Jump to content

- - - - -

สำหรับเพื่อนสมาชิกที่ติดตามข่าว สส ครรชิต ฆ่านายกฯอบจ

• Please log in to reply
32 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 13:27

“ครรชิต ปัด ฆ่านายกฯอบจ.สมุทรสาคร

วันอังคารที่ 27 ธันวาคม 2554 เวลา 11:34 น.

“ครรชิต ปัด ฆ่านายกฯอบจ.สมุทรสาคร ให้“นิพิฎฐ์”พาเข้ามอบตัวต่อภาค 7 บ่ายนี้ ไม่หวั่นพยานหลักฐานมัด “อภิสิทธิ์” ชี้ ตร.คุมขังไม่ได้ อ้างมีเอกสิทธิ์ ส.ส.คุ้มครอง ด้าน ปธ.สภาแนะรีบมอบตัวแสดงความบริสุทธิ์ดีกว่า

วันนี้ (27 ธ.ค.) ที่พรรคประชาธิปัตย์ นายนิพิฎฐ์ อินทรสมบัติ ส.ส.พัทลุง พรรคประชาธิปัตย์ พร้อมด้วยนายเทพไท เสนพงศ์ ส.ส.นครศรีธรรมราช พรรปคระชาธิปัตย์ ร่วมกันแถลงข่าว โดยนายนิพิฎฐ์ กล่าวว่า ตนในฐานะทนายความได้รับการประสานจากนายครรชิต ทับสุวรรณ ส.ส.สุมทรสาคร พรรคประชาธิปัตย์ ที่ถูกศาลสมุทรสาคร ออกหมายจับ กรณีถูกกล่าวหาว่าสังหารนายอุดร ไกรวัตนุสสรณ์ นายกฯอบจ..สมุทรสาคร โดยตนได้แนะนำให้นายครรชิตเข้ามอบตัว เพื่อแสดงความบริสุทธิ์ใจเพราะเบื้องต้น นายครรชิตได้ปฎิเสธว่าไม่ได้กระทำความผิดตามที่ถูกกล่าวหา และไม่มีเจตนาหลบหนี เพราะหลังมีข่าวนายอุดรถูกสังหาร นายครรชิตก็ติดต่อตนตามปกติ จึงได้นัดเข้ามอบตัวกับผบช.ภ. 7 ในเวลา 13.30 น. ซึ่งตนจะเป็นผู้พาไปมอบตัวในฐานะทนาย ซึ่งตนจะรับขึ้นตอนในการมอบตัวเท่านั้น ส่วนในการต่อสู้คดดีนายครรชิต จะมอบให้ทนายความคนอื่นดำเนินการต่อไป
“ความจริงนายครรชิตไม่ต้องเข้ามอบตัวก็ได้ เพราะช่วงนี้มีพระราชกฤษฎีกาเปิดสมัยประชุมสภาอยู่แล้ว นายครรชิตจึงมีเอกสิทธิ์ ส.ส.คุ้มครอง แต่เพื่อแสดงความบริสุทธิ์ใจ จึงเข้ามอบตัว โดยจะปฏิเสธข้อกล่าวหาและต่อสู้คดีต่อไป ยืนยันว่าการกระทำของผมที่พานายครรชิตเข้ามอบตัว ไม่เกี่ยวกับพรรคประชาธิปัตย์ แต่เป็นเพราะผมมีความสนิทสนมกับนายครรชิตเป็นการส่วนตัว จึงมั่นใจว่าจะไม่กระทบกับภาพลักษณ์ของพรรคประชาธิปัตย์ และนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ ก็ไม่ทราบเรื่องนี้”นายนิพิฎฐ์กล่าวและว่า ส่วนขั้นตอนในการสู้คดีที่เจ้าหน้าที่ตำรวจ อาจทำหนังสือขอตัวต่อสภาฯ ในการนำตัวนายครรชิตไปดำเนินคดีนั้น ตนก็ไม่แน่ใจว่าสภาฯจะให้เอกสิทธิ์ค้มครองหรือไม่
เมื่อถามว่า เจ้าหน้าที่ตำรวจ ระบุว่ามีหลักฐานและพยานยืนยันชัดว่านายครรชิต เป็นผู้กระทำการ นายนิพิฎฐ์ กล่าวว่า เป็นการอ้างไป ถ้ามีก็ให้เอาออกมาดู เอาไปสู้กันในชั้นศาล และเท่าที่ตนฟังนายครรชิต ตนก็มั่นใจว่านายครรชิตไม่ได้กระทำการตามที่ถูกกล่าวหา เพราะไม่มีเหตุผลใดที่นายครรชิตจะโกหกตน
ด้านนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ กล่าวถึงกรณีที่ศาลอนุมัติหมายจับนายครรชิต ทับสุวรรณ ส.ส.สมุทรสาคร พรรคประชาธิปัตย์ ในคดีลอบสังหารนายอุดร ไกรวัฒนุสรณ์ นายกฯอบจ. สมุทรสาครว่า ทุกคนต้องอยู่ภายใต้กระบวนการยุติธรรม ดังนั้นก็ควรจะเข้ามอบตัวและต่อสู้คดีไปตามกระบวนการ การออกหมายจับครั้งนี้อยู่ในช่วงสมัยประชุมสภา ปกติก็ต้องมีการไปขออนุญาตจากสภาฯ เข้าใจว่าหากเจ้าตัวเข้ามอบตัว ก็สามารถดำเนินการได้แต่จับตัวคุมขังไม่ได้ จนกว่าจะให้สภาฯ ได้พิจารณาอนุญาตหรือไม่อนุญาต ซึ่งเราก็คงจะต้องฟังจากเจ้าตัวเขาด้วย หากเขามาประชุม ส.ส.ในวันเดียวกันนี้
ขณะที่นายสมศักดิ์ เกียรติสุรนนท์ ประธานรัฐสภา กล่าวถึงกรณีที่ศาลจังหวัดสมุทรสาครออกหมายจับนายครรชิต ทับสุวรรณ ส.ส.สมุทรสาคร พรรคประชาธิปัตย์ ในข้อหาคดีฆ่าคนตายโดยไตร่ตรองไว้ก่อนว่า ยังไม่ได้รับการประสานจากทางเจ้าหน้าที่ตำรวจ ซึ่งต้องรอให้ประสานมาก่อน ซึ่งหากได้รับการประสานมา ก็จะนำเข้าบรรจุวาระโดยด่วน เพื่อให้สภาพิจารณาว่าจะอนุญาตหรือให้ใช้เอกสิทธิ์ ซึ่งจะต้องมีการดำเนินการตามรัฐธรรมนูญ ไปทำนอกเหนือไม่ได้ ต้องขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของสมาชิกที่จะต้องลงความเห็นกัน

เมื่อถามว่า คดีดังกล่าวเป็นคดีสะเทือนขวัญและอุกฉกรรจ์ควรได้รับเอกสิทธิ์คุ้มครองหรือไม่ นายสมศักดิ์กล่าวว่า ต้องดำเนินการตามระเบียบของกฎหมายบ้านเมือง นายครรชิตควรที่จะต้องเข้ามามอบตัว ว่ากันตามขั้นตอนของกฎหมาย แต่ในฐานะที่มีเอกสิทธิ์คุ้มครองอยู่ก็ต้องว่ากันไปตามรัฐธรรมนูญ แต่สุดท้ายก็ต้องขึ้นอยู่กับกระบวนการยุติธรรม ซึ่งหากนายครรชิต ไม่เข้ามอบตัวและหลบหนีอย่างต่อเนื่อง ก็ต้องมีการออกหมายจับต่อไป

เมื่อถามว่า การประชุมสภาในวันที่ 28 ธ.ค. จะสามารถนำเรื่องดังกล่าวเข้าสู่ที่ประชุมได้หรือไม่ นายสมศักดิ์ กล่าวว่า ยัง เพราะยังไม่ได้รับการประสานเข้ามา และหากมีการประสานมาในวันนี้ ก็จะเร่งบรรจุเข้าสู่วาระ คาดว่าน่าจะทันในวันที่ 29 ธ.ค. นี้ ซึ่งที่ผ่านมาสภา ไม่ค่อยจะอนุญาต คงจะต้องเป็นหลังการปิดสมัยประชุมไปแล้ว.

http://www.dailynews...h/politics/4928
คนผิดไม่สมควรแก่การปกป้อง และควรดำเนินการตามกฏหมาย แต่
จะสรุปใคร อย่างไร หรือไม่ โดยปราศจากหลักฐานและการพิสูจน์ ได้ไง?

Edited by kaidum, 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 13:27.

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#2 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 13:33

เรื่องนี้ต้องติดตามต่อไปครับ น่าสนใจมาก

แต่อยากฝากพี่น้องเควี่ยแดงนิดนึง คิดจะเอาเรื่องนี้มาสาดโคลน ช่วยนึกถึงความจริงนิดหนึ่ง
1. ผู้ต้องหาไม่ได้หลบหนี พร้อมเข้ามอบตัวต่อสู้คดี
2. มีพยานหลักฐานมัดตัวผู้ต้องหาจริงหรือไม่ นั่นต้องไปพิสูจน์กันต่อในชั้นการสอบสวนครับ
อย่าเพิ่งมาฟันธงตอนนี้
3. เพราะตอนนี้ผู้ต้องหาขอต่อสู้คดี และปฏิเสธอยู่ว่าตนไม่ได้กระทำ จะไปบอกว่าเขาผิดไม่ได้
ต้องรอหลักฐานจากตำรวจก่อนว่าชัดเจนไหม
gladiator 1.jpg

#3 wizard

wizard

ขาประจำ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 13:38

ผิดถูกต้องรอศาลตัดสินครับ ไม่เชื่อถาม hentai ได้เลย

#4 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 14:25

ผิดถูกต้องรอศาลตัดสินครับ ไม่เชื่อถาม hentai ได้เลย

ถ้านับตามมาตรฐานเควี่ยแดง ISO 12000 ต้องรอถึงศาลฎีกาด้วยนะครับ ถึงจะบอกได้ว่าเป็นคนผิด
ถ้าศาลชั้นต้นตัดสินว่าผิด ยังถือว่าเป็นผู้บริสุทธิ์อยู่ครับ

#5 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 14:29

55555 :D

#6 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 14:31

ถ้านับตามมาตรฐานเควี่ยแดง ISO 12000 ต้องรอถึงศาลฎีกาด้วยนะครับ ถึงจะบอกได้ว่าเป็นคนผิด
ถ้าศาลชั้นต้นตัดสินว่าผิด ยังถือว่าเป็นผู้บริสุทธิ์อยู่ครับ

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#7 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 14:35

แม้สุดที่ศาลฎีกาแล้ว ถ้าเป็นพวกเสื้อแดงก็ต้องบอกว่าไม่ยุติธรรม สองมาตรฐาน อำมาตย์ จะไปฟ้องศาลโลก ศาลจักรวาล
ถ้ายังไม่ได้ผลก็พกน้ำมันมาคนละขวด คนละลิตรเผาบ้านเผาเมืองปล้นสดมภ์ซะเลย

Edited by ssa, 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 14:36.

#8 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 14:47

มอบตัว วันถัดมา ไม่ได้หลบหนี ไปหาปื๊ด
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#9 mairukumoa

mairukumoa

ขาใครนี่

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 14:59

ชอบไอ้ตัวนี้ของคุณเดวิดมาก ได้อารมณ์มาก

#10 David_GinoLa

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 15:00

ชอบไอ้ตัวนี้ของคุณเดวิดมาก ได้อารมณ์มาก

ไม่สงวนลิขสิทธิ์ในการใช้ครับ :D
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#11 mairukumoa

mairukumoa

ขาใครนี่

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 15:09

ไม่ควรฮะ เดี๋ยวกระทู้จะมีไอ้ตัวนี้กลิ้งเต็มไปหมด

ไม่สงวนลิขสิทธิ์ในการใช้ครับ :D

#12 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 15:19

นายพร้อมพงศ์ นพฤทธิ์ โฆษกพรรคเพื่อไทย เผยว่า การเสียชีวิตของนายอุดร ถือเป็นคดีอุกฉกรรจ์อย่างมากเพราะคนร้ายสังหารนายอุดรในช่วงกลางวันแสกๆ รวมทั้งในพื้นที่สาธารณะที่มีประชาชนผ่านไปมา เป็นการกระทำที่ไม่เกรงกลัวต่อกฎหมายแต่อย่างใด ขอเรียกร้องให้ ร.ต.อ.เฉลิม อยู่บำรุง รองนายกฯ ในฐานะอดีตนายตำรวจกองปราบเก่าซึ่งมีความเชี่ยวชาญด้านการสืบสวนสอบสวน กำชับเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องทั้ง พล.ต.อ.เพรียวพันธ์ ดามาพงศ์ ผบ.ตร.และเจ้าหน้าที่ตำรวจที่เกี่ยวข้อง เข้ามาดูแลคดีดังกล่าวอย่างใกล้ชิด

นายพร้อมพงศ์ กล่าวว่า รวมทั้งจะต้องสืบสวนสอบสวนหาข้อเท็จจริงว่าสาเหตุการเสียชีวิตเกิดจากปัญหาส่วนตัวหรือการเมืองท้องถิ่น ที่สำคัญต้องนำตัวผู้กระทำผิดมาลงโทษให้ได้ เพื่อเป็นการป้องปรามไม่ให้เกิดการกระทำผิดในลักษณะดังกล่าวขึ้นอีก เพราะนายอุดรถือเป็นนักการเมืองท้องถิ่นที่มีชื่อเสียง การเสียชีวิตดังกล่าวเป็นที่สนใจและจับตาจากประชาชนว่าทางเจ้าหน้าที่ตำรวจจะเดินหน้าทำคดีดังกล่าวอย่างไร

http://www.khaosod.c...c9PQ==&catid=01

โฆษกยี่เกเอาจริงเอาจังมากสำหรับคดีนี้ แต่ไม่เคยเห็นท่านโฆษกจะมีมาตรฐานแบบนี้กับคดีของคนสนิท คุณอี้ แทนคุณ
ให้เป็นมาตรฐานกับทุกๆคดีหน่อยเถอะทั่น เราเองก็ยังจับตาคดีนี้ และของคนสนิทคุณอี้เหมือนกัน
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#13 คนไปทั่ว

คนไปทั่ว

ขาประจำ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 15:22

สองตระกูลนี้ไม่ถูกกันมาแต่ไหนแต่ไร ตั้งแต่สมัยพ่อ ตอนที่ มณฑล ไกรวัฒนุสรณ์ ชนะ เลือกตั้ง
สมัย เอนก ทับสุวรรณ เป็นที่น่าสังเกตุว่า หัวคะแนน นายเอนก ก็ตายกันรายวัน แต่กับลูกก็ไม่น่าเชื่อ
ว่าถึงกับจะลงมือกันเอง แปลกจริง แรงงานพม่ามีตั้งล้าน สั้งอุ้มไปอ่าวไทยก็ได้ ทำไมถึงมายิงกัน

#14 David_GinoLa

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 17:19

สงสัยอย่างนึง ถ้าหลักฐานมันชัดเจนมากๆขนาดนั้น ทำไมนายครรชิตยังกล้าปฏิเสธทุกข้อกล่าวหาอยู่??? ถ้าหลักฐานมันชัดแบบ crystal clear อย่างที่หลายคนว่า ตำรวจน่าจะแสดงหลักฐานให้ผู้ต้องหาจำนนต่อหลักฐานไปเลยนะครับ

#15 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 20:56

เฉพาะกบาล ๖ นัด
หวังผลมาก

รอคำสั่งศาลครับ
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#16 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 21:03

ผิดก็ว่ากันไปตามผิด แต่เมื่อวานผม unfriend เพื่อนร่วมรุ่นผมไปคนนึง ที่เป็นน้องของผู้ตาย (หรือลูกพี่ลูกน้องก็ไม่รู้ รู้แต่นามสกุลเดียวกัน เหตุผลสั้นๆคือ ตระกูลที่ว่านี่ขนแรงงานพม่า เข้าไปร่วมชุมนุมเผาบ้านเผาเมืองปีที่แล้ว

"Hoot": When I go home people'll ask me, "Hey Hoot, why do you do it man? What, you some kinda war junkie?" You know what I'll say? I won't say a goddamn word. Why? They won't understand. They won't understand why we do it. They won't understand that it's about the men next to you, and that's it. That's all it is.
Quote from Black Hawk Down

#17 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 21:07

นายพร้อมพงศ์ นพฤทธิ์ โฆษกพรรคเพื่อไทย เผยว่า การเสียชีวิตของนายอุดร ถือเป็นคดีอุกฉกรรจ์อย่างมาเพราะคนร้ายสังหารนายอุดรในช่วงกลางวันแสกๆ รวมทั้งในพื้นที่สาธารณะที่มีประชาชนผ่านไปมา เป็นการกระทำที่ไม่เกรงกลัวต่อกฎหมายแต่อย่างใด ขอเรียกร้องให้ ร.ต.อ.เฉลิม อยู่บำรุง รองนายกฯ ในฐานะอดีตนายตำรวจกองปราบเก่าซึ่งมีความเชี่ยวชาญด้านการสืบสวนสอบสวน กำชับเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องทั้ง พล.ต.อ.เพรียวพันธ์ ดามาพงศ์ ผบ.ตร.และเจ้าหน้าที่ตำรวจที่เกี่ยวข้อง เข้ามาดูแลคดีดังกล่าวอย่างใกล้ชิด

นายพร้อมพงศ์ กล่าวว่า รวมทั้งจะต้องสืบสวนสอบสวนหาข้อเท็จจริงว่าสาเหตุการเสียชีวิตเกิดจากปัญหาส่วนตัวหรือการเมืองท้องถิ่น ที่สำคัญต้องนำตัวผู้กระทำผิดมาลงโทษให้ได้ เพื่อเป็นการป้องปรามไม่ให้เกิดการกระทำผิดในลักษณะดังกล่าวขึ้นอีก เพราะนายอุดรถือเป็นนักการเมืองท้องถิ่นที่มีชื่อเสียง การเสียชีวิตดังกล่าวเป็นที่สนใจและจับตาจากประชาชนว่าทางเจ้าหน้าที่ตำรวจจะเดินหน้าทำคดีดังกล่าวอย่างไร

http://www.khaosod.c...c9PQ==&catid=01

โฆษกยี่เกเอาจริงเอาจังมากสำหรับคดีนี้ แต่ไม่เคยเห็นท่านโฆษกจะมีมาตรฐานแบบนี้กับคดีของคนสนิท คุณอี้ แทนคุณ
ให้เป็นมาตรฐานกับทุกๆคดีหน่อยเถอะทั่น เราเองก็ยังจับตาคดีนี้ และของคนสนิทคุณอี้เหมือนกัน

สะเด็ดผีรู้หรือไม่ว่าคนสนิทของ'อี้ แทนคุณ'ถูกยิงที่ไหน.....
ไม่ใช่'กลางวันแสกๆ'สมุทรสาคร
แต่ผู้ตายถูกจ่อยิง 5 นัดในเขตดอนเมือง เสียชีวิตตอน 6 โมง กลางตลาดนัดต่อหน้าลูกเมีย นะสะเด็ดผี......ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#18 เด็กปากเกร็ด

เด็กปากเกร็ด

ขาประจำ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 21:25

ดีนะช่วงนี้ไม่มีโอลิมปิก.....ไม่งั้น

#19 aumddd

aumddd

ขาประจำ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 21:31

ขอมั่ง
งด "โควเต้" พวกกระทู้รับจ้างโพส --> [สมาชิกช่วยๆ กันนะครับ]

#20 zereza

zereza

ขาประจำ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 21:41

หมอนี่ยังดีไม่ได้ตกกะใจหนีราชการไปเขมรแบบใครบางคน
"ถ้าคุณตั้งคำถามของปัญหาที่เกิดขึ้นผิด ก็อย่าหวังว่าจะได้ทางออกของปัญหาที่ถูกต้อง""อิทัปปัจจยตา และ ปฏิจจสมุปปบาท สองหลักใหญ่ที่เป็นหัวใจแห่งพุทธะ หากคนไทยเรียนรู้และปฏิบัติตามได้เกินครึ่ง ชาติไทยจะห่างไกลความวิบัติทั้งปวง"

#21 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:01

ทนายพูดไปก็งั้นๆ ทนายที่ไหนจะบอกว่าลูกความผมทำเอง
แต่ที่ผมมองคือการออกหมายจับต้องผ่านศาล และดูเหมือนศาลก็ออกหมายจับให้ง่ายๆ
ผมจึงคิดว่าต้องมีหลักฐานชิ้นสำคัญที่ทำให้เชื่อได้ว่าคดีน่าจะมีมูล
แต่สุดท้ายก็อย่างที่บอก ตามมาตรฐานของผู้รักประชาธิปไตยและความยุติธรรม
เราคงต้องรอถึงศาลฎีกาถึงจะสามารถบอกได้ครับ :D
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#22 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:06

ทนายพูดไปก็งั้นๆ ทนายที่ไหนจะบอกว่าลูกความผมทำเอง
แต่ที่ผมมองคือการออกหมายจับต้องผ่านศาล และดูเหมือนศาลก็ออกหมายจับให้ง่ายๆ
ผมจึงคิดว่าต้องมีหลักฐานชิ้นสำคัญที่ทำให้เชื่อได้ว่าคดีน่าจะมีมูล
แต่สุดท้ายก็อย่างที่บอก ตามมาตรฐานของผู้รักประชาธิปไตยและความยุติธรรม
เราคงต้องรอถึงศาลฎีกาถึงจะสามารถบอกได้ครับ :D

มาขออัพเลเวลอีกครับ

"มาตรฐานแดง ISO 12000 แม้แต่ศาลสูงสุดตัดสินว่าผิดแล้วก็ยังเป็นผู้บริสุทธิ์อยู่ เพราะตุลาการภิวัฒน์"
อิอิ หุหุ

#23 David_GinoLa

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:18

มาขออัพเลเวลอีกครับ

"มาตรฐานแดง ISO 12000 แม้แต่ศาลสูงสุดตัดสินว่าผิดแล้วก็ยังเป็นผู้บริสุทธิ์อยู่ เพราะตุลาการภิวัฒน์"
อิอิ หุหุ

#24 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:24

ผมมาออกความเห็นเรื่องนี้อีกครั้ง แล้วจะขอหยุดไว้ก่อน เพราะคดีกำลังจะเข้าสู่กระบวนการยุติธรรม ผมไม่ได้อยู่เห็นเหตุการณืไม่อาจให้ความเห็นได้มาก

ผมเห็นว่าทางพรรคยังไม่ควรขับนายครรชิตออกจากพรรค
ควรให้นายครรชิตชี้แจงต่อผู้ใหญ่ในพรรคก่อนว่าจริงหรือไม่, เป็นมาอย่างไร, มูลเหตุจากอะไร ?

การจะขับออกจากพรรค หากเป็นเรื่องทุจริต, คอร์รัปชั่น, ทรยศประเทศ, ทรยศประชาชน, หักหลังพรรค, ข่มเหงรังแกคนไม่มีทางสู้และฆ่าคนจากความกร่างอย่างตระกูลบางบอน (ซึ่งควรจะถูกกวาดล้างให้สิ้นไปจากสังคมไทย) เป็นต้น ไล่ออกจากพรรคเลยครับ
แต่หากเกิดจากการถูกข่มเหงรังแกจนทนไม่ไหว, มีการหักหลังกันอย่างรุนแรง, หรือหากมีมูลเหตุจากการถูกหยันในเรื่องภรรยา ทั้งหลายนี้เป็นเรื่องส่วนตัว ผมมองว่านี่ไม่เกี่ยวกับความเสื่อมเสียอันกระทบถึงฐานะของ สส. หรือของพรรค พรรคไม่ควรไล่เขาออกหรือถีบเขาทิ้ง เมื่อคนของพรรคถูกข่มเหงรังแก พรรคต้องยื่นมือเข้าช่วยสู้คดี (ไม่ได้บอกให้หนีหรือใช้วิธีเอาถุงขนมไปวาง) ตามวิถีทางกฎหมาย

พรรคก็เหมือนบ้าน เขามาอยู่ในพรรคก็เหมือนมาอยู่ในบ้าน
ผู้ที่อยู่ในฐานะของเจ้าบ้าน เมื่อลูกบ้านถูกคนรังแกจนทนไม่ไหวไปก่อเรื่อง เจ้าบ้านจะไล่คนในบ้านไปให้พ้นๆ อย่างนั้นหรือ ?
ถ้าเขาไปก่อเริ่มต้นเรื่องเอง ไปรังแกคนอื่น ไปฆ่าคนด้วยความกร่าง ผมก็หมดความเห็น

ผมเห็นอย่างนี้ ส่วนจะมีความเห็นต่างก็แล้วแต่บุคคล
ผมหยุดออกความเห็นเรื่องนี้ไว้ก่อนครับ

Edited by ssa, 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:37.

#25 soco

soco

เมพ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:52

ไม่ได้ทำผิดกฎหมาย

แต่ทำในสิ่งที่กฎหมายห้าม

เอ๊ะประโยคนี้ฟังแล้ว ชอบกลเอาเรื่องอยู่
รักใครชอบใครก็เรื่องของเราแต่เราก็ไม่เป็นขี้ข้าโจร

#26 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 29 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 06:32

ส่งฟ้อง "ส.ส.ครรชิต" คดียิงนายกตุ่น

วันพฤหัสบดีที่ 28 มิถุนายน 2555 เวลา 20:56 น.

เมื่อเวลา 11.00 น.วันนี้ ( 28 มิ.ย.) นายครรชิต ทับสุวรรณ ส.ส.สมุทรสาคร พรรคประชาธิปัตย์ ผู้ต้องหา ยิงนายอุดร ไกรวัตนุสสรณ์ หรือนายกตุ่น อดีตนายก อบจ.สมุทรสาคร พร้อมด้วยนางทัศนีย์ ทับสุวรรณ มารดา และนายไพรัช ยะวงศ์ ทนายความ เดินทางมาฟังผลการพิจารณาสำนวนคดีจากนายสมเจตน์ อำนวยสวัสดิ์ รองอัยการพิเศษ ฝ่ายคดีอาญา ภาค 7 ใช้เวลานานประมาณ 30 นาที ก่อนลงลายมือชื่อรับทราบข้อกล่าวหา
จากนั้นนายสมเจตน์ นำตัวนายครรชิต พร้อมสำนวนไปส่งฟ้องศาลจังหวัดสมุทรสาคร ต่อมาเวลา 13.00 น.ศาลได้พิจารณาความตามคดีอาญาดำ หมายเลข 4591/55 ลงวันที่ 28 มิ.ย. ให้ปล่อยตัวชั่วคราว โดยใช้ตำแหน่ง ส.ส.ประกันตัวออกไป พร้อมนัดให้มาขึ้นศาลอีกครั้งในวันที่ 19 ก.ค.เวลา 13.00 น.นายครรชิต เปิดเผยเพียงสั้นๆว่า เชื่อมั่นว่าความยุติธรรมจะเกิดขึ้นที่จ.สมุทรสาคร ส่วนประเด็นที่ใครหรือพรรคใดจะใช้กรณีคดีของตนมาเป็นเครื่องมือโจมตีพรรคประ ชาธิปัตย์ก็เป็นสิทธิส่วนบุคคล เพราะในที่สุดแล้วเมื่อความจริงกระจ่างขึ้น ทุกคนก็จะรู้เองว่าอะไรเป็นอะไร ส่วนเรื่องของคดีความก็ต้องว่ากันในชั้นศาลเท่านั้น.

:lol: :lol: :lol: :lol:

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#27 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 29 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:56

น่าจะเป็นศาลฎีกาโลกมากกว่านะท่าน :blink:

#28 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:17

ของจริงต้องอันนี้ครับ...

ผิดถูกต้องรอศาลตัดสินครับ

เ้พิ่งรู้ว่าแฟนคลับผมเยอะเหมือนกัน จำได้ทุกเม็ด... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#29 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 29 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:25

ของจริงต้องอันนี้ครับ...

ผิดถูกต้องรอศาลตัดสินครับ

เ้พิ่งรู้ว่าแฟนคลับผมเยอะเหมือนกัน จำได้ทุกเม็ด... :D

เอ่อ..ผมเกรงว่าจะไม่ใช่แฟนคลับ(fan club)นะครับที่นี่มีแต่"แฟนขับเท่านั้น" -_-

Edited by นายตัวเกร็ง, 29 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:25.

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#30 แฮปปี้

แฮปปี้

น้องเก่า

ตอบ 29 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:36

ผมเองก็ติดตามข่าวนี้อยู่เหมือนกัน

แต่เห็นว่า ผมไม่ได้อยู่เหตุการณ์ เลยได้แต่ตามข่าว ไม่วิพากษ์วิจารณ์อะไรมาก

ข้อหา ฆ่าผู้อื่นโดยไตร่ตรองไว้ก่อน มีโทษประหารชีวิตสถานเดียว

คดีนี้ต้องดูว่า ในชั้นพิจารณาของศาล จำเลยจะต่อสู้อย่างไร รับสารภาพหรือปฎิเสธ

ตอนนี้ คุณ ครรชิต เป็นจำเลยแล้ว เพราะศาลรับฟ้องแล้วนั่นเอง

การพิจารณาคดีของศาล กระทำโดยเปิดเผย พิพากษาตามพยานหลักฐานที่สองฝ่ายนำสืบ

คำพิพากษาของศาล มีแพ้กับชนะเท่านั้น ไม่มีเสมอ

ถ้าคุณครรชิต แพ้ ศาลต้องยกโทษประหารชีวิตมาพิจารณา ส่วนจะลงโทษอย่างไรเป็นดุจพินิจขององค์คณะ

ถ้าคุณครรชิต ชนะ นั่นหมายถึง ยกฟ้อง

คดีนี้ไม่ว่าศาลชั้นต้นจะพิพากษาอย่างไร ต้องมีอีกฝ่าย อุทธรณ์และไปจบที่ ฎีกา แน่นอน

คาดว่า จุดสิ้นสุดของคดีนี้ น่าจะใช้เวลาประมาณ 10 ปี รอกันยาวๆ

เมื่อคดีขึ้นสู่การพิจารณาของศาลแล้ว ทุกฝ่ายต้องหยุด

ศาลอาญา จะมาพูดด่าแบบแกนนำแดงด่าศาลรัฐธรรมนูญไม่ได้เด็ดขาด ติดคุกได้ง่ายๆเชียว

#31 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 29 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:01

ว่ากันไปครับ ตามพยานหลักฐาน ไม่หนีคดี ไม่เอาตัวเองเป็นที่ตั้ง แล้วใช้เงินฟาดหัวใครให้เป็นเบ๊บิดข่าว
ไม่ต้องใช้มวลชนกดดันศาล ไม่ต้องอ้างสองมาตรฐานเป็นเกราะกำบัง หากนักการเมืองทุกคนรับสภาพได้
ปัญหาบ้านเราคงไม่ลุกลามขนาดนี้
จริงไหม ไอ้คางคก !!!!!

#32 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 29 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:12

ผมเองก็ติดตามข่าวนี้อยู่เหมือนกัน

แต่เห็นว่า ผมไม่ได้อยู่เหตุการณ์ เลยได้แต่ตามข่าว ไม่วิพากษ์วิจารณ์อะไรมาก

ข้อหา ฆ่าผู้อื่นโดยไตร่ตรองไว้ก่อน มีโทษประหารชีวิตสถานเดียว

คดีนี้ต้องดูว่า ในชั้นพิจารณาของศาล จำเลยจะต่อสู้อย่างไร รับสารภาพหรือปฎิเสธ

ตอนนี้ คุณ ครรชิต เป็นจำเลยแล้ว เพราะศาลรับฟ้องแล้วนั่นเอง

การพิจารณาคดีของศาล กระทำโดยเปิดเผย พิพากษาตามพยานหลักฐานที่สองฝ่ายนำสืบ

คำพิพากษาของศาล มีแพ้กับชนะเท่านั้น ไม่มีเสมอ

ถ้าคุณครรชิต แพ้ ศาลต้องยกโทษประหารชีวิตมาพิจารณา ส่วนจะลงโทษอย่างไรเป็นดุจพินิจขององค์คณะ

ถ้าคุณครรชิต ชนะ นั่นหมายถึง ยกฟ้อง

คดีนี้ไม่ว่าศาลชั้นต้นจะพิพากษาอย่างไร ต้องมีอีกฝ่าย อุทธรณ์และไปจบที่ ฎีกา แน่นอน

คาดว่า จุดสิ้นสุดของคดีนี้ น่าจะใช้เวลาประมาณ 10 ปี รอกันยาวๆ

เมื่อคดีขึ้นสู่การพิจารณาของศาลแล้ว ทุกฝ่ายต้องหยุด

ศาลอาญา จะมาพูดด่าแบบแกนนำแดงด่าศาลรัฐธรรมนูญไม่ได้เด็ดขาด ติดคุกได้ง่ายๆเชียว

ต้องดูสำนวนฟ้องก่อนครับ ว่าฟ้องด้วยโทษสูงสุดอะไร

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#33 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 29 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:50

ต้องดูฝั่งไหนด้วยครับ ถ้าฝั่งเควี่ยแดง ไอ้เฮน จะบอกว่า ต้องรอศาลตัดสิน
แต่ถ้าฝั่งตรงข้ามเควี่ยแดง มันจะบอกว่า ดูจากข่าว voice tv กับ go6.com ก็พอ :D

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน