่วนตัวเราหรือป่าว ก็ไม่ใช่เป๊ะๆ (หรือใช่สำหรับบางท่าน? :D )

จิ๊บๆ ครับ ... เป็นเรื่องส่วนตัวล่ะ เจ็บแสบกว่ากันหลายเท่าครับ

(ผ่านมาเยอะแล้ว ผม 5555  :D  :D  :D )

เริ่มนอกประเด็นแล้ว ... พอๆ หยุดๆ ...  :lol:  :lol:  :lol:

Edited by XqOrez, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 02:11.

#107 numdee

numdee

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 02:17

ผมไม่คิดนะว่าปฏิรูปแล้ว จะช่วยให้คนเลือกเพื่อไทยหันมาเลือกประชาธิปัตย์ ไม่เชื่อคุณอลงกรณ์ลองออกมาตั้งพรรคใหม่ดูสิ ผมว่าง่ายกว่าการปฏิรูปเยอะ ชื่อใหม่ก็ยังหอมกว่าพรรคสาบๆที่คนเรียกล้อกัน และถ้าประสบความสำเร็จ เจาะกลุ่มเป้าหมายได้คุณก็จับมือกับ ปชป จัดตั้งรัฐบาลไม่ต้องไปง้อหลงจู๊อีก
"หนึ่งเสียงที่จริงใจ ดังกว่าเสียงมหาชน"

#108 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 02:44

ผมไม่คิดนะว่าปฏิรูปแล้ว จะช่วยให้คนเลือกเพื่อไทยหันมาเลือกประชาธิปัตย์ ไม่เชื่อคุณอลงกรณ์ลองออกมาตั้งพรรคใหม่ดูสิ ผมว่าง่ายกว่าการปฏิรูปเยอะ ชื่อใหม่ก็ยังหอมกว่าพรรคสาบๆที่คนเรียกล้อกัน และถ้าประสบความสำเร็จ เจาะกลุ่มเป้าหมายได้คุณก็จับมือกับ ปชป จัดตั้งรัฐบาลไม่ต้องไปง้อหลงจู๊อีก

อันนั้น มันไม่เท่ากับ หลอกคนที่ยังคงเกลียด ปชป อยู่ ... แล้วหักหลังเขา หรอท่าน???   :wacko:  :wacko:  :wacko:

เราควรต้อง "แก้ปัญหาที่ Core จริงๆ ของมัน" ดีกว่าไหมฮะ?

Edited by XqOrez, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 02:47.

#109 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 04:47

แล้วพรรคอื่นมีโครงสร้าง การบริหาร การกระทำตลอดจนนโยบายที่ดีกว่าพรรค ปชป อย่างไรบ้างครับ 

21 ปี ไม่ชนะการเลือกตั้งเลย มันทำให้อยู่เฉยไม่ได้

นู๋ตอบไม่ได้ว่า พรรคอื่นมีอะไรดี

รู้แต่ว่าซื้อ ส.ส.  ซื้อเสียง หว่านประชานิยม  สร้างวาทกรรมป้ายสี

ว่าใครเหรอ 

ทำอย่างกับพรรคตัวเอง "ไม่ซื้อ" เลยอะนะ

เลือกกี่ครั้งก็แพ้  ใช้สภาเสียงข้างมากที่ปล้นเขามาแก้ รธน เลือกตั้ง      เพื่อให้ตัวเองได้ประโยชน์   ก็ยังแพ้

ทำยังไงก็ยังแพ้ 

ยังจะโง่ไปเชี่อยึดถือวาทกรรมติงต๊องที่เขาเป่าหูมา      อยู่ได้

โง่ๆๆๆๆ   :D  :D  :D

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#110 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 09:42

ผมเป็นคนที่ ด่า สุเทพ เทือกสุบรรณ มาโดยตลอด

คนเรามีดี มีเลว เป็นคำพูดที่ถูกต้อง

วันนี้ สุเทพ เทือกสุบรรณ ออกมาแสดงท่าทีเรื่องการเมืองนอกสภา ชัดเจนมากขึ้น

มันคือการทำการเมืองแบบควบคู่ ทั้ง ใน และ นอกสภา

วันนี้ผมจะชม สุเทพ เทือกสุบรรณมั่ง

ว่าอย่างน้อย เขาก็รู้ว่า คนที่เป็นฐานเสียงเขา ต้องการแบบไหน

คุณ อลงกรณ์ อยาก ปฏิรูปพรรค

คุณอลงกรณ์ต้องรู้ก่อนว่า ประชาชนทั่วไป และ ฐานเสียงของพรรคคุณ เขาต้องการแบบไหน

คุณอยากปฏิรูปพรรค คุณรู้แล้วหรือยังว่า ประชาชน และ ฐานเสียง ต้องการแบบไหน

ถ้าสุดท้ายแล้วมันเป็นแค่การผลักดัน primary vote ก็อย่ามาพูดว่าปฏิรูปเลย

คุณออกมาสัมภาษณ์ เรื่อง นิวยอร์คไทม์ มันยิ่งชัดเจนว่า คุณ ไม่รู้เลย ว่า ประชาชนต้องการอะไร

เขาเบื่อกับในสภาขนาดไหน คุณก็รู้อยู่แก่ใจใช่ไหม การตีรวนดึงเกม ปชป.ก็โดนด่า ยอมง่ายๆ ก็โดนด่าว่าหงอ ไม่มีปัญญาค้านเขา

คุณ อลงกรณ์ เข้าใจเรื่องนี้ชัดเจนไหม

ตอนนี้ ฐานเสียงส่วนใหญ่ของ ปชป. ผมรับรองเลยว่า ส่วนใหญ่ อยากให้เน้นการเดินเกมนอกสภาให้มากขึ้นได้แล้ว

ไม่งั้นสุเทพ ไม่กล้าออกมาเล่นเรื่องพวกนี้หรอก

เขาต้องเดิน เพราะ เสียงเรียกร้องของประชาชนมันมากขึ้นแล้ว หนักหน่วงขึ้นแล้ว

คุณอลงกรณ์ จะบอกว่าไม่รู้ ไม่ได้

เสียงที่อลงกรณ์พูดออกมา เคยได้ยินจากปากไอ้หริ่ง ลายด่าง ที่เคยไปออกรายการคมชัดลึกกับผู้กองปูเค็ม

ไอ้ด่างมันบอกว่า ปชป. ไม่ควรออกมาเล่นนอกสภา เสียอย่างนั้น เสียอย่างนี้ พูดซะหวานหยดย้อยเลย

ภาพลักษณ์ดีแล้ว ชื่อเสียงยาวนาน ถ้าออกมานอกสภาเมื่อไหร่เนี่ย เสร็จเลย แย่ทันที

ผมฟังแล้วในใจก็นึกว่า เฮ้ย ฝั่งมิงเล่น ทั้งใน ทั้งนอกสภา แถมมีวินาศกรรม เผาเมือง ยิงเจ้าหน้าที่

กุไม่เห็นมิงออกมาว่าพรรคเพื่อไทยหรือทักษิณเลย ว่า ไม่ควรเล่นการเมืองแบบเอาชีวิตคนมาเซ่นสังเวย

พอปชป. จะขยับ เฮ้ย มิงรีบตัดขาเลย บอกเสียภาพลักษณ์ที่ดีๆ

แล้วผมมาเจอคำสัมภาษณ์ของอลงกรณ์เรื่อง นิวยอร์คไทม์อีก

เหมือนกันเป๊ะๆกับไอ้ลายด่าง  เหมือนลอกกันมา ในประเด็น การต่อสู้นอกสภา

นี่มันอะไรกันเหรอ

ปชป. โดยสุเทพ ออกมาพูดว่าจะเล่นนอกสภาให้มากขึ้น

นิวยอร์คไทม์ไล่กระทืบทันที อ่านดูก็รู้ว่า เลียเพื่อไทยและต้องการเตะตัดขา ปชป.

อลงกรณ์ ไม่รู้เหรอว่า มันเป็นเกมการเมือง

ไม่รู้เหรอว่า สายสัมพันธ์นิวยอร์คไทม์ ไอ้คนเขียนคอลัมน์มันเป็นยังไง

เด็กประถมมันยังรู้เลย

เพราะรัฐบาลเพลี่ยงพล้ำเรื่องม๊อบยาง ที่ดันไปสลายการชุมนุม แต่สลายไม่ได้ แถมโดนด่าว่ารุนแรงอีก

ก็ต้องเอาตัวช่วย นิวยอร์คไทม์ มาด่า ปชป.

เพราะมันคิดว่า ปชป.อยู่เบื้องหลังม๊อบ

อลงกรณ์ออกมาสัมภาษณ์แบบนี้คือ สารภาพกลายๆ ว่า ปชป.อยู่เบื้องหลังม๊อบยางพารา

ไอ้คอลัมนิสต์มันไม่เขียนว่าม๊อบยางหรอก มันเขียนรวมๆ

แต่ข่าวมาออกช่วงม๊อบยางกำลังเดือด ไม่ให้คิดถึงม๊อบยางแล้วจะคิดไปในทางไหน

แถมยังมีการบอกว่า ต้องการให้พรรค พิจารณาให้ดี

อ้าว หมายความว่ายังไง

พรรค ปชป. ยังไม่ได้ยอมรับเลยว่า เป็นผู้นำการประท้วงที่ไหน

วันที่ 7 ก็แค่พามาส่งสภา อันนี้เกมนอกสภาเหรอ โดนแป๊ะลิ้มด่าหัวเราะเยาะ

เด็กนักเรียน พ่อแม่ต้องมาส่งที่โรงเรียน มันขำไม่ออกน่ะ

ไหนล่ะ เล่นเกมนอกสภา

ม๊อบยางเป็นม๊อบคนเดือดร้อน อย่างนี้ใครเดือดร้อนก็เหมาว่าเป็นม๊อบปชป.หมดเลยเหรอ

อลงกรณ์ออกมาให้สัมภาษณ์แบบนี้ สมควรแล้วหรือ

คำสัมภาษณ์ของคุณ เขาเล่นกันไปทุกสื่อ โดยเฉพาะสื่อรัฐบาล

แต่คำสัมภาษณ์ อภิสิทธิ์ และ ชวน ไม่ค่อยตีเผยแพร่เท่าไหร่

คุณกลายเป็นเครื่องมือในการทำลายความน่าเชื่อถือของพรรคคุณ

ระดับอลงกรณ์ ไม่รู้ มันเป็นไปไม่ได้หรอก

แล้วอย่างนี้จะเอาอะไรมาปฏิรูปพรรค

เอาไอ้เฮียลายจุดมาเขียนแผนหรือไง สุดท้ายกลายเป็นสังคมนิยมแบบเพื่อไทย หรือเปล่า

ผมว่า อลงกรณ์ จบแล้วนะ

คุณจะปฏิรูปอะไร ในหัวใจพวกผมที่เลือกคุณ ต้องการอะไรคุณยังไม่รู้เลย

คุณกลับไปเชื่อไอ้ลายด่างมัน

คุณรู้ไหมว่า ในหัวใจพวกผมที่เลือกคุณ ต้องการอะไร

ไม่ใช่ primary vote มันเป็นเรื่องผลประโยชน์ส.ส.

พรรคที่ดี ภาพลักษณ์ดี ประชาชนรัก ชอบ ส่งเสาไฟฟ้ามาเขาก็เลือก

เพราะรู้ว่าพรรคที่ดี จะมีระบบที่ควบคุมเสาไฟ ไม่ให้ทำทุจริต ทำลายชาติบ้านเมืองได้

มันมีแค่นี้แหละ

Edited by จูกัดขงเบ้ง, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 09:46.

#111 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:01

นู๋ยังเชื่อว่าคุณจ้อนหวังดีต่อพรรค

แต่หลายครั้งคุณจ้อนเปิดจ้องให้สื่อและฝ่ายตรงข้ามตีกิน โจมตีพรรค

พอบ่อยครั้งเข้าหลายคนก็เริ่มสับสน สงสัยในตัวคุณจ้อนได้นะคะ

ถ้ารู้แบบนี้แล้ว หวังดีต่อพรรคจริงๆ อย่างที่ว่าไว้

ก็ปฏิรูปตัวเองก่อนเถอะค่ะ อย่าเป็นส่วนหนึ่งที่ทำร้ายพรรค

ทั้งนี้ทั้งนั้น ยังเชื่ีอว่าคุณจ้อนไม่ได้ไปรับงานรับเงินใครมาบ่อนทำลายพรรคค่ะ

เพราะโลกนี้ยังมีสิ่งที่เงินซื้อไม่ได้อีกมากมาย มันคือเกียรติ และศักดิ์ศรี กินไม่ได้แต่มันเท่ห์ค่ะ -_-

"กูจะสู้แม้รู้พวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#112 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:01

เป็นที่น่าสังเกตว่าเริ่มมีการเปลี่ยนแปลงอย่างมีนัยสำคัญสำหรับพรรคประชาธิปัตย์ว่าเรายังยึดมั่นในระบอบรัฐสภาหรือไม่ หรือเราจะเดินในวิถีทางอื่น

พรรคประชาธิปัตย์ต้องตอบคำถามนี้ให้ชัดเจน ซึ่งตนได้ตอบผู้สื่อข่าวนิวยอร์กไทม์ไปว่า พรรคเราได้ยึดมั่นในระบบรัฐสภา และตนไม่คิดว่าพรรคประชาธิปัตย์เปลี่ยนจุดยืน แม้ว่าเราจะเห็นต่างกันในแนวทางการต่อสู้ แต่อาจถูกตีความกันไปอย่างไม่เข้าใจ อย่างเช่น การเดินขบวนมายังสภา การจัดปราศรัยเวทีผ่าความจริง เหตุการณ์อลหม่านในรัฐสภา ซึ่งพรรคก็ต้องชี้แจงให้เห็นว่ายังยึดมั่นในระบอบสภา และการชุมนุมเป็นสิทธิที่แสดงออกตามกฎหมาย นอกจากภารกิจงานในสภาแล้ว พรรคยังต้องดำเนินงานในเรื่องการปฏิรูปพรรคเพราะแผนงานได้ดำเนินการเสร็จ สิ้นแล้ว เพียงรอให้คณะกรรมการบริหารได้ดำเนินการต่อไป

นายอลงกรณ์กล่าวต่อว่า ตนยืนยันว่าพรรคต้องต่อสู้ในรัฐสภาเพื่อให้ชนะใจประชาชน และชนะเลือกตั้งในครั้งหน้าไม่มีหนทางอื่นที่จะดำเนินการได้ เพราะว่าการชุมนุมและปราศรัยก็เป็นสิทธิเสรีภาพ คณะกรรมการบริหารก็มีมติชัดเจนว่าเป็นเรื่องสิทธิบุคคล แต่หลังจากประชุมครั้งนั้นมันก็เกิดข้อผิดพลาดอะไรไม่ทราบ ซึ่งเรื่องนี้คณะกรรมการบริหารพรรคก็ต้องชี้แจงให้สมาชิกพรรครับทราบ เพราะการดำเนินการของพรรคทั้งในและนอกสภาเริ่มสร้างความคลางแคลงใจในความน่า เชื่อถือของพรรคที่มีมายาวนาน

Attached Images

Edited by จูกัดขงเบ้ง, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:48.

#113 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:08

คุณ จูกัด ขงเบ้ง กับ น้อง ypk

เขียนได้ โดนใจ ผม สุด ๆ

อธิบาย ได้ ชัด ถ้อย กระบวนความ

สิ่งที่ คุณ อลง (ขอสั้น ๆ นะครับ)

คิดนั้น และ อยากให้ คนเสื้อแดง รวมถึง รากหญ้า ยอมรับ

ต้องบอกว่า

ในความเป็นจริง แล้ว

เป็นไปไม่ได้ มันขัด กับ กระบวนการคิด ทั้งหมด ของเสื้อแดง และ รากหญ้า

ปชป ไม่สามารถ เลือก นโยบาย การหว่านเงิน

เพื่อตอบสนอง ความต้องการ เบื้องหน้า

ที่ คนจน ต้องการได้

ให้ปลา ไม่ให้ เบ็ด ในหลวง ทรงตรัส

ไว้แล้ว ว่าไม่มีประโยชน์

ถ้า ผู้คน ไม่อาจ ขวนขวาย ด้วยตัวเอง

ถ้า ผู้คน ไม่อาจ เรียนรู้ เพื่อพัฒนา ศักยภาพ ของตัวเอง

อีก หมื่นปี (ขออภัย ไม่ได้ ตั้งใจกระทบ เพื่อนสมาชิก)

ก็ไม่อาจ ลืมตาอ้าปาก ได้จริง

คนเรา ชอบอะไร ง่าย ๆ โดนใจ จับต้องได้

ถ้า ปชป เดินตาม ทักษิณ

เปล่าประโยชน์ ที่จะมี สองพรรค

ที่ มักง่าย พอกัน

คนเรา ไม่พยายาม ไม่บอกตัวเอง ว่า ฉัน ต้องสู้

ก็ไม่อาจ คาดหวัง ว่า ชีวิต เรา จะดีขึ้น

ถ้า คนจน ยอมรับ แต่ว่า

ต้องพึ่งพา รัฐบาล เท่านั้น

คนจน ก็เป็นได้ แค่ เหยื่อ ไว้ ให้เค้า ตกเล่น เท่านั้น

ลองสักตั้ง น่ะ ศึกษา อ่าน ให้มาก

ฟัง ก็ได้ แต่ ไม่ใช่ ฟัง แค่ คนเดียว

ความหลากหลาย ในการรับรู้

ไม่อ่านเพียงหนังสือ เล่มเดียว

หรือ ฟัง คนเพียง กลุ่มเดียว ก็ตัดสิน

นั่นน่าจะช่วย พัฒนา คนจน ของเรา ได้มากขึ้น

ตบท้าย ด้วย สโลแกน ส่วนตัว

ต่อให้ ต้องเรียน ไปจนแก่

ผมก็จะเรียน ต่อไป

คนเรา พัฒนา ได้ทุกคน (ไม่เว้น แม้แต่ รากหญ้า)

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#114 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:32

"ท่านมีสิทธิ์พูดครับ แต่ไม่จำเป็นต้องใช้ คำด่า คำแรง ขนาดนั้น" ก็ได้ครับ

... ผมอุตสาห์ tweet ขอคุณอลงกรณ์ให้ช่วยเข้ามาอ่าน

ถ้าอยากให้มีคนมาอ่านมาฟังความเห็นของพวกเรามากๆ นานๆ

เราเขียนกัน softๆ เอาตรงๆประเด็น มุ่งเฉพาะ "Idea เสนอแนะ" ดีกว่าไหมฮะ?  ;) 

คุณอลงกรณ์ แกรับฟังครับ (มีตอบในประเด็นที่ผมร้องขอด้วย)  :) 

ตอบข้างล่าง ... ผม PM ไปหาท่านแล้วเด้อ ท่านจูกัด ... ประเด็นกระทู้จะได้ไม่เพี้ยน

V

V

V

คุณจ้อนตอบประเด็นไหนมาหรอคะ

แกได้เข้ามาอ่านจริงๆ หรือเปล่า

"กูจะสู้แม้รู้พวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#115 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:33

ที่แน่ๆ ที่ผมเห็นคือ พรรคประชาธิปัตย์ไม่มีนักวางแผนการโฆษณาและการตอบโต้ข้อกล่าวหาเลยครับ

หรือถ้ามีก็ใช้ไม่ได้เลยครับ

/人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#116 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 21:06

V

V

V

คุณจ้อนตอบประเด็นไหนมาหรอคะ

แกได้เข้ามาอ่านจริงๆ หรือเปล่า

เป็นเรื่องที่ผมร้องขอใน Twitter ไปครับ

เกี่ยวกับการมีส่วนร่วมของประชาชนกับการปฏิรูป

... ผมขอต่อจาก User ท่านหนึ่ง

ในประเด็น เปิดกว้างกว่าแค่สมาชิก+ช่องทางสำหรับคนจากแดนไกล (ดูได้จากใน Twitter ครับ)

ส่วนขอให้เข้ามาอ่่าน ก็ขอไปแล้วครับ 4 คน 1 ทีม ที่เขียนไปแล้วก่อนหน้านี้

... แต่จะได้เข้ามาอ่านที่นี่จริงตามที่ขอ หรือไม่? คงไม่สามารถพิสูจน์ได้ฮะ ผมคงไม่กล้าขนาดจะไปจี้ถามอ่ะครับ

(ผมก็เลยทำได้แค่ เอามาฟ้องเพือนๆ ที่นี่ไว้ก่อน ว่าส่งไปให้ใครบ้างแล้ว ... อิ อิ)

โทษทีเน้อ ถ้ามีเขียนไม่เคลียร์แล้วทำให้เข้าใจผิด  ;)

ตอบข้างล่าง  เดี๋ยวผม PM เอาละกันนะครับ คุณ numdee จะได้ไม่กวนคนอื่นเขา

V

V

V

Edited by XqOrez, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 00:41.

#117 numdee

numdee

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 21:11

อันนั้น มันไม่เท่ากับ หลอกคนที่ยังคงเกลียด ปชป อยู่ ... แล้วหักหลังเขา หรอท่าน???   :wacko:  :wacko:  :wacko:

เราควรต้อง "แก้ปัญหาที่ Core จริงๆ ของมัน" ดีกว่าไหมฮะ?

หลอกอะไรเหรอครับ คนที่ยังเกลียด ผมว่ายังไงก็คงไม่เปลี่ยนใจหรอกครับ ( พวกเกลียดคงไม่บ้องตื้นไม่รู้จักคุณอลงกรณ์ว่าเคยอยู่ ปชป )แต่อย่าลืมว่าคนเลือกเพื่อไทยนั้นไม่ใช่พวกที่เกลียด ปชป หมดทุกคนหรอก บางคนไม่เลือกเพราะภาพลักษณ์ ปชป ทำอะไรเชื่องช้าไม่ทันใจ
"หนึ่งเสียงที่จริงใจ ดังกว่าเสียงมหาชน"

#118 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 01:05

มี Update ครับ ... เชิญชวนผู้ที่สนใจไปอ่านได้

https://twitter.com/alongkornpb

เนื่องจากหนนี้ ยาว ... copy มาไม่ไหว

ฟังเรื่องราวต่างๆ จากปาก "โดยตรง" ไปเลยดีกว่าฮะ ... ไม่ต้องผ่านสื่่อ

Edited by XqOrez, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 01:06.

#119 Garfield

Garfield

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 08:00

ผมไม่สนหรอกว่าอลงกรจะเข้ามาอ่านหรือเปล่า จากพฤติกรรมที่แสดงออกมาช่วงนี้ผมว่าเขาควรใช้สมองคิดมากกว่านี้ก่อนจะทำอะไร

คนในบอร์ดนี้ก็แสดงความเห็นกันตรงๆ ถ้าเข้ามาอ่านแล้วรับไม่ได้แล้วจะไปทำอะไรที่มันใหญ่กว่านี้ได้ล่ะครับ

#120 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 09:52

ที่แน่ๆ ที่ผมเห็นคือ พรรคประชาธิปัตย์ไม่มีนักวางแผนการโฆษณาและการตอบโต้ข้อกล่าวหาเลยครับ

หรือถ้ามีก็ใช้ไม่ได้เลยครับ

/人◕ ‿‿ ◕人\

เห็นด้วย อย่างยิ่ง

เสริมนิดนึง

มันตลกตรงไหนรู้ไหม

เพื่อไทย มีเรื่องอะไรเล็กหรือใหญ่ พวกมันนั่งโต๊ะแถลงข่าวตอบโต้เป็นรายวันเลย

พอ ปชป. ทำมั่ง

ก็มีเสียงหมูเห็ดเป็ดไก่ ร้องเซ็งแซ่ว่า

เลิกเหอะ ไอ้การตอบโต้รายวันเนี่ย ไร้สาระ ไม่ได้เรื่อง ดูไม่เป็นมืออาชีพ

ไอ้พวกหมูเห็ดเป็ดไก่ เป็นใครก็ไม่รู้

แต่ฐานเสียงที่เลือกประชาธิปัตย์เขาชอบ เขาได้รู้ทุกวัน

สุดท้าย คนคิดจะปฏิรูป ไปเอา หมูเห็ดเป็ดไก่ มาเสนอไอเดียปฏิรูปพรรค

อ้าว

แล้วพวกผมที่เป็น ฐานเสียงจริงๆของพวกคุณล่ะ?

เรื่องแถลงข่าว ก็เหมือนกัน

พรรคปชป. เป็นแนวเดียวกันหมด

คือ กลัวโดนเขาฟ้องมั้ง แถลงซะยืดยาว แล้วก็อ่อนโยน อ่อนหวานเสียเหลือเกิน

เช่น "มันควรจะไม่เป็นอย่างนี้ใช่หรือไม่"

ก็บอกไปเลย "มันไม่ถูกต้อง"

สั้นๆ ตรงๆ กระชับ ได้ใจความ คนไม่มีเวลามาฟังอะไรยืดยาดหรอก

ฟังแล้วนะ กว่าจะจับประเด็นที่พี่แถลงได้ ต้องรอฟังจนจบ เพราะพี่จะลากแม่น้ำทั้ง5 มาแล้วก็ปรับโทนซะนิ่มเลย

ก็แค่นี้ มันน่าเบื่อฟัง แค่นั้นแหละ

แต่ไม่ใช่ไม่ควรแถลงข่าวโต้รายวัน มันควร และมันต้องทำ ถูกต้องแล้วครับ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน