Jump to content

- - - - -

วุฒิภาวะสองนายกรัฐมนตรี

• Please log in to reply
126 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2556 - 15:17

ที่คุณไปมองพรรคเค้าตกต่ำหนะ  คุณคิดไปเองจากการที่เค้าดูดิ้นรนมากในช่วงนี้ใช่ไหม

ทั้งจัดเวทีผ่าความจริงบ่อยๆ   ทั้งแสดงความคิดเห็นออกสื่อบ่อยๆ   หรือการแสดงออกอย่างอื่นที่ดูมากมายในช่วงนี้

ก็แน่หละครับ ก็เค้าเป็นฝ่ายค้าน และมีแต่เรื่องให้ต้องค้านเยอะมากขึ้นเรื่อยๆไม่เว้นแต่ละวัน  แล้วจะให้เค้าอยู่เฉยๆ แล้วปล่อยให้พวกชั่วมันพาบ้านเมืองล่มจมอย่างนั้นหรือครับ

"ถ้า" คุณมองว่า นี่พรรคเค้ากำลังดูดิ้นมากตามที่คุณอยากคิด  แล้วสรุปเอาว่าพรรคเค้ากำลังตกต่ำ  ผมว่าคุณเป็นคนใจแคบครับ

คุณอาจจะกำลังหลอกตัวเองว่า บ้านเมืองสงบสุข ค่าครองชีพก็ปกติ ประเทศชาติดูมีอนาคตที่แจ่มใส   แล้ว ป.ช.ป. มันจะเอาอะไรหนักหนา มันจะแย้งอะไรหนักหนาว่ะ งั่นล่ะสิ

หากคุณคิดตามนี้จริงๆ ผมว่าคุณมีปัญหากับระบบความคิดแล้ว , แสดงว่าคุณแยกแยะผิดชอบชั่วดี ขาว/ดำ ไม่ออกแล้วละครับ

ระวังนะครับ ถ้าปล่อยให้เป็นนานเข้า  อาจจะแยกแยะไม่ออกว่าอันไหนเป็นของกินได้ อันไหนเป็นของเน่าเสีย แล้วหยิบมาใส่ปากเข้านะครับ  มันอันตรายต่อร่างกายนะ

แต่ถ้าคุณไม่ได้คิดตามที่อธิบายมานี้  คุณคิดอะไรอยู่ครับ ถึงไปมองคนอื่นว่าเค้าตกต่ำ  จากการที่เค้าพยายามจะรักษาสมดุลให้กับประเทศครับ

คุณตอบมาสิครับ ช่วยทำให้ทุกท่านเค้าทราบความคิดของคุณที .... เชิญตอบครับ  ถ้าไม่ตอบแสดงว่าคุณเป็นคนใจแคบ และมีปัญหากับระบบความคิดจริงๆ ...

เจ้าของกระทู้ อ่านยังเนี่ย  อ่านซะ แล้วแสดงวุฒิภาวะในแบบของคุณด้วยครับ

รออยู่นะครับ

เมื่อไรจะตอบ  คิดนานจัง  คิดไม่ออก  หรือไม่ได้คิด

ไม่เห็นจริงๆ  หรือแกล้งไม่เห็น

อยากบอกหน้าใหม่ว่า อย่าไปคิดว่าสิ่งที่ไอ้คนกาก ๆ มันพิมพ์ เป็นโพสในเวบเสรีไทยครับ 

ให้คิดว่าเป็นเป็นอุจจาระในท้องที่มันเบ่งให้สาธาณะชนเห็น หรือคิดว่าเป็นอ๊วกก็ได้ เวลาคนมันขี้หรืออ๊วกเนี่ย มันอยากจะกลับไปเลียไหมล่ะครับ

ดูจากประเด็นที่มันเสนอก็ได้ นอกจากสื่อขี้ข้าอย่างมติชิน ข่าวสั่ว และโลกีย์วันนี้ แล้ว เล่มไหนเขาพาดหัวเล่นประเด็นปัญญาอ่อนแบบนี้บ้าง 

หรือถ้าทำใจไม่ได้ ก็คิดซะว่าไอ้กากนี่มันไม่ใช่คนแต่เป็นตุ๊กตาล้มลุกครับ ชกไปเท่าไหร่มันก็เด้งกลับมาให้โดนชกอยู่เสมอ 

ถามตัวคุณเองว่า คุณหวังอะไรกับ อุจจาระ อาเจียน และตุ๊กตาล้มลุกบ้างครับ

Edited by Novice, 9 กันยายน พ.ศ. 2556 - 15:18.

#102 อย่าหลอกตัวเอง

อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2556 - 15:24

ที่คุณไปมองพรรคเค้าตกต่ำหนะ  คุณคิดไปเองจากการที่เค้าดูดิ้นรนมากในช่วงนี้ใช่ไหม

ทั้งจัดเวทีผ่าความจริงบ่อยๆ   ทั้งแสดงความคิดเห็นออกสื่อบ่อยๆ   หรือการแสดงออกอย่างอื่นที่ดูมากมายในช่วงนี้

ก็แน่หละครับ ก็เค้าเป็นฝ่ายค้าน และมีแต่เรื่องให้ต้องค้านเยอะมากขึ้นเรื่อยๆไม่เว้นแต่ละวัน  แล้วจะให้เค้าอยู่เฉยๆ แล้วปล่อยให้พวกชั่วมันพาบ้านเมืองล่มจมอย่างนั้นหรือครับ

"ถ้า" คุณมองว่า นี่พรรคเค้ากำลังดูดิ้นมากตามที่คุณอยากคิด  แล้วสรุปเอาว่าพรรคเค้ากำลังตกต่ำ  ผมว่าคุณเป็นคนใจแคบครับ

คุณอาจจะกำลังหลอกตัวเองว่า บ้านเมืองสงบสุข ค่าครองชีพก็ปกติ ประเทศชาติดูมีอนาคตที่แจ่มใส   แล้ว ป.ช.ป. มันจะเอาอะไรหนักหนา มันจะแย้งอะไรหนักหนาว่ะ งั่นล่ะสิ

หากคุณคิดตามนี้จริงๆ ผมว่าคุณมีปัญหากับระบบความคิดแล้ว , แสดงว่าคุณแยกแยะผิดชอบชั่วดี ขาว/ดำ ไม่ออกแล้วละครับ

ระวังนะครับ ถ้าปล่อยให้เป็นนานเข้า  อาจจะแยกแยะไม่ออกว่าอันไหนเป็นของกินได้ อันไหนเป็นของเน่าเสีย แล้วหยิบมาใส่ปากเข้านะครับ  มันอันตรายต่อร่างกายนะ

แต่ถ้าคุณไม่ได้คิดตามที่อธิบายมานี้  คุณคิดอะไรอยู่ครับ ถึงไปมองคนอื่นว่าเค้าตกต่ำ  จากการที่เค้าพยายามจะรักษาสมดุลให้กับประเทศครับ

คุณตอบมาสิครับ ช่วยทำให้ทุกท่านเค้าทราบความคิดของคุณที .... เชิญตอบครับ  ถ้าไม่ตอบแสดงว่าคุณเป็นคนใจแคบ และมีปัญหากับระบบความคิดจริงๆ ...

เจ้าของกระทู้ อ่านยังเนี่ย  อ่านซะ แล้วแสดงวุฒิภาวะในแบบของคุณด้วยครับ

รออยู่นะครับ

เมื่อไรจะตอบ  คิดนานจัง  คิดไม่ออก  หรือไม่ได้คิด

ไม่เห็นจริงๆ  หรือแกล้งไม่เห็น

อยากบอกหน้าใหม่ว่า อย่าไปคิดว่าสิ่งที่ไอ้คนกาก ๆ มันพิมพ์ เป็นโพสในเวบเสรีไทยครับ 

ให้คิดว่าเป็นเป็นอุจจาระในท้องที่มันเบ่งให้สาธาณะชนเห็น หรือคิดว่าเป็นอ๊วกก็ได้ เวลาคนมันขี้หรืออ๊วกเนี่ย มันอยากจะกลับไปเลียไหมล่ะครับ

ดูจากประเด็นที่มันเสนอก็ได้ นอกจากสื่อขี้ข้าอย่างมติชิน ข่าวสั่ว และโลกีย์วันนี้ แล้ว เล่มไหนเขาพาดหัวเล่นประเด็นปัญญาอ่อนแบบนี้บ้าง 

หรือถ้าทำใจไม่ได้ ก็คิดซะว่าไอ้กากนี่มันไม่ใช่คนแต่เป็นตุ๊กตาล้มลุกครับ ชกไปเท่าไหร่มันก็เด้งกลับมาให้โดนชกอยู่เสมอ 

ถามตัวคุณเองว่า คุณหวังอะไรกับ อุจจาระ อาเจียน และตุ๊กตาล้มลุกบ้างครับ

ว้าาาา ผิดหวังจริงๆ ตามนั้นละครับ   หาสาระแก่นสารอะไรไม่ได้จริงๆ

หรือผมผิดเองที่พิมพ์เกิน 3 บรรทัด 

ถ้างั้นผมสรุปได้แล้วหละว่าเค้าเป็นคนยังไง  (ให้โอกาศชี้แจงตัวเองกลับทำเป็นไม่สนใจ)

แดงกลายพันธุ์  แดงลอยคอกลางทะเล  กำลังดิ้นเฮือกสุดท้าย  อาการจะเป็นอย่างไร  รอดูกันไปครับ

#103 ฉันคือคนดี

ฉันคือคนดี

น้องใหม่

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2556 - 15:46

ในบทความส่วนตัวของ ม.ร.ว. คึกฤทธิ์ คอลัมน์ "สยามรัฐหน้า ๕" วันที่ 31 สิงหาคม 2514 ท่านเขียนถึงประชาธิปัตย์ว่า 

"...ดูเรื่องราวและความแตกแยก วุ่นวายในประชาธิปัตย์ ซึ่งเป็นข่าวขึ้นบ่อย ๆ แล้ว พอจะสรุปได้ว่า 
พรรคประชาธิปัตย์มีแต่หัวหน้าพรรค แต่ไม่มีผู้นำ
เพราะพรรคประชาธิปัตย์คลั่งประชาธิปไตยจนขาดระเบียบ ถือเอา แต่เสียงข้างมากเป็นเกณฑ์ 
ไม่มีการวางแนว (direction)
ไม่มีการนำ (leadership)
เพราะเหตุนั้นจึงขาดการคิดริเริ่ม (innitiative)
แล้วก็ยกมือนับเสียงข้างมากกันในพรรค 
พรรคประชาธิปัตย์ก็เลยเละเทะทุกที 
ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่า ถ้าหากพรรคประชาธิปัตย์ได้เป็นรัฐบาล พรรค ประชาธิปัตย์จะมีเทวดากี่องค์..." 

ตอนนี้ผมเห็นเทวดามาร์กแล้วครับ  :D 

สงสัยจังว่าทำไมไม่มีใครออกมาด่า มรว คึกฤทธิ์หน่อยว่าแกดูผิด

ถ้าหม่อมยังอยู่ สงสัยโดนด่าว่าเป็นคนเสื้อแดงแหงๆ   :D 

#104 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2556 - 15:48

ทำได้แค่นี้เหรอครับ

#105 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2556 - 15:51

ในบทความส่วนตัวของ ม.ร.ว. คึกฤทธิ์ คอลัมน์ "สยามรัฐหน้า ๕" วันที่ 31 สิงหาคม 2514 ท่านเขียนถึงประชาธิปัตย์ว่า 

"...ดูเรื่องราวและความแตกแยก วุ่นวายในประชาธิปัตย์ ซึ่งเป็นข่าวขึ้นบ่อย ๆ แล้ว พอจะสรุปได้ว่า 
พรรคประชาธิปัตย์มีแต่หัวหน้าพรรค แต่ไม่มีผู้นำ
เพราะพรรคประชาธิปัตย์คลั่งประชาธิปไตยจนขาดระเบียบ ถือเอา แต่เสียงข้างมากเป็นเกณฑ์ 
เพราะเหตุนั้นจึงขาดการคิดริเริ่ม (innitiative)
แล้วก็ยกมือนับเสียงข้างมากกันในพรรค 
พรรคประชาธิปัตย์ก็เลยเละเทะทุกที 
ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่า ถ้าหากพรรคประชาธิปัตย์ได้เป็นรัฐบาล พรรค ประชาธิปัตย์จะมีเทวดากี่องค์..." 

ตอนนี้ผมเห็นเทวดามาร์กแล้วครับ  :D 

สงสัยจังว่าทำไมไม่มีใครออกมาด่า มรว คึกฤทธิ์หน่อยว่าแกดูผิด

ถ้าหม่อมยังอยู่ สงสัยโดนด่าว่าเป็นคนเสื้อแดงแหงๆ   :D 

คนอื่นเขาเข้าใจว่าท่านสิ้นไปนานแล้ว บทความนี่คงไม่ได้หมายถึงเหตุการณ์ปัจจุบัน ว่าแต่ทำไมต้องเอาคนตายมาเล่น แค่ทำตัวให้คนก่นด่าบรรพบุรุษตัวเองนี่ยังไม่พอใช่ไหม ถึงต้องลากคนอื่นมาโดนด่าด้วย

#106 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2556 - 15:54

อย่างปูนี่เขาไม่เรียกนิ่ง สงบสยบเหตุการณ์ เขาเรียกลอยตัว เข้าสภากี่ครั้ง เข้าไปก็ไม่รู้ว่าเขาพูดอะไรกัน ปล่อยฝ่ายตรงข้ามขำกันทั้งบ้านทั้งเมือง

#107 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2556 - 18:51

อย่างปูนี่เขาไม่เรียกนิ่ง สงบสยบเหตุการณ์ เขาเรียกลอยตัว เข้าสภากี่ครั้ง เข้าไปก็ไม่รู้ว่าเขาพูดอะไรกัน ปล่อยฝ่ายตรงข้ามขำกันทั้งบ้านทั้งเมือง

ควายแดงพยายามจะหาข้อดีให้คนชั่วที่ลอยตัวไม่สนใจในหน้าที่ ว่าเป็นข้อดี เหมือนโลกมันกลับตาลปัตรน่ะครับ เห็นชั่วเป็นดี เห็นดีเป็นชั่ว 

• JSN likes this

#108 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:26

หม่อมคึกฤทธิ์เป็นปราชญ์ทางการเมืองคนนึงนะครับ

ลำพังผมพูด คุณอาจจะไม่เชื่อ

แต่นี่เป็นปราชญ์ทางการเมืองหมายเลข 1 ของไทยครับ

พรรค ปชป ยิ่งตกต่ำลงไปเพราะการที่สาวกเหล่าแมลงสาปช่วยกันยกย่องจนเด็กชายมาร์กกลายเป็นเทวดาไปเสียแล้ว

ลำพังแค่จบ oxford มา ไม่ได้ทำให้มาร์กบริหารประเทศได้เก่งกว่ายิ่งลักษณ์หรอกครับ

ยิ่งช่วงหลังๆ มาแสดงพฤติกรรมแต่ละอย่างออกมา มันเป็นภาพเปรียบเทียบกับนายกที่เขาก้มหน้าก้มตาทำงานไปเรื่อยๆ 

มันยิ่งเห็นชัดในภาวะผู้นำครับ

ผมเอาที่เขาเขียนมาให้อ่านอีกที

สำหรับรัฐบาลนายอภิสิทธิ์นั้น บทความชิ้นนี้บรรยายคุณสมบัติว่า “Politicking when he should be governing. Aiding the poor through the downturn should be a bigger priority than scrapping with rivals.”

แปลว่า “เอาแต่เล่นการเมืองทั้งที่สมควรจะเอาเวลาไปบริหารประเทศ ซึ่งนายอภิสิทธิ์ควรช่วยเหลือคนจน แทนที่จะประดาบกับฝ่ายตรงข้ามตลอดเวลา”

หากยังไม่เข้าใจอีก ก็ช่วยอะไรไม่ได้แล้วหล่ะครับ

ภาวะความเป็นผู้นำของทั้งสองคนมันจึงสะท้อนออกมาในรูปผลโพลความคิดเห็น ปชช ไงครับ

เอาแต่อ้างสิ่งที่ตัวเองได้ประโยชน์ ตอนหม่อมคึกฤทธิ์ได้รับเลือกเป็นนายก ด้วยคะแนนเสียงน้อยกว่า พรรคอื่น ยังเป็นนายกได้ ทำไมที่คุณอภิสิทธิ์ถึงออกมาประท้วงล่ะ ไอ้กากลี 

#109 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:28

คนอื่นเขาเข้าใจว่าท่านสิ้นไปนานแล้ว บทความนี่คงไม่ได้หมายถึงเหตุการณ์ปัจจุบัน ว่าแต่ทำไมต้องเอาคนตายมาเล่น แค่ทำตัวให้คนก่นด่าบรรพบุรุษตัวเองนี่ยังไม่พอใช่ไหม ถึงต้องลากคนอื่นมาโดนด่าด้วย

กากลี เอาทุกเรื่องที่ตัวมันได้ประโยชน์มาทุกเรื่องแหละครับ แม้กาลเวลาจะผ่านมานาน คนละสถานการณ์ ขนาดพระราชดำรัส ยังเอามาอ้าง เพื่อเสี้ยมได้เลย คนแบบนี้ น่าสะอิดสะเอียนครับ 

#110 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:44

ถ้าหม่อมยังอยู่ ไอ้แม้ว อีปู คงโดนด่า มากกว่าชมแน่ๆ และจะโดนด่ามากกว่าคำว่า อีโง่อีก  :lol:

Edited by Bookmarks, 9 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:44.

#111 emujack

emujack

ขาประจำ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:44

ก็แปลกเน๊อะ  ชาวโลกเขาไม่ค่อยอยากคุยกับคนฉลาด  ดูหว้าเหว่เหลือเกิน :lol:

สู้คนโง่ก็ไม่ได้  มีราศรีกว่าเยอะ :lol:

2011-11-17T042819Z_458804639_GM1E7BH0YMI

ฮุนเซนคือราศรีของอีโง่นั้นเอง

#112 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:55

พึ่งทานข้าวเย็นมา สั่งผัดผักรวมไม่ใส่เนื้อสัตว์ ให้ใส่ไข่ไปเลย พอคิดตังค์ ตั้ง 45 บาทแน่ะ

พอเรามองหน้า พ่อค้าบอกว่า ของมันขึ้นราคาครับ

ฮ่วย .........

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#113 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:59

แย่นะครับ ทำข้าวของแพงหูฉี่ ยังไม่มีความรับผิดชอบใดๆ ขาดวุฒิภาวะอย่างแรง ปัญหาบ้านเมืองเยอะแยะ หนีเที่ยวไปต่างประเทศ ผลาญเงินชาติอย่างสนุกสนาน พวกเชลียร์หอย ขี้ข้ารับเศษเงินจากอีโง่ คงคิดว่าปัญหาเหล่าี้นี้ อีโง่ไม่ต้องรับผิดชอบใดๆ ยังมีหน้ามาเชลียร์ดากอีโง่ ประจานความเป็นขี้ข้าของมันอีก 

#114 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2556 - 00:01

ว่าแต่ ผัดซีอิ๊วที่ไหนอร่อยมั่งอ่ะ

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#115 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2556 - 00:09

2ประเด็นครับ

1. สมุนแดงยอมรับว่านายก โง่จริงๆ ไม่เถียงใช่ไหม

2.ที่มาร์คแพ้ แพ้เพราะประชานิยม และทักษิณนะครับไม่ใช่ยิ่งลักษณ์ 

ผู้นำจะโง่ก็พอแรงละ สมุนอย่าโง่ตาม หรือเอ...นายกโง่เพราะมีสมุน แบบนี้ :lol:

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#116 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2556 - 00:12

วันก่อน ดันเผลอไปกินข้าวที่ร้านนึง เจ้าของควายแดงสองตัวฟังช่องควายทีวีอยู่

พิธีกรแม่มบอกว่า เงินไม่เฟ้อหรอก ถึงแม้ว่าของจะแพงก็แพงขึ้นแค่เป็นหลักเศษสตางค์

ด้วยความหิว ผมก็เลยสั่งสุกี้น้ำมาหนึ่งชาม วันก่อนมากินไม่ได้เปิดช่องควายทีวี ผมก็เลย

ไม่รู้ว่าเขาเป็นควายแดง วันนั้นมากินราคา 30 บาท วันนี้ติดป้ายเอาไว้ว่า 40 บาท ธรรมดานะ

พิเศษ 50

ผมฟังไปหม่ำไป พอจ่ายตังค์ ผมก็วางไว้ให้ 31 บาทเหมือนเดิม ค่าน้ำแข็งเปล่า บาทนึง

ควายตัวผู้ก็บอกว่า ราคาขึ้นแล้วครับ เป็น 40 บาท ผมก็บอกไปว่า เมื่อกี้ในทีวีบอกว่าขึ้น

ราคาในระดับเศษสตางค์ คุณยังเออ ออ ห่อหมกยอมรับกันอยู่เลย เพราะฉะนั้น เท่านี้แหละ

เต็มที่ผมแถมให้อีกบาทก็พอ

แล้วก็เดินกวนตีนออกจากร้านไป .................

#117 เป้_อูซี่

เป้_อูซี่

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2556 - 02:10

ควายแดงตัวอื่นมันก็ยอมรับแล้ว ทำไมควายแดงสองสามตัว ในทู้นี้ถึงไม่ยอมรับละ

รึว่ามันเจ็บจนเกินจะรับไหว มันยากเกินจะทำใจรับได้ 555+

Attached Images

#118 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2556 - 02:22

ใกล้เลือกตั้งแล้วมั้ง ออกมาดิสเครดิต ปชป. กันใหญ่ ทั้งสาวกแป๊ะ กะควายแดง
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#119 numkorat

numkorat

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2556 - 03:37

ไอ้....ทำห่าอะไรมั๊ย!

ปริมาณมิได้บ่งบอก รอยหยักของ สมอง

#120 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2556 - 05:37

เห็นประวิติการบริหารงานของนส.ปู ...ฉลาดจริง

ทั้งหลายแหล่เป็นเครือข่ายธุรกิจของตักขี้

เคยอ่าน...ตักขี้ให้ปู บริหารเพราะเห็นว่า ซื่อ ที่สุดของตระกูล

ตักขี้ ให้นส.ปู มาเป็นนายก ...เพราะ โง่ ที่สุดของตระกูล ...ชักใยยังไงก็ได้

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#121 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2556 - 06:08

ยิ่งลักษณ์มีปัญหาวุฒิภาวะผู้นำ

น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรีกล่าวในเชิงตัดพ้อออดอ้อนหลังจากที่ตกเป็นข่าวว่าอาจจะต้องพ้นจากอำนาจโดยเฉพาะจากการชี้ขาดของคณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ(ป.ป.ช.) จากเรื่องร้องเรียนหลายเรื่องด้วยกันโดยเฉพาะกรณีการปล่อยเงินกู้ยืมให้กับนายอนุสรณ์ อมรฉัตร สามี จำนวน 30 ล้านบาท ที่ส่อเป็นการทำนิติกรรมอำพราง ขณะเดียวกัน ก็มีรายงานข่าวว่า พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี ได้วางแผนผลักดันนางเยาวภา วงศ์สวัสดิ์ ผู้เป็นน้องสาวคนกลางและเป็นพี่สาวของน.ส.ยิ่งลักษณ์เป็น “นายกรัฐมนตรีสำรอง” พร้อมที่จะสืบทอดอำนาจตระกูล “ชินวัตร” ก้าวขึ้นเป็นผู้นำประเทศทันทีหาก น.ส.ยิ่งลักษณ์ต้องพ้นจากอำนาจอย่างกะทันหัน

น.ส.ยิ่งลักษณ์ตัดพ้อว่ารู้สึกน้อยใจที่มีข่าวเปลี่ยนตัวนายกรัฐมนตรี ทั้งๆ ที่ผ่านมาตัวเองตั้งใจทำงานเต็มที่ ทำงานเก่ง ทำงานมาก จนได้เป็นนายกรัฐมนตรีทุกวันนี้ก็เพราะได้รับความไว้วางใจจากประชาชนลงคะแนนเลือกตั้งเข้ามา และมาจากเสียง
ข้างมากตามระบอบประชาธิปไตยจึงขอทำหน้าที่บริหารประเทศต่อไปจนครบเทอม

คำตัดพ้อและข้อกล่าวอ้างของ น.ส.ยิ่งลักษณ์ ถูกตั้งคำถามท่ามกลางเสียงวิพากษ์วิจารณ์ว่าสะท้อนให้เห็นถึงความไร้วุฒิภาวะผู้นำเพราะสะท้อนความอ่อนแอไร้วิสัยทัศน์ ซึ่งต่างจากผู้นำสตรีในหลายประเทศทั่วโลกที่มีวุฒิภาวะความเป็นผู้นำสูงและเข้มแข็งไม่ต่างจากบุรุษ โดยจะไม่ยอมออดอ้อนขอความเห็นใจเพื่อยืดอายุในอำนาจให้กับตัวเองแบบง่ายๆ โดยอาศัยเพียงมารยาหญิงอย่างเด็ดขาด แต่จะแสดงวุฒิภาวะความเป็นผู้นำและสร้างผลงานให้เห็นเป็นที่ประจักษ์จนเป็นที่ยอมรับของมหาชน
ทั้งนี้เป็นที่ทราบกันดีว่าการที่ น.ส.ยิ่งลักษณ์ สามารถก้าวขึ้นสู่อำนาจในฐานะผู้นำประเทศได้ก็ด้วยการวางแผนและผลักดันโดย พ.ต.ท.ทักษิณ ผู้เป็นพี่ชาย ดังนั้นผู้นำที่ทรงอิทธิพลและมีอำนาจชักใยบงการพรรคเพื่อไทยและรัฐบาลชุดนี้ได้อย่างแท้จริงก็คือ พ.ต.ท.ทักษิณ ขณะที่ น.ส.ยิ่งลักษณ์ ทั่วโลกต่างก็รู้ดีว่าเป็นเพียงผู้นำหุ่นเชิดที่คอยแสดงบทบาทออกงานตัดริบบิ้นและทำตามคำสั่งและแผนการของผู้นำตัวจริงที่อยู่หลังฉากเท่านั้น

ส่วนที่ น.ส.ยิ่งลักษณ์ มักอ้างอยู่ตลอดเวลาว่าเป็นนายกรัฐมนตรีที่มาจากการเลือกตั้งตามระบอบประชาธิปไตยนั้น หากเป็นเช่นนั้นจริง น.ส.ยิ่งลักษณ์ ก็คงไม่หนีการประชุมสภา หนีการตอบกระทู้พรรคฝ่ายค้านมากที่สุดคนหนึ่งในประวัติศาสตร์ชาติไทย รวมทั้งหลบเลี่ยงไม่ยอมปฏิบัติตามบทบัญญัติของรัฐธรรมนูญในการแถลงผลงานประจำปีต่อรัฐสภา ซึ่งสะท้อนให้เห็นถึงความไร้จิตสำนึก ความรับผิดชอบในการทำหน้าที่ผู้นำประเทศ และไม่ให้เกียรติให้ความสำคัญต่อสถาบันรัฐสภาอันเป็นหน้าที่ตามระบอบประชาธิปไตยแม้แต่น้อย

การที่ น.ส.ยิ่งลักษณ์ อ้างว่าตัวเองทำงานเก่ง ทำงานมาก และทำงานเต็มที่ ถูกตั้งคำถามท่ามกลางเสียงวิพากษ์วิจารณ์ว่าเป็นความเป็นจริงอย่างที่อ้างหรือไม่ เพราะหากทำงานเก่งจริงก็คงไม่เกิดวิกฤติมหาอุทกภัยครั้งร้ายแรงที่สร้างความหายนะรุนแรงที่สุดในประวัติศาสตร์ชาติไทย เมื่อปี 2554 ตลอดจนความล้มเหลวในการบริหารราชการแผ่นดินในแทบทุกด้านทั้งการเมือง เศรษฐกิจ และสังคม โดยเฉพาะการก่อหนี้สาธารณะแก่ประเทศมูลค่ามหาศาล ตลอดจนมีการทุจริตคอร์รัปชั่นอย่างไม่เคยมีมาก่อน และหากรัฐบาลชุดนี้มีผลงานจริงแล้วทำไม น.ส.ยิ่งลักษณ์จึงหลบเลี่ยงการแถลงผลงานประจำปีต่อรัฐสภามาจนบัดนี้ จนถูกตั้งข้อสงสัยว่าอาจเป็นเพราะกลัวพรรคฝ่ายค้านจะชำแหละเปิดโปงความล้มเหลวและการทุจริตกลางสภาต่อหน้าสาธารณชน

ดังนั้นเกือบ 2 ปีที่เข้ามาบริหารประเทศ น.ส.ยิ่งลักษณ์ มีปัญหาวุฒิภาวะความเป็นผู้นำเพราะยังไม่สามารถก้าวข้ามความเป็นหุ่นเชิดของ พ.ต.ท.ทักษิณ และที่ผ่านมาอาศัยการสร้างภาพอำพราง ลอยตัวหนีความรับผิดชอบเอาตัวรอดแบบฉาบฉวย โดยที่ยังไม่เคยแสดงให้เห็นถึงความเป็นผู้นำหญิงเหล็กที่มีวิสัยทัศน์ ซ้ำยังเกิดเสียงติฉินนินทาในวงการทูตนานาประเทศว่านายกรัฐมนตรีหญิงของไทยเป็นแค่นักแฟชั่นโชว์และผู้นำหุ่นเชิดเท่านั้น

"น.ส.ยิ่งลักษณ์จึงหลบเลี่ยงการแถลงผลงานประจำปีต่อรัฐสภามาจนบัดนี้ จนถูกตั้งข้อสงสัยว่าอาจเป็นเพราะกลัวพรรคฝ่ายค้านจะชำแหละเปิดโปงความล้มเหลวและการทุจริตกลางสภาต่อหน้าสาธารณชน"

ไม่ได้หลบเลี่ยง หรือกลัวฝ่ายค้านนะค๊าาาาา

แต่ผลงานเรามีมากมาย จนเดี๊ยนเองก็จำไม่หมด ...จนเวลานักข่าวถามจึงต๊องไปบ้าง ก็ถามไม่ตรงเมม ของเดี๊ยนนี่ค๊าาาาา

ผลงานเรามีมากมาย ที่ติดอันดับโลก ที่เขาตามมาด่ายับเยินยอก็มี ...แต่เดี๊ยนก็ไม่สนใจนะค๊าาา เสียงนกเสียงกาเหล่านั้น เดี๊ยนมุ่งหน้าทำเพื่อความอยู่ดีกินดีของควายไทยเท่านั้นนะค๊าาาาา

ก่อนตายเดี๊ยนต้องแถลก ผลงานแน่ค่ะ ตอนนี้กำลังตั้งคณะกรรมการ เพื่อบูรณาการทุกภาคส่วน ตั้งน้ำต้น จนหยดสุดท้าย อยู่ค่ะ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#122 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2556 - 06:44

ฟังไม่ได้ศัพท์จับมากระเดียดอีกแระ เขาเรียกป้านกแก้วตอนไหนอ่ะคะว่าอีโง่ เอาคลิปมาให้ดูหน่อยดิ๊

มโนคติ หรือ ตั้งใจบิดเบือนกันแน่? ที่แน่ๆมาร์ค ไม่ได้เรียกป้าว่า "อีโง่" แม้คนทั่วไปจะรู้ว่า she ดักดานขนาดไหนก้อตาม :P
อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#123 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2556 - 06:51

เอ้า...ดูประวัติเปรียบเทียบประกอบการพิจารณา

(ขออนุญาติเจ้าของภาพ)

โห ทำงานมาเยอะขนาดนี้ ไม่รู้ได้ไงว่าซิดนี่ ไม่ใช่ประเทศ :D

ที่ทำงานเคท แค่ยามยังรู้เรย :P
อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#124 tu249cm

tu249cm

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2556 - 06:59

ถ้าหม่อมยังอยู่ ไอ้แม้ว อีปู คงโดนด่า มากกว่าชมแน่ๆ และจะโดนด่ามากกว่าคำว่า อีโง่อีก  :lol:

รับรองว่าแสบสันต์กว่าคำว่าอีโง่อีก

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#125 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2556 - 08:20

สื่อบางสำนักก็แปลก เรื่องจำนำข้าว ราคายาง ค่าครองชีพสูงไม่เห็นไปต้อนหน้าไหนให้ตอบคำถามให้กระจ่างทั้งที่เป็นเรื่องจำเป็นต่อประชากรทุกคน แต่ไปจี้ให้ตอบเรื่องอีโง่ สมแล้วที่เป็นได้แค่ขี้ข้า

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#126 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2556 - 08:28

(blah..blah...blah...)

มรว คึกฤทธิ์ พูดไว้ ปี 2514 ตอนนั้นมาร์คอายุกี่ขวบวะ มีตำแหน่งอะไรรึยัง ไอ่ควาย

ในพรรค ปชป จะมีผู้นำ หรือหัวหน้า หรือเทวดา เท่าไหร่ กรุไม่รู้

ตอนนี้กรุรู้อย่าเดียว ในพรรค เพื่อควาย แม่มมีแต่ ขี้ข้า แต่ต้องคอยเลียใข่โจรนายทุนพรรค 55555+

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#127 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2556 - 12:33

สวัสดีครับขี้ข้าอิโง่!!! :D :D :D :D :D

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน