Jump to content

- - - - -

อยากร่วมกับพันธมิตรละ เลิกระบบการเมืองไทยเลยดีมั้ยเนี่ย

• Please log in to reply
32 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 HWD

HWD

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 22:46

จ่ายเบี้ยยังชีพตลอดชีวิต ส.ส.-ส.ว. 15,000 ต่อเดือน - ข่าวไทยรัฐออนไลน์ m.thairath.co.th

รัฐสภาไทย แจกเบี้ยยังชีพแบบถาวร อดีตสมาชิกรัฐสภา เดือนละ 1.5 หมื่นบาท หลังระเบียบกองทุน ยังชีพสมาชิกรัฐสภาไทย มีผลบังคับใช้ ดีเดย์งวดแรก 31 ต.ค.นี้ มีเข้าข่าย กว่า 3 พันคน  

----

เห็นข่าวข้างบนแล้วสลดใจ ไม่ใช่ว่าพวกคุณเป็นผู้ที่มีความรู้ความสามารถเอาตัวเองรอดแล้วและมีความเสียสละอาสามาช่วยกันดูแลบ้านเมืองหรอกหรือ! มาหลับในสภา มารับเงินเดือนสูงๆ มาบินไปต่างประเทศดูงานนู่นนี่ชอปปิ้ง เผลอก็โกงกิน แล้วมารับเงินยังชีพตลอดชีวิตอีก.... พระเจ้ามันจะเป็นอาชีพที่ดีอะไรจะขนาดนั้น

ผมว่า พันธมิตรมาโละออกให้หมด แล้วมาตั้งระบบกันใหม่ก็น่าจะเป็นอะไรที่สะใจดี เอาโมเดลพี่ตู้ก็ได้ ให้ข้าราชการบริหารบ้านเมือง แล้วเอานักการเมืองมาตรวจสอบข้าราชการก็พอ ผมว่าดีกว่าปัจจุบันแน่ ... ไม่ไหวจะทน  :angry:

#2 guxkung

guxkung

ผมไม่รู้ ผมแมว

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 22:52

???
ผมอ่านในเนื้อข่าวเขาบอกว่าที่มาของกองทุนคือหักออกจากเงินเดือนของ สส นี่ครับ ...
กับอีกส่วนนึงก็เป็นงบของรัฐบาลผสมลงไป

โดยแหล่งที่มาของกองทุนนี้ มาจากรัฐบาลและจากเงินเดือนของสมาชิกรัฐสภา ที่เดิมต้องเก็บเข้ากองทุนเดือนละ 500 บาท แต่จะเริ่มเก็บเดือนละ 3,000 บาท ในเดือนตุลาคมนี้ จากสมาชิกรัฐสภาชุดปัจจุบัน ซึ่งถือว่าไม่เกิน 5 % ของเงินเดือนทั้งหมด

อีดิทเพิ่ม ผมไม่เห็นด้วยกับการที่จะต้องเอาเม็ดเงินภาษีของประชาชนลงไปเลี้ยงคนเหล่านี้เพิ่มเติม พวกเขาเหล่านั้นมีอภิสิทธิ์อะไรมากกว่าประชาชนคนอื่นๆ?
หากจะใช้เฉพาะในงบที่หักจาก สส เท่านั้นอยากทำอะไรก็ทำไป

Edited by guxkung, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 22:56.

ขรี้ไม่ออก? กรุณานึกถึงยาแก้ท้องผูกตรา ลีถือลูกท้อ

สถาบันกวดวิชาคณิตศาสตร์ชื่อก้องระดับประเทศ แถลงผลคำนวณ 161/2 = 37

#3 HWD

HWD

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:11

???
ผมอ่านในเนื้อข่าวเขาบอกว่าที่มาของกองทุนคือหักออกจากเงินเดือนของ สส นี่ครับ ...
กับอีกส่วนนึงก็เป็นงบของรัฐบาลผสมลงไป

โดยแหล่งที่มาของกองทุนนี้ มาจากรัฐบาลและจากเงินเดือนของสมาชิกรัฐสภา ที่เดิมต้องเก็บเข้ากองทุนเดือนละ 500 บาท แต่จะเริ่มเก็บเดือนละ 3,000 บาท ในเดือนตุลาคมนี้ จากสมาชิกรัฐสภาชุดปัจจุบัน ซึ่งถือว่าไม่เกิน 5 % ของเงินเดือนทั้งหมด

อีดิทเพิ่ม ผมไม่เห็นด้วยกับการที่จะต้องเอาเม็ดเงินภาษีของประชาชนลงไปเลี้ยงคนเหล่านี้เพิ่มเติม พวกเขาเหล่านั้นมีอภิสิทธิ์อะไรมากกว่าประชาชนคนอื่นๆ?
หากจะใช้เฉพาะในงบที่หักจาก สส เท่านั้นอยากทำอะไรก็ทำไป

เค้าหักเงินไม่เกิน 5% ของเงินเดือนสมทบในลักษณะกองุทนเลี้ยงชีพของพนักงานราชการหรือเอกชน แต่กรณีทั่วไปนั่นต้องทำงานรับใช้บ้านเมืองหรือบริษัทของตนนานเท่าไหร่ครับ .... แล้วต่อให้มองว่าเงินเล็กน้อยก็เถอะ ขึ้นเงินเดือนตัวเองก็บ่อย แล้วเงินพวกนี้สามารถใช้เพื่อการอื่นได้ ช่วยเหลือคนที่ด้อยโอกาสได้มากมาย 

#4 guxkung

guxkung

ผมไม่รู้ ผมแมว

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:16

ผมก็เข้าใจระดับนึงนะครับ แต่จะถึงขั้นล้มระบบกันเลยนี่ผมว่าแรงไปหน่อย
ผมเองก็เซ็ง อยากโวยวายเหมือนกันแต่ผมคิดว่าน่าจะอยู่ในระดับที่ประท้วงให้ออกมาให้คำตอบกับสังคมก่อนน่ะนะครับ

ขรี้ไม่ออก? กรุณานึกถึงยาแก้ท้องผูกตรา ลีถือลูกท้อ

สถาบันกวดวิชาคณิตศาสตร์ชื่อก้องระดับประเทศ แถลงผลคำนวณ 161/2 = 37

#5 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:17

บางคนเป็น สส. รอบเดียว ให้ 4 ปีเลย โดนหักไปเต็มที่ 24000 แต่ได้รับเงิน 15000 ต่อเดือนจนตายเนี่ยนะ

#6 HWD

HWD

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:20

ผมก็เข้าใจระดับนึงนะครับ แต่จะถึงขั้นล้มระบบกันเลยนี่ผมว่าแรงไปหน่อยผมเองก็เซ็ง อยากโวยวายเหมือนกันแต่ผมคิดว่าน่าจะอยู่ในระดับที่ประท้วงให้ออกมาให้คำตอบกับสังคมก่อนน่ะนะครับ

ประชดไปงั้นแหละ ตอนนี้ลมออกหูอยู่ อยากรู้จังมี สส สว คนไหนคัดค้านบ้างหรือยกมือกันทั้งสภา

#7 grand_v

grand_v

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:32

สิทธิพิเศษนี้ มอบให้ อดีต ส.ส. ส.ว. สนช. สสร. ที่ยังมีชีวิต

นักการเมืองยุคนี้ รักประชาชน ชิบ หาย 

#8 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:32

ผมอ่านข่าวแล้วผมอยากเป็นนักการเมือง ท่าทางจะเป็นอาชีพที่รวยง่าย รวยเร็วที่สุด

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#9 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:57

เฮ้อ ... เซ็ง  แต่จะด่าก็ด่าได้ไม่เต็มปาก  :(  :(  :(

#10 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 00:01

เป็น สส. ปีเดียวได้ไหม :D

We love fender.

#11 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 00:06

เบี้ยยังชีพถาวรขอแลกกับ ประหารชีวิต(แบบจีน)+ไม่มีวันหมดอายุ คดีคอรัปชั่น ได้ป่ะ

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#12 charlie24

charlie24

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 00:20

ให้ สส เถอะคร้าาาาาาาาาาาา

ข้าวของมันแพง ต้องเห็นใกันหน่อย

#13 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 01:05

เบี้ยยังชีพถาวรขอแลกกับ ประหารชีวิต(แบบจีน)+ไม่มีวันหมดอายุ คดีคอรัปชั่น ได้ป่ะ

เรียกร้องมานาน คอรัปชั่นไม่มีอายุความ แต่ไม่เคยได้รับการเหลี่ยวแลทั้งจากฝ่ายค้าน ฝ่ายรัฐบาล :lol:

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#14 Familie

Familie

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 14:23

ระบบการเมืองไทยที่มันล้มลุกคลุกคลานอยู่ทุกวันนี้
เพราะการคอรัปชั่นอย่างเดียว
มันกัดกร่อนสังคมไทย จากสูงสุดไปยันต่ำสุด
ถ้าทุกคนหันมาใส่ใจและเอาจริงเอาจังกับมัน
ก็จะเป็นบุญของประเทศและประชาชน
คำถามคือ จะเริ่มอย่างไร จากจุดใหน และใครจะเริ่ม
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

#15 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 14:40

รู้สึกว่าใกล้จะเป็นกรีซไปทุกวัน ก็เพราะไอ้กฏหมายเห้ๆ พวกนี้แหละที่พาประเทศพัง  :angry:

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#16 HWD

HWD

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:53

ไปอ่าน comments ใน FB ของสรท. แล้วสะใจ ไม่รู้พวก สส สว จะรู้จักอายมั้ย หรือลิ้นสาก หน้าสากกันไปหมดแล้วเลยไม่สำเหนียก

https://www.facebook...559877364067697 

#17 ryukendo

ryukendo

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 19:04

สิ่งที่ทำให้ประเทศไทยไม่ไปไหนคือระบอบประชาธิปไตยครับ

บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#18 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 05:51

เขามาขำผู้ที่อ้างว่า “หักจากเงินเดือน3000"
พี่โง่จริงหรือแกล้งโง่กันแน่เนี่ย
ยังมาบอกว่าให้ชี้แจง
บ้างก็บอกว่าด่าได้ไม่เต็มปาก

ยุคนี้มันเป็นยุคโส โคร กจริงๆ
เอาความจริงแค่ส่วนเล็กๆเพื่อมาแหกตาเรื่องใหญ่

เหมือนกันไหมวะครับ
ถ้าผมจะบอกว่า
นาฬิกาสภาเรือนละ4.7 หมื่น โต๊ะหลุยส์ 3แสน
ถ้ามันอ้างว่า เฮ้ยมันเงินของส.ส.เขาเรี่ยไรกันเองนะ
บริจาคคนละ50บาท
ดังนั้น อย่ามาโวย แค่ชี้แจงก็พอ หรือ อยากจะด่าแต่ด่าได้ไม่เต็มปาก
ผมอยู่กับสังคมกินหญ้าอยู่หรือเปล่าวะครับ

Edited by จูกัดขงเบ้ง, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 05:55.

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#19 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 06:28

เขามาขำผู้ที่อ้างว่า “หักจากเงินเดือน3000"
พี่โง่จริงหรือแกล้งโง่กันแน่เนี่ย

เอาความจริงแค่ส่วนเล็กๆเพื่อมาแหกตาเรื่องใหญ่

นาฬิกาสภาเรือนละ4.7 หมื่น โต๊ะหลุยส์ 3แสน
ถ้ามันอ้างว่า เฮ้ยมันเงินของส.ส.เขาเรี่ยไรกันเองนะ
ดังนั้น อย่ามาโวย แค่ชี้แจงก็พอ หรือ อยากจะด่าแต่ด่าได้ไม่เต็มปาก
ผมอยู่กับสังคมกินหญ้าอยู่หรือเปล่าวะครับ

แหมท่าน จะว่ากัน ก็น่าจะ quote ถึงกันซักหน่อย

ผมรับคำด่าท่านได้เสมอแหละ ไม่โกรธหรอก

ก็ผมไปตามอ่านจากที่อื่น เนื้อข่าวในเรื่อง "ที่มาของเงินกองทุน"

พิจารณากับความรู้เท่าที่ผมมี มันยังไม่สามารถเคลียร์ตรรกะ ให้แจ้งได้

ผมยังต้องการข้อมูลเพิ่ม  เพื่อคิดพิจารณาต่อ

แต่ยังไม่มีเวลาจะไปหาเช็คหาจากแหล่งอื่นๆอีก ... ผมก็ยัง ด่าได้ไม่เต็มปาก

... มุมมองมันต่างกันอ่ะ แค่เนี๊ยะ ผมต้องถูกผลักไปกินหญ้าเลยเหรอ ท่าน ...ขอเป็นมนุษย์ได้ไหม

Edited by XqOrez, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 07:35.

#20 HWD

HWD

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 07:27

แหมท่าน จะว่ากัน ก็น่าจะ quote ถึงกันซักหน่อย

ผมรับคำด่าท่านได้เสมอแหละ ไม่โกรธหรอก

ก็ผมไปตามอ่านจากที่อื่น เนื้อข่าวในเรื่อง "ที่มาของเงินกองทุน"

พิจารณากับความรู้เท่าที่ผมมี มันยังไม่สามารถเคลียร์ตรรกะ ให้แจ้งได้

ผมยังต้องการข้อมูลเพิ่มเพื่อคิดพิจารณาต่อ

แต่ยังไม่มีเวลาจะไปหาเช็คหาจากแหล่งอื่นๆอีก ... ผมก็ยัง ด่าได้ไม่เต็มปาก

... มุมมองมันต่างกันอ่ะแค่เนี๊ยะ ผมต้องถูกผลักไปกินหญ้าเลยเหรอ ท่าน ...ขอเป็นมนุษย์ได้ไหม

เรื่องผลประโยชน์ของส่วนรวม ใช้หลักยุติธรรมแบบ ปล่อยคนทำผิด 10 คน ดีกว่าสั่งลงโทษคนดีเพียง 1  คน ไม่ได้ เพราะนั่นเป็นการทำลายอนาคตคนดี... แต่นี่แค่ติเตียน สังคมจะดีได้ ผมว่าคนต้องตื่นตัวและช่วยกัน ตำหนิคนทำถูก10 คน ดีกว่าปล่อยให้คนทำผิดเพียง 1 คนรอดตัว .....

กรณีนี้ต่อให้ทำถูกจริงก็ยังมีผิดในถูก เพราะเอาสมบัติของส่วนรวมไปสร้างประโยชน์ส่วนตน เหมือนงุบงิบกันเอง จะหาข้อมูลเพื่อวิเคราะห์เหตุและผล ก็หายากเหลือเกิน ทำเหมือนไม่เกรงใจพวกเราประชาชนคนไทย คุณ XqOres ถึงพยายามหาแล้วผมก็ไม่คิดว่าจะพบเหตุผลที่ชัดเจน สื่อก็ไม่สนใจจะขุดข้อมูลมาชี้แจง  อย่างนี้เราประชาชนก็ต้องช่วยกันด่าทั้งประเทศให้เกรงใจประชาชนซะบ้างครับ ... เค้ากินเงินภาษีเรา เค้าต้องเกรงใจเรา ถ้ายังไม่มีตรรกะที่ชี้แจงไดัก็ไม่ควรทำ 

#21 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 08:00

ผมยังต้องการข้อมูลเพิ่มเพื่อคิดพิจารณาต่อ

... มุมมองมันต่างกันอ่ะแค่เนี๊ยะ ผมต้องถูกผลักไปกินหญ้าเลยเหรอ ท่าน ...ขอเป็นมนุษย์ได้ไหม

เรื่องผลประโยชน์ของส่วนรวม ใช้หลักยุติธรรมแบบ ปล่อยคนทำผิด 10 คน ดีกว่าสั่งลงโทษคนดีเพียง 1  คน ไม่ได้ เพราะนั่นเป็นการทำลายอนาคตคนดี... แต่นี่แค่ติเตียน สังคมจะดีได้ ผมว่าคนต้องตื่นตัวและช่วยกัน ตำหนิคนทำถูก10 คน ดีกว่าปล่อยให้คนทำผิดเพียง 1 คนรอดตัว .....

กรณีนี้ต่อให้ทำถูกจริงก็ยังมีผิดในถูก เพราะเอาสมบัติของส่วนรวมไปสร้างประโยชน์ส่วนตน เหมือนงุบงิบกันเอง จะหาข้อมูลเพื่อวิเคราะห์เหตุและผล ก็หายากเหลือเกิน ทำเหมือนไม่เกรงใจพวกเราประชาชนคนไทย คุณ XqOres ถึงพยายามหาแล้วผมก็ไม่คิดว่าจะพบเหตุผลที่ชัดเจน สื่อก็ไม่สนใจจะขุดข้อมูลมาชี้แจง  อย่างนี้เราประชาชนก็ต้องช่วยกันด่าทั้งประเทศให้เกรงใจประชาชนซะบ้างครับ ... เค้ากินเงินภาษีเรา เค้าต้องเกรงใจเรา ถ้ายังไม่มีตรรกะที่ชี้แจงไดัก็ไม่ควรทำ 

จริงครับ ท่าน ... ข้อมูลแจ้งๆ เรื่องนี้หายากจริงๆ

(ตอนแรก ผมยังคิดว่า จะไปจี้ บุญยอด ที่หน้า facebook เลยดีไหม? ... เสียเวลาน้อยกว่ามานั่งหา)

(ติดตรงที่ผมไม่ใช่นักกฏหมาย ผมสายวิทย์ ... ผมยังไม่มั่นใจพอจะไปเถียงนักการเมืองใน Field ของเขาได้)

ผมเข้าใจสิ่่งที่ท่านอธิบายมาทั้งหมด ไม่ได้คิดค้านเลยครับ

ถ้าฝั่ง พธม จะยกเรื่องนี้เป็น

Campaign หลัก **เพื่อไปล้ม นักการเมืองทั้งแผง**

ผมก็จะ ไม่พูด ไม่บ่น ไม่ห้าม ซักคำเลยครับ

ผมถึงไม่แก้ตัวอะไรให้ ทั้งนั้น

แต่ก่อนจะให้ผมด่าใครเต็มปาก ขอผมคิดพิจารณาดีๆ ก่อน

(ชีวิตผมพลาดก่ับเรื่องแบบนี้มาเยอะ ตอนวัยรุ่น ... มันเป็น บทเรียนฝังใจ ครับ)

อยากขอแค่ว่า พูดคุยกันดีๆก็ได้ ... "เอาด้วยเหตุด้วยผล มาแจกแจงหักล้างกันไป"

... ด่ากันไป มันรังแต่ทำให้เกิดอารมณ์ซึ่งกันและกันนะครับ

ถ้าส่วนไหนผมยังโง่เขลาเบาปัญญา ... ก็ช่วยอธิบาย สอน เปิดมุมมองผมหน่อย ... ผมก็พร้อมรับฟังนะครับ

Edited by XqOrez, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 08:04.

#22 HWD

HWD

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 08:40

จริงครับ ท่าน ... ข้อมูลแจ้งๆ เรื่องนี้หายากจริงๆ

(ตอนแรก ผมยังคิดว่า จะไปจี้ บุญยอด ที่หน้า facebook เลยดีไหม? ... เสียเวลาน้อยกว่ามานั่งหา)

(ติดตรงที่ผมไม่ใช่นักกฏหมาย ผมสายวิทย์ ... ผมยังไม่มั่นใจพอจะไปเถียงนักการเมืองใน Field ของเขาได้)

ผมเข้าใจสิ่่งที่ท่านอธิบายมาทั้งหมด ไม่ได้คิดค้านเลยครับ

ถ้าฝั่ง พธม จะยกเรื่องนี้เป็น

Campaign หลัก **เพื่อไปล้ม นักการเมืองทั้งแผง**

ผมก็จะ ไม่พูด ไม่บ่น ไม่ห้าม ซักคำเลยครับ

ผมถึงไม่แก้ตัวอะไรให้ ทั้งนั้น

แต่ก่อนจะให้ผมด่าใครเต็มปาก ขอผมคิดพิจารณาดีๆ ก่อน

(ชีวิตผมพลาดก่ับเรื่องแบบนี้มาเยอะ ตอนวัยรุ่น ... มันเป็น บทเรียนฝังใจ ครับ)

อยากขอแค่ว่า พูดคุยกันดีๆก็ได้ ... "เอาด้วยเหตุด้วยผล มาแจกแจงหักล้างกันไป"

... ด่ากันไป มันรังแต่ทำให้เกิดอารมณ์ซึ่งกันและกันนะครับ

ถ้าส่วนไหนผมยังโง่เขลาเบาปัญญา ... ก็ช่วยอธิบาย สอน เปิดมุมมองผมหน่อย ... ผมก็พร้อมรับฟังนะครับ

ก็ถูกของคุณ .... ผมเคยเสียเพื่อนไปคนนึงก็เพราะพลั้งปากนี่แหละ 

ส่วนเรื่องปฏิรูปนี่ ผมก็อยากให้เกิดนะ แต่ไม่ใช่ด้วยการนำของพันธมิตร ผมไม่ไว้ใจตาแป๊ะขายน้ำด่าง .... แต่เพราะอย่างนั้น การที่เราต่างก็ระแวงกันเอง ทักกี้มันถึงเถลิงอำนาจอย่างภาคภูมิโดยไม่ต้องระแวงภัย ...... ผมก็ได้แต่ รอผู้นำมาบังเกิดต่อไป

#23 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 09:07

ผมยังต้องการข้อมูลเพิ่ม  เพื่อคิดพิจารณาต่อ

... มุมมองมันต่างกันอ่ะ แค่เนี๊ยะ ผมต้องถูกผลักไปกินหญ้าเลยเหรอ ท่าน ...ขอเป็นมนุษย์ได้ไหม

จริงๆไม่ได้เน้นว่าจะด่าคุณหรอก

เพียงแต่บังเอิ๊ญคุณออกความเห็นมาสอดรับกับเขาพอดี

เดี๋ยวนี้เขาใช้ความคลุมเครือมาแก้ตัวในการทำความผิดครับ

ไม่ว่าจะเป็นเรือง ปตท. หรือ เรื่องนี้ก็เหมือนกัน

เขาทำให้มันเกิดเพื่อที่จะเอาทีมโฆษณาเขามาแย้งได้

เพื่อทำลายการโจมตี

ประเด็นคือไอ้คนมาแย้งก็ไม่มีข้อมูลชัดเจนหรอก

เพียงแค่ส่วนเดียวก็เอามาอ้างแย้งได้แล้ว

ดูง่ายๆ

ลักษณะการเก็บเงินจากส.ส. ถึงเก็บจริง มันก็ทำเป็นลักษณะ บำนาญ ไม่ได้

คือเบี้ยเลี้ยงชีพตลอดชีวิต ไม่ใช่บำนาญแล้วมันเป็นอะไร

เดือนละ 15,000 จนกระทั่งตาย

มันตลกตรงที่ บริษัทเอกชนเขาก็ทำกัน คือ กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ

แต่ลักษณะของมันคือ มันต้องทำเป็น "บำเน็จ" คือ เป็นเงินก้อนเดียว รับครั้งเดียว

บำนาญมันกินยาวมากๆ แล้ว มันประเมินเงินงบประมาณที่จะต้องใช้ไม่ได้

อนาถตรงที่ ราชการเวลานี้ พยายามจะใช้ระบบ บำเน็จแล้ว

แต่ ส.ส. กลับจะไปใช้ระบบบำนาญ

เงินมันเยอะไงครับ  งบประมาณรัฐมันเยอะ

จะเก็บเงิน ส.ส.เดือนละเท่าไหร่ก็ไม่คุ้ม

เพราะบางคนเป็นส.ส.แค่ 2 เดือน ก็ลาออก ตรงนี้ก็มีสิทธิได้บำนาญห้าเหวนี้ด้วยสิ

ระบบคิดตั้งแต่ เบี้ยเลี้ยงชีพตลอดชีวิต = บำนาญ มันก็ผิดและส่อแนวทุจริตเชิงนโยบายเพื่อผลประโยชน์ส่วนตัวแล้ว

ไม่ต้องคิดไปถึงว่า เงินส่วนนึง มาจาก ส.ส. เองหรอก

ส่วนนึง มันกี่เปอร์เซ็น ล่ะ ส่วนนี้มันมากขนาดจัดให้ตลอดชีวิตได้เลยเหรอ

ตรรกะแค่นี้มองไม่เห็นหรือ

นี่แหละที่ผมงง แล้วเริ่มรู้สึกว่า เฮ้ย มองกันไม่ออกจริงๆเหรอ

ถ้ารุนแรงไปผมก็ขอโทษด้วยแล้วกัน

แต่ทำเป็นบำนาญ ผมรับไม่ได้จริงๆ มันเกินไป

คุณลองไปถามบุญยอดดูก็ ว่า มันเป็นยังไง จะได้ชัดเจน

ประเด็นของผม ย้ำนะครับ บำนาญ คือ ตลอดชีพ ผมไม่ยอมรับตรงนี้ครับ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#24 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 09:53

จริงๆไม่ได้เน้นว่าจะด่าคุณหรอก

เพียงแต่บังเอิ๊ญคุณออกความเห็นมาสอดรับกับเขาพอดี

เดี๋ยวนี้เขาใช้ความคลุมเครือมาแก้ตัวในการทำความผิดครับ

ไม่ว่าจะเป็นเรือง ปตท. หรือ เรื่องนี้ก็เหมือนกัน

เขาทำให้มันเกิดเพื่อที่จะเอาทีมโฆษณาเขามาแย้งได้

เพื่อทำลายการโจมตี

ประเด็นคือไอ้คนมาแย้งก็ไม่มีข้อมูลชัดเจนหรอก

เพียงแค่ส่วนเดียวก็เอามาอ้างแย้งได้แล้ว

ดูง่ายๆ

ลักษณะการเก็บเงินจากส.ส. ถึงเก็บจริง มันก็ทำเป็นลักษณะ บำนาญ ไม่ได้

คือเบี้ยเลี้ยงชีพตลอดชีวิต ไม่ใช่บำนาญแล้วมันเป็นอะไร

เดือนละ 15,000 จนกระทั่งตาย

มันตลกตรงที่ บริษัทเอกชนเขาก็ทำกัน คือ กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ

แต่ลักษณะของมันคือ มันต้องทำเป็น "บำเน็จ" คือ เป็นเงินก้อนเดียว รับครั้งเดียว

บำนาญมันกินยาวมากๆ แล้ว มันประเมินเงินงบประมาณที่จะต้องใช้ไม่ได้

อนาถตรงที่ ราชการเวลานี้ พยายามจะใช้ระบบ บำเน็จแล้ว

แต่ ส.ส. กลับจะไปใช้ระบบบำนาญ

เงินมันเยอะไงครับ  งบประมาณรัฐมันเยอะ

จะเก็บเงิน ส.ส.เดือนละเท่าไหร่ก็ไม่คุ้ม

เพราะบางคนเป็นส.ส.แค่ 2 เดือน ก็ลาออก ตรงนี้ก็มีสิทธิได้บำนาญห้าเหวนี้ด้วยสิ

ระบบคิดตั้งแต่ เบี้ยเลี้ยงชีพตลอดชีวิต = บำนาญ มันก็ผิดและส่อแนวทุจริตเชิงนโยบายเพื่อผลประโยชน์ส่วนตัวแล้ว

ไม่ต้องคิดไปถึงว่า เงินส่วนนึง มาจาก ส.ส. เองหรอก

ส่วนนึง มันกี่เปอร์เซ็น ล่ะ ส่วนนี้มันมากขนาดจัดให้ตลอดชีวิตได้เลยเหรอ

ตรรกะแค่นี้มองไม่เห็นหรือ

นี่แหละที่ผมงง แล้วเริ่มรู้สึกว่า เฮ้ย มองกันไม่ออกจริงๆเหรอ

ถ้ารุนแรงไปผมก็ขอโทษด้วยแล้วกัน

แต่ทำเป็นบำนาญ ผมรับไม่ได้จริงๆ มันเกินไป

คุณลองไปถามบุญยอดดูก็ ว่า มันเป็นยังไง จะได้ชัดเจน

ประเด็นของผม ย้ำนะครับ บำนาญ คือ ตลอดชีพ ผมไม่ยอมรับตรงนี้ครับ

ขอบคุณสำหรับ ความรู้ ครับ m(_   _)m

เดี๋ยวผมลองหาช่องทางที่จะให้ได้ ความชัดเจน ... ข้องใจในหลายประเด็นเหมือนกันครับ

ปล. จริงๆ ท่านจูกัด บึ้กข้อมูลขนาดนี้ น่าจะซัดเองเลยนะ บอกต่ง (ไอ้ผม แค่ facebook ยังงงอยู่เลย  :lol:  :lol:  :lol: )

Edited by XqOrez, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:04.

#25 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 09:57

บางคนเป็น สส. รอบเดียว ให้ 4 ปีเลย โดนหักไปเต็มที่ 24000 แต่ได้รับเงิน 15000 ต่อเดือนจนตายเนี่ยนะ

แต่ สส.ที่เป็นนานกว่า 4 ปี อย่าง ทักษิณ สมชาย สมศักดิ์ นิคม ยิ่งลักษณ์ ณัฐวุฒิ ก่อแก้ว เหวง ฯลฯ.......เสียดายครับ

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#26 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:00

ข้าราชการบ้างคนเค้าทำงานกันมานับสิบยี่สิบปี ยังไม่ได้เท่า สส ทำงานแค่ 4 ปีเลย

แถมยังจะให้เป็นเบี้ยตลอดชีพอีก

โอ้วววววววววววววววววววววววววววว

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#27 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:38

ตรงนี้แหละครับ ที่โคตรเอาเปรียบประชาชนเลย ประกันสังคมยังต้องทำงานถึง 180 เดือน ประมาณ 15 ปีถึงได้บำนาญ แต่นี่เข้ามาเ็ป็น สส สว ไม่นานได้บำนาญกับเค้าไปด้วย 

#28 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:17

สรุป ผมส่งไป facebook บุญยอด สุขถิ่นไทย แล้วนะครับ (ยังไม่ค่อยชัวร์ว่าตัวจริงเลย หรือแค่ทีมงาน)

ผมเอามาแจ้งให้ได้รับทราบทั่วกัน ว่า ... "เหลือแค่รอคำตอบ (ถ้าได้) นะครับ"

*** 1. ผมใช้ ข้อความ ของคุณจูกัดไปนะครับ
เพราะผมเห็นว่า ท่านเขียนดีอยู่แล้ว แต่ไม่ได้อ้างชื่อท่านนะ
(มีตัดข้อความเรื่อง ผม ท่าน ออกไปหน่อย)

*** 2. Format มันเล๊ะๆ หน่อย เพราะ copy มาจาก facebook เน้อ

ผมทำสุดๆ ได้แค่นี้แล้วล่ะ ... ใครรู้ช่องทางที่ดีกว่า ... ช่วยๆ กันหน่อยนะครับ

นี่ก็ผลาญเวลาไปเยอะแล้ว ... ขอตัวเน้อ เหนื่อย  :(  :(  :(

Edited by XqOrez, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:20.

#29 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:23

>>> มันจะเอากันให้ ล่มจม  ก็เชิญ   ทุกวันนี้ เงินเดือน แสนกว่า

วัน ๆ แมม ทำเอี้ยยยย ไรบ้าง   ยังมองไม่เห็นว่ามันทำไรให้ชาว-

บ้านบ้าง  แก้ รธน.. ไม่ได้เกี่ยวกับปากท้องชาวบ้านเลย. พรบ..

ปรองดอง.. ก็ไม่เห็นเกี่ยวกับ ความหิว... .........แค่เนี้ยยยย

#30 จิตบำบัด

จิตบำบัด

น้องเก่า

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 14:46

ขออนุญาตนำแนวคิดที่ว่า

"เอาโมเดลพี่ตู้ก็ได้ ให้ข้าราชการบริหารบ้านเมือง แล้วเอานักการเมืองมาตรวจสอบข้าราชการก็พอ"

ไปรวบรวมไว้ที่ "อิกโนเบล ทางการเมือง"

:)

#31 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:55

เอาโมเดลพี่ตู้ก็ได้ ให้ข้าราชการบริหารบ้านเมือง แล้วเอานักการเมืองมาตรวจสอบข้าราชการก็พอ ผมว่าดีกว่าปัจจุบันแน่ ... ไม่ไหวจะทน  :angry:

"เอาโมเดลพี่ตู้ก็ได้ ให้ข้าราชการบริหารบ้านเมือง แล้วเอานักการเมืองมาตรวจสอบข้าราชการก็พอ"

ไปรวบรวมไว้ที่ "อิกโนเบล ทางการเมือง"

ว่าจะไปพักแล้ว ... มาเห็นย้ำประเด็นโมเดลพี่ตู้นี้ เลยขอถกด้วยเหตุด้วยผล+เสนอความคิดผม ซะหน่อยละกัน

คือ ผมไม่ค่อยเห็นด้วยกับโมเดลพี่ตู้ เพราะเท่ากับว่า ข้าราชการ จะได้ "โควต้าผูกขาด ตลอดกาลถาวร"

ไม่พ้น พวกเลวๆ ก็กระ***กระสน มุ่งไปสู่เส้นทางข้าราชการอยู่ดี ... กลายเป็น "เผด็จการข้าราชการ"

ข้าราชการ ก็แก้กฏหมาย เพื่อเพิ่มเงินเดือน ให้บำนาญตัวเองได้ ...  :(  :(  :( 

แถมกลายเป็นว่า "ประชาชน หมดสิทธิ์เลือก ผู้นำที่จะบริหารประเทศ ด้วยตัวเองอีก"

สรุป ผมว่ามันแก้ปัญหาไม่ถูกจุด (ยกคำพังเพยให้เห็นภาพเฉยๆ ไม่ได้จะดูถูกนะ ... มันเหมือน "ขี่ช้างจับตักแตน" )

ในความคิดผม ... *** การแก้ปัญหา ที่ Core  "เฉพาะประเด็นนี้" 

ประเด็นปัญหาที่ผมรู้สึกมานาน คือ มันไม่สมเหตุสมผลเลย ที่

นักการเมือง สามารถ *แก้ไข เปลี่ยนแปลง*

1. คุณสมบัติของพวกตัวเองบ้างล่ะ(เพื่อไปใช้ในการเลือกตั้ง)

2. ผลประโยชน์โดยตรงของนักการเมืองบ้างล่ะ(เช่น เงินเดือน บำนาญ ฯลฯ)

3. ฯลฯ  :(  

มันเข้าข่าย "ผลประโยชน์ทับซ้อน" ... แต่ ทำไมส่งศาล ฟาดไม่ได้(ฟ่ะ :angry: )

*** แสดงว่ารัฐธรรมนูญ ยังมี "ช่องโหว่" ที่สมควรต้องแก้ไขแน่ๆ ***

เราจำเป็นต้อง แก้รัฐธรรมนูญ เพื่อไป บังคับใช้รูปแบบอื่นๆ ไปซะ ***เพื่อตัดสิทธิ์ส่วนนี้ของนักการเมือง*** 

จริงๆ มันต้องเป็นประชาชนไม่ใช่หรอ ที่ตัดสินใจว่าเงินเดือน สส สว ควรได้เท่าไหร่?

บำนาญควรมีไหมหรือบำเน็จดีกว่า? จำนวนเท่าไหร่ ยังไง? (ถ้าพวกเราเป็นเจ้านายเขาจริงๆ อ่ะ ... นี่เราเป็นทาสนี่หว่า :( )

อะไรที่มันเชื่อมโยงกับผลประโยชน์โดยตรงของนักการเมือง มันสมควรต้องถูกแยกออกมา

ให้ อีกองค์กรหนึ่ง (เช่น ยกตัวอย่าง อุดมคติ "สภาประชาชน") เป็นคนมีอำนาจในการร่าง

... ถ้า "สภาประชาชน" มันจะนำมาซึ่งปัญหาบานปลายอีก

หนักนัก ก็เป็น "โหวตเสริมพ่วงไปกับตอนเลือกตั้ง สส สว"  หรือถ้าสุดโต่งกว่า ก็ "ประชามติ"

(ถ้า mix กับ แนวความคิดกระจายอำนาจไปตามท้องถิ่น อาจจะ Hybrid เข้าด้วยกันได้ ... เพื่อ ช่วยลด Scale)

คือ ไม่ใช่ สส สว "ตัวแทนประชาชน" ไปตัดสินใจเรื่องของพวกคุณเอง

เพราะ "พวกคุณมีส่วนได้ส่วนเสีย" พวกคุณไม่ชอบธรรมที่จะมีสิทธิ์

เรื่องปัญหานี้ที่พวกคุณมีได้เสีย ... จะต้องให้ "ประชาชนโดยตรง" ตัดสินใจเอง 

ถ้าจะมีปฏิรูปการเมือง สำหรับผม ... มันควรต้องมี อะไรแบบนี้

ถ้าท่านใดเห็นต่าง ขอเชิญถกนะครับ .... ผมไม่เคยปักใจเชื่อว่าความคิด,วิธีตัวเอง คือ ดีที่สุด

อยากฟังความเห็นมากๆ หลากหลายๆ นะครับ ผมจะได้นำไปปรับปรุง refine ความคิดตัวเอง  ;) 

ปล. ไปจริงๆ แล้ว ไว้ซักพักมาใหม่นะครับ เสียการเสียงานจนโดนด่าแล้ว  :(

ใครอยากค้านจุดไหน เชิญเต็มที่นะครับ ... ขอบคุณท่านที่อ่านไว้ล่วงหน้านะครับ  :)

Edited by XqOrez, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 17:22.

#32 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 19:45

เหอะ เหอะ  มันเป็นระเบียบที่ใช้กับ อดีต สส ครับ แต่พิจารณาโดย สส ปัจจุบัน

เพราะฉะนั้น คงไม่มีใครคัดค้านไม่เห็นด้วยหรอก  เพราะใครขืนคัดค้านก็คงถูกมอง

ว่า ไม่มีน้ำใจ ไม่เห็นแก่ความยากลำบากของอดีต สส นั่นแหละ และก็คงไม่ใช่เรื่อง

ผลประโยชน์ทับซ้อนอะไร เพราะคนพิจารณายังไม่มีสิทธิได้รับ

ถ้าจำกันได้ มันเคยมีข่าวนานแล้ว ว่ามี สส ตกทุกข์ได้ยากไปปลูกกระต็อบอาศัยนอนอยู่จน

เป็นข่าวฮือฮา จึงก็มีการคิดกันว่า สส รุ่นเก่าที่ตกทุกข์ได้ยากอยู่ก็มีเยอะ ไม่ได้ร่ำรวยอะไร

น่าจะมีสวัสดิการช่วยเหลือกันบ้าง สส ที่เป็นข่าว รู้สึกว่าจะเป็นลูกพรรคของบรรหารนี่แหละ

ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ฐานะของหัวหน้าพรรค กับลูกพรรคมันทำไมมันใกล้เคียงกันขนาดนั้น

ถ้าเรามองภาพพวก สส หื่นในปัจจุบัน เราก็อาจรังเกียจ ขยะแขยง เสียดายเงินที่จะให้ แต่ สส

มันไม่ได้หื่น ไปหมดทุกคนนะครับ ลองมองภาพ ชวน หลีกภัย เมื่อต้องอำลาการเมือง ก็อาจเห็น

ได้ว่า 15000 มีความจำเป็นแน่นอน ไม่งั้นลุงชวนของผมจะเอาอะไรกินละครับ เงินฝากธนาคารมี

ถึงล้านบาทหรือเปล่าไม่รู้ จะไปทำสวนทำไร่ ก็คงไม่ไหวแล้วเพราะอายุมาก จ่ายเดือนละ 15000

นี่ไม่คุ้มกับหน้าที่ สส ที่ท่านทุ่มเททำหน้าที่ด้วยความซื่อสัตย์สุจริตมาเลยนะครับ แต่จะไปให้แต่

ลุงชวนคนเดียวก็คงไม่ได้ มันก็ต้องให้เหมือน ๆ กัน รวมทั้งพวก ไอ้หื่นด้วยนั่นแหละ คงต้องทำใจ

ละครับ ถ้าเห็นว่า ไอ้หื่นตัวไหนไม่ควรได้ แต่ได้เหมือนกัน ก็นึกซะว่า ให้หมาแดรกไปแล้วกันจะได้ 

สบายใจ

แต่ถ้าจะให้ดี ต้องให้ สส ปัจจุบันครับ ไอ้ตัวไหนออกแนวหื่น ก็ให้ไปเลย 15000 เพื่อให้มันออกไป

ให้พ้นจากวงการเมือง ถ้าแบบนี้ละคุ้มสุด ๆ เลย เพราะไม่ต้องเสียให้มันเดือนละ เป็นแสน ให้มันไป

นอนกินเดือนละ 15000 ดีกว่า  555

#33 HWD

HWD

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 20:13

เหอะ เหอะ  มันเป็นระเบียบที่ใช้กับ อดีต สส ครับ แต่พิจารณาโดย สส ปัจจุบัน

เพราะฉะนั้น คงไม่มีใครคัดค้านไม่เห็นด้วยหรอก  เพราะใครขืนคัดค้านก็คงถูกมอง

ว่า ไม่มีน้ำใจ ไม่เห็นแก่ความยากลำบากของอดีต สส นั่นแหละ และก็คงไม่ใช่เรื่อง

ผลประโยชน์ทับซ้อนอะไร เพราะคนพิจารณายังไม่มีสิทธิได้รับ

ถ้าจำกันได้ มันเคยมีข่าวนานแล้ว ว่ามี สส ตกทุกข์ได้ยากไปปลูกกระต็อบอาศัยนอนอยู่จน

เป็นข่าวฮือฮา จึงก็มีการคิดกันว่า สส รุ่นเก่าที่ตกทุกข์ได้ยากอยู่ก็มีเยอะ ไม่ได้ร่ำรวยอะไร

น่าจะมีสวัสดิการช่วยเหลือกันบ้าง สส ที่เป็นข่าว รู้สึกว่าจะเป็นลูกพรรคของบรรหารนี่แหละ

ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ฐานะของหัวหน้าพรรค กับลูกพรรคมันทำไมมันใกล้เคียงกันขนาดนั้น

ถ้าเรามองภาพพวก สส หื่นในปัจจุบัน เราก็อาจรังเกียจ ขยะแขยง เสียดายเงินที่จะให้ แต่ สส

มันไม่ได้หื่น ไปหมดทุกคนนะครับ ลองมองภาพ ชวน หลีกภัย เมื่อต้องอำลาการเมือง ก็อาจเห็น

ได้ว่า 15000 มีความจำเป็นแน่นอน ไม่งั้นลุงชวนของผมจะเอาอะไรกินละครับ เงินฝากธนาคารมี

ถึงล้านบาทหรือเปล่าไม่รู้ จะไปทำสวนทำไร่ ก็คงไม่ไหวแล้วเพราะอายุมาก จ่ายเดือนละ 15000

นี่ไม่คุ้มกับหน้าที่ สส ที่ท่านทุ่มเททำหน้าที่ด้วยความซื่อสัตย์สุจริตมาเลยนะครับ แต่จะไปให้แต่

ลุงชวนคนเดียวก็คงไม่ได้ มันก็ต้องให้เหมือน ๆ กัน รวมทั้งพวก ไอ้หื่นด้วยนั่นแหละ คงต้องทำใจ

ละครับ ถ้าเห็นว่า ไอ้หื่นตัวไหนไม่ควรได้ แต่ได้เหมือนกัน ก็นึกซะว่า ให้หมาแดรกไปแล้วกันจะได้ 

สบายใจ

แต่ถ้าจะให้ดี ต้องให้ สส ปัจจุบันครับ ไอ้ตัวไหนออกแนวหื่น ก็ให้ไปเลย 15000 เพื่อให้มันออกไป

ให้พ้นจากวงการเมือง ถ้าแบบนี้ละคุ้มสุด ๆ เลย เพราะไม่ต้องเสียให้มันเดือนละ เป็นแสน ให้มันไป

นอนกินเดือนละ 15000 ดีกว่า  555

อย่างทานชวนกับหลายๆท่านที่รับใช้ประเทศอย่างตั้งใจก็ควรได้จริงๆ แต่จะเอาแค่ไม่กี่คนมาสรุปให้กับที่เหลือก็ไม่น่าจะถูกเช่นกัน .... ข้อดีของเรื่องนี้ ถ้าจะให้มองน่าจะเป็นในทางอุคมคติสองสามประเด็น เช่นเป็นหลักประกันให้ สส สว เมื่อเข้ามาทำงาน ไม่ต้องดิ้นรนหาเงินในทางที่ผิดเพื่อให้ตนเองสามารถดำรงชีวิตได้ในปลายมือ และ ทำให้คนดีๆมีความรู้ดี คนรุ่นใหม่ๆสามารถเข้ามาอาสาทำงานให้บ้านเมืองโดยไม่ต้องรอให้สร้างฐานะ เป็นต้น

แต่รูปแบบการดูแลตลอดชีวิตมันก็เกินไปจริงๆอย่างท่านจูกัดว่าไว้ในกระทู้ก่อนหน้า  จะตั้งกองทุนเก็บเงิน สส สว ในลักษณะออม แล้ว รัฐจ่ายสมทบเหมือนกองทุนสำรองเลี้ยงชีพก็ได้ และให้สมทบมากขึ้นในอัตราก้าวหน้า เช่นเพิ่มขึ้นทุกๆ 4 ปีที่ทำงานรับใช้บ้านเมือง อะไรอย่างนั้น .... แต่ก็ยังห่วงว่าทำยังไงถึงจะไล่ไอ้พวกเหลือบสังคมที่ทำงานอย่างอืนไม่เป็นนอกจากพูดและเลียเลยใช้ปากพาตัวเองเข้ามานั่งทำงานบนหลังประชาชน เล่นลิเกบทเจ้าคนนายคนเสวยสุขชั่วชีวิต แค่คิดก็สะอิดสะเอียนเกินจะทนแล้ว ... ลองนึกสิว่าเราต้องเลี้ยงคนอย่างไอ้จ่าประสิทธิ์ในฐานะนี้ไปตลอดชีวิตของมัน แล้วคนอย่างไอ้จ่านี้ มีกี่เปอร์เซ็นต์ คนอย่างคุณชวนมีกี่เปอร์เซ็นต์ของ 650 สส + สว แต่ละรุ่น!!!! เวรกรรม เวรกรรม

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน