Jump to content

- - - - -

เมื่อไหร่ส.ส.เลวๆจะตายๆไปให้หมดสภาสักทีครับ

• Please log in to reply
30 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 00:16

*
POPULAR

วันนี้ขอพูดอย่างคนไม่มีฟอร์ม ไม่อยากดูดีอะไรนะครับ เอาแบบfeelingจริงๆเลย

ปกติผมจะเป็นแนวสงบ สันติ ประนีประนอม   แต่ไม่รู้ทำไมผมถึงเห็นด้วยกับการขว้างเก้าอี้ของคุณเชน เทือกสุบรรณ

หนำซ้ำผมยังคิดว่ามันน้อยเกินไปด้วยซ้ำ เพราะพฤติกรรมเลวๆของส.ส.ที่ต้องการปิดหูปิดตาประชาชนมันควรจะได้รับอะไรที่หนักๆกว่านี้

และผมก็ไม่คิดว่าสังคมไทยต้องการคนดีอะไรมากมาย ไม่งั้นไอ้เต้นเผาเมืองเสร็จเพื่อไทยคงไม่ชนะเลือกตั้งหรอกครับ

ลองเทียบกันดูนะครับ เชนปาเก้าอี้  กับ ไอ้เต้นเผาเมือง  levelความเลวต่างกันลิบลับ

ทุกวันนี้แทบไม่อยากจะบริโภคข่าวการเมืองเลย เพราะได้รับรู้ที่ไร หัวใจที่ปกติก็กลายเป็นเครียดและเต็มไปด้วยความเกลียดขึ้นมาทันที

ผมเคยหวังอยากเข้าไปเป็นผู้แทนเพื่อพัฒนาประเทศไปในทางดี ได้ช่วยเหลือคนยากลำบาก สร้างความเท่าเทียมในสังคม

แต่ทุกวันนี้โคตรเบื่อเลยครับ เบื่อที่คนส่วนมากยังแยกแยะดีชั่วไม่ออก  แยกแยะผลประโยชน์ส่วนตนกับผลประโยชน์ส่วนรวมไม่ออก  สุดท้ายก็เลือกพรรคที่แจกอย่างเดียว

แล้วผมจะบ้าไปทำไม  จะลงสมัครไปทำไมให้มันเสียเงิน เสียเวลา  เพราะให้ตายไงคนก็ไม่เลือก

แล้วผมจะบ้าไปทำไม  จะออกไปชุมนุมทำไม  เพราะคนส่วนใหญ่เค้าไม่ได้ยินดียินร้ายอะไรกับพฤติกรรมเลวๆของรัฐบาลสักหน่อย

สุดท้ายก็กะว่าจะทำมาหากินไป หาตังเข้ากระเป๋าไปวันๆ เลี้ยงลูกให้โตเป็นคนดี  เบื่อหนักๆก็ย้ายไปอยู่ต่างประเทศถ้ามีปัญญา

ความหวังสุดท้ายที่จะเห็นการเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นในการเมืองไทยก็คือ เปลี่ยนผ่านนักการเมืองรุ่นเก่าไปสู่รุ่นใหม่

อันนี้คือยังมองโลกในแง่ดี บวกหลอกตัวเองนะครับว่านักการเมืองรุ่นใหม่จะไม่เลวเหมือนนักการเมืองรุ่นเก่า

ดังนั้นจึงเป็นที่มาของหัวกระทู้ที่ว่า เมื่อไหร่ส.ส.เลวๆจะตายๆไปให้หมดสภาสักที ความหวังของผมจะได้เป็นจริง

ปล.หลังจากที่ได้ระบายอารมณ์ในกระทู้คืนนี้แล้ว ก่อนนอนผมก็จะอธิษฐานสารภาพบาป และกลับมาเป็นนายธันวาที่รักความสงบ สันติ เชื่อมั่นในความดี เหมือนเดิม

#2 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 00:21

เหนื่อยนักก็พักบ้างครับ เมื่อร่างกายและจิตใจได้รับการพักผ่อนเต็มที่

สัญญานะครับว่าจะกลับมาสู้และให้กำลังใจกันต่อไป

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#3 อย่าหลอกตัวเอง

อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 00:35

ที่สุดแล้ว คงต้องมองแบบบัวที่มีหลายเหล่า
ถ้าเค้าไม่ยอมขึ้นมาจากโคลน เราคงต้องรวมตัวกันเป็นแสงแดดอันอบอุ่นและเที่ยงแท้
เพื่อนำทางให้เค้าขึ้นมาซึบซับสิ่งที่ดีที่ถูกต้องครับ สำคัญคืออย่าหมดศรัทธา

อย่าลืมว่านักการเมืองมีแค่ไม่กี่คน แต่ประชาชนมีทั้งประเทศ
ตราบใดที่คนดีมากกว่าคนเลว นั่นเท่ากับว่าเรายังมีหวังครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

แดงกลายพันธุ์  แดงลอยคอกลางทะเล  กำลังดิ้นเฮือกสุดท้าย  อาการจะเป็นอย่างไร  รอดูกันไปครับ

#4 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 00:50

ถ้าไปอยู่ตรงนั้น ผมเชื่อว่าผมอาจขว้างเก้าอี้เหมือนคุณเชน  คือมันถูกยั่วยุมากๆให้ระเบิดอารมณ์ออกมา

แต่.... นี่แหละครับคือสิ่งที่พวกผู้ร้ายอยากให้เราเป็น คือ "ลุแก่โทสะ" เพื่อลบภาพ "คนดี" ไปเข้ากับสมการ "นักการเมืองเลวหมด"

เพื่อทำให้คนไทย "หมดศรัทธากับระบอบการเมือง"

gladiator 1.jpg

#5 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 01:02

ทำไงได้ ควายแดงไม่อยากรู้เหตุผลก่อนขว้าง เก้าอี้ เพราะเชื่อว่า เผาไทยขยับปากนั้นคือความถูกต้อง

ขำสมองควายแดง

แต่ผมก็ไม่ชอบ เชน ที่ทำแบบนั้นเหมือนกัน

Edited by gears, 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 08:49.

#6 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 01:21

ให้บร๊ะเจ้ามาโดกะสร้างโลกใหม่ฮับ

/人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#7 ชาวสวน

ชาวสวน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 01:38

สังคมเลวเพราะคนดีนี้ท้อแท้
สังคมแย่เพราะคนดีนี้หดหัว
สังคมร้ายเพราะคนดีนี้เกรงกลัว
สังคมชั่วเพราะคนดีนี้ระอา

สังคมยับเพราะคนดีนีมีน้อย
สังคมถ่อยเพราะคนดีนี้ไม่กล้า
สังคมยุ่งเพราะคนดีนี้เลิกลา
สังคมบ้าเพราะคนดีนี้หนีไกล

สังคมเหยิงเพราะคนดีนี้ใจอ่อน
สังคมร้อนเพราะคนดีนี้เหลวไหล
สังคมโลภเพราะคนดีไม่ใส่ใจ
สังคมไฟเพราะคนดีไร้เมตตา

สังคมยากเพราะคนดีนี้เลืกยุ่ง
สังคมฟุ้งเพราะคนดีหนีศึกษา
สังคมยุบเพราะคนดีไม่เยียวยา
สังคมล้าเพราะคนดีนี้ลดลง

อีกหลายมุมของสังคมที่ล้มล้า
ใครจะพัฒนาให้สูงส่ง
ดีที่ตัวสังคมนั้นก็มั่นคง
จะยืนยงหรือย่อยยับอยู่กับเรา

ที่มา http://poem.deedeeja...95.html<br> :) 

#8 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 04:35

ถ้าไปอยู่ตรงนั้น ผมเชื่อว่าผมอาจขว้างเก้าอี้เหมือนคุณเชน  คือมันถูกยั่วยุมากๆให้ระเบิดอารมณ์ออกมา

แต่.... นี่แหละครับคือสิ่งที่พวกผู้ร้ายอยากให้เราเป็น คือ "ลุแก่โทสะ" เพื่อลบภาพ "คนดี" ไปเข้ากับสมการ "นักการเมืองเลวหมด"
เพื่อทำให้คนไทย "หมดศรัทธากับระบอบการเมือง"

คุณธันวายังไม่แบกรับตรงนั้น ผมไม่โกรธครับ และเข้าใจ ความคิดคุณผึ้งโดนใจครับ
ผมใช้ตัวเองเป็นบรรทัดฐาน เช่นเวลาประชุมบริษัท บางครั้งผมยังไม่สามารถนิ่งได้พอ
หากนิ่งไม่พอต้องยอมรับสถานการณ์ที่ต้องตามมา เชื่อว่าคุณเชนมีประสบการณ์แล้ว
และพัฒนาขึ้นต่อไป

รับฟังด้วยความเข้าใจคุณธันวาครับ
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#9 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 05:33

ทำดียาก ทำเลวง่าย เป็นสัจจธรรม ทุกยุคทุกสมัยเป็นแบบนี้ ในเมื่อตั้งใจรับใช้ปวงชนต้องอดทนกับสิ่งยั่วยุ

ยอมรับครับว่ามันไม่ง่ายหรอก ในเมื่อต้องมาจัดการกับผลประโยชน์มหาศาล เบื้องลึกเบื้องหลังในสภา

คุณ TEFEX น่าจะรู้ดีกว่า งานนี้ที่เพื่อไทยรักษาฟอร์มเพราะเขารู้อยู่ว่าไงก็ชนะ เพียงแต่พยายามกระชับเงื่อนเวลา

ผมมองอย่างคุณสุเทพนะ ไม่ใช้อารมณ์ ใช้เหตุผลและยืนหยัดในการต่อสู้ หลายครั้งที่ผ่านมาแสดงให้เห็นว่า ภาพลวงตาที่ทักษิณสร้างขึ้นเช่น

เรื่องประชาชนเลือกตั้งทีไรเอาเงินซื้อได้เสมอมันไม่จริงเสมอไป อย่างเลือกตั้งซ่อม ปทุม และดอนเมือง บอกอะไรเราบ้าง

ตัวดีที่สุดในการเลือกตั้ง กทม รัฐบาลยังพ่าย ปรากฏการณ์เช่นนี้ไม่ควรมองข้าม ฝ่ายทักษิณกำลังเดินเข้าสู่กับดักที่ตัวเองสร้างขึ้น

ทุกวันนี้ความเดือดร้อนจากของแพงเกิดขึ้นทุกหย่อมหญ้า รัฐแก้โดยการให้ผู้หลักผู้ใหญ่ที่รับผิดชอบมาพูดว่า คิดไปเอง สร้างโพลหลอก

ออกสื่อว่าเราไม่มีปัญหาอะไร หลอกให้ประชาชนสับสน มันก็แค่ชั่วคราว ปรากฏการณ์สังคมบ่งชี้ให้เห็นว่ารัฐไม่ได้ทำอะไร

แต่กลับผลาญงบอย่างสุขสบาย หว่านเม็ดเงินแก่พวกพ้องและบริวาร เช่นที่ชาวสวนยาง รำพันว่า ขอควายทำนา รัฐให้หมามาแทน

สิ่งเหล่านี้แค่ต้องการให้มองข้ามภาพลวงตาที่บริวารทักษิณสร้างขึ้นมาหลอก แต่ยากครับ เหมือนคำพูดที่ว่า โกหกทุกวัน คนก็เชื่อไปเอง

แต่ในสิ่งนี้ก็ได้แค่ชั่วคราว เพราะคำโกหกไม่ได้ทำให้ท้องอิ่ม มีชีวิตที่ดีขึ้นอย่างคาด มองปรากฏการณ์ทุกอย่างให้สุขุม ไม่ต้องใช้อารมณ์

เหมือนอย่างมองโดยผ่านประสบการณ์ อย่ามองว่ารัฐบาลเร่งคลอดรัฐธรรมนูญนี้แล้วจะทำให้มันคงทนถาวร แก้ไขอีกกี่รอบก็ได้

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ตัวอักษร ปัญหาอยู่ที่ตัวผู้ปฏิบัติ วันนี้คุณทำหน้าที่คุณดีแล้วหรือยัง สมบูรณ์แล้วหรือยัง ถ้าทำดีที่สุดแล้ว

รู้จักปล่อยวางความกังวล แต่ไม่ปล่อยวางหน้าที่ รักษากำลังไว้ เมื่อเงื่อนไขพร้อมกว่านี้ค่อยกลับมาแก้ไขก็ไม่สาย -_- 

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#10 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 05:35

ที่ยังยกมืออยู่ในสภา มากกว่าครึ่งหนึ่ง ก็เหมือนตายไปแล้ว .. มีแต่ร่าง ไร้วิญญาณ 

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#11 paang_sasita

paang_sasita

ขาประจำ

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 09:26

:)  คุณธรรม ศีลธรรม จิตสำนึกที่ดีงาม  มันต้องปลูกฝังกันมา จากรุ่นสู่รุ่น   ซึ่งต้องใช้เวลามากพอสมควร

ในการอบรมบ่มนิสัยให้คนเป็นคนดี   สส.บางคนมาจากไหนก็ไม่รู้  ชาติตระกูล การศึกษา คุณงามความดีของวงศ์ตระกูล

ไม่เคยปรากฏ   อยู่ดีดีจะให้มาพูดจาดี   สุภาพอ่อนโยน  ก็เป็นไปได้ยาก    ความอดทนคนก็มีขีดจำกัดเหมือนกัน

เห็นแล้วรู้สึกเห็นใจฝ่ายที่ต้องรับมือกับคนพวกนี้  แต่ถ้าเราท้อถอย  ก็เท่ากับยอมแพ้นะคะ 

ต้องสู้กันหน่อย พอให้รู้กำลัง  แรงมาแรงไปบ้างก็ดีเหมือนกัน ไม่งั้นจะเห็นเราเป็นตัวอ่อน รังแกกันไม่เลิก

............ ดีเกินไปก็รุมด่ากันไม่เลิก ....เอ  หรือว่าประเทศนี้ คนดีดีจะไม่มีที่ยืนซะแล้ว

#12 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 09:35

เมื่อไหร่ส.ส.เลวๆจะตายๆไปให้หมดสภาสักทีครับ

เมื่อประชาชนไม่เลือกค่ะ  แต่ถ้าประชาชนยังใช้วิธีการเลือกแบบไร้วุฒิภาวะเหมือนเดิมคนพวกนี้ก็จะยังอยู่ยงคงกระพันต่อไปไม่มีวันตายไปจากสภาไทย  อาเมน....

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#13 โลกสวยงาม

โลกสวยงาม

ขาประจำ

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 10:05

ขอคารวะต่อข้อความทุกข้อความในกระทู้คะ...ตอนเปิดอ่่านกระทู้ครั้งแรก อารมณ์แบบเดียวกับคุณเจ้าของกระทู้..แต่..พออ่านลงมาเรื่อยๆ จิตใจเย็นลง  ปรับอารมณ์ตัวเองเองมากขึ้น...ได้เห็นสิ่งดีๆข้อความดีๆ จากหลายท่าน ให้ทั้งแง่คิด และกำลังใจ แก่หลายคน ที่กำลังเบื่อกับคำว่า นักการเมืองไทย....ใช่คะ นักการเมือง มีไม่กี่คนแต่คนไทยมีเป็นล้านคน...ต้องมีซิ คนดีดีต้องมีที่ยืนบนแผ่นดินไทย....แล้วเรามายืนด้วยกันนะคะ...รักแผ่นดินไทยมากมาย...

อำนาจ ผลประโยชน์ ทำให้คนไทยสามารถฆ่าคนไทยด้วยกันได้โดยไม่รู้สึกอะไรเลย บางคนนั้นเป็นไทยแต่ชื่อ และพร้อมที่จะเป็นคนสัญชาติอื่นได้ในทันที หากมันจะให้ประโยชน์กับเขามากกว่าความเป็นคนไทยนะ

#14 อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 10:06

เมื่อประชาชนไม่เลือกค่ะ  แต่ถ้าประชาชนยังใช้วิธีการเลือกแบบไร้วุฒิภาวะเหมือนเดิมคนพวกนี้ก็จะยังอยู่ยงคงกระพันต่อไปไม่มีวันตายไปจากสภาไทย  อาเมน....

สั้นๆ แต่ชัดเจน ตรงเป๊ะ!

แดงกลายพันธุ์  แดงลอยคอกลางทะเล  กำลังดิ้นเฮือกสุดท้าย  อาการจะเป็นอย่างไร  รอดูกันไปครับ

#15 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 10:58

การเมืองไม่มีตอนจบ สู้วันนี้ไม่ชนะ พรุ่งนี้อาจจะชนะ

พรุ่งนี้ไม่ชนะ มะรืนก็อาจจะชนะ จนกว่าจะตายกันไปข้าง

แต่ลูกหลานคนร่วมอุดมการณ์ก็ยังมาสู้ต่อ ดังนั้นจะท้อไม่ได้

และถ้าจะเป็นนักการเมือง ต้องทำให้คนหันมาฟังให้ได้ อย่าไปโทษคน

เป็นนักการเมือง มีหน้าที่พูดและทำในสิ่งที่เราเชื่อว่าถูกต้องและทำให้คนอื่นเชื่อเหมือนกัน

ไม่เช่นนั้นพูดตรงๆ ว่าก็เป็นประชาชนคนธรรมดานะดีแล้วครับ  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#16 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 12:17

....... อ้าาาา  ผม คิด ว่า  ปัญหา... มันเกิด จาก  ๒  ประธานฯ นั่นแหละ....๕๕๕๕๕. :D 

#17 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 16:14

คุณ TFEX ผมขออะไรคุณอย่างได้มั้ย ช่วยเข้า ปชป ทีเถอะ ผมเชื่อว่า คุณเป็นความหวังให้คนในชาติได้ 

#18 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 16:19

กับ สส เพื่อควาย หรืออีนังยกกะหรี่...

อยากจะขว้างอะไรใส่หน้ามัน ไม่ว่า จะเป็น เก้าอี้ ร้องเท้า ก้อนหิน ถุงขี้ ฯลฯ ก็ขว้างเลยครับ

ไม่ต้องขว้างแบบเฉียด ๆ เอาให้ลงตรงเบ้าหน้า หรือลงกะบานนั่นแหละ

ผมให้ผ่านหมด

Edited by Bourne, 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 16:20.

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#19 แดงประจำเดือน

แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 16:21

คุณเองก็เป็น สส นี่ค่ะ ถ้าเป็นพวกควายเหลืองมันก็รวมคุณไปด้วยแหละค่ะ ว่าคุณมัน*** เพราะนักการเมือง***ทุกตัวค่ะ 

Edited by แดงประจำเดือน, 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 16:21.

#20 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 16:29

เราว่านายไปพักผ่อนเถอะ  คนเเบบนายอาจจะอ่อนเเอเกินไปที่จะพัฒนาชาติไทย รอให้่เเข็งกว่าอีกนิดค่อยมาลงสมัครสสนะ

ฟังจากที่นายพูดวันนี้ ถึงคุณอภิสิทธิจะส่งนายลงสมัครสส   เราขอโหวตโนอะ เเต่เราไม่ใช่ขี้ข้าไอ้เเปะนะจ้ะ

ถ้าในจินตนาการเรา  เราก็อยากเอานิวเคียร์ลงให้มันจบเลย  เเต่เราไม่ทำอะนะ  เพราะใจเราสั่งร่างกายได้

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#21 อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 16:32

คุณ TFEX ผมขออะไรคุณอย่างได้มั้ย ช่วยเข้า ปชป ทีเถอะ ผมเชื่อว่า คุณเป็นความหวังให้คนในชาติได้ 

ผมคงไม่สามารถทราบได้แน่ชัดกว่า พรรคชประชาธิปัตย์จะคิดดีไปทุกเรื่องหรือไม่และไม่เคยทุจริตเลยหรือไม่ คงไม่มีวันพิสูจน์ได้แน่ชัด (ไม่ว่ากับพรรคใดก็ตาม)

แต่เราคงรู้สึกดีขึ้นมาบ้างถ้าประเทศไทยจะมี ส.ส. ที่มาจากคนที่เราเห็นว่าเค้ามีความคิดดีต่อประเทศ/มีทัศนคติทางบวก/ที่สำคัญคือต่อต้านคนเลว (พอละเดี๋ยวจะกลายเป็นอวย) เข้าร่วมในพรรคประชาธิปัตย์ หรือพรรคใดก็ได้ที่ไม่ใช่เพื่อไทย  อย่างน้อยก็คงอุ่นใจได้บ้างว่า คุณจะไม่ทำให้เราผิดหวัง และเข้าไปลดจำนวนคนเลว/เพิ่มจำนวนคนดีได้บ้างก็ยังดีครับ

ที่เหลือคุณแสดงผลงานด้วยตัวคุณต่อเอง  ดังนั้นผมเห็นด้วยกับคุณ Bookmarks ครับ

#22 หลงฮู้เช็ง

หลงฮู้เช็ง

ขาประจำ

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 17:51

คุณภาพของ สส. ในสภา ก็สะท้อนให้เห็นว่าคุณภาพของคนในสังคมรอบตัวคุณในขณะนี้เป็นเช่นไร

ก่อนที่คุณจะเครียด จะเกลียด ในการที่คนส่วนใหญ่แบ่งแยกความดีชั่วไม่ออก แยกแยะผลประโยชน์

ส่วนรวมไม่ออก สุดท้ายก็เลือกพรรคที่จะแจกอย่างเดียว คุณลองกวาดสายตามองไปรอบๆ ตัวคุณ

ในขณะที่คุณออกไปข้างนอก  คุณเห็นบ้างไหมว่าคนส่วนใหญ่ในสังคม ชีวิตของเขาด้อยกว่าคุณเช่นไร

ในขณะที่คุณขับรถ เคลื่อนไปช้าๆ ตามสภาพการจราจร  คุณเห็นไหมว่ารถเมล์แต่ละคัน คนเป็นร้อย

กระจุกตัวอยู่ในนั้น แต่ละคนหน้าดำคร่ำเครียด เพื่อดำรงชีวิตให้พ้นไปวันๆ  คุณเห็นคนข้างถนนหรือเปล่า

ในร้อยคนที่เดินไปมา  มีกี่คน ที่เดินอย่างปลอดโปร่งเห็นโลกเป็นสีชมพู  ส่วนใหญ่เดินหน้าตาหมองคล้ำ

หมดสง่าราศรีแทบทั้งนั้น   คนเหล่านี้จะอยู่จะกินไปถึงมื้อหน้าหรือมื้อต่อไปไหม  ยังเป็นปัญหาใหญ่

สำหรับพวกเขาอยู่  คุณอาจจะท้อ หมดหวังกับการรุดหน้าของสังคม  แต่คนเหล่านี้ยังไม่ท้อหมดหวัง

กับการดำรงชีวิตอยู่ต่อไปนะครับ ลองกวาดสายตาดูใหม่รอบๆ ตัวคุณ  อาจจะมองเห็นอะไรที่คุณเคย

มองข้ามไป 

#23 SKIDATO

SKIDATO

ขาประจำ

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 18:39

ถ้าอยากกำจัด ส.ส เลวและอยากได้ ส.ส น้ำดีก็ไม่ยากนี่

จัดต้ั้งกองกำลังพิเศษแบบพวกญี่ปุ่นที่เรียกว่า โรนิน นั่นนะ

คอยสอดส่องจับตาดูพฤติกรรมของพวกนักการเมือง ข้าราชการ ทหาร ตำรวจ

มันผู้ใดทุจริต ออกนอกลู่นอกทางกฎหมาย ใช้อำนาจโดยมิชอบ

ก็ใช้กองกำลัง โรนิน นี่จัดการแมงซะ สังหารทิ้งเลย

รับรองคุณจะได้ ส.ส น้ำดีเป็นส่วนมากแน่นอน

#24 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 21:34

มันตายยาก

แค่หายใจติดขัด ก็มีรถพยาบาล แพทย์ ไว้คอยบริการ

เคยเห็นม่ะ กรณีนักข่าวนั่นไง ตายก็ตายไป เอาควายไว้ก่อน

เป็นเหตุให้ผู้ไม่โปร่งใสบางตัว

จึงอยากเป็นส.ส.กันนัก

ทั้งที่ ปีทั้งปี ไม่เคยได้ยินชื่อมันเลย

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#25 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:05

ขอโทษคุณธันวาด้วยเหตุผลที่เคยพูดให้ฟังครับ

สิ่งที่ผมอยากให้คุณกลับไปคิด

คือทุกสิ่งรอบตัวเรา เราไม่สามารถควบคุมได้ครับ

บางครั้ง อาจรวมถึงตัวเราเองด้วยซ้ำ

เราทำได้ แต่ในส่วนของเราทำได้ครับ

ส่วนอะไรจะเกิด และมันเกินกว่ากำลังที่เราจะผลักดัน

มันย่อมต้องเกิด

และเมื่อมันเกิด

ต่อให้คุณตีโพยตีพาย ร้องไห้ ตีอกชกตัว หรือยิ้มร่า

มันก็จะยังคงเกิดครับ

คุณทำมามากพอในระดับคนธรรมดาคนนึงจะทำได้

มากกว่าที่ผมจะคิดทำหลายสิบหลายร้อยเท่าแล้ว

ที่เหลือ เชื่อว่ามันจะคลี่คลายไปได้ในทางใดทางนึงครับ

อย่าเอาสิ่งที่คุณควบคุมไม่ได้ มาเผาหัวใจคุณเลยครับ

ขอขอบคุณหัวใจคุณครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#26 paknam

paknam

ขาประจำ

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:19

หานักบินบรรทุกระเบิดสัก 30 ตัน ลงกลางสภาวันลงมติ

สส. เลวหายหมดครับ :D

#27 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:39

ถามท่านกบแดงก่อน

รู้สึกท่านกบแดงจะไม่ผ่านนะครับ    :lol:  :lol:

#28 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:45

รู้สึกท่านกบแดงจะไม่ผ่านนะครับ    :lol:  :lol:

ตามไม่ทัน เกิดไรขึ้นกันหรือครับ  :lol:

#29 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 8 กันยายน พ.ศ. 2556 - 12:46

ตามไม่ทัน เกิดไรขึ้นกันหรือครับ  :lol:

ต้องตามอ่านเวลาคุณทีตั้งกระทู้ แล้วคุณกบแดงเข้าไปตอบครับ  ฮาดี

คุณกบของผมแกชอบประชดคุณทีน่ะครับ แบบขำๆ ฮากิ๊กเลย

อารมณ์ประมาณรูปนี้เรย  ฮี่ๆ

#30 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 8 กันยายน พ.ศ. 2556 - 13:08

เมื่อไอ้ห่าแม้วหมดอำนาจทุกสิ่งทุกอย่าง

#31 paang_sasita

paang_sasita

ขาประจำ

ตอบ 8 กันยายน พ.ศ. 2556 - 18:06

ผมคงไม่สามารถทราบได้แน่ชัดกว่า พรรคชประชาธิปัตย์จะคิดดีไปทุกเรื่องหรือไม่และไม่เคยทุจริตเลยหรือไม่ คงไม่มีวันพิสูจน์ได้แน่ชัด (ไม่ว่ากับพรรคใดก็ตาม)

แต่เราคงรู้สึกดีขึ้นมาบ้างถ้าประเทศไทยจะมี ส.ส. ที่มาจากคนที่เราเห็นว่าเค้ามีความคิดดีต่อประเทศ/มีทัศนคติทางบวก/ที่สำคัญคือต่อต้านคนเลว (พอละเดี๋ยวจะกลายเป็นอวย) เข้าร่วมในพรรคประชาธิปัตย์ หรือพรรคใดก็ได้ที่ไม่ใช่เพื่อไทย  อย่างน้อยก็คงอุ่นใจได้บ้างว่า คุณจะไม่ทำให้เราผิดหวัง และเข้าไปลดจำนวนคนเลว/เพิ่มจำนวนคนดีได้บ้างก็ยังดีครับ

ที่เหลือคุณแสดงผลงานด้วยตัวคุณต่อเอง  ดังนั้นผมเห็นด้วยกับคุณ Bookmarks ครับ

*-*  ให้อีก 1  เสียงค่ะ  ถึง ปชป จะไม่ดีที่สุด   แต่ในช่วงเวลานี้ น่าจะเป็นพรรคใหญ่พรรคเดียวที่เลวน้อยที่สุด

มีคนที่มีอุดมการณ์ที่จะทำเพื่อบ้านเมืองมากกว่าพรรคอื่นๆ  ไม่ใช่พรรคอื่นๆ  จะไม่ดีนะคะ  แต่กำลังของ ปชป

แข็งแกร่งมากพอเท่านั้นเองค่ะ  เราเชื่อว่าคุณทำตามอะไรได้มากขึ้นกว่านี้แน่นอนค่ะ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน