Jump to content

- - - - -

หุ้นตก เงินไหลออก ค่าเงินตก จริงหรือ?เกิดอะไรกับตลาดทุนไทยตอนนี้

• Please log in to reply
24 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 07:04

ครั้งหนึ่งผมเคยโพสต์เรื่องหุ้นและรัฐบาล เพื่อนสมาชิกที่นี้แหละเตือนผม

ทำให้เวลาคุยเรื่องนี้ผมจะถามเพื่อความมั่นใจ  อย่างไรก็ดีผมตามๆพบว่าช่วงหลายวันมานี้หุ้นตกต่อเนื่อง ข่าวเงินบาทไปอยู่ที่ 32 ต่อ USD แล้วยังมีเรื่องเงินทุนในประเทศไหลออก หลายคนเชื่อว่าเพราะศก ไทยขาลง แต่อเมริกาฟื้นเงินเลยไหลกลับ

ดูเหมือนตลาดทุนไทยตอนนี้ปั่นป่วน จริงไหม? อธิบายทีทำไม

#2 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 07:44

http://www.mcot.net/...34#.Uh1FF8I5Njo

เรื่องทุนไหลออก น่าจะประมาณนี้ :lol:

We love fender.

#3 HWD

HWD

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 07:47

ผมมองว่า คงไม่ใช่ขาลงขนาดนั้น เศรษฐกิจเราไม่น่าเปราะบางขนาดที่โดนรถคันแรกเข้าไปแล้วทั้งระบบเลิกใช้จ่ายจนเงินฝืด  .... น่าจะเป็นเรื่องผลกระทบจากภายนอกเป็นหลักที่ทั้งจีน ญี่ปุ่น ยุโรป ชะงักพร้อมๆกัน แถม US ก็มีข่าวดีมาเรื่อยๆทำให้เรื่องเงินไหลออกกลับ US มีน้ำหนัก  (ผมก็ยังไม่เชื่อว่า US จะฟื้นจริงในระยะยาว ไม่เห็นข่าวการปรับโครงสร้างเศรษฐกิจระดับพื้นฐานที่น่าจะสร้างความมั่นคง แถมค่าเงินก็กลับมาแข็งโป๊ก!) .....เราน่าจะแค่มีการปรับตัวของ SME เพราะมรสุม 300 + 15000 และ demand จากภายนอกที่ลดลงก็เลยต้องตั้งหลักใหม่แต่ก็คงปรับตัวได้ในไม่ช้า

คือต่อให้รัฐมันผลาญมากกว่านี้ เราก็น่าจะยังไปต่อได้อีกอย่างน้อย 4-5 ปี หนี้ต่อ GDP ยังไม่น่ากลัว ยังให้มันกู้มาผลาญมาหว่านได้อีกเยอะ..... หลังจากนั้นต้องมาดูว่ามันผลาญอย่างเดียวหรือสร้าง asset ดีๆ เช่น โครงสร้างด้านคมนาคมและ logistics ที่เรายังอ่อนแอมากๆให้กลายเป็นจุดแข็งในภูมิภาคนี้ ผมว่าสังเกตุความจริงใจได้จากการหว่านเงิน 2 ล้านๆ (ที่คงเอาให้ได้แน่ๆไม่งั้นเลือกตั้งคราวหน้ามีเสียว) ว่าเอามาใช้อย่างไร 

ผมคิดอย่างนี้ ด้วยความรู้เท่าหางอึ่ง .... ก็ถือว่าแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันนะครับ 

#4 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 07:52

นิพนธ์ สุวรรณประสิทธิ์ 27-8-56 On Business Line & Life

SET 50 ลงน้อยกว่า SET .......ฝรั่งหยุดขายแล้ว พวกเราขายกันเอง

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#5 samepong

samepong

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 07:59

วงใน แต่ในไหนผมไม่ประกันนะ

เค้าว่ามีขาใหฐ่กลุ่มนึง ทั่งเทศจริงเทศปลอมร่วมมือกันยืมหุ้นจากกลุ่มทุนใหญ่ มาทุบราคาให้ตก แล้วจะซื้อกลับหลังทุบลงได้ระดับ1180-1220
รัฐธรรมนูญไม่ใช่ ประชาธิปไตย ความเสมอภาคบนหลักการที่ถูกต้องต่างหากคือ ประชาธิปไตยรัฐธรรมนูญไม่สามารถสร้างประชาธิปไตยได้ คนที่ใช้รัฐธรรนูญต่างหากจะเป็นผู้สร้างประชาธิปไตย

#6 roilee

roilee

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 08:42

ผมมองใกล้ๆตัว เห็นว่าเงินที่เคยเข้ามาในระบบของท้องถิ่นเรามันหายไปเยอะมาก เอาเรื่องรายได้จากยางมาดูก็ได้ เราผลิตยางได้ราว 2 ล้านตัน เงินที่เคยได้จากยางลดลงราวกิโลละ 50 บาท (120-70 = 50) ก็เท่ากับตันละ 5 หมื่นบาท สองล้านตันก็เท่ากับ 1 แสนล้านบาท เงินจำนวนนี้เคยหมุนเวียนในระบบปีละหลายรอบ เกิดการใช้จ่าย เกิดรายได้ เกิดเป็นเงินภาษี แต่เวลานี้แหล่งสร้างเงินจากต้นทางมันหายไป ทุกอย่างที่เคยเฟื่องฟูก็ค่อยๆยุบตัวลง เวลานี้แม่ค้าตลาดนัดหารายได้แทบไม่คุ้มค่าน้ำมันรถ ความซบเซานี้แผ่จากชนบทมาถึงในเมืองและคงจะไปถึงในระดับชาติแล้ว แต่ยังไม่เห็นว่ารัฐจะแก้ไขเรื่องเหล่านี้เลย

ส่วนรื่องหุ้นตก ก็คงจะมีหลายๆปัจจัยทั้งภายนอกและภายใน ผมรู้เพียงว่ามันไม่ค่อยดีแต่ไม่มีข้อมูลพอจะวิเคราะห์ ที่เห็นคือรายได้ที่เราเคยได้เข้าประเทศมันลดลง แต่รายจ่ายเราเพิ่มขึ้น นักลงทุนก็คงเห็นว่าอาจจะมีปัญหา เมื่อเขาคิดว่าหุ้นที่เขาถือจะให้เขาขาดทุน เขาก็ขายออกไป เอาเป็นว่าเรื่องหุ้นรอผมรออ่านจากท่านอื่นดีกว่า

ต่อไปเสียงข้างมากฆ่าคนตายก็ไม่ผิด ตามสบายเลย ยุบได้ทุกศาล ต่อไปให้มีศาลประชาชนไปเลย ถ้าจำเลยฆ่าคนตายก็เอาเสียงข้างมากโหวตกันว่า คนนี้ไม่ต้องรับโทษเพราะเป็นพวกเสียงข้างมากสุดแล้วแต่..วสันต์ สร้อยพิสุทธิ์

#7 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 09:10

ผมมองว่ามันเป็นเกมส์ ระดับโลก ของอเมริกา

พิมพ์ เงินมาก เอาเงินไปทำกำไร จากหุ้นและค่าเงิน ในประเทศต่างๆ พอได้ราคาดีก็ถอนออกหมด

#8 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 09:18

ในแง่ความแข็งแกร่งของ ศก.ไทย ไปถึงความเก่งกาจของภาคเอกชนไทย
เราไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงนะครับ

ตอนนี้ เงินทุนไหลออกก็จริง
แต่ความจริงที่น่าเจ็บปวดคือ
หุ้นไทยจะกลับมาดีได้
ต้องพึ่งไอ้พรบ.เงินกู้ 2ล้านๆนั่นแหละครับ
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#9 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 09:36

ปัญหาเรื่องเศรษฐกิจโลกนั่นสาเหตุหนึ่ง

แต่ที่เป็นปัจจัยหลัก ก็เรื่องเศรษฐกิจภายใน

มันแทบไม่มีดัชนีชี้วัดตัวไหนที่ดีเลยซํักตัว

ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการบริโภคภายใน การส่งออก ดุลย์การค้า ดุลย์บัญชีเดินสะพัด

เม็ดเงินที่จะมากระตุ้นเศรษฐกิจ ก็หมดไปแล้วกับผลาญงบประมาณในช่วง2ปีแรก กับโครงการจำนำข้าว รถคันแรก ฯลฯ

ซึ่งไม่ได้ก่อให้เกิดมูลค่าเพิ่มอะไร เพราะเม็ดมันไม่ได้กระจายตัว

เรื่ืองเงินทุนไหลออก ผมถือเป็นเรื่องปรกติ เพราะมันเกิดขึ้นเป็นช่วง ๆ อยู่แล้ว

แต่ตอนนี้สิ่งที่น่ากังวลกว่าคือ เมื่อถึงเวลาที่เงินทุนจะไหลเข้า มันจะไหลเข้าจริงตามที่ควรจะเป็นหรือปล่าว

ผมยังขำ อยู่เวลานึกถึงตอนที่โต้งไว้ท์ลายน์ ไปกดดันให้แบ็งค์ชาติลดดอกเบี้ย จนต้องยอมลดฟรีไป 25 เบซิิกพ้อย

ดีว่าแบ็งค์ชาติไม่เต้นตามไปด้วย ไม่งั้นคงไม่เหลืออะไรให้เล่นอีก

ที่ขำกว่านั้น ตอนที่ไอ้หมูเศรษฐกิจเผาไทยบอกเรามีทุนสำรองเยอะเกินไปจะเอาทุนสำรองไปทำห่าเหวไรต่าง ๆ ในช่วงเป็นรัฐบาลใหม่ ๆ

ลองนึกภาพดู ถ้าตอนนั้นมั้นเอาไปผลาญได้ตามชอบใจ  หากเงินไหลออกมาก ๆ แบบช่วงนี้ มันจะเอาทุนสำรองที่ไหนไปให้เค้าแลกดอลล่าห์

นึกแล้วก็ขำประเทศไทย...อุตส่าห์เลือกตั้งกันมาใช้งบประะมาณเยอะแยะ...แต่ได้รัฐบาลโง่ ๆ มาบริหารประเทศ

:D

Edited by 55555, 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 09:41.

#10 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 09:45

ในแง่ความแข็งแกร่งของ ศก.ไทย ไปถึงความเก่งกาจของภาคเอกชนไทย
เราไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงนะครับ

ตอนนี้ เงินทุนไหลออกก็จริง
แต่ความจริงที่น่าเจ็บปวดคือ
หุ้นไทยจะกลับมาดีได้
ต้องพึ่งไอ้พรบ.เงินกู้ 2ล้านๆนั่นแหละครับ

รับรู้ข่าวนี้เช่นกัน  ว่าตอนนี้หากไม่มีการกระตุ้นยาแรงๆจากภาครัฐจะเกิดปัญหา

แต่ดูการใช้จ่ายภาครัฐ

ก็กังวลที่จะให้ถือเงินมากๆ

#11 so what?

so what?

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:22

หุ้นเสี่ยแสนฯ จากห้าบาท เหลือไม่ถึงสองบาท 

เพราะไอ้เสี่ยไม่สนใจดูแลบริษัท ชอบหนีไปลับๆล่อๆอยุ่มัลดีฟ

#12 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:52

เคยรู้มากปวดหัวใจแทนคนไทยทุกคนมาก...แก้ไขอะไรไม่ได้มีคนโง่และอยากได้เยอะในไทย.

..รอสักวันหนึ่งให้หัดฉลาดกันได้ตอนลงเหวกันนานแล้ว...........ตอนนี้ผมทำตัวนิ่งๆเอาฐานะตัวและครอบครัวให้รอด ก็น่าจะพอและ

#13 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:01

เคยรู้มากปวดหัวใจแทนคนไทยทุกคนมาก...แก้ไขอะไรไม่ได้มีคนโง่และอยากได้เยอะในไทย.

..รอสักวันหนึ่งให้หัดฉลาดกันได้ตอนลงเหวกันนานแล้ว...........ตอนนี้ผมทำตัวนิ่งๆเอาฐานะตัวและครอบครัวให้รอด ก็น่าจะพอและ

โดนส่วนตัวผมก็ทำแบบที่ท่านว่านี่แหละ รักษาเสื้อรักษาตัวให้แข็งแรง  อย่าให้มีหนี้มีัสิน จำเป็นจริง ๆ ก็ต้องให้น้อยเข้าไว้

หากเกิดวิกฤติจะได้มีแรงไว้ยืนสู้ เชื่อว่าคงไม่ถึงกับปี 40 ในเร็ววันนี้หรอก 

:D  

#14 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:08

ตอนนี้ซื้อหุ้นอะไรเเล้วรวยบ้าง  อยากใช้เงิน เราไม่ค่อยห่วงรากหญ้า เพราะกว่ามันจะผลาญเมกะโปรเจ็คเสร็จ ลูกหลานพวกนี้คงเลื่อนสถานะหมดเเล้ว ไอ้พวกไฮโซกำมะลอสิน่าห่วง ไม่คิดอะไรสร้างสรรค์ดีเเต่ด่าไปวันๆ

Edited by จีรนุช, 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:10.

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#15 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:10

ตอนนี้ซื้อหุ้นอะไรเเล้วรวยบ้าง  อยากใช้เงิน

หุ้นที่มันจะขึ้นเยอะ ๆ ในวันข้างหน้าไงครับ

:P 

#16 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:24

หุ้นเสี่ยแสนฯ จากห้าบาท เหลือไม่ถึงสองบาท 

เพราะไอ้เสี่ยไม่สนใจดูแลบริษัท ชอบหนีไปลับๆล่อๆอยุ่มัลดีฟ

ข่าวมาว่าผู้บริหารกลับเข้าซื้อไม้ใหญ่ๆเลยนะครับ

วันนี้ผมก็จัดไป  1.96  :D  :D .....

#17 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:33

ตอนนี้ซื้อหุ้นอะไรเเล้วรวยบ้าง  อยากใช้เงิน เราไม่ค่อยห่วงรากหญ้า เพราะกว่ามันจะผลาญเมกะโปรเจ็คเสร็จ ลูกหลานพวกนี้คงเลื่อนสถานะหมดเเล้ว ไอ้พวกไฮโซกำมะลอสิน่าห่วง ไม่คิดอะไรสร้างสรรค์ดีเเต่ด่าไปวันๆ

ผมถือไว้ให้ลูก...MINT  CPALL CHG .....

#18 แฟนคลับจ่า

แฟนคลับจ่า

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:39

หลักๆ มันมี 3 อย่างครับ เอาแบบคร่าวๆนะครับ คือ

1. ตอนที่สหรัฐออก QE 1,2,3 เพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจนั้น เงินมันไม่รู้จะไปไหนเพราะอยู่ในประเทศเศรษฐกิจก็ตกต่ำ ไปยุโรปก็เจ๊งอยู่ เลยเอามาลงเอเชียดีกว่า ซึ่งที่นี้ฝรั่งเอาเงินมาใส่เยอะๆ ตลาดหุ้นมันก็โต เงินบาทมันก็แข็ง เหมือนช่วงที่ผ่านมา (ตรงนี้ขอเสริมนิดนึงคือว่า ตอนช่วงตลาดหุ้นโต  ใครๆ เข้าไปในตลาดมันก็กำไร  เลยมีเซียนเกิดใหม่รายวัน ทั้งๆ ที่ซื้อ SET50 ไปเฉยๆ โดยไม่ต้องรู้เรื่องอะไรมาก ทิ้งไว้เฉยๆ 2 ปี ก็กำไรบานแล้วครับ) ทีนี้พอมีข่าวว่าสหรัฐจะยกเลิก QE ทีนี้ตลาดมันก็ตื่นสิ  นักลงทุนต่างชาติก็ขายออกสิครับ  ถือเงินดอลล่าร์ไว้ก่อนดีกว่า  เพราะถ้ายกเลิก QE ดอลล่าร์จะหายากแน่ๆ เลยขายหุ้นกันบานเบอะเยอะแยะ  (ตั้งแต่ต้นปีต่างชาติขายไปแล้ว 3,700 ล้านเหรียญมั้ง) หุ้นก็เลยตก  .............อันนี้สาเหตุที่ 1  

2. ผลตัวเลขการส่งออก ตัวเลข GDP ของไทยไม่ค่อยดี (คือคนมองว่าเศรษฐกิจไม่ดีนั่นแหละ) คนเลยคาดการณ์ว่ากำไรของบริษัทในตลาดหลักทรัพย์จะน้อยกว่าที่เคยประมาณการไว้  เลยขายทิ้งก่อน ............อันนี้สาเหตุที่ 2

3. (สาเหตุนี้เพิ่งมา) นักลงทุนกังวลว่าสหรัฐจะไปทำสงครามที่ซีเรียอีกที่เลยขายหุ้นทิ้ง  เอาไปในน้ำมันก่อน  เดี๋ยวกลัวราคาน้ำมันพุ่ง ...............อันนี้สาเหตุที่ 3

ประมาณนี้ครับ

#19 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:29

จะตกถึง ดัชนี 1000 ภายในเดือนกันยายน

และอาจจะต่ำกว่าพัน ถ้า ตุลาคม มีอะไรร้ายแรง

ยกเว้นแต่ รัฐบาลจะเงิบ หุ้นถึงจะขึ้น

ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#20 PriFa

PriFa

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:38

ผมถือไว้ให้ลูก...MINT  CPALL CHG .....

เอ่อ....  ถ้าเผื่อลูกคุณสุกี้น้อย  ไม่สนใจ ไม่อยากได้ ส่งมาทางนี้ก็ได้นะครับ  :D  :D  :D

เพราะผม มี  MINT CPALL อยู่หน่อยนึง  เผื่อรวม ๆ แล้ว  จะได้เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่กะเขามั่ง ....

(ล้อเล่นแก้เซ็ง วันหุ้นตกนะครับ อย่าถือสา)

#21 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:49

เอ่อ....  ถ้าเผื่อลูกคุณสุกี้น้อย  ไม่สนใจ ไม่อยากได้ ส่งมาทางนี้ก็ได้นะครับ  :D  :D  :D

เพราะผม มี  MINT CPALL อยู่หน่อยนึง  เผื่อรวม ๆ แล้ว  จะได้เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่กะเขามั่ง ....

(ล้อเล่นแก้เซ็ง วันหุ้นตกนะครับ อย่าถือสา)

อั๊ยยะ....ใจตรงกัน :lol:  :lol:

ผมรักหุ้น MINT......ลองเข้าไปดูผู้ถือหุ้นรายใหญ่ลำดับที่ 11ดูสิครับ..... :)

#22 so what?

so what?

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 20:59

...

ข่าวมาว่าผู้บริหารกลับเข้าซื้อไม้ใหญ่ๆเลยนะครับ

วันนี้ผมก็จัดไป  1.96  :D  :D .....

การข่าวเยี่ยมครับ ไม่ถึงครึ่งวันกำไรสามเปอร์เซนต์ เสี่ยแสนมัลดีฟส์กระชากปิดจนปิดสองบาทสองตังค์  

ตัวนี้ผมไม่กล้าแตะอีกแล้ว ติดอยู่สิบกว่าปีตั้งแต่ยุคหลังฟองสบู่แตกใหม่ๆราคาสิบหกบาทกว่า รับลูกหุ้นแตกพาร์ฯลฯจนนับครั้งไม่ถ้วน สุดท้ายเพิ่งขายทิ้งไปเมื่อสามสี่เดือนก่อนราคาสี่บาทห้าสิบ กำไรมากว่าเท่าตัว แต่ติดแหงกอยู่สิบกว่าปีนี่ คิดยังไงก็ไม่คุ้มครับ  :(

#23 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 22:33

...

การข่าวเยี่ยมครับ ไม่ถึงครึ่งวันกำไรสามเปอร์เซนต์ เสี่ยแสนมัลดีฟส์กระชากปิดจนปิดสองบาทสองตังค์  

ตัวนี้ผมไม่กล้าแตะอีกแล้ว ติดอยู่สิบกว่าปีตั้งแต่ยุคหลังฟองสบู่แตกใหม่ๆราคาสิบหกบาทกว่า รับลูกหุ้นแตกพาร์ฯลฯจนนับครั้งไม่ถ้วน สุดท้ายเพิ่งขายทิ้งไปเมื่อสามสี่เดือนก่อนราคาสี่บาทห้าสิบ กำไรมากว่าเท่าตัว แต่ติดแหงกอยู่สิบกว่าปีนี่ คิดยังไงก็ไม่คุ้มครับ  :(

ตอนฟองสบู่แตก...ผมยังเล่นปั่นแปะอยู่เลยพี่ หุ้นเหิ้น...ม่ายรู้จัก :D  :D

ป.ล. ล้อเล่นนะครับ

สำหรับเสี่ยแสนตอนนี้ทุนผม สองกว่าเกือบกลาง....ยังคิดว่าไม่มีอะไรน่ากดดัน....ของพี่โหดกว่าเยอะ :(

#24 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:50

ติดตามรายการสด ในเวลา 16:00 น ทุกวัน ได้ทางสุวรรณภูมิทีวี http://www.suwannabhumi.tv/

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#25 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:12

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน