Jump to content

- - - - -

การปิดถนน ยึดศาลากลางที่บ้านตัวเอง ถือว่าเป็นวิธีที่ฉลาดแล้วหรือไม่ครับ?

• Please log in to reply
123 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 CockRoachKiller

CockRoachKiller

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 16:04

ผลผลิตข้าวเจ้า อยู่ประมาณ 550-750 กิโลกรัมต่อไร่ เฉลี่ย 600 กิโลกรัมต่อไ่
ผมตีว่า 1 ปี ผลิตข้าวได้ 2 รอบก็ 1,200 กิโลกรัมต่อไร่

I don't think your calulation is correct.

Please know your place by do not comment my post that you can not comprehend.

#102 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 16:07

http://www.thaihrlaw...d=64468&Ntype=3

สมมุติ ว่า ผมทำสวนยาง ที่กระบี่ ต้นทุน ผม

จากค่าแรง 60.45 % ของ 50.57 บาท ก็เป็น 30.57 บาท ต่อ กก.

ค่าแรง ผมปรับเพิ่มขึ้น 144/156 = 92.31 %

เท่ากับ 30.57 x 192.31/100 = 58.79 บาท

เพิ่มขึ้น 58.79 - 30.57 = 28.22 บาท

ตอนนี้ ต้นทุน ผมอยู่ที่ 50.57+28.22 = 78.79

ผมยังได้กำไร 80-78.79 = 1.21 บาท

ผมยังอยู่ได้ ขอบคุณครับ

ปล. ประชดนะ หึ หึ

Edited by ทรงธรรม, 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 16:09.

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#103 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 16:11

ขอเสริม ต้นทุน ทำนา

ก็เอามาจาก เวบไซด์ นะครับ ก็ไม่ได้เป็นทางการ แต่ไม่ถึง

การที่เราทำนาแล้วจะได้รู้ว่าหลังเก็บเกี่ยวแล้วเรามีกำไรเท่าไหร่
นี้คือข้อมูลที่ผมทำในนา 14 ไร่ ปี 2555 ครับ

1.ค่าซื้อเมล็ดพันธุ์ กข.47   8 ถุง ๆ ละ  670 บ.     =                    5.360      บ.
2.ค่ากากชากำจัดหอยเชอรี่ 10 ถุง ๆ ละ 180 บ.     =                   1.800     บ.
3.ค่าจ้างไถ+ปั่น 14 ไร่ ๆ ละ 500 บ.                       =               7.000     บ.
4.ค่าน้ำมันดีเซลเติมรถไถนาเดินตาม                        =                 200     บ.
5.ค่าน้ำมันเบนซินตัดหญ้าตามคันนา 3 รอบ/ฤดูกาล     =                 200     บ.
6.ค่าจ้างปักดำ 14 ไร่ ๆ ละ 1400 บ                          =            19.600     บ
7.ค่าวัตถุอินทรีย์ปรับปรุงดิน (มูลค้างคาวอัดเม็ด) 3 กส.                 1.200     บ
8.ค่าแม่ปุ๋ย 46-0-0  1 กส. ๆ ละ 830 บ                     =                 830     บ
9.ค่าแม่ปุ๋ย 18-46-0 1 กส. ๆ ละ  1300                     =              1.300     บ.
10. ค่าฮอร์โมนเร่งแตกกอ 1 กป.ๆ ละ 1200                =              1.200     บ
11.ค่ารถเกี่ยว+นวด 14 ไร่ ๆ ละ 500                        =              7.000     บ
12.ค่ารถบรรทุกข้าวประมาณ 3.000                          =              3.000    บ

รวมต้นทุน 14 ไร่                                   = 42,690 /14    3,049      =  บ/ 1ไร่

เป็นแนวทางในการลงทุนทำนา สิ่งไหนลดได้ก็จะประหยัด = กำไรเพิ่มครับ

http://www.chiangrai...?topic=308470.0

ก็เอาไว้ ศึกษานะครับ ชาวนา ฉลาด ๆ มีเยอะ

ดีนะครับ นาท่านไม่มีวัชพืชให้ปราบไม่ต้องเสียค่าจ้างพ่นยา ค่ายาปราบวัชพืช แพงซะด้วยนะค่ายาค่าจ้าง  :)

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#104 คนใต้

คนใต้

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 16:11

ผลผลิตข้าวเจ้า อยู่ประมาณ 550-750 กิโลกรัมต่อไร่ เฉลี่ย 600 กิโลกรัมต่อไ่
ผมตีว่า 1 ปี ผลิตข้าวได้ 2 รอบก็ 1,200 กิโลกรัมต่อไร่

I don't think your calulation is correct.

What do you think?

#105 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 16:12

ไอ้ ค ว า ย

Edited by Shariff, 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 16:13.

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#106 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 16:13

ปลูกข้าวนะ เขาพัฒนาไปแล้ว เรื่องข้าวจมน้ำ เตรืยมเรื่องเลิกชดเชยไปเลย 

ต่างประเทศไปถึงปลูกข้าวไร้ดินแล้ว เราเพิ่งปลูกลอยน้ำได้

เจ๋ง! ปลูกข้าวลอยน้ำ  

#107 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 16:19

ต้นทุนยางจ๊ะ

http://www.yangpanta....php?topic=53.0

ต้นทุนทำนาครับ

http://www.thairath....tent/edu/358715

ตัวเลขไม่เห็นมีแบ่งลายละเอียดเลยมาเลขเพียวๆแบบนี้ไม่เอาครับ

จริงๆต้นทุนพวกนี้มันขึ้นอยู่กับความรู้ชาวนาด้วย บางคนที่ผมรู้จัก เขาทำนาได้กำไรครับ

เพราะเขาใส่ปุ๋ยถูกสูตรปริมาณถูกต้อง เครื่องจักรพร้อม พูดง่ายๆครบเครื่องกว่า

ในขณะที่ชาวนาบางท่าน ตะบี้ตะบันใส่ปุ๋ยตามสูตรที่เขาบอกมาโดยไม่รู้สภาพดินของตัวเอง

สุดท้ายผลไม่ได้ตามที่หวัง ใส่ปุ๋ยฟรีซะงั้น เวลาเกี่ยวก็จ้างคนเกี่ยว

ปล.ต้นทุนในข่าว 20,000 แล้วทำไมชาวนาในนี้เขาบอกอีกอย่างล่ะครับ

http://www.kasetporp...p?topic=39164.0

ไม่ใช่ผม make ตัวเลขมานะครับ

"รศ.จุฑาทิพย์  ภัทรวาท  ผอ.สถาบันวิชาการด้านสหกรณ์ มหาวิทยาลัย เกษตรศาสตร์" เขาบอกว่าชาวนาเขาไม่รู้ต้นทุนที่แท้จริงของตัวเองไงครับ จึงทำไปทั้งๆ ที่ขาดทุน คุณไม่ได้อ่านเหรอ?

ผมถึงบอกไงว่ามันขึ้นอยู่กับความรู้ชาวนาด้วย

คุณตะบี้ตะบันทำ ต่อให้จำนำตันละ 20,000 มันก็หมดตรูดอยู่ดี

ฉะนั้นการจำนำ ไม่ใช่ การแก้ปัญหา หรือ ไม่ใช่แม้แต่การช่วยชาวนาด้วยซ้ำ แต่เป็นการซ้ำเติมชาวนาให้จนหนักกว่าเก่า

อ้างอิงตามข่าวคุณเลยนะ

ก็ผมถึงเอามาให้คุณดูไงครับว่าชาวนาเขาได้น้อยไปกว่าที่ควรจะเป็นอีกเยอะ

พวกคุณก็เถียงผมว่าชาวนาได้เยอะกว่าชาวสวน

เอ้าดูใหม่อีกที

เผยยางไทยผลผลิตสุดต่ำ แค่300กิโลกรัม/ไร่/ปี ขณะที่”กัวเตมาลา” กรีดน้ำยางได้ไร่ละ 1พันกิโล จี้รบ.ช่วย
ยางไทย 300 x 80 = 24,000 บาท/ไร่

ประเทศไทย  ผลิตข้าวได้  454.4  กิโลกรัม  ต่อ  1  ไร่
15,000 x 0.45 = 6,750 บาท/ไร่
ปีนึงปลูก 2 รอบ = 6,750 x 2 = 13,500 บาท/ไร่

หากจะช่วยให้เท่าเทียมกัน คือต้องให้ยางราคา 80 บาท/โล และให้ข้าวราคาตันละ 26,666 บาท (จากตอนนี้ 15,000)
หรือไม่ก็ให้ข้าวราคาตันละ 15,000 บาท แล้วให้ยางราคาโลละ 45 บาทครับ (จากที่จะให้โลละ 80)

ทบทวนนโยบายเรื่องการแทรกแซงราคาผลผลิตเกษตรใหม่ดีกว่าครับ ตอนรัฐแทรกแซงราคาข้าว ผมก็เชื่อว่ารัฐไม่ได้คิดว่าจะมีปัญหาราคายาง

ตอนนี้ทั้งหมื่นห้า และ ร้อยยี่สิบบาท ก็สูงเกินราคาตลาดโลกทั้งคู่ จะมาอ้างว่าใครควรได้มากได้น้อยนั่นก็ไม่ใช่เหตุผล และทางออก

ผมก็เห็นใจชาวนา เพราะนโยบายของรัฐบาลเอง เป็นตัวกระตุ้นให้ต้นทุนของชาวนาสูงขึ้น  พอยางมีปัญหา ก็กลัวจะต้องไปซ้ำรอยเดิมกับข้าว

เมื่อรัฐไม่สามารถกำหนดราคาตลาดโลกได้ ทั้งๆที่อ้างเป็นผู้ส่งออกรายใหญ่ ทั้งข้าว และ ยาง ข้าวเราอ้างว่าเป็นผู้ส่งออกอันดับหนึ่ง

แต่ผลผลิตไม่เกินร้อยละเจ็ดของโลก ส่วนยางทั้งผลิตทั้งส่งออกเป็นอันดับหนึ่ง  แปลกก็ตรงที่ควบคุมราคาตลาดโลกกันไม่ได้สักนิดเดียว

หันกลับมาพิจารณาการแทรกแซงราคาทั้งข้าว ทั้งยางเสียตั้งแต่ตอนนี้  ก่อนที่ผลิตผลการเกษตรอย่างอื่นจะยื่นหน้ามารอถาม

รัฐรับเงื่อนไขนี้ได้หรือเปล่า 

อันนี้ผมเห็นด้วยนะครับ 

การแทรกแซงราคา ทำให้เกินความวุ่นวายในเรื่องของราคา อีกทั้งราคาวัตถุดิบจะถีบตัวสูงขึ้นตาม ทำให้ต้นทุนสูงขึ้น เหมือนกับการบอกว่าจะขึ้นเงินเดือนข้าราชการเมื่อไหร่ ของก็แพงรอไว้แล้วเช่นกัน

ดังนั้น จะจำนำก็ดี ประกันก็ดี ราคาไม่ควรจะหนีจากราคาตลาดมากนัก และไม่ควรเป็นนโยบายถาวรต่อเนื่อง ควรช่วยเป็นครั้งคราวมากกว่า

ปัญหามันอยู่ที่การจำนำข้่าว ได้สร้างมาตรฐานที่ไม่ดีให้กับการแทรกแซงช่วยเหลือของรัฐบาล ที่ เกินกว่าราคาตลาดมากอย่างไม่มีเหตุผล

เป็นการใช้เงินหว่านประชานิยมเพื่อซื้อเสียง  ทีนี้ พอมีเคสเกิดขึั้นมา มันก็เลยกลายเป็นมาตรฐานที่ถูกหยิบยกขึ้นมาอ้างได้ว่า

ทำไมทีข้าวคุณช่วย แล้วช่วยเยอะมากด้วย  แล้วกับสินค้าเกษตรอื่นๆ ทำไมถึงเหมือนเป็นลูกเมียน้อยแบบนี้ เป็นการเลือกปฏิบัิติที่เห็นได้ชัด

ผิดที่นโยบายตั้งแต่แรกนะครับ

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#108 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 16:21

http://gis.dit.go.th...ce_product.aspx

Edited by Stargate-1, 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 16:25.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#109 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 16:21

แต่ว่า ข้อมูล ของผม มันไม่ถูกต้อง หมดหรอก

ทำไม น่ะหรือ เพราะ ค่าแรง กรีดยาง

เขาไม่ได้คิดให้กัน ที่ 300 ต่อวัน

แต่คิดเป็นส่วนแบ่ง จากราคาขายยาง

นั่นหมายความว่า ผู้ที่ เดือดร้อน ตัวจริง

คือ ผู้ที่กรีดยางครับ นั่นหมายความว่า

เขาได้ ส่วนแบ่ง น้อยกว่า เมื่อเทียบกับ

ลูกจ้างแรงงาน ทั่วไป ที่ค่าแรง เพิ่มเป็น

300 ทันที โดยไม่ต้องอิง ราคาสินค้า

ดังนั้น ต้นทุน ของเจ้าของไร่ จะน้อยกว่า

78.79 แต่ ค่าแรง ของ คนกรีดยาง ก็ไม่ได้ 300 เช่นกัน

ถึงอย่างไร เจ้าของไร่ ก็มีต้นทุน เพิ่มอยู่ดี

จากการเก็บ และทำยางแผ่นดิบ

นั่นหมายความว่า คนกรีดยาง และ เจ้าของไร่

ที่มีต้นทุน การใช้ชีวิต เพิ่มขึ้น ล้วน

ต้อง ลำบาก จาก รายได้ ที่ลดลง

หากรัฐบาล ไม่ช่วย คิดว่า 80 บาท จะทำอะไรได้บ้างครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#110 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 16:23

ต้นทุนและผลประโยชน์ที่เกษตรกรได้รับจากการปลูกยางพารา
ชื่อผู้แต่ง :
พัชรินทร์ ศรีวารินทร์, จุมพฏ สุขเกื้

วัตถุประสงค์ในการศึกษาครั้งนี้เพื่อศึกษาต้นทุนและผลประโยชน์ที่เกษตรกรรายย่อยทั้งประเทศได้รับจากการปลูกยางพารา  โดยวิเคราะห์ข้อมูลจากเกษตรกรกลุ่มตัวอย่างในภาคใต้ ภาคกลาง  ภาคตะวันออกเฉียงเหนือและภาคเหนือ  ที่ได้จากการสุ่มตัวอย่างแบบเจาะจง (Purposive sampling) จำนวน 150 ราย  กำหนดช่วงอายุการทำสวนยาง 22 ปี ผลการศึกษาพบว่าเกษตรกรส่วนใหญ่ปลูกยางระยะ 3x7  เมตร กลุ่มตัวอย่างทั้งหมดใช้ยางชำถุงเป็นวัสดุปลูกและปลูกด้วยยางพันธุ์ RRIM600  การวิเคราะห์ผลประโยชน์ที่เกษตรกรได้รับจากการปลูกยางพาราจากขนาดสวนยาง 14 ไร่ ซึ่งเป็นขนาดสวนยางเฉลี่ยของกลุ่มตัวอย่างทั้งหมด โดยใช้ตัวชี้วัดทางการเงินได้แก่ มูลค่าปัจจุบันสุทธิ (Net Present Value : NPV) อัตราผลอบแทนต่อต้นทุน (Benefit Cost Ratio : BCR) อัตราผลตอบแทนภายในของการลงทุน(Internal Rate of Return : IRR) เป็นเกณฑ์ในการวิเคราะห์  ที่อัตราคิดลดร้อยละ 8  ณ ระดับราคายางแผ่นดิบเฉลี่ยทั้งประเทศกิโลกรัมละ 70.23 บาท  พบว่า ค่า NPV   มีค่าเท่ากับ 138,298 บาท BCR มีค่าเท่ากับ 1.08 และ IRR มีค่าเท่ากับ 9.20 ระยะเวลาคืนทุน (Payback period : PB) ของการปลูกยางอยู่ที่ 13.37 ปี  ผลการวิเคราะห์ทางการเงินดังกล่าวชี้ให้เห็นว่าการทำสวนยางเป็นโครงการที่มีความคุ้มค่าในการลงทุน  ส่วนการวิเคราะห์ต้นทุนการผลิตยางแผ่นดิบทั้งประเทศ  พบว่าเฉลี่ยกิโลกรัมละ 50.57 บาท  โดยค่าจ้างแรงงานกรีด เก็บและทำยางแผ่นดิบมีค่าใช้จ่ายสูงสุด คิดเป็นสัดส่วนร้อยละ 60.45 ของต้นทุนการผลิตทั้งหมด

http://it.doa.go.th/...php?p=p3&id=749

ปี 50 อาจจะเก่าไปหน่อย

สมมุติขายที่ 80 บาทต่อโล

ต้นทุน 50.57 กำไร =  37% นะครับ

อันนั้นเป็นต้นทุนเฉลี่ยทั้งประเทศปี 50 ของกรมวิชาการเกษตร ปัจจุบันก็น่าจะยังอยู่ที่ 30%+

แสดงว่ายังมีชาวสวนยางโง่ๆ ที่ขาย 80 บาท/กิโลก็ยังขาดทุนนะครับ ทั้งๆ ที่มีคนทำแล้วกำไร 30%+

ลองให้ชาวสวนยางโง่ๆ พวกนี้ไปศึกษาจากชาวสวนยางอื่นๆ ที่เขายังมีกำไร และไม่ออกมาประท้วงก็น่าจะดีนะครับ

ปี 50 มีนโยบาย ค่าแรงขั้นต่ำ 300บาท ยังอะครับ 

#111 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 16:46

ผม บอกไว้แล้วว่าผมเอาข้อมูลผลผลิต จาก link นี้ http://www.dit.go.th...อไร ปี 2555.pdf

ผมก็เอามาประเมินคร่าวๆ ผมก็บอกเป็นช่วงไว้อยู่

เพราะแต่ละที่ปลูกได้ผลผลิตไม่เท่ากัน และผมเน้นไปที่ข้าวเจ้าปทุมธานี 1 กับข้าวเจ้าอื่นๆ

เลยประเมินไว้ที่ 600  กิโลกรัม  ต่อ  1  ไร่

และต้องการแย้งข้อมูลของ ประชาธิปด ยกมา  454.4  กิโลกรัม  ต่อ  1  ไร่ ซึ่งผมเห็นว่ามันน้อยเกินไป

ส่วนกราฟที่คุณ ยกมา มันเป็นเนื้อที่ กับผลผลิต ซึ่งไม่แยกชนิดของข้าวไว้

ถ้าดูใน link ที่ผมอ้างมา จะเห็นได้ว่า ผลผลิตข้าวหอมมะลิ กับข้าวเหนียว ผลิตได้น้อยกว่า ข้าวเจ้าปทุมธานี 1 กับข้าวเจ้าอื่นๆ

แต่ข้าวหอมมะลิ กับข้าวเหนียว ขายได้ราคาแพงกว่า ข้าวเจ้าปทุมธานี 1 กับข้าวเจ้าอื่นๆ อยู่แล้ว

ดังนั้นผมมาหารเฉลี่ยแล้วตามกราฟ ของคุณ ก็อาจจะได้ ปริมาณ สี่ร้อยกว่า กิโลกรัมต่อ 1 ไร่ ก็ไม่แปลก

Edited by Majestic, 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 16:50.

#112 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 20:07

ผมคำนวณ ณ.ปัจจุบันให้แล้วไง ต่อไร่เลยย
ไม่ได้หักเฒ่าแก่ด้วย

ตรงตามนี้เป๊ะๆ ทำไมไม่เชื่อ เหอๆ สถิติก็จากโรงงานอากง ผม
ส่วนที่เกษตรกรขายที่ดินทำกิน เค้าก็ขายหมด แล้วจ้างคนตัด
คนลงทุนก็ไปสรรหาพันธุ์ยางดีๆ มาปลูก คนที่ไม่มีก็รับจ้างกรีด

มีที่ไหน เฒ่าแก่โรงงานมาม่า มานั่งแพ็คมาม่าเอง ไม่งั้นลดต้นทุนไปได้อีกเยอะ

ทุกอย่างมีต้นทุน มีลู่ทางทำกำไร นายก็คิดนายก็ทำ
ยุคสมัยต้านนายทุน ???

#113 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 20:21

กากลีนี่ยังตีกิน ราคาขายยาง มาเทียบกับราคาขายข้าวไม่เลิก

เอาไปบอกควายเถอะครับ 

เอาตัวเลขราคาขายของ 2 อย่างมาเทียบกันโดยไม่หักต้นทุน  โถ น่าอนาถใจจริง

ผมเอาต้นทุนมาให้คุณดูแล้วนะครับ

แต่คุณไม่ดูเอง  :D 

ต้นทุนขนาดนั้นเลิกปลูกเถอะ

ข้าวไม่พอกิน ราคามันจะสูงขึ้นจนคุ้มทุนไปเอง  :D

ยางราคา 80 บาทยังบอกว่าขาดทุนก็เลิกปลูกเหอะครับ

บ้านเราไม่ได้กินยางเป็นอาหาร

รับรองไม่ถึงสองเดือน ราคายางมันสูงขึ้นไปเอง เพราะไทยหยุดปลูก

้ถ้าทำนาแบบชาวนาเงินล้านไม่ได้ก็เลิกปลูกเถอะ เดี๋ยวข้าวก็แพงเอง ไม่ต้องมาเอาภาษีชาวบ้านไปซื้อเสียงล่วงหน้า ถ้าทำไม่ได้ ก็ซื้อข้าวจากประเทศอื่นมากินดีกว่า และไม่ต้องโหนเจ้านะ เพราะท่านก็คงไม่สนับสนุนให้รัฐบาลเอาภาษีชาวบ้านไปจ่ายถึง 6.7 แสนล้าน โดยไม่คิดช่วยชาวสวนยางที่ลำบาก

#114 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 20:27

แหม เจ้าของกระทู้เลือกใช้คำดีเกินไปครับ

ควรถามว่า

การปิดถนน ยึดศาลากลางที่บ้านตัวเอง ถือว่าเป็นวิธีที่โง่หรือไม่ครับ?

คำตอบคือ โง่บัดซบครับ 

แล้วอยากถามจขกท.ข้างบนนว่าการเผาบ้านเผาเมืองของตัวเองเป็นการโง่หรือไม่????

คนที่เผาบ้านเผาเมืองตัวเองมันโง่อยู่แล้วครับ

แต่มันไม่ได้ทำให้คนที่ยึดศาลากลาง ปิดถนน ปิดทางรถไฟ ปิดทางเข้าสนามบิน บ้านตัวเอง กลายเป็นคนฉลาดขึ้นมาได้

หรือคุณเห็นต่างจากผม?

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#115 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 20:28

ตลกมั้ย ข้าวพม่าที่ได้ขึ้นชื่ออร่อยที่สุดในโลก ขายในราคาที่ต่ำกว่าข้าวไทย ถ้าราคาี้ 15000 บาท มันเป็นราคาที่่ชาวนาถึงจะอยู่ได้ แสดงว่า การผลิตข้าวไทยมีปัญหาแล้ว ต่างประเทศถึงได้ว่า นโยบายจำนำข้าว เป็นนโยบายผิดพลาดของรัฐบาลนี้

#116 ID007

ID007

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:30

ตามไอเดียผมว่าน่าจะค่อยๆเดินทางเข้ามาในกทม เหมือนพระเจ้าตาก ยกทัพมาตียึดเมืองหลวงจากโจรพม่า กันดีกว่า พี่น้อง

#117 มึนดีจัง

มึนดีจัง

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:31

ตามไอเดียผมว่าน่าจะค่อยๆเดินทางเข้ามาในกทม เหมือนพระเจ้าตาก ยกทัพมาตียึดเมืองหลวงจากโจรพม่า กันดีกว่า พี่น้อง

เอาเลยครับ สนับสนุน อย่าช้าครับ   :D

#118 เข้ามาโอน

เข้ามาโอน

น้องใหม่

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:35

ม่าแย่ดแหม

#119 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:42

ผมว่า ถ้าจะยกระดับ ควรเข้า กทม มาเลย ปิดบ้านอีปูนั่นแหละ ผมว่าอีปูจะดิ้นเป็นเจ้าเข้าเลย

#120 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 01:43

ขอเสริม ต้นทุน ทำนา

ก็เอามาจาก เวบไซด์ นะครับ ก็ไม่ได้เป็นทางการ แต่ไม่ถึง

การที่เราทำนาแล้วจะได้รู้ว่าหลังเก็บเกี่ยวแล้วเรามีกำไรเท่าไหร่
นี้คือข้อมูลที่ผมทำในนา 14 ไร่ ปี 2555 ครับ

1.ค่าซื้อเมล็ดพันธุ์ กข.47   8 ถุง ๆ ละ  670 บ.     =                    5.360      บ.
2.ค่ากากชากำจัดหอยเชอรี่ 10 ถุง ๆ ละ 180 บ.     =                   1.800     บ.
3.ค่าจ้างไถ+ปั่น 14 ไร่ ๆ ละ 500 บ.                       =               7.000     บ.
4.ค่าน้ำมันดีเซลเติมรถไถนาเดินตาม                        =                 200     บ.
5.ค่าน้ำมันเบนซินตัดหญ้าตามคันนา 3 รอบ/ฤดูกาล     =                 200     บ.
6.ค่าจ้างปักดำ 14 ไร่ ๆ ละ 1400 บ                          =            19.600     บ
7.ค่าวัตถุอินทรีย์ปรับปรุงดิน (มูลค้างคาวอัดเม็ด) 3 กส.                 1.200     บ
8.ค่าแม่ปุ๋ย 46-0-0  1 กส. ๆ ละ 830 บ                     =                 830     บ
9.ค่าแม่ปุ๋ย 18-46-0 1 กส. ๆ ละ  1300                     =              1.300     บ.
10. ค่าฮอร์โมนเร่งแตกกอ 1 กป.ๆ ละ 1200                =              1.200     บ
11.ค่ารถเกี่ยว+นวด 14 ไร่ ๆ ละ 500                        =              7.000     บ
12.ค่ารถบรรทุกข้าวประมาณ 3.000                          =              3.000    บ

รวมต้นทุน 14 ไร่                                   = 42,690 /14    3,049      =  บ/ 1ไร่

เป็นแนวทางในการลงทุนทำนา สิ่งไหนลดได้ก็จะประหยัด = กำไรเพิ่มครับ

http://www.chiangrai...?topic=308470.0

ก็เอาไว้ ศึกษานะครับ ชาวนา ฉลาด ๆ มีเยอะ

ดีนะครับ นาท่านไม่มีวัชพืชให้ปราบไม่ต้องเสียค่าจ้างพ่นยา ค่ายาปราบวัชพืช แพงซะด้วยนะค่ายาค่าจ้าง  :)

ครับ สงสัยจะปลูกบ้านริมที่นา  และ บ.ต่างๆ เอาของมาส่งถึงที่นา เลยไม่ต้องคิดค่าน้ำมันรถ ค่าขนส่ง ฯลฯ

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#121 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 01:45

ไอ้พวกที่เถียงแทนพรรคเพื่อไทย มีใครปลูกยางสักคนมั่ง

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#122 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 01:53

ไอ้พวกที่เถียงแทนพรรคเพื่อไทย มีใครปลูกยางสักคนมั่ง

ก่อนอื่น ปลูกข้าวกันหรือเปล่าด้วยครับ เห็นเอาชาวนามาเป็นโล่ 

ชาวนายังโน้น ชาวนายังนี้ 

สำหรับผม เดือดร้อนเหมือนๆ กัน แต่แก้ไข ให้เฉพาะฐานเสียงฝ่ายตัวเอง 

ออกจะน่าด่า 

แต่พี่ ๆ ที่มาเถียงแทน ก็ไม่ได้มีอะไรมา 

แค่อยากให้ ปชป เป็นฝ่ายผิด ก็แค่นั้้น

งง กับควาวคลั่งของกลุ่มนี้จริงๆ แยกไม่ออกว่าการเมือง กับความเดือนร้อน

เฮ้อ 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#123 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 08:02

ปัญหามันเกิดจากคนกลุ่มหนึ่ง ที่ทำตัวเป็นชาวนา ...ทำนาบนหลังชาวนา

สาเหตุที่เลือกทำบนหลังชาวนา เพราะ

1.ชาวนา เป็นรากหญ้ากลุ่มใหญ่ของประเทศ ...งบเยอะดี, และได้คะแนนด้วย หวังถล่ม บรรหารบี ให้บานแล้วยุบมาอยู่กับพท. ด้วยเหตุนี้จึงเลิกไม่ได้ ซิกหายหมดงบ คะแนนเสียงที่หวังจะแย่งได้ ก็จะชวดไปด้วย

2. เส้นทางตั้งแต่เก็บเกี่ยวจากนา จนส่งออกตลาด มีเม็ดข้าวตกหล่น ให้ควายเล็มกินได้ตลอดเส้นทาง

พวกนี้จึงต้องคงโครงการนี้ไว้ ประกอบกับ ใครไม่เลือกเพื่อไทย จะไม่ให้ความช่วยเหลือ และเงินคลังร่อยหรอไปมาก จึงปล่อยเกษตรตัวอื่นให้เป็นตามยถากรรม

ราคาเท่าไรจึงอยู่กันได้  ข้าวตันละ8-9พัน, ยางกก.ละ90-100บ. ก็อยู่ได้ทั้งคู่ และอยู่ได้โดยคนทั้งชาติไม่เป็นหนี้ ...แต่ทำไมหุ่นชักของตักขี้ จึงให้เขาไม่เหมือนกัน

ปัญหาอยู่ตรงนี้ กำจัดพวกทำนาบนหลังชาวนาซะ

Edited by IFai, 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 08:04.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#124 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 10:34

สรุปคือ

ชาวนา อยู่ไม่ได้ ข้าวราคาไม่ดี ... ให้ชาวนาเถอะ ชาวนะจะได้ลืมตาอ้าปาก

ชาวสวนยาง อยู่ไม่ได้ ยางราคาไม่ดี ... ไม่ต้องให้หรอก ถ้าอยู่ไม่ได้ก็ไปปลูกอย่างอื่น ยางมันกินไม่ได้

อืม ... ด้วยเหตุผลประมาณนี้ งั้นต่อไปถ้าม็อบมาเรียกร้องขอให้ช่วยพยุงราคา รัฐก็ไม่ต้องช่วยแล้วนะครับ ไม่ว่าจะพรรคไหน ถ้าผลิตภัณฑ์ของม็อบนั้นกินไม่ได้ เช่นพวก เสื้อผ้า ชุดชั้นใน แรงงาน หมอ พยาบาล ฯลฯ -_-

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน