Jump to content

- - - - -

อยากให้มีการสอบข้อเขียน ก่อนการลงสมัครเลือกตั้ง

• Please log in to reply
18 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 จอมยุทธตะเกียบคู่

จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2556 - 21:02

เคยมีกระทู้แสดงความเห็นว่า ต้องการจำกัดวุฒิการศึกษาให้กับผู้มีสิทธิเลือกตั้ง หรือ ให้มีการสอบวิชาประชาธิปไตย สอบผ่านแล้วจึงมีสิทธิ์เลือกตั้ง

ผมว่าการควบคมประชาชนในการเลือกตั้งมันออกจะยุ่งยากในการปฏิบัติไปสักหน่อย เอาแบบนี้ดีกว่่า ผมว่าควบคุมนักการเมืองดีกว่า

รธน.40 จำกัดวุฒิผู้สมัคร สส. ไว้ที่ ป.ตรี แต่ รธน.50 ไม่จำกัด แบบนี้พวกโง่ไร้การศึกษาที่ใหนก็เป็น สส.ได้ถ้ามีพวกมีพรรคสนับสนุน (เช่น จ่าประสาท ฯลฯ)

อยากให้มีระบบอะไรสักอย่าง ที่สามารถคัดกรองคนในเบื้องต้นก่อนที่จะเข้ามาเป็น สส. ใช้ระบบคุณธรรมก็ได้ นั่นก็คือการสอบข้อเขียน

ช่วงก่อนเลือกตั้งอาจจัดให้มีการสอบข้อเขียนสำหรับผู้ประสงค์จะลงสมัคร สส. ไม่ว่าจะแบบแบ่งเขต หรือบัญชีรายชื่อก็ตามที ให้ทางพรรคส่งชื่อเข้าสอบ

ขอบเขตวิชาก็พวกคุณธรรมจริยธรรม รัฐศาสตร์ กฏหมาย ประชาธิปไตย ฯลฯ วิชาอะไรที่นักการเมืองต้องรู้อื่น ๆ อาจมีตำราแนวข้อสอบ 1000 ข้อ ให้ไปนั่งอ่าน ออกสอบ 200 ข้อ จากแนวข้อสอบ 1000 ข้อนั่นแหละ

สอบแบบ Real time ออกทีวี ให้ประชาชนดู ใครสอบไม่ผ่่านไม่มีสิทธิสมัคร ใครสอบผ่านก็ลงสมัครเลืองตั้งได้ มีโต๊ะ กกต. รอรับสมัครอยู่ใกล้ ๆ ทำนองนี้

แบบนี้น่าจะได้ช่วยป้องกันพวกโง่ ไร้การศึกษา เข้ามาทำงานในสภาได้ส่วนหนึ่ง และก็ช่วยเพิ่มคุณภาพ สส. เพราะการสอบคัดกรองคนที่พอจะมีความรู้ความสามารถในระดับหนึ่งเข้ามาเป็น สส. ด้วย

Edited by จอมยุทธตะเกียบคู่, 6 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:19.

ทักษิณ พรรคเพื่อไทย คนเสื้อแดง และการเลือกตั้ง คือส่วนผสมที่ลงตัวของ ...

ประชาธิปไตยแบบทรราช

#2 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2556 - 21:08

ใครควรจะทำหน้าที่ออกข้อสอบครับ ?

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#3 so what?

so what?

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2556 - 21:09

จะหลอกจับโพยอีโอ๊คเหรอครับ

#4 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2556 - 21:10

ทำแบบสอบจอหงวน เมืองจีนสมัยก่อนเลยดีไหม

#5 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2556 - 21:11

เปลี่ยนจากการกากบาทเป็นเขียนชื่อแบบญี่ปุ่นก่อนดีกว่าครับ เรื่องนี้ง่ายกว่าเยอะ

http://webboard.seri...นนเสียงเลือกตั/

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#6 จอมยุทธตะเกียบคู่

จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2556 - 21:19

ทำแบบสอบจอหงวน เมืองจีนสมัยก่อนเลยดีไหม

ก็คงแนวคิดคล้ายกันมั้งครับ ต่างกันตรงที่สอบผ่านก่อนค่อยมาสมัครเลือกตั้ง

ทักษิณ พรรคเพื่อไทย คนเสื้อแดง และการเลือกตั้ง คือส่วนผสมที่ลงตัวของ ...

ประชาธิปไตยแบบทรราช

#7 ryukendo

ryukendo

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2556 - 21:25

คนสอบก็ชั่ว คนเลือกก็โง่.... แก้ปัญหาไม่ได้หรอกครับ :(

ยิ้มแย้มรอรับกรรมที่ไม่ได้ก่อกันต่อไปครับ :lol:

บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#8 อ่อนโลก

อ่อนโลก

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2556 - 21:35

ไม่ว่าผลสอบจะออกมายังไง คนเห็นแก่ตัวมันเยอะกว่ามันก็เข้ารูปเดิมอีกแหละครับ T T

#9 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2556 - 21:43

มีเรื่องจริง ที่ไม่เกิดมาเล่าให้ฟัง

จำได้ว่าเคยเล่าแล้วครั้งหนึ่ง

เนื้อหาอาจผิดเพี้ยน ไม่เหมือนทุกคำ แต่สาระ ใช่เลย

ตอนนั้นย้ายไปอยู่หนึ่งในห้าจังหวัดภาคใต้

่มีการรับสมัครส.จ.

ที่ผมอยู่ อำเภอเล็กๆ มีส.จ.ได้คนเดียว

มีคนมาสมัคร ๑๔คน

ผู้มีหน้าที่ก็มาปรึกษาว่า จะทำไงดี

ผมก็บอกว่า ต้องทดสอบ

ถ้าใครตอบไม่ได้ หรือผิดประเด็นให้ตบ

โดยจัดอส.เลือกเฉพาะตัวโตๆ

มายืนแถวเรียงหนึ่ง สักห้าึคน

ใครตอบผิด....................ตบ

หนึ่งอส. ต่อหนึ่งตบ

ดูว่าสมัยหน้าจะมีคนมาสมัครมากแบบนี้หรือไม่?

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#10 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2556 - 21:49

ผมก็คิดงี้แหล่ะครับ คือผมมองว่าระบบแข่งขัน มันน่าเชื่อถือกว่าระบอบเลือกกันเองตามมีตามเกิด

เช่น สอบข้าราชการ ปลัด กำนัน ผมเห็นพวกนี้เวลาสอบก็อ่านหนังสือหัวตั้งทั้งนั้น

คนที่แข่งชนะคนเป็นแสนมาได้ อย่างน้อยๆ มันย่อมแสดงว่าเขามีความตั้งใจจริง ไม่ใช่พรรคชูใครก็ได้แบบนี้

เอาเป็นต้องสอบเอาบัตรประจำตัว ต้องต่ออายุทุกกี่ปีก็ว่าไป หมดอายุต้องสอบใหม่ถึงจะลงสมัครได้

หลักสูตรวิชาก็เอาที่มีอยู่แล้ว เพิ่มรหัสวิชาใหม่มาก็ได้ไว้เป็นคะแนนพิเศษ จบหลักสูตรนี้ถึงจะมีสิทธิสอบ

ข้อสอบก็ไม่ต้องยากมากครับ ให้ตาสีตาสาเล่นเมืองได้ด้วย สอบสัมภาษณ์ด้วยยิ่งดี แต่อาจจะหากรรมการไม่ได้

หาเสียงต่อไปก็ไม่ต้องลงทุน ให้รัฐออกเงินไป ใครจะเล่นการเมืองก็ทำได้ เมื่อไม่ต้องลงทุน ก็ไม่ต้องเอาคืน

จัดดีเบตเปิดโหวตให้ชาวบ้านดูก่อนตัดสินใจ เดอะสตาร์เขายังจัดได้เลยงบไม่กี่สิบล้าน ช่อง11 จะได้มีงานทำด้วย

โหวตเสร็จค่อยเลือกตั้ง ใครจะเลือกคนโหวตสูงโหวตต่ำ ก็ตามแต่ใจ

แต่อันหลังๆ นี่ ผมเพ้อเจ้อนะ :D

#11 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:00

ไม่ว่าผลสอบจะออกมายังไง คนเห็นแก่ตัวมันเยอะกว่ามันก็เข้ารูปเดิมอีกแหละครับ T T

ผมว่า เราไม่ต้องไปแคร์เรื่องนั้น

ทุกคนเข้ามาย่อมหวังประโยชน์ทั้งนั้น เหมือนที่คนทั่วไปที่อยากเป็นราชการ ก็หวังค่าตอบที่มั่นคง

ข้าราชการ สอบเข้ามา ชั่วๆ เลวๆ ก็ถมไป วิธีนี้มันไว้วัดคุณภาพ ไม่ได้วัดคุณธรรม

แต่ผมเชื่อว่าวิธีจะทำให้คนที่เข้ามาอย่างน้อย ต้องเตรียมตัวมาก่อนระดับหนึ่งในหลายๆ ด้าน

และตัดโอกาสพวกเก่าแก่ที่เล่นการเมืองกันมานมนาน ยึดฐานอำนาจเบ็ดเสร็จโดยไม่ต้องทำอะไร

#12 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:08

สอบจริยธรรมนะคะ

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#13 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:19

ผมมองว่าต่อให้มีการสอบ ยังไงก็โกงได้ครับ เพราะจากประสบการณ์ส่วนตัว
เจอระบบราชการที่โกงการสอบตั้งแต่พนักงานราชการ จนถึงได้เป็นผอ.
ผมก็เจอมาหมดแล้ว ฉะนั้นเรื่องการสอบแค่นี้ ไม่น่าจะยากสำหรับพวกนี้ครับ
ดีไม่ดียิ่งจะเป็นการสร้างความชอบธรรมเพิ่มขึ้นไปอีกว่าพวกสส.สอบได้ด้วยนะ
แต่ถามว่าทางออกอื่นหล่ะ ผมก็มองไม่เห็นครับว่าจะปราบพวกนี้ได้ยังไง

ถ้าเอาแบบวุฒิต้องปริญญาเอก ผมก็เคยเห็นอีกว่ามีการให้ผลประโยชน์

ต่างตอบแทนให้กันจนได้ปริญญาเอกอีกหล่ะ เฮ่ออ.....ขออภัยที่ขัดคอนิดหนึ่ง
แต่ด้วยประสบการณ์ส่วนตัวมันทำให้เชื่อได้ยากกับพวกนี้

ผมคนกลางเอียงข้างความถูกต้อง

#14 อ่อนโลก

อ่อนโลก

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:19

ผมว่า เราไม่ต้องไปแคร์เรื่องนั้น

ทุกคนเข้ามาย่อมหวังประโยชน์ทั้งนั้น เหมือนที่คนทั่วไปที่อยากเป็นราชการ ก็หวังค่าตอบที่มั่นคง
ข้าราชการ สอบเข้ามา ชั่วๆ เลวๆ ก็ถมไป วิธีนี้มันไว้วัดคุณภาพ ไม่ได้วัดคุณธรรม

แต่ผมเชื่อว่าวิธีจะทำให้คนที่เข้ามาอย่างน้อย ต้องเตรียมตัวมาก่อนระดับหนึ่งในหลายๆ ด้าน
และตัดโอกาสพวกเก่าแก่ที่เล่นการเมืองกันมานมนาน ยึดฐานอำนาจเบ็ดเสร็จโดยไม่ต้องทำอะไร
ขอโทษครับที่สื่อความหมายผิด ผมหมายถึง คนที่เลือกเข้ามาส่วนใหญ่เห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัว เลยเลือกคนที่ให้ประโยชน์กับตัวเองมากที่สุดเพื่อเข้ามาเปิดทางเพื่อประโยชน์ของตัวเอง ครับ

#15 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:48

ถ้ามีการสอบ  พรรคพวกแม้วก็ต้องมีการ "โกงข้อสอบ"  เชื่อดิครับ

พนันร้อยนึงผมเอาขี้หมากองเดียว

gladiator 1.jpg

#16 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:28

สอบข้อเขียนแล้วมันจะลอกข้อสอบป่าว

:lol: 

#17 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:35

พูดก้อพูดนะ การสอบ ไม่ได้ทำให้รู้ว่า ใครเก่งจริง ๆ หรือ ฉลาดจริง ๆนะ

เพราะมีลอกข้อสอบ มีข้อสอบรั่ว

แต่สิ่งที่ผมอยากให้คนที่จะเป็น สส คือ คนที่เคยทำประโยชน์ให้กับประชาชน คนที่มีผลงานในการช่วยเหลือประชาชน

มาลงสมัครรับเลือกตั้งมากกว่า 

ลำดับต่อมาคือ ความรู้ความสามารถ ความคิดริเิริ่มสร้างสรรค์ในสิ่งที่ดี ๆ

เฮ้อ

พูดไปก้อยาวนะ 

แต่สิ่งที่สำคัญที่สุด คือ เป็นคนดี ไม่โกงชาติบ้านเมือง ทำคุณประโยชน์ให้ชาติบ้านเมือง

แค่นั้นก้อพอ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#18 so what?

so what?

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:37

ถ้ามีการสอบ  พรรคพวกแม้วก็ต้องมีการ "โกงข้อสอบ"  เชื่อดิครับ

พนันร้อยนึงผมเอาขี้หมากองเดียว

คุณลักษณะพิเศษของตระกูลเค้าเลยนะนั่น

#19 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:43

จากที่หลายคนโพสต์มา สรุปได้ว่า

ไม่ว่าจะใช้ระบบอะไรคัดเลือกคน ถ้าโกงเมื่อไหร่ ship หายหมด

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน