Jump to content

เมื่อวันอาทิตย์ 8กย56 ไปดูรถมือ2กับลูกมา

• Please log in to reply
4 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 12 กันยายน พ.ศ. 2556 - 19:02

สัก20ปีมาแล้วเมื่อบ. เรียกรถคืน โดยจ่ายค่าน้ำมันให้ เพื่อให้เราซื้อรถมาใช้เอง

ก็ซื้อป้ายแดง เป็นนิสสัน ซันนี่ 1200CC มาใช้ ก็ใช้ได้ดีครับกับตัวเมืองเชียงใหม่สมัยนั้น ประหยัด คล่องตัว ลูกชายอยู่ป.ปลาย ก็ขับเป็นด้วยรถคันนี้ ใช้มาสัก3ปี โดยไม่เคยซ่อมอะไร แต่ช่วงท้ายมีนิสัยนักเลง เมื่อขับสัก120 สวนกับรถทัวร์ รถ10ล้อ มักเซเข้าไปหาเรื่องเขา ...ต้องเปลี่ยนละ

ศรรักปักอกกับโคโรลล่า 1600CC AE101 รุ้นท้ายโลงจำปา ที่เป็นแท็กซี่ ก่อนที่จะถูกแทนที่ด้วยอัลติส ...เหมือนเขาว่า บุพเพสันนิวาสมีจริง มือหนึ่งอยู่หาดใหญ่ มาเจอมือ2 ที่เชียงใหม่

เมื่อเทียบคุณภาพเจ้าเออี นี่กับซันนี่ คนละเรื่องเลย คันนี้ก็ทำให้พอมีเงินเก็บบ้าง ใช้มาเกือบ10ปี จำได้ว่าก้อนใหญ่ที่ซ่อมไปคือตู้แอร์ 4-5000บ. นอกนั้นเสียไปกับอยากซ่อมทั้งนั้น

เปลี่ยนกะทะล้อเป็นลาย BBS ยอดฮิตสมัยนั้น ใช้ไม่ถึง2ปี ต้องเปลี่ยนคืนมาใช่ของเดิม เพราะล้างยากมันเป็นช่องแคบๆ และโครเมี่ยม?? ที่เคลือบร่อนออก

เปลี่ยนโช๊คอัพ เป็นสายพันธ์ยุโรป เพราะอยากหนึบขึ้น ใช้แค่สัก2ปี สภาพแย่กว่าตัวที่ติดรถมา แล้วถอดเปลี่ยนไปซะอีก ไปเดินหาที่สะพานควายได้ของญี่ปุ่น โนเนม ที่คนขายบอกติดรถรุ่นนี้ที่ญี่ปุ่น ราคาสัก7-80% ของพันธ์ยุโรป ใช้ดีมาก จนถึงขายสภาพยังดีอยู่

เปลี่ยนเครื่อง อันนี้เพราะ "พ่อ หนูว่าเครื่องมันโทรมนะ เหยียบไม่ขึ้นเลย" ..."ถ้าได้ 2.55 พ่อเปลี่ยนให้" เสร็จมันครับ เปลี่ยนเป็นเครื่อง1800 รุ่นไฮทอร์ค ลงกันได้พอดี น่าจะขยายเฉพาะช่วงชัก ...ประสิทธิภาพที่มาจาก200CC ที่เพิ่มขึ้น พอใจมากครับ

อย่างเดียวที่ติดใจ คือตอนย้ายเข้ากทม. ขับสายสุพรรณ-บางบัวทองบ่อย ขาเข้ากทม. ก่อนถึงบางบัวทอง มีสะพานหนึ่ง มีความรู้สึกว่ามันโยนตัวมาก

ลูกชายไปเรียนม.เกษตรฯ ที่ศรีราชา มันคุยกับแม่มัน อยากได้มอไซค์ ไว้ใช้ จากม. กับที่พักมันก็สัก3กม. ก็เลยเขียนจม. ตอบสนองความต้องการมันไป "ไอ้ลูกรัก ..1.พ่อมีลูกคนเดียวคือเจ้า ...2.มอไซค์ ยังไงก็เนื้อหุ้มเหล็ก พ่อยังต้องการคนเลี้ยงดู พ่อแม่ตอนแก่ ...อย่างไรก็ตามถ้ายังเห็นว่าถ้าไม่มีมอไซค์ใช้ แล้วทำให้เรียนไม่จบ ก็ยืนยันมา พ่อจะซื้อให้ ...." เงียบครับมันไม่ตอบ

ความรักลูกมั๊ง ก็มองๆรถมือ2 แล้วก็เจอรถ45000บ. เจ้าปีก๊วด ตัวเล็กสุด สภาพและประวัติการใช้ดีมาก เพราะแก้ปัญหาไม่ตก เลยใช้น้อย ตอนจะเอารถกลับบ้านต้องเข็นครับ จึงเอามาได้ หมดค่าซ่อมไปสัก1.5หมื่น เอาไม่อยู่ มาแก้ตกด้วยตัวเอง ก่อนถูกน้องเมียหักคอไปสักเดือนกว่าๆ

ในเดือนก่อนปิดเทอม ลูกโทรมาบอกว่าคิดถึงพ่อแม่ ให้ลงไปเยี่ยมหน่อย ก็ไปกับเมีย รถคนละคัน ก็ไปนั่งชายทะเล สั่งสอนการมีรถ การใช้รถ พ่อ-ลูก หมดไปกลม กับเบียร์อีก2-3ขวด ก็ถึงเวลากลับเมื่อไปส่งที่หอ พ่อกลับละนะ "เดี๋ยวพ่อ ช่วยผมขนของกลับด้วย ผมลาออกจากมหาลัยแล้ว"

****ขอหยุดแค่นี้ก่อน จะไปสวดมนต์ วันนี้วันพระซะด้วย

จะมีคนอ่านหรือไม่ ก็ขออนุญาติเขียนจนจบ ...ที่อยากเขียน

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#2 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2556 - 08:53

"เดี๋ยวพ่อ ช่วยผมขนของกลับด้วย ผมลาออกจากมหาลัยแล้ว"

****ขอหยุดแค่นี้ก่อน จะไปสวดมนต์ วันนี้วันพระซะด้วย

จะมีคนอ่านหรือไม่ ก็ขออนุญาติเขียนจนจบ ...ที่อยากเขียน

ลูกชาย คุณพี่ เรียนจบ หรือยัง อะครับ

ถ้ายังไม่จบ ทำไม ไปลาออก เสียล่ะครับ

จริง ๆ ก็น่า เสียดาย นะครับ ถ้ายังเรียนไม่จบ

ตัวผม เอง ไม่มีโอกาส ได้ เรียน มหาวิทยาลัย เลย

จบ ปวส ก็ ออกมาทำงาน และ ยังไม่เคย

ได้ไปเรียนต่อเลย

ถึงตอนนี้ อยากเรียน ก็ไม่มีเงิน ไปเรียนแล้ว

ได้แต่ เรียนเอง ทางอินเตอร์เนต

อยากบอกว่า ถ้า มีโอกาส ย้อนเวลา

ผมคง ต้องเรียน มหาวิทยาลัย ให้ได้

แม้ต้อง ทำงานไปเรียนไป เหมือนตอนช่วง

เรียน ปวส ก็ตาม ถึงเหนื่อย แต่ก็ น่าจะทำให้

ชีวิต ดีกว่า ปัจจุบัน นี้ นะครับ

ไม่อยากให้ ลูกคุณพี่ ลาออก มา เลย

เรียนให้จบ เถอะนะครับ

ถึง จะเรียน ได้ผลการเรียนไม่ดี

ก็ถือ ซะว่า เอาความรู้ เพิ่มเติม

ในหัวสมอง บ้าง ดีกว่า นะครับ

ผมตอนนี้ รู้แล้วว่า ความรู้ ที่เรามีอยู่

บางที มันก็น้อย เกินกว่า จะคิด จะดัดแปลง

ให้ชีวิต ที่มีอยู่ ของเรา มันดีขึ้นมาได้

แต่ อย่างไรก็ตาม ในกรณี ที่ลาออก มาแล้ว

ผมหวังแต่ว่า ลูกคุณพี่ จะยังไม่หยุด ค้นคว้า

หาความรู้ ต่อไป

ผมว่า อะไร ก็ตามที่เราชอบ เราก็ควร

หาความรู้ กับมัน ให้มาก ๆ นะครับ

อย่างผม ชอบ ซอฟท์แวร์ และ อะไร ที่เกี่ยวกับ

คอมพิวเตอร์ ผมเอง ก็ชอบเข้า เวป เกี่ยวกับ เรื่อง ไอที

และ ก็ลงมือ เรียนรู้ ภาษา คอมพิวเตอร์

ไป ตอนนี้ ก็ java , sql , และ ล่าสุด ก็ c

เพียงเพื่อ อยาก สานความฝัน ให้เรา มีความรู้ ด้านไอที

ให้มาก ๆ ตอนนี้ ผมเอง ก็เริ่มมีส่วน

ใช้ประโยชน์ จากความรู้เล็กน้อย ด้านไอที

ของตัวเองบ้างแล้ว คือ ช่วยดูแล ปัญหาด้าน ซอฟท์แวร์

ให้คนที่บริษัท บ้าง ตามความรู้ที่พอมี จาก เวป ที่เคยผ่าน

แล้วผม ก็ได้ ทำโปรแกรม ทำบัญชี ของตัวเอง

แม้ไม่ดีนัก แต่ ก็ ใช้เก็บข้อมูล ของบริษัท

ช่วยอำนวยความสะดวก ให้มากขึ้นได้

คืออยาก บอกคุณพี่ว่า อะไรที่ ตัวเองชอบ

พี่บอกลูกพี่ ไปเลย ให้หาความรู้ เกี่ยวกับมัน

ไม่ว่า อะไร ก็ตาม มันต้องมีประโยชน์ เข้าสักวัน นะครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#3 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2556 - 09:34

ผมก็จบ ปวส. เหมือนกันครับ แต่ถ้านับจากป.1 จนถึงจบ ปวส. ผมจบหลังรุ่นเดียวกันประมาณ5ปี เมื่ออาจารย์ ให้คำมั่นว่าผมจบแน่ ผมก็ไปบอกพ่อแม่ ว่าจะเรียนต่อปริญญา พ่อซื่งไม่เคยดุว่าเรื่องการเรียนของผม กลับบอกว่าอย่าเลย เก็บเงินไว้ส่งน้องดีกว่า (น้องสาว2คน)

ลูกติด การบัญชี-การเงิน ของเกษตรศาสตร์-บางแสน ในฐานะที่ผลการเรียนของตัวเองดังข้างต้น ย่อมดีใจมากเป็นธรรมดา โดยเฉพาะเมื่อติดม. ท๊อป5 ของประเทศ

แต่นับจากวันที่ผลประกาศ มันบอกว่ามันไม่อยากเรียน ไม่ตรงนิสสัย แต่ผมเองเป็นคนบอกว่าก็เรียนไปก่อน ปีหน้าค่อยสอบเข้าเรียนคณะที่ชอบ เพราะถ้าปีหน้าสอบไม่ติด จะเสียเวลาไป2ปี ..มันก็ยอมไปเรียน

เมื่อรู้ว่ามันออก ก็เสียใจ แต่ไม่มากเท่า ทำไมมันไม่บอกก่อน

มันออกมาอยู่บ้านครึ่งปี ก็ติด ถาปัด มธ.รังสิต จบป.โท มาเลี้ยงผมได้สัก5ปีมาแล้ว

ความจริงอยากเขียนเรื่องการเลี้ยงลูก มาแลกเปลี่ยนกัน มันยังชัดในความทรงจำนะ ตั้งแต่มีมัน จนถึงทุกวันนี้

**เรื่องคอมพ์นี่ เพื่อนๆเรียกผมเจ้าพ่อ DOS ก็รู้ว่ามันประชด ก็ชอบแฮะ ...สมัยนั้นโปรแกรมคำนวณก็ต้อง lotus123, โปรแกรมคุมงานก็ต้อง Dbase I, II, หรือ III ...ผมก็ใช้ตัวนี้แหละครับ มาเขียนคุมสต๊อคอะไหล่ และประวัติลูกค้า ...วันนี้ ใช้มือถือลูก ไม่เป็น

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#4 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2556 - 10:38

ขอต่อเรื่องรถ

หลังจากที่ลูกลาออก เท่ากับมีรถ2คัน วันทำงานผมใช้ โตต้า วันหยุดใช้ปีก๊วด ตัวเล็ก ซึ่งก็ขับผ่าน สายบางบัวทอง-สพ. สิ่งที่เปลี่ยนคือการโดดคอสะพาน ด้วยหลายความเร็ว ..ไม่รู้สึกเหมือนนั่ง โตต้า

เจ้าตัวเล็กนี่มีปัญหาเดียว คือบางครั้ง สตาร์ทไม่ติด หรือขับไป เกิดดับเฉยๆ ซึ่งคาดว่าที่เจ้าของเดิมไมใช้ ก็คงด้วยเหตุนี้ โชคยังดีที่ไม่ดับตอนกำลังแซง

ผมเองเคยเจอดับตอนขึ้นห้าง อื้อฮือติดไปถึงชั้นล่างยามต้องมาช่วย  ลูกชายเจอดับ กลางสะพานยูเทิร์น ที่รังสิต มันเข็นมันคนเดียว รุ่นพี่ให้คาร์บูเรเตอร์ ของโตโยต้า มาอีกตัว ถ้าเกิดดับในทางราบ ไม่รู้จะแก้ที่จุดไหนก็เปลี่ยนคาร์บิวฆ่าเวลา

อาจด้วยเหตุนี้ เมียกับลูกผม จึงคิดกำจัด โดยขายต่อให้น้องเมียผมไป ...ก่อนน้องเมียจะมาเอารถสักเดือน ลูกเอารถไปใช้ดับกลางทาง เมื่อลากรถมาที่อู่ ที่ผมไปรอ พอมาถึงกลัยสตาร์ทติดง่ายๆ ทดลองดับแล้วสตาร์ท เป็นสิบครั้ง ก็เรียบร้อย  

แวะซื้อหัวเทียน 4เขี้ยว ทองคำขาว กลับไปเปลี่ยนที่บ้าน พอเปลี่ยนหัวเทียนเสร็จ สตาร์ทไม่ติด เอาหัวเทียนมาจ่อกราวน์ เอ้า ไฟอ่อน ถอดหัวจ่ายไฟมาดู สายไฟเส้นหนึ่งจะขาดไม่ขาดแหล่อยู่ จัดการให้แน่นหนา ...ชึ่งติด อีก1เดือนก่อนน้องเมียมาเอา ไม่เจออาการอีกเลย

***เจ้าตัวเล็กนี่ ผมชอบที่สุด ในกระบวนรถที่เคยใช้มา ทั้งกำลังเครื่อง และการทรงตัว ...ตัดอัตราบริโภคออก ไม่คิดนะ สมกับคำโฆษณา "สิงห์ป่าคอนกรีต"

จากความทรงจำที่ถูกเจ้าปีก๊วดอัดคาโค้ง มา2ครั้ง และได้มาขับเอง จึงขออนุมัติจากลูกเมีย เปลี่ยเป็นเจ้าปีก๊วด ตัวท๊อป 405SRI เอาโตต้า ไปเทิร์น เพิ่มอีกประมาณแสนบาท ...ทั้ง2คันนี้ รถปีเดียวกันคือปี92 แต่อ๊อปชั่น โดนเฉพาะเรื่องไฟฟ้า ต่างกันมาก

ใช้405มา จนถึงวันนี้ก็สิบกว่าปี เปลี่ยนเคื่องไปหนึ่งครั้ง, ชอร์ตบลอค อีก1ครั้ง, โอ-ฮอลล์เกียร์ 1ครั้ง กับล้างสมองอีกครั้ง ..ช่วงล่าง1ชุด กับอีกนิดหน่อยคือซื้อมาเปลี่ยนเองบ้าง, ผ้าเบรก1-2ชุด จานเบรกหน้า1ชุด ถอดเอาของ GRI มาใช้, ซ่อมพัดลมหม้อน้ำอีก 600กว่า ที่จ่ายเรื่อยๆก็สักเดือนละ สัก2พัน ...ยกเว้นค่าเชื้อเพลิง ซึ่งแปรผันตรงกับความเร็ว ...อ้อแมกซ์ อีกชุด ลูกชายเอาไปย่องๆ จนแมกซ์คด ..เอาของGRI มาใช้

เมื่อกลางเดือน กค. ลูกให้ไปดูเพราะจะเอารถไปซ่อมเกียร์ เมื่อเจอกันก็ปรึกษา ว่าจะซื้อรถใหม่ดีไหม คันนี้ต้องซ่อม

1.อยากติดแกส 24,000บ.

2.ซ่อมระบบแอร์ 9,000บ.

3.ทำสี ...ยังไม่ได้ประเมิน

ตกลงกันว่าใช้คันเก่า ...จึงทำการซ่อม 2รายการแรก ส่วนเกียร์นั้นล้างสมอง ดังกล่าวแล้ว

ในการคุยกัน ลูกอยากได้ Ford Focus แต่ราคายังสูงอยู่ 3.5แสนอัพ, กับอัลติส ซึ่งผมค้านตัวนี้ในใจ ด้วยว่าลักษณะการขับของมัน เมื่อคันหน้าเบรก มันยกเลี้ยวขวาโดยสัญชาติญาณของมัน แล้วจึงมองกระจกหลัง ผมจึงค่อนข้างค้านด้วยกลัวอัลติสจะทานไมไหว และได้เสนอให้ดู Ford Escape ด้วยว่าตัดปัญหาซ่อมช่วงล่างไป 

เมื่อปลายเดือนที่แล้ว ลูกชายมาเยี่ยม และเลยไปทำงานที่ปากช่อง .. สตาร์ทไม่ติด เปลี่ยนแบต ไป1ลูก ไม่เป็นไรของเก่าใช้มา2ปีกว่าแล้ว

กลับกท.ได้2วัน ขับระหว่างทาง เครื่องร้อนจัดดับแล้วสตาร์ทไม่ติด ...ติดรีเลย์ไดสตาร์ท เพิ่ม 500กว่า

เช็คระบบพัดลม เพราะเครื่องร้อน ...ฟรี แต่ลูกให้ช่างที่ทำไป 100

อีก 2วันต่อมา สตาร์ทไม่ติด เจอ ECU มือ2 ไป 4500 

ตะบะมันแตก

เอาเงินเดือนมาจ่ายผม ตั้งแต่ศุกร์ ที่6 กย.56

#5 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2556 - 12:37

เย็นศุกร์ ที่มาถึง ก็คุยเรื่องการซ่อม ที่ผ่านมา ก็เห็นใจมัน เสียงานไปงานหนึ่ง แต่ก็ไม่ได้คุยเรื่องจะเปลี่ยนรถ

เช้าวันเสาร์ ไปจ่ายของ ก็เอาใจมันด้วยการขับวนดูตามเต๊นท์ ต่างๆ ก็ไม่เห็นมันมีกระตือรือร้น สนใจจะลงไปดู อะไร ...เบาใจไปหน่อย

ช่วงที่ผมกับเมียเดินซื้อของในโลตัส มันก็เดินไปซื้อหนังสือ มันชอบอ่านหนังสือครับ เดือนละกว่าพันบาทโดยเฉลี่ย ..ตอนนี้ มันติดนิยายจีน ซื้อทุกเล่ม คนขุดสุสาน, ทำเนียบศาสตราอสูร, มาเฟียบู๊ลิ้ม ตอนี้เทพบุตรกู้บัลลังก์ เล่ม1 หนังสือพวกนี้แพงเฉลี่ยหน้าละเกือบบาท 

พอมาถึงบ้านมันก็นอนดูหนังสือ จนเย็นจึงเล่นคอมพ์ แล้วเรียกให้ผมไปดูรถในเนต ก็อัลติส กับเอสเคป 

วันรุ่งขึ้น ก็เรียกผมไปดูอีก คราวนี้รวมโฟกัสเข้าไปด้วย ผมก็ดูส่งๆ เอาใจมัน ...จนเที่ยงเลยบอกว่า ไปดูรถกัน ไปดูที่สระบุรีดีกว่า  ...3คน พ่อแม่ลูก ไปกัน ....จนเต๊นท์ที่4 ที่ไปดู ก็บ่าย3โมงกว่า 

ทั้ง4เต๊นท์ที่ดู ไม่เจอเอสเคปสักคัน ในเต๊นท์สุดท้าย มีอัลติส แต่ไม่สวยเท่าที่ผ่านมา กำลังดู นีโอ ตัวก่อนเปลี่ยนโฉม สภาพดี แต่ลูกไม่ชอบ ..จนจะกลับแล้ว ผมเหลือบไปเห็น โฟกัส ผมถามว่าเท่าไร ...3.4แสน ลูกถามย้ำว่าเท่าไร พอเขายืนยัน ลูกก็เร่ไปดู เมียเปิดเข้าไปนั่งเบาะหลัง แสดงว่าชอบ รถ5ปี ใช้มา1.5แสนกม. ..ก็เปิดดูหน้า ดูตูด ลองสตาร์ทเครื่องดู ลูกชายบอกถ้า3.1 แสน เอานะ มองเห็นเมียยังไม่ลงจากเบาะหลัง ผมเลยพยักหน้า 

ต่อราคากันสัก20นาที คนขายตกลง วางมัดจำ3พัน ...กลับถึงบ้านผมก็ออกไปธุระ กลับมาอีกทีลูกชายบอก ดูหมอในคอมพ์ แล้วออกรถพรุ่งนี้ได้ ช่วง15:30 -16:45น. ให้ผูกด้วยพวงมาลัยสีม่วง ลูกถามพ่อรถสีอะไรนะ ผมบอกเทาขี้เถ้าเปียกน้ำ, เมียบอกบรอนซ์, ลูกบอกบรอนซ์เงิน ...เฮ้อ

รถจอดในที่แคบมาก ผมเองเปิดประตูหลังจะเข้าไปนั่ง ต้องเบียดเต็มที่ ...สียังเห็นไม่เหมือนกันเพราะค่อนข้างมืด จอดริมสุดชิดผนังตึก ไม่ได้ลองขับ หรือขยับรถเลย

วันรุ่งขึ้นเข้าไปเคลียร์งาน และเบิกเงินที่กท. กลับมาถึงเต๊นท์สักบ่ายโมง จึงบอกเจ้าของว่าขอลองรถหน่อย ถ้ามีปัญหาไม่เอานะ เขาบอกรับรองว่าน้าต้องชอบ ไม่ต้องคุยเรื่องคันใหม่ ...พอจะลองเขาให้ทางผมลองขับ แต่ผมบอกรถไม่เคยมือไม่ขับดีกว่า ตกลงเจ้าของลองเอง เติมน้ำมัน1พัน ...เขาขับลองรถได้ดังใจ 

จากจอด อัดคันเร่ง ดูการออกตัว

ขับเร็ว อัดเบรกเต็มที่ ผมนั่งเบาะหลัง เหมือนเบรกที่สัก 60-70กม/ชม. ลูกบอกทีหลัง ...แตะ130พ่อ ...เยี่ยม

กลางโค้งอ่อนๆ อัดเบรกอีกที

แวะ ศ.ฟอร์ดสระบุรี เอาคอมพ์มาจับ โดยผจก.ช่าง ผ่านทั้งหมด ..ผมให้ออกรถ 13:39  วันที่9 เดือน9 

ให้ลูกขับช่วงแรก ผมขับช่วงท้าย เบาะสูงไปผมสูงกว่า176 เลื่อนเบาะเดินหน้าแล้วเหยียบคันเร่งด้วยปลายตีน ลูกบอกปรับสูงต่ำได้, พวงมาลัยเบา ปรับได้โดยไฟฟ้า ...อัตราเร่ง ก็เท่าๆ SRI เพียงแต่เรียบกว่า, ไม่พบปัญหาเกียร์ แต่ความั่นใจในการขับ สู้ SRI ไม่ได้

มาเปิดดูคู่มือ มีระบบเซ็นเซอร์เยอะมาก ...เลยบอกลูกให้ตีซี๊กับศ.ไว้ เพราะพ่อแทบช่วยอะไรไม่ได้เลย

ลูกชายเปิดเนตต์ รุ่นนี้ราคาในเนตต์ 3.5แสนอัพ

วันพฤหัสที่12กค. ไปโอนที่ขนส่ง จตุจักร จนท.บอกรถรุ่นนี้การซื้อขายต้อง4 แสน ...เสียค่าธรรมเนียมที่4แสน

เต๊นท์รถ

น่าจะสัก20ปีมาแล้ว ที่ไม่ได้เดินเต๊นท์จริงๆจังๆ เพื่อหาซื้อรถ ...ที่ไปเดินหาในคราวนี้ ผิดจากเมื่อก่อนเยอะ

สมัยก่อน อย่างแรก เอาหลังนิ้วเคาะรอบรถ เคยโดนชนไหม ดูตะเข็บต่างๆ รอยคดไหม มีสนิมไหม แล้วจึงดูส่วนอื่น ...ขนาดเอามาคืนหนึ่ง ต้องเอาไปเปลี่ยน เพราะโดนแท๊กซี่ย้อมมา สมัยก่อนน่าจะใช้รถกันจนเก่า แทบหมดอายุรถ ..หรืออีกตลาดก็เป็นรถเกรดสูง รถดีไปเลย

ทุกวันนี้ วัสดุที่ประกอบ ก็น่าจะดีขึ้น สนิมจึงไม่ค่อยเจอ และตลาดรถโตขึ้น การซื้อขายมีมากขึ้น คนซื้อมือ2 จึงมีรถดีๆให้ดูเยอะ ที่ประทับใจเช่น

1. ผมชอบดูรถนอกเต๊นท์ เจออัลติส ตัวท๊อป(ลูกบอกรุ่นเก่า) จอดซุกอยู่โคนต้นไม้ ฝุ่นจับ พอเอามือลูบฝุ่น สีใสกิ๊ก เปิดกระโปรงหน้า ใยกันความร้อน ขาดรุ่ย (เมียบอกรถเก่า แล้วเดินหนี ...ไม่ชอบ) สตาร์ทชึ่งเดียวติด สภาพดีมาก(ในสายตา) แต่ลูกบอกราคาสูงไป มันคงไม่ชอบ และเป็นที่แรกที่ไปดู

​      2. คัมรี่ 2.2 ตัวท๊อปรุ่นเก่า 10ปีมาแล้ว เบาะไฟฟ้า เมียเดิน1รอบ แล้วขึ้นนั่งเลย ใช้มา8หมื่นกม. สงสัยครับเลยเปิดเอกสารดู เห็นนามสกุลเจ้าของรถ เชื่อว่าใช้ไปแค่นั้นจริง ถ้าไม่ซื้อให้เลขาใช้ ก็คงให้แม่บ้านใช้ ...ราคาตั้งที่3.1แสน ลูกบอกถ้า 2.8แสน เอาเลย

สนใจขนาดขอลองขับ แต่น้ำมันน้อยติดเกจ์ รอคนขายพูดโทรศัพท์นาทีกว่ายังไม่จบ เลยออกไปดูที่อื่น

ถ้าลูกเอาคันนี้ ผมคงสบายใจที่สุด

3.ซันนี่ นีโอ เบาะหนัง เมื่อกดเบาะดู เออเปลี่ยนไปเนอะ สมัยก่อนรถญี่ปุ่นกดเบาะจะนุ่ม พอเข้าหลุมบ่อ จะโยนตัว ..โอ้โฮ รถดีจริงๆ นั่งนุ่มสบาย แต่ของตัวนี้เบาะแข็ง อย่างน้อยก็ไกล้ปีก๊วด ...แต่ผมไม่ชอบเรือนไมล์ของรุ่นนี้(รวมกระบะด้วย) มันเหมือนถ่ายเอกสารบนกระดาษขาว เอาไปแปะในเรือนไมล์ ..แม้เวลากลางคืน จะมองเห็นชัดเจนก็ตาม

Edited by IFai, 16 กันยายน พ.ศ. 2556 - 12:49.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน